Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamao na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Juni Juni 29, 2022, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya. Karibu sana kwenye matangazo yetu hivi leo, kampuni ya kutengeneza dawa ya AstraZeneca na shirika la Amref Health Africa kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Kenya wamezindua kliniki tamba za chanjo ili kulinda jamii ambazo ni vigumu kuwafikia kutokana na janga la COVID-19. Je, waziri wa afya nchini Kenya ametoa maelekezo yapi? kuamua ya kwamba utakuwa na mask ama hutakuwa na mask, lakini ikifika pale ambapo tunaona wewe sasa umeanza kuwa danger to other people. Hiyo ndio pahali sasa unaona tukitoa amli ingine. Na katika taarifa nyingine, shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba baadhi ya raia wa Rwanda walioko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wana hofu ya kuacha makazi yao kutokana na hasira za Wakongo mani wanaodai kundi la uasi la M23 linafadhiliwa na serikali ya Rwanda. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden leo ametangaza kwamba Marekani inaongeza uwepo wake wa kijeshi barani Ulaya, ikiwa e ni pamoja na kuongeza vifaa zaidi vya jeshi la baharini nchini Uhispania na kuongeza vikosi vyake katika maeneo mengine zaidi. Akihutubia mkutano wa mataifa 30 ya NATO, rais Biden amesema Marekani itaanzisha kambi ya kikuu ya kudumu ya tano ya Marekani nchini Poland, kuongeza kikosi cha wanajeshi elfu tano na wengine elfu mbili watakaowekwa katika kambi ya Romania na kutuma ndege zaidi mbili za F35 kwenda Uingereza. Akiwa jijini Madridi, rais amesema leo anatangaza kuongeza nguvu ya Marekani barani Ulaya kutokana na mazingira yaliyobadilika ya kiusalama, pamoja na kuboresha juhudi za pamoja za usalama. Viongozi wa NATO wanajadili kuongeza msaada kwa Ukraine na namna muungano wao watoka vita vya pili vya dunia utakabiliana na changamoto za sasa na zijazo. Misri, taifa linaloongoza kwa kuagiza ngano duniani, leo hii imetangaza kupokea dola milioni mia tano kutoka benki ya Dunia ili kukabiliana na upungufu wa chakula uliotokana na vita vya wasambazaji wake wakuu wa ngano, Rusia na Ukraine. Katika taarifa, waziri wa mahusiano ya kimataifa wa Misri Rania Al Mashar amesema kwamba fedha hizo za benki ya Dunia zitasaidia juhudi za serikali kukabiliana na mahitaji ya chakula na kuwa tayari na hali yoyote kwa wakati ujao. Hali ya upungufu wa chakula imekuwa katika wasiwasi mkubwa toka Rusia kuivamia Ukraine mwishoni mwa mwezi Februari na kusababisha usumbufu mkubwa katika usafirishwaji wa chakula kwa njia ya bahari. Kabla ya uvamizi huo, asilimia 85 eh, ya ngano ya Misri ilikuwa ikiagizwa kutoka kwa mataifa hayo mawili ya Ukraine na Rusia. Miji miwili mikuu ya Iswatini imewekwa chini ya uangalizi wa karibu leo hii, ikiwa ni mwaka mmoja sasa baada ya kutokea vifo vya kwanza vya wimbi la maandamano ya demokrasia ambayo yalitikisa ufalme huo mdogo wa kusini mwa Afrika kwa miezi kadhaa. ripo, inaripoti AFP, polisi na wanajeshi waliokuwa wamesambazwa walifanya doria usiku kucha kuanzia Jumanne hadi leo katika mji mkuu wa Mbabane na Manzini. Wakazi walisema hawakuweza kulala kwa sababu ya kelele za helikopta. Asubuhi polisi na wanajeshi walikuwepo katika miji hiyo miwili, kwa mujibu wa wanahabari wa shirika la habari la AFP. Barabara za huko zilikuwa tupu, vituo vya mabasi vikiwa havina abiria, usafiri wa umma ukiwa umesimama na biashara nyingi zilifungwa na miili ya wahamiaji ishirini waliotoweka kwenye jangwa la Sahara la Libya karibu na Chadi imepatikana kulingana na timu ya uokozi ikisema leo Jumatano, wakati akionyesha picha zao wakiwa karibu na gari kwenye eneo la jangwa. Mili hiyo imegunduliwa na dereva moja aliyekuwa akiendesha gari lake kwenye jangwa Jumanne, takriban kilomita 320 kusini magharibi mwa Kufra na kilomita 120 kutoka kwenye mpaka wa Chad. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkuu wa timu ya kutoa huduma za ambulensi Ibrahim Bel amesema kwa njia ya simu kwamba dereva wa gari lililokuwa limebeba wahamiaji hao alipoteza njia takriban siku kumi na nne zilizopita, wakati mawasiliano yao ya mwisho yakiwa ni tarehe kumi na tatu Juni. Miili miwili inasemekana kuwa ya raia wa Libya huku mingine ikiaminika kuwa ya raia wa Chad wakijaribu kuvuka kuingia Chad, kulingana na Bel Hassan. Libya imekuwa kitovu muhimu cha wahamiaji wanaokusudia kwenda Ulaya kupitia kwenye njia hatari iliyoko kwenye jangwa pamoja na bahari ya Mediterranean. Licha ya ghasia zinazoendelea Libya, uchumi wa taifa hilo unaotegemea mafuta ungali unavutia wahamiaji. Eneo la janga walipopatikana wahamiaji hao inasemekana kushuhudia joto linalopita digrii 40 Celsius wakati mwingine, ambazo ni sawa na 104 Fahrenheit, kulingana na shirika la Aljazira. Timu ya uokozi iliweka picha kwenye ukurasa wake wa Facebook ikionyesha miili ya watu ikioza karibu na gari walilokuwa wakisafiria. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Ikitangaza kutoka Washington DC. Viongozi wa juu wa Korea Kusini na Japan wameelezea matumaini ya kuboresha uhusiano wapamuja, wa pamoja katika mkutano wa Jumanne nje ya mkutano mkuu wa NATO unaofanyika jijini Madrid, Uhispania. Rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol na waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida walikutana kwa takriban dakika tatu mpaka nne wakati wa chakula cha jioni kilichoandaliwa na mfalme wa Uhispania Filipe wa sita, kwa mujibu wa ofisi ya rais ya Korea Kusini. Yoon alimwambia Kishida kwamba anapanga kutatua masuala ambayo hayajapatiwa mwafaka baina ya Korea na Japan haraka iwezekanavyo ili mataifa hayo mawili yasonge mbele katika namna njema, walisema maafisa wa Seoul. Waziri mkuu wa Japan Kishida amesema kwamba anatarajia rais wa Korea kusini atarejesha uhusiano mwema, kwa mujibu wa shirika la habari la Japan Kyodo. Marekani na Taliban zinatarajiwa kufanya mazungumzo nchini Qatar baadaye wiki hii, ambayo yanatarajiwa kujikita katika masuala ya uchumi na vikwazo vya kibenki dhidi ya Afghanistan, wakati ambapo tetemeko la ardhi la wiki iliyopita limezidisha mahitaji makubwa ya msaada wa kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Taliban Amir Khan Mutaki pamoja na maafisa waandamizi wa wizara ya fedha na wawakilishi wa benki kuu ya Afghanistan walisafiri kwenda Doha Jumatano kuhudhuria mkutano huo. Ofisi ya Mataki imesema kwamba mwakilishi maalum wa Marekani chini ya Afghanistan Thomas West akiwa pamoja na maafisa wa wizara ya fedha ya Marekani wataongoza ujumbe wa Marekani katika mazungumzo yatakayofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Na makundi ya haki za binadamu yanatoa mwito kwa Thailand kutopeleka China baadhi ya waihur 50 iliyokuwa ikiwashikilia katika kipindi cha miaka minane iliyopita, kwa kuhofia tukio kama la mwaka 2015, ambapo serikali iliwarejesha waihur 100 China. Thailand inaaminika kuwashikilia waihur 50 katika vituo vya uhamiaji vya nchini humo, wengi wao ikiwa toka mwaka 2014. Marekani na mataifa mengine yameishutumu Beijing kwa kufanya mauaji ya kimbari kutokana na namna inavyowatendea kundi la kabila la walio wachache la like Kiislamu kaskazini magharibi mwa China, katika mkoa wa Xinjiang na kutoa mwito kwa mataifa kwamba waighor waliolazimishwa kukimbia wasirudishwa kwa kulazimishwa. Beijing inapinga madai ya kufanya matendo ya kidhalimu kwa watu wa kundi hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba shirika la habari la Reuters inaripoti kwamba baadhi ya raia wa Rwanda walioko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanahofu wanahofia usalama wao pamoja na kuacha makazi yao kutokana na hasira za Wakongo ambao wanadai kwamba waasi wa M23 wanashirikiana na serikali ya Rwanda. Basi, Id Ligongo muda usio mrefu amezungumza na Cosmas Bahali kutoka kituo cha utatuzi wa migogoro IPCS, na mwanzo kabisa akataka kujua hali ikoje kufikia sasa na hizo habari kwamba wananchi wa Rwanda ambao wako Kongo wanapata wasiwasi wasi, kwa sababu za habari mbalimbali zimezunguka mbali wiki iliyopita kwamba kikundi kile ch chenye silaha cha M23 kinapata msukumo mkubwa kutoka Rwanda. Sasa wakongomani wamekuwa na hasira kwamba wanaishi na watu mle, lakini pia kwamba nawaingilia mataifa lao na njia huru wao na kadhalika, kumeanza kuwa na vurugu kiasi kwamba mpaka watu wanaanza kuwa na hasa Wanyarwanda wanaanza kuwa hofu Nyarwanda peke yao, lakini pia wale wakongomani wa, wa wanaongea kwenye Rwanda nao wanapata matatizo kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa a, nini unadhani kinapaswa kufanyika kuondoa hali hii? Kikubwa zaidi, kumbuka hizi hizi nchi Kongo na, na Rwanda sasa hivi ni jumuia ya Afrika Mashariki, na hivi karibuni Rais Uhuru aliwaita um, viongozi wa Afrika Mashariki pale Nairobi kujaribu kuona jinsi gani ya kupeleka kikosi maalum ya nchi za Afrika Mashariki kuweza kuleta hali ya mambo na kuisaidia Kongo na kuleta mazingira yao yawe, yawe. So, sawa, lakini wakongomani walikuwa nga majeshi yasitoke Rwanda kwa sababu anaona kwamba Rwanda nayo imeingia ingia sana kwao. Kwa hiyo maana yake ni kwamba kuna haja ya kusukumu mkubwa utoke kutoka nchi za Afrika Mashariki, kwamba hasa hasa wa kisiasa, sio wa kijeshi, kwamba nchi hizi ni, mo, ni, ni jumuia moja na kwamba tuishi kwa, kwa amani. Wewe ni mtaalamu wa masuala uh, haya na eneo hili hasa katika kutatua migogoro uh, kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa unadhani kuna uh, wasiwasi ambao unatakiwa kushughulikiwa haraka iwezekanavyo? wa ni kwamba Rwanda ina wasiwasi, sababu wanasema kwamba kuna kikuu kikosi kile wanazokiita FDLR ambacho kiko mashariki mwa Congo. Wanahisi kwamba kina mpango wa kushambulia kuishambulia Rwanda. Sasa ile kimetia serikali nadhani serikali ya Rwanda wasiwasi e, kwamba haw hawa vikundi hivi ambao wali, wanasema walisababisha wali mauaji ya kimbari miaka ya tisini na nne kwamba wanaendelea na, na na harakati zao za kiuaji uaji. Kwa hiyo sali ya Rwanda inakuwa na wasiwasi hio, lakini kwa upande huu wa Kongo ndio hiyo, kwamba wanaona Rwanda inaingilia sana upande wao. Kwa hiyo hili jambo inahitaji nguvu kubwa sana ya dhati kati ya viongozi wa Afrika Mashariki na hasa hasa hasa, hasa viongozi wa, tunawaesa ha wa, wa... wa nchi hizi mbili Rwanda, nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Wazungumzi nashaona wamesha kutana kutana, lakini bado inaonekana bado kunahitaji kuna, kuongeza nguvu kubwa sana kusaidiwa na nchi zingine za Afrika Mashariki ili iweze kuwa eh, hawa wanachama, kwa sababu kuna madhara yake makubwa sana kama mataifa haya yataendelea kuzozana hivyo, maanake hata ni hatari sana kwa mstakabali wa jumuia ya Mashariki, kwamba utakuta hata mikutano kushirikiana, mikutano katika jumuia kutakuwa matatizo. Kwa hiyo kuna haja sana kuongeza nguvu kama jumuia ya Afrika Mashariki. Kama tuliamua kuwa uh, jumuia kubwa ya Afrika Mashariki, basi ifanywe hivyo, lakini kuna haja ya viongozi wa dini na mashirika mbalimbali mbali ya kiraia ya kupigia kelele suala hili, kwamba nchi hizi sasa zinabidi kuishi kama ndugu na kwamba raia watembee kutoka nchi moja kwenda nyingine bila kuona wasiwasi wowote. Ni Cosmas Bahali akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Basi tukiondoka nchini huko, uh, DRC kampuni ya kutengeneza dawa ya AstraZeneca na shirika la Amref Health Africa kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Kenya wamezindua kliniki tamba za chanjo ili kulinda jamii ambazo ni vigumu kufikia kutokana na janga la COVID-19. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. We are looking at counties which have got a high population but the vaccinations are low, so that is the low hanging fruit. Katika uzinduzi huo ambao umefanyika jijini Nairobi, AstraZeneca na Amref Health Africa kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Kenya yanaeleza kuwa yanapania kufikia idadi nyingi ya jamii zilizo kwenye maeneo yasiyofikika kwa urahisi, kuwalinda dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona kupitia chanjo. Kila kliniki inalenga kuchanja watu mia moja kwa kila siku na kufikia hadi watu elfu moja kwa siku moja, kuziba pengo lililopo la chanjo ya covid-19 kwa kutoa elimu ya chanjo, upimaji wake utoaji wa chanjo hiyo inayoweza kufikiwa kwa urahisi kama yalivyo maeneo mengi ya miji ya Kenya. Kliniki hizi zinatajwa kuwa na uwezo wa kuzingatia viwango vya juu vya afya na udhibiti wa kuzuia maambukizi, zimewekwa friji zinazotumia nishati ya jua na usambazaji wa nishati mbadala, na hivyo kuwa mwafaka wa kufikia jamii nyingi zisizokuwa maeneo yanayofikika kwa urahisi nchini Kenya. Mpango huo, kwa mujibu wa mashirika haya, utasaidia kuongeza upatikanaji, ufikiaji na matumizi sahihi ya chanjo nchini Kenya. Aidha, mashirika hayo yanaeleza kuwa kuna wepesi wa kuripoti data kwa wakati kupitia kompyuta zilizo kwenye tovuti zinazowezeshwa na wavuti. Hivi sasa nchini Kenya, ongezeko kubwa la idadi ya maambukizi mapya ya covid-19 yameongezeka na serikali imelazimika kurejesha barakoa katika maduka makubwa, ofisini, makanisani na magari ya usafiri wa huduma za umma kama hatua za haraka kuzuia kutokea kwa janga kama lile liloshuhudiwa mwaka 2020 na mwaka 2021, Kenya ilipopoteza maisha ya raia wengi. Waziri wa afya Mutahi Kagwe ameeleza kwa ipo haja ya raia wa Kenya kuzingatia mikakati iliyowekwa na serikali na kufikia chanjo kwenye vituo vilivyotangazwa na serikali kuzuia usambaaji zaidi wa maambukizi hayo. Wa kwamba utakuwa na mask, ama utakuwa na mask. lakini ikifika pale ambapo tunaona wewe, sasa umeanza kuwa danger to other people hiyo ndio pahali sasa unaona tukitoa amri ingine. Daktari Githinji Gitahi, mkurugenzi mtendaji wa kundi la Amref Health Africa amesema kuwa panasahili kuwapo na ubunifu wa afya kuepusha dharura inayoweza kutokea kama maambukizi ya virusi vya korona. Daktari Pelin Insesu, makamu wa rais wa AstraZeneca Mashariki ya Kati na Afrika anaeleza kuwa ushirikiano huu wa kibunifu na wizara ya afya na Amref Health Africa ni wa kuhakikisha kuwa hakuna raia wa Kenya anayeachwa nyuma katika juhudi za kulinda maisha dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona na magonjwa mengine ya kuambukiza yanayotishia maisha. Daktari Arthur Mmelo, mtaalamu wa afya nchini Kenya, anaeleza kuwa nguvu zinastahili kuelekezwa katika mfumo wa kutoa chanjo, kuondoa wasiwasi wa maambukizi zaidi katika jamii. Kwa hivyo hivi kliniki zikifika eneo kama vile wanaweza kuzidi kuwahamasisha na ndio wapate kuwapa kuwa chanjo. Kufikia tarehe ishirini na saba Juni mwaka huu, jumla ya chanjo milioni kumi na nane nukta saba zimetolewa kote nchini Kenya. Kati ya hizi milioni kumi na sita nukta saba ni dozi zinazotolewa kwa watu wazima wenye umri wa miaka 18 na zaidi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa nchi wanachama wa ushirika wa NATO wamekaribisha rasmi azma ya Finland na Sweden kujiunga na muungano huo wakati mkutano wao kule mjini Madrid Uhispania, ambapo mada kuu ni jinsi ya ushirika huo unavyopanga kukabiliana na uvamizi wa Rasia nchini Ukraine. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ametaja Rasia kama tishio kubwa la usalama wa NATO wakati akieleza mikakati inayofanywa na, na marekebisho makubwa ya mfumo wao wa ulinzi ili kukabiliana na vita dhidi ya Ukraine. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Today NATO leaders... Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kuzindua mpango mpya wa mkakati wa usalama wa NATO, Jens Stoltenberg alisema kwamba watasema wazi kuwa Russia ni tishio la moja kwa moja kwa usalama wa nchi wanachama wa muungano huo. Uh, Tunakutana katikati ya mzozo mkubwa zaidi wa usalama ambao tumewahi kukabiliana nao tangu vita vya pili vya dunia, na tunaona kwamba washirika wanaweza kuonyesha ushirikiano, kwamba tunaona muungano ambao unakabiliana na vitisho na changamoto kwa nguvu na umoja. To all the threats and the challenges we, uh, awali mazungumzo kuhusu vita vya Rasia dhidi ya Ukraine yalishamiri wakati wa dhifa ya mkesha wa mkutano mkuu huo iliyoandaliwa na mfalme wa Uhispania Filipe wa Sita ili kuwakaribisha wakuu wa nchi na serikali wapatao 40. vita vimerejea Ulaya. Utokozi usio na msingi wa Rasia dhidi ya Ukraine ni ukiukwaji wa wazi it wa uadilifu wa eneo la dola huru. Hakuna nchi isiyoathiriwa na vita hivi. Usalama wa Hispania na Ulaya magharibi unapitia Ukraine pia. Tunawamini misingi ya demokrasia, haki za binadamu na utaratibu wa kimataifa ulio wazi, unaozingatia sheria, kama vile sote tunafanya hapa. Usiku wa leo lazima tusimame pamoja katika kuunga mkono watu wa Ukraini. Tunasimama pamoja na watu na viongozi wa taifa hili jasiri, ambalo ujasiri na uadilifu wao umetugusa sana sote. Rais wa Ukraini Vladimir Zelenski anatazamiwa kuhutubia mkutano huo kwa njia ya video na kufanya ombi jipya la kuharakisha kupelekwa kwa silaha kutoka kwa washirika wake nchi za NATO ambazo tayari zimetoa mabilioni ya dola kwa usaidizi kwa jeshi la Kiev zilitarajiwa kukubaliana kuhusu mpango kabambe wa msaada kwa Ukrain ili kuwasaidia wa Ukrain kwa kuzingatia haki yao ya kujilinda. Mbali na Ukrain, mkutano huo ulitarajiwa kujadili uimarishaji wa kimkakati wa NATO kuhusiana na majukumu yake ya kiusalama, mikakati ambayo haijafanyiwa marekebisho tangu mwaka wa elfu mbili na kumi kufuatia changamoto zilizosababishwa na China. Kwa mara ya kwanza Finland na Sweden zilitarajiwa kualikwa rasmi kujiunga na muungano huo katika mkutano huo baada ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan siku ya Jumanne kuondoa upinzani wake kufuatia mazungumzo na viongozi wa nchi hizo mbili mjini Madrid. Karibu msikilizaji katika makala ya afya, ama ukipenda muulize daktari. Leo siku ya Jumatano, tuko na Daktari Mbaruk Saif Kalif kutoka Tanzania, mtaalamu wa ugonjwa wa kifua kikuu kutoka Dar es Salaam. Jina langu ni Mery Mgawe. Karibu tuwe sote moja kwa moja kupitia studio zetu hapa Washington DC. Labda tuanze na kueleza kifua kikuu ni nini kwa wale ambao wanakuwa wanasikia na, na hawajafahamu vizuri. Kifua kikuu au TB kwa kifupi ni ugonjwa ambao ni sugu unaosababishwa na vimelea vidogo vidogo sana ambavyo hatuwezi kuviona kwa macho matupu ila kwa kutumia vifaa maalum. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria kitaalam wanaofahamika kwa jina la Mycobacterium tuberculosis ambapo husambazwa kutoka kwa mgonjwa ambaye hajaanza matibabu kwenda kwa mtu mwingine ambaye atakuwa jirani na mgonjwa kwa kupitia njia ya hewa. Dalili za kifua kikuu ni pamoja na kukohoa kwa wiki mbili au zaidi, e, kutokwa na jasho kusikokuwa kwa kawaida, hasa wakati wa usiku, kupungua uzito ama kukonda, na kutokwa na makohozi yanayo, ambayo wakati mwingine anakuwa yamechanganyika na damu. Je, ugonjwa huu unaathiri zaidi watu wa aina gani? Unaweza ukaathiri e, watu wa um, rika lolote kuanzia watoto hadi e, watu wazima au wazee, lakini zaidi tukiangalia takwimu utakuta e, watu ambao wana umri wa miaka kumi na tano hadi arobaini na tano ndio wanakuwa na ugua sana, ni katika ile age ambayo watu wanakuwa katika mihangaiko mbalimbali mbali katika kujitafutia riziki. Je, yeah, kwa watu ambao tayari wana magonjwa ya kudumu au usugu, wana hatari gani ya kukumbwa na ugonjwa huo? Katika makundi ya watu ambao wana nafasi kubwa ya kuugua kifua kikuu ni pamoja na watu ambao wana magonjwa ya msindiko au magonjwa ya muda mrefu. Mfano ni watu ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI kama ambavyo ulishazungumza lakini pia kundi jingine ni watu ambao wana magonjwa kama vile ya kisukari eh, magonjwa ya saratani. Lakini pia wa, wa, wa, watu ambao wanalishe duni eh, watu ambao wanalishe duni, watoto wadogo ambao kinga zao bado hazijaimarika sawasawa. Na kundi jingine ni wazee ambao eh, kinga zao zinakuwa zimeshazofika lakini makundi mengine ni wale watu ambao wanaishi katika maeneo hatarishi. Kwa mfano, utakuta wavuvi katika zile kambi za wavuvi, wanakuwa wanaishi wengi katika eneo moja, hivyo wanakuwa na hatari ya kuugua. Kundi jingine ni pamoja na wanafunzi katika mashule ya bweni, ambapo unakuta katika bweni wanakuwa wanaishi wengi e, lakini pia wafungwa au mahabusu katika maeneo ya magereza Hawa pia wana hatari kubwa ya kuambukizwa kutokana na kwamba magereza yetu mara nyingi yanakuwa sio rafiki. Lakini bila kusahau hata sisi wenyewe watoa huduma ya afya, tuko katika hatari ya kuambukizwa, kwa sababu unapotoa huduma kwa mgonjwa, unakuwa bado hujamtambua kwamba ana tatizo la kifua kikuu, ama sio? Kwa hiyo tuko katika hatari ya kuambukizwa, bila kusahau wale wanaotumia madawa ya kulevya kwa njia ya sindano au kwa njia nyingine eh, almuhimu, wanaotumia madawa kulevya wako oh, oh, katika nafasi, kutokana na kwamba yale madawa yanashusha kinga ya mwili, lakini pia wakati mwingine yanaweza kuvuruga ule uelewa wao katika suala zima la, la kujitambua njia gani zitumike kujiepusha na ugonjwa wa kifua kikuu, kuweza kuwagundua mapema wagonjwa wa kifua kikuu na kuwaweka kwenye matibabu. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tumekata ule mnyororo wa maambukizi, lakini pia kuepukana na zile tabia eh, ambazo ni hatarishi za kuweza kuleta maambukizi. Mfano eh, utakuta mtu anakohoa na kutema bila kufukia au bila kufunika. Lakini nyingine ni pamoja na kuishi kwenye nyumba ambazo zina hewa ya kutosha, kwa sababu tumeona ugonjwa huu unaambukiza kwa njia ya hewa, hivyo kunapokuwa eneo ambalo halina mzunguko mzuri wa hewa, inakuwa ni eneo hatarishi. Shukrani sana kuwa nasi katika makala haya ya afya. Studioni ni mimi Meri Mgawe, na hivi leo basi tulikuwa na dkt Mbaruk Saif Khalif kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Asante kwa kutusikiliza. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden leo ametangaza kwamba Marekani inaongeza uwepo wake wa kijeshi barani Ulaya, ikiwa ni pamoja na kuongeza vifaa zaidi vya jeshi la baharini nchini Uhispania. Misri, taifa linaloongoza kwa kuagiza ngano duniani, leo hii imetangaza kupokea dola milioni 500 kutoka Benki ya Dunia ili kukabiliana na upungufu wa chakula uliotokana na vita vya wasambazaji wake wakuu wa ngano, Rusia na Ukraine. Miji miwili mikuu ya Eswatini imewekwa chini ya uangalizi wa karibu leo hii, ikiwa ni mwaka mmoja sasa, baada ya kutokea vifo vya kwanza vya wimbi la maandamano ya demokrasia ambayo yalitikisa ufalme huo mdogo kusini mwa Afrika. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, produsa Aida Isa msimamizi BMJ Mridhi kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana na Idi Ligongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Fuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Ukame wa kihistoria unatishia maisha ya mamilioni ya watu katika pembe ya Afrika. Kuleta afueni kwa watu walio hatarini zaidi, Marekani kupitia idara yake ya maendeleo ya kimataifa USAID inatoa karibu dola milioni mia moja na tano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu. Huu ni msimu wa nne mfululizo wa uhaba wa mvua ambao uliongezea hali ya njaa kwa maelfu ya watu katika pembe ya Afrika. Msimu wa tano wa mvua unatabiriwa kuwa mkavu kuliko wastani na hivyo kuharibu zaidi maisha ya familia zinazotegemea mazao na mifugo ili kupata chakula. Matokeo yake ni kwamba zaidi ya watu milioni 16 watahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Idadi ya wanaohitaji msaada huo inatarajiwa kuongezeka kwa kiwango cha juu sana hadi watu milioni 20 watahitaji msaada ifikapo mwezi Septemba. Ufadhili wa ziada utawawezesha washirika wa USAID kutoa chakula huduma za afya na lishe na kupatikana kwa maji safi. Ufadhili huo unasaidia pia maeneo salama na usimamizi wa kesi kwa wanawake na wasichana waliohamishwa na ukame. Vita vya kikatili vya Russia dhidi ya Ukraine vinafanya mzozo wa chakula kuwa mbaya zaidi katika pembe ya Afrika wakati bei ya chakula, mafuta na mbolea inaongezeka na uhaba wa bidhaa hizo ukiongezeka pia. Kama maeneo mengine huko Mashariki ya Kati na Afrika eneo la pembe ya Afrika haliwezi kuagiza tena ngano na nafaka nyingine kutoka Ukraine kutokana na uvamizi wa Rusia, na kuwaweka mamilioni ya wanawake, wanaume na watoto kwenye hatari ya kifo ikiwa hawatapata chakula cha kutosha. Asilimia sabini ya nafaka za Somalia na asilimia kumi ya nafaka za Kenya zinatoka Ukraine. Marekani ndiyo nchi mfadhili mkubwa pekee wa msaada wa kibinadamu kwa pembe ya Afrika, ikiwa imekwisha toa zaidi ya dola milioni mia tano na saba kwa eneo hilo zima tangu mwanzo wa mwaka wa fedha wa elfu mbili na ishirini na mbili, lakini ufadhili zaidi kutoka wafadhili wengine unahitajika haraka. Kufuatia hali sugu ya ukame na ukubwa wa mahitaji ya kibinadamu, serikali ya Marekani inawaomba wafadhili wengine kuongeza msaada wao kuziwia njaa na kuokoa maisha ya mamilioni ya watu. Marekani haiwezi kukidhi mahitaji katika eneo hilo peke yake. Wakati umefika kwa jumuiya ya wafadhili kuungana pamoja uziwia mateso zaidi na kuokoa maisha. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.