Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC karibu katika matangazo ya leo Alhamisi tarehe thelathini Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Ndwima na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM ya Iringa Tanzania, 923 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na mikoa ya Dodoma na Singida huko Tanzania, Redio RNA Baraka Fizi huko DRC, Redio Sango labunia huko DRC, Mitume Redio huko Kitale Kenya, Sayare Redio Eldoret Kenya, pamoja na UBC Redio ya nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu leo, wagombea wa urais nchini Kenya William Ruto na Raila Odinga Jumatano wametofautiana vikali kuhusu uamuzi wa tume wa uchaguzi IBC kuzuia matumizi ya usajili iliyochapishwa wapiga kura kwenye vituo vya upigaji kura kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Wataalamu wa uchaguzi wanasema nini? Kila upande utakuwa na ile vuta nikuvute ya kuweza kuangalia ni uh, method gani ambayo itakuwa rahisi kuweza kuwa manipulated na katika taarifa nyingine ni kwamba Robert Kelly au Ara Kelly, mwanamuziki wa RnB raia wa Marekani, amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa kutumia umaarufu wa nyimbo zake kuwanyanyasa kingono wasichana ambao walikuwa mashabiki wa mziki huo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya, ambaye anaduma nusu saa. Lakini kwanza anamkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintou Keita alisema Jumatano kwamba waasi walioibuka tena wa kundi la M23 huko mashariki mwa nchi hiyo wana silaha na vifaa vya kijeshi vya kutosha na hivyo wanasababisha tishio kwa raia. Keita, mkuu wa MONUSCO huko Kongo, amesema wakati wa mapigano hivi karibuni, M23 imekuwa ikiendesha shughuli zake kama jeshi la kawaida kuliko kundi lenye silaha aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba kundi hilo linazidi kupata silaha za kisasa, hasa mizinga ya kushambulia mbali, pamoja na zile zinazoweza kufyatua ndege. Kundi la M23 lilishindwa na jeshi la Kongo, FRDC na wanajeshi maalum wa MONUSCO mwaka 2013, lakini Novemba mwaka 2021 wapiganaji wake walianza kuibuka tena. Maafisa wa Kongo wanailaumu nchi jirani ya Rwanda wakisema inaliunga mkono kundi hilo linalodai kuwalinda Watutsi waliowachache mashariki mwa DRC. Serikali ya Rwanda inaongozwa na Watutsi lakini inakanusha uhusiano wowote na kundi la waasi. Tume ya Haki za Binadamu ya Ethiopia, EHRC, ilitoa wito Jumatano kuachiliwa mara moja kwa zaidi ya watu elfu nane na mia tano kutoka mkoa uliokumbwa na vita wa Tigrei ambayo inasema wanazuiliwa kinyume cha sheria katika kambi mbili. EHRC imesema wanaume, wanawake na watoto elfu nane mia tano na sitini walioko huko walikamatwa kinyume cha sheria na kiholela kwa misingi ya utambulisho wao wa kikabila na kuzuiliwa tangu Disemba. Kambi hizo mbili zilikuwa Semera, mji mkuu wa mkoa wa Semera unaopakana na Tigrei, ilisema EHRC, ambayo ni taasisi ya umma yenye hadhi maalum. Familia zilikuwa zimefarakana, huku wanaume na wanawake wakitenganishwa, iliongeza taarifa hiyo. Watu kadhaa walikufa kwa magonjwa kwa sababu huduma za matibabu na misaada ya kibinadamu katika kambi zilikuwa chache sana. Watu waliozuiliwa walikatazwa kwenda kwenye kituo cha afya, isipokuwa kwa wanawake wanaojifungua, ilisema tume hiyo. Robert Kelly au Ar Kelly, mwanamuziki Mmarekani, amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini jela kwa kutumia umaarufu wa nyimbo zake za RnB wanyanyasa kingono wasichana ambao walikuwa mashabiki wa mziki wake. Patrick Ndwimana anaisoma taarifa zaidi. Mwimbaji huyo na mtungaji wa nyimbo walipatikana na hatia ya ulahai na biashara haramu ya ngono mwaka jana katika kesi ambayo iliwapa moyo waliomshtaki ambao waliwahi kujiuliza ikiwa hadithi zao zilipuuzwa kwa sababu walikuwa wanawake weusi. Jaji wa wilaya ya New York Andoneli alitoa hukumu hiyo mahakamani katika mji wa Brooklyn hukumu hiyo ni pigo kwa Keli, mwenye umri wa miaka 55. Aliendelea kupendwa na mashabiki wengi hata baada ya madai kuhusu kuwanyanyasa wasichana wadogo kuanza kusamba hadharani mwaka 1990. Wakitokwa na machozi na wakionekana wenye hasira, waliomshtaki Arakeli waliiambia mahakama Jumatano kwamba aliwadhulumu na kuwapotosha mashabiki wake, wakati nyota huyo wa zamani wa RnB akisubiri kuhukumiwa kwa kosa la biashara haramu ya ngono. Ulinifanya nifanye mambo ambayo yalinivunja moyo, nilitamani kufa kwa sababu ya jinsi ulivyonifanya nijihisi duni, mwanamke mmoja alimwambia mwimbaji huyo aliyewahi kushinda tuzo ya juu ya Grammy. Alisema alipatwa na kiwewe tangu wakati huo, kufuatia hali aliyoipitia wakati wa ujana wake. Mwanamke wa tatu akilia na kuvuta pumzi wakati akiongea, alisema kuhukumiwa kwa Keli kumerejesha imani yake katika mfumo wa sheria. Alisema Keli alimdhulumu baada ya kuhudhuria ya tamasha yake akiwa na umri wa miaka kumi na saba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Burkina Faso limemwachia huru mwanaume mmoja raia wa Poland aliyekuwa akishukiliwa na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu waziri wa mawasiliano Valeri Kabore alitangaza Jumatano wizara ya ulinzi ilifanikiwa kumwachilia mateka mmoja mwenye asili ya Poland ambaye alitekwa nyara kwenye barabara ya Matiakoali hadi Kantichari hapo Aprili ishirini na saba wakati alipokuwa akielekea Nija kabore alisema mwishoni mwa mkutano wa mawaziri barabara inayounganisha matiakoli na kanchari mashariki mwa burkina faso inapita karibu na mpaka wa nija hakuna maelezo yeyote yaliyotolewa kuhusu operesheni ya Juni ishirini na nne ya kumwachilia mateka huyo aliyetajwa kama Bednarski Rafal Kamil alihamishiwa katika mji mkuu wa Wagadugu siku ya Jumanne na kukabidhiwa rasmi kwa mamlaka ya Poland ambayo ilituma wajumbe nchini Burkina Faso, alisema Kabore. Utekaji nyara haukuwa umetangazwa hapo awali. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kilisema Jumatano kwamba kimewafukuza waasi kutoka mji mmoja nchini humo inayokabiliwa na vita kwa ajili ya kuwalinda raia. Waasi kutoka Coalition of Patriots for Change CPC walivamia mji wa kaskazini mashariki wa Wadrajale hapo Juni kumi na sita na kusababisha wakazi wapatao elfu saba kukimbilia msituni. Wabunge wanaoiunga mkono serikali kutoka jimbo hilo walisema walinda amani wa MINUSKA kutoka nchi ya Rwanda na Zambia walipelekwa huko ili kujaribu kufanya mazungumzo ya kujiondoa. Hili liliposhindikana, kwa kuzingatia mamlaka yake ya kuwalinda raia, MINUSKA ilianzisha operesheni ya kijeshi hapo Jumapili, kikosi hicho kilisema katika taarifa waliojihami walilazimika kuondoka katika eneo hilo, ilisema taarifa hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington, DC. Habari kuu leo ni kutoka nchini Kenya, ambapo wagombea wa urais nchini humo William Ruto wa United Democratic Alliance na Raila Odinga wa Azimio la Umoja One Kenya Jumatano wametofautiana vikali kuhusu uamuzi wa tume ya uchaguzi IEBC kuzuia matumizi ya sajili iliyochapishwa ya wapiga kura kwenye vituo vya wapigaji kura katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 Wakati Odinga anasisitiza kuwa sajili iliyochapishwa inastahili kutumika kama njia mbadala iwapo sajili ya kielektroniki itakumbana na matatizo ya mitambo, Ruto kwa upande wake anasisitiza kuwa sajili ya kielektroniki ndiyo njia ya kipekee inayostahili kutumika kwa sababu sajili iliyochapishwa na inayowekwa vituoni inaweza kuvurugwa. Hata hivyo, IBC imeeleza kuwa sajili iliyochapishwa wapiga kura itatumika kama mwongozo wa mwisho iwapo ile ya kielektroniki itakumbwa na matatizo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedi Wandera anaarifu zaidi. Siku 39 kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9 kufanyika nchini Kenya, tume ya uchaguzi IBC ngali inajipata chini ya shinikizo pande zote kuweka mwafaka wa matumizi ya sajili ya wa wapiga kura kuondoa wasiwasi unaonekana kujitokeza katika matayarisho yake ya kuandaa uchaguzi mkuu. Odinga na Ruto, Profesa Wajakoya wa Ruts Pati na Waihiga Mwaure wa Gano Pati Jumatano wamefika katika hoteli ya kifahari ya Windsor kati ya Kenya kushiriki katika mazungumzo ya pande mbili wagombea urais na IBC kufahamu jinsi tume hiyo ilivyojitayarisha kuandaa uchaguzi mkuu. Odinga anaeleza kuwa hapingi mfumo wa kielektroniki, lakini kwa sababu mitambo ya kielektroniki inaweza kutatizika au kufeli kwa njia moja au nyingine, panastahili kuwapo na njia mbadala inayoweza kutumika kuwatambua wapiga kura, na hiyo ni kuwasilishwa kwa sajili iliyochapishwa inayoweza kutumika katika misingi hiyo, ndiposa wapiga kura wasinyimwe fursa ya kupiga kura endapo mfumo wa kielektroniki utafeli. The law is clear. The As a complementary mechanism. The law has not been amended. Hata hivyo Ruto kwa upande wake wa ameitaka tume hiyo kutumia mfumo wa kielektroniki wa kuwatambua wapiga kura na kudai kuwa matumizi ya sajili iliyochapishwa katika vituo vya kupigia kura ni njia inayoweza kuruhusu uingiliaji wa zoezi la upigaji kura na kutoa nafasi za ujanja na hayo yanakomeshwa na mfumo wa kielektroniki. If you give us sufficient safeguards that an electronic register will function without any chance of failure. And we are good. Katazo la IBC kutumia sajili liliochapishwa lilitokana na kauli kuwa mfumo huo huruhusu wapiga kura haramu, hasa wafu wanaofufuka na kupiga wa kura, suala linaloweza kuathiri matokeo ya kura. Lakini je, mbona suala la sajili ya wa wapiga kura limeibua wasiwasi mkubwa hivi nchini Kenya? Alex Manyasi, mtaalamu wa uchaguzi nchini Kenya, anajibu. Kila upande utakuwa na ile vuta nikuvute ya kuweza kuangalia ni Uh, method gani ambayo itakuwa rahisi kuweza ku manipulated na kwa hivyo kuna wale ambao wakiona ya kwamba labda manual register itakuwa manipulated, watakuwa na ile ya kutaka kusema ya kwamba ikuwe ni electronic peke yake. Haya ni mambo ambayo yangeweza kuongelewa mapema ili ya kwamba isiwe ni mambo ya utata, tukiwa na chini ya miezi miwili kuweza kuwa na uchaguzi. Kwa hivyo itakuwa vigumu kuweza kusuluhisha na kuweza kumridhisha kila mtu. Bwana Chebukati ameahidi kutoa maelezo zaidi kuhusu suala hili katika kongamano la kitaifa la uchaguzi litakalofanyika Julai tarehe 11 na tarehe 12 katika ukumbi wa kimataifa wa mikutano KICC jijini Nairobi, ambapo pia atatoa mwongozo wa mawakala wa wagombea wa urais kuelekea ng'ambo kwenye kiwanda cha uchapishaji wa karatasi za kupigia kura kushuhudia zoezi hilo la uchapishaji. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idara za kijasusi za Marekani zimefikia uamuzi kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine huenda ukaendelea kwa muda mrefu lakini kwamba wanajeshi wa Moscow huenda katika muda mfupi hawataweza kusonga mbele zaidi ya jimbo la mashariki mwa Ukraine. Mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya ujasusi Avril Haines Aliuambia mkutano kuhusu mfumo wa usafirishaji bidhaa nje kwamba Russia inadhibiti takriban asilimia ishirini ya mali ya Ukraine kwenye mstari wa migogoro unaotanda hadi kilomita elfu moja na mia moja lakini alisema kuwa upinzani wa waasi wa Ukraine katika mikoa inayokaliwa na Russia unaongezeka na kuifanya iwe vigumu zaidi kwa Rasia kusonga mbele zaidi ya wilaya ya Donbas upande wa mashariki, ambako imeteka karibu mkoa mzima wa Luhanski, lakini kidogo zaidi kuliko mkoa jirani wa Donetski. Suluhu ya amani pia haiwezekani alisema. Uwezekano mkubwa zaidi, Henis alisema, ni kwamba mzozo huo ambao sasa uko katika mwezi wake wa tano unaendelea kuwa mapambano makali ambayo wa Russia wanapata mafanikio ya hatua kwa hatua lakini haipati ushindi kamili. Jopo kazi la kimataifa lililoundwa mwezi Machi kama sehemu ya juhudi za nchi za magharibi kuishinikiza Russia kukomesha uvamizi wake dhidi ya Ukraine unasema kuwa umezuia au kukamata mali za thamani ya zaidi ya dola bilioni thelathini inayomilikiwa na matajiri wa Russia mbali na kutaifisha boti za kifahari jeti, majumba na mali nyingine za washirika wa Rais wa Rusia Vladimir Putin. Jopo kazi hiyo inayojulikana kama REPO inasema kuwa imezuia takriban dola bilioni mia tatu katika akiba ya benki kuu ya Rusia. Wizara ya Sheria na Hazina Marekani ilizindua REPO hapo Machi kumi na sita kama sehemu ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya Rusia kutokana na uvamizi wake kwa Ukraine. Kando ya Marekani, wanachama wake ni pamoja na Australia, Uingereza, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Japan na tume ya Ulaya. Wanachama wa REPO wanafanya kazi pamoja kuchunguza na kuwashitaki washiriki wa, wa Putin na kukamata mali zao. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Mtaalamu maalum wa Umoja Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Burundi anaiomba serikali ya nchi hiyo kumruhusu kuingia nchini humo ili kutekeleza wajibu wake pasavyo, kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mwandishi wa vio Eliza Slein anaripoti kutoka Geneva, katika ripoti inayosomwa hapa na BMJ Moridhi. Hii ni ripoti ya kwanza ya Fortune Gaitan Zongo tangu waanze kazi yake tarehe moja mwezi Aprili mwaka huu, na anajaribu kuwa makini ili asivuruge uhusiano ambao hata bado haujaanza. Alieleza kuridhika kwake kwamba tangu alipoanza kazi hiyo, kurejea kwa Burundi katika safu ya kimataifa kumeanza na kuondolewa kwa vikwazo na Umoja wa Ulaya, Marekani na wadau wengine. Kwa upande wake alisema Burundi imeanza kutangamana na watendaji wa kimataifa na wakikanda. Zaidi ya hayo, alisema Burundi imepiga hatua katika hali ya haki za binadamu. Alieleza kuwa rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amewasamehe zaidi ya watu elfu tano waliokuwa kizuizini na kuwachilia huru baada ya waandishi wa habari na wawakilishi wa mashirika kira ya kiraia But despite this major progress achieved, lakini pamoja na mafanikio hayo makubwa yaliyopatikana tangu mwaka elfu mbili na ishirini juhudi za ziada bado zinahitajika katika kupambana na kuto kujali, katika kuimarisha taasisi, haswa katika masuala ya haki, polisi na jeshi katika kulinda uhuru wa umma na kupanua nafasi ya kidemokrasia kupitia ushirikishwaji wa mashirika ya kiraia na vyombo vya habari. Zongo alisema anakusudia kutimiza wajibu wake kwa njia isiyo ya upendeleo na atachunguza nyaraka kutoka vyanzo vyote kuhusu haki za binadamu nchini Burundi. Hata hivyo, alisema kwamba anapata tu taarifa vipande vipande zinazopatikana kupitia vyanzo visivyo vya moja kwa moja hilo alisema linaweza kuathiri uaminifu na uwezo wa kutoegemea upande wowote katika juhudi zake. Tribune, like kutoka kwa afisi hii, ningependa kutoa wito kwa serikali ya Burundi kuniwezesha kutangamana nao, kutembelea nchi hii ili kuelewa zaidi hali halisi ya nchi, fursa zilizopo pamoja na changamoto na vipaumbele vyake. Balozi wa Burundi kwenye Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Renover Tabu, alisema kwamba Burundi imepiga hatua kubwa katika kutekeleza mageuzi na kukuza utawala bora, haki ya kijamii na uhuru wa kujieleza. Alisema nchi yake inafahamu jukumu muhimu linalofanywa na baraza hilo katika kuimarisha, kukuza na kulinda haki za binadamu kote duniani. Lakini akaongeza kwamba Burundi haitakubali utaratibu wowote au jaribio lolote la kisiasa la kuingilia maswala ya ndani ya mataifa huru. Kauli hiyo inaonekana na wachambuzi kama kufunga mlango kwa uwezekano wa Zongo kuitembelea Burundi, angalau kwa sasa. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari baadhi ya magavana wa majimbo nchini Nigeria wameelezea kughadhabishwa na kuongezeka kwa matukio ya utekaji nyara wa watu wengi na mauaji yanayofanywa na magaidi kote nchini katika kipindi cha wiki sita zilizopita. Magavana hao wametoa wito wa kubadili mfumo wa polisi wa serikali kuu ili serikali za majimbo na mitaa ziweze kuunda vyombo vyao vya usalama. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Ato Hengbe ameandaa ripoti ifuatayo. Magavana wa majimbo wanataka hali wanataka kuwa na udhibiti wa moja kwa moja kwa wale waliopewa jukumu la kuhakikisha usalama wa raia na kuwalinda dhidi ya mashambulizi. Katika baadhi ya majimbo, magavana wametaka kuhamishwa kwa maafisa wa usalama ambao wamehudumu kwa muda mrefu katika eneo moja, kama njia ya kuvunja ushirikiano wowote uliopo ambao unaweza kuwepo kati ya maafisa kama hao na majambazi, ili kupunguza hatari inayowakabili wakabili raia. Naibu gavana wa jimbo la Edu, Philip Shwaibu, alipotembelea jamii ambazo magaidi waliwateka nyara na kuwaua baadhi ya watu, akiwemo padri wa kikatoliki sema wakati umefika kwa mfumo wa polisi ya shirikisho kubadilishwa madaraka ili serikali za majimbo na mitaa ziweza kuunda mashirika yao ya polisi. We should go beyond motions. We should amend our law to have federal security state security and local government security, and we need to bring back local government administration. Katika jimbo la Zamfara ambalo magaidi wamekuwa wakiteka nyara watu kila siku, gavana Bello Matawalle amewashauri raia kuji m kwa silaha kwa njia halali kujilinda dhidi ya magaidi ambao wanawatiisha maisha yao gavana matawale ametoa fomu za kujaza kwa raia wanaotaka kununua silaha zaidi watu mia moja miongoni mwa wanafunzi watoto na wanawake wametekwa wanyara katika ka maeneo mbalimbali nchini humo, huku watu nane wakiwemo mapadri wameuawa na magaidi kati ya wiki moja sasa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins atohegbi kwa Sauti ya Amerika, Washington. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita alisema Jumatano kwamba waasi walioibuka tena wa kundi la M23 huko mashariki mwa nchi hiyo wana silaha na vifaa vya kijeshi vya kutosha na hivyo wanasababisha tishio kwa raia. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHRC, ilitoa wito Jumatano kuachiliwa mara moja kwa zaidi ya watu elfu nane na mia tano kutoka mkoa uliokumbwa na vita wa Tigrei, ambayo inasema wanazuiliwa kinyume cha sheria katika kambi mbili. Robert Kelly au ra Kelly, mwanamuziki Marekani, amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini jela, kwa kutumia umaarufu wa nyimbo zake za RnB kuwanyanyasa kingono wasichana ambao walikuwa mashabiki wa mziki wake. Jeshi la Burkina Faso limemwachia huru mwanamume mmoja raia wa Poland aliyekuwa akishikiliwa na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu. Waziri wa mawasiliano Valeri Kabore alitangaza Jumatano. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kilisema Jumatano kwamba kimewafukuza waasi kutoka mji mmoja nchini humo inayokabiliwa na vita kwa ajili ya kuwalinda raia. Idara za kijasusi za Marekani zimefikia uamuzi kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine huenda ukaendelea kwa muda mrefu, lakini kwamba wanajeshi wa Moscow huenda katika muda mfupi hawataweza kusonga mbele zaidi ya jimbo la mashariki mwa Ukraine. Jopo kazi la kimataifa lililoundwa mwezi Machi kama sehemu ya juhudi za nchi za magharibi kuishinikiza Russia kukomesha uvamizi wake dhidi ya Ukraine unasema kuwa umezuia au kukamata mali za thamani ya zaidi ya dola bilioni thelathini inayomilikiwa na matajiri wa Rusia. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katika kongamano la Wamarekani lililofanyika los Angeles, rais wa Marekani Joe Biden alitangaza mpango wa uchumi kwa Wamarekani aliyoita kuwa ushirikiano wa kiuchumi kwa maendeleo ya Marekani. Ushirikiano huu utasaidia uchumi wa sehemu zilizo magharibi kukuwa na kuanzia na watu wa kipato cha chini na kati na wala sio kuanzia kwa watu wa kipato cha juu, amesema Rais Biden. Tunastahili kuvunja hali ya kujirudia ambapo jamii iliyotengwa inateseka sana inapotokea janga ama majanga, na hawana rasilimali za kutosha kujikwamua kutoka kwa majanga na kujiendeleza. Kwa pamoja tunastahili kuwekeza na kuhakikisha kwamba biashara zetu zinastahimili hali ngumu na kuunda mfumo ambao unastahimili hali ngumu, salama na thabiti. Ushirikiano wa Marekani utasaidia kuimarisha uvumbuzi na kusaidia serikali kuwatumikia vipasavyo watu wake, amesema Rais Biden. Kila mahali watu wanatarajia serikali yao kuwasaidia, kuwapa fursa ya kufanya kazi na kuwalipa vyema, kuelimisha watoto wao ili kukuza talanta zao, kuhakikisha jamii wanapoishi ni salama na haki zao zinaheshimiwa. Ili kusaidia serikali na watu kupata haki yao na kufaidhika na maendeleo, rais Biden amependekeza kufanyika mabadiliko muhimu katika benki ya maendeleo ya Marekani na kuongeza ufadhili kwa sekta binafsi ili kuimarisha ukuaji wa uchumi wa sehemu hiyo hasa kwa biashara zinazoinukia. Ushirikiano wa Marekani utasaidia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa moja kwa moja amesema Biden. Nikisikia watu wakizungumzia mabadiliko ya hali ya hewa nafikiria kuhusu nafasi za kazi zinazolipa vyema ili kusaidia kutufikisha katika uchumi unaolinda mazingira katika siku zijazo na kuchochea maendeleo kwa haraka. Ajira katika sekta ya nishati, kazi za kulinda mazingira na kuhakikisha kwamba watu wana uwezo wa kulisha familia zao watoto wetu kupata maisha bora na kuweka hali ya baadaye yenye matumaini makubwa. Hakuna sababu yoyote mbona sehemu za magharibi haziwezi kuwa salama zenye maendeleo na demokrasia, ametangaza Rais Biden. Sote tuna vifaa vinavyohitajika kufanikisha hilo katika mazingira yetu, watu wetu wana uwezo na ni wabunifu. Nchi zetu zimejitolea kushirikiana kikazi na eneo letu limewekwa pamoja kwa ushirikiano mzuri sana wa kifamilia na urafiki unaodumu. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.