Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani Wa undani kutoka Sauti Amerika VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Sehemu ya kwanza, tunaangazia mgogoro ambao unaendelea uliosababishwa na uvamizi wa Russia nchini Ukraine, kikao cha viongozi wa NATO pamoja na tangazo la rais wa Marekani Joe Biden kuendelea ku, kuisaidia Ukraine. Sehemu ya pili, tutaangazia utafiti ambao umefanywa katika nchi za Afrika kwamba vijana wanasubiri nafasi ya kuondoka mataifa ya Afrika na kwamba endapo wataingia mataifa yaliyoendelea hayawana ndoto tena ya kurudi katika nchi zao. Kwa undani, karibu. Marekani imeahidi msaada zaidi kwa Ukraine inapopambana na wanajeshi wa Urusi. Rais Joe Biden amesema kwamba Marekani na washirika wake wataendelea kuisaidia Ukraine hata vita hivyo vikichukua muda mrefu. Sweden na Finland zimeruhusiwa kujiunga na muungano wa NATO. Rais wa Rusia Vladimir Putin, hata hivyo, ameonya kwamba Rusia itachukua hatua iwapo NATO watapeleka wanajeshi na silaha katika nchi hizo ndani ya Ukraine. Putin amesema wanajeshi wake wanaendelea na mapigano na kudhibiti sehemu kadhaa na kwamba operesheni ya kijeshi inaendelea namna ilivyopangwa. Hii ni baada ya taarifa za ujasusi za Marekani kusema kwamba Putin ana nia ya kudhibiti sehemu kadhaa za Ukraine. Ulimwengu kwa upande mwingine unaendelea kutaabika kutokana na ongezeko la bei ya bidhaa muhimu kama nafaka na ngano. Hatima ya mgogoro huu, kila mtu anajiuliza ni ipi? Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa. Amin, msaada wa silaha zinazogharimu dola milioni mia nane ndiyo tangazo la sasa, ama la saa chache zilizopita, kutoka Washington hadi Ukraine. Rais Biden anasema msaada wa silaha utaendelea kuingia Ukraine, hata iwe kwa muda mrefu zaidi, ama uwe muda wa kiasi gani. Ukraine isipopewa msaada huu unadhani Putin anaweza kufanya makubwa ya kiasi gani zaidi ya tunavyojua amefanya kufikia sasa? Uh, nafikiri ndugu ndugu Kenneth wanacholenga le uh, Marekani pamoja na mrengo wa NATO ni kwamba Russia imejipata katika hali mbaya ya kijeshi na ya kichumi. Kuipa nafasi ikapona ama ikaregia katika hali yake ya zamani itakuwa ime, ime, ime, wamewapa nguvu kubwa sana ya kisiasa na kuwafanya pengine waka wakarudia zoezi kama ile walilofanya katika Ukraine yaani kuzusha vita. Kwa hiyo fursa hii ni wa, wa, wanaoiona ni kwamba afadhali waingie hasara waongeze silaha na waongeze jitihada kuhakikisha kwamba kile kipigo kitakachopati kitakachopigwa jeshi la la Urusi litakuwa ni tishio kwa siku za mbeleni Rasha kuingilia nchi za jirani zake. Putin haonyeshi dalili na yeye kusema kwamba hapa nimepata hasara. Dalili ziko kwa sababu, dalili za ya kwanza ambayo tunaweza tukaiangalia ni, ni kauli zake aliokuwa akizizungumza, kwa sababu hapo mbeleni kauli yake kubwa ilikuwa sababu moja ya yeye kuingia Ukraine ni kwa sababu ilikuwa Ukraine imegeuka kuwa tishio kwa kwa, kwa, ez, kwa zile nia zake za kutaka kujiunga na NATO, lakini sasa tumeangalia kuingia kwa Finland na Sweden katika NATO vile vile ni tishio kama la Ukraine, lakini amelegeuzia maneno kusema kwamba sisi tangu mwanzo tulikuwa hatuna uhasama na Finland na Sweden, kwa hiyo jambo tutakalolifanya sisi ni kwamba NATO wakiweka majeshi upande mmoja, na sisi tutaweka majeshi upande wa pili, lakini hawajatoa kauli dhahiri ya kwamba watavamia Finland ama Sweden kama walivyokuwa wametumia kama kisingizio cha kuingia ndani ya Ukraine. Unajua Ukraine na Russia wana, wana historia na historia yao ni kwamba wote walikuwa katika nchi moja ambayo kwa sasa haiko ile Soviet Union. Kwa hiyo kuondoka kwa kwa, kwa, kwa kuvunjika kwa Soviet Union kuka, kuka kusababisha nchi mbalimbali kuibuka. Moja yao ikawa ni kama Belarus, Russia ikawa nyingine, Ukraine ikawa nyingine. Tegemeo la Russia lilikuwa ni kwamba Ukraine iingie katika mrengo wao, kwa sababu wao kama NATO ilivyo na mrengo wake, Russia pia wana mrengo wao unaoitwa Collective Security Treaty Organization, ambao huu ni mrengo wa, wa usalama wa zile nchi zamani zilikuwa ni za kirasha. Lakini kwa siku nyingi sana siasa za, za na, na, na, na, na hali ya kiuchumi na hali ya, ya usalama ya Ukraine ilikuwa hailingani na na na na na zile na mawazo ya Russia, walikuwa zaidi ni watu wenye kutaka kuingia katika European Union, wakawa ni zaidi watu wenye kutaka kuingia katika sehemu kama vile ya mirengo ya NATO. Kwa hiyo hii ikawa ni tishio kwa sababu ile hema yao ile sphere of influence ikawa ina yadidimia kwa upande wa Russia, kwa upande wa Ukraine, na vile vile walikuwa na matatizo yao ya kiuchumi, kwa sababu kama tulivyokuwa tunajua, zamani gasi iliokuwa ikitoka Russia ikiuzwa sehemu ya Europa ikipitia kwa mifereji ambayo ilikuwa imo ndani ya Ukraine. Kwa hiyo haya na na, na mengine mengi ndio yaliosababisha ule uhasama wao ukawa ni wa- ni ni ni, ni, ni, ni mzito zaidi kuliko uhasama ambao watakuwa na nchi nyingine yote ambayo ilikuwa haina uhusiano wa kihistoria na Russia wakati wa Soviet Union. Wanajeshi wa Russia wameondoka katika sehemu muhimu katika Black Sea sehemu ya Snake Island ambao wamekuwa wakitumia katika kupanga mikakati yao ya kijeshi. Hii inakuwa ni mafanikio kwa Ukraine ama ni kimkakati, kwa sababu Putin amesema kwamba mpangilio wa operesheni yake ya kijeshi anavyoita unaenda jinsi ambavyo ulipangwa. Hii hi, hi, tunaweza tukaiangalia katika katika sura mbili tofauti kwa sababu kusura moja ni kwamba kumekuwa na malalamiko mengi katika nchi nyingi za ulimwengu, baadhi ya nchi zikiwa ni zile ambazo hazijajiingiza zingi katika vita hivi, kama nchi za Afrika wakilalamika kwamba bei ya vyakula imepanda juu sana kutokana na kuzibwa mifereji ama njia za meli kupita kuchukua nafaka kutoka kama vile Ukraine na Russia. Sasa hii hii, hii, hii kisiwa cha Snake Island kiko katika Black Sea ambapo kiko kiko katika sehemu moja muhimu sana, ukitoka poti ile ya Crimea. Kwa hiyo ku, kuondoka kwa majeshi ya, ya ya Russia katika kisiwa kile kimefanya ni salama kwa kwa meli za za za za kibiashara kwenda Ukraine kuchukua nafaka, na kuitoa kitisho cha mapigano baina ya Ukraine na Russia, kwa sehemu kama ile itapungua. Kwa hiyo gharama ya usafirishaji na ya, ya upitaji katika sehemu kama ile itakuwa ni nzuri zaidi. Kwa hiyo yaweza kuwa hiyo ni moja kati ya njia za kimikakati ya Russia kuridhisha baadhi ya watu ambao hajajiingia katika katika vita hivi. Lakini katika msimamo mwingine yawezekana pia kutokana na silaha walikuwa wamezipata jeshi la Ukraine likawa limepata nguvu zaidi na Lime, limeweza kuwatimua hawa wana wanamgambo ama wanajeshi wa Kirasha kutoka katika kisiwa kile na kuweza kuweka njia ambayo kwamba nafaka zao zitatoka bila bila ya kuwa na tishio la, la, la kiusalama. Ukizungumzia hilo mkakati wa kwanza, um, ni kwamba shirika la habari la Reuters, linaripoti kwamba meli ya kwanza ambayo imebeba nafaka imeondoka bandari ya Bediansk. Uh, Ukraine na hii ni baada ya Russia kusema kwamba njia hiyo ya meli imeondolewa mabomu ambayo ilikuwa inada, inadaiwa kwamba nchi zote mbili zimetega mabomu baharini. Inaweza kuwa ni mkakati unavyosema wa kuridhisha ama mkakati wa kwenda na kurudi, ni, ni, ni, ni, ni mkakati wa ni waweza kuuangalia katika njia ya kwamba ni kwenda na kurudi kwa sababu kama kama kama kama hizo habari zinavyozungumzia kwamba meli ilitoka hapo na mabomu ambayo yalikuwa yametegwa yametolewa pale, basi ikiwa kutakuwa na uhasama zaidi wa kuendelea, kuna uwezekano pia hawa hawa rasha wakaregesha mabomu yale, kama wao ndio kweli waliondoa mabomu na wakaruhusu meli kupita. Ikiwa hii itakuwa ni itakuwa hali ya usalama utastawi uta, na kwamba kutakuwa na mazungumzo ya kuweza kumaliza hivi vita basi, huenda ikawa hii ni moja ya mwanya ambayo serikali ya kirasha inautoa kujaribu kutafuta usalama na kumalizika kwa vita hivi. Kwa hiyo ni kwa kisiasa ni kuna, kuna mbinu tofauti ambazo nchi hutumia aidha kutafuta ufuasi ama kutafuta usalama na suluhu katika matatizo tofauti tofauti ya kisiasa. Kuna afueni ya, ama ishara yoyote kwamba basi huenda uhaba wa nafaka ngano, mbolea, mafuta ambayo tumeshuhudia, e, ikaanza tukaanza kuona kwamba bidhaa hizo zinaingia katika masoko ya kimataifa kutokana na hatua hii ya Russia? Hiyo itategemea kwa sababu ujue hivi vita vimekwenda vime kwa muda sasa, ikiwa zile nchi ambazo kwamba zinazategemea ngano hii zilikuwa zina nafaka ya kutosha katika magala yao basi haya hizi hizi ngano ama hizi ngano zinazotoka Russia sasa, hii zinazokwenda kwenye nchi zile, zitasababisha zile nchi zisiwe na hofu ya kufanya ya kufanya hoarding, ama kuserve zile ngano zilizoko zi. Kwa siku za mbele itajie itabidi izitoe ikitarajiwa kwamba kuna chakula kiliko njiani kinakuja. Kwa hiyo hii ni bila shaka ni ishara nzuri, pengine katika kipindi cha mwezi mmoja ama miezi miwili, kwa sababu usafiri wa meli si usafiri wa ndege itachukua muda mpaka ifike zile sehemu tarajiwa, na nina hakika kwamba ikiwa kutakuwa hakuna tena uhasama na hakuta kuregea tena hali ya mabomu kuweka katika sehemu zile za bahari, basi tutegemee kwamba uh, gharama ya ngano na na vyakula vingine vitashuka. Lakini tuki- tukiangalia kwa upande mwingine, vyakula hivi vyategemea sana uh, hali ya gharama za mafuta kwa hiyo tusitegemee kwamba vitashuka katika ile hali yake ya kitambo, kwa sababu kutakuwa na mchakato ule ama kutakuwa na msukumo ule wa bei ya mafuta kuwa pale pale juu. Mwenyekiti wa baraza la usalama la Russia Dmitri Medvedev amesema kwamba vikwazo ambavyo vimewekewa Moscow vinaweza kuwa ni eh, hatua nzuri ama hatua ya kutumika kutetea uvamizi wake wa kivita nchini Ukraine. Kwa namna yoyote, vikwazo vinaonekana kuibana sana Russia ama anatumia hivyo kijisababu kuendeleza ajenda yao Ukraine? Nafikiri na, na nafikiri vikwazo vimewabana, lakini hata hata wanapokuwa wakisema kwamba vikwazo vile wezakuwa ni sababu ya wao kupigana vita ama kujustify vita uh, Hali yao ya, ya ya uwezo wa kufanya vita na mtu mwingine imepungua sana. Kwa hiyo kile itakavyokuwa, uh, haya ni maneno ambayo anazungumza. Nakumbuka katika mwezi wa Mei uliopita hata naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Russia uh, Sergei Ryabkov pia alizungumza masuala kama hayo kwamba pengine nchi kama vile Finland na Sweden ikijiunga na na mrengo wa NATO itakuwa ni tishio kubwa, kwa hiyo na itakuwa ni kosa kubwa sana ambalo kwamba uh, gharama zake zilizokuwa nyingi zaidi, lakini hayo yakasawazishwa na na Putin. Lakini jambo kubwa zaidi kujua ni kwamba Putin ndio ndio neno ndio, lake ndio, ndio, ndio neno la mwisho. Hawa wengine wote watazungumza katika ikiwa ni mojawapo ya michakato ya kujaribu kum, kujipendekeza mbele ya Putin na kupeleka mbele sera zao za, za, za, za kivita za ki, za ki lakini neno litakalotamkwa na Putin lenye uzito katika Russia kwa siku ya leo asante. Amin haya, asante ndugu Kenes niamini mwidau, mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, akizungumza nasi kutoka Toronto, Canada. Muda si mrefu, narejea na sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Utafiti ambao umefanywa na shirika la Ichikowitz la nchini Afrika Kusini unabaini kwamba vijana wengi wamepoteza imani na hatua ambazo serikali zao zinachukua Afrika ili kutatua changamoto ambazo wanakumbana nazo. Hili limepelekea vijana wengi kuamini kuwa nchi zao zimefuata mkondo mbaya, na hivyo wamejitwika jukumu la kujitafutia mstakabali wa maisha yao. Kwa undani leo mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia sababu ambazo zimechangia vijana kuwa na nia ya kuhama nchi zao na pia matokeo yatakuwa ni aina gani kwa nchi hizi siku zinazokuja. Vijana wa Kiafrika wamepoteza imani na nchi zao na bara zima kwa ujumla katika kufikia matarajio yao, na idadi kubwa ya vijana hawa ambao pia inazidi kuongezeka wanafikiria kuhamia nchi za nje, kulingana na utafiti uliofanyiwa vijana kutoka nchi 15, mabadiliko ya ya hali ya hewa kosekana kwa utulivu wa kisiasa na vurugu vyote vimechangia vijana kuwa na wasiwasi juu ya mustakabali wao tangu lizuka janga la COVID-19. Kulingana na utafiti wa vijana wa Kiafrika uliochapishwa mwezi huu wa Juni, ni asilimia 32 tu ya vijana 1500 waliohojiwa wenye umri wa kati ya miaka 18 na 24 walikuwa na matumaini kuhusu matarajio ya Afrika kulingana na utafiti huo, ikiwa ni upungufu wa asilimia 11 tangu uchunguzi wa mwisho wa aina yake kuchapishwa mapema mwaka 2020. Takriban asilimia 60 ya watu katika nchi za Afrika ni chini ya miaka 25, na zaidi ya theluthi moja wana umri wa kati ya miaka 15 na 34. Ifikapo mwaka 2100, Afrika itakuwa na watu wa umri wa chini zaidi duniani, ikiwa ni umri wa wastani wa miaka 35. Willis Onyango ni mkurugenzi mkuu wa shirika linalohusika na kuainua vijana la The Youth Cafe lenye makao yake nchini Kenya. Unajua, Afrika ni continent yenye iko na vijana wengi sana uh, tukisema uh, the median age ya Afrika nzima ni, ni 19 years so kumi na tisa ndiyo median age ya you know Afrika nzima so ukisema kwa lugha ingine, ni kontinent ya vijana. So ukiona uh, hii population ya vijana na ulinganishe na ile nafasi zenye tuseme kama nafasi ya kazi ama ama ama nafasi tofauti tofauti zenye zinakuwa created kwa vijana ni chache mno. So ukilinganisha uh, uh, population ya ya vijana which is uh, uh, more than 800 million actually uh, of Africa is below 35 na ulinganishe na zile opportunities zenye vijana wanataka. Unajua vijana wanataka kusoma, vijana wanataka baada ya kusoma wafate, wapate kazi. Na siyo tu kazi, kazi ya maana yenye inalipa vizuri. Sasa unajua pia kwa mtandao wanaona vile nchi zingine zinafanya, vile vijana wa nchi zingine zinakaa, wanaweza kukompea maisha yao hapa Afrika na, na, na zile maisha ya vijana wengine wenye tuseme wako Amerika wako euro, uh, so -uki -uki -uki -uki -uki -uki -uki ukiona the emergence ya digital technology ina expose youth to a lot of lifestyles, na wangetaka sasa wakuwe pia uh, uh, na nafasi you know ya kuhitimu kwa maisha uh, kuwa successful na kufanya kufanya kazi, alafu ile kazi yenye inalipa vizuri, ndio maana unapata uh, wanataka sasa kuenda kuhama ku, ku, ku, ku, kuenda ngambo. Lakini Afrika pia ni kubwa, unaona, kuna sehemu za Afrika, kuna nchi zingine za Kiafrika unajua zenye ziko karibu sana na na, na Europe uh, west Africa kwanza, uh, unaona, north Africa. So vijana wa hizi, you know, sehemu za Kiafrika zenye zinakaribia Europe unajua, wao pia, ukiona ile proximity, wangetaka sana kuenda wako very near and therefore inakuwa rahisi sana kwa vijana kutaka kuhamia, na already wanahama. Umeshaona, umesha kwa habari vijana wanakufa hata waki, wakijaribu ku uh, uh, kupita the Mediterranean to Europe, inafanyika hata tukisema. So kwa hiyo ndio tunapata maisha mingi zinapotezwa, unajua sio conditions uh, vizuri uh, za, za, za vijana na wakifika huko Europe, hata America zile kazi zenye zana zenye wanafanya sio ya matarajio yao, unajua so hiyo ni suala kuu ambayo tumeona haswa kutoka kwa hii utafiti, na hizi ni vitu vyenye tumekuwa tukiona kila siku actually kama shirika yenye inafanya kazi na vijana kote Afrika. Karibu katika nchi zote, theluthi mbili ya vijana waliohojiwa waliamini mataifa yao yanaenda katika mwelekeo mbaya, kando na Rwanda na Ghana ambapo asilimia 60 na 56 mtawalia walikuwa na matumaini kuhusu mwelekeo wa nchi zao. Maoni kuhusu mwelekeo wa bara zima kwa ujumla yaligawanyika zaidi, ngawa ni Ghana pekee ambapo wengi waliamini kwamba Afrika ilikuwa inaelekea katika mwelekeo sahihi. Kuchanganyikiwa kulionekana kuchangia kuongezeka kwa hamu ya kuhama. Wakati uchunguzi wa awali uligundua uwepo wa zaidi ya theluthi mbili ya vijana wanaotaka kusalia nchi zao, sasa asilimia 52 walipanga kuhamia nje ya nchi katika miaka mitatu ijayo, huku idadi ikiongezeka hadi robo tatu nchini Nigeria na Sudan. Kwa sasa, Nigeria inakabiliwa na visa vya utekaji nyara kwa ajili ya fidia huku wahalifu wakikusanya mamilioni ya dola kwa miaka kadhaa. Kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira, sekta mbaya ya afya, kiwango cha chini cha maisha na nafasi haba za kazi ndizo pia baadhi ya sababu ambazo imechangia vijana kutoka kuhama kote nchini Nigeria. Vijana wa Nigeria wana maoni hasi katika bara zima kuhusu mwelekeo wa nchi yao, huku asilimia 95 wakisema mambo yanaenda vibaya. Kati ya wote waliohojiwa, ni asilimia 28 tu walionyesha matumaini kuhusu mwelekeo wa taifa lao. Kila ulimwengu unahitaji kufanya ni kuamka na kuwekeza barani Afrika, ili vijana wa kiafrika wasihamie nchi za ng'ambo ili kufikia ndoto zao kwa gharama ya nchi zao. Wakati vijana wengi wa kiafrika wanataka kuhamia ng'ambo, pia yaweza kusababisha athari siku zinazokuja. Unajua, pia inategemea ina na leadership na youth programs zenye kila nchi uh, na ile, ile mikakati uh, kila nchi imeweka kwa minajili ya kusaidia vijana. Ukienda nchi kama Rwanda uh, for instance, Rwanda instance you know, inasemekana kuregister business ukiwa kijana unataka kuregister business inachukua tu six hours and you have your business so the cost of doing business particularly kwa vijana inakuwa chini sana, na hiyo ndiyo sasa inafanya ile vijana wakuwe empowered, wakuwe na kitu ya kufanya, kama ni biashara kama ni uh, kufanya kazi, alafu ile environment yenye serikali yenyewe ina ina create. Nchi zingine utapata uh, kuna hakuna hata mikakati hakuna plans uh, clear plans ya kusaidia vijana ama kusupport vijana Tuseme kwa talanta, kibiashara, kibia na na kuelimika. Sasa ndio una, un, un, unaona the youth uh, they think nchi zao haziendi kwa the right direction. Na unaona hata hapa Kenya mahali tuko headquartered uh, vijana wengi hata hawataki kupiga kura because matarajio yao hayajitimizwa, uh, na na serikali, ukiona hata ile happiness index hata ni ni win win, vijana wakikuja hapo watapata kazi yenye, unajua, because the population is becoming older, na huku huku sasa tunakuwa deprived of the very resource that can can develop the country. So kwa miaka zenye zinakuja itakuwa changamoto kubwa, na ni lazima sasa uh, uh, serikali zetu uh, zitilie manani No, kuempawa vijana wasitake kwenda kuenda, kuenda nchi za za, za ng'ambo na nchi zingine. So unajua vijana wanataka unajua kujumuishwa <coughs> kwa nchi zao uh, uh, economically, and democratically, kwa hizo spese zenye ziko, ziko kwa uh, minajili ya kuhusisha vijana kama unajua umesoma aujasoma because sio vijana, vijana wote pia wamesoma. Okay? So tunataka zile framework na policies zi, zi, zi, zifanye kazi kwa vijana wote kwa kiwango zote uh, mali popote yenye wana wanaishi, so hiyo ndio it, it, itatusaidia na pia tukue uh, very long term kwa kufikiria mambo za vijana to, to, to, to create easy employment yenye wanataka ku, kuenda kutafuta ngambo locally because vijana wakipata, you know, kazi huku uh, uh, nchi zetu hawezi kutaka ku, uh, ku, kuhamia you know, kwenda, kwenda ng'ambo. Katika toleo la awali, vijana wengi ambao walihojiwa na shirika lijulikanalo kama Ivor Ichikowitz walikuwa na nia ya kuhamia Afrika Kusini, Ulaya au Marekani. Lakini ingawa Afrika Kusini ilionekana kuwa chaguo la wengi katika mataifa mengi ya Afrika, wale wa Afrika Kusini waliomba kutofautiana na wao, walitaka kuhamia Marekani au Ulaya. Ni kwa manufaa ya dunia nzima kuwaweka vijana wa kiafrika ambao wanakadiriwa kuwa ni asilimia 42 ya vijana duniani kufikia mwaka 2030 kushiriki kikamilifu barani Afrika. Ni taarifa yake, Jason Nyakundi akiwa Nairobi. Nakamilisha kwa Undani. Kipindi kimesimamiwa na Mery Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Naitwa Kennes Bwire, uwe na usiku mtulivu. Ni kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.