Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni Jumatatu, tarehe ni 11, mwezi wa 7, mwaka wa 2022 jina langu Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo. Popote pale unapotusikiliza ukiwa kwenye bajaji, bodaboda, e, matatu, daladala, tunakukaribisha katika nusu saa ambazo tutakupa uh, yale ambayo kwa namna moja au nyingine ungependa kuyasikia, hata e, yale ambayo unadhani kwamba hupendi kuyasikia. Baada ya kuyasikia utayapenda. Karibu sana. Asante sana mwenzangu Id Ligongo kwenye VOA Express. Kama ilivyo ada, tumekuandalia mengi. Cha kwanza ni kueleza kwamba kabisa, VOA Express haitamalizika bila kibao cha muziki. Kando na hayo kuna maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kuna mm -hmm, barazani kuna swali la leo na kuna maswala mengine ambayo yanafanyika sio tu Afrika mbali katika ulimwengu wote. Ni kutoka hapa Washington DC studio 15 nam, basi moja kwa moja tukianza kukimbia kama tunavyosema ndani ya Express. Uh, tuanzie uh, Kamau, uh, nchini Kenya. Basi Kenya, basi shule za Kenya kama ulivyosema, tuanzie huko Kenya ni kwamba zinatarajiwa kufunguliwa Jumanne baada ya kumalizika kwa sikukuu ya leo ya Eid ul Adha, lakini hilo linafanyika kwenye nyakati ambazo wazazi wengi wanasema ni ngumu kutokana na maswala tofauti. Idi, kama unavyoona, ulimwengu ukiendelea, basi baada ya maswala ya, ya sikukuu kumalizika na mambo mazito mazito mambo magumu ya kiuchumi yakiwa na kabili wazazi pia, kabla ya uchaguzi mkuu wa Agasti, pamoja na pia kufumuka kwa bei ya bidhaa, wazazi wengi wanasema kweli mazingira ni magumu, wanalalamikia ugumu kutokana na, na kwamba pia mwaka huu idi wanatakiwa waende mihula minne wanafunzi, ili kuweza kukidhia muda uliopotea wakati wa janga la korona. Kwa hivyo wazazi wengi wanasema, kuna hali gani? Wanasema kwamba kweli ni lazima watoto warejee shuleni, lakini mazingira yaliyoko sasa hivi ni magumu sana. Basi tunaye mzazi mmoja kwa jina Ambrose Ogumbo. Akiwa kisi Ogumbo, hebu nieleze, je, hali ikoje kwako wewe kama mzazi wakati watoto wanaporejea shuleni? Hali ya kiuchumi ni nzito, ni ngumu kwa wazazi, kwa sababu wa, wazazi wengi hasa ni wale ambao hawana ajira, na mashamba katika taifa la Kenya si mengi mno, hasa kwa maeneo mengi ya taifa la Kenya. Hivyo kama ni mambo ya kilimo, wazazi hawana vyakula, halafu na, kama ni bei za bidhaa mbalimbali kama sabuni, mafuta ya kupikia, halafu pili, upande mwingine wa pili wanahitajika kurudi shuleni, japo mahitaji ya wanafunzi hawa ni machache, si mengi mno, kwa sababu hasa wanafunzi ambao ni wabweni E, wanahitaji tu kulipa karo posa, warudi shuleni. Inakuwa ni jambo zito, kwa sababu mimi mwenyewe naye mmoja wa kuti shuleni kesho, lakini bado kupata karo ya kutosha. E, hata kupata robo ya karo ni tatizo. Hivyo ni kweli, ni, ni kweli kwamba wazazi wanaishi katika kipindi kile ambacho ni kigumu kigumu sana. Asante sana Ugumbo mzazi ukiwa kisi ambapo tunawatakia wazazi wote kila laheri pamoja na wanafunzi wanaporejea shuleni. Idi, unajua kwa kawaida wakati kuna mazingira hasa ya uchaguzi, unajua kwamba uchumi ni mgumu kote ulimwenguni, lakini wakati pia kuna kampeni ambazo zinachanganyana pia na watoto ama wanafunzi kurejea shuleni mm -hmm. na hali ya hewa nayo inakuwa kwamba kuna changamoto, hakuna mazao. Ukiangalia mazingira hayo ni magumu sana kwa wazazi, hasa nchini Kenya sasa tunapozungumza, na ni jambo ambalo kwa namna moja nyingine linakuwa linachanganya eh, na hata hiyo, kwa mfano kama uliogusia kwamba sasa hivi muhula ama mihula itakuwa minne kwa mwaka mmoja e, ili kufidia Uh, kipindi ambacho kimepita cha Covid 19 izo, ni karo manane. Kwa hiyo ni changamoto kwelikweli, naamini kabisa wazazi wa Kenya watakuwa wanajipanga e, kujua namna gani wanaweza wakakabiliana nao hii swala. Ndivyo mambo yalivyo, ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, Chukubawa. E, moja kati ya kibao ambacho kinavuma kwelikweli. Unajua, mwaka huu umekuwa mzuri sana kwa Burna Boy e, kama unakumbuka amekuwa akifanya matamasha mbalimbali ulimwenguni e, hata hapa Marekani yeye alikuwa msanii ama mwanamuziki wa kwanza kutoka Afrika kuujaza ule ukumbi maarufu zaidi duniani Madison, Madison Square Garden Garden pale New York. Na tunapozungumza pia sasa hivi jamaa yuko kwenye tour ya Ulaya Wikendi ijayo akiwa kule Paris mm -hmm. ama Paris ambapo atakuwa anafanya mambo yake kule Burna Boy kwa kweli ametia fora kweli kwelikweli mm -hmm. na vilevile wanakuambia mm -hmm. pia amekuwa ni mwanamuziki wa kwanza eh, kutoka Nigeria kuuza uh, tiketi zote eh, katika ule ukumbi ambao uko uh, kule jijini Paris eh, unaitwa Accor Arena eh, kwa hiyo Burna Boy umekuwa ni mwaka mzuri sana kwake kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa tukisonga mbele ni kwamba uh, jamii inaendelea kutaka wasanii kuwajibika, sa kule nchini Tanzania kwa kusema ukweli, lakini hata Kenya vilevile vile. Um, kusema ukweli juu ya maisha yao, kama wanataka kuchukuliwa kama watu makini au ambao wanajielewa. Hii ni kutokana na kusema kwamba Uh, mambo ambayo wamekuwa wakiaonyesha kwenye mitandao mbalimbali mbali, kuwa si ya kweli kuhusu maisha yao hasa gharama wanazotumia kwa vitu mbalimbali mbali. Kuna video moja ambayo imekuwa ikitamba e, kwelikweli mwishoni mwa juma hili, dada mmoja ambaye anafanya video za wanamuziki mbalimbali kule nchini Tanzania, yeye yeah, alisema kwamba kwa siku moja e, bando ya simu anatumia la milioni tatu. Yeah, no, Ya Kitanzania ni sawasawa na kama dola elfu moja na kitu hivi ya, ya, Kimarekani. Yeah, he, ya Kimarekani. Kwa hiyo embo fikiria, anakwambia hivo, na chakula chake tu ni zaidi yeah, kama milioni tatu nne tano hivi. Yeah, na amekaa iko makini kabisa, anazungumza hivi. Kwa hiyo hili swala limeleta mjadala mkubwa sana kwa wasanii, kwamba jamani, kwa nini mnaongea vitu ambavyo vinaonekana kabisa vya uongo, alafu bado mnataka jamii iwachukulie kama ni watu makini? Eh, hasa pale wanapopatwa na matatizo mbalimbali mbali kama kuugua na vitu vingine. Sasa nimezungumza na msanii wa siku nyingi wa filamu Tanzania kutoka kundi la Kaole, eh, Mac Kongo Jole maarufu kama Recho na nikataka kujua je, yeye ye, ama wao kiujumla, kupitia vyama mbalimbali, huwa wanawaambia eh, kuacha vitu kama hivi ili kutunza heshima zao. Hata huwezi kusema ukawaambia watu jamani acheni kusema uongo, kwa sababu kama kuzungumza hile kitu kwamba tumeshazungumza sana, kwa sababu hata majirani ambao tunaishi nao ndo mashahidi kabisa wa kwanza wa maisha ambayo watu tunawaishi. Lakini ukifika kwenye mtandao utasema mimi nakula hivi na hivi na hivi mtu akiumwa, utamkuta labda amelazwa mwanarumande hospital ambayo mi Tanzania, tena si mtanzania mwenye maisha ya kawaida, mtanzania mwenye maisha ya shida ndo amelazwa hapo, na ndo msanii alipo hapo. Kwa hiyo ni swala la kujiongeza tu, kuona kwamba inawezekana huyu mtu alikuwa anataka kiki au kuna kitu ambacho alikuwa anakitafuta, na wala hatuwezi kusema mimi jamani, msifanye wakaacha kufanya kwa sababu inawezekana hizo kiki ndo sehemu yao ambao anapatia ya ugali. Kwa hiyo kila mtu ana mchoro wa maisha yake ambayo, ambayo, ambayo ameyachora. Kila mtu ni vizuri kaishi ambavyo anaishi anaweza akaishi, lakini kuwa mkweli na kuyaeleza maisha yako kwa ukweli, au kiona kitu akina faida besa ukanyamaza kimya. Lakini sasa kwa nini haya mambo yamekuwa yakijirudiarudia? Maana si mara ya kwanza na watu wameshajua kwamba hali hii ni ya kujipa umaarufu zaidi, ama kiki. Je, ni kwamba wanadhani watu hawafahamu kile kilichopo nyuma yake au vipi? Yani, nikuambie kwamba sanaa alisokolia na sanaa kwa ujumla, hauwezi ukaingia kwenye kichwa cha mtu ki cha msanii, hata ukizungumza vipi, hauwezi kubadilisha akili za watu wote. Kwa hiyo ni sawa na kutwanga maji kwenye kine, kwa sababu kuna msanii leo anaamini, mimi nikiwa na kiki nitachomoza, inaonekana maisha yangu yako hai, nitafute duka ambalo nitakuwa nalitangaza linivarishe, nitafute mtu anayekodisha magari, inaonekana nami. Kwa hiyo hapo yeye anaona mahali pa kupitia kwa hiyo mambo ya masuala ya ugonjwa yanapokuja, mtu amesema mii nimeingiza bilioni kumi wakati anakaa kwenye nyumba ya kupanga ya laki mbili. Sasa unasemaje? Ni mtu mzima, najua anachokifanya mimi nasemaje hapo, ndugu yangu. Haya basi, huyo ndio yeah. Mek Kongo Jole, maarufu kama Recho, msanii wa filamu Tanzania, yeye yeah. anakuambia kwamba bwana, hiyo yeah, ndo namna watu kutafuta kula yao, kwa hiyo tu wasamehe nawasamehe, kweli kamaoss amesema ni kiki. Kama unakulia kiki basi itakuwa ni kiki. Haya basi, msikilizaji, kama unasikiliza hivi sasa unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea katika habari za dunia. Russia imefunga bomba lagesi la gesi la Nord Stream 1 kwa ukarabati wa kila mwaka kuanzia mapema leo bomba hilo kutoka Rasia hadi Ujerumani ambalo liko chini ya bahari ya Baltic ndilo chanzo kikuu cha gesi ya Ujerumani na limepangiwa kufanyiwa ukarabati huo hadi Julai 21. Maafisa wa Ujerumani wameelezea shaka kuhusu nia ya Rasia, hasa kutokana na ukweli kwamba kampuni ya Nord Stream Gasprom ilipunguza mtiririko wa gesi kwa asilimia 60 mwezi uliopita. Gasprom imesema ukarabati huo ni pamoja na upimaji wa mitambo ya mifumo yake. Gazprom pia iliripoti matatizo ya kiufundi katika baadhi ya mitambo yake. Miili ya abiria wote 17 waliokuwa kwenye boti lililohusika katika ajali kwenye mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria, Lagos, imeopolewa. Mamlaka zinasema boti hilo la abiria lilianza safari yake Ijumaa jioni kinyume na sheria zinazozuia safari za usiku. Mamlaka inayohusika na safari za majini katika jimbo la Lagos imesema mawimbi yalikisomba chombo hicho kuelekea kwenye eneo lisilokusudiwa na kusababisha kupinduka, ilisema taarifa hiyo. Watoto saba wameuawa kufuatia mlipuko uliotokea kaskazini mwa Togo, katika mkoa wa Tone karibu na mpaka wa Bukina Faso, ambapo waasi wa Sahel wanatishia kusambaa katika mataifa ya pwani ya Afrika Magharibi. Mazingira ya mlipuko huo hayakuwa wazi mara moja. Jeshi limesema Jumapili kwamba uchunguzi unaendelea ili kubaini mazingira ya mlipuko huo na ni nani, nani waliohusika. Wanajeshi wanane waliuawa katika eneo hilo mwishoni mwa mwezi jana na nchi hiyo ikatangaza hali hatari katika wilaya ya kaskazini kufuatia shambulio hilo. Wanajeshi wa Togo wametumwa kaskazini mwa taifa ili kujaribu kudhibiti vitisho vya wanajihadi. Mahakama moja ya Uhispania imeruhusu kufanyika kwa uchunguzi wa maiti ya aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos, aliyeaga dunia akiwa mjini Barcelona Ijumaa wiki iliyopita. Binti yake Chize Dos Santos aliomba uchunguzi wa maiti yake ufanyike kwa sababu anaamini kulikuwa na mazingira ya kutiliwa shaka kuhusiana na kifo chake. Alisema mahasimu wake wa kisiasa hawakutaka aunge mkono wa upinzani katika uchaguzi ujao wa Angola, BBC iliripoti. Hali kadhalika shirika hilo la habari liliripoti kwamba mwanasiasa huyo alitaka kuzikwa kwa faragha nchini Uhispania, lakini serikali ya Angola inafanya mipango ikitaka mwili wake urejeshwe nchini mwake kwa mazishi rasmi ya kiserikali. Kichea abanand anapenda njaro za kipolepole, yani mwendo wa Kobe, Kobe, Kobe, Kobe. Kasharika anapenda katumaaina tusoseji, alafu mwendo wa Kobe, Kobe, Kobe, Kobe. Willy Paul. Eh, Willy Paul mahadhi mazuri kuli kweli, maana yake nasikia kuna mambo mundani, eh, watoto wa mjini wanakuambia kuna mazagazaga fulani hivi yamewekwa mundani, mautundutundu fulani hivi yanatisha kuli kweli. Hii beat imetulia na amejua kucheza na mashairi tamu walai. Unajua maana yake, lakini inatokana na nini? Lakini unajua basi, tusonge mbele ni <laughs> bosi wa Saldido International Willy Paul kutoka kule jiji la Nairobi akiangusha vitu tangu walai. Lakini sasa kiashiria kamili kwamba wakati umefika wa barazani. Kabla ya kusoma michango iliyoko kwenye mitandao ya kijamii, kwenye laini ya simu tuna msikilizaji na mara moja tu nimkaribishe msikilizaji ajitambulishe aliko na atoe mchango wake, kutokana na swala la barazani ambalo tuliuliza, nini kinachangia ongezeko la watu wanaoombaomba mitaani na hatua zipi zichukuliwe kukabiliana na hali hii? Karibu sana, hebu toa wa mchango wako, anza na jina na sehemu unakotokea. Halo, kwa majina anaitwa Suka, jioni. Niko pande za Ilangasika mkoa wa Geita nchi ya Tanzania. So kwangu mimi mwenyewe naona ni kweli wameongezeka, lakini katika kuongezeka ile swali, inaonekana kuna baadhi ya familia ambazo ziko duni sana, tuseme kipato cha chini sana. Unakuta watoto wengi wanatoka vijijini wanaenda mjini kwa hata kuna wengine wanawatumia kama vile biashara, lakini wengi wao ni watu ambao ni maskini kabisa, tofautisha kuna sehemu baadhi. Lakini sasa hili limekuwa kama vile swala ambalo limekuwa ni la kila mda limekuwa likiongelewa sana na serikali kupunguza au nanilii wa ombaomba, lakini tunaona kama vile linazidi kuongezeka. So kwa namna moja ama nyingine, tuseme kwamba labda kama usalada fatiliwa sana au wazazi wa watoto hao wakiweza kufatiliwa, pengine labda wanaweza ikapunguza huwa mtafaruki wa kwamba labda hawa nanili wambaomba wakowa wamepungua, hata kama wakiwepo lakini awalia kwenye mazingira ya magumu, na si kwamba htu, kuna wengine wambaomba wanatumiwa kama vile biashara mm, kwa mtu anamchukua mtoto anampeleka mjini anamfanyisha kama vile biashara mwisho wa siku au au joni wanaenda kuhesabu kama ni kiasi kadhaa ambazo chote tumeweza kutoa kiasi nusu, nusu, au nusu kwa moja, labda mtu anapata yule ambaye. Asante sana, asante sana, asante sana ndugu yetu kwa kweli nah, mchango wako kabisa tumeukaribisha. Ni kweli kuna wale baadhi wanapeleka watoto labda na kuwafanya tu waokote hela ili wa, waletee kipato, lakini vema tupate kusoma mawili matatu hidi kwenye Facebook ili tuendelee. Namuona uh, Sayeda Magesha anasema yuko kule Lilongwe, Malawi kwa sasa. Anasema wanaongoza kuomba ni watu wenye umri wa uzee. Kinachosababisha wakati wa ujana walichezea maisha bila kukumbuka uzeeni, na maisha ya uzeeni yanakuwa magumu sana kwao, ndio maana wanakuwa ombaomba. Kinachotakiwa ni vijana tupate kujituma mapema Ramadhani Pawa anasema siku hizi kuomba ni ajira. Mnataka tuseme nini? Tunabaki kumshukuru Mungu kwa maajabu na uwezo wake unaotuonesha. Kuna mtu alikamatwa Dar es Salaam, amekusanya walemavu wengi kutoka mikoani, then kawaweka katika nyumba moja. Mapato, yati, mapato yake yote wanayoomba kwa siku wanampelekea yeye, na hili swala kama au nimewekuona vilevile makala moja ya BBC ilionyesha pale Nairobi ya jira kwamba eh, kuna watu wanachukuliwa e, wanawekwa kuna kwa ajili ya kufanya hayo mambo. Fideli Mngamiwe anasema kwamba sababu kubwa ni ongezeko la umaskini wa kipato o, licha walemavu hadi vijana huku kwetu vijana wenye afya zao wamekuwa omba omba hasa awamu ya tano na ya sita. Kwa hivyo serikali inatakiwa ifufue uchumi wa mtu mmoja mmoja, uh, ili tatizo hilo limalizike. Benjamin Combi anasema wengi ni wakimbizi na watoto yatima. Hata hivyo e, na watu bandia pia hujipenyeza kati yao. Asante sana kwa wengi ambao wametuma michango yao, muda hauruhusu, lakini washukuru Joseph Lila, Sayeda Magesha, Richard Kambale, Amida Mwangaza, miongoni mwa wengine wengi. Endeleeni kusikiliza na kufuatilia VOA kutoka hapa Washington DC. Idi. Naam, moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki e, Beka Flavor, Aslay, Enoch Bella. Kama unakumbuka hawa e, pamoja na Marombosa walikuwa wakiunda kundi lile la Yamoto Band, wakapoteana kila mtu akafanya muziki kivyake. Naona hapa wamejikusanya e, wametengeneza kitu hiki nje ya Yamoto Band. Sikiliza, unakwambia naoa Aye, basi ndio mambo hayo. E, unasikiliza kutoka hapa VOA Express voaexpress. E, naoa wasanii watatu hawa wa zamani kabisa walikuwa wakiunda kundi la Yamoto Band ya ya akikosekana hapo Maromboso ama Mboso ambaye sasa hivi yuko chini ya lebo ya Wasafi. Sasa leo baadaye lazima nitafuatilia wimbo wa Yamoto Band mm -hmm. Walikuwa na kipaji, sio mchezo. Naam, basi yote anafanyikia VOA Express, ndio mambo ya Express kutoka hapa Washington DC. Na moja kwa moja basi tunasonga mbele na eh, tunakwenda kwenye kama huna kazi yani. Eh, Salma Muhamed uh -huh. ameandaa mambo hayo. Hebu tusikia kama hauna kazi basi cha kujituma au cha kufanya nini nini nini, ukaweza kupata kukimu mahitaji ya maisha. Uh, vijana wanapenda pesa, ndo maana siku hizi hata walali kila siku wana pesa pesa. Vijana wakumi siku hizi watakutamani, hapo ndo kuna pesa Vijana kuna ambo laborers but ni kama pesa zamani the better tale. Mimi ni paita. Mimi ni poetry <laughs> uh, poetry i started nikiwa form 2 kidato cha pili hapo, nikaanza kuandika mashairi kiingereza like mwanzo ilikuwa Nili, katika story nyingine niliona so shairi Nili, sana na liliweza kunifanyia mafanikio katika matamasha ya shule yale madrama festival, eh, kulingana na tetesi ama fununu nasikia babu yangu alikuwa msanii. Babu yangu alikuwa anatunga nyimbo hapo kwa hapo. Ni wale wasanii wa kirabo wa kitambo hapo. Eh, nakumbuka aliandika nyimbo moja nasikia mamangu akiimba kila wakati. Meno marewe, meno marewe gaha malume. Nipulanyire kwamba ni sorotani. Vibazo vititenda zawadi na hewa mulungu mumo duniani mirikirya zuzu, okay. <laughs> Babangu ni mtu wa kawaida, mamangu naye ni mamangu. Mamangu angeishi katika mazingira yaliyo sawa, mi ningekuwa mwigizaji ako. Ako interesting sana. Okay, ni stori ndefu mpaka nilipofika hapa sahii. Wamekubali, hakuna kitu wanaweza kufanya, inawasaidia pia e Nimefanya eh, nimefanya ni kazi nyingi. Kumbuka miaka mitatu iliyopita, hakuna kazi nyingine inafanya, mi nafanya ushairi peke yake, mimi nategemea ushairi. Na maybe kama nafanya kazi nyingine, maybe ni side chick ya ni ushairi. Na mimi nimeandika sana mashairi mengi kuhusu mimi. Saanaandika kuhusu watu wengine ni rahisi zaidi, akan relate na kila mtu, lakini zaidi naandika vitu ambazo zinahusu jamii. Na, uh, idi jamaa anajituma kwa kuandika mashairi yani mm -hmm. sanaa. ni sanaa sanaa ni njia moja pia ya kutafuta ajira na amesema vizuri kabisa yeye anategemea nafikiri full time anategemea sanaa ya kuandika mashairi kwa hivyo hiyo pia ni ajira ni jambo ambalo kabisa huwezi ukasema kwamba hakuna kazi lakini mm -hmm, tukimaliza hayo tu, yananikumbusha tunapoelekea kwenye baadhi ya mambo yanayovuma na kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Kuna stori ambayo pia inashikana na ulioanza nayo mm -hmm. ya wasanii na maisha kama feki mm -hmm, ama maisha ya kiki mm -hmm. Basi kuna stori ambayo pia imeandikwa kwenye mojawapo wa magazeti makuu nchini Kenya kuhusiana na vijana wa sasa wakilinganishwa na wale wa siku za nyuma mm -hmm. Wanasema hivi vijana wa sasa hawaamini tena kwa kufanya bidii Hmm. wanaamini kwa vitu ambavyo vinalipa lakini havichoshi. Na wanasema kitu ambacho kimechochea zaidi ni mitandao. Wanasema itakuwaje kijana analima shamba ilhali mwingine anapata hela kwenye mitandao ya kijamii sasa, kuna haja gani ujiumize? Ndio sasa wanasema ndio dhana ambayo imekuja ikabadili mambo, ikawa kwamba katika pia hali ya kujituma, wengi wanaamini kwa pesa za urahisi rahisi. Kifupi ni kwamba mtu anataka alime ekari mbili Naam. lakini mavuno yawe ya ekari kumi na tano na hakuna maswali wala maelezo mambo ni hayo, matokeo yawe hivyo, na asipokuwa hivyo, basi inakuwa kuna tatizo alafu wanasema hivi, watu hawataki maisha ya kawaida, kwamba kula na kunywa na kuvaa, wanataka pia maisha ya kifahari. Kwa hivyo wengi wanachakula labda tumboni mm. wamevaa, lakini lazima aendeshe Range Rover. <laughs> pale kuna kizungumzi pale, shughuli kubwa kweli kweli, shughuli ipo naam. Basi tukielekea kumaliza VOA Express tuangalie swali la leo, ambalo tuliuliza: Je, utawakumbukaje rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo Dos Santos aliyefariki dunia mwishoni mwa wiki ama mm -hmm. Ijumaa mm -hmm. Maoni ni mengi, kulingana na atakavyokumbukwa huyu kiongozi wa muda mrefu wa Angola. Pasco Mwalage Kipande anasema nchi yenye utajiri wingi wa mafuta, lakini raia wanalia na maisha magumu. Edmad Sinconde anasema yuko kule Songwe, Tanzania. Anasema atakumbukwa sana, kwani ameitendea mengi Angola. Apumzike kwa amani. Joseph Jila anakuambia yeye anapatikana kule maeneo ya Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema binafsi yake eh, anaamini lazima atakumbukwa kwa uh, kuwa raisi, eh, na mazuri yake pamoja na mabaya yake. KC Ahura anasema binafsi yeye atamkumbuka Eduardo Dos Santos kama aliyekuwa akipenda kupokea rushwa. Huyu hapa ni Elias se eh, dio Ingunzi kutoka Kampala, jiji kuu la Uganda. Anasema wananchi wa Kongo, rais wa zamani wa Angola atakumbukwa kwa mema yake aliyoyafanya katika nchi yao ya Angola. Javier Isidol anasema kutoka kule cape Town, anasema ni kweli atakumbukwa hasa kwa mazuri yaliyofanya kwa nchi yake, na ni kweli alikuwa rais ambaye alifanya mazuri kwa Angola. Naam, basi tunakamilisha matangazo ya VOA Express. Shukrani kwa kutuandikia, na tunakuambia mjadala unaendelea katika ukurasa wetu wa Facebook. Kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Diligongo, mwenzangu Harrison Kamau, upande wa pili Aida Isa.