Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. E, maanake nimefurahi kwelikweli mpaka nataka kusema neno ambalo silo. E, ni matangazo ambayo ya nusu saa yanakujia kila siku ya Jumatatu mpaka e, Ijumaa, e, majira ya saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. E, ikiwa ni tisa na nusu e, la asiri hiyo, kwa saa za e, Afrika ya Kati e, tunakukaribisha. Mimi naitwa Idi Ligongo, niko na mwenzangu hapa naitwa BMJ Muridhi. Tuko tayari kabisa kukuletea yaliyojiri kutoka maeneo mbalimbali pamoja na ripoti za waandishi wetu, na bila ya kusahau kwamba tutakuletea habari za hivi punde kabisa kutoka chumba chetu cha habari. Kama ilivyo ada, tutakuwa na barazani ambapo hata sasa hivi unaweza kuchangia. Kabla hatujafika hapo, tunauliza je, uzazi wa mpango ndilo suluhisho eh, kwa kupata ama kupunguza umaskini barani Afrika? Tuko na mengi hidi nam, basi moja kwa moja tuanze kwenda mbele, lakini tunakumbusha eh, burudani ya muziki kama kawaida, habari zile zile ambazo zimevuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii eh, nazo tutaziangazia leo. Tuna ile kipengele cha lifestyle ama mtindo wa maisha e, nini cha kujifunza? Subiri usikie kile ambacho unaelezwa. Moja kwa moja basi tuanze. BMJ Murithi, kule nchini Tanzania, e, kuna swala ambalo limejitokeza hivi sasa kwamba kuna kampuni ambazo zinaandikisha vijana e, wa kazi vinatoa, zinatoa matangazo zikisema kwamba tunaajiri e, vijana na wanaweka namba za simu Wakiwezi, wakiweka mshahara ni kati ya laki mbili, laki tatu, laki nne, laki, kwa hiyo vijana wengi wamekuwa wakitiririka kwenda kwenye hizi kampuni. Wanapofika katika maeneo hayo wanakuta mambo sio kama yale ambayo wametarajia. Sasa nimezungumza na mwanahabari wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania, Juma Isiaka ambaye amefanya habari ya uchunguzi hii. Yeye akajifanya kama mmoja wa wale vijana ambao wameomba kazi, na akafanya hiyo kazi kujionia hali halisi hapa ana hii historia ya kutueleza. Juma, hebu tueleze hali halisi ikoje? Kikubwa kilichopo hapo ni kwamba vijana wamekuwa wakitumiwa kufanya shughuli kinyume na zile zinazotangazwa, lakini pia wanatumiwa kufanya shughuli wakipata ujira kinyume na matarajio. Lakini kinachofanyika kikubwa zaidi ni kwamba vijana hawa wanaomba nafasi za kazi baada ya kuona matangazo yanayobandikwa ya, ya vibango na vipeperushi katika uh, maeneo mbalimbali, hasa vituo vya daladala, kwenye nguzo za umeme, kuna matangazo yanatangazwa. Sema nafasi za kazi wanahitajika vijana kwa ajili ya kuja kufanya kazi, lakini haielezwi kazi gani, ila kinachofanyika kunakuwa na ahadi ya kima cha mshahara na viwango vya mishahara vinavyowekwa kule ni kati ya laki mbili na sabini hadi laki tatu na sabini na mara nyingi baada ya usahili huu ambao ni rasmi, lakini pengine si rasmi kulingana na matarajio ya mwomba ile ajira. Je, ni aina ya kazi gani mara nyingi wanakuwa wanapewa vijana hawa? Ukifika kule, kazi unayoambiwa ni kazi ni ya masu soko na mauzo uh, na kazi yenyewe ya masoko na mauzo ni ni, ni kutembeza bidhaa mbalimbali zinazouzwa na kampuni hizo, hasa mimi niliofanya, uh, nilikuta bidhaa za vyombo, wanauza mabeseni haya na ndoo hizi za taka. hawa Hmm, vijana ndio wale ambao huwa wanaonekana barabarani, ndio hawa wanaonekana wakiwa barabarani. Uzoefu wako ukoje wakati ulivyoomba mpaka kuja kupata hiyo kazi na kuanza kuifanya na kuona hali halisi, hali ilivyo kule? Ukifika kule kuomba kama za biashara lakini zinakuwa ngumu zaidi iwapo itakuwa biashara inayohusisha kutembea nyumba kwa nyumba, duka kwa duka kwa ajili ya, ya ya kutangaza hiyo biashara. Kwa kawaida, uh, kinachofanyika pale ni kwamba kijana ukipewa hiyo bidhaa kwenda ku, kuziuza huko mtaani, kwanza hakuna nauli wala, wala wala wala fedha ya chakula unayopewa kama kijana kwa ajili ya kwenda. Hicho ndicho kilicho cha, awali kabisa, lakini hakuna fedha ya chakula wala nauli, na tulichoambiwa tulielekezwa kwenda ku fanya biashara kilomita 33 kutoka ilipo ofisi, ambapo huwezi kwenda kwa mguu, inabidi uende kwa gari. Kinachofanyika sasa, vijana hawana fedha ya kuendea huko. Kwa hiyo inabidi uhangaike kuuza bidhaa katika eneo la karibu, ili uuze hata moja. Fedha utakaoipata ndio unapaswa uitumie kama nauli ya kufika huko. Ofisi inahitaji kiwango fulani cha fedha, ili upate fedha ya kula mchana, inabidi uuze bei ya juu zaidi ya kile kiwango si kinachostahili, ambayo pia ni ngumu kulingana na uhalisia wa uchumi wa Watanzania kwa sasa. Ni ngumu sana mtu kununua beseni zaidi ya shilingi elfu tano wakati kiuhalisia zinauzwa shilingi elfu tano Kwa hiyo kupata hiyo fedha ya Da ili upate chakula inakuwa ngumu, na ofisi haitakuelewa kama usipoenda eneo ulilopangiwa, kwa ajili ya kwenda kuuza biashara, bila kujali imekupa nauli au haikukupa nauli. Inachotaka ni faida tu. Haya basi, huyo ni Juma Isiaka, ni mwanahabari huyu. Ah, alifanya habari ya uchunguzi eh, na akajionia hali halisi akashiriki katika zoezi hili, lakini shughuli aliyoipata eh, ni pevu kwelikweli. Sasa anasema serikali, aliwasiliana na waziri anayeshughulika na masuala ya kazi, Profesa eh, Joyce Ndalichako wa Tanzania, akamweleza kwamba wapeleke taarifa za kina zaidi ili kulifanyia kazi su suala hili. Uh, hayo ndiyo mambo BMJ muridhi na msikilizaji wa VOA Express You light my fire, Yenyewe wanasema inaweza kumtoa nyoka pangoni, lakini hapa sioni tukitoa nyoka yoyote. Ni mwanamuziki huyu simi anatuambia naked wire eh, akiondoka hapo, ili kutupa nafasi tuangalie katika stori ya pili ambayo tumekuandalia hapa studio nambari 15 msikilizaji ni kwamba kuanzia wiki hii wanafunzi wa masomo ya sanaa katika vyuo mbalimbali na taasisi nyingine nchini Uganda sasa wanaweza kuomba na kupata mikopo kutoka kwa bodi ya ufadhili wa wanafunzi, ya wanafunzi wa elimu ya juu inajulikana kama HESBF kwa mwaka wa masomo wa elfu mbili ishirini na mbili ishirini na tatu. Katika kile ambacho kinatajwa na wachambuzi kama mabadiliko makubwa ya sera huko nchini Uganda, bodi hiyo sasa, ambayo awali ilikuwa inatoa mikopo tu kwa wanafunzi wa sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati maarufu STEM, imesema itaanza kwa kuwapa mikopo wanafunzi wanaosoma somo la kilimo na lile la utalii, na kwamba masomo mengine ya sanaa yatafuata baadaye. Kwa hiyo kuhusu hilo Idi Ligongo, tuzungumze sasa eh, moja kwa moja na mmoja wa wakazi katika wilaya ya Kitgum, eh, kule kaskazini mwa Uganda, ambao ni watu ambao wamekuwa wakilalamika sana kwamba kulikuwa na taswira ya ubaguzi katika utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa sanaa ambao ndio wengi kuliko wale wa sayansi. Eh, jina lake ni Maga Adile. kwanza kabisa Eh, Maga na, nafikiri nakuuliza swali moja tu, umepokeaje habari hizo ninyi mkiwa watu ambao mmekuwa mkilalamika kwamba masomo haya ya sanaa hayapewi nafasi kubwa? We, unajua taaluma yeyote ni muhimu katika maishani mwetu au katika serikali au kwa nchi yeyote, na kwa hivyo vilevile kama inawezekana mkopo huo vilevile ito, itolewe kwa wa wanafunzi ambao wanasoma hai, kwa sababu wao ni wote ni raia wa Uganda, watoto wa Uganda, wanafunzi wa Uganda, vilevile watatumikia nchi yao, wapate masomo mazuri ya kuendelea na maisha ya, ya kisasa. Mimi naona ni vizuri, kwa sababu kosa hilo halikuwa ni, ni si, si, si kosa la wale wafadhili wala si kosa ya wanafunzi wale waendelea tu mkopo kutoa mkopo au kwa kwa wanafunzi wa sayansi au kwa wanafunzi wa haki, waendelee kama vile vile walikuwa walivyoanza. Ninaona tu kwa maoni yangu ni jambo nzuri. Asante sana Maga Adile ili Gongo. Tulikuwa tuzungumze pia na Aida Mtenyo, huyu mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo eh, kuliangalia hili kwa kirefu chake mm -hmm. Lakini kwa sababu ya muda hatutazungumza na, ila tu nieleze kwamba wale ambao wamekuwa wakifuatilia matangazo yetu watakumbuka, sio siku nyingi zimepita, kule Uganda kukuwa na mgomo wa walimu ambao wanasema wanabaguliwa kwa kimishahara, eh, ki mm -hmm. eh, hawa ambao wanafundisha masomo ya sanaa wakisema kwamba wale wasayansi wanapewa pesa nyingi. Sasa unaona hili limeingia mpaka kwenye vyuo vikuu kwa wanafunzi wenyewe. na BMJ kwa uzoefu wangu, ni sera ambayo nadhani mataifa mengi sana ya Afrika Mashariki yamekuwa yakifanya, na the, hata Tanzania wakati fulani ilikuwa ikitoa mikopo hii, wanaiainisha kulingana na kile ambacho unasoma. Kwa mfano watu wengi ambao walikuwa wanasoma masomo ambayo wanasema masomo muhimu ama fani muhimu mm -hmm. E, katika nchi kama uhandisi uh, udaktari uh, na fani nyingine ambazo zinagusa masuala ya sayansi moja kwa moja, lakini uzuri ni kwamba ualimu wenyewe vilevile kuwa umewekwa katika kipengele ambacho muhimu. Kwa hiyo wao walikuwa wanapata mikopo mm -hmm. asilimia mia moja kwa hiyo kama unasoma ualimu, haijalishi kama unasoma ni ualimu wa masomo ya sanaa, masomo ya sayansi, na wote unapata asilimia mia moja. Kwa hiyo ni jambo ambalo kwa kweli linavuta kwelikweli, safi kabisa, na tutaendelea kufuatilia kuona, kwa sababu sasa wanasema wataanza na uh, uh, masomo mawili, kilimo na utalii, alafu mengine yatafuata. Naam, basi, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Maafisa wa Ukraine na Rusia mapema leo wametoa taarifa zinazotofautiana kuhusu shambulizi katika mkoa wa Kherson kusini mwa Ukraine. Kulingana na ripoti kutoka upande wa Ukraine, kombora la masafa marefu lilipiga kwenye ghala ya silaha ya Rusia iliyopo Nova Kakovka na kuua wanajeshi hamsini na wawili wa Rusia, wakati upande wa Rusia ukikanusha okay, madai hayo na kusema kwamba shambulizi hilo liligonga eneo la kiraia. Wakati huo huo, ripoti kutoka wizara ya ulinzi ya Uingereza zinasema kwamba vikosi vya Rusia vimeendelea kupenya kwenye eneo la mkoa wa Donetski mashariki mwa Ukraine ambako vilikuwa vimeulenga tangu mwanzo wa mashambulizi. Waombolezaji nchini Japani leo wametoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe. Raia wa kawaida wamepanga foleni nje ya hekalu la Zojoji, uh, mjini Tokyo wakati wakiwa na mashaha, mashada ya maua pamoja na vifurushi vingine ili kutoa heshima zao kabla ya raia kuruhusiwa kuona jeneza la mwanasiasa huyo wa zamani. Ibada maalum iliyohudhuriwa na familia, jamaa na marafiki wa karibu ilifanyika ndani ya hekalu hilo eh, kabla ya kuwekwa kwenye gari maalum la kubeba maiti na kupitishwa kwenye barabara za Tokyo kuelekea kwenye ukumbi wa mazishi wa Kirigaya ili kuchomwa. Ra, rais wa Marekani leo Jumanne anamkaribisha mwenzake wa Mexico Manuel Lopez Obrador kwa mazungumzo White House, masuala makuu ya kujadiliwa yakiwa ni pamoja na uhamiaji, usalama na uchumi. Afisa wa ngazi ya juu kwenye utawala wa Biden amewaambia wanahabari kwamba pande zote mbili zinatarajia kutangaza juhudi za pamoja za kuimarisha miundo mbinu ya mpakani ili kuzuia uhamiaji haramu pamoja na upitishaji wa dawa za kulevya na kuhakikisha nishati safi, ukuaji wa uchumi pamoja na ustawi. Waziri mkuu mpya wa Uingereza anatarajiwa kutangazwa Septemba 5 mwaka huu, wakati upigaji kura wa kwanza wa kupunguza idadi ya wagombea wanaowania nafasi ya Boris Johnson ambaye ameondoka madarakani ukifanyika wiki ijayo. Kamati maalum ya wabunge wa chama cha Conservative iliyoundwa mwaka 1922 itaandaa matayarisho ya mchakato huo. Mwenyekiti wa kamati hiyo Graham Brady amesema kwamba kura ya kwanza itapigwa Jumatano. Asi huyo ni Reyvani, lakini jina lile ambalo linatambulika kwenye kitambulisho ni Raymond Mwakyusa, ambaye ametangaza kuondoka rasmi katika lebo yake ya Wasafi na kwenda kuanzisha mpya nje ya lebo hiyo ambayo ameitumikia kwa miaka sit tangu aliposaini mwaka 2016 kupitia kipande chake cha video ambacho amekiposti katika ukurasa wake wa Instagram, Reyvan amesema sasa ni wakati wa yeye kuondoka ili kuachia wengine huku akimshukuru CEO Diamond Platnumz kwa msaada mkubwa wa kumkuza kimuziki na kumtambulisha uh, duniani. Ni Rayvanny huyo ameondoka Wasafi, ndomana nikakaa kimekime kidogo, sijamsikia uh, uh, ngoma mpya uh, safi kabisa <laughs> ngongo tutajua <laughs> uh, nafikiri ngoma atatoa lakini. mm -hmm. Sasa tuingie kwa masala ya barazani uh, ii ngongo, sijui kama unakumbuka kwamba jana kulikuwa ni maadhimisho ya siku ya ya idadi ya watu anasema Population Day. mm -hmm. mm -hmm. Na sasa Umoja uh, wa Mataifa umetangaza kwamba, ama shirika linalohusika na masala hayo umesema kwamba tunaendekea kufika bilioni nane pamoja na magonjwa wa vita, lakini tunaongezeka kwelikweli ulimwenguni. Nilifudhani kwamba kwa sababu ya uh, ugonjwa huu ambao umekuja hivi karibuni, huu ambao umefagia watu wengi kwelikweli, kweli, kweli, kwamba tungepungua kiasi cha haja <laughs> lakini si kweli. Sasa tukawauliza kwenye barazani, je, unadhani uzazi wa mpango ni mojawapo ya suluhisho la kupunguza umaskini katika familia? Nafikiri swala hili linahusiana na, na you know, wingi wa watu mm -hmm. na kadhalika na ni wengi wamejibu hapa, lakini eh, Aida Issa mwelekezi wetu anaambia kwamba tuna mgeni ehe, mm -hmm. eh, moja kwa moja, karibu mgeni wetu, tueleze jina lako, pahali ulipo, alafu changia moja kwa moja. Asante, asante VOA. Mimi ninaitwa Osea Kangimba. Ah, ninatokea Bukoba, Kagera, Tanzania. Basi niende moja kwa moja kwenye mada. Ilivyokuwa inaeleza je, unadhani uzazi wa mpango ni moja wapo ya suluhisho? Ah, kupunguza umaskini katika familia. Mimi nadhani nilisema ndiyo. Kwa sababu ah, uzazi wa mpango <coughs> ni jambo moja la msingi sana kwenye familia hizi hizi zetu hasa hasa familia maskini za Kiafrika. Uwezo wetu sio mkubwa, kizidi kusema kwamba uh, tuzae, yani kwamba tusitumie tu, tu, tu uzazi wa mpango, tupangilie uzazi, tuzae tu kadiri ambavyo tunajisikia. Tuna sio kweli, sisi bado hatuna uwezo wa kuwatosheleza wale, wale ambao tutawaleta duniani kama watoka naam. Sawa sawa kabisa. Unamsikia hapo Idi Ligongo, msikilizaji huyo amejieleza vizuri. Lakini msikilizaji, kabla hujaondoka, kwa kifupi tu tena, e, kuna watu wanasema uh, nenda kwamba kuna maandiko matakatifu yaliyosema nenda kajaze dunia, sijui utasemaje? E, e. Na hasa waumini inajulikana e, e, e. Hayo ni ni maandiko of course ya kimsingi sana nayo, kwenye mfano kwenye vitabu vitakatifu kama Biblia. Ah, ndio, lakini ile ile ile ile, yale maandiko tunaweza tukayaita kwamba ni fumbo la imani, sio sio maandiko yote ambayo yameandikwa kwamba atuendi kinyume na maandiko. Yapo maandiko mengi ambayo tunaenda na kinyume nayo, mfano mm -hmm. kama hili ni kweli tu linatuambia tu, uae tu, tu, tu, tu, tu, tu tuitishe nchi, lakini uwezo tunao hapo ha, tuachie hapo hapo. Nafikiri umelijibu vizuri sana Idi Ligongo. Wengine wanasemaje? Naam, mimi naanza na Magabe mkono Magori ya. Anasema anapatikana kule Tarime nadhani. Uzazi wa mpango una sehemu yake pia, umasikini una sehemu yake. Umasikini wa mtu ni kutokana na bidii ya mtu mwenyewe anafanya kazi, ila wazazi wanaopendelea kuzaa bila mtoto eh, na kuja, kila mtoto anakuja na riziki yake Kapendo Shem anasema yuko kule Kilifi Kaunti e, huko nchini Kenya. Anasema kwa kweli mpango wa kando — sasa huyu amechanganya mambo mm. Anasema mpango ya, wa kando sio suluhisho kupunguza umaskini, serikali iwasaidie maskini eh, kwa mpango wa fedha kila mwezi. Nafikiri hapo alimaanisha mpango, mm. mpango wa uzazi sio uh -huh. kabisa. Kiza Musavi anasema umaskini ni hesabu na utajiri pia ni hesabu Kumbe muache wazae bila e, kupimwa e. anasema Marekani, Ulaya na Australia wao ni kawaida kupimiwa, lakini Afrika watoto kumi na kuendelea. Sasa huyu sijui hili kama nisome ya Sainda Magesha kwa sababu bado yuko safarini Lilongwe <laughs> <laughs> ila hata kama yuko safarini tusome tu, anasema kwamba uzazi wa mpango unasaidia sana kupunguza umaskini, maana watoto wengi wana Uh, watakufirisi uh, kutokana na kuwapatia huduma mbalimbali mbali. Uh, ili wachache uh, wachache itakuwa ni rahisi kuwahudumia. Haya basi ndio mambo yanavyosema, hivyo mjadala unaendelea katika ukurasa wetu wa Facebook. uh, Tanasha Dona anakuambia Maradona, hebu sikiliza kwa makini uh, mashairi ya wimbo huu halafu tutakuja kuzungumza kidogo juu ya huu wimbo unalenga nini sasa. Safi kabisa Haya basi e, Tanasha huyo uh, unamsikiliza anakuambia, Maradona this e, Maradona vile e, mama sijui amenilea vyema. Maneno mengi kwelikweli. Sidhani wimbo huu umekaa sana kwenye airwaves eh, idiligo mm -mm, ni kibao kipya e, bado kinavuma, watu wanaendelea kukitafakari. Ni kama vile amerusha jiwe gizani, ndio atakaijibu e, basi ndio limempata. Safi kabisa. Mwanamuziki huyu kutokea kule nchini Kenya anaangusha kitu kizito hicho. Eh, na ndicho kinachotufungulia njia sasa. Tuangalie yale maswala alikuwa anazungumza Idi kuhusu hali ya maisha, yani lifestyle lifestyle, ambapo leo tunaye Jamila Kizondo ambaye ni mwanadada mkenya anaishi katika jimbo la Atlanta hapa Marekani e, anakotumia mitandao mbalimbali ya kijamii kutangaza utamaduni wa Kiswahili na vyakula vya Kiswahili e, kwenye mahojiano na VOA, eh, VOA Express alipozuru eh, nyumbani kwao Mombasa nchini Kenya, Jamila anaelezea ushawishi wake vijana wa Kenya pamoja na jinsi alivyobadilisha ya maisha yake kupitia utumiaji wa mitandao. Zamani nilikuwa nikifanya sana mambo ya uigizaji, ilivokuwa niko darasa la msingi huku Mombasa, nikaamua tu kuanza kufanya vichekesho kutumia hiyo, uh, biashara yangu. Video ya kwanza ambayo niliitoa ilikuwa video, uh, ya diet, ya kupunguza mwili, lakini meza yangu ilikuwa imejaa vyakula vyote. Nilivyoiona kwa video ile, kwa watu waliipenda ndo nikashawishika zaidi ya kufanya video nyingine na njia ya kuelimishana pia. Mitandao ambayo unatumia zaidi, ya kwanza ni TikTok, ya pili ni Instagram, chaneli YouTube, niko Facebook. Lengo langu la kuinua bendera ya Uswahili ama maadili ya Kiswahili lazima iweko katika video, ambao nilikuwa na mtafuta Obama. Kwa sababu gani? Obama ni Mkenya, ni Mjaluu, ambalo ni kabila ambalo pia liko Atlanta na ni wanunuzi wakubwa wa vyakula vyangu katika kuonyesha mapenzi. Sema napiga lundi, naenda mpaka Washington DC kumtafuta Obama. Kwa nini yeye, kama Mkenya hajawahi kula mahamri yangu, hajawahi kuja kumsapoti dadake huwa niko na msisitizo sana wa Uswahili. Nimekuja kuona kuwa sio Waswahili peke yake ambao wanafurahishwa sana na ninachokifanya. Mimi ni mtu ambaye nazungumza lugha nyingi. Nazungumza Kiingereza, Kiswahili, nazungumza Kiarabu, nazungumza Kiganda, nazungumza Kikikuyu, Kikamba, nazungumza Kifilipino, nazungumza Kisomali kidogo, Kiethiopia. Wamarekani wanafurahia sana maanake, vile mume wangu tayari ni Mmarekani anaongea Kiingereza, mimi namjibu Kiswahili. Kuna Waarabu wingi, nimepata washabiki wakubwa sana kutoka uh, United Arab Emirates. Hata kijapani pia naongea, manake niliwahi kuishi kule, manake hizi video zangu zimesamaa ulimwengu mzima. Tumeona mabadiliko makubwa sana katika maisha yangu kama mfanyi biashara, nimepata umaarufu mkubwa nyumbani kwetu. Leo nimeenziwa wamenipenda sana na kweli, safari hii nimekuja Mombasa, nimetuzwa kwelikweli kama Jamila Kisondo ni mtu ambaye nimealikwa kwenye mambo mingi, inaitwa mpaka kwenye maskuli, nipeane maneno ya kuhimiza wanafunzi, hususan wanawake, watoto wa kike. KBC wakanifanyia, nikafanyiwa interview na Pulse, ilifanya pia, nikapewa majadiliano ama, na mojawapo ya TV ya Amerika ambayo inaitwa Fox 5 wakaja mpaka nyumbani. Black History Month ni mwezi wa kusherekea historia za watu Usi. Ukiangalia maisha ambayo tulionao ugenini ama Marekani ni maisha ambayo hakuna usaidizi mpaka leo. Nikikutana na watu wananiuliza, ah, Jamila uliwahi kumpata ule Obama alionja maamri alisemaje? Nikipata maswali kama yale, huwa tayari nisha kwenye fikra, huwa nishaelewa. Hiyo ni mojawapo ya tukio ya video ambayo ilipendwa sana Hili likongo namsikia huyo dada alikuwa anamtafuta rais wa zamani Barack Obama ale maamri yake, lakini sijui kama bado hajafanikiwa. Ah, mimi kipindi kile, kama anamtafuta, ningemwambia bwana, wasiliana na BMJ Murithi <laughs> <Mimi ni tayari. laughs> ah, ah, kama anataka kumwona Obama awasiliane na BMJ Murithi oh! Lakini katika harakati hizo pia nitapata <laughs> <laughs> <laughs> kona za White House, maake zile kona za White House unazifahamu wewe. E, ni kweli kabisa. Haya e, basi msikilizaji, uh, ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja hivi sasa tuende tukaangalia yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii e, BMJ Muridhi, mm -hmm. anafahamu unamfahamu mtu anaitwa Harmonize? E, bila shaka bila e, shaka. sasa Harmonize yeah. wiki mbili tatu zilizopita alimvalisha pete ya uchumba mpenzi wake anaitwa Kajala Masanja, e, na hizo habari zili kwa kila pahali e, -ha. E, e lakini sahivi bwana, wale watu bwana, ni kama vile wamekuwa e, wale trainer wa mazoezi wale, yani wamekuwa kapo ambayo kila siku lazima watu waonyeshe wako gym, wanapiga vyuma, wanafanya mazoezi, wanafanya nini. Sasa watu wanaanza kuuliza, Harmonize, vipi bwana, tukujue kwenye swala la muziki, ama wewe kama mkufunzi wa mazoezi ya bibie? Kwa hiyo ni swala ambalo kweli kweli hivi na, sasa. Watu watakuwa na maoni mseto kuhusu chochote unachofanya wakati unakuwa star kama, hamna hizi hivi tunavyozungumza, kuna watu wanakujadili PMJ. Sijui kama mimi nimefika kiwango hicho cha kuitwa star <laughs> lakini niwaachie wenyewe wa waamue. Eh, kule nchini Kenya basi kuna huyu bwana anajulikana kama Johnson Sakaja eh, kuwa ni mmoja wa watu ambao wanagombea uh, kiti cha gavana huko uh, Kenya. Na kitu ambacho kinazungumzwa jana, kulikuwa na mdahalo wa hawa ambao wanawania ugavana uh, uh, huko uh, Nairobi, uh, lakini uh, wengi wanazungumza kwamba Eh, huyu Sakaja eh, pamoja na kuzungumza mambo mengi na mazuri eh, lile linazungumzwa sana kwamba aliingia kwenye huo mdahalo akiwa amechelewa na kwamba hakuomba msamaha. Sasa hilo limekuwa nimeona kwenye eh, hashtag inaitwa Sakaja Nairobi eh, kwamba wanasema hakufanya vizuri, na hilo sijui kwa nini, lakini linavuma sana. Haya, lakini vilevile vile, tuliuliza swali letu, nini cha kujifunza kutokana na hali inayoendelea nchini Sri Lanka, ambako waandamanaji wamewalazimisha viongozi kujiuzulu. E, nikianza na Kapedo Shem kutoka Kenya anasema ni uzalendo kuonyesha wao sio wakubwa kuliko Sri Lanka. Abdallah Saidi wa Kigamboni, Dar es Salaam, anasema kwa nchi zetu za Kiafrika hatuna cha ja kujifunza hapo, kwa sababu hiyo hali ingetokea huku, kinachofuata ni mafimbo, mabomu, na machozi na risasi za moto. Endelea kujibu swali hilo kwenye mtandao wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook, kwa sababu hapa studio muda wetu umetupa kisogo. Ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi eh, akiwa ni Harisan Kamau na hapa studio ameshirikiana na Idi Ligongo. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mwenzetu upande wa pili alikuwa ni Aida Isa. Tunakuacha, tunakutakia jioni njema kutoka Washington.