Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Arizon Kamau. Ushindani kati ya China na Marekani na migawanyiko kuhusu uongozi wa kanda unatishia kugubika mkutano wa viongozi wa visiwa ulioanza Jumanne katika mji wa Fiji huko Suva. Mkutano wa mwaka huu wa Pacific ni muhimu na unakuja baada ya kusitishwa kutokana na janga la korona, na visiwa vya tropiki kupungukiwa muda wa kuchukua hatua za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Lakini badala ya kushughulikia tishio linalosababishwa na kupanda kwa kina cha bahari na dhoruba zenye nguvu zaidi, jitihada za China kuchukua jukumu kubwa la usalama wa kikanda zinaonekana kutawala ajenda. Hata hivyo, waziri mkuu wa Vanuatu Bob Lofman anashinikiza kupeleka mabadiliko ya hali ya hewa katika mahakama ya kimataifa na amesema leo kwamba kasi ndogo ya mazungumzo ya kimataifa juu ya upunguzaji wa hewa chafu ilikuwa nje ya hatua ya matokeo ya adhari katika visiwa vya Pacific zinazoonekana. Waandamanaji wameingia tena mtaani katika mji mkuu wa Ufilipino wakimtaka rais mpya Ferdinand Marcos Jr kulinda maslahi ya taifa hilo katika bahari ya South China Sea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amerejea wito wake wa China kuheshimu uamuzi wa, wa usuluhushi wa mwaka wa 2016 ambao ulithibitisha madai makubwa ya Beijing katika bahari ya South China Sea na kuonya kwamba Washington ina wajibu wa kumlinda mshirika wake Ufilipino wa ikiwa vikosi vyake meli au ndege zitashambuliwa katika eneo la maji yenye mzozo. Taarifa ya Blinken iliyotolewa na ubalozi wa Marekani mjini Manila Jumanne ilitolewa wakati wa maadhimisho ya sita ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita yaliyotolewa na mahakama ya usuluhishi iliyoundwa mjini The Hague chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa wa sheria ya bahari baada serikali ya serikali ya Ufilipino kulalamikia mwaka wa elfu mbili kumi na tatu dhidi ya hatua za China zinazozidi kuleta fujo katika bahari inayozozaniwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Vilevile unaweza ukapata vipindi vingine vyetu vingi vikiwemo vya televisheni kupitia mtandao wetu wa wwwvoa swahilicom. Waombolezaji nchini China leo wametoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo Shinzo Abe. Raia wa kawaida wamepanga foleni nje ya hekalu la Zojoji mjini Tokyo, wakati wakiwa na mashada ya maua pamoja na vifurushi vingine ili kutoa heshima zao kabla ya raia kuruhusiwa kuona jeneza lake. Ibada maalum iliyohudhuriwa na familia, jamaa na marafiki wa karibu ilifanyika ndani ya hekalu hilo kabla ya kuwekwa kwenye gari maalum la kubebea maiti na kupitishwa kwenye barabara za Tokyo kuelekea kwenye ukumbi wa mazishi wa Kirigaya ili kuchomwa. Jeneza la Abe limepitishwa kwenye maeneo muhimu kama vile ofisi za waziri mkuu, majengo ya bunge pamoja na makao makuu ya chama chake cha Liberal Democratic. Rais wa Marekani leo Jumanne amemkaribisha mwenzake wa Mexico Manuel Lopez Obrador kwa mazungumzo huko White House, masuala makuu ya kujadiliwa yakiwa ni pamoja na uhamiaji, usalama na uchumi. Afisa wa ngazi ya juu kwenye utawala wa Biden amewaambia wanahabari kwamba pande zote mbili zinatarajiwa kutangaza juhudi za pamoja za kuimarisha miundombinu ya mpakani ili kuzuia uhamiaji haramu pamoja na upitishaji wa dawa za kulevya na kuhakikisha nishati safi, ukuaji wa uchumi pamoja na ustawi. Ripoti zimeongeza kwamba watazindua jopo kazi la kutathmini mikakati ya uhamiaji pamoja na ulinzi wa wafanyakazi. Mkuu wa Baraza la Usalama la Taifa kwa ajili ya ukanda wa magharibi Juan Gonzalez ameambia VOA Jumatatu kwamba ikulu ya Marekani inatathmini kuongeza idadi ya vibali kwa wafanyakazi kwa muda kutoka Meksiko na mataifa mengine ya Amerika ya Kati. Ushindani kati ya China na Marekani na migawanyiko kuhusu uongozi wa kikanda unatishia kugubika mkutano wa viongozi wa visiwa ulioanza Jumanne katika mji mkuu wa Fiji huko Suva. Mkutano wa mwaka huu wa Pacific ni muhimu na unakuja baada ya kusitishwa kutokana na janga la virusi vya korona na visiwa vya tropiki kupungikiwa muda wa kuchukua hatua za kukabiliana na mabadiliko mabaya ya hali ya hewa katika miaka ya karibuni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, napomkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire kukuletea kipindi cha kwa undani undani tunaangazia masuala muhimu na kuyachambua na kuyafafanua kwa urahisi zaidi ya ilivyo katika habari za kawaida. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia ukusanyaji wa kodi katika nchi za Afrika Mashariki ambao umeimarika kwa zaidi ya asilimia mia moja zaidi ya matarajio katika kila nchi, lakini gharama ya maisha inaendelea kupanda. Sehemu ya pili, tunaangazia mashambulizi ya bunduki Afrika Kusini na hatua zinazochukuliwa kudhibiti matukio hayo. Karibu. Jina langu ni Kenneth Bwire. Baada ya shughuli za kibiashara kusitishwa kutokana na janga la virusi vya korona na hofu ya hali ngumu ya maisha kuwepo, kuna ripoti za kuridhisha kutoka kwa mamlaka ya kukusanya ushuru katika mataifa ya Afrika Mashariki. Kenya, Tanzania na Uganda zimeripoti kukusanya kiasi kikubwa cha kodi zaidi ya ilivyokuwa imekadiriwa. Mamlaka ya kukusanya ushuru ya Tanzania, TRA, imetangaza kwamba ilikusanya shilingi trilioni 22.28 katika mwaka wa kifedha wa 2021-2022, kuanzia mwezi Julai mwaka 2021 hadi Juni mwaka 2022. Makusanyo hayo ya kodi ni sawa na asilimia 99.22 ya kiasi kilichokuwa kimekusudiwa. Kati ya mwezi Aprili na Juni mwaka huu, TRA imekusanya shilingi trilioni tano nukta tano tisa ambayo ni asilimia mia moja na tano ya kiasi kilichokusudiwa. Mwezi juni pekee, mamlaka ya kukusanya ushuru Tanzania ilikusanya shilingi trilioni mbili nukta tatu mbili ikiwa ni asilimia mia moja kumi na tatu ya kiasi cha pesa kilichokusudiwa. Nchini Kenya, mamlaka ya kukusanya ushuru KRA imeripoti kwamba kwa mara ya kwanza katika historia ya Kenya mapato ya ndani ya nchi hiyo yamefikia shilingi trilioni mbili licha ya kuwepo hali ngumu ya kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. KRA imekusanya shilingi trilioni mbili nukta sufuri tatu moja kati ya mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na moja na Juni mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Hii ni mara ya kwanza Kenya kukusanya kodi zaidi ya makadirio yake tangu mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane shilingi bilioni mia moja arobaini na nane nukta na tisa zilikusanywa zaidi ya makadirio ya awali. Pesa zilizokusanywa ni asilimia mia moja themanini na saba nukta moja katika muda wa miaka kumi na moja. Nchini Uganda, wizara ya fedha imesema kwamba uchumi wa nchi hiyo umeanza kukua kwa haraka baada ya janga la virusi vya korona, na kwamba mamlaka ya kukusanya ushuru nchini humo URA imekusanya pesa nyingi zaidi ya ilivyotarajiwa mwezi Juni. URA imekusanya shilingi bilioni 133.2 zaidi ya makadirio yake mwezi Juni, jumla ya shilingi trilioni 1.75 zikipatikana. Ongezeko la mapato limetokana na ajira kuongezeka hasa katika sekta binafsi. Shughuli za kiuchumi kuongezeka, mahitaji ya bidhaa kuongezeka, huku mikakati ya kukusanya kodi nayo ikiimarika zaidi. Hata hivyo, matumizi ya pesa ndani ya Uganda yalikuwa ya juu zaidi kuliko mapato. Msikilizaji, licha ya hesabu hizi za kuongezeka kwa mapato katika nchi za Afrika Mashariki, hali ya maisha imeendelea kuwa ngumu. Gharama ya maisha imepanda. Bei za bidhaa muhimu zimepanda. Baadhi ya bidhaa zimeadimika. Kila mtu anatafuta jawabu na kutaka kujua iwapo mwisho wa siku maisha yatalegeza kamba, kama siyo sana, angalau kidogo. Dr Bravias Kahioza ni mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha Kampala International University Uganda na Strathmore University Nairobi. Kahioza, Hesabu zinazotolewa ni ishara ya uchumi kuimarika kwa haraka baada ya kupigwa na mawimbi ya janga la virusi vya korona, ama ni pesa za kujaza pengo lililojitokeza wakati shughuli zote zilipokuwa zimesitishwa kutokana na janga la virusi vya korona? Kwa um, kweli sio ishara ya uchumi kuimarika, lakini tu ni sababu ya pili iliyojaribu kuitaja uh, ni ya kuziba pengo, kwa sababu haya makusanyo hata wakati wa COVID kumi na tisa hayakutetereka kiasi hicho. Ni kwamba karibia nchi zote ziliendelea kufanya eh, kupata makusanyo makubwa. Ukijaribu kuangalia nchini Tanzania, nchini Kenya na hata nchini Uganda, hakuna nchi ambayo hata mwaka mmoja ilikusanya kwa chini ya makadirio ya asilimia sabini na tisa. Zilikuwa zinaweza kukusanya eh, fedha, ingawaji kuna matatizo ya hapa na pale, kwamba baadhi ya nchi hakutumika njia nzuri sana za ki kawaida za kodi, zilikuwa labda njia za kimabavu, kama ilivyokuwa nchini Tanzania. Lakini hiki hiki sio kiashiria. Na jambo la pili ni kwamba haya ni makusanyo ambayo ni lazima kwa sasa hivi sasa yatokee, eh, au yaonekane kuwa makubwa kwa sababu ya hatua za kufungua eh, mirija ya kuingiza fedha eh, kwenye uchumi kutoka nje ya chumi hizo. Si hii haina maana kwamba chumi zenyewe zimeimarika, zi, zi, zi ila kuna fedha nyingi sahi zinaingia kwenye chumi hizi, na hasa kwenye miradi inayoendelea kutengenezwa inaitwa kimkakati. Kwa mfano, kwenye mambo ya reli au yawe mambo kwenye bandari na masuala ya aina hiyo. Kwa hiyo uh, fedha hizi ndio zinakusanywa, sio kwa shughuli ambazo zimezalishwa ndani ya kwenye uchumi, lakini kwa sababu ya fedha, kwa, kwa sababu ya mitaji ambayo inaingia kwenye hizi nchi. Na eneo la mwisho ni muhimu kuangalia pia kwamba pamoja na makusanyo haya ya kuongezeka, uwiano kati ya kodi na pato ghafi kwenye nchi hizi, yani tax to gdp ratio bado haijabadilika ukilinganisha na wakati wa COVID kumi na tisa. Nchini Tanzania bado ni asilimia kumi na moja ya pato ghafi la taifa, bado ni asilimia kumi na tisa asilimia kumi na saba kumi na tisa kumi na nane nchini Kenya na bado ni asilimia kumi na saba kumi na nane nchini uganda na ni kiwango kile kile kinatofautiana sana nchini rwanda kwa asilimia hizo kumi na tisa kama kodi inayokusanywa basi ni zaidi ya makadirio ya serikali za afrika mashariki wengi wao wameripoti zaidi ya asilimia mia moja mbona bei ya bidhaa muhimu ipo juu anavyotarajia mwananchi kwamba wanakusanya nyingi wanapata pesa nyingi basi maisha yanastahili kuwa ya afueni hilo ndilo tatizo lenyewe lililopo kwenye kwenye nchi yetu. Pamoja na makusanyo makubwa ambayo yanatajwa na serikali eh, sehemu kubwa ya fedha hizi inakwenda kwenye mambo makubwa matatu. Eneo la kwanza, inaenda kuziba nakisi ya bajeti. Bajeti za nchi hizi ni nakisi, ni kubwa sana. Nakisi ya bajeti maanake ni fedha ambayo serikali haina, kwa hiyo inahitaji fedha hiyo kutoka vyanzo vingine kwa mfano kukopa, um, ili uweze kujaza mfuko wake. Kwa hiyo ukiangalia na kisi hizo ni kubwa, uh, nchini Kenya inapindukia zaidi ya asilimia nane na nchini Tanzania imekwenda karibia asilimia tatu, uh, nukta mbili. Kwa hiyo zinahitaji fedha nyingi ya kuweza ku um, pamoja na kwamba hizo fedha zimekusanywa bado zinakuwa na mwenye mkubwa sana wa kuweza wa kutafuta fedha nyingine kuweza kuiongezea, na hiyo maana yake pesa haiendi kwa wananchi, haiendi kwenye uzalishaji wa kawaida, au haiendi kwenye kuongeza huduma muhimu, au haiendi kwenye kuongeza kwa mfano mishahara na masuala ya aina hiyo. Lakini eneo la pili, ambalo ni sababu kubwa linafanana fanana la kwanza, ni kwamba uzalishaji wenyewe kwenye uh, uchumi wetu umekuwa ni mdogo, kwa hiyo nchi hizi zinaagiza bidhaa nyingi sana kutoka nje ya nchi na kadri zinavyoagiza bidhaa zinahitaji fedha nyingi sana za kigeni kuweza kutafuta bidhaa hizo, na wakati mwingine bidhaa bidhaa hizo zinaingia ndani ya nchi hizi zikiwa tayari zina ongezeko kubwa la bei, wanaita uh, imported inflation. Na hii inapoingia ndani kwenye uchumi inaendelea kuongeza eh, ombwe kubwa sana la kiuchumi ambalo inasababisha watu waweze kununua bidhaa hizi kwa gharama ambayo ni kubwa sana ukiachilia sababu zingine ambazo tunafahamu kwa ujumla, kwamba kuna hali ambayo sio nzuri sana duniani kuhusu ongezeko kwa mfano la bei ya mafuta. Ikumbukwe nchi kama Tanzania kwa asilimia mia moja inanunua mafuta ya kutumia dola za Kimarekani, na, na sarafu yake imekuwa haifanyi vizuri kwa kipindi eh, cha miezi tisa hivi sasa, eh, kadhalika nchini Kenya, lakini hii ni hali ambayo ipo pia kusini mwa jangwa la Sahara, kwamba nchi nyingi sana zina upungufu au zina tatizo la fedha za kigeni na hasa dola eh, za Kimarekani. Na ya mwisho ni suala la madeni ya taifa ambayo yanaendelea kuongezeka kwa kiwango kikubwa sana, na kadri madeni hayo yanapokuwa na yanaongezeka kwa kiwango hicho kikubwa, maanake serikali inatumia fedha nyingi zaidi eh, kwenda kuziba ku, ku, ku kuripia ah, madeni hayo ambayo eh, yanaongezeka badala ya kuongeza sana huduma e za msingi na hasa hapa nazungumza huduma za kiuzalishaji ili kuweza kuongeza kwenye e, kwenye chumu wetu Mm. Umezungumzia bidhaa ambazo zinaagizwa ndani mm. ya nchi na zinazotoka. Tunaelewa uchumi dhabiti wa kila nchi unategemea na kiasi cha bidhaa ambazo nchi hiyo inauza nje ya nchi ikilinganishwa na zile ambazo zinaingia ndani ya nchi. Katika ripoti ya ukusanyaji wa kodi ya Kenya mm -hmm, Uganda, Tanzania, kodi kwa bidhaa zinazoingia ndani ya nchi ndio ya juu zaidi, ni mapato mengi yanapatikana hapo, kwamba zile bidhaa zinaingia, ndio zinaingiza pesa inategemewa hapo, ikilinganishwa na zile ambazo nchi inazalisha na kuuza nje kwa nchi. Hili linaweza kudumu kwa muda mrefu katika nchi za Afrika Mashariki, na zinaweza kwa namna yoyote kutikisa uchumi wa nchi hizi katika eh, miaka ijayo ama miezi ijayo. Sio njia nzuri sana kusema kwamba hata kama tunaagiza kwa sasa bidhaa nyingi na hivyo tunapata kodi eh, au tozo mbalimbali, kwa hiyo hii itakuwa ni jambo jema sana. Hapana, eh, inapaswa kuwa kinyume chake, kwamba tunahitaji kuwa tunazalisha zaidi na tunauza kwa kiwango kikubwa nje ya nchi na tunanunua eh, kidogo sana, au mapato tunayoyapata kutokana kwenye vitu vinavyoviuza yanakuwa makubwa zaidi kuliko mapato Eh, kuliko fedha tunazotumia kuagiza hizo bidhaa, lakini hali sio hiyo katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki; ni kwamba tunaagiza kwa kiwango kikubwa sana, kwa mfano chakula au bidhaa za aina hiyo, e, za chakula ambazo tungeweza kuwa tunazalisha ndani, na hizi zinazifanya nchi hizi zitumie fedha kubwa sana, eh, katika kupoteza mapato yake ya ndani, na hivyo kuongeza kodi nyingi zaidi kwenye shughuli za kawaida za kiuchumi. Mfano, Tanzania inatumia zaidi ya shilingi bilioni mia tano za Kitanzania kuagiza mafuta ya kula eh, kutoka nje ya nchi. Na kwa fedha za Tanzania, Kenya inaagiza kiwango hicho cha mafuta ya zaidi ya shilingi bilioni mia saba hamsini na mbili za Tanzania. Katika mazingira kama hayo, ni kwamba gharama za maisha za watu zitakuwa ni kubwa, hata kama kuna kodi mnazipata kwa vitu ambavyo mba mnakuwa mnavingiza ndani, lakini nchi hizi zinaagiza vifaa vya kutengenezea vifaa vya kutengenezea miundombinu wanaita capital goods kwa kiwango kikubwa eh, uh, na, na hizi ndo hizi fedha nyingi zinatumika kwenye hizi, kuangalia urari wa kibiashara wa vitu ambavyo nchi hizi zinaagiza zaidi, mitambo au vitu vya aina hiyo, ili kuweza kuwekeza kwenye miradi mbalimbali labda ya kimiundombinu na vitu vinavyofanana na hizo, vifaa vya tiba na masuala kama hayo. Hivi ni vitu ambavyo kama tungekuwa tunatumia fedha kidogo kwavyo na tunauza vitu vingi zaidi ambavyo tunazalisha, ingekuweza kuenda mbele. Ni Dr. Bravias Kahioza, mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha Kampala International University Uganda, na Strathmore University Nairobi, akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Muda si mrefu, narudi na sehemu ya pili. Hii ni sauti ya Amerika VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Mashambulizi ya bunduki nchini Afrika Kusini yamepelekea vifo vya watu 21 karibu na Johannesburg na mashariki mwa nchi hiyo. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki waliingia kwenye baa na kuanza kufyatua risasi na kupelekea vifo vya watu 15 papo hapo, waliokuwa wanajiburudisha katika mtaa wa Soweto. Polisi wamesema kwamba watu wanne waliuawa wa mashariki mwa nchi hiyo na watu wengine wanane kujeruhiwa. Hakuna taarifa iwapo matukio hayo mawili yanahusiana, na idadi ya vifo iliongezeka baadaye. Polisi wanasema bunduki yenye uwezo wa kufyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja ilitumika katika shambulizi hilo, anavyoeleza Nixon Katembo, mhariri mkuu katika shirika la habari la serikali ya afrika Kusini, SABC. Wanachozungumzia kwa sasa ni kuweza kuwahakishia Waafrika Kusini kwamba usalama utaimarika zaidi na kwamba uchunguzi unaendelea, na hivi basi jitihada uh, za kuwafikisha wahalifu uh, mbele ya vyombo vya sheria uh, zinaendelea kwa mujibu wa uh, wizara ya polisi na matamshi ama hotuba ya Uh, waziri wa polisi hapa nchini Afrika Kusini eh, mheshimiwa Bheki Cele. Zaidi ya mabaki ya risasi mia moja thelathini na tano yalipatikana katika sehemu ya tukio, ishara kwamba waliotekeleza shambulizi walikuwa wametaka kusababisha maafa zaidi, hata iwezekana kuua kila mtu aliyekuwa kwenye baa hiyo. Polisi wanawatafuta washukiwa katika shambulizi la Soweto na kwingineko wanaaminika kujificha katika mji wa Nongoma, jimbo la KwaZul Natal. Wakazi wa Soweto wamesema kwamba kuna idadi kubwa ya bunduki haramu mikononi mwa watu. Wanataka polisi kufanya msako wa kutosha na kukamata bunduki hizo pamoja na kuwazuilia wamiliki wake. Watu wanahisi kwamba hili ni swala la kigaidi eh, licha uh, ya kuwa linaendeshwa na magenge haya yasiyojulikana. Raia wanahisi kwamba ni jukumu la serikali kufanya hivyo, kuwalidia usalama wao, na wala ha hawataki kusikia kwamba serikali inatoa wito kwa huyu na ule. Wanataka sasa hivi Afrika Kusini ni uwajibikaji wa serikali kuhakikishia usalama wao na kuhakikisha kwamba washukiwa kama hao wanafikishwa mbele ya vyombo vya sheria pamoja na kudhibiti hali ya ukosefu wa usalama kwa raia, haswa wanaoishi katika maeneo haya yasiyo rasmi, makazi yasiyo rasmi ama maeneo duni ambayo nimeataja kama vitongoji vya Soweto kulikotokea mauaji hayo. Hilo ndilo swala ngumu. Ndio maana serikali ya Ramaposa eh, kupitia waziri wa polisi imetangaza kuwa uh, imewasajili eh, zaidi ya polisi wa kuzuia ghasia elfu nne amba, ambao wataongezwa uh, kikosi cha polisi eh, maalum cha kudhibiti hali ya ukosefu wa usalama na kuzuia ghasia, kupelekwa katika maeneo hayo ili kuhakikisha kwamba hali kama hii haijitokezi tena. Makundi ya kutetea haki za kiraia nchini Afrika Kusini yanataka serikali kufanya msako mkubwa dhidi ya makundi ya uhalifu na yenye silaha hatari ambayo yanalaumiwa kwa ongezeko la mashambulizi ya bunduki ya hivi karibuni. Polisi wamesema kwamba bunduki iliyotumika katika shambulizi la Soweto ni sawa na ile inayotumika na wanajeshi katika vita. Karibu theluti tatu ya visa vya uhalifu ambavyo vimeripotiwa nchini Afrika Kusini vinahusu matumizi ya bunduki. Kati ya mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini na moja na mwishoni mwa mwezi Juni, visa elfu tano mia saba sitini vya mauaji kwa kutumia bunduki viliripotiwa Afrika Kusini ikiwa ni mojawapo ya visa vya juu zaidi vya uhalifu wa bunduki duniani. Wataalamu wanasema kwamba uhalifu wa bunduki nchini Afrika Kusini umeongezeka na mazingira yameanza kuwa hatari. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa alitoa wito Jumapili kwa wakuu wa usalama katika serikali yake kushirikiana na jamii kukabiliana na tatizo hilo. Tatizo hili ni la kihistoria, kumbuka nchi hii karibu itumbukie kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa kutaka kuondokana na utawala wa ubaguzi wa rangi miaka ya themanini na tisini, ambako mkondo wesizwe ilikuwa tayari kupigana na utawala wa wazungu wakati ule. Na hivi basi e, wakati ule bunduki zilizagaa. Hata sasa hivi walipounda tume ya maridhiano, baadhi ya silaha hazikurejeshwa mikononi mwa serikali. E, jambo la pili pia Uh, utawala wa ubaguzi wa rangi ulipotaka kumalizika miaka ya tisini kuanzia mwanzo hapo, kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda uh, wazungu wakapoteza kabisa uh, madaraka na hivi basi, walipofanya mazungumzo, ikawa wanazungumza na vyama vya ndani vingine vya kisiasa kama Inkatha Freedom Party, ambayo ilikuwa inaongozwa na uh, mwanamfalme Mangosuthu Buthelezi na hivi kusababisha Uh, tofauti kati ya ANC na Ingata Freedom Party na ndio sababu ilitokea mkoa wa KwaZulu Natal mapigano makali kati ya ANC na Ingata Freedom Party, na hii ilikuwa mapigano tu yanayohusisha machafuko yana, yanahusisha pia utumiaji wa silaha. Silaha hizo bado ziko mikononi mwa raia. Jambo la tatu sasa ni la hivi karibuni kwamba kuna magenge e, e, ya watu wenye silaha ambayo Uh, yanahusika na usafirishwaji na mihadarati pamoja na ulanguzi wa madawa ya kulevi, ambao pia wanapigana kila mtu kuweza kupata angalau nafasi ya kupata uh, uh, uh, uh, hali kwa kuendesha biashara zake hizo za haramu. Na swali la tatu ni u, la tatu ni uh, ule utofauti uliopo kati ya ya chama tawala cha African National Congress haswa uh, na, linaomuhusu Rais Jacob Zuma ambaye ni rais wa zamani wa nchi hii, na hiyo eh, inaonekana ina, ina, ina, ina dhahiri wakati ambapo machafuko yalitokea hapa nchini Afrika Kusini mwezi wa saba mwaka jana uh, na hivi basi eh, kuna uh, ripoti kuwa uh, kuna kontena uh, ya silaha ya aina AK47 ambayo yalikuwa elekee kwa nchi fulani ya Kiafrika, lakini wenyewe eh, mamlaka ya ya ya, ya, ya, ya ya bandari haijasema ni, ni shehena hiyo ilikuwa inaelekea wapi, lakini ilipotea katika mkoa wa kwazulu natal wakati wa machafuko haya, ikiwemo risasi zaidi mil, mil, ya milioni moja na nusu. Hizi ni silaha ambazo sasa ziko zinashukiwa kuwa mikononi mwa wahalifu hapa nchini Afrika Kusini na hivi kusababisha hofu mkubwa miongoni mwa raia. Kuna ripoti za maafisa wa polisi kuzidiwa na visa vya uhalifu katika baadhi ya sehemu za Afrika Kusini. Wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakikosoa serikali ya chama kinachotawala cha African National Congress ANC kwa kushindwa kukabiliana na uhalifu. Wachambuzi wanasema kwamba visa vya uhalifu kwa kutumia bunduki ni sehemu tu ya matatizo yanayoikumba Afrika Kusini kwa sasa, yakiwemo ya utawala wanaoita kuwa mbovu. Muungano wa wafanyakazi wenye uhusiano na chama kinachotawala ANC ulitoa taarifa Jumatatu na kusema kwamba shambulizi la Soweto ni ishara ya kupotea kwa maadili mema katika jamii jambo ambalo linahitaji kushughulikiwa kwa haraka sana na serikali, jamii na makanisa, misikiti pamoja na viongozi wote wa kidini. Shambulizi hilo limesababisha mjadala mkubwa nchini Afrika Kusini kuhusu umiliki wa bunduki na sheria zinazosimamia bunduki nchini humo na haki ya kujilinda. Jaribio la kutaka kuondoa haki ya umiliki wa bunduki kwa ajili ya kujilinda lilikumbana na vizingiti kadhaa kabla ya mjadala huo kuzimwa mwaka uliopita, tofauti na Marekani ilivyo kwamba udhibiti wa bunduki ni swala la kikatiba na kisheria, na kuna wale ambao wamewekeza zaidi katika uh, uh, uh swala la umiliki wa, wa silaha huko Marekani, kwa mfano National Rifle Association kama inavyojulikana huko Marekani NRA, hapa nchini Afrika Kusini halipo. Uh, eh, ni swala kwe, kwa kweli ni zipo taratibu za kuweza kumiliki silaha kisheria kwa maana ya kujilindia usalama wako wewe mwenyewe, lakini kuna vigezo fulani ambavyo lazima mtu avijazi, na huu mjadala haujajitokeza wazi kwamba ni swala la, uh, la kikatiba au sheria binafsi kushindwa kuwalinda raia, ila asema tu ni uhalifu ambayo unatokana na sababu hizi za kihistoria, kisiasa pamoja na kijamii. Mswada ambao ulifikishwa bungeni kuhusiana na udhibiti wa umiliki wa bunduki katika mikononi mwa raia umefikiwa wapi? ama ulimwagiliwa maji umetulia? Mswada huo umefanyiwa marekebisho uh, kulikuwa na kuweka vigezo vikali sana vya umiliki wa silaha kwa watu binafsi, ila kuna malalamiko kutoka uh, uh, uh, watu wanaomiliki uh, bunduki binafsi kusema kwamba eh, wao pamoja na kuwa ni walengwa lakini sio wanaohusika na uhalifu na, na msaada huu unasema kwamba uh, uh, wanaokosoa wanasema kwamba haujalenga uhalifu wenyewe na serikali ingejikita zaidi katika kuhakikisha kwamba inakomesha uhalifu na magenge yenye silaha haswa, so magenge ya kuhusika na madawa kulevya, pengine na uh, swala uh, maswala mazima ya ukosefu wa ajira uh, kwa maana ya kuwa vijana uh, wakishakosa ajira wana uh, wana tabia ya kwenda kusika katika uhalifu kama ripoti ya polisi inasema kwamba idadi kubwa ya bunduki zinazomilikiwa kwa njia isiyo halali nchini Afrika Kusini zinatokana na wizi wa bunduki hizo kutoka kwa watu wanaozimiliki kwa njia halali. Kuna karibu bunduki milioni 3.8 mikononi mwa watu na ambazo hazijasajiliwa nchini Afrika Kusini, Msumbiji na Zimbabwe. Haya ni kulingana na ripoti ya shirika la kutafuta ukweli Afrika, Africa Check. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Issa, nimekuwa mtayarishi na msimulizi Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza.