Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotusikiliza, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni siku tulivu kabisa ya Julai 13 eh, siku ya Jumatano kwa mwaka huu wa 2022 tunazidi kusogeasogea kukata E, mwaka huu tunakukaribisha katika matangazo yetu hii leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, siko peke yangu, niko na mwenzangu hapa Kenneth Bwire. Ulivyosema Idi Ligongo siku zinagongana haraka haraka, yani tumeshaingia nusu ya pili ya mwaka. mm -hmm. Juzi tu tulikuwa tunazungumzia mwaka utakwendaje, mwaka utakuwaje kama, mm -hmm. kama ni mlima unapanda mlima Kilimanjaro umeshafika pale kileleni sasa hivi. mm -hmm. Saivi. Umeanza kuteremka upande kutere ule mwingine Baiden amefika tel Aviv, um, anajaribu kuunganisha watu katika migogoro ambayo imekuwa ya muda mrefu sana ya kihistoria ambayo imeshinda watu wengi sana. Ngoja tusubiri tuone nini kitajitokeza. mm -hmm. humu kwenye Express. mm -hmm. tunayo mengi ambayo tunampakulia msikilizaji katika mlima, upande wa pili wa mlima Kilimanjaro, sio ndio? pamoja na hayo pamoja na hayo, tutaangazia yale maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea kule nchini Uganda, watu wakipinga eh, ile hali ngumu ya maisha. Hii hali inaanza kuwa eh, kubwa kwelikweli, maanake Sri Lanka kule mambo ni mengi eh. Eh, <laughs> hatuombi atokee Uganda hapo, hapo, hapo, hapo ndio tuliyaona mara ya kwanza watu wanaingia katika ikulu, mwingine anaingia bafu ya rais anaoga, mwingine kitandana na lala, mwingine fanya vitu utakavyo katika ikulu, sio ndio? Huko kwingine nchini Kenya hadi tunaambiwa kwamba kuna mauaji ya kiholela, holela tu hivi, ambayo nam shirika lile ama kundi la haki za binadam, Amnesty International imetoa ripoti ambayo imeonyesha kidole serikali ya Jubilii ya Rais Uhuru Kenyatta ikieleza kwamba pamoja na juhudi mbalimbali mbali ambazo imefanya mm. katika kuhakikisha kwamba eh, haki za binadam zinaangaliwa, lakini kuna yale mauaji ya kiholela yameendelea au yalitokea sana wakati wa utawala wake. Tutakuwa tukikushirikisha msikilizaji, katika ile sehemu ya barazani, pamoja na kujua maoni yako kuhusu swali tunalokuuliza kuhusiana na hizo ahadi wanazotoa wanasiasa wakwako, na barazani vilevile tutakuwa tunaangazia starehe za vijana, sio naam, starehe za vijana. Haya Idi, um, huko kwenu Kigoma, chakula gani ambacho kila mtu anaweza kipata kwa urahisi, bei nafuu na funa. Kina madini yote anakula, lakini kila mtu yaani anahisi kiki hiki ni chakula tunakipenda. Ugali wa muhogo na dagaa, wali wa mawese. Umemaliza hapo? <laughs> Kwetu kwetu tunakula uh, chapati ukaweka maharagwe uhum. Basi naitwa chikomando, chikomando. <laughs> Nchini Uganda maandamano yanaendelea, idi, vijana watu wazima wote wananung'unika kwamba gharama ya maisha si gharama tena, kwamba inaendelea kupanda na bei za bidhaa zinaongezeka kila siku zaidi, sasa inaelekea asilimia sabini na tano, na ukienda kununua kitu ambacho ulikuwa unanunua dola moja inabidi uchimke na dola kama nne hivi. Sasa wanasema hii gharama ni zaidi ya mno, na maandamano yameripotiwa katika sehemu kadhaa nchini humo. Watu wengi wamekamatwa katika sehemu mbalimbali, katika mji wa Jinja jana ilikuwa ni awamu, watu ishirini na tano walikamatwa. Polisi walilazimika kutumia vitoa wa machozi kutawanya maandamano aliyekuwa mgombea wa urais mara nne mwanaharakati mwanasiasa upinzani, Dr. Kizza Besigye amewekwa ndani mara kama tatu hivi akitaka kuongoza maandamano, lakini akatolewa. Nimezungumza na mwandishi wa habari Aa, nikamuuliza nini ambacho kinaendelea nchini Uganda. Bahati nzuri nimempata akiwa katika soko kubwa pale Kampala, linaitwa Owino Kitone Julius. Na wakati huu katika soko la Owino ambalo ni soko moja ambayo ni kubwa zaidi katika nchi ya Uganda, na bei ya kila kitu kutaa uh, kuanzia kwa vilaji vinywaji, uh, sabuni unayotumia kuosha ku, nguo, vitunguu na kila kitu kimeishapanda. Kilo moja ya mahindi ambayo ilikuwa inanuliwa kati ya elfu tatu imeishapanda hadi elfu nne na na, na kitu ndizi, yani matoke, chakula maalum kinachotumikana sana na watu wa Uganda, pia imeshapanda sasa idi. Kando na ile ambayo nimekuambia chikomando, mchanganyiko wa maharagwe na uh, chapati mm-hmm. Pia Waganda wanapenda sana chapati ambayo imewekwa mayai, inaitwa Rolex. Aa, ndiyo chakula ambacho kila mtu anakipenda anakitumia, lakini Uganda wanasema hata hiyo ambayo mtu wa kawaida anaweza kupata kwa rahisi imekuwa ghali. Anavyosema Kitone, kwa kweli uh, bei ya kikomando imeshapanda tena, kwa sababu pale kabla ya bei ya, ya bidhaa kupanda, kikomando kilikuwa kinanunuliwa a kiasi cha chika do, do, dola moja au nusu ya dola hapa katika mji mkuu wa Kampala na hata katika miji mingine na vijijini au mashambani ilikuwa bei sawa, na na, na na wakati huu watu wengi wameisha palisha bei ya kikomando kutoka kwa elfu moja na mia tano ya shilingi ya Uganda kupitia um, katika elfu tatu katika mahali fulani au hivyo, wameshashusha chapati ambayo walikuwa wanauza na, na wengine wameshaamua ku kwa uongezi uh, bei ya chapati kwa mia tano hadi elfu moja na wengine wanauza chapati moja dola dola moja au elfu yani, uh, mia tatu na wengine wanauza chapati moja elfu mbili na wengine wameshazidisha bei kupitia elfu tano Rais Yoweri Museveni aliambia Waganda kwamba kaa mnahisi bei ya mkate imekuwa ni gali sana, kuleni mihogo. Na wanaoandamana wana saidiwa kwa kutumiwa polisi hatari. hmm. hmm. Kwelikweli. <laughs> msanii huyu nani huyu? Naam, basi tunasonga mbele. Huyu anaitwa eh, Lukidi akimshirikisha Mauda, wanakuambia hens. Wee hunywi pombe wewe? <laughs> hmm. Aya, hiyo hens hiyo isikilizie. <laughs> <Yo. laughs> wenyewe wanaijua. Aya, twende Kuna, kuna watu wakishagonga ndio kazi inakwenda vizuri. Ah, mimi sikubaliani na kwa <laughs> sababu kwa <laughs> sababu gani? Ah, wanakwambia haya, haya macho ya mende <laughs> au vinywaji vile ambavyo vina rangi kama nyeusi nyeusi fulani hivi, ukivipiga wenyewe anakuambia unakuwa unachizika, yani mwili unakuwa. <laughs> haupo mwili ule wa kawaida tena, unakuwa haupo haupo. Sasa mm. Uh, Kenes Bwire, kama tulivyogusia mm. ni kwamba uh, Amnesty International imetoa ripoti eh, kuangazia yale ambayo yalijitokeza katika serikali ya Jubilii iliyokuwa ikiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake Dr William Ruto. E, licha ya kwamba siku za karibuni hivi e, wamekuwa kama vile wameenda njia mbili tofauti mrama, mtu mtu mmoja unashangaa umesambaa, kila mtu, mtu, umesambaa, <laughs> mtu, umesambaa. mtu anasambaa na kivyake sasa, Amnesty International wanaeleza licha ya juhudi mbalimbali ambazo mbali mbali zimefanywa na serikali ya Jubilii hmm. e, katika kipindi cha miaka kumi e, iliyopita e, wakiangazia yale mambo ambayo yameainishwa kama haki za msingi za raia na katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi kuna mambo ambayo serikali ya Jubilii imeshindwa kutekeleza. E, kile kitu ambacho wamekizungumza, tukianzia na vitendo vya mauaji holela ambayo yalishamiri kwa mfuniko wa kukabiliana na ugaidi ni swala ambalo limeelezwa lime, lilitokea sana katika kipindi cha uh, serikali hiyo, lakini vilevile ripoti hii imeangalia masuala mengine ya msingi, hasa chakula, ambapo inaelezwa licha kwamba serikali ya Jubilee kujitahidi kutoa zile hati za kumiliki rasmi ardhi hasa kwenye sekta ya kilimo mm, eh, kutoa hizo hati milioni moja nukta mbili, eh, lakini bado serikali ilishindwa kuweka miundombinu thabiti kabisa ya kufanikisha kwamba watu wawe na chakula, na wakenya wengi takribani asilimia arobaini, eh, wanaelezwa kwamba kwa namna moja ama nyingine waliwahi kukabiliwa na upungufu wa chakula, na hii ilitokana na kwa sababu ya kutokuwa na mahala mazuri ya uhifadhi wa chakula lakini vile vile miundombinu mibaya e, ambayo ilisababisha vyakula kutofika kwa uh, wakati katika masoko mbalimbali mbali, lakini vile vitu ambavyo vinatumika kwa ajili ya kuzalisha e, vyakula imeonekana kwamba pia hiyo hali ilikuwa sio njema kwa hiyo wanasema asilimia karibu hamsini na tatu wa ya wakenya e, waliripotiwa kwamba kwa namna moja ama nyingine kukosa chakula kwa mwaka tu wa elfu mbili na ishirini na moja ikilinganishwa na asilimia thelathini na nne e, ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa hiyo ukiangalia elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili na kumi na tisa imetoka kutoka thelathini na nne asilimia ya wakenya ambao wameripoti kukosa chakula kwa namna moja ama nyingine mpaka kufikia asilimia 53. Kwa hiyo hayo ni mambo ambayo yameainishwa e, katika ripoti hii lakini vilevile vile maswala ya usalama hali e, kadhalika maswala ya kipato e, maswala vilevile vile ya umiliki wa ardhi ni kati ya mambo ambayo yamezungumzwa katika ripoti hii ya Amnesty International. Nchini Kenya, ukitaka mjadala mkali zungumzia ardhi. Wengi hawana, na hivyo kama mtu hana ardhi, chakula atakitoa wapi? Mm -hmm. Tuelekee katika maswala yanayorindima katika medali za habari. Marekani imetoa ahadi za msaada wa kidiplomasia na kifedha kwa eneo la Pasifik wakati ambapo kuna ukuaji na wa ushawishi wa China. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris alitoa ahadi hiyo leo kupitia hotuba ya video katika mkutano wa visiwa vya Pasifik uliofanyika Suva, Fiji. Makamu wa rais Harris amesema Marekani inapanga kuteua mwakilishi katika mkutano huo na kufunga balozi, kufungua balozi Tonga na Kiribati wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa leo limesema kwamba takribani theluthi tatu ya wakimbizi ambao wamekimbia Ukraine toka Rusia kuanzisha eh, uvamizi mwezi Februari wanapanga kubakia katika nchi ambazo walikaribishwa kwa miezi kadhaa ijayo. Idadi hiyo inajumuisha asilimia 16 ya wale waliosema wanapanga kurejea Ukraine, asilimia 9 nyingine wanasema watakwenda katika taifa lingine, huku asilimia 10 wakiwa bado hawajafanya uamuzi. UNHCR imetoa takwimu hizo katika ripoti iliyotokana na mahojiano na majadiliano ya makundi a wakimbizi ambao wamekwenda katika mataifa ya jamhuri ya Czech, Hungary, Moldova, Poland, Romania na Slovakia. Mahakama ya Tokyo imeamuru wakuu wanne wa zamani wa kampuni ya umeme ya Tokyo Electric kulipa kampuni hiyo dola bilioni 95 za fidia kuhusiana na janga la mwaka 2011 katika kinu cha nyuklia cha Fukushima. Uamuzi wa Jumatano ulikuwa ni kutokana na kufunguliwa kwa kesi na wabia wa kampuni hiyo TEPCO, ambao waliwalaumu viongozi hao wa zamani kwa kupuuzia mapendekezo kulinda kinu hicho kutokana na uwezekano wa kutokea tsunami. Kinu hicho kilianza kushindwa kufanya kazi Machi 11 mwaka 20 11, wakati tetemeko la ardhi la kiwango cha tisa kutokea na kusababisha tsunami ambayo ilisafisha kaskazini mashariki mwa Japan kabla ya kufika eneo la Fukushima. Hali ya uchumi na kisiasa ya Sri Lanka imeendelea kudhoofika na kusababisha ghasia baina ya waandamanaji wenye ghasira na vikosi vya usalama. Hii leo waziri mkuu Ranil Wikiremesinghe alitangaza hali ya tahadhari kwa taifa zima wakati polisi wa kutuliza ghasia walipofyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji waliokuwa wakijaribu kufurika katika eneo la ofisi katika mji mkuu Kolombo, huku helikopta za jeshi zikiruka. Spika wa bunge wa Sri Lanka amesema Rajabaska, rais wa taifa hilo ameachia madaraka na mamlaka ya kumwachia waziri mkuu wa taifa hilo dogo la kisiwa cha kusini mwa Asia. <mucho> <mucho> And they all want to come and play. Kutoka kundi la Lennox Entertainment, umri miaka 25 tu, ameimba nyimbo nyingi sana ikiwemo Ohema Wish Me Well, Angela. Hapa kwa steji idi huyu kaka anaitwa Kwame Eugene, anapojulikana zaidi ni Eugene Kwame Mafo kutoka Ghana. Anachapa mm -hmm. Hii hapa memba anayesema take away sio takeaway. mm -hmm. E, hii ananikumbusha mambo ya migahawa kule Afrika Mashariki mm -hmm. Ukienda kununua chakula, unawaambia mm -hmm. tu takeaway, wanaelewa nini kinachofahamika. oh. Lakini hapa Marekani ukisema takeaway mm. inabidi watafakari kidogo, kwa sababu wao wanajua to go. Haya <laughs> nilipokuja hapa nikasema nataka chips, kila mtu alikuwa ananiangalia, huyu anasema nini? Hadi baadaye nikaambiwa ni Fries. Barazani msikilizaji kutoka <laughs> Express, naitwa Kennes Bwira, nashirikiana na Idi na Ligongo katika barazani. Mjadala kati yangu na wewe ni nini, kinachangia wanafunzi kuingia katika starehe kupita kiasi wakati wa likizo yaani Eh? <laughs> Wanu, wanapitiliza mm. Eh, mi nakumbuka wakati wa, wakati nasoma mm -hmm. Wakati wa likizo ndo muda wa kujifua kwelikweli unapiga matwisheni yale masomo ya ziada mpaka basi mm -hmm. Kama physics ilikuwa ina gomagoma kidogo inakaa mm. inaka, inaka, inanyoka ina kidogo saa hizi ni kwenda kwenda kwenye kuji, kuji. <laughs> kuangalia kuji... senali ikicheza mm -hmm. Na huku nagonga vyako na una beti ah. Haya, kuna msikilizaji Sayenda magesha bwana, Sayenda kwanza mniambie eh, ah, yupo anaambiwa ni Muhammad. Saenda ametoka kwenye lain yes. Muhammad, karibu sana, hebu tueleze, maanake nikuwa nataka kumuuliza Saenda, mbona kila siku natuambia huko safarini Lilongwe, umerudi <laughs> Aya, Muhammad, karibu sana na tueleze kile ambacho nachangia. Asante sana VOA, Sauti ya Amerika. Mohamed Salim Dinya kutoka Kondoa Baura, Dodoma, Tanzania. Asante sana kwa kuingia katika mjadala wenu kuhusu swali mliloliuliza hapo mezani, kinachochangia kwa wanafunzi kupitiliza katika, yaani wakiwa katika likizo kupitiliza, yaani starehe. Mi kwa maoni yangu naona wakati wa likizo mara nyingi wanakuwa wako uhuru zaidi, kwa hiyo pale wana kwa maana starehe, mara nyingi huwa zinawatawala na kile ambacho sasa unaweza kutueleza eh, nini ambacho wazazi wanapaswa kukifanya maanake hawa wanafunzi unakuta eh, wengi wao hawana kipato cha ziada eh, ni yale tu pesa ambazo wanapewa na wazazi za kujikimu wakati fulani ndio zinakuwa kwa namna moja ma nyingine wanazitumia nini ambacho unaweza kutueleza kwa kukifanyike kwa wazazi cha kufanyika kwa wazazi wanapaswa kuwa karibu nao Waweze kwamba kuwaelimisha mambo mabaya na yale mazuri, mm. Asante sana ndugu yangu Mohamedi kwa kutueleza hayo. Hayo ndo ametoa maoni yake ndugu yangu Mohamedi hapa. Sasa, tuangalizie wale ambao umetuandiki, umetuandikia mmetuandikia e, kupitia ukurasa wetu wa Facebook mm. Kensibwere unaanza mm, na nani wewe umemtaja Saenda, lakini amekuwa fikirani mm. Uh, wakati ambapo walikuwa namtafuta pale wakamkosa, alikuwa ameandika mm, mambo yake. Umesema kila siku anasema nini, anasema yuko safarini Lilongwe kutafuta maisha, ndio hivo, ameandikwa hapa mm -hmm. kwamba yupo safarini Lilongwe, mm -hmm. Malawi. Anasema asilimia kubwa ya wanafunzi wanapenda sana kwenye kumbi za starehe. Wakiwa shuleni hawapati muda wa kwenda maeneo hayo, ila wakiwa likizo, sasa ndio wanakuwa na uhuru wa kuingia maeneo haya, ni sehemu ya maisha, anasema saenda. Huyu anaitwa Marwa Bange, usifikirie kitu kingine, ni jina la mtu. Asawa, anasema sababu ni kukosa uhuru mashuleni, pamoja na tamaa na ulimbukeni unaoambatana na kujiona kuwa wanajua kila kitu, kumbe anakuja hajui chochote kile. huyu naye kaandika alafu akahakikisha kwamba ameandika tulione, ana amelieka bold liwe mm, nyeusi zaidi. Adios, Thomas, huyu anasema, Waiguga, Tabora, Tanzania, wengine huwa wanasumbuliwa na ibilisi na njaa za mwili tu Musa Jekinda wa Igunga, mi naona kinachochangia wanafunzi kufanya hivyo ni kwa ajili ya kukaa kimya kwa muda mwingi bila ya starehe. Mwelekezi suniruhusu, nisome. Huyu Bisura Ishimu akiwa DRC anasema ingekuwa heri wakati wa likizo wazazi kuwa uh, kufuatia watoto wao kazi ndogondogo, wawape ili wasiwe na muda wa kufanya vitu kama hivi. Hivi Idi, siri ya kupanga mashairi namna hii uh, ni gani? Hmm. inabidi ujue vina na mizani kama hujui hilo inabidi tutafutani siku nyingine. Oh, kwa hivyo ni masuala ya mashairi tena mm -hmm. Sio, ni mashairi ni ubeti, mizani, ubeti. Mwalimu wangu basi hakuteseka sana, ulipotaja hivyo vitu nikavikumbuka kidato cha pili, nafikiri kidato cha kwanza kule. Ah, kwa elimu ya Tanzania darasa la nne unaanza kufundishwa namna ya kuandika mashairi, mashairi Uh-huh. Ndio maana hivi <laughs> ndio maana hivi unasikiliza VOA Express msikilizaji, dakika kama nane hivi ambazo tumesalia tugonge, eh, juu ya saa lingine. Naitwa Kenneth Bwire, mimi naitwa Idi Ligongo, jamaa masewe masawe masewe masawe, masawe, masawe. masawe? Nini nini? mawese <laughs> Haya <laughs> basi tunasogea mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na hivi sasa tunaelekea katika e, masuala ya teknolojia ambapo kuna kijana mmoja e, kutoka nchini Tanzania ambaye ameishia tu shule ya msingi. mm -hmm. E, amezindua apu yake ili kusaidia wateja e, kulinda magari yao na nyumbani, majumba yao e, kwa kuondoa ile hali ya kuweza kuibiwa, yaani mfumo ambao kwa na namna moja ama nyingine ni kama wa ulinzi mm, e, na unaofanya ukiwa mbali kidogo. Tumsikilize anachokizungumza. Salum Hamisi mmiliki na mbunifu wa kampuni ya MD Technology iliyopo jijini Dar es Salaam, amebuni teknolojia yenye uwezo wa kuzuia wizi wa gari pamoja na mfumo wa kulinda nyumba dhidi ya wezi kwa kutumia simu ya mkononi. Alipata wazo la kubuni teknolojia hiyo ambayo imekuwa na mchango mkubwa kwa jamii katika kuzuia wizi. Mfumo huo umekuwa ukimjulisha mwenye gari au nyumba kwa kumpigia simu moja kwa moja kabla mwizi huyo hajafanikiwa kuiba tjaendeshe gari lako basi, kupitia simu yako unaweza kuloa injini ya gari yako isiweze kufanya kazi, na ikitokea taamusu basi unaweza ukamhusa hile, lakini pia unaweza monita mazungumzo ya ndani ya gari yako. Yani, kama unataka kujua kinini kinaendelea katika gari yako, basi moja kwa moja unaweza kutumia simu yako na ukaweza kusikiza kinachoendelea bila ndani kujua chochote. Utendaji wa teknolojia hizi kutoka MD Technology umeleta manufaa makubwa katika suala la ulinzi, kwani watumiaji wamekuwa na uhakika wa ulinzi kwa asilimia kubwa, kama anavyoelezea mmoja wa watumiaji wa teknolojia hiyo ya mpungwe kutoka jijini Dar es Salaam. Natumia vifaa vyao viwili, natumia ulinzi wa gari le GPS pamoja na alarm security ya nyumbani. Ni devices nzuri, zina ubora mkubwa, zinasaidia katika ulinzi wa mali zangu. Salumu Hamisi bado ndoto yake ni kuweza kufika mbali zaidi kuliko alipo sasa, kwani anahisi yeye ni mfano bora kwa vijana wasio na ajira ambao wanadharaulika katika jamii kuwa hawawezi kufanya kitu bora cha kusaidia jamii. Hamisi anawashauri vijana kutokata tamaa na kujitahidi katika kutekeleza malengo yao hata kama itachukua muda mrefu. Ninachoshauri vijana bana, kwanza wajitahidi sana, wasimamia mawazo yao, lakini then pia, yani wanasimage kuwa then hamna kuna kitu then kikawa chepesi chepesi hivyo hivyo, ndivyo mafanikio yalivyo. Kama utakubali kukata tamaa mapema, basi hauwezi jenga kitu ambacho kitachukua ni kikubwa zaidi. Kwa hiyo kwa vijana, na washauri wasikata tamaa katika ndoto zao, lakini vilevile vile pia wa, wajitume zaidi ipo hivyo. kuna umuhimu wa serikali kutambua uwepo na mchango wa vijana wabunifu wasiokuwa na elimu kubwa ambao baadhi yao wamefanikiwa kuanzisha kampuni mbalimbali zikiwemo za teknolojia ili waweze kuungwa mkono na kukua zaidi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Hii shida kubwa ni kwamba uzinduzi huu hautiliwi maanani sana, lakini uzinduzi mzuri tu, ubunifu ambao ni wa haja, ubunifu ambao unaweza saidia, lakini ikija mm -hmm. katika kutumiwa ili unapokuwa pale Dar es Salam ukiasilisha kwa wakuu, unawambia nimebuni hiki, alafu bwira amekuja ametoka Marekani, amebuni kile kitu chenyewe kile, yani kinachukuliwa. Ya, inategemea sasa, nawe unajiuzaje? <laughs> <laughs> Lakini asilimia kubwa mm, kuna kuna uwezekano ya, ya kwako wewe ikaekwa. Mm, e, maswali mengi tu, hata kama vinafanana Kweli, hata kama vinafanana kabisa ni akili tu na fikra, sio fikra e, tu nini, na kutuamini nini kinatambaa kwenye mitandao. Naam, twende basi tuangazie, wewe, kumeona nini kinazogazoga kwenye mitandao mbalimbali. Naona kwenye ukurasa wa Twitter kinachozoga zaidi ni ile mechi ya ya, ya, ya kujipima misuli, najua unapenda soka sana, kati mm -hmm. ya Manchester United na Liverpool ambao ilichezwa jana na Manchester United ikafanikiwa kupata magoli manne, Livepool haikupata chochote. Sasa ndio wanasema mmm, Manchester United tayari imeshapata taji, wanasema ule ni ushindi wa 4G. Lakini bana, haya mambo ya kupasha mis <laughs> ndio nini? Yeah, inajua ile teknolojia, kuna teknolojia sahivi ya 5G mm -hmm. Sasa ile inaitwa teknolojia ya 4G, yani goli nne <laughs> kupima misuli kupima msuli, ngoja tuone ikija mechi yenyewe, ndio kuna kazi, ndo kuna kazi mm -hmm. na tuone shughuli yenyewe mm mambo yatakuwaje? Nam basi, moja kwa moja twende kwenye swali la leo, ambapo tuliuliza nini maoni yako kuhusu ahadi au kauli zinazotolewa na wanasiasa katika eneo lako. Ndo swali letu hilo. Huijisandu e, Daga anasema anatokea e, ruhumbo nyika Tanzania, wanasiasa e, wanaharibu nchi kila sehemu, siasa tupu Kapedo Shema anasema yeye yupo Kenya. Anasema kila mwanasasa anajitafutia kuungwa mkono na wananchi, uchumi unawabana, umekuwa mgumu, ahadi zinazotolewa ni za kutafuta kujaza debe la kupiga kura tu. Huyu amefahamika kwa jina la Twaha Finalist, anasema anapatikana kule Mtwara, Tanzania. Kwanza, mfumo wa upatikanaji wa uongozi kutoka kwa wanasiasa ndio unaosababisha kutoelekezwa uh, ama kutatuliwa kwa ahadi haujaonyeshe uongozi. Hujionyesha wenyewe, sio mtu kupanda majukwani na kujidai anafaa kuongoza. Ndicho kinachotokea kwa wanasiasa haya. mm. Basi msikilizaji mm -hmm. Ya, tunakamilisha matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu hapa Kennes Bwire. Tunakamilisha mziki wa nanu huo, huyu anaitwa Beka Flavour anakuambia, eh, napepewa kama upepewi ndugu yangu mm. ongeza kasi <laughs> <laughs> ongeza ubunifu ili upepewe achana misemo yaidi we sikiliza mziki tu asante kwa kusikiliza kwa wangu mamito siwezi kufanya mm, kwingine nishasema no ichupa weke funiko na makatiza tu