Siasada, marka siasada, hortaga, gane. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, na kwa mkuu wa msikilizaji popote pale ulipo, mimi naitwa BMJ Mribi na mimi jina langu ni Harizon Kamau, ni kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 15 mwezi Julai mwaka wa 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na Kati zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia hali ya kisiasa nchini Kenya, zikiwa zimesalia chini ya wiki nne kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Je, ni yapi maswala nyeti yanayoibua utata? Tutatumia uh, kitambulisho chako, tutatumia namba zako, tutakuangalia. Tukiona basi, tutakuruhusu upige kura, lakini kama itaharibika kabisa ule mtambo, basi sisi tutaenda mwanzo, tuko na backups na katika habari nyingine, rais wa Marekani Joe Biden awasili nchini Saudi Arabia ambako anatarajiwa kufanya mazungumzo na viongozi wa taifa hilo pamoja na wengine wa kieneo, huku utata ukiendelea kuhusu ziara yake Mashariki ya Kati. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya saa nzima, kutoka hapa Washington DC. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyasikia kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Kabla ya kuanza Live Talk, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden ambaye yuko katika ziara ya mashariki ya kati, leo amekutana na kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas huko ukingo wa magharibi kwa mazungumzo ambayo yamejikita kwenye maendeleo ya kiuchumi ikiwemo ufadhili wa hospitali mashariki mwa Jerusalem. Biden ametangaza msaada wa dola milioni mia moja kwa ajili ya taasisi za kiafya kwenye eneo hilo, ikiwa sehemu ya ahadi ya miaka kadhaa kutoka kwa Marekani. Mazungumzo yao pia yameangazia ushirikiano wa kiuchumi katika kuimarisha huduma ya mawasiliano ya 4G kwenye eneo la Gaza na ukingo wa magharibi. Baada ya ziara yake ya Palestina, Biden ameelekea na, na kuwasili Saudi Arabia, ambako tangazo lilifanyika Alhamisi la kufungua safari za ndege za kimataifa, ikiwa na maana kwamba ndege za Israeli sasa zinaweza kuingia nchini humo. Biden Alhamisi alifanya mazungumzo na waziri mkuu wa muda wa Israel Yair Lapid, ambapo baadaye walihutubia wanahabari na kusema kwamba wamekubaliana kutoruhusu Iran kutengeneza silaha za nyuklia. Mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Karim Khan, wakati wa ufunguzi wa jopo kuhusiana na uwajibikaji wa Ukraine mjini The Hague Alhamisi, amesema kwamba ukweli wa mambo ni kwamba watoto, wanawake, wanaume, vijana na wakongwe wanaishi kwa hofu kutokana na mapigano yanayoendelea. Khan amesema hayo mbele ya wajumbe kutoka takriban mataifa 40 yanayohudhuria kikao hicho. Ameongeza kusema kwamba uchunguzi wa kina unahitajika ili kuwajibisha wanaotekeleza uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Ukraine imetoa idhini kwa ICC kuchunguza uhalifu wa kivita unaotekelezwa ndani ya nchi, kutokana na kuwa wote Rusia na taifa hilo hakuna mwanachama wa ICC. Maafisa wa Ukraine wamesema kwamba makombora ya Russia Alhamisi yamegonga mji wa katikati wa Vinnytsia na kuwa takriban watu 23 huku wengine zaidi ya mia moja wakijeruhiwa. Ripoti zimeongeza kusema kwamba silaha hizo ziligonga jengo moja la ofisi katikati ya mji ulioko takriban kilomita 270 kusini mwa karibi mwa mji mkuu wa Kiev. Waziri mkuu wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe pamemaleo pame ameapishwa kuwa rais wa muda wa taifa hilo baada ya kujiuzulu kwa rais Kotabaya Rajapaksa na kukimbilia Singapore akitokea Maldives alikotua mara ya kwanza wakati akikimbia maandamano makali yaliyosababishwa na kudorora kwa hali ya uchumi iliyodaiwa kusababishwa na utawala wake. Kabla ya kuapishwa kwa Wickremesinghe, spika wa bunge Mahinda Yapa alikubali rasmi kujiuzulu kwa Rajabaska baada ya ombi hilo kutumwa kutoka ubalozi wa Sri Lanka ulioko Singapore. Ingawa awali Rajapaksa alikuwa ameahidi kujiuzulu Jumatano, kuchelewa kwake kulizidisha maandamano, wakati wananchi wenye hasira wakisema hawataondoka kamwe kwenye makazi ya rais. Na hata hivyo wachambuzi wanasema kwamba kuchelewa huko kulimsaidia kutoroka kutokana na kuwa alikuwa na kinga ya rais. Kwenye mji mkuu wa Sri Lanka, waandamanaji wanasemekana kuondoka kwenye majengo ya serikali, yakiwemo makazi ya rais pamoja na ya waziri mkuu, ambapo wamekuwa wakikita hama katika siku kadhaa zilizopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uvamizi wa Rasia wa Ukraine umezua wasiwasi wasi barani Ulaya kwamba kuna hatari ya tishio dhidi ya bara hilo wakati likielekeza macho yake kwenye mzozo huo, kulingana na maafisa kadhaa wa NATO. Ukosefu wa uthabiti wa kisiasa pamoja na ongezeko la visa vya kigaidi kote barani Afrika ni masuala ambayo hayawezi kupuuziliwa, licha ya kuendelea kwa mashambulizi ya Urusi nchini humo. Wasiwasi wasi mwingi zaidi wa tishio la usalama unasemekana kuwa huko kwenye eneo la Sahel barani Afrika, lililoko kati ya magharibi na kaskazini mwa bara hilo, kuanzia Sudan hadi Senegal. Waziri wa Ulinzi wa Uholanzi Katsa Ologren, wakati akizungumza kwenye mkutano hapa mjini Washington, amesema kwamba upelekaji wa mamluki wa Russia wa Wagner barani Afrika ni hatua ya kutisha kweli. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara Alhamisi amekutana na watangulizi wake Henri Konan Bedi na Lolo Bagbo kwa mazungumzo ya faragha katika ikulu ya rais kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, viongozi hao watatu ambao wameongoza siasa za taifa hilo kwa miongo mitatu iliyopita wanatarajia kikao hicho kuwa mwanzo wa kupunguza mivutano ya kisiasa nchini humo, kulingana na msemaji wa muda wa Bagbo wa, wa mwaka kumi, Bagbo. Takriban watu elfu tatu waliuawa mwaka elfu mbili na kumi baada ya Bagbo kukataa kukubali kushindwa na Wautara kabla ya waasi waliokuwa wakiunga utara mkono kuvamia mji mkuu wa Abijan na kumkabidhi madaraka Gbagbo baadaye alishtakiwa kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai kutokana na uhalifu wa kivita, lakini akaondolewa mashtaka mwaka wa 2019 na kisha kurejea nchini mwaka uliopita. Ouattara amesema kwamba kikao hicho hakikuwa cha kawaida na kwamba vikao vingine sawa na hivyo na hicho vitafuata. Ivory Coast imeshuhudia utulivu wa kiasi fulani wakati wa utawala wa Ouattara, ingawa watu kadhaa waliuawa wakati wa uchaguzi wa 2020. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Togo limesema kwamba moja ya ndege zake kwa bahati mbaya imeua vijana saba kwenye eneo la kaskazini, baada ya kuwadhania kuwa ni wanamgambo wa Kiislamu walioshukiwa kufanya mashambulizi. Msemaji wa jeshi, luteni kanali Sama Soso, kwenye taarifa ya Alhamisi usiku kupitia televisheni inayomilikiwa na serikali na kurushwa mubashara kwenye YouTube alithibitisha kwamba jeshi liliua vijana saba bila kukusudia. Aliomba msamaha kwa niaba ya jeshi akisema juhudi zaidi zinafanywa ili kuhakikisha hilo halitokei tena. Mkuu wa jeshi wa Togo Jenerali Daja Maganawe kupitia ujumbe wa maandishi amesema ndege hiyo ililenga raia kwa makosa kwenye kijiji cha Maba kilichoko kwenye jimbo la kaskazini mwa nchi la Savane taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba jeshi lilikuwa na taarifa ya kijasusi kuwa kundi lenye silaha lilipanga kufanya mashambulizi ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika shukran za dhati kwa mwenzangu harrison kamau kukusomea Habari hizo za dunia. Matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Kama nilivyokuarifu hapo awali, ni kwamba tutakuwa na majadiliano ya wiki maarufu Live Talk hii leo, tukiangalia maswala mbalimbali mbali kuhusiana na siasa za Kenya, wakati taifa hilo likijitayarisha e, kuwachagua viongozi wake tarehe 9 mwezi Agosti mwaka huu, uchaguzi ambao unatajwa kama huenda ukabadilisha taswira ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC imesema kwamba jumla ya vituo 46, eh, vimesajiliwa mwaka huu 2022 na hivyo basi, utakuwa ni uchaguzi wenye idadi kubwa zaidi ya wa wapiga kura eh, na vilevile vile idadi kubwa zaidi ya vituo vya kupigia kura kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia ya taifa hilo. E, kuna mengi ambayo tutayazungumza, tayari inafahamishwa na mwenzangu Aida Isa mwelekezi wetu hapa. Tuko na wageni kwenye laini za simu e, lakini kati ya yale tutakayojadili ni utayari wa tume hiyo ya uchaguzi na mipaka katika kutekeleza wajibu wake wa, uh, wa kisheria. Uh, au uh, wajibu ambao uh, imetunukiwa na katiba ya nchi hiyo, na vilevile masuala yaliyoibuka, ikiwa ni pamoja na uh, kura za maoni ambazo zimeripotiwa hivi karibuni, na utata ulioibuka kuhusu watu ambao wanatajwa kama uh, hawana uadilifu na bado wako kwenye sajili au wanawania viti mbalimbali katika nchi hiyo. E, tutaangalia pia uh, wafanyikazi wa serikali kufanya kampeni. Je, hii ni halali au ni nani wanaofaa kufanya uh, kampeni wakati eh, wa siasa kama huu nchini Kenya? Na je, serikali ambayo sasa iko madarakani imesalia na siku chache, nini kinachoendelea? e, ni kati ya yale tutakayazungumza. Kwanza nimkaribishe eh, Richard Onyonka, huyu ni, ni, ni, ni eh, memba wa parliament ama Eh, ma, ni mwanasiasa kutoka kule Kisii, eh, na vilevile vile ni mbunge wa eneo linalojulikana kama Kitutu Chache South eh, anajiunga nasi kwa njia ya simu, na vilevile nafahamishwa kwamba tuko naye Grace Olo, huyu mchambuzi wa siasa eh, kutoka uh, kule uh, pwani ya Kenya. Kwanza kabisa eh, Richard Onyonga, uh, mheshimiwa, uh, twende moja kwa moja, tuambie unaonaje wewe utayari hasa watume tume hiyo kwa uchaguzi huu unaokuja. Asante uh, sana kwanza, ningependa kusema kuwa nashukuru kwa kunipa nafasi kuzungumza tena kwa, kwa Radio Voice of America. Wakati huu tumeendelea kujipanga kupiga kura, uh, maandalizi yako sawa. Kuna tafishi hapa kusu, na pale kuhusu tume inayoshughulikia maneno ya upigaji wa kura lakini kila pande zote e, zinajipanga, na kwa kusema kweli siasa hapa Kenya imevuma sana sana sana. Sawa sawa kabisa ka stand-by, kwa sababu tuna mengi yayo ya kuzungumza, najua huko kwa mrengo fulani, ila tutakuwa tunaangalia maswala ambayo hmm, yanayohusu nchi nzima eh, bila Eh, labda unaweza kuegemea eh, eh, kwa sababu wewe ni mwanasiasa, lakini tunataka kuangalia kwa makinifu kabisa eh, yale masuala ambayo yanakumba taifa hilo kisiasa kwa sasa hivi eh. Grace Olo, ni lipi ambalo unaliona labda eh, awajajitayarisha au wamejitayarisha vilivyo hawa eh, wa, wa, wanachama wa, wa bodi hiyo ya tume ya uchaguzi na mipaka hapo Kenya? Asante sana Kakamurizi, vile umetamka, mimi kwa jina naitwa Grace, mchanganuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii, na pia nafanya kazi na shirika serikali ya jamaa senta. Kitu cha kwanza ningependa kusema ni kwamba tume haijakuwa, kulingana na vile tunavyoona mambo, tume haijakuwa tayari kabisa, ili kuhakikishia wananchi kwamba wako tayari kufanya uchaguzi. Ingawaji juzi tuliona kama uh, mwenyekiti wa tume aliita watu wa twatu no, wa wa, na waandishi wa habari kwa utubia kwa, lakini yale mazungumzo yalikuwa tu kule jijini Nairobi. Kuna yale jamii ambayo wanatoka eneo tofauti tofauti ya Kenya ambao wanaishi kule mashinani. Je, wale walifikiwa na ule ujumbe? Kitu nyingine ni kwamba tume ya uchaguzi haijawahi kutupatia yale audit report ambayo ilifanyika na kwa sababu tunaamini kwamba katika ile audit kuna yale baadhi ya mambo ambao walitambua wali kama ni changamoto ambapo ingekuwa nitakana iangaliwe zaidi. Nyingine ni kwamba tume mpaka sahii sahi, ingawaji imekuwa ikisukuma kwamba kuna ujumbe fulani amba ambapo ama information fulani ambapo inatakana watoe kwa wananchi, hawajaweza kuridhisha mwananchi kutoa, ndiposa tukaona pande zote kwamba kila mara wanaulalamishi kwamba kuna yale mambo ambapo tume haijafanya inavyostahili, kwa mfano, kutupatia ile tarakilishi ama ile ambapo imekuwa tujue wangapi walikuwa wamekufa, wangapi wako mpaka saa hizi, na je waliosajili ni watu wangapi, ambapo wamebaki, ambapo sasa rahisi ukienda kwa uchaguzi, tunajua ndio baadhi ya wale ambao wanakupiga kura, na hii ndio mambo ambayo imeleta changamoto. Kwa mfano, kwa mfano tuliona uh, upande wa Kenya uh, kwanza walikuwa wakisema, tunajua kwamba katika sehemu zetu ama eneo zetu kuna uh, uh, kuna nambari kadhaa ambapo walitolewa katika jarida la IBC kwa nini hawajatolewa? Kwa hivyo haya ni baadhi ya mambo ambayo yanaleta tashwishi katika hii tume. Mpaka sahizi nafikiri nambaki siku ishirini kama na tano ili tufike uchaguzi. Nafikiri Grace, kwa sababu tuna muda na kuna suala ambalo umeligusia hapo, nilikuwa nililete baadaye, lakini wacha tulizungumzie sasa hivi e, na bado tunajaribu kuwatafuta wawakilishi wa tume hiyo ya IBC kuona kama tutapata no. nafasi ya kuzungumza nao. Eh, huyu afisa no. mkuu mtendaji wa IBC wakati akizungumza eh, na waandishi wa habari ambao umewataja hapo Marjan Hussein Marjan, aliuliza swali hilo no. kuhusu ni vipi no. ambavyo, kwa sababu kuna ua utata umekuwepo, na nitamuuliza no. Richard Onyonga pia azungumzie eh, msimamo wake au maoni yake na mrengo wake kuhusu swala hilo, lakini tusikie alivyosema kuhusu hiyo sajili ambayo e, moja ni sajili ya upiga kura ambayo ni ya, ya kawaida ya maandishi na vilevile vile hiyo uliyoitaja hapo ya kielektroniki. Tumsikie. Naam, hatuna ubaya na wale ambao wanasema ya kuwa tunafikiria kuwa pengine kuwe na hii sajili ya, ya manual <laughs> na sisi hatujakataa kuwa kusiwe na sajili ya manual, lakini tunasema ya kuwa hiyo itakuwa ni kitu cha mwisho ambacho tutumie, baada ya kuwa, kama kutakuwa na failure technology, kama teknoloji itakuwa haiwezi kufanya kazi, na sheria ilisema, kama vile chairman alisema kuwa tukizungumzia kuhusu complementary mechanism ni kwa sababu ukienda pale ukitaka kuidentify, lazima utumie vidole vyako. Vidole vyako vinaweza ku, kuwa si vizuri, kwa sababu ya zile kazi unazofanya kwa hivyo kama itakuwa si vizuri kuna njia nyingine mkabala ambao unaweza kutumia. mm -hmm. Tutatumia uh, kitambulisho chako, tutatumia namba zako, tutakuangalia na ile information yako, tutaweza kuiona pale kwenye, kwenye, kwenye. Tukiiona basi tutakuruhusu upige kura, lakini kama itaharibika kabisa ule mtambo, basi sisi tutaenda mwanzo, tuko na backups kits. Asante sana hiyo. Uh, ni ripoti kutoka IEBC. Uh, mimi jina langu Harrison Kamau. Swali ni kwako mheshimiwa Onyonka. Uh, wewe mwenyewe ukiwa kama mwanasiasa, mwana mshikadau wa karibu sana na IBC, kwako, maoni yako, ungependelea mfumo upi au una imani na mfumo upi? Ungetaka yote miwili, mfumo wa kielektroniki na ule pia wa moja kwa moja, au wewe maoni yako ni yapi? Kwa kusema kweli, maoni yangu ni kuwa huyo jamaa alipokuwa anazungumza, kuna kitu moja ambacho hasemi kwa uhakika shida ni nini. Yeye kusema tutatumia elektroniki ikishindikana, ama kuna shida, lazima tuwe na ule ile orodha ya majina ambayo imewekwa kwa kitabu, wanaita black book, ambacho kama mpiga kura anaenda kwa, kwa kituo kupiga kura anapata kwa itilafu fulani ama kwa sababu fulani, utapata kuwa jina lake halipo kwa ile system ya electronic. Kama haipo basi, vile ndugu yangu alisema, chukua kitambulisho cha mtu alafu naenda kwa manywa. Ile shida iliyoko hatujachukua yale mambo ambayo Kriegler ule jaji wa South Africa aliyoyataja ali wakati tulipigana mwaka wa elfu mbili na, na saba na nane. Kriegler alisema hivi, lazima kuwepo na uwazi wa wapiga kura. Lazima tujue nambari ya wapiga kura na kila eneo, kila mahala na mpaka kwa mashinani, ili kura zikipigwa. Kama mimi naenda kutafuta kura kwa wodi fulani, kama member of the county assembly, lazima nijue kura za wapiga kura wangu ni, ni tuseme um, um, elfu kumi na mbili nikijua hivyo, wakati tunapopiga hesabu na kujumlisha, ni watu wangapi wamepiga kura, wale ambao hawajapiga, wale ambao zimeharibika, utajua kwa uwazi kama hizo kura zimepigwa kihalali ama ilikuwa kura za wizi. Kenya kama wananchi na kama serikali, nataka wananchi na IDC haswa, kama wanataka wananchi wawaamini, lazima kila kitu kiwe wazi. Lazima tujue kuwa ile tenda ilikuwa inatolewa, ilitolewa wapi, nani alijishughulisha. Unajua wakati huu Kenya hii ukimsukuma, uki yule ayo mpinzani wako kidogo hivi na uanze kuwa na furahi na, wananchi waanze kupenda, we unasikia wanasema mm -hmm. Haya, tutapanga vile tunaenda kuiba, wanakwambia wataiba kielektroniki. mm -hmm. watakuwa na balotepa ambazo watastaff wataweka kwa, wata wata kwa maboksi. mm -hmm. Hizi vitu lazima IBC iseme haitawezekana mnataka. mm -hmm. kura zipige kwa, kwa uhaki na uhalali lakini eh, mbunge Onyonka, najua naambiwa tuna, tuna msikilizaji. Nilikuwa nataka nikuulize kwa sekunde chache tu, hili swala limekuwepo kwa muda sasa, zimesalia takriban wiki tatu na siku chache e, ndio uchaguzi ufanyike. Unaona litakuwa limetatuliwa kufikia tarehe tisa mwezi wa nane kweli au mambo yatakwenda tu hivyo hivyo kisegemnege? Sema ukweli, mimi ninauoga, ninauoga kwa sababu hatujui IEBC inafanya nini, hatujui vile wanavyojipanga, kama watakuwa wako tayari kufanya. Najua serikali kwa sababu mi nakiti kwa kamiti kamati ya bunge ya bajeti ama kadirio, na tuliweka fedha za kutosha kufanya hizi kura ziwe za zinakaa, lakini ningependa kusema kuwa mimi kama ambaye anayetafuta, wakati huu natafuta kiti cha useneta katika eneo wakilisha ama kaunti ya Kisii nna tunauoga namkama kama kama kwa mfano kura haziibiwi kielektroniki ama kwa kwa kwa kitabu mahali majina yapo, presiding officers, returning officers. Nitakupa mfano hapa, Kisii tumeletewa returning officers tisa uh, ambao wanatoka kwa jamii ya Kalenjin. Mbona imekuwa hivyo? na wanajua kuwa yule ambaye tunabishana naye ni William Ruto. Mbona hawakuleta jamaa ambao ni Wagiriama wa Kikuyu ama watu ambao ni wahindi wakuje kutufikia nini nini kutuangalilia? Napigwa hapa mheshimiwa, tutaendelea. Najua mheshimiwa, kidogo tu, makabila yetu ndio yanafanya sisi tunafanya nam mheshimiwa tutaendelea, na tutaangalia pia swala la ukabila, lakini kidogo tu ningetaka msikilizaji aliye kwenye laini ya simu ambaye amekuwa amekisubiri kwa muda aingie kwenye live talk na kutoa mchango wake kwanza ili tuendelee. Karibu sana msikilizaji, sema jina na eneo unakotokea. Bila shaka, mimi naitwa Josephat Ayora kutoka Taripo, Kenya, na kwa pati nzuri natokea eneo moja la huko Kisii la Nyaribari chake penye jirani ya huyu onyoka kwanza kitambo niendelee, nataka kuuliza huyo Nyoka amekuwa kiongozi kwa muda, amekaa katika bunge letu la Kenya, na hawa kazi yao kubwa inatakikana washughulikie ile shida ya mwananchi huu anaona kila mara sana sana hii shida hii, eh, ya u, wakati inafika wakati wa uchaguzi, mbona hawawezi kuwa kupata nafasi waweze kurekebisha haya maneno wanapokuwa huko bungeni wakati wako na wakati mzuri wakati mtulivu lakini leo hii utapata watu kama hao viongozi wamekaa ndio wanaanza kulalamika. Uu, leo hii haitafanyika, hii haitafanyika, je wanaonekana kufanya? Nafikiria tatibu wa Kenya tu vizuri. Mimi rango nataka kuambia itc huu ni wakati wa Kenya, tuko na shida katika hali ya uchumi, imekuwa ni ngumu sana ya Mkenya na imefika. Ne, ne, ni wakati wa uchaguzi, tunataka kuona mkiwa wazi mm -hmm. kama ni ile tetsi inatakikana iwe na mbali ya watu ionekane ionekane. Mbona mnaonekana mkiwa wagumu? Asante sana, asante watu wakiwa free. Asante sana, sana. Wa asante msikilizaji Shukran msikilizaji, nafikiri e, ujumbe wako umefika, na na- nataka na tuwakaribishe wengine, lakini Mheshimiwa Nyonke, unasikia hilo swali limerushwa kwako moja kwa moja. Nafikiri itakuwa ni haki e, kama utachukua Mata, chini ya dakika moja tafadhali, umujibu huyo msikilizaji, mtamjibu. Nitatumia huu mfano ambao nimetoa um, uh, dakika chache zilizopita. Sheria inakwambia kuwa IBC CEO na chairman watafanya hifadhi ya ibadi ya wale, wale maafisa ambao wataenda kuchunga kura maeneo fulani kuhakikisha kuwa, uh, inaonekana kuna uhaki na inaonekana kuwa wale watu ambao wameleta kufanya kazi hiyo ni wamesoma vizuri na ni watu ambao watakuwa na nidhamu kuhakikisha kura zimepigwa vizuri, lakini vile nilivyosema kama Chepukati anajua kuwa hapa Kisii tunabishana na mheshimiwa William Ruto kwa sababu chama chake cha UDA ndicho tunabishana nacho hapa mm. Sababu gani achukue achukui ma returning officer kutoka jamii moja tu ambayo ni jamii ya William Ruto, awalete Kisii ambako kwa mfano wakati huu yule anayetaka kuwa gavana ako kwa cha, cha, gavana mwingine ako kwa chama cha bwana cha William Ruto, ndio tunasema kuwa lazima kura zionekane na zijulikane kuwa zitapigwa kwa uhaki na Nam. Usawa. Nam. na ndio tunasema rafiki ya yangu anasema kuwa sisi wabunge hatujapitisha sheria, hatujabadilisha. Kuna sheria tunapitisha ambapo tuna vitu vingine zinaachwa ambazo zitafanywa na IBC, na kila wakati IBC ikianza kupanga mipango ya kufanya hizi kura unapata kuwa kwanza mahali wanafanya wanaenda kunini? ku, ku- kuongea na amini kutafuta contract ya kuprint ballot papers. Hapo kuna shida, maana yake ni nini? Kuna wengine ambao watapenetrate system ya IDC, ambako wataenda waibe ballot papers, ambako wakati kura zinapigwa, wanataka kuenda wa, wa zi wana basi, wana basi, ballot paper ndani ya, ya debe. Ndio tunasema uh, uh, IDC kama haiwezi kuleta wazi na kuhakikisha wizi wa kura Kenya hii umeisha. Wakenya tena watapigana. Shukran sana basi, tumpe nafasi pia Grace Olo. Nafikiri hayo ni masuala nyeti, lakini ni muhimu yazungumzwe, e, ila sijui kama Grace Olo o, wewe kama mchambuzi unaona e, kama ni uh, hawa IBC wanatenda haki e, kuna mengi ambayo yametumwa. Kuna ile orodha iliyotumwa na kiongozi wa muungano huo wa Azimio, wakisema wa yale ambayo angependa yafanyike, lakini hatujasikia moja kwa moja kama kama kiongozi huo wa Azimio, kwa mfano yeye ameridhika, na upande ule mwingine pia mrengo wa Kenya Kwanza na wale wengine kama Roots Party na kile chama kingine chake David Mwaure. Eh, wote hao wana- wanaeleza nini? Eh, nikisistiza tu kwamba pia zimesalia siku chache tu uchaguzi ufanyike maswala haya. Eh, vipi unayonaje wewe? as sana sasa, ndiposa ametazama kwamba watu tuna hali ya wasiwasi. Kuna ile uaminifu tume aama ile ama ile habari ambapo wanaotaka, na kwa mfano juzi walipokuwa mazungumza na mawandishi mazungumza yaanyika kule Nairobi ukija katika hizi maofisi zao, kwa mfano, mimi ni kaa Mombasa, ukienda kwa ofisi yao ya Mombasa, hakuna habari kamili kamili itapata, kwa mfano, umama hiyo yu... sajili ya wai na vile, mheshimiwa pia amesema leo hii naenda katika kuchaguzi, siku kama si Sipu... nyingi sana aa, ishirini na tano, lakini hatujui orodha kamili ya wasajili wapiga kura ni wangapi na ndio hiyo unapata wasiwasi leo leo, akisema le, kwamba wale wote ambao wanasimamia eneo la Kisii ni kabila moja. Wale wana makosa robo kile ya kabila kaina, wameomba nafasi ya kazi na wakapelekwa kule, si mapenzi yao, lakini kwa sababu hii hali wasiwasi wasi na kutoaminiana, hawamini hata watu ambao wanaenda kwa kazi yake kwa, kwa, kwa bila timu kwa sababu kuna kabila fulani na ina na nafasi. Ndipo sasa tunasema hata yale mimi eh, zingine hawajaridhika na yale wajibu ambapo ajifina tena leo hii tukiangalia, mpaka leo hii unasema ni kwamba makaratasi ya kupiga kura haujaali hajachapishwa, na hii ndiyo siasa ambapo inawakati abbt kwa sababu kuna watu wingi sana. Ukikumbuka kwamba kuna watu naombea binafsi ambao pia wamesimama wengi, kwa hivyo kuna mama ambaye I B C aitokeza akasema, wapi I B C hajafanya elimu ya kutosha kumbuka. Kuna watu milioni tatu wapi ambao walistahiliwa. Leo hii tunapozungumza, kwa mfano eneo la Mombasa, ndiyo unasikia kwamba I B C ilijalika watu wakenda kuelimisha wakaingia wanasomeshwa, nikawauliza, leo hii nakuwasomesha na mtafanya nini huko nje? Kwa hivyo kuna bado na machangamoto ambapo na, ambapo impatia watu hali ya wasiai na kutokuwa na imani na ahisi. siku imebakichainge no. ji wakatuambia, tulifanya hii ndio ripoti na Grace zile, zile, na, na, na, na na walau kwa sababu ya muda mm. Na kwa wale wasikilizaji ambao watakuwa wanajiunga nasi katika sehemu ya pili, naona tukomee hapa. E, manake nimeambiwa kwamba tuna e, mmoja wa wachambuzi kutoka kule Tanzania tutamleta katika sehemu ya pili na hivyo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Live Talk hivi leo. Wewe pia unaweza kuchangia kwa kuingia kwenye Facebook pale kwenye ukurasa wetu, na tutaangalia vile tutakushirikisha katika sehemu ya pili. Wale wanaojiunga eh, upande wa internet ama online, eh, tukutane sehemu ya pili. Wamekuwa nasi kwa njia ya redio eh, tunakuaga. Mi naitwa BMJ Mridhi na mwenzangu hapa Harrison Kamau, na upande wa pili amekuwa ni Aida Isa. Tukutane sehemu ya pili, tuzungumze siasa za Kenya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ni Live Talk, na ambapo tayari kwa nusu saa tumekuwa tukizungumzia siasa uh, za Kenya, uh, matayarisho kuelekea kwenye uchaguzi ambao umebaki siku ishirini na kitu, tu, tu ambapo tulikuwa na wageni wetu Grace Olo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya. Tumekuwa pia na mheshimiwa Richard Onyonka kamain mbunge wa Kitutu chache kusini uh, nchini Kenya, na vilevile nafahamishwa tunaye Sami Ruuza ambaye pia ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka nchi jirani ya Tanzania. Na jambo kuu ambalo limejitokeza wakati wa awamu ya kwanza ya Live Talk ni kwamba kuna tashwishwi kidogo na wasiwasi kutoka kwa wote tulionao wageni kuhusiana na matayarisho kutoka kwa tume ya uchaguzi, swala ambalo tutaliangalia tena zaidi. Pia swala la ukabila limejitokeza kidogo, tutaliangalia, lakini kabla ya kuendelea na wala wageni walioko kutoka nchini Kenya, Sami Ruhuza, karibu nchi jirani ya Tanzania. Huko Tanzania, na kwa hakika siasa za jirani lazima kweli zina adhari yake, uh, katika adhari zake katika nchi, nchi yako nchini Tanzania uh, ngumzo ni lipi sasa hivi kuhusiana na siasa za Kenya, matumaini na hali mnavyoitazama mkiwa Tanzania? nashukuru sana kwa kuwa nami katika kipindi. Nimefurahi kuwa pamoja na kusikiliza uh, hoja za ndugu zetu wa Kenya ambapo na sisi tumekuwa tunaendelea kujifunza mengi kutoka kwa majirani zetu kulingana na chaguzi wanavyoziendesha. Uh, Tanzania tunafuatilizia kwa kiwango fulani uh, siasa za Kenya kwa sababu ya kuwa na interest nazo kutokana na jinsi hali ilivyo ya kisiasa, unajua Uh, Kenya na Tanzania tumeingia kwenye mfumo wa vyama vingi karibu wakati mmoja. Sisi uh, tumeingia tisini na mbili nafikiri, Kenya iliingia tisini na moja kama sikosei, lakini wao wameenda mbali sana katika demokrasia ya ya vyama vingi kuliko kuliko Tanzania. Maana yangu ni kwamba wameshiriki chaguzi zote hizi ambazo zimekuwa za kiushindani sana. Sisi Tanzania, chaguzi za kiushindani zimekuwa katika upande mmoja tu wa Zanzibar, lakini katika jamhuri uh, kumetokea malalamiko mengi sana, ambapo uh, upinzani una imani katika chaguzi zilizopita, ni kwamba ni chaguzi mbili tu ambazo haikufanya vizuri ni ya mwaka elfu mbili na mwaka elfu mbili na tano lakini chaguzi zingine zimekuwa na malalamiko makubwa sana ya ya kuto kutenda vizuri. Sasa Wakenya, siasa tunazozifuatilizia sisi ni kwa sababu tunaona wao siasa zao hazina uchama, yaani hawafuati sana itikadi za chama. Sisi huku chama ndio zimekuwa ajenda kubwa sana, yaani kwamba unakuta mtu ni mwanachama wa chama fulani, basi yeye anaona kwamba chama chake lazima kishinde. Sasa na huku wana ule ushabiki wa chama, yani chama ndo kinakuwa kinapata washabiki. Sasa Kenya imekuwa tofauti kidogo kwamba wao hawana ile itikadi, lakini ki, ambacho kina athari kidogo katika siasa zao za Kenya ni za ukabila, ambazo naziona kwa kiwango fulani. Eh, nimekuwa nikimsikiliza Rais Uhuru Kenyatta akiongea kwamba sasa ni wakati ambapo tuachane na masuala ya mambo ya, ya ukabila eh, tuingie tu, tu sasa katika masuala ambayo siasa itakuwa ya ukabila. Sasa ni ajenda nzuri na wagombea wote, na nikiwasikiliza nao wanazungumza hivyo hivyo, lakini ukisikiliza wale watu wengine wa chini ka ukabila kiasi fulani bado kapo, yani ka ukabila kapo. mm -hmm. kwamba wanamfuata mtu fulani kwa sababu labda ni kabila lake au nini. waki- wakiachana na ukabila ambayo na imani wataachana nayo tu, then casa zao zinakuwa nzuri zaidi. Kwa hiyo ukiangalia, ukiweka maslahi ya nchi mbele mm -hmm. kwamba unaitaka Kenya iwe Kenya gani kesho, wewe mwenyewe binafsi kwanza unaanza kujiuliza kama mwananchi kwamba umeitendea nini Kenya leo mm-hmm. Na, ume, una mpango gani wa kuitendea kesho? Lakini pia serikali iwe na vision ya kwamba huyu mtu ambaye nachukua kura yake naenda kumfanyia nini au kumjengea mazingira gani, ili kesho aweze kuku, kuku, kuwa katika hali bora na ubora maki. Kenya ikiendelea mbele, hizi nchi zikiendelea mbele, maanake ni kwamba uchumi utakuwa ni mzuri vijana wakiwekewa uh, miundombinu mizuri, wakawekewa nyenzo nzuri za kufanya kazi, ni rahisi sana kwa serikali kupata kodi na nchi kusonga mbele, na uelewa vilevile vile wa watu kuuza elimu yao ina, inasonga zaidi. Kwa hiyo tunaiangalia katika katika hali ambayo ni ya kujifunza pia sisi kwamba pale pale ambapo sisi tuna makosa tujifunze kwao Naamu. na wao pia wajifunze kwetu Samir Uhuza, shukrani sana uh, labda tutarejea kwako uh, tukipata muda, lakini hilo swala la ukabila, kama unasikia mara kwa mara Kenya inatajwa na ukabila, wewe na mimi tunatokea kule, nafikiri ni jambo ambalo linalinatia doa yeah, kwa taifa hilo la Afrika Mashariki e, la, lakini wageni wetu manake wapo na sikutaka tulizungumze sana hilo kwa sababu huwa ni, uh, ni swala pana e, linahitaji labda siku nzima kuzungumza kuhusu ukabila Kenya e, lakini sijui, uh, tu e, kama kidogo tu tukaribishe tena Grace Oloo, na kuna msikilizaji nimeona ameandika amesema hamkutaja majina yenyu kwenye sehemu ya pili ndio nimeingia. Basi mimi naitwa Harrison Kamau na tunaye BMJ Muridhi hapa, naenda kwake Grace Oloo ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Nimesoma kwenye vyombo vya habari kwamba tume ya uchaguzi imekataa orodha ya wale wateuliwa ama nominis wa vyama uh, kwa kigezo kwamba ama kwa sababu kwamba vyama havijafikisha viwango na wamepewa muda zaidi ili waweke orodha. Inasemekana kwamba baadhi ya wale majina yalionyeshwa, e, mengine ni wachumba, wapenzi na familia. Sasa ukiunganisha swala hilo la uteuzi nomination pamoja na lile tulilosema labda hakuna matayarisho ya kutosha kutoka kwa upande wa IBC, imani yako inakuwaje tukielekea siku chache tu kwenye uchaguzi? Una imani pia na mchakato wa nomination ama ule uteuzi? asante sana Kamau, hiyo mchakato mzima la nomination pia imekuwanga ni, ni swala mieti, ni swala tatanishi na hiyo orodha uh, uh, uh, ambapo unaona IEBC imekuwa imerudisha una, ni kweli kabisa na ni kwamba kuna wale baadhi ya watu ambapo wamekuwa wakifanya kazi kwa vyama, wamekuwa wakifanya kazi kwa mashirika tofauti, na walijilelea, na wakajitolea, lakini kupata taarifa imekuwa ni swala ngumu sana. Tunaangalia Kenya ni kwamba kuna wale wanawake wengi ambao walijitokeza kugombea viti mbalimbali kwa sababu ui mtu ama wewe hauko um, wa, wa, wa chama cha siasa ile. oot Tanzania amesema, kumbuka amesema ni kwamba kama tungekuwa tumeheshimu uh, shirika zetu za kisiasa, ingetungekuwa maneno tofauti. Lakini kumbuka siasa ya uh, Kenya ni kwamba vyama vina wenyewe na vyama imeangamizwa na mtu binafsi, na hizi uteuzi inafanyika kulingana kwa mfano kwa mambo ya urafiki, kwa sababu nimekuwa nimeleta mambo ya kutamishi. Ukipata ni kwamba mtu amepewa nafasi ya nomination, lakini mtu ambapo kenda pale bungeni hawezi tamka hata jambo, hawezi unda uh, sheria ni mtu ambapo hawezi changia kwa lazima la sheria alafu inafanyika kule bungeni. Na ukiangalia hiyo list ni kwamba wafanye utafiti na wakaelewa wakapata ni kwamba watu ambao wamechaguliwa pale, na kwa mfano anasema ina ule mbaza yule ambao ambaye amechaguliwa kwa ile kwa ile orodha moja wao, ule ambapo ni mkaribu wake ama ni ndugu yake, yule ambaye ni mdogo wa msimamizi wa chama fulani. Kwa hivyo ni mambo ambayo analeta utatanishi na hairidhishi. Na pia tume, kando na hii tume kuregesha hii lis, tume pia ingefanya kazi ambapo ikatupatia imani kwa. so, mfano wakati walipokuwa watu walikuwa wanaenda katika uchaguzi, kuna baadhi ya majina ambapo walituma katika tume ya ufisadi, aa, uchunguzi, waregesha wa, wa, wa, majina Timu ya ufisadi iliwaregeshea karibu majina mia mbili na arobaini na moja ile wanga watu wote karibu karibu kadha za watu wawili. Uh, tukiingana pamoja misonko ambapo leo uh, ile koti, koti kuu imekataa kwamba sababu alitolewa ofisini kwa masala ya Uh, maswala ya uh, uadilifu haizi tena kasiwa katika kura, lakini kama ilisi walipitisha, kwa nini sasa wanaona kama hiyo roba haiko sawa? Kwa hivyo tunasema mambo ya kufanya, kufanya kazi bila kufuatilia madili mema pia imani. Kama wangefanya hivi vile wanafanya katika hiyo roba wakafanya katika ile lisi ambapo tume ingepatia ima ingetutia imani kidogo, lakini naona ni suala tatamishi, marafiki na mandugu, ndiposa unapata kile pale na nyewe wanaishi kwa, inakuwa ni vigumu. Wakati nakondesa pale ndugu yako nipigia pale, ata pengine nitakuwa mwenyekiti wa mwenyekiti wa fedha, na wakati mimi niko mwenyekiti wa fedha, siwezi fanya kazi ambayo inastahili kufanya kwa jamii nikipata. Tumekuwa na malalamiki ngawaji, watu wamesikia wakililia mambo ya ugatuzi. Aigatuzi haijasaidisha wananchi wa kawaida kulingana na vile uidi uteuzi zinafanyika. Uh, asante sana, asante uh sana. Huyo ni mgeni wetu uh, Grace Olo akizungumza uh, hapo. Nija ni, ni kwako Mheshimiwa Onyonka suala hilo amelitaja kwa kupitia tu lakini limekuwa likisubiriwa na wengi kujua hatima ya Mike Mbuvi Sonko e, ingawa ilikuwa ni kesi inayomuhusu moja kwa moja, lakini ilikuwa inatazamwa uh, nchini kote, kwa sababu uh, bila shaka uh, kuwa gavana ni, ni jambo kubwa na vile vile, uh, inaonyesha uh, kitu wanakiita precedence kwa Kiingereza, kwa sababu baadaye uh, iwapo kutakuwa kesi kama hizo wengine wataangalia sasa uh, mahakama ya juu kabisa ime imetupilia mbali ile uh, aliokuwa amewasilisha mahakamani humo. Labda kwa yule ambaye anafuata siasa za Kenya kwa sasa hivi e, nini itakuwa hatima yake na mchakato wote huo sasa, tutamsikia songo uh, wakati mwingine kama gavana ama itakuwa vipi? Nafikiri tumempoteza uh, Richard Onyonga uh, Richard Onyonga, upo, umesikia swali hilo? Tu, tu, tunayo naambiwa tu, tu, na, kwamba ameondoka um, kidogo kwenye laini ya simu e, lakini bado tuko naye Grace. Hatima yake najua lilizungumzia kwa kifupi, lakini itakuwaje sasa kwa Sonko na, na mambo yalivyo kule Mombasa, baada ya yale yametamkwa leo na mahakama ya juu, tukiangalia katika katiba yetu ibara sabini na tano sehemu ya, ya, ya tatu inasema kwamba mtu anaweza tolewa katika ofisi aki- aki- aa-akikuza kufuatilizia yale madili ambayo nai katika a, katika ile chapter six ya constitution, na inasema na kwamba hairuhusu mtu akishatolewa kupitia hiyo ibara ya sabini na tano, mtu huyo akubaliwi kuwa katika ofisi yoyote ambayo ninasimamia kusimamia umma ofisi yote amba, amba, uma, ya umma, aidha kwa kuchaguliwa ama mm -hmm, kupewa nafasi kwenda kusimamia, pengine kama ni waziri, hawezekani. Kama ilikuwa ni sisi watu ambao unaweza kufata maadili nyema na yale tunaita ingekuwa si sawa. Sidhani kama itakuwa songo. Sasa hana nafasi ya kula kupigania kitu ukiwa tunapata katiba yetu na sheria za nchi. Uh, tunapatana? Uh, uh, tunapatana? Nafikiri tulikuwa kidogo hapa itilafu ya mitambo, lakini nafikiri nimekuelewa na, na, nime uh, kaa standby, Grace uh, olo, tusikilize yale ambayo yanazungumzwa kwenye mitandao ya kijamii hapa, maanake tunataka kuwapa nafasi pia wasikilizaji e, ambao wanajiunga nasi sio tu kwa njia ya redio, lakini e, kwa mitandao e, tusikie wanasema vipi e, alafu tutarejea kwa wageni wetu. Nakumbuka pia kwamba wakati tukifanya hivi ka Harrison Kamau akijitayarisha kusoma maoni yao e, ni kukumbushe tu kwamba pia wewe unaweza kuchangia kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na vile vile tunaweza kuwasiliana nawe kwa njia ya simu tukakupigia kutoka hapa. Harison Kama, wanasemaje kwenye mitandao? Maoni yamemiminika kweli kweli. Namuona Vedasto Romani anasema yuko kule Tabora, anasema hakika uchaguzi wa Kenya umepamba moto kweli kweli, ni watakie kampeni njema wagombea wote. Jisadu Daga anasema yuko kule Ruhumbo, anasema Kenya amani tu, uchaguzi wenu tu, na waendelea kuwaombea. Mama Maige anasema yuko kule Chanika angesema ningependa uchaguzi wa Kenya uwe na amani na wenye utulivu kwa sababu ya amani ya kieneo. E, kunaye huyo pia. Ngalama Maluta nasema yuko kule Mwanza, Tanzania, anasema serikali ya Kenya imejipanga vipi katika kuweka sawa masala ya ulinzi kwenye vituo vya kupiga kura e, ili kumaliza kwa amani zoezi la upigaji kura. Ni, nafikiri kwa sababu pale kama tulikuwa tumeandika pia wanaweza kuuliza maswali kwa wageni wetu tulio nao. Ndopas, mamake, Ngalama Maluta Kenga Emmanuel anauliza anasema, Mkilifi mbichi kutoka 003 anauliza hivi mm -hmm, ni sawa katika katiba rais aliye mamlakani kuonyesha hadharani anayemuunga mkono na kumfanyia kampeni. Uh, hizo, ilo ni swali, hilo ni jibu analolitaka yeye Kenga Emmanuel. Right, uh, kutoka kwa wageni wetu, Asante Kamau, na kwa mu, mu huyo huyo msikilizaji, nafikiri tukomee hapo, na kwanza tumsikie Rais Uhuru Kenyatta wakati akizungumza kuhusu swala hilo hilo linawiana, alafu nitakwenda kwake Richard Onyonga, atuambie kama ni kweli ni sawa au si sawa Raisi Kenyatta. Ukiwaona kila siku wakienda kwa mkutano kazi yao ni kuongea juu ya uhuru sasa wewe unaongea juu huyu watafuti kula ama niambia, ni namna gani? Ati wananiambia nimalize niende, kwani wanafikiria nimalize niende wapi? Si nitakuwa hapa tu <todicum> na mimi nitafanya kazi yangu mpaka dakika ya mwi aya. Nafikiri inawiana na, ni, hi, hi na yale yameulizwa, lakini moja kwa moja Richard Onyonka, uh, wale wanaolalamika unafikiri E, wana haki ya kulalamika kwamba rais Uhuru Kenyatta hafai e, kuwa anampigia upatu mtu yeyote wazi wazi? Wengine wanaona kama sio fair play wanavyosema Kiingereza. Ningependa uh, kujibu hivi: zamani tulikuwa na heshima kwa kiti cha urais nchini Kenya. Rais right ambaye alikuwa amefanya kazi yake na ilifika kiwango ama wakati ambako yeye anaondoka ilikuwa desturi kuwa tamchukua so huyo rais alikuwa anachukua na nyamaza, anaongojea kura na kampeni zinafanywa, aongee ni nani anayempenda, alafu yule atakayeshinda, wakati inafika ambapo rais sasa atakuja kumwapisha, ampatie uh, uongozi aendelee. Shida iliyoko kwanza, sheria ya Kenya haimkatazi Rais Uhuru Kenyatta asiongee kuhusu ni nani anayemtaka ama ni nani atafanya kazi na yeye jambo mm -hmm. la pili uh, rais right wa Kenya ama hata viongozi wa kiserikali sheria haiwaambii wasi, wasija wakaongea maneno ya kisiasa ama ma, vilivyo, lakini ukiangalia kule ambako chama cha Jubilii ambako mm. ule mrutu alikuwa hapo yeye kama naibu wa rais right, walikuwa wanatafuta kura wao wenyewe walikuwa wanazungumzia siasa mawaziri wao walikuwa wanazungumza siasa. Kwa hivyo ukitaka, ukita kuwakosoa ma, ma, ma, ma, mawaziri wale wa Uhuru wakati huu kuwa wamejihusisha kisiasa, unaharibu wakati wako. Sheria, wabunge lazima wapitishe sheria. Sasa kusema kuwa ikifika wakati fulani, mm-hmm. yule ambaye ama tuseme kabisa, yule ambaye anafanya kazi ya, ya, ya administration ambayo si ya siasa asije akajiingiza siasa kabisa. Ukitoa sheria kama hiyo hiyo, itafuatiliwa jambo la pili. Shida iliyoko kwa sababu iliyomfanya Uhuru kuja mimi mwenyewe niko kwa Azimio iliyokuja kuja kumsaidia Raila ama kusema pigia Raila kura ni kwa sababu William Ruto mwenyewe wamekosana na Uhuru, wanatusiana na Uhuru. Kwa hivyo sisi hatuoni kama kuna shida. Sisi ni watu wa opposition, miaka hii yote tumezoea kutusiwa tumezoea kutabwa, hii ndio watu wetu sasa tunaona, naam. Kuna swala lina- linawiana hapo pia, uh, Richard Onyonka, kuhusu kutumia uh, vifaa uh, na tuseme raslimali za serikali ku, uh, kufanya kampeni eh, we unajua E, weni mtu umetembea na umekuwa kwa serikali, hata umekuwa naibu wa waziri e, unajua nchi kama hapa Marekani, iwapo kama rais ambaye yuko madarakani atakwenda kufanya kampeni e, kuna jinsi ambavyo inajulikana okay, kwamba e, rasilimali inayotumiwa itarejeshwa e, kwa tume ya uchaguzi au wale ambao wanasimamia e, rasilimali hizo mm. Hapo Kenya mambo yako vipi, ama ukiwa rais basi una uhuru wa kufanya chochote unachotaka? Mambo ya hivi. Jambo la kwanza, hapa Kenya, ukitaka kutumia shilingi bilioni mia moja za Kimarekani kutafuta kura, hatuna ha, sheria ambayo inamsimamisha mtu asije akatumia pesa kiasi kubwa kama hiyo. Hapa Kenya yule ambaye anatafuta kiti cha uongozi, sheria haijatungwa ambayo inamkataza asije akatusi mtu isije inasema tu usije kwa mgombaalishi mtu na mambo kama hayo. Ndio sheria ambayo tuko nayo sasa. hai- inakubalia ina, ina, ina, ina wale wafanyikazi wa serikali wajigulisha na siasa. Inakubalia naibu wa rais atumie rasilimali za serikali kufanya kampeni yake. Inakubaliana um, kuna kuna upotofu upo wa sheria kuhusu mambo ya upigaji kura nchini Kenya na muda ambao mimi menye imekaa bunge kwa miaka yote, kuna kuna sheria zingine tunataka kubadilisha. watu wanakusimamisha amfano eii, mm. kwa shida gani kiongozi ambaye anataka kutafuta uongozi? Kwa sababu sheria zinaandikwa kwa Kiingereza na zingine ziko kompleks. Kuna shida gani kusema mtu akienda akasoma awe na digri ndio ajue ndio awe na uwezo wa kuinterpret sheria na ku kuelewa vitu fulani, lakini wabunge wamekataa. Wa hakuna sheria ya kusema, uh, usije kutumia pesa nyingi kwa sababu so, yule mtu ambaye ni maskini na hana pesa, hakuna kitu ambacho kasimamisha tajiri. Nafikiri mheshimiwa zake akanunua kila mtu anafanya kampeni. Nafikiri mheshimiwa, ujumbe wako, ujumbe wako tumeupata vilivyo uh, nilitaka tu ni waeleze wasikilizaji ili wafahamu kweli wa mambo ni kwamba, uh, tumekuwa tukiwatafuta watu pia wa mrengo mwingine, hatujafanikiwa kuwapata kwa simu na pia wawakilishi kutoka IBC hatujawapata kwa simu, bado tunajaribu kuwatafuta, ndio pia tusikie milengo yote, ingawa sio wote ambao wanaegemea kila upande. Harrison Kamau basi swali hii inaelekeza sasa kwenye upande wa Tanzania kwake Samiruhuza. Wewe kama mkazi wa Tanzania, kando na kuwa mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii, sijui na ujumbe gani kwa wapiga kura wa Kenya, kwa sababu kwenye kampeni, ninapotazama naona swala la uchumi, mfumuko wa uchumi, hali kuwa ngumu ya kimaisha, bei za bidhaa inatumika sana kwenye kampeni, wakati utawala ulioko ukilaumiwa kutokana na hali iliyoko. Sijui kama Tanzania pia kama ilivyo hapa Marekani wanaendelea kushuhudia pia hali hiyo ya ugumu wa maisha. Kwa hivyo ukawaeleza Wakenya kwamba hali hiyo sio ya kisiasa, ni jambo labda linaoshuhudiwa kila mahali ulimwenguni, hata hapa Marekani. Kwa Tanzania mambo yakoje? Nashukuru. Uh, kwenye suala la uchumi actually ndo jambo kubwa sana ambalo linaweza likatoa lika uh, taswira ya uchaguzi mzima kwa sababu Uh, kwa mfano ulivyosema vizuri tu, sasa hivi hali ya uchumi wa dunia una tatizo kwa sababu ya vita vinavyoendelea zaidi huko Ukraine na Russia na no. Uh, huu mtikisiko uliopo ambao bila mambo ya COVID-19 ambayo nayo iliacha ili, ili kidogo majeraha yake mm -hmm. Sasa mara nyingi serikali na wanasiasa ambao wako bungeni wamekuwa waki ndo, ndo nafasi yao ambayo walikuwa wanapaswa kuitumia kuweza kutuonyesha sisi raia, wananchi, namna gani uwezo wao wa kuweza kuweza ku, kurekebisha hiyo hali, kupunguza makali ya maumivu ya kiuchumi, kwa sababu moja ya sifa ya kiongozi ni kumjali yule mwananchi namna gani maisha yake yatakavyo yatakavyoweza ya kwenda na kum, kumrahisishia kumrahisishia kazi tuseme. Sasa katika hili naweza nikasema wale ambao wapo katika uongozi wa serikali ambao wamegombea na wale ambao walikuwa bungeni ambao wamegombea, wana mtihani huo wa kujibu, kwa sababu utaulizwa kwamba hii hali iliyopo sasa hivi na wewe ulikuwa ni mmoja wa wahusika katika kurekebisha hii hali, si isitoathiri, ulichukua hatua zipi? Sa mara nyingi huwa inakuja kwenye swala la hilo, ukiuliza wataku, wataku, watakuambia kwamba ah, nilitoa mawazo yangu lakini hayakuheshimika. Yani anakuwa anataka kuru, kurudisha kwa yule labda anayeondoka au nani whatever, lakini katika hali ilivyo sasa hivi ni kwamba uchumi ndio utakaompa mtu madaraka, kwa sababu hata hawa wanaogombea uongozi leo wakiingia madarakani na hali ya uchumi ukiendelea kuwa hivi na ukiendelea kubana mm -hmm. hawatakaa madarakani, wataondoka tu kwa sababu mm -hmm. mm -hmm. ye mwananchi, yeye haelewi masuala ya Russia, haelewi masuala ya Ukraine, haelewi masuala ya Covid, anachohitaji yeye mwananchi ni chakula chake mm -hmm. na vipi anavyoweza kuishi na maisha yake. Sasa haya masuala mengine siku hizi ma, unajua athari ni hizi hizi, hamkuwa mmejiandaa na hilo mm hasa -hmm. katika Afrika, tuna tatizo kubwa sana hilo, ambalo nao nimegundua sasa hivi, pia hata Ulaya wamekumbana na suala hilo hilo, kwamba tume, tumeacha sana tunategemea sana vitu kutoka nje kuliko tunavyoweza kujiendesha sisi kuzalisha ndani. Sasa asanti sana, kuna uwezo mkubwa sana wa kuzalisha na hivi sisi ndio tungetumia kwa faida yetu. Asanti sana wetu wanatoka na vision ya namna hiyo. Asanti sana, ruhuza, swali hilo nalielekeza kwake olo Grace, hebu tueleze unafikiri katika mazingira ya kiuchumi yanayoshuhudiwa, tuseme, nchini Kenya ambapo kampeni zinaendelea sasa hivi Labda pengine kutakuwa na tatizo la watu watakaochaguliwa kwa sababu wapiga kura wako kwenye mazingira magumu. Sasa labda pengine mtu ambaye hafai na ana hela ataingia kwa sababu amekuja na unga, amekuja na mafuta, amekuja na matumaini na ahadi labda ambazo hatatimiza. Unaona kama viongozi watapatikana wanaofaa au watapatikana kwa mazingira ya tumbo? Asante sana Mrizi, na hiyo ndio changamoto kubwa ambayo tunayo sahii sana sana, wakati ambao tunapitia wakati mgumu wa kiuchumi na unapata wananchi wanaelekea wana ama wanapendelea wale ambapo wanawatia kitu na ninapata wanasiasa wamekuwa wabunifu. Leo wakuja na unga, kesho kuta wameletea mama kanga. Na sehemu tunatoka kama Mombasa hii usipotenea kina mama bea dawesi mtu, kwa hivyo hayo ndo baadhi ya mama ambao watu wanaangalia yale sisi ambao tunapea sahini siasa ya tumbo. Unasikia leo hii tunapoongea katika sehemu ya, ya pwani Mombasa paketi eh, kilo mbili ya unga inaenda katika shilingi mia mbili na hamsini. Kwa hivyo na kupata kibarua kupata hiyo fedha kununua hiyo paketi ya unga imekuwa ni ngumu. Kwa hivyo unapata mara nyingi uamuzi ambao tunaofanya kama wananchi sio uamuzi unaostahili. Ni uamuzi ambao tunaangalia, je, ni fulani amenipatia unga? Ni nani amenipatia fedha? Na mara nyingi ukiangalia kuna sehemu tofauti tofauti ambapo watu wakiwa wakipiga kelele fulani amekuwa katika uongozi, lakini hakuna kitu amefanya na mara nyingi wakishachaguliwa wamepotea, kwa sababu wanataka kuregesha zile hela zao. Utawaona dakika ya mwisho ndio sasa wamekuja tena kwa wananchi, wakishatengeza zile hela ambapo zingine zimeibiwa katika hazina zetu, kukutana kudi kuregesha mwananchi. Kwa hivyo ni vigumu sana katika nchi ya Kenya kupata uh, uh, kupata mwananchi kupata uongozi ambapo ya ambao wamechaguliwa kidemokrasia. Kumbuka katika ile gereza ambao tumewekewa hii kiwango mm -hmm. ya, la, kama wengine tunatafuta kiti kama cha MP kuna kiwango fulani ya fedha lazima utumie. Kwa hivyo watu watatumia vizimu zote wakikisha kuwa unapata ile fedha ile kiwango ambayo wamewekewa na hii imekuwa ni vigumu kuchagua mtu pengine kama gereza ambayo hana fedha akuja kutafuta kiti, na ndio hiyo pia narudia tena, tunarudia katika ilile ile ile orodha ile, ile, ile, ile, ile, ile, ya, ya, ya, ya watu ambapo IEBC imeregesha kwa sababu kuna mtu hana uadelefu, uadili wa kisiasa, ama hana uadelefu ama wazo yake wa kisiasa, lakini ana hela zake. Kwa hivyo aliponifadhili mimi, muridhi. Mm -hmm. Kuregesha mkono kama mwana mwenye chama. Mm -hmm. Lazima nitaweka wapi? Nitaweka katika ile orodha naam, ndiposa haya zinaleta changamoto katika wananchi naam. Mm -hmm. Asante sana Grace, naona tumesalia na takriban dakika mbili tu. Nilikuwa nataka nisome mmoja eh, ameandika hapa kwenye Facebook alafu nikupe nafasi ya kumalizia malizia eh, wageni wengine wetu pia eh, tumewapoteza kwenye laini za simu, kwa hiyo tutakuwa tumekupa dakika moja tu ya eh, kufunga. Labda unaweza kuzungumzia suala hili la midahalo ambayo tumeanza kuona kama itakuwa na manufaa yoyote wakati ukifunga. Lakini huyu Denis Loisi ako kule Kakamega, Kenya anasema utafiti kutoka makampuni mbalimbali umefanywa huku, utafiti zote zikimweka kinara wa azimio la Rail, a, a, azimio Raila Odinga a, a, akiwa mbele na tafiti hizo zinaonyesha kwamba William Ruto anamfuata. Sijui un unaweza kulitaja hilo E, eh, kwa dakika moja wakati tukifunga, tumesalia na sekunde 45. Grace asante sana muridhi. Tumeona hizi utafiti zikifanywa kuonyesha kwamba Raila yuko mbele, lakini mara nyingi tunaona kwamba wako na mabadiliko. Tukiangalia mtindo wetu wa kupiga sasa, nikuwa mara nyingi watu tukiona hizi utafiti zikifanywa, tunaona zitoa, lakini kifika ile wakati wa mwisho wake kuna badiliko wakaya, na ila. Kwa hivyo kenye nigependa kuuza wakati anapomaliza hili mdahalo ni kwamba Kenya ni nchi moja, sisi ni wandugu. Tusiangalie mtu kwa mrengo wake, kila mtu ana uamuzi wake, lakini wa tuangalie mkwama. Tunataka Kenya ya kesho, Kenya ya amani, Kenya tuwe na wananchi moja, ambapo leo kesho Mrithi akitoka Washington DC ci anaweza kuja kwa amani na akafika nakakaa na wananchi wenzake, tukiwa pamoja na Harison Kamau tu <laughs> tukija tunakaribishwa. Asante sana, shukrani na, sana namkija tafadhali, nawakaribisha Mombasa. Asante sana tafadhali na na, tukipata watu watume diitane tena tuwazungumziana ili tuendelee kuhamasisha As... wananchi Shukran sana muda umekwisha kabisa, ni kushukuru sana Grace Olo, Richard Onyonka kabla ya hapo na pia eh, ruhuza Sami kutoka kule Tanzania. Kwa wale wote ambao wameshiriki kwa njia moja au nyingine, ni washukuru. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Idi Ligongo, mi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Harrison Kamau, upande wa pili kuwa naye Aida Isa. Shukran na weekend njema.