Hii ni idhaa like ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia citizen radio ya Kenya, rfa nchini tanzania 93.7, kaya fm Mombasa, na mlimani radio 106.5, dar es salaam inayowakaribisha. Hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Polisi wa Sudan wamefyatua mabomu ya kutoa machozi mjini Khartoum kutawanya waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi waliojitokeza hii leo kulalamika dhidi ya mauaji ya kabila yanayoendelea magharibi na kusini mwa nchi hiyo. Mji mkuu umekuwa kitovu cha maandamano na malalamiko yanayofanyika takriban kila wiki tangu mkuu wa majeshi Jenerali Abdul Fattah al Burhan kunyakua madaraka mwezi Oktoba mwaka jana, kutoka utawala wa mpito kuelekea demokrasia. Mapinduzi hayo yamewasababisha wafadhili kuzuia kutoa misaada na hivyo kuzidisha matatizo ya kiuchumi yanayochochea ugomvi kati ya makabila mbalimbali mbali katika maeneo mashambani nchini humo. Katika jimbo la Blue Nile linalopakana na Ethiopia ambako ghasia mpya zimezuka wiki iliyopita, maafisa wanasema leo Jumapili idadi waliofariki katika kipindi cha wiki hiyo moja imeongezeka na kufikia sitini kutoka thelathini na tatu. Katika mji wa Wad Madani, karibu kilomita mia mbili kusini mwa mji mkuu wa Khartum, waandamanaji waligeuza njia na kuelekea kwenye hospitali kuu ya mji huo ili kutoa damu kuwasaidia wenzao waliojeruhiwa kwenye mapigano huko Blu Nil kati ya watu wa kabila la Berti na Hausa. Baraza tawala la kijeshi la Ngini limemteua Bernard Gomu kuwa kaimu waziri mkuu na kusema kwamba waziri mkuu Muhammed Bevugui amechukua mapumziko. Tangazo hilo lilotolewa na televisheni ya taifa haikutoa maelezo kwa nini Begovi anaacha nafasi hiyo ingawa limesema amekwenda kwenye mapumziko. Gomu aliyekuwa waziri wa biashara anakaimu wakati bevogi atakuwa hayupo. Waziri Mkuu Bevogi aliwahi kuwa mtumishi wa serikali na mtaalamu wa biashara ya kilimo. Aliteuliwa mwezi Oktoba mwaka jana kuongoza kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Septemba tano. Amekuwa akijaribu kupanga majadiliano kuhusu kipindi cha mpito kuelekea demokrasia kati ya serikali ya wanajeshi na vyama vikuu vya kisiasa na viongozi wa asasi za kiraia, lakini mazungumzo yamegubikwa na viongozi wengi kususia vikao kadhaa. Watu walikuwa na bunduki wamefyatua risasi, kundi la watu walikuwa wamekaa wakicheza dadu kando ya barabara katika kitongoji cha mjini Johannesburg na kuua watu wane kati yao na kujeruhi wengine wawili. Polisi wa Johannesburg wanasema shambulio hilo lilitokea jana usiku katika mtaa wa Lenasia, kitongoji cha Tembelile, wiki moja baada ya mashambulio mawili yaliosababisha vifo vya watu ishirini waliofariki kwenye baa katika kitongoji cha Soweto na wane wengine kwenye baa katika mji wa Pietermaritzburg. Mkuu wa polisi wa jimbo la Gauteng, Elias Mawela, anaeleza sehemu ya mauaji yaliyotokea jana ni ya kutisha katika kitongoji cha kusini cha mji mkuu wa biashara wa Afrika Kusini Johannesburg. Anasema watu hawa walikuwa wamekaa wakicheza kwa utulivu pale waliposhambuliwa na watu wasiojulikana. Uchunguzi unafanyika, anasema Mawela, na wanawatafuta washambuliaji. Katika tukio jingine, mkuu wa polisi Mawela anasema huko huko Tembilile watu wenye, mtu mwenye umri wa miaka thelathini na sita alipatikana ameuliwa kwa risasi baada ya kuibiwa vitu vyake pamoja na simu ya mkononi. Wakati huo huo katika jimbo la western Cape, polisi wameanza uchunguzi kufuatia mauaji ya watu watatu Jumamosi usiku katika kitongoji cha Khayelitsha. Karibu watu elfu ishirini huuliwa kila mwaka Afrika Kusini, kati ya wakazi milioni 60. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Chama kikuu cha upinzani Nigeria kimepata ushindi wa kiti cha gavana wa jimbo la kusini magharibi la Osun, ikiwa ni pigo kubwa kwa chama tawala cha rais Muhammed Buhari cha All Progressive Congress, APC. Osun ni moja ya majimbo manne kati ya majimbo 36 ya Nigeria ambako uchaguzi wa gavana hufanyika wakati tofauti na majimbo mengine, kwa sababu ya kutokea mabishano ya kisheria wakati wa uchaguzi uliopita. Tume huru ya taifa NEC imetangaza kwamba Senator Ademola Adeleke wa chama cha Peoples Democratic Party PDP alimshinda gavana wa APC wa jimbo hilo, Gobea Oyatole. Adeleke mwenye umri wa miaka 62 alishinda wilaya 17 kati ya 30 ya jimbo hilo. Rais Buhari amempongeza Adeleke hii leo ambaye anakuwa gavana wa kumi tangu kuundwa kwa jimbo hilo mwaka 1991. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya usalama wa nishati Amod Hockenstein amesema mataifa makuu yanayozalisha mafuta kwa wingi duniani huenda yakaongeza uzalishaji wao kufuatia ziara ya rais Joe Biden huko Mashariki ya Kati. Akizungumza katika kipindi cha CBS Face the Nation, Hockenstein mshauri wa usalama wa nishati kwenye wizara ya mambo ya nchi za nje, amesema kulingana na kile walichosikia wakati wa ziara hiyo, ana imani watashuhudia hatua kadhaa zitachukuliwa kufikia matarajio hayo. Mshauri huyo hakusema ni nchi gani zitakazoongeza uzalishaji wala kwa kiwango gani. Wakati wa ziara yake huko Saudi Arabia siku ya Ijumaa, Rais Biden hakuweza kupata ahadi zote kuhusu kuongeza uzalishaji wa mafuta kutoka taifa hilo la kifalme. Na mshauri mwandamizi wa kiongozi wa kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema kwamba Iran hivi sasa ina uwezo wa kiufundi kuweza kutengeneza bomu la nyuklia, lakini haijaamua kufanya hivyo Kamal Kharzai akizungumza leo siku moja baada ya rais Biden kukamilisha alizungumza leo siku moja baada ya rais Joe Biden kukamilisha ziara yake ya mashariki ya kati ambako aliahidi kwamba ataizuia Iran kutengeneza silaha za nyuklia. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. iza matarajio yangu ni kwamba umeshinda salama salimini. Hewani ni kile kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msimulizi wako leo langu jina ni Patrick Ndwimana, lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na kibao hiki mrua kabisa, maradona kilichoimbwa na Tanasha Dona. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Frolian Henry Ingemela in wa Bukoba Vijijini, Bugengere. Salamu zake ziwaendee wapatao baba mzazi Mchungaji Felix, mama mzazi Flora Felix, kaka zake Faston Felix na Fidon Felix, wadogo zake Franco Felix, Johannes Felix na Forgiveness anasema ujumbe tukumbukane kupitia mtambo mkubwa wa VOA. Echiaze viso kutoka tika Kenya anasema salamu zake ziwaendee mama yake Rose Nekesa, dada yake Nelvin Karin na Marta, ndugu zake Joshua na David. Anasema anawapa salamu zake bila kuwasahau watangazaji wote duniani. Asante sana Eliminata Daniel wa Karagwe, Kagera, Tanzania. Anasema ndugu mtangazaji, naomba unipeperushie salamu zangu kwa mama yangu bi Madomitina, akiwa Nyakaralo Nyaishozi. Baba yangu Daniel, naye yupo Nyakaralo Nyaishozi pia. Dada yake Jovinata Daniel, akiwa Mwanza Kisesa. Mdogo wake anaitwa Uria Daniel, naye yupo Mwanza Kisesa pia. Anawakumbuka marafiki zake Eva Moroso Grace Simon, Seni Saenda, Mabura Magesha, kinyozi mstaafu, Sigia Fugulu, Emmanuel Charles, Mc Masai, Mkui Shilinde Gazungu. Ujumbe, tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili. Koleta Mologa kutoka Babati, Manyara, Tanzania, salamu zake ziwafikie wafuatao: baba yake mzazi Francis Dominic, mama yake mzazi Elizabeth Gabriel wakiwa Himo, Moshi, Kilimanjaro, mwanangu mpendwa Joshua Cornel, rafiki mpendwa Frida Lowekelo, watangazaji wote wa VOA, ndugu na jamaa wote, ujumbe na wapenda wote, asante sana. Elia Penda Mwanyika kutoka Opareni, Same, Tanzania. Habari za hapo studio, tuko salama. Napenda kupeperusha salamu zangu za Jumapili kwa wafuatao, akianza na familia yetu pendwa ya Eliat Mwanyika wakiwa Opareni Same, Mark Mihayo, Matikiti Mohamed, Dennis Mganyizi, Mukui Shilinde, Kasore Ruhindukira, Majaliwa Bususu, Sayeda Magesha, Letitia Silogile, Victor Mselabuye, Charles Emmanuel Masai, Dalala Tajiri, Eva Mroso, Marco Embassy, Masanja Kuyanja, bila kuwasahau watangazaji na wasikilizaji wote wa VOA Kiswahili, ujumbe mtoa riziki ni Mungu. Silvester Francisco, Baba Felicia, mkazi wa Kakoma, Muleba, Tanzania, salamu za Jumapili kwa Filbert Jonathan Kenshambi, Mashaka Juma Kayungilo, King Obed Zenobi, Edward Masilingi, Simon Shauri, Baba Ombeni Mbaga, Karim Mkuu, Ishilinde, Lechicia Silogile, Mashaka Subi Mkonole, Idi Migeto, Ngalama Maluta, Namala Joas, Kasore Rohindukira, mke wangu Mama Felicia, Masumbuko Kasigi, Thomas Nzigo Temi, William Demiius Oya Fasikaras na wadau wote wa Vioe Swahili. Namwana huyu Jonius John wankwenda Kwera, salamu zake ziwafikia wafuatao na Mala Joas, Vincent JJ Kaji Saenda Mabura Kingi Majuto. Ujumbe tukumbukane, kupitia Vioe Swahili. Jafari Kopo kutoka Moshi, Kilimanjaro, twende sawa. na matikiti Mohamed Moshi Kagembe, Dodoma Prosper Ase Filipo Memba Charles Mjeshi, Isa Urembo, Mudi Chasi, Ali Mrangi, Mohamed Kachuru, Mkankule wa Mkankule, Gilbert Wamai, Jacqueline Kibona, Dogo Langu, Robert Mwanza, Blessed Evans, Seguja da Silva, Eno Kagine, Ustadh Ali Lihit, Liza Kibema, Sijali Shomari, Edson Thoya, Elias Shiguta, Hamisi Nyonyo na Hussein Machui. Haya, kabla ya kuendelea kusomea ujumbe wako, pata ngoma hii na pepewa yake beka Flavor. Hili ni jina lake la usanii, jina lake asili ni Bakari Katuti kutoka huko Bongo Flavor, Tanzania. Pata kitu washa nipiga kitanzi na lako penzi sasa wapi niende huku wacha ni siwezi wezi tindezindezi bora wanione mwige kwanguwe kamamokozi unanienzi nimesahau yote na kupenda kinya mwezi paka maesi kulewa ona donge hivi. Sasa naupokea ujumbe wa Neema Chando wa Mufindi, Iringa, Tanzania. Salamu wanazipeperusha kwa Amina Mlacha Jeni Musa, enimusa smjjeikaji Katrin Kihenzeva, Ashura Nayapa pamoja na Maria Bura. Bakari Saria kutoka kocha Kindo, Moshi, Tanzania. Salamu zake anazipeleka kwa Maryamu Ubakari, Hussein Machui, Khalifa Munisi, Fundi Kayuni, Bakari Hamisi, Ibrahim Juma, Salom Nyoha, Charles Mjeshi, Eva Mroso, Benjamin Puka, Badri Moshi, Mawazo Malema, Mudi Katalai, Joshua Ntango, Mazeka Nyumba, Hamisi Onesmo Ninko. Aliyewakumbuka ni Bakari Saria. B-Boy Christophe Kaela kutoka DRC Moba Kirungu anasema anashukuru vio hei kwa kunipa nafasi hii. Anawasalimu mke wake Dennis Lukupwa akiwa Kirungu. Salamu za pili ni kwa wazazi wake mzee Kibwe Petro na mama yake Kabiswe Kisesa, wote wakiwa Mulele. Salamu za tatu ni kwa baba mzee Mchambi Kibiziwa na mzee Menge Zombe, wote wakiwa Mulele, na mwisho ni kwa waalimu wote wa shule ya Kabale. Ujumbe, kufanikiwa katika maisha ni mpaka kuwa mpambanaji na kufanya kazi kwa juhudi. Kweli kabisa. Barasa Wafula wa Bungoma, Kenya, salamu kwa mke wangu Sandra Wanyonyi Fena Nanjala kutoka Bungoma town Baba yangu Yusufu Barasa Mahindra kutoka Kiboch, wanangu Zebulon kasisi wa Milo Secondary, Quinton Fredi kutoka Bukembe, wanangu pacha John Mukwana, Jotham Mulongo, Peter Kisa na Yoze Wafula kutoka Kiboch. Tudumishe amani, jirani atabaki jirani wako hata baada ya uchaguzi. Sawa kabisa. Pinga jimurish anaitwa Pinga Gaston Murishi wa Karonda, Rumonge, Burundi. Salamu ziwafikie wafuatao: dada Oleni Murishi akiwa Msasani Katumba, Mpanda; kaka Alex Ngani akiwa Kalungu, barabara ya tano, Mpanda, Katavi; Mkanya Sada akiwa Rumonge, Burundi; mwana wa Seke akiwa Mboko, DRC. Mwisho zimfikie master John akiwa Mboko, DRC. Daudi Nkupa Shagembe kutoka Kadoto, Maswa, Tanzania, salamu zake leo Jumapili kwa mkuu Shilinde Ngalama, Maluta Mwitafundi Kadoto, dogo Azam, Kaliongo Rashidi, Festo mwana Ukawa, Emmanuel John Machungwa, Michael Paul Nonga, Deus Ngaya Yunge Jitumbula. Ujumbe: penda sana familia yako, usibague mtoto, utajuta uzeeni. Zakaria Nyerere wa Kigori, Butiama, Tanzania, salamu zake ziwafikie wasikilizaji wote na watangazaji wa VOA Kiswahili. Nashukuru kwa niaba yao, Eva Mroso, Filbert Jonathan Kenchambi, Agapit Puka, Pantaleo Marandu, Eva Msaki, Aloye Mbuya, Benjamin Puka Hedengasa, Daniel Yona, Pascal Lucas Chambi, Jafet Mahembe, Josefina Emmanuel Vicent, JJ Kaji, Joseph Asenga, Joseph Jila, Goligota Magabe, Jafar Kopo, Maria Bura, ujumbe tukumbukane kupitia VOA Swahili. Mungu awabariki. Na kabla ya kukusomea ujumbe mwingine, tuwape nafasi ya wasikilizaji hawa ambao wametuma salamu kwa njia ya simu. Kwa jina naitwa Bundara Tabu, niko Isararo Nzega. Napenda kupeperusha salamu zangu ziende kwa Boke Mohono akiwa Mwanza, kuna huyu mama Naima akiwa Katoro Geita na mama Yondo sister akiwa Igoma Mwanza, kuna mwalimu Emmanuel Bihemo akiwa Afrika Kusini, na huyu John fundi akiwa Nzega Tabora, na maliza na Murumba wa Murumba akiwa Nzega Tabora. Asante sana kia. kama kawaita, kwa jina anaitwa mtu pesa mwana mwanambuke rais wa wanyonge, mda wote nafanyaga vyema nikiwa ndani ya misitu Mpimbwe ya Katavi Tanzania. Salamu zangu za kwanza kupitia voice wa Kiswahili naipeleka kwa huyu Emmanuel Chazi MC Masai akiwa pale nani Dodoma, namwambia kaka pamoja sana. Nambari ya pili kuna huyu Musa Mjengi pale pale Dar es Salaam, namwambia kaka salamu zangu pokea. Nambari ya tatu kuna huyu huyu Magufuri jikono janda pale Morogoro, namwambia kaka salamu zangu pokea. Kuna huyu Vicky Jensi, ukipenda muite Mama Naima, namwambia salamu zangu pokea. Napeleka na na na kwa huyu Mayala Mashiri Biti Manyanga pale, namwambia salamu zangu zikupate namchukua na huyu mama Mama Justina Mikoto, Chato Geita pale, namwambia tupo pamoja. Kuna huyu Emmanuel Bihemu, Emmanuel, Emmanuel wakiwa huyu wa Australia ya mbali, namwambia kaka salamu zangu pokea kutoka kwa mtu pesa. Kaka mimi namalizia kwa wadau wote wanaotegea sikio sikio hii Kiswahili, nawambia tupendane, salamu katika ujumbe nawambia mara chache, siku zote hadaimu. Kaka nikutakie kazi njema, shukran sana baada ya ujumbe wa wasikilizaji kwa njia ya simu, tumpe nafasi Louis Kidi akishirikiana maoni katika wimbo wao Hensi. Oke, ujumbe wa Andrew Daniel Mkombe. ni mwalimu wa shule sekondari Biturana Kibondo, Kigoma, Tanzania, anasema salamu zake anazipeperusha kwa mama yake mzazi Regina Petro, dada yake Joyce Daniel, ana Daniel na Neema Daniel Jikunda. m mwambia G kutoka Ngusishi Timaru, Kenya, anasema salamu kwa Charles Murianki Kimathi Nchau, wote wakiwa Gidhongo Kichua Nchau akiwa Kiuntine. Joel Sabratajor na George Kidhure. Saenda Magesha akiwa safarini Lilongwe Malawi, salamu zake ziwafikia wafuatao: mke wake Grace Simon Seni, Nazaret Mwakipembe, Lechichi ya Silogile, Deus Masunga Kasole, Ruhindukira Nyanda Mayala, Rutahiwa Salum Busisi, Filibert Jonathan Kenshambi, Vincent JJ Kaji, Eliapenda Mwanyika, Eliminata Daniel Machenji Lupembe, Ngalama Maluta, Dastan Magelela, Mayunga na Juma, Ramadhani, ujumbe tukumbukane kupitia vyo Kiswahili. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Aida Isa. Hewani mlikuwa nami Patrick Nduimana, nawaachia ngoma hii. Baila, baila, ya kijana machachare sana Reivani kutoka huko Bongo Tizeti. Sina la ziada, na watakia usiku mwema. Kwa heri ya kuonana. nam kibao kitamu kabisa kikimaliza salamu na muziki kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa basi, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisomea muktasar wa habari. Watu waliokuwa na bunduki wamefutua risasi kundi la watu waliokuwa wanacheza dadu kando ya barabara katika kitongoji cha Johannesburg na kuwa watu wane kati yao kwa jeruhi wengine watatu. Ni watu tisa waliouawa mwishoni mwa wiki huko Afrika Kusini kifuatia mauaji ya wiki iliyopita ambapo watu ishirini waliuliwa. Polisi wa Sudan wamefetua mabomu ya kutoa machozi mjini Khartum kutawanya waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi waliojitokeza hii leo kulalamika dhidi ya mauaji ya kikabila yanayoendelea magharibi na kusini mwa nchi. Huko kusini mwa nchi, wakuu wa jimbo la huko Blue Nile wametangaza kuongezeka kwa idadi ya waliofariki kutokana na mapigano ya wiki nzima kufikia sitini kutoka thelathini na tatu. Chama kikuu cha upinzani Nigeria kimepata ushindi wa viti wa kiti cha gavana wa jimbo la kusini magharibi la Osunu, ikiwa ni pigo kubwa kwa chama tawala cha Rais Muhammadu Buhari cha All Progressives congress na mjumbe maalum wa marekani kwa ajili ya nishati amod hochstein anasema mataifa makuu yanayozalisha mafuta kwa wingi duniani huenda yakaongeza uzalishaji wao kufuatia ziara ya rais joe biden huko mashariki ya kati mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika endelea kusikiliza voa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.