Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 18 Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harisan Kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 255 Global Radio Dar es Salaam, 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara, Dodoma na Singida, Radio NRA Barakafizi DRC, Radio FM Kisangani DRC, Mitume Redio Kitale, SYR Radio Eldoret Kenya, pamoja na UBC Redio nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa wwwvoa Katika ripoti zetu leo, baadhi ya wabunge na viongozi wa mashirika ya kiraia nchini DRC wamewataka wananchi kutoka mikoa yote 26 kuandaa maandamano ya kuomba wanajeshi wa MONUSCO waondoke nchini humo. Kulikoni hilo jeshi kabambi la MONUSCO lipo hapa kwetu na kuwa miaka makumi mbili na mbili na hawalete amani, wanasema waende na katika taarifa nyingine, bomu lililotegwa ndani ya gari limeua watu watano Jumapili, nje ya hoteli moja mashuhuri katika nchi ya Somalia. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomee habari za dunia. Afisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema Jumapili kwamba idara ya kijasusi ya nchi hiyo imemkamata mwanahabari wa Marekani Stavos Nikolas Nyakos kwa tuhuma za kuwasiliana na makundi yenye silaha kusini mashariki mwa taifa hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Asasi za kiraia kama vile LENK limekaririwa na vyombo vya habari vya ndani ambavyo vilisema kwamba Nyakos pamoja na mwandishi wa habari wa Kongo walikamatwa Jumatano katika mji wa kusini mashariki wa Lubumbashi na kisha kupelekwa kwenye mji mkuu wa Kinshasa. Afisa wa ngazi ya juu wa serikali ambaye hakutaka kutajwa jina lake amethibitishia AFP Jumapili kwamba Nacos alishikiliwa na idara ya kijasusi ya ANR mjini Kinshasa. Afisa huyo ameongeza kusema kwamba Nacos mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu na ambaye huandika magazeti ya Marekani ya The Nation na The New Yorker amekuwa akisiliana amekuwa akiwasiliana na makundi yenye silaha ikiwemo kundi la Bakata Katanga. Mwaka wa 2017, wataalam wawili kutoka Marekani na Sweden waliokuwa wametumwa na Umoja wa Mataifa kuchunguza ghasia kwenye eneo la Kasai nchini humo walitekwa nyara na kisha kuuawa wa na watu wasiojulikana. Polisi pamoja na mashuhuda nchini Somalia wamesema kwamba bomu lenye nguvu la kwenye gari Jumapili limeua takriban watu watano nje ya mgahawa maarufu katikati mwa nchi katika shambulizi ambalo wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida wamedai kuhusika. Mlipuko huo pia umejeruhi watu wengine kumi na wanne pamoja na kuharibu majengo mengine karibu na mgahawa huo kwenye mji wa Joha ulioko takriban kilomita 90 kaskazini mwa mji mkuu wa Mogadisho, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Washambuliaji waliendesha gari lililojaa vilipuzi kwenye ukuta wa mgahawa wa Nurdup ambao ni maarufu sana miongoni mwa wabunge pamoja na maafisa wa serikali. Afisa wa usalama Muhamed Ali kutoka mji huo alisema kwamba miongoni mwa watu waliokufa ni wanawake waliokuwa wafanyakazi kwenye mgahawa huo. Waziri mkuu mpya Hamza Abdi Bare, aliyeidhinishwa na bunge mwezi Juni, ametuma salamu za rambirambi kwa wathirika, huku akiahidi msaada wa serikali kwa wale waliojeruhiwa kwenye mkasa huo na hali ya kisiasa nchini Nigeria iko kwenye misukosuko, huku uteuzi wa wagombea urais na makamu kwenye uchaguzi mkuu ujao wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu ukiendelea. Raia wameshutumu uamuzi wa, wa chama kuwasilisha majina yote ya wagombea ambao ni waislamu bila kutilia maanani dini nyingine. Mwandishi wetu la Lagos, Collins Atohende, anaripoti zaidi. Hisia za Wanigeria ni kwamba chama tawala hakijali idadi ya Wakristo nchini na kufanya maamuzi ya kutofikiria kuwa na wagombea wawili wa juu wa Islam na Kristo. Katibu wa zamani wa serikali ya shirikisho, mwanachama mwenye sifa na ushawishi mkubwa katika chama tawala, Babakiri Lawal, anasema tofauti za kijamii nchini Nigeria lazima zionekane wazi katika siasa zake ili kupunguza mgawanyiko wa dini na kikabila. Katika Muslim, Muslim ka majibu yake kwa wagombea ya hao wa juu wa chama chake mbunge katika ka bunge la taifa seneta Elisha Abbo wakati akitangaza kujiuzulu katika tume ya kampeni ya APC amesema Nigeria inahitaji uponyaji wa kisiasa sasa kuliko hapo awali. Baada kuchaguliwa ya kuchaguliwa mgombea rais wa chama tawala, gavana wa zamani wa jimbo la Lagos Bola Ahmed Tinubu Muislam alitangaza chaguo la Kashim Shetima, pia Muislam, kama mgombea mwenza. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwe, kwa Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Yes, Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Jumapili ametumia amri ya kiutendaji kuwafuta kazi wakuu wa idara ya usalama SBU pamoja na mwendesha mashtaka mkuu nchini. Amri ya kufukuzwa kazi kwa mkuu wa SBU Ivan Bakanov, ambaye ni rafiki wa Zelenski tangu utotoni, na mwendesha mashtaka mkuu Aina Venediktova zilichapishwa kwenye tovuti rasmi ya rais muda mfupi baada ya hatua hiyo kuchukuliwa, kupitia ujumbe tofauti wa Telegram, Zelenski amesema kwamba amechukua hatua hiyo baada ya kubainika kwamba baadhi ya maafisa kutoka idara ya wakuu hao walikuwa wakishirikiana na rasia. Ameongeza kusema kwamba jumla ya kesi 651 za usaliti na kushirikiana na rasia zimefunguliwa dhidi ya maafisa wa usalama, huku nyingine sitini zikiwa dhidi ya maafisa kutoka ofisi ya Bakankov na Benediktova. Zelenski sasa ametangaza Oleski Simonenko kuwa mkuu mpya wa idara ya kuendesha mashtaka. Maafisa wa afya wa Ghana Jumapili wamethibitisha kesi mbili za maambukizi ya virusi vya Marburg ambavyo makali yake yanasemekana kuwa sawa na yale ya Ebola, ikiwa mwezi mmoja baada ya watu wengine wawili waliogundulika kuwa na virusi hivyo kufa, kwa mujibu wa shirika la habari kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, virusi hivyo viligundulika kwa watu hao Julai kumi, lakini matokeo hayo yakapelekwa kwenye maabara tofauti nchini Senegal kabla ya kuthibitishwa rasmi na WHO. Wagonjwa wawili waliokufa awali ni kutoka eneo la kusini mwa Ghana la Shanti, na wote wanasemekana kuwa na dalili sawa za kuharisha kinyaa pamoja na kutapika. Iwapo kesi hizo zitathibitishwa, basi itakuwa mara ya pili kutokea Afrika magharibi baada ya kesi ya kwanza katika historia kuthibitishwa mwaka jana nchini Guinea. WHO imesema kwamba matayarisho ya kukabiliana na mlipuko wa Marburg yanaendelea nchini humo pamoja na uchunguzi wa maambukizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko DRC ambapo mashirika mbalimbali ya kiraia pamoja na baadhi ya wabunge wametoa wito kwa wananchi kutoka mikoa wa yote 26 kuandaa maandamano ya kuomba wanajeshi wa MONUSCO walioko DRC kuondoka nchini humo kwa madai kwamba wameshindwa kudumisha amani kwa wananchi wa Congo kwa zaidi ya miaka ishirini. Oster Malivika anayoripoti kamili. Bahati Ulikwebo, kiongozi saneta Kongo, wa bunge la seneta jini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiomba wananchi wote kutoka mikoa 26 ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuungana pamoja na kuomba baraza la Umoja wa Mataifa kuomba askari wa MONUSCO waliyeko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuondoka kwani wameshindwa kuhudumisha amani kwa, kwa miaka zaidi ya ishirini kwa wananchi wa Kongo. Hilo jeshi kabambi la MONUSCO lipo hapa kwetu nakuwa miaka makumi mbili na mbili na hawalete amani. Watu elfu makumi mawili miaka makumi mawili na mbili mpaka leo hii, hakuna amani, mnasema waende. Kiongozi huyu wa seneta alisema hayo mwishoni mwa wiki mjini Goma alipofanya mkutano wa hadharani na wananchi wa Goma kuhusiana na kazi za Umoja wa Mataifa kushindwa kumaliza uasi wa M23 pamoja na makundi ya ADF eneo la Beni. Vijana wa kundi la Lucha nao wakijipanga kuanja maandamano hii Jumatatu kuomba MONUSCO waondoke jini Congo. Katembo Kariki Salama ni kutoka kundi la Lucha mjini Butembo, Kivu Kaskazini. Tunaweza kusema Umoja wa Mataifa uondoke sababu hatuone umuhimu wao kukuwa ndani ya nchi yetu, sababu walikuja kusema wanatusaidia, lakini tunaona ni wao ndio wanakuwa e, watu ambao wiko na tuvunja moyo na tunaona kwamba hawiko na tusaidia kabisa. Kwa kitu wananchi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakishutumu Umoja wa Mataifa kushindwa kuwalinda dhidi ya mashambulizi na mauaji ya mara kwa mara kwa zaidi ya miaka ishirini na kushindwa kuhudumisha amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. John Kabwe yuko mkoani Ituri kwa sababu hawana kazi ambao wanafanya wameshindwa kazi, wameshindwa kuleta amani. Sijawahiona mahali kote ambako MONISCO imeshaleta amani. Sasa wao wamefanya nini hapa? Wameua watu hata tudei leo. Leo kuna waasi wakodeko wamekuja sehemu za Rwampara manji kwa sekta ya Wahema Kusini, Kasenyi wamesambaratika, jeshi la MONISCO lipo. Jumbe wa makamanda wa Afrika Mashariki wakiongozwa na Kenya wako ziarani hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. John Kabwe yuko Bunia ya mkoa wa Ituri. Ni muda wa miaka ishirini na miwili sasa MONUSCO ipo DRC, lakini haifanyi kazi aujue. Uh, wa kikosi cha jumuiya moja ya Afrika ya East African Community, 19% ya hawa waasi kina ADF, unaona hawa Somalia wametoka Kenya, kuna ADF Uganda, kuna uh, FDLR. Rwanda ni ni waasi wa nchi hizo za East African Community. So hata wakuje wasake jeshi la waasi wao, ili Kongo ipate amani ya kudumu. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tume ya uchaguzi ya Nigeria imesema Jumapili kwamba chama kikuu cha upinzani kimeshinda ugavana wa jimbo la kusini magharibi la Osuna ikionekana kuwa pigo kubwa kwa chama kinachotawala cha All Progressives Congress cha Rais Muhammadu Buhari. Jimbo la Osun ni mojawapo ya majimbo nane kati ya 36 yaliyoko Nigeria ambako uchaguzi wa gavana hufanyika wakati tofauti na uchaguzi mkuu wa kitaifa kutokana na vizingiti vya kisheria vya siku ya nyuma, siku za nyuma. Tume ya uchaguzi ya INEC imesema kwamba seneta Ademola Adeleke kutoka chama cha upinzani cha Peoples Democratic PDP amepata jumla ya kura 403371 dhidi ya gavana wa zamani Gobega Ayetola aliyepata kura 375027 kwenye uchaguzi huo uliofanyika mwishoni mwa wiki. Adekele mwenye umri wa miaka 62 ameshinda kwenye maeneo 17 ya kiutawala kati ya 30 yaliyopo jimboni humo. Waangalizi wa uchaguzi huo wamesema kwamba ulikuwa wenye amani, licha ya madai ya hapa na pale ya kununuliwa kwa kura na uchunguzi mpya uliofanywa kutokana na mauaji ya bunduki ya watoto 19 wa shule ya msingi jimboni Texas mwezi Mei unalaumu maafisa wa usalama pamoja na watu wengine kwa kuchelewa kuchukua hatua kwa haraka baada ya mshambuliaji kuingia shuleni humo. Kamati ya uchunguzi ya wawakilishi kutoka jimbo hilo imesema kwamba hakukuwa na mshambuliaji mwingine kando na Salvador Ramos mwenye umri wa miaka 18, lakini maafisa wa usalama walichukua zaidi ya saa moja kuingia kwenye darasa alimojifungia kabla ya kumuua. Hata hivyo kamati hiyo imesema kwamba haielekezi lawama kwa, la kwa mtu yoyote, ingawa kuna uzembe wa aina fulani uliotokea, licha ya karibu maafisa mia nne wa usalama kuzingira shule ya msingi ya Uvalde wakati wa shambulizi hilo. Uchunguzi huo unalaumu idara ya elimu ya eneo la Uvalde pamoja na idara nyingine za usalama kwa kuchukua muda mrefu kabla ya kukabiliana na mshambulizi huyo aliyekuwa na bunduki. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Kufuatia ongezeko la mauaji yanayotekelezwa kwa kutumia bunduki katika maeneo kadhaa ya starehe nchini Afrika Kusini, wananchi wa taifa hilo wameitupia lawama serikali na jeshi la polisi kwa kushindwa kufanya kazi yake inavyotakiwa, na kwamba ndiyo sababu watu wanaamua kutekeleza mauaji, kwani sheria hazifuatishwi ipasavyo. Baadhi ya wananchi wamelikosoa jeshi la polisi wakilituhumu kwa ufisadi, kama anavyoripoti mwandishi wetu aliyeko huko Pretoria, Bryson Bichwa. Ghadhabu miongoni mwa wananchi wa Afrika Kusini inazidi kupanda kufuatia mfululizo wa mauaji yanayozidi kuripotiwa kila kuchapo. Na wengi wameshutumu serikali ya chama tawala ANC kwa kushindwa kusimamia sheria ipaswavyo, na kwamba ndiyo maana taifa hili hushuhudia kila aina ya uovu na mauaji vikitendeka. Tabu Mantla ni raia wa Afrika Kusini na mfanyakazi wa kampuni moja ya ulinzi na Swedi Ramadhani ni kiongozi wa Watanzania waishio Pretoria, makao makuu ya nchi. The police. Anasema nchi yetu imejaa so, ufisadi mwingi, polisi imejaa ufisadi, wanasiasa vile and vile and nao wamejaa ufisadi, uh, ufisadi mwingi. Kwa hiyo tunahitaji uh, serikali and thabiti inayoongozwa kwa kufuata sheria ili uh, kuhakikisha hakuna mtu anayeingia maeneo ya starehe bila kukaguliwa nembo tu ya kuwadanganya watu weusi wa imejidai kulilia uhuru ili kujikomboa, lakini hakuna ukombozi wowote kwa watu weusi wa zaidi ya kuuana tu wenyewe kwa wenyewe, hiyo ANC. Lakini kiukweli hii nchi inahitaji mabadiliko makubwa sana ya serikali. Wiki iliyopita watu ishirini waliripotiwa kuuawa kwa kupigwa risasi katika kitongoji duni cha Soweto jijini Johannesburg na huko mashariki mwa nchi hii, kitendo ambacho mpaka sasa lengo lake halijajulikana. Swedi Ramadhani ni kiongozi wa jumuiya ya watanzania waishio Pretoria. Amewatolea wito wa Tanzania wote kuwa makini, hasa wanapotoka majumbani mwao. mimi ningeshauri tu ndugu zangu wawe makini, usalama ni mdogo. Kwa hiyo mimi nawashauri wasiweze kuhudhuria sehemu kama hizo, au kama watahudhuria wawe makini sana. Wachambuzi wa mambo wanadai kuna sababu nyingi zinazopelekea kutokea kwa mauaji ya namna hiyo, kama anavyoeleza Peter Bigenda, mshauri wa maswala ya mambo ya ndani nchini humo. Uh, kitengo cha majasusi hakifanyi kazi yake vizuri, na moja ya kuto kufanya sababu yake vizuri ni kwa sababu ya kuingiliwa kisiasa, kwa sababu tunajua kwamba ndani ya chama tawala cha ANC yenyewe kina makundi mawili yanayopingana. Kwa hiyo unawakuta wale pale wanatumia hivi vyombo ili kuangusha upande fulani. Sasa je, serikali ifanye nini ili kuepusha mauaji mengine? Huyu hapa tena ni Peter Bigenda. Serikali ifanye nini? Serikali imegawanyika, political willingness haipo, e, utekelezaji wake utakuwa ni mgumu kwa kweli. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Brison Bichwa, Pretoria. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanasikika kupitia redio mbalimbali, washirika wetu miongoni mwao ni Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Maafisa nchini Zambia wamerejesha raia wa China ambaye alikimbia kutoka Malawi mwezi uliopita kwa tuhuma za kuuza nchini China video za unyanyasaji wa watoto wa Malawi. Ripoti ya mwandishi wa VOA Lamek Masina kutoka mjini Brantau, Malawi, inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Polisi wa Malawi wameiambia VOA Jumapili kwamba wenzao wa Zambia walimkabidhi raia huyo wa China Luki Jumamosi usiku katika wilaya ya Mchinji ambayo inapakana na Zambia. Hari na Mwaza ni naibu msemaji wa idara ya polisi ya Malawi. He is in he, he was over. Katika jela la polisi alikabidhiwa na marafiki zetu wa Zambia. Kufikia sasa amefunguliwa mashtaka ya usafirishaji haramu wa binadamu, lakini mashtaka mengine yanaweza kuongezwa. Loki alitoroka Malawi mwezi uliopita, ambako polisi walikuwa wakimsaka baada ya uchunguzi wa shirika la utangazaji la Uingereza BBC kubaini kwamba alikuwa akiwarekodi vijana wa vijijini katikati mwa Malawi na kuwafanya wazungumzie mambo ya kibaguzi yanayowahusu wenyewe katika lugha ya China ya Mandarin. Katika video moja watoto hao, baadhi yao wakiwa na umri wa miaka tisa, wanasikika wakisema katika lugha ya Mandarin kwamba wao ni mnyama mkubwa sana mweusi na wana kiwango cha chini cha uelevu. BBC iliripoti kwamba alikuwa anauza video hizo hadi dola sabini kila moja kwenye mitandao ya China. Watoto waliocheza katika video hizo walilipwa nusu ya dola moja kila mmoja. Habari hiyo ilizua hasira nchini Malawi na kulazimisha mashirika mbalimbali ya kutetea haki za binadamu kufanya maandamano na kuwasilisha ombi lao kwa ubalozi wa China katika mji mkuu Lilongwe. Katika ombi hilo, waandamanaji waliiomba serikali ya China kuwapa fidia watoto hao wanaoonekana katika video hizo kwa kudanganywa na kusema maneno katika lugha ya kigeni wasioielewa. Mankwahazi ni rais wa kliniki ya kisheria ya haki za watoto wa chuo kikuu cha Malawi ambayo iliongoza maandamano, ameiambia VOA Jumapili kwamba amefurahishwa na kurejeshwa kwa raia huyo wa China, kwa sababu tunahisi kama hili ni moja ya mambo ambayo tuliyazungumzia katika ombi letu, tulichokuwa tunataka na tumekipata. Tunatumai kuwa kurejeshwa na kukamatwa kwake kutapelekea mambo makubwa kama vile kufunguliwa mashtaka katika mahakama zetu na hatimaye waathirika hao watendewe haki wanayostahili. Kufikia jana Jumapili, maafisa wa China walikuwa hawajatoa maelezo yoyote kuhusu kurejeshwa kwa Luki. Hata hivyo, msemaji wa polisi Namwaza amesema Luki anatarajiwa kufika mahakamani hivi karibuni. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika makala ya jamii na maendeleo leo, tunaungana na mwandishi wetu Oster Malivika akiwa huko mashariki mwa Kongo, ambako kutokana na kushuhudia matukio mabaya kila siku katika eneo hilo, watu wengi wamelazimika kuhama vijiji vyao, wakipitia hali ngumu ya maisha lakini wengine wamejifunza kazi za mkono kama kushona nguo. Kahindo Rachel Amdala ni mkazi katika kata ya Matonge mjini Beni. Amekuwa na miaka arobaini na tano, akiwa vilevile na watoto saba, wasichana wawili na wavulana watano. Amejitolea kuwapa mafunzo wavulana na wasichana ambao hawana ajira mjini, wengi wao wakiwa ni wale wanaokimbia vijiji vyao mara vinaposhambuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF bafie mere benye bashaka zalia kuma parsele na bakimbizi ebalikimbia kubasaidia juu nabo bakwee sabatawezaka taka hatakamasa. Mama huyu anasema anachojivunia ni kuona wanaofundishwa kazi za mkono hasa kushona Wameanja maisha mengine ambayo hawakutarajia kutokana na matatizo ya kivita. nishapata ndani shamba na oneri kwenye bali bafia banaendaka bashakenda fungula bananipajake le heshima na mara nyingi wanakiaka tu kunishuhudia mama shakafaa bie kutufundisha jini Beni. Tunakutana na mama anayehifadhi jina lake, akiwa amehama kijiji chake kuhofia mashambulizi na kwa sasa anaishi mjini Beni kwa kushona nguo, japokuwa alikuwa mkulima na alikuwa akizalisha mimea pamoja na chakula na kusaidia familia yake na watoto. Maisha alistungua na ishi, maisha ya shamba ishashindikana, basi ndio ninaona gisi nishirebia tena mvile mm. e... na wakati unajifunza unapata magumu gani? magumu ni ya mingi basi, franga hazionekanake tena, franga za shamba zio zikuwa natusaidia anduka, franga haziko mvile hmm. bake tusaidia tuvietu mshamba yetu. Basi na wakati unajifunza unawazia utafanya nini maisha Maisha masi, ya basi yaombe kumbe kumbe tulikuwa tunatumania shamba kumbe yaombe kutujia tu kazi moe. Na wakati kuna jifunzo na wazi itakusaidia. Ah inaweza nisaidia tu tupo kunaishi tu maisha kushona tu na kazi ya mikono, kazi yote tu ni sawa, inaweza saidia tu wakati yake. Josephat, maneno kesho ni mwendeshaji pikipiki mjini Beni, kwa upande wake anasema, kwa sasa kuna baadhi ya sehemu na barabara asizotumia kutokana na mashambulizi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF eneo lao ikiwa ndiyo sehemu muhimu ya kutafuta chakula ya watoto anduka, tunakuta barabara zote mnakuwa insekurite. Ikwe ya mambasa nilikuwa nena ndimo kote tunakutanisha ke insekurite inakuwa sana sana sana sana, wanatuchomea magari, wanatuchomea mamoto. Leo ukipona umena banalunguza bana, njo moto alor, tunakutanisha kila kitu kyote kinaharibika. Alor, maisha inakuwa nguvu sana, tunakuwa na shida sana, kwani njala inaingia na krize inaingia ya sana kwa serikali ya Kongo, nomba nini tunaomba salamu tunalomba salamu anduka batukazanie na bapime kushanjee, haiko tu kusema bamiliteri mwelelea njo batabakiaka huku hapana, ilifo bashanje kwa bangali bamiliteri bapesha leta huku soso benye banakuwa hapa leo hii banakuwa commerçant na baakiwa batajiri, na njo unaona vita haipendi kuisha. Wazee wa kongwe wakisema, hali inayojiri kwa sasa mjini Beni na wilaya ya Beni inatisha kwani wakati walipozaliwa hawakushuhudia mauaji kama ya leo. Adidasi mali ya bwana ana miaka sabini na saba akiwa ni mwalimu wa shule ya kiprimari kwa miaka hamsini na tano hadi sasa. Tumekutana naye mjini Beni. Sasa hatukusikia risasi, hatukusikia mlio wa risasi, hatukuona maiti yenye na mutu anakufa, hatukuona ile. Afu aleo kunaona mutu unasikia masasi Misikia kasi mbibu kusangaza sana. Baadhi ya familia sasa zimechanganyikiwa kiakili kutokana na hali ya maisha wanayopitia hasa ya ukosefu wa usalama unaoshuhudia mauaji kwa zaidi ya miaka ishirini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, familia nyingi zikiwa fukara kwa sasa. Maisha ya leo ni ya kitisho, maisha ya leo si, ya haiko ya kuswetee hapana. Unabaki una unajua kama unakosa kama utafanya hata mwezi moya unakosa, kama utafanya hata siku mbili, ni maisha tu ya kuundaunda. Hussen Malivika, jamii na maendeleo, Goma. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari za dunia na Harrison Kamau. Afisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema Jumapili kwamba idara ya kijasusi ya nchi hiyo imekamata mwanahabari wa Marekani Stavros Nicolas Nyacos kwa tuhuma za kuwasiliana na makundi yenye silaha kusini mashariki mwa taifa hilo polisi pamoja na mashuhuda nchini Somalia wamesema kwamba bomu lenye nguvu la kwenye gari Jumapili limeua takriban watu watano nje ya mgahawa maarufu katikati mwa nchi katika shambulizi ambalo wanamgambo wenye uhusiano na Al Qaida wamedai kuhusika. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Jumapili ametumia amri ya kiutendaji kuwafuta kazi wakuu wa idara ya usalama SBU pamoja na mwendesha mashtaka mkuu nchini humo. Maafisa wa afya wa Ghana Jumapili wamethibitisha kesi mbili za maambukizi ya virusi vya ambavyo makali yake yanasemekana kuwa sawa na yale ya ebola ikiwa mwezi mmoja baada ya watu wengine wawili waliogundulika kuwa na virusi hivyo kufa. Tume ya uchaguzi ya Nigeria imesema jumaa pili kwamba chama kikuu cha upinzani kimeshinda ugavana wa jimbo la kusini magharibi, la, la Osuna. Ikionekana kuwa pigo kubwa kwa chama tawala cha All Progressives Congress cha Rais Muhammadu Buhari. Uchunguzi mpya uliofanywa kutokana na mauaji ya munduki ya watoto 19 wa shule ya msingi jimboni Texas Mei Ms inalaumu maafisa wa usalama pamoja na watu wengine kwa kuchelewa kuchukua hatua kwa haraka baada ya mshambuliaji kuingia shuleni humo. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Bmj Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.