abey ay geysteen warbixintan waxaa nooga soo diray wariyaha. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Julai 18 mwaka 2022 ambapo tunasikia kupitia redio shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati pamoja na Maziwa Makuu, vilevile mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu ya hii leo, serikali ya Kenya yasema bado ina vivutio vya wawekezaji wanaotaka kuanzisha shughuli zao za kikanda barani Afrika. Hii ni baada ya kudaiwa hali si nzuri nchini Kenya. Kwa nini? Kule Amerikani wameongeza interest rates, na tumepata wawekezaji wengi wanataka kwenda Amerika ili waweze kupata hizo interest rates za juu na katika habari nyingine, kiongozi wa baraza la seneti ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo atoa ujumbe MONUSCO kuondoka kwa sababu imeshindwa kazi yake. Tuliomba wa vijana wetu wengi waingie kwenye jeshi, kwani hatuwezi kutumainia hawo wenye wanasema kama ni wa komunote internasionale. Hizo ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa hii leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na Sandey Shomari. Mkuu wa sera za mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya Josep Borel alisema hii leo anatumai kutakuwa na makubaliano wiki hii kwa Rusia kuzifungulia bandari za Ukraine huko Odessa na kwingineko, huku maisha ya maelfu ya watu yakitegemea ya makubaliano hayo, huku kukiwa na uhaba wa chakula katika nchi nyingi. Akizungumza waandishi wa habari mjini Brussels, Borrell alisema Rusia inapaswa kuruhusu mauzo ya nafaka ya Ukraine, la sivyo jumuiya ya kimataifa italazimika kusema Rusia inatumia chakula kama silaha bila kuzingatia maisha ya binadamu. Sio mchezo wa kidiplomasia, ni swala la maisha na kifo kwa wanadamu wengi, Borrell alisema. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres alisema wiki iliopita kuna makubaliano mapana juu ya mpango kati ya Rusia na Ukraine na Uturuki na Umoja Mataifa wa kuuza nje mamilioni ya tani za nafaka za Ukraine zilizokwama kwenye maghala tangu uvamizi wa Rusia Februari 24. Mwandishi wa habari wa Rusia, Marina Ovsiannikova, ambaye alijipatia umaarufu mkubwa kwa kukatiza matangazo ya moja kwa moja televisheni na kulaani hatua ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine, alisema Jumatatu aliachiliwa baada ya saa chache kizuizini. Niko nyumbani, kila kitu kiko sawa, aliandika kwenye mtandao wa Facebook usiku kucha. Sasa najua ni bora kuondoka nyumbani na pasipoti yangu na begi langu, waliongeza. Wakili wake Dimitri Zakvotov alisema alikamatwa kwa sababu alishukiwa kuwa amelidharau jeshi katika matamshi yake nje ya mahakama ya Mosco wiki iliyopita kumuunga mkono mwanaharakati wa upinzani Ilya Yashin ambaye anatuhumiwa kueneza habari za uongo kuhusu jeshi hilo. Maafisa wa Malaysia walisema siku ya Jumatatu walikamata kontena la meno ya tembo, magamba ya kakakuona na mafuvu ya wanyama wengine na mifupa inayokadiriwa kuwa na thamani ya dola milioni 18. Idara ya forodha ilisema katika taarifa yake iligundua magendo hayo yakiwa yamefichwa nyuma ya mbao kufuatia ukaguzi wa Julai 10 kwenye meli iliyokuwa ikikutoka Afrika. Hii ni pamoja na kilo elfu sita za meno ya tembo, kilo mia moja za magamba ya kaka kuona, kilo ishirini na tano za pembe za faru na kilo mia tatu za mafuvu ya wanyama, mifupa na pembe za wanyama hao. Uchunguzi unaendelea kuhusu mwagizaji na wakala wa usafirishaji, idara hiyo ilisema, bila kutoa maelezo zaidi. Haikuwa wazi ikiwa kontena hilo lilikusudiwa kusafirishwa hadi sehemu nyingine za Asia. Pembe za ndovu, faru na magamba ya kaka kuona yanaaminika kuwa na dawa na zinatafutwa sana katika eneo hilo. Na kiwango cha joto kimeongezeka nchini Uingereza na Ufaransa, huku moto ukiendelea kuteketeza misitu kusini magharibi mwa Ulaya bila ya kuwapo ishara yote ya kuzima. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Watabiri wametoa tahadhari kwa idara 15 za Ufaransa kutokana na kiwango cha juu cha joto huku serikali ya Uingereza ikishutumiwa kwa kukosa kuweka mikakati ya namna ya kukabiliana na ongezeko la joto. Watabiri wanasema kwamba maisha ya watu na viumbe wengine yamo katika hatari kubwa. Ongezeko la joto ambalo linasambaa likielekea sehemu za kaskazini ni la pili kutokea kusini magharibi mwa Ulaya katika wiki za hivi karibuni. Moto unaendelea kuteketeza misitu nchini Ufaransa, Ugiriki, Ureno na Uhispania. Maelfu ya ekari za misitu zimeteketea huku watu na watalii wakihama sehemu hiyo. Wanasayansi wamesema kwamba joto hilo linatokana na mabadiliko ya hali ya hewa na wameonya kwamba kuna uwezekano wa matukio kama hayo pamoja na ukame kuongezeka. Maafisa nchini Uhispania wameripoti matukio ishirini ya moto kuteketeza misitu na ambayo yamekuwa vigumu kuyadhibiti. Hekari elfu nne mia tano za moto zimeteketea kusini mwa Galisia, kaskazini magharibi mwa Uhispania. Zaidi ya watu elfu kumi na sita wamelazimika kukimbia makwao na vituo saba vya kuwapa watu makao ya dharura kuundwa kutokana na moto unaoendelea kuteketeza misitu na makao ya watu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Vikosi vya usalama vilitumia gesi ya kutoa machozi wakati waandamanaji wa Sudan wakiandamana katika mji mkuu wa Khartoum siku ya Jumapili dhidi ya uongozi wa kijeshi ambao wanahisi unahusika kwa ghasia katika jimbo la Blue Nile. Zaidi ya watu 30 waliuawa na mia moja kujeruhiwa katika mapigano ya kikabila yaliyoanza wiki iliyopita katika makabila ya Hausa na Fang katika jimbo la kusini mashariki karibu na mpaka wa Ethiopia, kulingana na maafisa wa Sudan na Umoja Mataifa. Mamlaka ilisema Jumapili kwamba maafisa wameimarisha usalama katika jimbo hilo na kuchunguza mapigano hayo. Amri ya kutotoka nje imetangazwa katika miji miwili. Waziri mkuu wa Italia Mario Draghi alitembelea Algeria hii leo Jumatatu kutia saini mikataba kadhaa ikiwa ni pamoja na makubaliano ya nishati ya kuongeza usambazaji wa gesi na kupunguza utegemezi wa nchi yake kwa gesi ya Rusia. Dragi alipokelewa na rais wa Algeria, Abdelmajid Tabun, kabla ya viongozi hao wawili kuongoza mkutano wa mawaziri ambapo mikataba kadhaa inatarajiwa kutiwa saini kesho. Makubaliano muhimu kati ya kampuni ya nishati ya Marekani, Occidental Petroleum, shirika kubwa la mafuta la nishati la Italia, Eni na kampuni ya mafuta ya Ufaransa toto inayotoa kiasi kikubwa cha gesi asilia kwa Italia yatatiwa saini. Tebun aliwaambia waandishi wa habari kwenye mkutano wa pamoja akiwa na Dragi. Alikuwa akizungumzia mpango ulioripotiwa siku ya Ijumaa na shirika la habari la APS Algeria la kuongeza usafirishaji wa gesi nchini in Italia kwa mita za ujazo bilioni nne mwaka huu. Italia inanunua sehemu kubwa ya gesi yake asilia kutoka nje ya nchi Huku baadhi ya asilimia 45 ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya kihistoria zikitoka Russia. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mara baada ya kusikiliza habari za dunia na Sande Shomari. Moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Serikali ya Kenya imesema kuwa ingali kivutio cha wawekezaji wanaotaka kuanzisha shughuli za kikanda barani Afrika na itaendelea kuimarisha mazingira mazuri ya uwekezaji kuelekea uchaguzi wa Agosti 9, kinyume na ripoti katika vyombo vya habari zinazoonyesha mwelekeo mbaya na usioeleweka wa uwekezaji. Ripoti kamili na Kennedy Wandera. Waziri wa fedha Ukur Yatani akionekana kujibu ripoti kwenye baadhi ya vyombo vya habari nchini Kenya zilizodai kuwa shirika la fedha duniani IMF limeiorodhesha Kenya kuwa nchi ya pili kimataifa kwa mazingira yasiyoeleweka ya uwekezaji ya wa kigeni, amesema kuwa Kenya, licha ya IMF kukanusha taarifa hizo, ingali kivutio muhimu cha wawekezaji wa kigeni wanaotaka kuwekeza nchini mwake. Bwana Yatani, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, amesema kuwa serikali ya rais Uhuru Kenyatta imechukua hatua muhimu za kupunguza gharama ya kufanya biashara na kusaidia biashara za ndani na viwanda kwa kupunguza bei ya mafuta, kuondolewa kwa ushuru, ada na tozo za mahindi na vyakula vya mifugo vinavyoingizwa nchini, pamoja na kutenga shilingi bilioni tatu kama ruzuku ya mbolea ili kusaidia wakulima wakati wa msimu wa upanzi na kupunguza gharama ya umeme kwa punguzo la ushuru la asilimia 15. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta inasema inaendelea kudumisha mazingira ya kiuchumi kutokana na sera zake za kifedha, licha ya kuwapo wasiwasi miongoni mwa wawekezaji wakati nchi inaelekea kufanya uchaguzi mkuu ndani ya kipindi cha wiki tatu zijazo. Japokuwa Kenya inasema kuwa kiwango chake cha mfumuko wa bei ni cha chini na thabiti, licha ya kupanda kwa bei za bidhaa muhimu zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, mauzo ya shilingi ya Kenya kwenye soko la ubadilishanaji fedha za kigeni, hasa dhidi ya dola ya Kimarekani, yamedhoofika na kufikia shilingi 18.33 kwa dola moja ya Marekani kufikia Jumatatu wiki hii. Je, nini kinasababisha hili? Ken Gishinga, mchumi kutoka shirika la kiuchumi la Mentoria, anaeleza. Kule Amerikani wameongeza interest rates na tumepata wawekezaji wengi wanataka kuenda Amerika ili waweze kupata hizo interest rates za juu. Uh, jambo la pili, kuna wale mamanufacturers uh, hapa Kenya ambao uh, walikuwa pengine wakati msimu wa covid walikuwa uh, hawafanyi kazi lakini sasa wamerudia kufanya kazi, na wanahitaji bidhaa na lazima wanunue bidhaa, na kwa hivyo lazima kukuwe na ile demand kubwa ya dola hapa nchini Kenya ili waweze kutengeneza bidhaa zao. Mnamo mwaka 2020 Kenya iliyorodheshwa ya nne barani Afrika na 56 kimataifa kwa mazingira rahisi ya kufanya biashara kwa alama 72.3 na ripoti ya Benki ya Dunia kutokana na utendaji thabiti wa kiuchumi, kiwango cha chini cha riba na sera za kifedha, pamoja na kile serikali ilichokitaja wakati huo kuwa uwekezaji mkubwa uliofanywa ili kuboresha ubora wa miundombinu. Serikali ya Kenya aidha inaeleza kuwa kuimarika kwa uchumi wake kunakotokana na kuboreshwa kwa mazingira ya biashara kumesababisha kuimarika kwa makusanyo yake ya ushuru kwani kufikia mwishoni mwa Juni mwaka 2022 mapato yanayotokana makusanyo hayo yamefikia shilingi trilioni 1.9 likiwa ni ongezeko la shilingi bilioni 67.5 zaidi ya malengo yake kipindi hicho, ikiwa ni asilimia 22.9 zaidi ya mwaka uliotangulia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiongozi wa baraza la Seneti Modeste Bahati Lukwebo yuko ziarani mjini Bukavu. Bukavu tangu wikendi iliyopita, kiongozi huyo amefanya mikutano mjini Bukavu, ambapo alitoa mwito kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka sasa nchini humo akisema MONUSCO imeshindwa lengo lake la kurejesha amani mashariki mwa Kongo tangu miaka zaidi ya 22. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametuandalia ripoti kamili. Mbele ya maelfu ya watu waliomsikiliza kwenye nafasi ya uhuru mjini Bukavu, kiongozi wa baraza la seneti Modeste Bahati Lukwebo amesema analeta ujumbe wa amani na matumaini kwa wakazi wa Kivu Kusini, wakati huu ambapo hali ya usalama bado ni tete mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lukwebo amesema, tuliomba wavijana wetu wengi waingie kwenye jeshi, kwani hatuwezi kutumainia hao wenye wanasema kama ni wakomunate internationale. Mlifata vile walikatala waseme sisi, hatuwezi kununua silaha ya kugombanisha hao wadui wenye kutuingilia. Hiyo si ni komplo kabani? Bahati Lukwebo, ambaye pia ni kiongozi wa chama chake cha kisiasa AFDC, ameomba ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO, kujiondoa sasa bila kuchelewa na bila kusubiri ukatili. Sisi si, tukamate mambo sipeke kwa mikono, tusitumainie tena hawa hao wa MONUSCO hao, wa MONUSCO wako hapa wa inakuwa miaka kama na kumi mbili na mbili hawafanye totote. MONUSCO inapaswa kwenda sisi peke tutajikinga, haiko vile yeah. Na wakazi wa Bukavu wanatathmini namna gani ujumbe huo wa kiongozi wa baraza la seneti? Miongoni wanaeleza jina ni Giome a visimamu, ulikuza Monisco haipendi usalama mdogo uishe kwa kivu juu, kazi yao iendelee kuleta salamu. Mimi ni BV Mushagalusa, mtu mutu awezi sema amekuja kukusaidia na zaidi ya miaka ishirini l miaka ishirini hauone matokeo mazuri e, donc ameshindwa. Pamoja na kusifia pia ujumbe huo, chama cha upinzani PPRD kinachounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila kimemkosoa Lukwebo. Liti Bisimwa ni miongoni mwa wasemaji wa chama cha PPRD Kivu Kusini. MONUSKO ndio ila wao, ambao tumetuma ili wapate kutuwakilisha huko kwenye seneti na bunge, hawaifanye huko, ila wanakuja kutudanganya hapa, hawaisemi rasmi hapa. Juzi presidenti wa seneti amezunguka huko nchi za kigenyi, ila hakusemea maneno ya MONUSCO ila kurudia hapa jimboni, ndio anataka kusemea mambo ya MONUSCO ili apate kujipatia maarufu kisiasa. Kiongozi wa baraza la seneti, Bahati Lukwebo alituma pia u ujumbe huo alipokuwa ziarani mjini Goma hivi karibuni katika jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini. Ni Timothe la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam, tunaendelea na ripoti zetu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba kiwango cha joto duniani kinaendelea kuongezeka zaidi ya kiwango cha juu cha nyuzi joto moja na nusu kilichokubaliwa katika mkutano wa Paris wa mwaka 2015. Onyo hilo limetolewa wakati idadi ya watu wanaokumbwa na kiwango cha juu cha joto, mafuriko, ukame na matukio ya moto ikiendelea e kuongezeka katika sehemu mbalimbali za dunia. Aidha, Isa anasoma ripoti kamili. Guterres alikuwa akizungumza katika mkutano wa kumi na mbili kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa mjini Berlin, Ujerumani. Amezitaka nchi tajiri kutekeleza ahadi zilizotoa ya kutoa fedha kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hiyo tunastahili kutekeleza wajibu wa kifedha ambao nchi zinazoendelea zinahitaji. Ahadi ya dola bilioni 100 kila mwaka kwa ajili ya mabadiliko ya hali ya hewa inastahili kutekelezwa. Tuhakikishe kwamba wanaohitaji msaada huo wa kifedha wanaupata. Guteres vilevile ametoa wito kwa taasisi kama Benki Kuu ya Dunia kuwajibika zaidi na kufadhili mipango inayohusu mabadiliko ya hali ya hewa. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Berlin kuhusu majadiliano hayo ya mabadiliko ya hali ya hewa, Rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi amesisitiza kwamba kuongezeka kwa hali ya ukosefu wa maji, mafuriko, mvua ya masika na majangwa ni tatizo kubwa kwa bara la Afrika. Bara letu la Afrika linaendelea kuathirika na mabadiliko ya hali ya hewa zaidi ya ilivyo katika sehemu zingine za dunia kutokana na uwezo mdogo wa bara hilo kukabiliana na hali hiyo pamoja na ukosefu wa fedha. Ukosefu wa chakula na nishati unaoshuhudiwa kwa sasa umeongeza zaidi changamoto zinazolikumba bara la Afrika. Licha ya matatizo ya uhaba wa chakula, kuongezeka kwa majanga, mawimbi ya bahari, mafuriko na ukosefu wa maji, Ongezeko la joto na ukame pamoja na moto kuteketeza misitu vimeongezeka kwa kiasi kikubwa. Wanasayansi wanasema kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yataendelea kusababisha matukio ya moto kila mara na kusababisha uharibifu mkubwa. Makamu Rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Frans Timmermans ameshauri kwamba kuna haja ya kuongezeka kwa matumizi ya mafuta ghafi ili kukabiliana na ukosefu wa mafuta kutokana na vita vinavyoendelea huko Ukraini. Kwa uh, -like sababu ya hali ya vita inayoendelea, tunastahili kuongeza matumizi ya mafuta asili. Hili haitatuondoa kwenye malengo tuliyonayo, kulingana na mpango wa umoja wa Ulaya. Hata kama hatua hiyo itapelekea kuongezeka kwa bei ya gesi, haitatuondoa kwenye malengo yetu ya kupunguza uchafuzi wa hewa kutokana na gesi kwa kiwango cha asilimia hamsini na tano. Ni hatua ngumu ya kuchukua, lakini umoja wa Ulaya umejitolea kufanya hivyo. Waandalizi wanasema kwamba mkutano huo wa siku mbili utatoa fursa ya kujenga uaminifu kati ya nchi tajiri na maskini. Aida Isa, VOA Washington. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi mwana michezo yako, Idi Ligongo. Tunaanzia kwenye mashindano ya riadha ya dunia katika mbio za mita 100 kwa wanawake ambazo zimetawaliwa na wanariadha kutoka Jamaica. Shelly-Ann Fraser-Pryce alijiandikishia taji lake la tano la mita 100 jana Jumapili kwa kuandikisha sekunde 10.67 akiwa mbele ya Shericka Jackson na Elaine Thompson-Herah kwa nafasi zote tatu za juu kufagiwa na Jamaika katika mashindano ya awali. Mwanariadha wa Ethiopia Tamirat Tola alishinda marathon kwa wanaume, ambapo alitawala mbio hizo kwa kipekee kwa kuandikisha muda wa saa 2 dakika 5 na sekunde 37. Kwa upande eh, wa mbio za mita elfu kumi Joshua Cheptegei alikimbia mzunguko wa mwisho wa umahiri na kutoa midali ya dhahabu kwa kuandikisha dakika 27 sekunde 27 na pointi 43. Mwanariadha kutoka Kenya Stanley Muru alimaliza wa pili huku Jackson Kiplom naye akimaliza wa tatu. Tukitoka hapo moja kwa moja tuelekee Afrika ya Mashariki kwake Georgi Njogopa, ambapo baada ya kukamilisha usajili wa wachezaji wapya timu za soka nchini Tanzania sasa zimeanza maandalizi ya michuano ya msimu ujao, huku gumzo kubwa likiwa kwa mashabiki wa timu za Simba na Yanga wakitambiana kuhusu ubora wa timu zao. Mimi niseme kitu kimoja kwamba Simba yeye afanya afanyavyo yaani raundi hii kipigo kiko pale pale ndugu, ah, kiko pale pale. Yani, kupigika lazima, kwa sababu kikosi kile kile hatujakivunja tumeongeza yeah. watu kwa shule iko pale pale, lazima umie, ndugu hili hili, hili ni gari jipya tu ambalo sasa hivi limewaka yeah. ila tutalizima tarehe kumi na tatu kwa sababu wao wamesema wamesajili wanaazizikii sijui wana nani sisi hao yeah. wote tuitambui, sisi tutajua tarehe kumi na tatu ambayo itakuwa ni kilele ambacho siku hiyo tunabeba ngao, tunaanza kubeba makombe tunajirudisha, kwa sababu si ndo machampioni miaka minne mfululizo dunia inatambua, ukizungumzia dunia inatambua, kwa sababu sisi tuliingia katika mashindano ya kafu hadi wachezaji wetu wameingia katika vikosi bora vya wiki, au ni wachezaji ambao msimu uliopita waliweka changamoto kubwa sana katika klabu bingwa. Wao wanaanzia hatua ya awali kwenye klabu bingwa, sisi ni machampioni Tanzania. Hii umemsikia anavyotamba mshabiki wa Simba. Tamba zao ni kawaida, ni kawaida, washatamba sana na okay. mwisho wa siku wanjetu tunapiga za uso wanatulia. Komiao ni watoto wadogo tu, mtoto, mtoto yake nepi. Naam, tukielekea nchini Kenya, ligi kuu nchini humo FKF ikitarajiwa kuanza mwezi ujao, hofu imewaingia mashabiki wa klabu ya AFC Leopards ambao huenda wakakosa huduma za mkufunzi wao Patrick Aussems ambaye hajarejea kazini kwa kile alichodai ni mshahara na marupurupu yake. Dennis Wanyonyi na taarifa kamili kutoka Kenya. Mashabiki wa klabu ya AFC Leopards wametoa wito kwa usimamizi wa klabu hiyo kuhakikisha kuwa aliyekuwa mkufunzi mkuu wa timu hiyo, raia wa Ubelgiji Patrick Auseme, anaendelea na majukumu yake. Kulingana na baadhi yao, hatua ya uongozi wa timu hiyo kutomlipa mkufunzi huyo mshahara pamoja na malimbikizi yake ni kinyume cha sheria, jambo ambalo wengi wanahoji wenda ukaathiri pakubwa matokeo ya timu hiyo msimu huu unapotarajiwa kuanza. Na huko ligi kuu nchini Kenya kitarajiwa kufungua pazia yake mwezi wa Agosti. Sasa hofu na kiwewe imewaingia baadhi ya mashabiki hao wenye hamaki, ambao sasa wanamtaka mwenye mwenyekiti wake Dan Shikanda kuhakikisha kuwa kocha huyu anarejea kazini mara moja. Morris Jirenge ni shabiki wa Ingwe ukipenda chui tangia mwaka 1998. Angeendelea kuwa na mpaka saa hii ligi ikianza, mm, ni timu ingekuwa mbali. Mm. Kitu inafanya inafaa kuwa kocha sana kwa, kwa timu. Mm. Timu inafaa kuwa na better management kwa namna ile inafaa, na coach apewe nafasi yake ya ku deal na players, akue free role yake apewe ya ku deal na players na kama ni pati yake ya mshahara alipwe plasi alipwe kocha ataendelea kuwa na timu nzuri anaivaya. Sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu. Mimi naitwa Denis Wanyonyi, na sasa tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo tuangalie mechi za kufuzu Kombe la Mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani, yani CHAN Algeria 2022, timu za taifa Leopard bingwa mara mbili yaanza mazoezi mapema mjini Kinshasa, wakati ambao timu ya taifa ya mchezo wa handball yatimuliwa nchini Misri. Kahozi Kosha na maelezo kamili kutoka Lubumbashi. Timu ya taifa ya mchezo wa handball Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetimuliwa kwenye raundi ya robo fainali ya mchuano ya kombe ya kimataifa Afrika ya mchezo wa handball ambayo inaendelea huko Misri. Leopard ya DRC ilipoteza mechi yake ya mwisho ijana dhidi ya timu ya taifa ya Tunisia kwa alama 34 kwa 40 na hivi kufunga virago kurudi nyumbani. Kuhusu kandanda Shan Algeria 2022 mechi ya kusaka tiketi, timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ilianza mazoezi jana itamenyana mwezi ujao na timu ya taifa ya Shad. Leopar ya DRC mbingwa mara mbili itacheza mechi ya kujipima nguvu wikendi ijayo dhidi ya timu ya taifa ya Kongo Brazaville. Wakati ambao akina dada Zizel Ngungwa ndiye rais mteule wa timu ya kandanda ya wanawake ya Sentlo Lupopo ya Lubumbashi, watani wao wa tipi Mazembe, bingwa mwaka huu, itawakilisha msimu wa ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye ligi ya mabingwa ya mchezo wa kandanda ya wanawake barani Afrika. Kaozi Kosha, VOA, Lubumbashi. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami katika michezo. Tutakutana tena wiki ijayo katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, tunakuambia usikose kuwa na BMJ muridhi kwa ajili ya matangazo ya kwa undani, akiangalia masuala muhimu eh, kwa undani zaidi. Hali kadhalika eh, makala ya wanawake usikose kwa eh, kufuatilia kipindi hiki pamoja na kipindi cha afya ambapo tukiangalia masuala mbalimbali muhimu ya afya yanayoendelea ya hivi sasa ulimwenguni. Basi kufika hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riami, mimi hapa studio ni Idi Ligongo nikiwa na mwenzangu Sande Shomari, tunakuambia usiku mwema na alamsik. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Mataifa yanayoendelea mara nyingi yana ukosefu wa miundombinu muhimu ya kukabiliana na dhoruba tofauti za ulimwengu kama lile la karibuni la janga la corona. Matokeo yake, mataifa hayo huchukua muda mrefu kujikwamua kutokana na athari za majanga, kama alivyosema rais wa Marekani Joe Biden kwenye mkutano wa hivi karibuni katika kikao cha viongozi wa G7 nchini Ujerumani, ili kuyasaidia mataifa hayo kukabiliana na hali kama hizo, kundi la G7 linazindua ushirikiano wa miundombinu ya kimataifa na uwekezaji maarufu kama Partnership for Global Infrastructure and Investment. Marekani inakusudia kuwekeza dola bilioni 200 kwenye sekta ya umma na binafsi katika kipindi cha miaka mitano ijayo kwenye nyanja za afya, kuunganishwa kidijitali, usawa wa jinsia, usalama wa mazingira pamoja na nishati. Kwenye sekta ya afya, Marekani pamoja na washirika wake wa G7 na benki ya Dunia wanawekeza kwenye kiwanda kikubwa cha kisasa cha utengenezaji chanjo nchini Senegal. Pindi kitakapokamilika, kiwanda hicho kitatoa mamilioni ya dozi kila mwaka. Ndiyo maana programu ya uwekezaji wa dijitali inawekeza dola milioni 333 kwa ajili ya kuunganishwa kidijitali pamoja na huduma za kifedha zinazoimarisha mifumo ya kidijitali yenye kutegemewa na salama kwenye masoko yanayonyanyuka. Marekani pia imeunga mkono juhudi za kampuni ya kimarekani ya Subcom ya kufanya kandarasi yenye dhamani ya dola milioni mia sita kutengeneza mitambo ya mawasiliano ya kidijitali chini ya bahari. Historia imebaini kwamba pale wanawake na wasichana wanapopewa nafasi ya kuchangia kwenye jamii kuna mengi mazuri ambayo hujitokeza kwenye jamii zao, aliongeza Biden. Biden alisema kwamba Marekani itawekeza dola milioni 50 katika kipindi cha miaka mitano ijayo kupitia mfuko wa Benki ya Dunia wa maslahi ya watoto. Mpango huo unaoshirikisha sekta ya umma na binafsi unaungwa mkono na washirika wengi wa G7 na utayasaidia mataifa kujenga miundo mbinu itakawawezesha wanawake kushiriki kikamilifu kwenye sekta ya ajira ili kujilinda kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Ni muhimu kuwekeza kwenye miradi ya nishati safi. Kwa mfano, Marekani hivi karibuni ilifadhili ushirikiano kati ya makampuni mawili ya Marekani na serikali ya Angola kwenye mradi mpya wa nishati ya jua kwa gharama ya dola bilioni mbili. Nchini Romania, kampuni ya Marekani ya New Scale Power itajenga kiwanda cha kuzalisha nishati ya nyuklia kikiwa cha kwanza cha aina yake nchini humo kiwanda hicho kitasaidia kuzalisha na kupeleka nishati safi kwa njia ya haraka barani Ulaya. Biden alisema kwamba huo sio mradi wa msaada au hisani, mbali ni uwekezaji utakaoimarisha uchumi ama chumi zetu, pamoja na kutoa nafasi ya kushirikiana kwenye malengo yetu ya kutoa nafasi kwa jamii tofauti kote ulimwenguni kujionea manufaa ya kushirikiana na mataifa yenye demokrasia. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.