Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu, pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Idi Heligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano Julai 20 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Na katika matangazo yetu ya leo, nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan amefanya mabadiliko katika uongozi wa juu wa jeshi la polisi nchini humo, huku akiagiza uchunguzi wa kiutendaji katika jeshi hilo. Serikali sasa, tunakuja na jicho jengine ndani ya vyombo vya ulinzi na usalama, tunakwenda kusimamia hii kamati yangu. Hii itakuwa ikiniletea mrejesho kila jeshi linapomalizwa kuchunguzwa na kufanyiwa maboresho. Katika taarifa nyingine, wakazi wa vijiji vinavyokabiliana na mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega mkoani Kivu Kusini wanatoa malalamiko kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha katika mbuga hiyo. Wanajenga katika mbuga la Kahuzi Biega mahali ambayo wanaita Chikenzi. Tumepata taarifa kwamba wamekuja kwa ajili ya kutafuta dhahabu kwa kuchimba madini na wengine wamekuja kwa kukata msitu ili watengeneze makaa ni vidokezo vya vi ripoti wakusikia katika matangazo yetu ya leo Lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomee habari muhimu za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumanne amesema Rusia ipo tayari kuratibu shehena ya nafaka ya Ukraine kutoka bandari za Black Sea lakini anataka mataifa ya magharibi kuondoa vikwazo vyao dhidi ya usafirishwaji wa nafaka za Rusia. Rais Putin aliongea hayo baada ya mkutano na rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, kuhusu mpango huo aliyopendekeza ili kuanza kwa usafirishaji wa shehena za Ukraine. Uvamizi wa Rusia umeleta matatizo katika biashara za Ukraine, na kutokana na msukumo wa matatizo ya usambazaji chakula duniani, Umoja wa Mataifa umeshirikishwa katika mazungumzo ili kutoa zuio la usafirishaji wa chakula. Farhan Haq, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, aliwaambia wanahabari Jumanne kwamba matumaini ya Guterres ni kwamba makubaliano yatakamilika aliongeza kusema kwamba katibu mkuu Guteres aliongea na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski kuhusu mazungumzo yanayoendelea. Bunge la Sri Lanka leo limemchagua waziri mkuu Ranil Wikremesinhe kuwa rais wa taifa hilo linalopitia misukosuko, akiwa na umri wa miaka sabini na mitatu alipata kura 134 katika bunge lenye wabunge 225 katika kura zilizopigwa leo, ambapo kura 82 zilikwenda kwa Dula Alahaperuma, mwanahabari wa zamani ambaye alishikilia wizara mbalimbali za serikali katika chama tawala cha SLPP. Anura Disayanake, kiongozi wa chama cha mrengo wa kushoto JVP, alipata kura tatu tu. Kura hizo zimepigwa ikiwa ni wiki moja baada ya aliyekuwa rais Gotabaya Rajapaksa kukimbia Sri Lanka baada ya vuguvugu vugu la ghasia zilizosababishwa na hali ngumu ya uchumi ya miezi kadhaa iliyofanya nchi kushindwa kuagiza chakula, mafuta ama dawa kutokana na kuisha kwa hifadhi ya fedha za kigeni. Shirika la Amnesty International limetoa mwito kwa serikali ya Nigeria kuchunguza vifo vya vijana saba katika eneo la kusini mashariki mwa nchi, ambapo wasiwasi wa wanaotaka kujitenga ukiongezeka. Kundi hilo linasaidia serikali katika usalama la Ebubeagu linashutumiwa kufanya mauaji ya vijana hao saba siku ya Jumapili katika eneo la Oru kwenye jimbo la Imo. Amnesty imesema katika taarifa yake Jumanne. Kundi hilo la uangalizi limesema waliofariki dunia walikwenda kuhudhuria harusi na walikuwa wakirejea katika hafla ambapo walifyatuliwa risasi na kufa. Mkurugenzi wa Amnesty International nchini Nigeria, Osai Ojigo, amesema kwamba inasikitisha kwamba vijana hao hawakuwa na silaha na hawakutoa tishio lolote kwa mtu yeyote, lakini waliwawa na kunyimwa haki yao ya kuishi. Amnesty imetaka mauaji hayo kuchunguzwa, mashtaka kufunguliwa na kwa waliohusika na familia kulipwa fidia. Idara ya serikali ya Nigeria ya usalama DSS imedai kuhusika na tukio hilo. Naibu rais wa Kenya na mgombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu William Ruto amesisitiza kwamba atachapisha na kuweka wazi kandarasi kati ya serikali ya Kenya na makampuni ya China na kuwatimua raia wa China wanaofanya kazi kinyume cha sheria nchini humo iwapo atachaguliwa kuwa rais chini ya wiki tatu kutoka leo. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Katika mahojiano ya moja kwa moja na shirika la habari la Reuters, kwa mara nyingine, Ruto ametoa ahadi ambazo wachambuzi wanasema huenda zikawavutia wananchi kutokana na deni kubwa na kupanda kwa gharama ya maisha. Mwanasiasa huyo ambaye, kulingana na kura za maoni, ndiye mmoja wa wawili wenye ushawishi mkubwa zaidi wa kisiasa kwa sasa ameahidi kupunguza ukopaji wa serikali ambao umefadhili ujenzi wa miundombinu chini ya uongozi wa Rais wa sasa uhuru Kenyatta. Kandarasi hizo hazijawekwa wazi na baadhi ya mashirika ya Kenya yamewasilisha kesi mahakamani kutaka kulazimisha ufichuzi kamili wa mikataba hiyo. Kenya ambayo bajeti yake ya mwaka 2022 2023 ya shilingi trilioni 3.3 ina nakisi ya asilimia 6.2 ya pato la taifa inadaiwa takribani dola bilioni 8 na China. Kenyatta kwa wakati mmoja aliyeahidi waandishi wa habari kwamba angeweka wazi makubaliano hayo ya kandarasi, lakini kufikia sasa hajafanya hivyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mapigano ya kikabila katika jimbo la Sudan la Blue Nile yamesababisha vifo vya watu 105 na, na kujeruhi wengine 291, amesema waziri wa afya wa serikali leo hii. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba mapigano yalizuka katika mpaka wa mataifa ya Ethiopia na Sudan Kusini Julai 11 baina ya watu kutoka makundi ya Berti na Hausa. Waziri wa afya Jamal Nasa ameiambia AFP kwa njia ya simu kwamba kwa sasa hali ni shwari na kuongeza kusema jeshi limepelekwa kutuliza mapigano toka siku ya Jumamosi ndani ya Sudan. Mapigano hutokea mara kwa mara kwa sababu ya migogoro ya ardhi, mifugo na upatikanaji wa maji, hasa katika maeneo ambayo yana silaha zilizoachwa kutokana na miaka mingi ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa leo imeeleza kwamba kuporomoka kwa haki za wanawake nchini Afghanistan imekuwa ni jambo la dhahiri kuonekana zaidi baada ya Taliban kuchukua utawala wa nchi mwezi Agosti mwaka jana. Tume ya usaidizi wa Afghanistan ya Umoja wa Mataifa ama UNAMA Imetoa ripoti katika mkutano na wanahabari mjini Kabul ikisema imepata wasiwasi mkubwa kuhusu hali hiyo ya ukandamizwaji, ambapo ukiukwaji wa haki za binadamu umekuwa ukifanyika mpaka leo, mara tu nchi kupatwa na mabadiliko ya Taliban kuchukua udhibiti. Ripoti hiyo imeeleza kwamba toka Agosti 15, wanawake na wasichana haki zao zimekuwa zikikiukwa hasa katika ushiriki wa elimu, sehemu za kazi na sehemu nyingine za umma na maisha ya kila siku kuwekewa kanuni za kuzuia ushiriki wao. Na takribani zimamoto mia tano na vifaa mia moja vya kuzima moto vimepelekwa kukabiliana na moto wa misituni unaotishia milima kadhaa katika vitongoji vya jiji la Athens. Moto umekuwa ukiwaka toka Jumanne mwanzoni mwa mlima Penteli unaopatikana takriban kilomita 26 kaskazini mwa mji mkuu wa Ugiriki. Moto umechochewa na upepo mkali ambao umefanya juhudi za kuuzima kuwa ngumu kwa kutumia ndege za kuzima moto. Serikali imesema imewaondoa watu takribani mia sita kutoka maeneo kadhaa, ikiwa ni juhudi za tahadhari, pamoja na hospitali na taasisi za uangalizi za taifa za Athens. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza e kutoka Washington DC, na habari zichukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania. Rais Samia Suluhu Hassan amefanya mabadiliko katika uongozi wa juu wa jeshi la polisi nchini humo, huku akiagiza uchunguzi wa kiutendaji wa jeshi hilo ili fanye kazi kwa uadilifu, kwa kuzingatia misingi ya utoaji haki kwa raia. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Rais Samia Suluhu Hassan ameteua mkuu mpya wa jeshi la polisi, kamishna Kamilusi Wambura ambaye amemwapisha leo hii jijini Dodoma na kutangaza kamati na sekretariat zitakazomshauri namna ya kuleta mabadiliko ya utendaji kazi wenye matokeo bora katika vyombo vya utendaji haki. Kamati hiyo itaongozwa na jaji mkuu mstaafu Mohamed Chande Othman. Serikali sasa tunakuja na jicho jengine ndani ya vyombo vya ulinzi na usalama vya Tanzania, Tunakwenda kusimamia hii kamati yangu, hii itakuwa ikiniletea mrejesho kila jeshi linapomalizwa kuchunguzwa na kufanyiwa maboresho. Tutakuja na miundo inayofaa sasa hivi ili kujenga majeshi imara na bora kutumikia Watanzania, rais Samia amesema. Kamati hiyo itaanza kulifanyia kazi jeshi la polisi na baadaye katika majeshi mengine ya ulinzi na vyombo vya utendaji haki kwao tutakwenda kutizamana huko, upatikanaji wa watendakazi ukoje? Kwa majeshi yote yote yote yote yote, tunakwenda kutizamana vizuri huko. Kama yalishapita, lakini huko mbele tunakokwenda, tutachujana vizuri sana, ili kujenga majeshi yenye sifa na hadhi ya kuisimamia. Wakili Soba Sanganya, katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam, amesema mkuu mpya wa jeshi la polisi nchini anatakiwa kufanyia kazi kelele na dosari dhidi ya utendaji kazi wa jeshi la polisi kutoka kwa raia. Moja ya kitu ambacho anatakiwa kukifanya ni kuangazia sasa, kumulika sheria inafuatwa kwa kiasi gani, wapi penye changamoto? Ni sheria yenyewe ndio na changamoto au wasimamizi wa sheria katika maeneo waliopo ndio ni changamoto? Lakini hii changamoto imetokana na nini? Kwa hiyo ana wajibu sasa kuangalia, uh, ni wapi ambapo panatakiwa kuwekewa mkazo, um, ili hizi dosari ambazo zimekuwa zikionekana pengine zisitokee hapo mbeleni. Aliyekuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini Simon Siro ameapishwa leo pia kuwa balozi wa Tanzania nchini Zimbabwe. Dina Chahali, Dar es Salam. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukielekea nchini Kenya, tume ya mali na pambana na ufisadi nchini humo EACC Jumatano imetangaza kufungia akaunti za benki za maafisa wanne wa wizara ya fedha nchini humo wanaoshukiwa kuhusika katika ubadhirifu wa zaidi ya shilingi milioni 37, kupitia ulaghai na marupurupu yasiyofaa. Tume imeeleza kwamba imepokea maagizo kutoka kwa mahakama kuu kufungia fedha za maafisa hao hadi uchunguzi wa kina ukamilike. Mwandishi wetu wa Kenya, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili. Kwa mujibu wa tume hiyo ya kupambana na rushwa nchini Kenya, Esther Wangeshi Ngeru mwenye umri wa miaka 57 na naibu mkaguzi mkuu wa ndani wa wizara ya fedha nchini Kenya, anatajwa kupokea zaidi ya shilingi milioni 53.1 kwenye akaunti yake ya benki kati ya Januari mwaka 2020 na Juni mwaka huu, licha ya jumla ya mshahara wake katika miaka hiyo miwili kuwa shilingi milioni 5.6 pekee, akipata wasan wa mshahara wa kila mwezi wa shilingi 188 namini fedha hizo zimetokana na ubadhirifu na kupitia ulagai na marupurupu ya ya ya kujilimbikizia yasiyofaa. Zaidi ya shilingi milioni 85 kati ya hizo zitafungwa. Msukiwa wa pili Faith Jemita Kiptis, mwenye umri wa miaka 35 na ambaye ni afisa mkuu wa kitengo cha fedha na afisa wa bajeti, anadaiwa kujizolea fedha za matumizi ya kazi na marupurupu ya jumla ya shilingi milioni 79 katika kipindi hicho cha miaka miwili, licha ya mshahara wake kuwa wastani wa shilingi 1 mwezi na katika kipindi hicho kuwa shilingi milioni 2.1 pekee. Tume hiyo imetangaza kuwa shilingi milioni 15 zitazuiliwa. Doris Nafula Simiu, mwenye umri wa miaka 54 na mhasibu katika Wizara ya Fedha nchini Kenya anadaiwa kupokea jumla ya shilingi milioni 20.2 kama fedha za matumizi ya kazi na marupurupu ya miaka miwili. Afisa huyo kulingana na ECC anastahili kupata mshahara wa kila mwezi wa wasan wa shilingi elfu 59, katika kipindi cha miaka miwili ambacho kiasi chake ni shilingi milioni 1.7 pekee. ECC sasa inazuia shilingi milioni 8.9 kutoka kwa akaunti yake ya benki na Robert Theuri Mrage mwenye umri wa miaka 51 na ambaye ni mhasibu katika wizara hiyo, licha ya kupokea mshahara kila mwezi wa wasan wa shilingi elfu arobaini na moja ambao ni jumla ya shilingi milioni 1.2 katika kipindi cha miaka miwili anadaiwa kujilimbikizia zaidi ya shilingi milioni 24.7 kupitia fedha za matumizi ya kazi na marupurupu yasiyofaa ya miaka miwili ESCC yes, sasa inazuilia shilingi milioni 11.07 hadi uchunguzi ukamilike, kuthibitisha alivyopokea fedha hizo. Kwa jumla ya fedha ambazo ESCC inalenga kuzirejesha kwa mfuko wa fedha za umma ni shilingi milioni 37.5, anavyoeleza VOA Eric Ngumbi, afisa wa tume hiyo. Wale eh, washukiwa hawawezi wakazitumia zile pesa, hiyo itaturuhusu tuendelee na uchunguzi ili tuweze kuhakikisha kana kwamba Uh, pesa zile zimetwaliwa na kurudishwa kwa hazina ya kitaifa. Aidha, Bwana Ngumbi anaeleza kuwa hizi ni juhudi pana za mapambano dhidi ya ufisadi nchini Kenya kuwakabili wote wanaotumia nafasi zao za umma kujilimbikizia fedha. Huo ni mkakati ambao tume ya kupambana na ufisadi Kenya imetumia na imeweza kufaulu kwa sababu kama watu wanakisiwa kuwa ya kwamba wameiba, itatuchukua tu muda mchache kuenda kotini na kutoa ile mali kuliko eh, kutumia miaka na miaka kupeleka kesi mahakamani. Ufisadi nchini Kenya si jambo geni. Na kwa mujibu wa ripoti ya utendakazi wa ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma iliyotolewa mwaka jana, Kenya ilipoteza zaidi ya shilingi bilioni 224 kwa kipindi cha miaka mitatu iliyotangulia kupitia ufisadi unaohusisha mawaziri, makatibu wa kudumu, magavana na maafisa wakuu wa mashirika ya serikali. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi sasa tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi wa vijiji vinavyokabiliana na mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega mkoani Kivu Kusini wanatoa maalamiko kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha katika mbuga hiyo, makundi yanayozorotesha usalama wa wakazi hao na kuathiri utalii katika mbuga hiyo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametumia taarifa ifuatayo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari Mashirika ya kiraia yanasema kuwa kwa sasa ni vigumu kujua idadi kamili ya makundi yenye ya silaha yaliyojihifadhi ndani ya mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega tangu zaidi ya miongo miwili. Hivi karibuni kundi mpya ambalo bado kujulikana vema limejiunda humo ndani kwa sababu zisizojulikana. Emeri Murula ni kiongozi wa shirika la raia wa eneo la Katana linalopakana na mbuga hiyo ndani ya wilaya ya Kabare hapa Kivu Kusini. wanajenga katika mbuga la Kahuzi Biega mahali ambayo wanaita Chikenzi. Tumepata taarifa kwamba wamekuja kwa ajili ya kutafuta dhahabu kwa kuchimba madini, na wengine wamekuja kwa kukata msitu ili watengeneze makaa. Wanakuja hata wanaingia katika mashamba, wanavuna mimea ya raia e, na kuna wale ambao wanakuja pia hata kubaka, walikuwa wakuja katika nyakati za magharibi sana. Upande mwingine, Josue Aruna ni kiongozi wa asasi ya kiraia husika na mazingira hapa Kivu Kusini. Anapendekeza kufanyike uchunguzi wa kina kwenye ngazi za kimkoa, kitaifa na kimataifa ili kutambua kinachoendelea ndani ya mbuga hiyo. Wakati huu hali ya usalama ikiwa tete mashariki ya Kongo, kuna kibarua. Tumeandikia serikali yetu ya Kongo, tunaomba kuwe kamishen ambayo itahusika, ya kwanza kuangalia wapi haya madini inayotoka katika mbuga za wanyama inaenda kufanyiwa kama biashara, na zaidi ya hiyo waongeze vikosi vya serikali ya majeshi Kongo na polisi katika vijiji vinavyokuwa kando kando ya mbuga ya wanyama ya Kauzi Diega, pamoja na kutambua changamoto za kiusalama dhidi ya utalii. Waziri wa uchukuzi, mawasiliano na utalii katika mkoa wa Kivu Kusini, Alimasi Malumbi Mathieu, anajaribu kutuliza kwamba serikali ya Kongo tayari inalivalia njuga swala hilo la kiusalama. Ni ndani ya pori wanajificha, pale watu hawatawaona, hiyo ni ya kwanza. Ya pili, ndani ya mbuga kunakuwa nyama, wao wanaua nyama wanatumikisha kama vile chakula na tatu, ndani ya mbuga kunakuwa pia madini, na ni hiyo yote imefanya ya kwa kwamba hiyo vikundi ya watu ambao wanashikilia silaha waingie ndani ya mbuga, lakini serikali inapiganisha vitendo kama hivi jeshi pamoja na wale tunaita wa eco garde wanafanya kazi muhimu sana ya kuondoa na kufukuza wale watu ndani ya mbuga. Jimbo la Sud Kivu linaalika watalii kufika. Mnamo Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja, kiongozi wa mojawapo ya makundi yenye silaha ndani ya mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega, Konokono Mihonya Chanse, amehukumiwa adhabu ya kifungo cha maisha jela kwa hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu uhalifu wa kivita, lakini pia uhalifu wa kimazingira. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kwa kituo kipya cha afya kinachoweza kuhamishika kinachotumia nguvu za jua. Kinasaidia kuwasilisha chanjo za covid-19 katika miji na vijiji vidogo nchini Kenya. Kwa mujibu wa shirika la AFP, kupata chanjo katika maeneo mbali ya nchi kwenye hali ya joto sahihi ni moja ya changamoto zinazokabili programu za chanjo nchini Kenya. Mwenzangu Meri Mgawe anatuarifu zaidi katika makala hii ya afya. Hivi sasa wafanyakazi wa afya wanaripoti kuwa wamepata nguvu mpya wakati wanapopeleka chanjo kwa watu moja kwa moja ambao hawawezi kusafiri umbali mrefu kwenda hospitali. Kikiwa kimesimama katika wilaya ya Kasarani kwenye mji mkuu wa Kenya, Nairobi, ni kundi la wafanyakazi wa afya walioko katika operesheni kusambaza chanjo za COVID-19. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, maambukizo ya virusi katika bara la Afrika yamepungua, lakini bado haijathibitishwa kabisa. Idadi ya WHO inaonyesha kuwa kufikia Aprili 6 mwaka 2022 kulikuwa na kesi milioni 11.5 zilizothibitishwa za COVID 19 na zaidi ya vifo laki 252 vilivyoripotiwa katika bara hili huko Kenya kulikuwa na kesi laki tatu thelathini na nne mia tano hamsini na moja zilizothibitishwa na vifo elfu tano mia sita hamsini na sita kuanzia Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini hadi Julai sita mwaka huu, kwa mujibu wa idadi iliyotolewa na WHO. Hadi sasa nchi imeshatoa dozi ya chanjo za covid-19 zaidi ya milioni kumi na nane. Lakini kuwashawishi kila mmoja kupokea chanjo imekuwa ni changamoto. Taasisi ya tiba na utafiti ya Afrika, AMREF, inapeleka harakati hizi katika mitaa, kukiwa na kliniki zinazoweza kuhamishika. Inategemewa kuongeza idadi zaidi ya watu watakaopokea chanjo. Kliniki hizo zina uwezo wa kufikia maeneo yenye watu wengi na pia vijijini, huku ikidumisha hitaji la uhifadhi wa chanjo katika mazingira baridi kama vile AstraZeneca na Moderna. Hifadhi ya baridi katika maeneo hayo imethibitisha kuwepo ugumu katika mazingira yenye joto na hewa nzito katika baadhi ya nchi za Afrika lakini kwa mujibu wa dr catherine kanari wa amref kliniki hii ina mfumo wa kutumia jua ambayo ina uwezo wa kukabiliana na vikwazo so in general this is a mobile vaccine, vaccination uh, unit, unit uh, which then means we are going to the people if the people are unable to go get the vaccine at health facilities we are coming to the people. Want to increase our population coverage for vaccination kwa ujumla uh, hii ni kliniki nmanshika, ambapo inamaanisha kwamba tunakwenda kwa watu. Kama watu hawawezi kwenda kwenye vituo kupata chanjo katika vituo vya afya, tunakwenda kwa watu. Tunataka kuongeza chanjo kwa watu wetu, tukiangalia kuhusu kilichopendekezwa kwa WHO kwa asilimia sabini ya kufikia chanjo. Kwa hivyo kitengo hiki kimetumia uvumbuzi, inaweza kuingia ndani zaidi katika jamii ambazo ufikaji ni shida. Kwa hivyo sio Nairobi pekee, hata katika kaunti zingine ambapo tuna masuala ya ufikiaji, na pia kwa sababu hutumia jua wa kumudu au kuhifadhi baridi, ni njia bora ya kuhakikisha kuwa tuna chanjo inayofanya kazi mfanya biashara mwanamke Seradelphin Wairimu amesema amekuwa akitaka kupokea chanjo kwa sababu anajua watu wengi ambao wameugua kutokana na virusi hivyo. Lakini Wairimu anasema hadi sasa hajapata muda kutembelea hospitali. Ni vaksini yangu ya kwanza, sijai dungwa, nimekuwa nikifanya research. Watu wengi wamekufa, even my closest friends, my family, my relatives. Lakini sasa juu nimeona pia nitaeka. Mkenya mwenzangu hata maineba kwa shida juu nisipodungwa hii shindano, na nimefurahia sana juu mi sijaipata tim. Ni as a business lady, nimekuwa nimesikia nini mashindano zinadungwa huko juu mahospitali ma ziko mbali karibu na mimi saa, mpaka mi mwenyewe naogopa nashindwa, sasa na naenda kufanya nini, lakini venye ao wamekuja karibu penye nafanya kazi, nimeona acha ni take this chance, another step. Hii ni kliniki ya kwanza inayohamishika ya COVID-19 nchini Kenya, lakini kuna mpango wa kuanzisha nyingine kumi zaidi ambazo zitahudumia nchi mbalimbali mbali. mafanikio ya programu hii yatasaidia kubadili na kuboresha jinsi mfumo wa afya kwa ujumla ulivyo kote nchini na hata eneo zima. Mkazi mwingine William Bothia amesema hivi sasa amepokea dozi ya kwanza ya chanjo na atawashawishi wengine kufanya hivyo. Leo ikiwa mara yangu ya kwanza kupata hii chanjo. Mimi nilisikia hii chanjo wakati ilikuja, watu wa, wa, kila mtu alikuanga na maneno zake, ziu kidugwa, uko na shida gani gani, lakini mimi nikaamua ya kwamba lazima nipate chanjo yangu leo na nimeweza kupata vaksini yangu leo hapa mweki, na nimefurahia sana kena. Ningetaka kuwaambia ke, Wakenya wenzangu pia, kila mtu ahakikishe amepata hii vaksini. Wachambuzi wa mambo nchini Kenya wanasema utaratibu huu wa kupeleka kliniki zinazohamishika katika maeneo mbalimbali ni bora na unahamasisha wengi ambao hawana uwezo wa kufikia huduma hii kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo mbali, umbali, gharama za usafiri kwenda hospitali za mjini. Mwisho ya makala hii afya. Jina langu ni Meri Mgawe, ungana nami tena katika kipindi kingine wiki ijayo. Ungana nami Kennes Bwire Jumamosi saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Naam, hadi hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote waufanikisha matangazo haya ya msimamizi, alikuwa ni BMJ Mridhi, mwelekezi Aida Isa, upande wa pili hapa studio ni kunami Sanday Shomali kana mwenzangu Idi Ligongo, na watakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mkutano wa hivi karibuni uliofanyika mjini Doha kati ya Marekani na Iran chini ya usimamizi wa Umoja wa Ulaya ili kukamilisha makubaliano ya kurejea kwenye utekelezaji kamili wa mkataba wa nyuklia wa Iran ulimalizika bila kupiga hatua yoyote. Katika mahojiano na redio hapa Marekani, NPR, mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Iran, Robert Malley, ambaye ndiye kiongozi wa ujumbe wa Marekani, alisema upande uliopinga ni Iran. Chini ya mkataba huo wa mwaka 2015 ujulikanao kama Joint Comprehensive Plan of Action au JCPOA, Iran ilikubali kuzuia harakati zake za nyuklia, ikiwemo kusindika uranium ambayo ni muhimu kwa utengenezaji wa silaha za nyuklia, na badala yake iondolewe vikwazo vyote vinavyohusiana na nyuklia. Mwaka wa 2018, rais wa zamani Donald Trump aliiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Mazungumzo ya sio ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran ili nchi hizo mbili zijiunge tena na mkataba huo yalianza tena mwaka mmoja uliopita. Mwezi Machi mwaka huu ilionekana kwamba nchi hizo zilikuwa zinakaribia kujiunga na mkataba huo hadi pale mazungumzo yalipokwama kwa miezi kadhaa, wa Iran ikiwemo huko Doha, waliongeza maombi ambayo nadhani mtu yoyote anayeyaona yatachukuliwa kuwa hayana uhusiano wowote na mkataba wa nyuklia, mambo ambayo walikuwa wanayataka miaka ya nyuma, alisema mjumbe maalum Malei. Majadiliano yanayohitajika kufanyika hivi sasa sio sana kati ya Marekani na Iran, licha ya kuwa tumejiandaa yafanyike, ni kati ya Irani yenyewe, kwamba wanatakiwa kuamua ikiwa wamejiandaa kuridhia mkataba huo, ikiwa wamejiandaa kufanya hivyo, na sisi tumesema tuko tayari. Mjumbe maalum Malei amekutana kwamba Iran inaelekea kupata vifaa vya kutosha kutengeneza bomu la nyuklia. Hata hivyo, alisema kwa taarifa tulizonazo hawajaanzisha tena mpango wa silaha ambao watauhitaji kutengeneza bomu hilo. Lakini bila shaka tumeshtushwa, washirika wetu pia kwa hatua walioipiga katika nyanja ya uboreshaji. Bado kuna muda wa kulitatua, mjumbe maalum Malei alieleza. Bado kuna muda wa kujiunga tena na mkataba unaofanya kazi. Tunatumai Iran itafuata njia hiyo. Ndiyo njia ambayo tunakubaliana nayo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>