Uga socdo gobolada xoogan uga socdo gobolada. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Alhamisi Julai 20 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio shirika eneo zima la Afrika mashariki na Kati pamoja na maziwa makuu, vilevile mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, wahifadhi wamezitaka serikali za Afrika kuidhinisha mfuko wa APAC ili kusaidia kukusanya rasilimali za hifadhi. Tunataka serikali ama mataifa a bara la Afrika kuanza kujitegemea katika kutafuta pesa na vilevile kuwekeza zaidi u kushughulikia hizi hifadhi na kuziboresha. Wanasema kwamba ni lazima tuwahusishe hawa wana jamii ambao wanatunza hizi mazingira zetu. Katika habari nyingine, mashirika ya misaada nchini Uganda yasema msaada wa dharura wa chakula katika eneo la kaskazini mashariki la Karamoja bado hautoshi. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ya nusu saa, lakini kabla ya kuziangalia hizo ripoti, tuanze kwanza kwa kusikiliza habari za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Wataalam wa Umoja wa Mataifa wa kutetea haki za binadamu na uhuru wa kujieleza leo wametoa wa wito kwa mamlaka, wagombea na vyama vya kisiasa nchini Kenya kuweka mazingira wezeshi kwa uchaguzi wa amani na kuzuia ghasia zinazohusiana na uchaguzi wakati nchi hiyo inapojiandaa kufanya uchaguzi mkuu tarehe 9 mwezi Agosti mwaka huu. Nafasi ya kiraia, ushiriki wa umma, uhuru wa kimsingi na mazingira yasiyo na ghasia ni muhimu ili kukuza ushirikishwaji katika mchakato wa uchaguzi na utekelezaji wa haki za kisiasa, wataalamu hao wamesema. Wamesema kwamba wakiwa pamoja na wawakilishi maalum Clement Vol Mary Lawler na Irene Khan wakitoa taarifa ya pamoja kwa ushirikiano na wengine sita chini ya programu maalum ya Umoja wa Mataifa ya Baraza la Haki za Binadamu waliwataka washikadau wote nchini Kenya kuheshimu na kudumisha haki ya ushiriki wa kisiasa, uhuru wa kukusanyika na wa maoni, na vilevile wa kujieleza na kuheshimu jukumu la mahakama huru. E, katika uchaguzi huo, wamesema kuwa mivutano ya kisiasa na hasia wakati wa kampeni pamoja na matamshi ya chuki na uchochezi wa wagombea na wafuasi wao vina uwezekano wa kuleta hatari kubwa ya kuhamasisha, na kuhamasisha vurugu. Chaguzi kadhaa za miaka iliyopita nchini humo zimekumbwa na hasia na ukiukaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na kupoteza maisha na unyanyasaji wa kingono na kijinsia kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Waziri mkuu wa Sri Lanka Wickremesinghe Ranil ameapishwa leo Alhamisi kama rais wa taifa hilo lililokumbwa na mzozo mkubwa, na kueleza mipango yake ya kuunda serikali ya umoja ili kudhibiti machafuko hayo. Mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka sabini na mitatu ambaye alichaguliwa kwa wingi wa kura za wabunge jana Jumatano amesema kwamba na kuwa kiongozi wa nchi hiyo. Alikula kiapo huku mkuu wa polisi wa nchi hiyo na mkuu wa jeshi wakisimama nyuma yake. Vyanzo rasmi vya habari vilisema kiongozi huyo mpya anatarajiwa kuunda baraza la mawaziri hivi karibuni litakalojumuisha wabunge kadhaa wa kadawa upinzani ili kuiondoa nchi hiyo katika mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi tangu kupata uhuru wake kutoka Uingereza. Kiongozi wa upinzani Sajith Premadasa amesema ambaye alimejiunga ama ameunga mkono mgombeaji mpinzani katika kura hiyo. Jumatano alisema amekutana na Wickremesinghe kujadili jinsi ya kulinda nchi hiyo dhidi ya kile alichokiita mateso na matatizo zaidi. Rais wa Marekani Joe Biden amepimwa na kupatikana na virusi vya COVID-19 hii leo, kwa mujibu wa msemaji wa White House, Karine Jean-Pierre. Rais huyo ana dalili zisizo kali za ugonjwa huo. Jean Pierre amesema kwamba Biden ameanza kutumia dawa aina ya Paxlovid na akaongeza kwamba rais huyo atazingatia kanuni za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha CDC na atajitenga katika ikulu na kuendelea kutekeleza majukumu yake kikamilifu. Mratibu wa maswala ya COVID katika ikulu ya Marekani Dr Ashish Jha amewaambia waandishi wa habari kwamba Biden mwenye umri wa miaka 79 hakuwa na homa leo asubuhi, lakini akaongeza kwamba ana mafua, kikohozi kikavu na anakabiliwa na uchovu. Mke wa rais Joe Biden amesema kwamba alipimwa leo Alhamisi na kupatikana bila virusi hivyo. Biden amepokea chanjo kikamilifu, eh, kama inavyopendekezwa na CDC. Na wakati shirika la afya duniani WHO likitangaza hatua nyingine ya utolewaji wa chanjo wa, ya kwanza duniani ya malaria iliyothibitishwa na mataifa matatu ya Afrika, wasiwasi umetokea kuhusiana na thamani yake na ilikotokea. Taasisi ya Bill na Melinda Gates inaonekana kuwa ndio mfadhili mkuu, mkuu wa chanjo hiyo. Mwenzangu Idi Ligongo anayoripoti kamili kutoka shirika la habari la AFP. WHO ilipitisha chanjo hiyo mwaka jana ikiwa ni ya kihistoria na kufanikisha kukabiliana na malaria, lakini taasisi ya Gates imeliambia shirika la habari la Associated Press wiki hii kwamba haitafadhili tena chanjo hiyo. Baadhi ya wanasayansi wanasema wameshangazwa na uamuzi huo, wakionya kwamba itawaacha mamilioni ya watoto barani Afrika katika hatari ya kufariki dunia kwa malaria, pamoja na kudhoofisha juhudi zijazo za kutatua matatizo katika afya ya jamii. Chanjo hiyo inayouzwa na GlaxoSmithKline kama Mosquirix inafanya kazi kwa asilimia thelathini na inahitaji dozi nne. Chanjo ya malaria ina ufanisi mdogo kuliko vile tungependa, amesema Philip Welkof ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya Gates katika programu ya malaria ya ameiambia AP akizungumzia uamuzi wake kusimamisha msaada baada ya kutumia zaidi ya dola milioni mia mbili na miongo kadhaa ya kupatikana kwa chanjo kwenye soko, amesema dozi ina gharama sana na kuna changamoto katika namna ya kuisambaza. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Idi Ligongo. Rusia imeanza tena usafirishaji wa gesi asilia kupitia bomba la Nord Stream hadi Ulaya leo Alhamisi, baada ya kukatizwa kwa shughuli hiyo kwa kipindi cha siku kumi, wakati mtambo huo ukifanyiwa ukarabati. Claus Muller, mkuu wa wadhibiti wa nishati wa Ujerumani, ametuma ujumbe wa Twitter akieleza kwamba mtiririko wa gesi umefikia asilimia 40, kiwango sawa na kile kilichokuwepo kabla ya ukarabati huo kuanza. Kampuni ya Gazprom inayomilikiwa na serikali ya Urusi inadai kwamba kiwango cha gesi kimepungua kwa sababu mtambo uliokuwa ufanyiwe ukarabati nchini Canada bado haujarejeshwa. Rais Vladimir Putin amesisitiza kwamba kampuni ya Gazprom itatimiza majukumu yake huku akionya kwamba kazi ya kuraka, kura, kukarabati kundadi kazi ya kukarabati mtambo huo mwingine baadaye mwezi huu inaweza kusababisha kupungua kwa kasi ya usafirishaji wa bidhaa hiyo. Wakati huo huo, rais wa Marekani Joe Biden leo alitarajiwa kuzungumza kuhusu pendekezo la dola bilioni 37, la kupambana na kuzuia uhalifu nchini Marekani. White House ilitoa maelezo ya mpango huo hapo jana kabla ya hotuba ya rais ambayo alitarajiwa kuitoa katika jimbo la Pennsylvania, kabla hajapatikana kwamba ana virusi vya corona. Mpango huo unajumuisha karibu dola bilioni 13 kusaidia katika kuajiri na kutoa mafunzo kwa maafisa wa polisi wapatao laki moja katika miaka mitano ijayo, iwapo bunge litaridhia mpango huo wa Biden. Dola zingine ya bilioni tatu zitatumika kushughulikia mrundikano wa kesi mahakamani, kutatua kesi za mauaji na vilevile vile kuunda kikosi kazi eh, cha ndani ili kupunguza viwango vya mashambulizi ya bunduki. Nam, mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Rwanda, ambapo mkutano unaoendelea wa hifadhi mjini Kigali wamezitaka serikali za Afrika kuidhinisha uanzishwaji wa mfuko wa Pan African Conservation Trust ambao utasaidia kukusanya rasilimali kwa ajili ya uhifadhi wa maeneo ya hifadhi ya Afrika. Wanaharakati na watetezi wa masuala ya uhifadhi wanapendekeza watu wanaoishi katika maeneo ya hifadhi kuhusishwa kikamilifu katika shughuli za uhifadhi, na iwapo watahitaji kuondoka, basi inafaa kufanywa kwa njia ya haki. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanahabari wetu Huba Abdi aliko katika mkutano huo wa kwanza, kutaka kujua yaliyojiri katika siku ya leo ya mkutano. Leo sasa wanazungumza kuhusu jinsi watawahusisha jamii na jamii asili ambazo zinaishi nje na kando ya hizi hifadhi. Kwa hivyo wanasema mkutano huu maanisha kwamba tunataka serikali ama mataifa bara la Afrika kwanza kujitegemea katika kutafuta pesa na vilevile kuwekeza zaidi kushughulikia hizi hifadhi na kuziboresha. Wanasema kwamba ni lazima tuwahusishe hawa wanajamii, jamii ambao wanatunza hizi mazingira zetu na vile vile, na vile vile tumepata kuzungumza na hawa watu ambao wanaishi karibu na hizi uhifadhi na vile vile watetezi wa mazingira, na, na wanasema kwa mara nyingi sana watu wanaoishi katika maeneo ambayo yanahifadhi, kwa wakati mwingi wanaonekana kwamba hawana umuhimu wowote, kana kwamba hawana ile uwezo wa, wa kuangalia zile hifadhi. Wanasema kwamba ni vyema kwamba hizi serikali zielewe kwamba kwa njia moja au nyingine wanahusika kikamilifu na zile hifadhi. Kwa hivyo hata kama kuna siku wanataka kuwaondoa katika zile hifadhi, wakipea mfano katika kama ule mfano wa Loliondo, wanasema kwamba wakitumie zile nguvu kupita kiasi katika kutaka kuwaondoa, bali watumie sera nzuri, watumie njia za kihaki. Lakini pia kuna suala ambayo limegusiwa la kuwasaidia wanawake na vijana katika maswala haya. Pengine kwa upande huo makundi hayo yanaangaliwa vipi? Naam, kwa mfano hizi fedha ambazo zinatarajiwa kukusanywa kama vile, uh, wanasema kwa sasa, kwanza wanahitaji uh, kiasi cha dola bilioni mbili au uh, tatu za dharura ili kuziboresha hizi hifadhi, na hizi pesa zitaenda pia kwa wanajamii ambao wengi wao ni wanawake na vijana, na wanafaa kuwawezesha hawa watu na wanawake njia ya kwanza, kwa sababu wanawake wengi ndio ambao wanaingia msituni kukata miti kwa ajili ya kuni. Wanawake ndio wengi ambao wanaingia kwenye msitu au katika sehemu ambayo kuna chemchemi ya maji kupatiwa maji. Kwa hiyo wanasema, wanawake wakiwezeshwa kwa njia moja, jinsi ya kupata fedha kwa njia nyingine, badala ya kuingia msituni kwenda kukata miti, basi wakapa njia moja, utakuwa amesaidia zile hifadhi. Mfano ikiwa ni wanawake, kwa mfano, ambao wanatoka katika jamii ya Masai ambao wako katika hifadhi, basi wasaidiwe wa kuanzisha biashara kama wanajua kutengeneza shanga wasaidiwe kuzitengeneza na kuziuza nje, ili yale mapato ambao wanapata iweze kuwasaidia katika matumizi ya pale nyumbani. Vijana waweze kuwezeshwa kwa njia kama vile kupelekwa katika shule ama taasisi ambazo zitaweza kuwasaidia kupata mafunzo zaidi, na vilevile kuanza biashara ndogo ndogo, kwa sababu unakuta pia vijana wengi wa wanapokosa kazi ambao wengi wao wanaishi katika hizo sehemu za hifadhi wengi wao wanajipata wanafuga mifugo ama kuzipeleka mifugo kwenye hizi hifadhi, na katika ile hali, kwa bahati mbaya, wakati mwingine wanawezajipata kwamba wamekumbana na mnyama na ikawa ni vita pale ndani, na vilevile kuwafunza kwamba kuna sehemu ambayo tunaweza kupatia mifugo zetu malisho na kuna sehemu ambayo pia inafaa wanyama porini waachie, na wao pia waendelee na malisho yao, pasi na wepo kugongana. Wakati mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ukitarajia hapo kesho Ijumaa, mchakato kuelekea soko la pamoja ndani ya jumuiya hiyo bado unasuasua, huku nchi wanachama zikielezwa kuwa chanzo cha kuchelewa kufikia lengo hilo muhimu, ili uwesu na ripoti kamili. Mkutano ya utangulizi kuelekea mkutano wa kawaida wa 22 wa viongozi wa EAC ambayo inajadili maendeleo ya shughuli za jumuiya ikiwemo mchakato wa kuwa na soko la pamoja. Betty Maina ni mwenyekiti wa baraza la mawaziri la jumuiya ya Afrika Mashariki. Anasema uondoaji wa vizuizi na vikwazo katika maeneo yanayopaswa kufanywa hivyo bado uko polepole, huku nchi wanachama zikianzisha utaratibu mpya licha ya kujua wajibu wao kuelekea soko la pamoja nchi wanachama wa eac bado hazitekelezi makubaliano na ahadi zao huku idadi ya vikwazo ikiongezeka hadi 60 kutoka 57 vilivyokuwepo mwaka 2016 nchi za jumuiya ya afrika mashariki zinaendelea kuweka vikwazo vipya dhidi ya uhuru wa biashara ikiwemo kusafirisha mtaji Matarajio ya wafanya biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki kuhusu soko la pamoja ni makubwa. Hata hivyo, wanataka maagizo yanayotolewa na viongozi kuhusu changamoto za soko la pamoja yafanyiwe kazi kwa wakati. Na vile tumeona, ni maketi kubwa sana, hata ukiweka faktri unaweza pata biashara mingi na biashara kubwa. There is a slow implementation of directives. Kuna utekelezwaji wa kasi ndogo wa maagizo yanayotolewa na viongozi Hivyo tunahitaji ufuatiliaji wa karibu wa utekelezaji wa maagizo yanayotolewa ili kuona yanatekelezwa. Hii leo viongozi hao wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamehudhuria mkutano maalum wa ngazi ya juu ambao unajadili mchakato huo wa kuelekea soko la pamoja pamoja na kupokea mapendekezo ya wadau mbalimbali, ikiwemo sekta binafsi juu ya mchakato huo wa soko la pamoja ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Idi Wesu, Sauti Amerika. Mashirika ya misaada nchini Uganda yanasema msaada wa dharura wa chakula katika eneo la kaskazini mashariki la Karamoja bado hautoshi na njaa imewalazimu wenyeji kula mimea ya porini ili kuishi. Ripoti kamili na sande Shomari anayesoma A, ripoti ya Halima Athumani kutoka Kampala ya Uganda. Kutokana na njaa kali na uhaba wa chakula katika eneo la Karamoja, wiki iliyopita, takriban watu ishirini na wawili waliokuwa wakitafuta chakula waling'oa mihogo yenye tindikali isiyofaa kuliwa na kuila na kufariki dunia. Haya ni kwa mujibu wa Moses Okori, kiongozi wa kitaaluma wa kanda wa shirika la Umoja Mataifa la maendeleo ya kimataifa ya shughuli za kilimo na lishi ya jamii, au mradi wa ICAN wa USAID. Okori anasema kutokana na msimu wa kiangazi wa muda mrefu katika eneo la kaskazini mashariki mwa Uganda, sasa ni jambo la kawaida kwa familia nyingi kukaa siku kadhaa bila chakula. Unaweza kula leo halafu, kabla kesho kacha, kisha unakula siku nyingine, na kidogo sana, na hata sio vyakula tofauti, kwa sababu tumepitia hali ya ukame kwa zaidi ya mwezi mmoja. Hata mazao ambayo watu wa milima yamekauka, mengine ambayo yamesalia yameshambuliwa na wadudu. Kama mahindi, hatutarajii chochote. Bado tuna msimu mmoja tu mrefu na huu ndio msimu mkuu wa Karamoja. Kwa hiyo mara hii inapotoweka inamaanisha kutakuwa na njaa inayokuja. Mwenyekiti wa kamati ya wabunge wa Karamoja, Remigio Achia, akizungumza na Sauti ya Amerika, anasema wenyeji wanakufa na njaa na kupelekea hali mbaya zaidi kutokana na magonjwa kama vile malaria na utapia mlo. Kutokana na kufadhaika, Achia anasema wengi wa wenyeji wanatumia pombe za bei rahisi zenye sumu, huku wengine wakijitoa wa uhai. VOA haikuweza kuthibitisha idadi ya vifo lakini chia anasema takriban watu mia saba walifariki dunia katika muda wa chini ya miezi mitatu. Other style of, of To to survive, but because of the toxicity... wengi hufa kwa sumu kwa sababu yeah, kula matunda ya mwituni na majani ya mwitu ili kujaribu kuishi, lakini kwa sababu ya sumu katika baadhi ya mimea hii wamekufa kwa bahati mbaya. Na suala kubwa kwa kweli watu wanapaswa kuelewa ni kwamba watu waliopoteza mifugo yao kwa uvamizi wa kibiashara, na hii imeongeza hali hiyo, kwa sababu sasa tofauti na zamani ambapo waliweza kuuza mifugo yao Ilikununua chakula na sasa hawawezi na wamekata tamaa sana. Kupitia ainisho la awamu jumuishi la usalama wa chakula, mpango bunifu wa ubunifu wa washirika wengi wa kuboresha usalama wa chakula na uchambuzi wa lishe na kufanya maamuzi, serikali ya Uganda na mpango wa chakula duniani siku ya Jumanne walituma tani tano za mahindi na maharage kama chakula cha msaada kwa wenyeji wa Moja. Kulingana na IPC, takriban wenyeji laki tano katika wilaya saba za mkoa wa Moja wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Hii inajumuisha wanawake elfu tisa na mia tano na watoto elfu tisini na moja na mia sita ambao wanahitaji matibabu ya utapiamlo haraka. Ili kupata suluhu, viongozi wanaitaka serikali kurejesha usalama wa mifugo kwa wafugaji. Pia wanazitaka mamlaka kufanya jitihada za kuelimisha wenyeji na kutoa fursa za kibiashara, kuhimiza uvunaji wa maji ya mvua na kuongeza uzalishaji wa chakula kwa kupanua kilimo cha kitaalamu. Leo katika matukio ya Afrika tunayeangazia huko nchini Kenya, ambapo rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta jana katika hotuba yake kwa taifa ametangaza ruzuku ya chakula inayoangazia punguzo la gharama ya ufikiaji na usambazaji wa unga wa mahindi kote nchini humo, huku akizionya kampuni za kusaga unga, wauzaji na wanasiasa dhidi ya kutumbukiza raia kwenye masaibu. Kenya imekuwa ikikabiliana na gharama ya juu ya maisha inayolazimu kupanda kwa bei ya mafuta na bidhaa za msingi kama vile unga wa mahindi, mafuta ya kupikia na vyakula vingine, ambayo imefinya bajeti ya familia nyingi na mahitaji ya bidhaa na huduma muhimu. Lakini rais Kenyatta akikabiliwa na shinikizo la kulinda masilahi ya umma na kuendesha serikali wakati jamii ya ulimwengu inakabana kona, usumbufu uliopo wa usambazaji wa mafuta, chakula na pembejeo kufuatia vita vya Ukraini na Rasia, wataalamu wanaonya kuwa serikali ni lazima iunde sheria kukaba wafanyi biashara na makampuni yanayotaka kunufaika kutokana na ukaba huo, kama anavyotupasha mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, katika makala haya 105... chini ya kipindi cha wiki moja baada ya serikali ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza ruzuku ya ziada ya mafuta ya shilingi bilioni 16.6, kuwaepusha wakenya kutokana na ongezeko zaidi la bei ya mafuta kwa kuimarisha lita moja ya mafuta ya dizeli kuuzwa kwa shilingi 144, petroli kwa shilingi 159.1, na mafuta ya taa kwa shilingi 127.94 kote nchini Kenya Jumatano ametangaza ruzuku ya chakula inayoangazia punguzo la gharama ya unga wa mahindi kutoka zaidi ya shilingi 220 kwa baadhi ya maduka hadi shilingi 100 kwa kila paketi moja ya kilo mbili hadi itakapoelekezwa vinginevyo Kenyatta baada ya mkutano wa mashauriano na kampuni za kusaga unga pamoja na mamlaka ya kilimo na chakula nchini vilevile vile, ameamuru kupitia notisi ya kisheria baraza la mawaziri kusitishwa kwa utozaji wa ada zote kwa mahindi yanayoingizwa nchini Kenya kutoka nje kuwezesha kampuni za ndani kununua mahindi kwa bei nafuu. Huu ni mkakati wa tano wa serikali ya Kenyatta kujaribu kuondoa athari iliyosababishwa na janga la virusi vya korona, hali mbaya ya kiuchumi wa kimataifa inayotajwa kusababishwa na vita vya Ukraine na Urusi katika kifurushi cha tatu cha kufufua uchumi wa Kenya Oktoba mwaka 2021 Kenyatta alitangaza shilingi bilioni 25 kuharakisha kasi ya ukuaji wa uchumi na kuendeleza mafanikio katika sekta muhimu za uzalishaji na huduma kama vile elimu, kilimo, afya, nishati, mafuta ya petroli, ukame, miundombinu, ushirikishwaji wa fedha na uhifadhi wa mazingira. Nacho kifurushi cha pili cha ruzuku kililenga kuimarisha uzalishaji wa chakula. Serikali yake ililenga kuafiki mpango wa ruzuku ya mbolea wa shilingi bilioni tano ambao anataja kuwa umepunguza gharama ya mbolea kutoka shilingi elfu sita hadi wastani wa shilingi elfu mbili mia nane Vile vilevile alitangaza kusitishwa kwa utozaji wa zaidi wa ada ya mamlaka ya kukagua ubora wa mazao KEFIS na mamlaka ya kutathmini ubora wa bidhaa, ada ya ukaguzi, ada ya kibali cha nafaka ya mahindi iliyoagizwa nje na malighafi ya vyakula vya mifugo kwa muda wa miezi minne kuanzia Julai hadi Oktoba mwaka huu. Lakini akihutubia taifa Jumatano, wakati akitangaza ruzuku ya chakula inayoangazia punguzo la gharama ya unga wa mahindi, Rais Kenyatta amenung'unikia kile anachokitaja kuwa ni tabia, maadili na wajibu wa kiraia wa mashirika yanayohusika na usambazaji wa bidhaa, wanasiasa na wajibu wao wa kiraia, na serikali na wajibu wa kijamii unaotakiwa kuutekeleza. Katika yes. Kipindi cha uchaguzi mkuu, Kenyatta anasema pamekuwapo na mazoea ya kupandisha bei ya bidhaa muhimu hasa unga wa mahindi. Na wakati akitaja kuwa ni mzozo unaotumika kama suala la kisiasa kuwapa wanasiasa umaarufu usivyofaa, pia anaonya kuwa makampuni ya bidhaa muhimu hayastahili kulenga faida tu bila kutekeleza wajibu wa kiraia. Si mara ya kwanza, serikali ya Kenyatta inalalamikia hili, wakati taifa limepitia mgogoro wa uhaba wa mafuta na kusababisha msongamano mkubwa wa magari na misururu mirefu mafuta katika maeneo mengi ya Kenya. Serikali kupitia wizara ya kawi, ilielekeza idara ya upelelezi wa makosa ya jinai kuchunguza kampuni zisizofuata sheria za uuzaji na usambazaji wa mafuta pamoja na wamiliki vitu wa vituo vya uuzaji wa rejareja waliohodhi mafuta hayo na walioshindwa kudumisha viwango vya wasan vinavyoruhusiwa katika uhifadhi wa mafuta ya petroli. Haya yalitukia baada ya serikali ya Kenyatta kumfurusha nchini mkurugenzi mkuu wa kampuni ya mafuta ya Rubis Energy na raia wa Ufaransa, Jean Christian Bageron, kwa makosa ya kuhujumu uchumi wa Kenya kwa kuchochea mgogoro wa mafuta. Je, soko la Kenya limetekwa kiasi gani na makampuni haya? Johnson Denge mchumi nchini Kenya anaeleza: wakati kuna shida kama hii ambayo inaletwa ya kimataifa na pia shida za kindani, kuna wale wanabiashara ambao wanachukua nafasi hiyo kuweka bidhaa kidogo ama kuzifungia ili zipande bei, ikikaribia wakati wa kubadilisha bei hizi, ambayo ni katikati ya mwezi Unakuta kwamba bidhaa hizi zinakuwa hazionekani kwa zile miji ndogo ndogo nchini kwa sababu wanaweka wakitarajia kwamba bei itaenda juu. Kenya ni mojawapo wa nchi katika ukanda wa pembe ya Afrika kushuhudia mvua yenye kiwango cha chini na kusababisha ukame, mavuno duni na kuharibika kwa mazao katika baadhi ya maeneo, lakini mkwamo wa uchumi uliosababishwa na janga la virusi vya korona unatajwa na mtaalamu wa uchumi Charles Karisa wa kichocheo cha maisha magumu. Zile bidhaa ambazo tunazileta katika nchi ya ugharibuni, unakuta kwamba kuna ile cost ambayo government haina namna yoyote ya kuzuia zile cost. Kwa hivyo ndo manake, uh, we can do something about the factors which are internal factors. Na ndo manake rais amechukua jukumu la kuhakikisha kwamba baadhi ya ushuru katika bidhaa hizi zinatolewa. Kwa hivyo kusudi mwananchi wa kawaida apate afueni. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, asante sana Kennedy Wandera kwa hayo yote ambayo umetueleza katika ripoti yako. Na kukumbusha msikilizaji wetu hapo kesho usikose kuungana na Sandey Shomari ambapo utakuwa naye katika mjadala wa Ijumaa ni yani live talk ambapo kile atakachoangazia ni hali ya siasa za hapa Marekani, lakini vilevile mabadiliko ya hali ya hewa e, ha, wakati huu ambapo joto, kiwango cha joto kimeongezeka katika mataifa mbalimbali mbali, lakini kule Afrika Mashariki imeshuhudiwa kiwango kikubwa cha baridi. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tumwalike tena BMJ Muridhi kwa ajili ya muktasari wa habari. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wa kutetea haki za binadamu na uhuru wa kujieleza leo wametoa wito kwa mamlaka, wagombea na vyama vya kisiasa nchini Kenya kuweka mazingira wezeshi kwa uchaguzi wa amani na kuzuia hasia zinazohusiana na uchaguzi, wakati nchi hiyo ikijiandaa kufanya uchaguzi mkuu tarehe 9 mwezi Agosti. Rais wa Marekani Joe Biden amepimwa na kupatikana na virusi vya COVID-19 kwa mujibu wa msemaji wa White House Karin Jean Pierre, rais huyo ana dalili zisizo kali za ugonjwa huo, na Jean Pierre amesema kwamba Biden ameanza kutumia dawa aina ya Paxlovid. Wakati huo huo, wakati shirika la afya duniani WHO likitangaza hatua nyingine ya utolewaji wa chanjo ya kwanza duniani ya malaria iliyothibitishwa na mataifa matatu ya Afrika, wasiwasi umetokea kuhusiana na thamani yake na kule ilikotoka. Taasisi ya Bill Melinda Gates inaonekana kuwa ndiyo mfadhili mkubwa zaidi wa chanjo hiyo. Rusia imeanza tena usafirishaji wa gesi asilia kupitia bomba la Nord Stream hadi Ulaya leo Alhamisi, baada ya kukatizwa kwa shughuli hiyo kwa kipindi cha siku kumi, wakati mtambo huo ukifanyiwa ukarabati. Klaus Muller, mkuu wa wadhibiti wa nishati wa Ujerumani, ametuma ujumbe kuthibitisha matukio hayo na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu ya hivi leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ni Sande Shomari, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu BMJ Muridhi tukisema kuahirini na usiku mwema kutoka Washington DC.