Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC karibu katika matangazo ya leo Ijumaa, tarehe 22 Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara, pamoja na mikoa ya Dodoma na Singida, Redio Rakombu na Ghana DRC, Redio Anre Baraka Fizi DRC, sasa Redio Mungoma Kenya, Mitume Redio Kitale pamoja na UBC Radio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo, marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana mjini Arusha kujadili utekelezaji wa itifaki ya soko huria katika jumuiya hiyo. Nini matarajio ya wananchi kwa mkutano huo, hasa katika suala la siasa? Unajua, au biashara lazima kutatokea fursa mbalimbali, lazima kuna vikwazo vitaondolewa, kwa hiyo mkutano ambao utaleta manufaa zaidi kwa vijana wa Kitanzania. Katika taarifa nyingine, Kenya imezindua chombo cha kupunguza uzalishaji wa kaboni inayolenga kupunguza gesi chafu pamoja na kujenga uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa katika taifa hilo ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomea habari za dunia. Kesi mpya za COVID-19 zimeanza kuripotiwa tena kote nchini Marekani katika wiki za karibuni, mojawapo ikiwa ni ile ya maambukizi yaliyopata Rais Joe Biden iliyotangazwa Alhamisi na White House, ingawa wataalamu wanasema kwamba haonyeshi dalili za maambukizi isipokuwa koo lililokauka na kohozi la wastani. Kulingana na ufuatiliaji uliofanywa na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani, CDC, takriban asilimia 80, ya maambukizi mapya ni kutokana na kirusi kinachosambaa kwa haraka cha Omicron, aina ya BA5. Ripoti zinasema kwamba ingawa chanjo zinasaidia kuzuia kulazwa hospitalini au vifo, makali yake yanashuka kadri muda unavyokwenda. CDC imesema kwamba baadhi ya watu waliopokea maambukizi hapo awali au hata kupokea chanjo wanapata maambukizi mapya. Mapema wiki hii, White House imeonya kuhusu kuongezeka kwa virusi vya BA5 wakati wa Marekani waliovuka umri wa miaka 50 wakiomba wakiombwa kupata chanjo ya ziada maarufu kama busta. Wanaharakati wa afya wanasema kwamba wana wasiwasi kuona kwamba juhudi za kujikinga na maambukizi miongoni mwa watu zimeshuka katika siku za karibuni. Kiongozi wa idara ya ujasusi ya Uingereza richard Moore amesema Alhamisi kwamba haamini kwamba kiongozi wa Iran Ayatollah Ali Khamenei anazma ya kufufua mkataba wa nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani, licha ya kuendelea na mazungumzo. Moore anayeongoza idara maarufu kama SIS ama M16 amesema kwamba anaamini kufufuliwa kwa mkataba wa 2015 maarufu kama JCPOA ndiyo njia iliyo bora zaidi ya kudhibiti programu ya nyuklia ya Iran. Chini ya mkataba huo, Iran ilikuwa imekubali kupunguza uzalishaji wake wa nyuklia ili kuondolewa baadhi ya vikwazo vya kiuchumi na mataifa hayo. Tangu rais wa Marekani aliondoka madarakani Donald Trump kuiondoa Marekani kwenye mkataba wa 2018, Iran imekiuka masharti mengi yaliyowekwa, wakati ikiendelea kusindika uranium yenye viwango vya kutengeneza silaha. Mataifa ya Magharibi yameonya kwamba Iran inakaribia kutengeneza bomu la nyuklia, swala ambalo imekanusha vikali na darzeni ya makundi ya kutetea haki za binadamu yameomba jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo kumwachia uhuru mwanahabari wa DRC aliyekamatwa wiki iliyopita baada ya maafisa wa ujasusi kumwachilia uhuru mwanahabari raia wa Marekani aliyekuwa naye. Patrick Nwimana anatuarifu zaidi. Tarehe 13 Julai idara ya ujasusi ya DRC ilimkamata Joseph Kazadi na mwanahabari Marekani Stavros Nicolas Niarkos katika mji wa kusini mashariki wa Lubumbashi katika mkoa wa Katanga maafisa waliwashikilia wanaume hao wawili katika mji mkuu Kinshasa. Afisa mwandamizi wa serikali aliiambia AFP hapo awali, akieleza kuwa wanahabari hao wanadaiwa kufanya mawasiliano yasiyoruhusiwa na makundi yenye silaha. ni Arkos, mwenye umri wa miaka 33, mwanahabari wa kujitegemea anayeripotia majarida ya Marekani the The Nation na the new Yorker, aliachiwa huru Jumanne na kuondoka nchini DRC, lakini Kazadi ambaye anaripotia gazeti la Lubumbashi na ambaye alikuwa anamsaidia ni Arcos kama mfanya kibarua, yeye bado anaziwiliwa. Jana Alhamisi, tawi la Katanga la chama cha vyombo vya habari vya DRC, UNPC, limeomba Kazadi aachiwe huru bila masharti yoyote. Mkuu wa ofisi ya shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka, Reporters Without Borders, kanda ya Afrika, Arnaud Froger, naye ametoa wito wa kuachiliwa huru mara moja mwanahabari huyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kamati ya Kimataifa ya Kulinda Wanahabari CPJ Alhamisi imeviomba vikosi vya TPLF kuachilia mara mmoja waandishi wa habari watano wa chombo cha habari cha kieneo kaskazini mwa Ethiopia, TPLF ambao wamekuwa kwenye vita na serikali kuu ya Ethiopia kwa miezi ishirini sasa Walichukua tena udhibiti wa eneo la Tigri Juni mwaka jana, wakati wakiondoa utawala wa muda uliokuwa umewekwa na serikali. Waandishi habari hao wa Tigrai TV inahusishwa na mtandao wa TPLF walikamatwa Mei na Juni mwaka huu, kulingana na ripoti ya CPJ. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wanahabari hao wanatuhumiwa na TPLF kushirikiana na adui, ambayo ni serikali kuu pamoja na chama tawala cha Prosperity, kulingana na CPJ. Mwakilishi wa CPJ tawi la mataifa aliyoko chini ya jangwa la Sahara, Muthoki Mumo, amesema kwamba wanahabari walioko Tigrei wanahitaji kuruhusiwa kuishi na kufanya kazi kwa uhuru bila kuwa na hofu ya kushambuliwa kutokana na sababu za kisiasa. Wakati huo huo, shirika hilo la wanahabari limeomba serikali ya Ethiopia kufungua tena mawasiliano kwenye eneo la Tigrei ambalo linashuhudia uhaba mkubwa wa chakula, umeme na huduma za benki, miongoni mwa mengine. Mamia ya wanajeshi wa Sri Lanka pamoja na polisi mapema leo wamevamia kambi moja ya waandamanaji wanaoipinga serikali kwenye mji mkuu wa Kolombo, wakati wakiharibu mahema ya wanaharakati wanaosemekana kutokuwa na silaha. Maafisa hao, hao wamefika kwenye kambi hiyo wakati waandamanaji wakizingira majengo ya ofisi ya rais saa chache kabla wakati waliokuwa wamepewa kuondoka. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, waandamanaji hao walikuwa wameahidi kuondoka eneo hilo baadaye hivi leo baada ya baraza jipya la mawaziri kutangazwa na rais mpya aliyeapishwa Ranil Wekrensige. Walioshuhudia wanasema kwamba waliona wanajeshi wakizunguka ofisi hizo zilizopo karibu na bahari, wakati wakivunja vibanda vya muda vilivyowekwa na maelfu ya waandamanaji tangu Aprili. Maafisa walitumia vyombo vya kupasa sauti kuomba watu waliokusanyika waondoke kwenye eneo hilo. Waandamanaji wa kampeni ya Go Home Gota waliokuwa wakishinikiza kuondoka kwa rais Gotabaya Rajapaksa wamekuwa wakikita kambi kwenye makazi ya rais kabla ya kumlazimisha kutoroka Julai 9. Baada yake kuondoka, Wekremesigi alishika usukani, wakati huo akiwa waziri mkuu. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kule unatupeleka, inatupeleka huko mjini Arusha, ambako jana kumeanza kikao cha siku mbili cha marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kujadili utekelezaji wa itifaki ya soko huria la jumuiya hiyo. Kikao hicho kimehudhuriwa na marais wa Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi na Somalia kama mtazamaji, huku Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zikiwakilishwa na mawaziri wakuu. Sudani imewakilishwa katika ngazi ya uwaziri. Kutoka Arusha, Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika mwanzo wa kikao hiki, marais hao wameisikiliza ripoti ya mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilitathmini mafanikio na utekelezwaji wa itifaki ya soko huria la Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na changamoto zilizopo. Marais hao wamepongeza kwamba hadi sasa hatua ya utekelezwaji wa itifaki mbalimbali za Jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa ikiendelea vizuri ingawa bado kuna changamoto. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye ni mwenyekiti anayeondoka wa Jumuiya ya Afrika Mashariki amesema, wakati nchi hizi zikijitahidi kupiga hatua, kuna wale ambao hajawataja wamekuwa wakiweka vikwazo vya maendeleo ya nchi hizi, akisema wamekuwa wakiingilia mchakato mzima wa maendeleo ya nchi hizo. Na sisi wajinga ndio tunakuja kununua hiyo tu ha? Wanaenda wanatengeneza kazi kwao, pesa kwetu. Sisi ni pesa yetu wanatumia, haibaki hapa, inatoka huko. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa upande wake amesema kwamba Afrika Mashariki inaweza kupiga hatua zaidi kwa kuachana mfumo wa kutegemea kilimo cha majira ya mwaka na badala yake kuhakikisha kilimo cha umwagiliaji kinapewa nafasi kubwa. Ardhi inaweza kuwepo lakini tunahitaji pia kuangalia suala la umwagiliaji, ili tuweze kupata tija ya kilimo katika misimu miwili au mwaka mzima. Tunatakiwa pia kuwa na maghala ya kutunzia mavuno na haya si lazima yawe ya kisasa. Hata yetu ya asili yanaweza kuboreshwa ili tuhifadhi chakula kwa ajili ya kujitosheleza kwa chakula And that's when we can produce double ya. Awali baadhi ya wananchi walionyesha matarajio yao kwa kikao hiki cha marais — mimi naitwa Selina Onesimo Mukingu. Hasa katika suala la siasa, unajua, au biashara, lazima kutatokea fursa mbalimbali, lazima kuna vikwazo vitaondolewa, kwa hiyo ni mkutano ambao utaleta manufaa zaidi kwa vijana wa Kitanzania, lakini pia ni mkutano ambao utaleta umoja na ushirikiano mshikamano katika masuala mbalimbali. E, kwa majina anaitwa Bobu Wangwe, ni mkurugenzi wa jukwaa la Katiba Tanzania. kwa sababu zipo narratives ambazo zinaonekana kama E, jumuiya hizi kwa namna moja au nyingine e, badala ya kusaidia kwenye kukuza demokrasia, lakini wamekuwa ni watu ambao wako mstari wa mbele, kwa sababu zinaundwa na viongozi wakuu wa, wa nchi. Kwa hiyo mara nyingi sana zimekuwa hazina mchango sana kwenye, kwenye eneo la demokrasia, lakini pia kuona namna gani tunaweza tukajadili ili kuweza kutoka na maazimio ambayo yatakuwa na mchango zaidi. Asante sana. Kikao hicho kimehudhuriwa na marais wa nchi za Kenya, Tanzania, Uganda, Somalia kama nchi mtazamaji, lakini nchi ya Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wakituma mawaziri na mawaziri wakuu kama wawakilishi. Kikao cha marais hao kitaendelea tena kesho Ijumaa, ambapo wanatarajiwa kuteua majaji wa mahakama jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na kuzindua barabara ya mzunguko inayoziunganisha nchi za Kenya na Tanzania. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Arusha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Vikosi vya Rasia Alhamisi vimeanza tena kuishambulia mji au miji ya Ukraine kwa makombora ya masafa marefu, siku moja tu baada ya waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov kusema kwamba Moscow inajiandaa kupanua vita vyake dhidi au zaidi ya eneo la Donbas. Maafisa wa Ukraine wamesema kwamba Russia imeshambulia wilaya kadhaa, ikiwemo soko moja mjini Kharkiv ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini humo, na kuwa watu watatu, huku wengine 23 wakijeruhiwa. Gavana wa eneo hilo amesema kwamba miongoni mwa waliokufa ni mtoto mmoja, wakati polisi na maafisa wengine wakisema kwamba hakuna vituo vya kijeshi vilivyolengwa kwenye eneo hilo. Gavana wa Donetsk Pavlo Karenko Alhamisi pia ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba silaha za Russia ziliharibu shule mbili kwenye maeneo yanayoshikiliwa ya na vikosi vya Ukraine ya Kramatorsk na Kostian Trimka, wakati silaha nyingine ikigonga mji wa Bakmut. Hata hivyo, maafisa wa kijasusi kutoka mataifa ya magharibi wametilia mashaka tishio la Russia la kuendelea na mashambulizi yake. Na mkazi mmoja kutoka New York ambaye hajawahi kupokea chanjo ya polio amegundulika na ugonjwa huo, ikiwa kesi ya kwanza kwa karibu muongo mmoja, kulingana na ripoti ya Alhamisi kutoka maafisa wa afya wa jimbo hilo. Ripoti zinaongeza kusema kwamba mgonjwa huyo, ambaye ni mkazi wa kaunti ya Rockland, tayari ameanza kuonyesha dalili za kupooza. Maafisa wa afya wameongeza kusema kwamba mtu huyo alianza kuonyesha dalili za maambukizi mwezi mmoja uliopita, na kwamba hajasafiri nje ya nchi katika siku za karibuni. Mtu huyo anasemekana kutokuwa na uwezo wa kuambukiza wengine, ingawa uchunguzi unaendelea ili kubaini iwapo kuna wale waliokuwa na mawasiliano naye kwa karibu na labda pengine wakapata virusi hivyo. Kamishna wa afya kwenye jimbo la Lockland, Daktari Patricia Snabel Rupert amesema kwamba Wamarekani wengi tayari wamepokea chanjo ya polio, lakini kuna hatari ya kupata maambukizi kwa wale ambao bado hawajapokea. Miaka ya nyuma, polio ilikuwa ugonjwa hatari zaidi hapa Marekani wakati ukisababisha kupooza kwa maelfu ya watu kila mwaka, na zaidi kwa watoto. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Kenya kwa ushirikiano na serikali ya Uingereza imezindua chombo cha kupunguza uzalishaji wa kaboni inayolenga kupunguza gesi chafuzi pamoja na kujenga uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa katika nchi hiyo. Hii ni mara ya kwanza na chombo cha aina yake katika ukanda wa Afrika Mashariki na itatoa jukwaa linaloweza kufikiwa, linaloaminika na la uwazi kwa watunga sera, watu wa maamuzi na wasimamizi wa serikali ya Kenya kupata suluhu za athari ya mabadiliko ya hali ya hewa nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedi Wandera anaarifu zaidi. Chombo hicho kitasaidia serikali, wafanyabiashara, wasomi na watu binafsi kuelewa aina mbalimbali, njia zinazowezekana za nishati zinazopatikana nchini Kenya, kuhimiza ukuaji wa uchumi wa kijani kama njia mojawapo ya kukabili athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Kenya inalenga kupitia ruwaza yake ya mwaka 2030 kuwezesha nchi kuwa ya kipato cha kati inayotegemea uwezo wa viwanda na kupunguza kiwango cha uzalishaji wa gesi chafuzi zinazochangia pakubwa madhara ya mabadiliko ya tabia nchi. Chombo hicho ambacho kwa Kiingereza kinaitwa Kenya Carbon Emission Reduction Tool 2050, kitasaidia watunga sera, wazalishaji wa nishati na watumiaji, pamoja na umma nchini Kenya kuelewa chaguo lilopo la nishati na uchafuzi unaofanywa pia litakuwa jukwaa la kushiriki katika midahalo kuhusu changamoto na fursa za mfumo wa nishati na suluhu iliyopo dhidi ya athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Mradi huu uliozinduliwa Jumatano na wizara ya nishati ya Kenya, ubalozi wa Uingereza jijini Nairobi na chuo kikuu cha Strathmore unaipa Kenya fursa ya kuanzisha mbinu za kukabiliana na mabadiliko hayo katika eneo la Afrika Mashariki. Aidha, unaipa Kenya fursa ya kiasi cha mahitaji ya nishati, usambazaji, uzalishaji na kufahamu athari zilizopo kwa sekta muhimu pamoja na kuwezesha idara zote katika serikali ya Kenya. Kujibu maswali muhimu kama vile ni kiasi gani cha uzalishaji wa gesi chafuzi kinaweza kupunguzwa na jinsi mahitaji ya nishati yanaweza kufikiwa na kukuza uwezo wa wataalamu katika uundaji wa sera kuelekea mustakabali wa nishati salama zaidi na majumuisho ya mifumo mingine muhimu ya kisayansi. James Coinare, mtaalamu wa mabadiliko ya tabia nchi nchini Kenya, anapongeza juhudi hizo na kusisitiza kuwa serikali na mashirika yanastahili kuongeza nguvu kutoka jamii zilizo katika hatari ya kuathirika na mabadiliko ya tabia nchi kuongeza ushiriki wao, kwani ndizo zinazoathirika zaidi wakati panapokuwa na athari zinazosababisha kuongezeka kwa kukosekana kwa usawa wa kiuchumi katika jamii. Shida iko kwa, kwa, kwa majamii ya mashinani, na kwa hivyo ajenda yao masumuni yao haiwezi kuwa itapelekwa kwa hiyo mikutano ambayo inafanyika ya COP ama kwa sababu hawana udhamini ya kuweza kupelekwa kuingia ndege kwenda kule na kuweza kupeleka maneno yao kule. Aidha, Bwana Koinare anaeleza kuwa nguvu zinahitajika kupunguza hewa chafu, upatikanaji wa nishati na ugavi wa nishati unaolingana mahitaji, kuongeza hatua za kitaifa, kuimarisha matarajio yake kulingana na mkataba wa Paris wa mwaka 2015. Athari za mabadiliko ya tabia nchi kusababishia Kenya hasara ya takriban asilimia tatu ya pato la taifa kila mwaka. Kenya imeeleza kuwa imejitolea kupunguza utoaji wake wa gesi chafuzi kwa asilimia 32 kufikia mwaka 2030, hii ikigharimu shilingi bilioni 6.8. Ken Eduwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maandalizi yanaendelea juu ya kutoa chanjo ya kwanza ya malaria duniani kwa watu wengi, chanjo iliyofadhiliwa na mpango wa GAVI kwa dola bilioni 160 kulinda mamilioni ya watoto barani Afrika. Mwandishi wa VOA Elisha Schlein anaripoti kutoka Jeneva, naye Patrick Ndwimana anasimulia zaidi. Shirika la afya duniani WHO linasema ufadhili huo wa GAVI wa mamilioni ya dola ni hatua muhimu katika vita dhidi ya mmoja ya magonjwa yanayotishia afya ya umma barani Afrika. WHO inabaini kuwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara zinabeba mzigo mkubwa wa vifo vya kila mwaka vya zaidi ya visa milioni 240 vya malaria duniani kote ikiwemo zaidi ya vifo laki sita vinavyoripotiwa. Waathiriwa wakuu ni watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matshidiso Moeti, anasema mtoto mmoja anafariki kila dakika moja barani Afrika, pamoja na madhara mabaya kwa familia jamii na maendeleo ya kitaifa chanjo hiyo ilianzishwa barani afrika mwaka elfu mbili kumi na tisa tangu wakati huo zaidi ya watoto milioni moja na laki tatu wamenufaika na chanjo za kuokoa maisha katika nchi tatu za majaribio ambazo ni ghana kenya na malawi mawet anasema nchi hizo zimeripoti kupungua kwa asilimia thelathini kwa kulazwa hospitalini kwa watoto wenye malaria kali na kupungua kwa vifo vya watoto kwa asilimia tisa na chanjo ya kwanza ikifikia kiwango cha kati ya asilimia sabini na tatu na asilimia thelathini ya waliochanjwa. Mkurugenzi msimamizi wa programu za nchi katika mpango wa Gavi Thabani Mafosa anayeita chanjo hiyo kuwa silaha yenye ufanisi zaidi katika vita dhidi ya malaria, anasema chanjo hiyo itaokoa maisha ya watoto. Hata hivyo, anabaini kuwa mahitaji ya bidhaa hiyo ya kuokoa maisha yatazidi usambazaji violent... changamoto yetu katika awamu hii muhimu ni kuhakikisha chanjo tulizo nazo zinatumiwa kwa ufanisi na kwa usawa kadri iwezekanavyo. Tuzingatie kwamba Gavi leo inatoa fursa ya kuwasilisha maombi ya kupewa msaada dhidi ya malaria. Anasema nchi hizo tatu za majaribio zitakuwa nafasi ya kwanza kwa kuwasilisha maombi ya kupokea ufadhili. Ameongeza kuwa nchi hizo tayari zina uzoefu kwa kutoa chanjo hiyo, kwa hiyo anasema watahitaji msaada mdogo katika kuweka mifumo yao ili zoezi hilo liendelee. Mafosa anasema duru ya pili ya ufadhili itafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Wakati huo anasema, nchi nyingine zenye visa vya wastani hadi vya juu vya malaria kali zitaweza kuwasilisha maombi ya msaada. Mitaani. Katika VOA mitaani leo tunaelekea nchini DRC ambako mwenzetu Oster Malivika amezungumza na baadhi ya wananchi wa ishio mashariki mwa nchi hiyo, wakiwa na maoni tofauti kuhusiana na msimamo wa serikali ya Kinshasa kupendekeza mazungumzo kati yao na waasi wa M23. Serikali imeomba waasi hao waondoke kwanza katika mji wa Bunagana wanaoshikilia na katika baadhi ya vijiji kabla ya mazungumzo kuanza. Kila kitu ambacho ama, chochote ambacho kitatuweka sisi wakongomani kupata amani, sijui ni kwa njia ya vita, sijui ni kwa njia ya politiki, lakini mambo yote ama mielekezo zozote ambazo sisi zitatupeleka sisi e, wakongomani kurejesha amani katika Kivu yetu ya kaskazini tulisema kuwa sisi vijana tupo tayari katika njia zozote ambazo serikali yetu itatulazimisha ama serikali yetu itatuomba, lakini amani ni sherti tupate kuisindikiza mpaka tena ipate tena kurejea katika Kivu Kaskazini. Mimi kama mkaaji wa Beni ninashukuru kwanza guvernema, kwa kuwa inakubali kuzungumuza na M23 kusudi wa ndugu yetu ya Goma na Ruchuru waweze kupata amani, na kwa vile wamekubali kuzungumuza na M23 nitasi vile vilevile guvernema na sababu imetutatiza siku kuzungumuza na ADF siku mingi na tumeteseka sana. Haifai ku, ku kuzungumuza na waasi, inafaa kuwapiga njo waishe waishe, juu hatubataki tena na hatupendi mazungumuzo nao, pana kabisa. Inaomba serikali yetu ya Kongo ipige wale magaidi, hapana mambo ya kuzungumuza nao kabisa. Mimi naona gisi toka zamani Kongo iko na serikali mingi, wapiga hao haiko nguvu sasa hawataki njoo, wanatumika fazi moya njo hata banasema, banaikala vi unatudanganya bi unatumika fadhi moya, serikali yetu haishindwe kuadui le, lakini hawayaruhusiwa kuwapiga ile. Wakubwa tu waikale, waangalie, wasikale hata na maadui, waikale wao kwa wao, misione pale faida ya kuikala pale na maadui. Kama vile gavumenti imeona ni heri waongee na hawa magaidi, basi waongee na magaidi ADF na magaidi wote ambao wana vuruga hii nji yetu ya Kongo. Hiyo ndiyo ninaweza kusema, kwa sababu imetushangaza na imetumaliza akili. Umpasha habari, mimi siko msemaji wa M23, lakini ninaongea kama notable wa Goma na kama mtu alikuwa ex M23. Hiyo msimamo government inakamata ni nzuri, kwani sisi wakongomani wote tunataka amani na amani ni kwa entere ya wakongomani wote lakini kwa experience ninayo na <coughs> eh, eh, experience ninayo na mambo yenyewe nime- nimepitilia nime- nilikuwa kwenye mazungumzo ya awali ya government na M23 Kampala mpaka huko Nairobi. Nawaza tena hiyo makosa M23 haezi kaifanya ya kusema tena inaacha Bunagana, njoo wanazungumza juu wali, before waliacha Goma, na unakumbuka awali Rais Kabila hakuheshimu kitu haiko ya kwanza kusema banazungumuza, si bakubwa banaendaka, banaikala, banazungumuza jibu gani? shaka toka si banaikalaka tu banazungumuza, baraisi vote banaikala, banazungumuza basaleta, jibu gani? balete tu oda, serikali ipige adui experience ninayo, nawaza siwaze kama watakubali tena kurudi nyuma Zaki. Awali walikubali kurudi nyuma, lakini matokeo yalikuwa mabaya, waliwadanganya, waliwapotezea muda. Katika wilaya ya Beni, hali ya ukosefu wa usalama unaendelea kuzuka na sherti ingekamatwa mpango ambao unaweza ukarahisisha Norkivu na Ituri na mahali pengine ambapo ukosefu wa usalama unaendelea kuzuka ufike mwisho, sababu pasipo urejeshaji wa amani katika eneo zote ambazo mnako amani sifikirie kama tutapata kitu ambacho tunaweza tukamsifia Rais Kisekedi. Ni kusema kama gavumenti inaamua kusema inaweza kuongea na hiki kikundi cha M23 basi ni lazima pia waongee na magaidi mengine kama wa ADF na ile, inaweza ikatusaidia labda kupata amani. Kwa kweli ni huzuni, tunasumbuka kimafikiri. mpasha habari w hosteri, kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari za dunia na Harrison Kamau. Kesi mpya za COVID-19 zimeanza kuripotiwa tena kote nchini Marekani katika wiki za karibuni. Moja wapo ikiwa ni ile ya maambukizi aliyopata Rais Joe Biden iliyotangazwa Alhamisi na White House ingawa wataalamu wanasema kwamba haonyeshi dalili kali za maambukizi isipokuwa koo lililokauka. Kikohozi pia cha wastani kulingana Fanyo, na ufuatiliaji uliofanywa na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa marekani cdc takriban asilimia 80 ya maambukizi mapya ni kutokana na kirusi kinachosambaa kwa haraka cha omicron aina ya ba5 kiongozi wa idara ya ujasusi ya uingereza richard moore amesema alhamisi kwamba haamini kwamba kiongozi wa iran ayatola ali khamenei ana azma ya kufufua mkataba wa nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani licha ya kuendelea na mazungumzo anayoongoza idara maarufu kama SIS au M16 amesema kwamba anaamini kufufuliwa kwa, kwa mkataba wa mwaka wa 2015 maarufu kama JCPOA ndio njia pekee ya kudhibiti programu ya nyuklia ya Iran. Darzeni ya makundi ya kutetea haki za binadamu yameomba jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kumwachilia huru mwanahabari wa DRC aliyekamatwa wiki iliyopita baada ya maafisa wa ujasusi kumwachilia huru mwanahabari raia wa Marekani waliyekuwa naye. Kamati ya kimataifa ya kulinda wanahabari CPJ Alhamisi imeomba vikosi vya TPLF kuachilia mara moja waandishi wa habari watano wa chombo cha habari cha kieneo kaskazini mwa Ethiopia. TPLF, ambao wamekuwa kwenye vita na serikali kuu ya Ethiopia kwa miezi ishirini sasa, walichukua tena udhibiti wa eneo la Tigrei Juni mwaka jana, wakati wakiondoa utawala wa muda uliokuwa umewekwa na serikali. Waandishi habari hao wa Tigray TV inahusishwa na mtandao wa TPLF walikamatwa Mei na Juni mwaka huu, kulingana na ripoti ya CPJ. Mamia ya wanajeshi wa Sri Lanka pamoja na polisi mapema leo wamevamia kambi mmoja ya waandamanaji wa wanaoipinga serikali kwenye mji mkuu wa Colombo. Wakati wakiharibu mahema ya wanaharakati wanaosemekana kutokuwa na silaha, maafisa hao wamefika kwenye kambi hiyo wakati waandamanaji wakizingira majengo ya ofisi ya rais saa chache kabla ya wakati waliokuwa wamepanga kuondoka kwa mujibu wa shirika la habari la AFP waandamanaji hao walikuwa wameahidi kuondoka eneo hilo baadaye leo baada ya baraza jipya la mawaziri kutangazwa na rais mpya aliyeapishwa Ranil Wekwe Misige. Hadi hapa ndipo tunathamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harison Kamau. Kwa pamoja tuna waageni, tukiwatakia asubuhi njema.