Kala hii eh, do... hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na no kukaribisha kwenye matangazo haya na mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, Ijumaa Julai 22 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Naam, katika matangazo yetu hii leo, katika ripoti ambapo tutakuandalia, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu wa moja kwa moja, moja au livetalk tukimulika ongezeko la joto duniani na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na usalama wa chakula. Wadau wanasemaje? Imekuwa ni changamoto kubwa sana kwa upande wa chakula. Chakula kimekuwa ni hafifu sana hususani, kwa, kwa mwaka huu hapa, hata mvua yenyewe ilivyonyesha imekuwa ni shinda kidogo, imenyesha kwa kipindi kifupi zaidi kuliko miaka mingine iliyopita. Na katika taarifa nyingine, vikosi vya Sri Lanka vimetanda katika sehemu kuu za maandamano mjini Colombo. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia kwa leo, lakini kwanza kabla ya kuanza mjadala wetu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Vikosi vya Sri Lanka vimetanda katika sehemu kuu za maandamano mjini Colombo, makao makuu ya waandamanaji ambao waliongoza maandamano ya mwezi mzima ya kuipinga serikali. Hatua hiyo inaonekana kama ishara ya rais mpya aliyechaguliwa Ranil Wickremesinghe atakavyoshughulikia waliofanya kampeni ya kumwondoa wa mtangulizi wake. Mamia ya vikosi na makamanda wa polisi wakiwa na bunduki na vifaa vya kutuliza ghasia walikusanyika nje ya ofisi ya rais katika saa za mapema leo hii ili kuwaondoa waandamanaji ambao walikuwa wakiondoa mahema yao na kuondoa mabango nje ya lango kuu la kuingia katika ofisi ya raisi. Hatua hiyo ilichukuliwa na polisi imefanyika siku moja baada ya wikre mesinhe kuchaguliwa na kuapishwa ambaye pia waandamanaji walipinga asiapishwe kwake. Matokeo ya ziara ya mke wa rais wa Ukraine Olena Zelensky hapa Washington yanaanza kuonekana, amesema rais Volodymyr Zelensky katika hotuba yake ya Alhamisi. Rais Zelenski amesema kwamba maseneta wa Marekani waliandika azimio la kutambua vitendo vya Russia nchini Ukraine kuwa ni mauaji ya kimbari. Kwa mujibu wa mapendekezo ya azimio, Rais Zelenski amesema barua ya Senate la Marekani inashutumu matendo ya Russia yaliyofanywa kuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa, wa Ukraine. Pia imetoa mwito kwa Umoja wa Mataifa, NATO na, na washirika wa Umoja wa Ulaya. Kuiunga mkono Ukraine kuzuia vitendo zaidi vya Rusia vya mauaji kimbari kwa watu wa Ukraine. Vilevile vimetaka kufunguliwa mashitaka na wachunguzi wa kimataifa wa uhalifu kuwawajibisha viongozi wa kisiasa wa Rusia na wanajeshi kwa uchokozi wa kivita. Korea Kaskazini imepanga kuondoa marufuku yake ya muda mrefu ya watu wake kutotazama televisheni za Korea Kaskazini kusoma magazeti na kufuatilia vyombo vingine vya habari, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuleta maelewano baina ya mataifa hayo pinzani, maafisa walisema Ijumaa, licha ya kuwepo kwa hali ya utata kutokana na majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini ya hivi karibuni. Yakitenganishwa na mpaka wenye uangalizi zaidi toka mwaka 1948, Korea hizo mbili ilikataza wananchi wake kutembeleana katika himaya zao na kuwasiliana kwa njia ya simu barua pepe ama barua za kawaida, na zilizuia kupatikana kwa mitandao, ikiwa ni pamoja na vituo vya televisheni. Katika ripoti ya sera hiyo kwa rais mpya suk Yoon Suk Yeol ya Ijumaa, wizara ya Korea ya kuleta muungano imesema kwamba kwa sasa itafungua milango kwa matangazo ya Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Takriban raia watatu wameuawa usiku wa kuamkia leo katika mapigano baina ya wanamgambo mjini Tripoli, kwa mujibu wa taarifa ya idara ya huduma za dharura ya Ijumaa. Mapambano yalianzia Alhamis usiku katika mji wa Ain Zara, kitongoji chenye wakazi wengi mashariki mwa Tripoli, baina ya vikosi vya Al Arada na vile vya kimapinduzi vya Tripoli. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, yalikwenda mpaka saa za mapema Ijumaa kabla ya kusambaa katika maeneo mengine. Raia watatu waliuawa na wawili kujeruhiwa, kwa mujibu wa Osama Ali kutoka idara ya huduma ya magari ya wagonjwa pale alipoongea na televisheni ya Al Ahra na kuongeza kusema kwamba watu hao walipelekwa katika hospitali ya Tripoli. Wanafunzi sita walikwama kutoka katika mabweni yao yaliyosababishwa na mapigano ambapo waliokolewa na idara ya dharura. Wadhibiti wa nyuklia wa Japan leo wamepitisha rasmi mpango wa kutoa zaidi ya tani milioni moja ya maji yaliyochafuliwa na kinu cha nyuklia cha Fukushima kwenye bahari. Mpango huo umetumika na serikali na kupitishwa na shirika la kimataifa la nguvu la Atomic IAEA, lakini shirika linaloendesha kinu cha nyuklia TEPCO lazima likubaliane na wanajumuiya wa maeneo kabla ya kuanza kwa mpango wake. Mamlaka ya kudhibiti nyuklia ya Japan ilipitisha mpango wa TEPCO kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje, ambayo imeeleza kwamba serikali itahakikisha usalama wa maji pamoja na chochote kitakachotokea na wazi katika kushughulikia suala hilo. Mifumo ya kupoza kinu iliyoharibiwa na tsunami iliyosababishwa na tetemeko kubwa la ardhi hapo Machi 11 mwaka 2011 na ni Karagwa kupitia gazeti lake ambalo mara nyingi hukosoa serikali ya rais Daniel Ortega wa taifa hilo imesema kwamba waandishi wake wa habari, wapiga picha na wafanyakazi wamekimbia nchi kwa hofu ya kukamatwa na kuwekwa gerezani, wataendelea kuchapisha taarifa kwa njia ya mtandao wakiwa uhamishoni. Gazeti la La Prensa Daily limesema katika taarifa yake Limesema kwamba serikali ya rais Otega imekuwa ikiwalenga wafanyakazi wa gazeti hilo na kuwafanya kukimbia nchi kwa hofu ya maisha yao. Gazeti hilo ambalo limekuwa likichapishwa kwa kipindi cha miaka tisini na mitano iliyopita limesema kwamba madereva wake wawili walikamatwa mapema mwezi huu na kuwekwa katika vituo maalum vya vizuizi kwa siku tisini bila ya kufunguliwa mashtaka yoyote. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka wa hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ulivyosikia, baada ya kupata habari za dunia hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakwenda kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo hii leo tutajuangalia na kujadili ongezeko la joto na mabadiliko ya hali ya hewa duniani pamoja na usalama wa chakula kama navyofahamu katika suala hili zima limekuwa ni swala ambalo linazungumzwa na mengi yamekuwa yakishuhudiwa. Na katika miezi mitatu tu iliyopita kumekuwa na mafuriko makubwa kushuhudiwa huko Bangladesh na joto kali barani Ulaya, Marekani na Asia ya Kusini. Huko Uingereza na Ufaransa, watu wengi walikuwa wamekaa nje na kwenye maji kujaribu kupata kupunguza kupata joto. Hali kadhalika kule China imeshuhudiwa wafanyakazi wa afya wakizimia na kuanguka kutokana na hilo joto kali, vilevile kutokana na hali ya hewa e, watafiti nao wameeleza kwamba kumekuwa na tafiti nyingi za kuelezea jinsi gani mabadiliko haya ya hali ya hewa yamepelekea matukio haya ya kutisha. Hali kadhalika wataalam wanaendelea kutoa tafiti na kufuatilia jinsi ya kusaidia watu, kwa sababu maelfu ya watu wamepoteza maisha na mamilioni wamepoteza makazi duniani kote, kutokana na matukio haya: joto kali, mvua kupita kiasi, kutokana na haya mabadiliko. Sasa basi, kuweza kujadili yote haya, tunao wataalam wa hali ya hewa na majanga kuweza kuzungumza haya, na kutoka nchini Tanzania, namkaribisha mkurugenzi wa utafiti na matumizi ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa ya Tanzania TMA, Dkt. Ladislaus Changa karibu sana Dk Changa. asante sana asante sana bila shaka pia kutoka huko, tutaelekea nchini Kenya. Tunaye Dk Namenya Dan Naburi, yeye ni mtaalam wa mabadiliko wa hali ya hewa na majanga. Karibu eh, Dk Naburi mwenzangu. bila shaka sasa eh, kama tumbapo tumezungumza tumeshuhudia matukio mengi yakitokea mabadiliko ya hali ya hewa na majanga. Pengine nikianza na nyinyi wataalam, tatizo ambalo linaikumba dunia kwa sasa, kuna mengi pengine ambayo binadamu anayafanya na labda anaweza kuyaepuka. Labda twende upande huo kwanza. Eh, nimkaribishe eh, Dk Ladislaus Changa, karibu tueleze. Kwanza nichukue fursa hii kuwashukuru sana Sauti ya Amerika kwa kuweka mtaratibu huu nakuwa na kipindi kizuri na kuhakikisha kwamba masuala ya hali ya hewa nukweke, napata, na mabadiliko yake yanapata nafasi ya kujadiliwa na wanasayansi na sisi wataalamu na jamii kwa ujumla. Sasa labda tu nijikite moja kwa moja kwenye mambo ya msingi, mambo ya msingi ya kuzingatia katika majadiliano na katika hali inayoendelea. Kwanza, namba moja ni kwamba kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa inaendelea kuongezeka na vilevile, katika ongezeko hilo, tunaona kwamba joto linaendelea kuongezeka kwa kasi zaidi, lakini vilevile matukio ya hali mbaya ya hewa yanaendelea kuongezeka kwa, kwa idadi na ukubwa wa matukio yenyewe, na hapa tunazungumzia uh, matukio ambayo tayari umeshaataja ikiwemo ni matukio ya joto kali, upepo mkali, mvua kubwa na mafuriko. Haya ni matukio ambayo hali mbaya ya hewa hayo, tathmini inaonyesha kwamba yanaendelea kuongezeka kwa idadi na matukio yake. Na vile vile kitu kingine cha kuzingatia ni kwamba tathmini ya hivi karibuni kabisa ya jopo la kiserikali linalo kushughulika na kutoa tathmini ya mabadiliko ya hali ya hewa ya kidunia aonyesha kuwa joto linaendelea kuongezeka na vilevile kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tisa mathalani, joto la dunia liliongezeka kwa nyuzi joto moja nukta moja Mwaka elfu mbili na ishirini vilevile moja nukta moja Kwa hiyo kwa wastani ni kwamba joto linaendelea kuongezeka kwa wastani huo wa nyuzi joto moja nukta moja na inaelekea kwenda moja nukta mbili. Lakini vilevile tathmini hiyo inatuonyesha kwamba kama tutaendelea na mambo haya tunayofanya, bila kutupa ni kiasi hiki, basi joto la dunia inawezekana kufika moja nukta tano ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini sasa hivi. Uh, ni changamoto kubwa kwetu sote katika hii dunia, lakini pengine vilevile ni kuonesha so, nchi ai kuhusu Afrika so, so, so, na nchi zingine katika bara ya Asia ambazo zinaathirika zaidi na changamoto ya mabadiliko hali ya hewa kutokana na changamoto ya kuhimili hayo mabadiliko yenyewe, kwamba ule uwezo wa kuhimili hayo mabadiliko una tofautiana ni mdogo kidogo ukilinganisha na nchi zilizoendelea, na hii inatokana na kwamba haya mabadiliko hili yohimili unahitajika kutumia teknolojia, lakini weza a mabadiliko na, ku, uh, ku, na ku, uh, kupunguza athari zake. Kwa hiyo kwa ujumla yeah, kulingana na swali lako ni kwamba sisi wanadamu ndio chanzo kikubwa cha ongeza uzalishaji wa Samahani kidogo, simu yako nam, Daktari Naburi, simu yako kidogo inakuwa inasikia kwa mbali. Ehe, ngoja naona mafundi wafanyie kazi kidogo simu na moja kwa moja basi tuende kwa daktari na Menya Dan Naburi. Wewe sasa kama mtaalam wa mabadiliko ya hali ya hewa na maswala ya majanga, tumefahamishwa kwamba sisi ndio tunaochangia, na tumesikia juhudi mbalimbali zinafanyika katika kuhakikisha kwamba hali hii inazuiwa na haileti athari kubwa zaidi, lakini tayari inaonekana athari zimeshajitokeza. Swali kubwa, tuko wapi hivi sasa? Eh, katika hili daktari, karibu Daktari Naburi unatupata. Isha hata nasema kwamba na, eh, asante sana kwa kuleta mjadala huu unaofaa. Ni ukweli kwamba vipo kama ulimwengu, tuko katika hali ya hatari hata ambavyo tunaelezwa kwamba kiwango cha joto kimeendelea kuwa ya hali ya juu zaidi, si kama binadamu tunaendelea zile zile tabia kuzalisha mali na pia za matumizi uh, ya mali hiyo ambazo zinachangia kuenea katika ukuaji mm, wa vile gesi ya, ya, ya, ya, ya kaboni, pia gesi ambazo tunaita greenhouse gases. Kwa hivyo dunia kwa sasa, kwa ufupi, ni kwamba tuko katika hali ya hatari na kile ambacho kinaendelea kutendeka ni siku zijazo ienda kuwa katika hali ya juu. Uh, vile majanga inaenda e, e, kuongezeka. E, kiwango cha njaa kinaenda kuongezeka. Hali ya mvua ambayo yotarajia inaenda kuongezeka, na haya yote sisi kama binadamu tunafaa tujitayarishe no. Kwa... Karibuni na huu mjadala kuhusu mabadiliko ya hali ya anga ya, huu, huu mjadala wa COP zilizoendelea pamoja na nchi zinazoendelea zote, weka mikakati ya kujaribu na kuzuia kuenea, uh, kwa, kwa, kwa utoaji wa hizi gesi ambazo zinachangia katika mabadiliko haya lakini unaona tunapokuwa katika ile nafasi ya kujadili ya kimataifa, mengi yanajadili na kuweka kuweka eh, zile ahadi ambazo eh, baada ya huo mkutano hakuna kile ambacho kinatendeka zaidi ya kuzuia ueneaji ama uzalishaji wa hizi gesi za greenhouse gases. Kwa hivyo pahali ambapo tulipo kama dunia, tuko katika hali ya hatari, na ni lazima sisi kama binadamu tutayarishe na yale ambayo tumechangia sisi wenyewe katika mabadiliko ya hali ya anga bila ha shaka. Asante sana uh, Dkta Naburi, nikirudi kwako uh, kuelekea upande huu sasa, tuangalie swala so zima la usalama wa chakula katika kipindi kama hiki. E, kwako pengine utuambie Dkt Ladislaus Changa. Pamoja na haya matatizo ambayo ameeleza kwa upande wa hali ya hewa, kwa upande wa uzalishaji wa chakula pia kuna matatizo. Na pengine unaweza kutusaidia hapa kwamba nini ambacho nchi zinaweza kufanya? Kwa sababu kunaambiwa mara nyingi unapokuja kwenye masuala ya kuripoti, wanasema kwamba tatizo la taarifa kutoka nchi za kipato cha chini na kati eh, bado linakuwa liko chini sana kuripoti matukio na hali ambazo zinaendelea. Pengine eh, kwa upande wa taarifa na kwa upande wa miundo mbinu na kwa upande wa utaalam, nini ambacho changamoto iliyopo kubwa na nini ambacho mnaweza kufanya? Ni kushukuru sana na naendelea kumshukuru mwenzangu pia ambaye amechangia ne. Kwa kifupi ni kwamba naweza kusema changamoto zinaeleweka na nini tufanye tunajua, lakini matendo ndiyo yanayohitajika. Tunahitaji matendo zaidi kuliko maneno na alichozungumza katika mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa ambao ulifanyika kule Glasgow, uh, mwaka mwaka jana uh, mkutano wa ishirini na sita, pia tulikuwa na majadiliano hayo ya namna ya kuchukua hatua stahiki. Lakini kikubwa ni kwamba sisi Afrika na nchi zinazoendelea tunaendelea kulalamika, tunaendelea kupaza sauti kwamba tunaweka maazimio mengi ya nini tufanye na hususa kwamba hili swala nchi zilizoendelea ndio zimekuwa na kisababishi kikubwa cha mabadiliko ya hali ya hewa, na ndio wanatakiwa wachukue hatua kubwa zaidi za kuhimili na kusaidia nchi zinazoendelea ziweze kuhimili hizi changamoto. Sasa kama ulivyosema, katika suala la usalama wa chakula, ni kweli nchi zetu kwa asilimia kubwa bado tunategemea kilimo ambacho kinategemea mvua katika ufanisi wake na uzalishaji wake kwa hivyo unaona, kwa moja kwa moja kabisa kwamba sisi Afrika na nchi zinazoendelea kwa ujumla wake ndio tunaathirika zaidi katika masuala ya kilimo, kutokana na kwamba mvua zinapungua, joto linaongezeka, kwa hivyo zinaathiri moja kwa moja shughuli za kilimo. Lakini nini kifanyike? Tunajua kwamba kuna mikakati mbali mbali ambayo tumeisha iainisha ya kuweza kuchukua hatua stahiki pamoja na kuongeza uzalishaji katika suala la kilimo ikiwemo kilimo cha umwagiliaji mathalan. Lakini sasa unahitaji miundo mbinu, unahitaji teknolojia, ambapo tunaendelea kupaza sauti kwa nchi zinazoendelea basi zirahisishe mifumo ya kuipata hiyo teknolojia ili tusaidie kukabiliana na hizi changamoto. Kwa hivyo, nirudie kusema kinachohitajika zaidi ni matendo na ni matendo kwa upande wa wenzetu nchi zilizoendelea, ili waweze kusaidia dunia nzima kwa ujumla. Hatuna sababu ya kuathirika katika usalama wa chakula. Kunahitaji uwekezaji na kunahitaji sapoti, kunahitaji msaada wa kusaidia nchi zinazoendelea kwa teknolojia, lakini vilevile kwa miundombinu mingine. Wataalamu tunao, japo teknolojia inabadilika kwa haraka, na hivyo inahitaji wataalamu waendelee kupata ile teknolojia ya hivi karibuni kabisa. Kwa hiyo nayo ni kitu ambacho tunapambana nayo, na unaweza kuona kwamba mambo ni mengi katika nchi zinazoendelea, vipaumbele ni vingi. Kwa hivyo tunahitaji kuwa na msukumo wa kidunia wa kufanya matendo zaidi kuliko maneno. Asante asana sana. Asante uh, sana, sana uh, daktari kwa maelezo hayo, lakini uh, kuna hili swala ambalo mara nyingi unakuta watu tunajadili kwamba inabidi tutafute suluhisho. E, si muda wa kumnyoshea kidole mchawi, lakini kwa mtu wa kawaida kabisa anaweza akawa anajiuliza uh, tatizo hili kubwa wanaochangia ni kina nani, na wao kama wananchi, mtu wa kawaida kabisa ni namna gani anaweza akachangia kuondoa hili uh, tatizo. Uh, kwa ajili ya kuona namna gani unaweza kurekebisha, labda nikirejea kwako uh, daktari dekta, Namenya Naburi. Asante asante mwenzangu, awezangu naia mtangazaji, kitazama kutokana na yale ambayo mwenzangu amesema kwamba tendo ndiyo hayapo linganisha na swali ambalo ume naweza pia kuongezea ni kwamba nia pia will, haya matendo yote uh, uh, uh, hizi sera zote tunazo, teknolojia ipo, pesa zipo, lakini ile nia ndiyo inayofanya sisi kama Afrika uh, na sisi pia kama watunzaji wa sera ama wanasayansi wana, wana sasa kupata suluhisho alo nastahili kuupa eh, zile nafasi za, ku, za, ku, za kutumia nafasi ambazo mabadiliko hayo yaange vitupa. Kwa mfano tazama ambavyo sisi kama Waafrika tunazalisha vyakula mfano lazima, eh, na namna ambavyo tunaweza ku, tunaweza kuelimisha Waafrika kubadili namna ambavyo wanazalisha vyakula ndiposa vile ambavyo wana, wana, wanazalisha chakula saa hizi kilingane na zile teknolojia ambazo zipo za, ku, za, ku, za kupambana na haya mabadiliko ya hali ya anga. Ano wakitazama inchi kama nchi kama ya Ghana zile sera za one village, eh, one dam policy kijiji, wameweka sera kwamba kwa, kwa kila kijiji kuwe na ile damu kushika yale maji ambayo yanakuja yana kwa wingi wakati wa mvua badala ya kuleta ma, mafuriko, haya maji yashikwe na yaweze kutumiwa katika upanzi wa vyakula. Ama sera kama hizo kila nchi ya Kiafrika ile nchi iliko katika kusini mwa jangwa la, la Sahara, tukiwa na sera kama hizo natuwe, na tuwe na utende, na utenkazi. Sera tupata suluhu ni lazima kwanza sisi wenyewe binadamu, ambavyo, na binadamu tubadilishe na ambavyo tunatumia rasilimali zetu tubadilishe chakula na pia tutunze sera ambazo zinaweza kutunufaisha sisi kupambana na hali ya mabadiliko ya hali ya anga. Asante sana Daktari Dan Naburi, kutoka huko nchini Kenya, lakini naona pia upande wa pili Ligongo, watu wengi kwenye facebook yetu wanataka kuchangia maoni kwa upande huo, lakini pia tuna watu ambao wapo kwenye laini ya simu. Niwakaribishe upande huo. Karibu. Uh, jitambushe jina na utupe maoni yako. Okay, kwa majina naitwa Zamoyoni Haonga kutoka Ndezi Yenga, Mbozi, Songwe, Tanzania. Uh, niseme tu kwa upande wa mabadiliko ya hali ya hewa imekuwa ni changamoto kubwa sana kwa upande wa chakula. Chakula kimekuwa ni hafifu sana kwa hususani kwa mwaka huu eh, hapa, maana ukiangalia kipato ambacho kilikuwepo kilikuwa mwaka jana na saa hizi ni vitu viwili tofauti kabisa, ni kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa hata mvua yenyewe ilivyonyesha, imekuwa ni shida kidogo, imenyesha kwa kipindi kifupi zaidi kuliko miaka mingine iliyopita. Kwa kwa hili naomba Umoja wa Mataifa wangeweza utangazia nchi wanachama waweze kuchukua tahadhari mapema sana, maana inaonekana mwakani kutakuwa ba, baa la, baa la njaa kubwa sana. maoni yangu ndiyo hayo. Asante ah, sana msikilizaji kwa maoni yako, na ukiwa na wasiwasi kwamba baa la njaa linazidi kuongezeka au kutakuwa na matatizo zaidi, wataalam ndio hawa, ii tuko nao kwenye laini ya simu, lakini pia nitaje tu maeneo ambayo yametajwa. Karamoja hivi sasa kule Uganda kumetajwa kuna shida ya njaa, Somalia kumetajwa hivyo, Ethiopia nasema ameshuhudia ukame mkubwa zaidi kuwahi kutokea. Sasa kupambana na haya, nini ambacho kinafanyika? Wataalamu wanasema ya hayo yanazungumzwa kila wakati, lakini pengine pamoja na kuzungumzwa kila wakati bado tupo kwenye janga ambalo pengine hatujui tutatoka vipi. Ukame unaongezeka, moto unaongezeka, mvua zinakuja kubwa sana. Kwa hiyo pengine, wataalamu, ambapo katika nchi ambazo nyinyi mpo E, labda serikali zina nafasi gani kuweza kuhakikisha kwamba haya yanatendeka na yasiishie tu midomoni wakati hatari halisi iko mbele yetu na muda nayo nao unakimbia. Ni wakumbushe tu wasikaji wetu kwamba ingia kwenye mtandao wetu wa wwwvoacom. Matangazo haya yataendelea huko e, tukikamilisha sehemu hii ya kwanza, lakini kabla ya kukamilisha sehemu hii ya kwanza wataalamu wetu tu nawapa nafasi e, kwa ajili tu ya kugusia hapa kwa dakika chache pengine nini ambacho mngependa kuona ukiacha mikutano, mkiacha siasa, mkitaka uhalisia wa mambo, yapi ambayo ungependa kuona? Nianze na wewe eh, Dakta Ladislaus Changa, halafu nitakukaribisha Dakta Naburi. Ni kushukuru sana na nishukuru kwa michango ambayo, uh, wasikilizaji wanaendelea kutoa. Labda niseme tu serikali zetu na nchi zetu katika Afrika, uh, matala nizungumzie nchi yangu ya Tanzania, Viongozi uh, wanachukua hatua kubwa katika kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa, ikiwa ni pamoja na kuimarisha na kuboresha miundombinu ambayo inachangia katika kupunguza gesi joto, lakini pia inachangia uwezo wa nchi katika kuhimili changamoto hizo, mathalan miundombinu ya barabara, lakini vilevile zile zile, uh, mabwawa kama mwenzangu alivyosema ya kuvuna ya, ya, ya, ku, ya kuzalisha umeme lakini vile uh, vile kwa mfano sisi hapa tumekuwa na uh, mipango ya kuweka uh, usafiri wa mabasi yaendayo kwa kasi. Yote haya yanachangia kwa kiasi kikubwa katika kupunguza gesi joto, ambapo sio kwa kweli ni jukumu letu kubwa, kwa maana ya kwamba sisi sio wazalishaji wakubwa wa hizi gesi joto na sio ndio ambao tulisababisha hizi, hizi changamoto lakini vile vile uh, nikusikie kitu kimoja ambacho ndio nikizungumza mwanzoni kwamba nchi zinazo zilizoendelea wajibu wao kwa mfano, waliahidi kutoa takriban dola bilioni moja, moja kila mwaka kwa ajili ya kusaidia nchi za... naomba naomba usubiri hapo hapo, asante sana Dr. Changa, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini yako ya simu, usiondoke. Tunakamilisha sehemu ya kwanza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tafadhali tuzaji tuungane kwenye sehemu ya pili kwenye voaswahili.com na redio washirika. Niwashukuru waliotu washiriki laini hii wakati huo kwa sehemu ya kwanza, vilevile kutoka nchini Kenya Dkt. Namenya Dan na Buri, asante uh, sana. Naomba pia ubaki kwenye laini ya simu tuweze kuendelea katika sehemu ya pili. Upande wa pili Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomani na Iddi Ligongo, kwa sehemu ya kwanza tunaambia kwa herini. maendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji kama ndio kwanza anafungua redio yako, najiunga nasi, hii ni sehemu ya pili ya kipindi cha Live Talk, mjadala wa moja kwa moja, tukijadili na kuzungumza kuhusu ongezeko la joto na mabadiliko ya hali ya hewa duniani pamoja na usalama wa chakula. Miezi ya karibuni, maelfu amepoteza maisha, mamilioni kupoteza makazi duniani kutokana na joto kali, mvua kupita kiasi. Katika mabadiliko ya hali ya hewa, tumeshuhudia mvua kali na joto kali barani Ulaya, Marekani na Asia ya Kusini. China imeshuhudia wafanyakazi wa afya wakizimia kutokana na joto kali. Hali kadhalika, wataalamu wa hali ya hewa wametoa tafiti za kueleza jinsi gani mabadiliko haya yamepelekea matukio haya ya kutisha. Tunao kwenye laini ya simu kuzungumza kuhusu matukio haya wataalam kutoka Tanzania na Kenya. Kutoka nchini Tanzania tunaye Daktari Ladislaus Changa, yeye ni mkurugenzi wa utafiti na matumizi ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA, na kutoka nchini Kenya, Daktari Namenya Dan Naburi, mtaalam wa mabadiliko ya hali ya hewa na majanga. Basi ni washukuru, tumemaliza sehemu ya kwanza, lakini katika sehemu ya pili, eh, Daktari Ladislaus Changa alikuwa anazungumza kuhusu swala la mabadiliko ya hali ya hewa, jinsi gani afrika si mzalishaji mkubwa, unasema, lakini yeye ndiye anaelekea kupata matatizo makubwa kutokana na haya mabadiliko ya hali ya hewa na athari ambazo zinatokea. Labda nikupe nafasi kwa sababu kumaliza. E, utuelezee zaidi kuhusu suala hili ambao ulikuwa ukizungumzia. Karibu Dkt. Changa. asante sana, ambacho nilikuwa najitahidi kufafanua ni kwamba sisi sio wazalishaji wakubwa wa gesi joto Uh, kihistoria na mpaka hata hivi sasa, lakini sisi ni waathirika namba moja, kutokana na uwezo wetu wa kuhimili hili changamoto kutokana na uh, uh, uh, uh, uh, uh, changamoto kidogo katika miundombinu na mambo mengine kadha wa kadha, lakini kingine alichokuwa nakizungumza kwamba makubaliano ambayo tunakuwa tunajadiliana, tuna, tunaahinia tuna, tuna, tuna, tuna, katika hii mikutano na mabadiliko ya hewa, kwa mfano, kulikuwa na makubaliano ya kwamba nchi zilizoendelea ziwe zinatoa takribani dola bilioni mia moja kila mwaka kuchangia na kuzisaidia nchi zinazoendelea kupunguza kasi ya mabadiliko, lakini zilie kuimili, kuongeza uwezo wa kuimili. Lakini hiki kimekuwa hakifanyike kama ambavyo vile ilitarajiwa lakini kingine nikazungumza kwamba nchi nyingi katika Afrika kuna hatua kubwa zinachukuliwa pamoja na uhalisia, na nikazungumza kwa mfano katika nchi yangu ya Tanzania, viongozi wamekuwa mstari wa mbele kuhamasisha masuala ya kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa ikiwemo kuweka sera, kutunga sera na mikakati na vilevile kuifuatilia, uh, hiyo mikakati kwa matendo, ikiwemo kuhamasisha upandaji wa miti katika nchi nzima, lakini vilevile kusaidia taasisi za hali ya hewa kujenga uwezo wa kutoa utabiri na tahadhari za matokeo ya hali mbaya ya hewa, kitu ambacho kwa hapa Tanzania kimefanyika kwa ukubwa sana, kutokana na uh, serikali zetu kusaidia. Kwa hivyo ni tamani kuona kwamba msukumo huo unakwenda na unasambaa sambaa bara lote la, la, la Afrika, kwamba tunakuwa na huo uh, msukumo, kwa sababu tunasema hali ya hewa haina mipaka, haitambui mipaka. Kwa hivyo jitihada za nchi moja moja na mtu mmoja moja bado haziwezi kusaidia sana, zinahitajika jitihada za pamoja, na ndio maana tunakuwa katika muktadha wa majadiliano ya kimataifa. Kwa hiyo so, ni baadhi ya mambo ambayo nitaka tu niyagusie kidogo kuonyesha ni jinsi gani ambavyo huku jitihada zinachukuliwa, lakini hizo jitihada pia zinakuwa zinabana bara kutokana na wingi na wa vipaumbele uh, na uwezo mdogo wa kuhimili hivi vitu. Ndio maana tunaendelea kupaza sauti na kuomba nchi ambazo zimeendelea zenye uwezo mkubwa, basi zichukue jukumu la makusudi kabisa na nia, kama mwenzangu alivyosema, ndiwe na nia nzuri kabisa tunaendelea kuweza kupiga hatua nzuri ya kimaendeleo lakini vilevile kukabili changamoto. Bila shaka, bila shaka, Daktari. Lakini vilevile vile, e, kwa swala hili hili, eh, nije kwako Daktari Namenya Dan Naburi. Mara nyingi maswala haya pia wakati mwingine yanaingiliwa na, na siasa za ndani ya nchi mbalimbali. Marekani nao wanaweza kwao, nchi zingine za Afrika pia kuna mengi anaendelea. Labda kwa utaratibu, wewe kwa nchi ya Kenya, nini ambacho ungependa kuona kutoka serikalini? Je, wanafanya vya kutosha, na kama kuna zaidi chochote wewe ungependa kuona kinafanyika? Uh, asante asante asante mwenzangu kana um, me, uh, uh, na yale ambayo mwenzangu amenena, namuunga mkono kwa sababu, kama kile ambacho kinatendeka, kile ambacho sisi kama wataalam tunastahili kuona kuona kama kinatendeka, kuna utofauti mkubwa sana. Kwa mfano eh, hivi karibuni tumekuwa na siasa kule katika nchi ya Ujerumani. Tunaona kwamba katika mijadala ya kisiasa janga la mabadiliko ya hali hanga, ya anga lilipewa kipaumbele katika mijadala ya kisiasa. Sasa hivi tuko hapa Kenya, uh, na hizi elections general elections zinakuja kama ambavyo vile zile nguzo za, za majadiliano siasa, wanapata kwamba janga hili la mabadiliko ya hali ya anga halipewi nafasi kabisa, kwa mwanzo wa shida sababu, hata ukiangalia zile manifesto za hawa wanasiasa wote, ili kuona kwamba katika kila manifesto wanatuambia nini, kile ambacho eh, amepanga kusaidia wananchi kupambana na janga hili la mabadiliko ya hali ya anga na pia wameweka mikakati ipi ku, kuona kwamba wananchi wanapunguza uzalishaji wa hizo gesi ambazo zinaitwa greenhouse gases. Lakini kwa hizi manifesto zote hakuna yule, amba, yule ambaye anafafanulia Wakenya kile ambacho ananuia kufanya kupambana na hili janga. Asante sana, uh, uh, Daktari kwa Ah, basi unaendelea daktari. So ukija upande wa elimu ya jamii kuhusu suala hili la mabadiliko hali ya anga, tatizo pale na majanga kama vile ugonjwa wa COVID-19 umekuwa na janga kama ugonjwa wa ukimwi, HIV and AIDS. Ukitazama vile ambavyo haya majanga yalipewa nafasi katika masuala na eh, ya kitaifa maswala ya ulimwengu na watazame ambavyo janga hili la mabadiliko ya hali ya anga linapewa nafasi katika majadiliano ya kitaifa na, na ya kimataifa. Kusawa pale, natarajia kwamba kila mwanafunzi pia katika, katika ile ile shule ya pale chini kabisa hadi chuo kikuu kwa kila kozi eh, na ufahamu wa anga mabadiliko ya hali ya anga na vile ambavyo vinaathiri nguzo za jamii tofauti tofauti. Ukitazama hivyo hai yalifanyika na HIV, lakini kwa sasa ukitazama kwa nchi yetu kama hapa Kenya, hakuna ambazo zina kama key areas ya kupasha ufahamu. Kwa hivyo mimi naona kwamba usawa huo unaohitajika a, tuweze kujadiliana na kuweka mikakati ya kupambana na janga hili la mabadiliko ya hali ya anga. Asante sana uh, daktari kwa maelezo yako. Sasa kuna hili swala ambalo uh, tunaona kwamba mataifa yamekuwa kwa namna moja ama nyingine yanavutana na, e, yana e, na siasa vilevile zinaingia ndani, kama mlivyogusia kwamba kuna baadhi ya viongozi wanakuwa na utashi wa kuliona swala hili ni muhimu, kama tunaona utawala uliopita wa hapa Marekani wa Donald Trump, ambaye kwa namna moja nyingine alikuwa akilaumiwa e, pengine kuto liwekea mkazo swala hili na hata kwenye mikutano mbalimbali ile ambayo ilikuwa e, ikikutanisha viongozi wa kidunia kwa ajili ya kujadili swala hili na kukubaliana kutoa fedha, a, alikuwa akilegelege. Sasa tunaona kwamba e, pengine hili swala ni la kidunia zaidi, lakini kuna tofauti yoyote kama nchi pekee ama nchi na nchi zikiwa zikishughulika kwenye hili e, bila kuhusisha labda pande nyingine ambazo zimekuwa zikisuasua kuliko kuendelea mijadala kuwa mikubwa zaidi ya kutaka watu kuungana, lakini pengine, wengine, nchi nyingine wakisubiri nchi nyingine kujiunga katika huo uh, msururu wa kushughulikia hili, labda nikirejea kwako, uh, Daktari uh, Ladislausi Changa. Ya, ni nikushukuru sana. Kama nilivyosema awali, hali ya hewa haitambui mipaka, haitambui mipaka, na uzulishaji wa gesi joto katika nchi moja na mabadiliko katika nchi moja yana athiri dunia nzima. Kwa hivyo, ndo maana tunazidi tuna kupaza sauti ya kuwa na jitihada za pamoja za kidunia, pamoja na kwamba jitihada za nchi moja moja zinaweza zikachangia kiasi kidogo, lakini zile jitihada za pamoja zinaweza zikachangia kwa asilimia kubwa kupunguza kwa haraka changamoto hizi na vilevile hata kuongeza uwezo wa kuelimini, na ndio maana unaona kwamba tunahamasisha hilo, na labda sehemu ingine upate mwingine wa kuzungumzia, sio viongozi wa siasa tu peke yake tokama livyosema kwa upande wa kweta ka Tanzania, kumekuwa na jitihada kubwa kuhamasisha wa viongozi, kuhamasisha masuala ya kukabiliana na changamoto ya mabadiliko yale, ikiwemo kutunza mazingira ipasavyo, lakini vilevile za kusaidia taasisi za hali ya hewa katika kuimarisha uwezo wake wa kutoa huduma ya hali ya hewa, na ikiwemo tahadhari za matukio ya hali mbaya ya hewa ambayo ndio yana mchango mkubwa katika kuathiri uh, ku, ku maisha ya watu vifo, na pamoja na miundo mbinu na uchumi kwa ujumla. Lakini hivi karibuni zimekuwa na jitihada hasa za viongozi wa dini dini mbalimbali za kuweza kupaza sauti. Mathalani hapa Tanzania kulikuwa na mkutano mkubwa wa ushirikiano wa maaskofu katika nchi kama nane tisa hivi za Afrika ambapo ajenda ilikuwa ni moja tu, kuzungumza kuhusu kutunza mazingira na kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa, na kume tunge tamani jitihada kama hizo zienee dunia mzima, na vilevile kuonyesha upashi mkubwa wa kusalini hiyo. Huu mkutano rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliweza kuuzuia huu mkutano na kusema neno kule, kwa hivyo hizi zia jitihada ambazo zinahitajika nchi zinazoendelea, lakini saa zingine naauuniule wa teknolojia changamoto kidogo. Kwa hivyo tunahitaji matendo, matendo, matendo. Asante sana, Dr. Ladislaus Changa, nikirudia usemi wako huo, tunahitaji matendo, matendo, matendo. Na si hapo tu, tumeshuhudia pia hapa Marekani Rais Joe Biden alipokwenda huko Somerset, Massachusetts, aitangaza mfululizo wa amri za kiutendaji kupambana na changamoto hii ya ongezeko la hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, lakini pia tumeshuhudia siku ya Jumatano mamilioni wa Marekani wakipitia joto la aina yake. Tumeona uh, id ligongo maeneo ya magharibi Marekani kule mm, California ndio usiato Washington, joto ilikuwa ni kali mno. Hata hapa, hapa uh, tumeshuhudia uh, siku, siku mbili tatu, hata siku ya leo. Uh, joto limekuwa la kiwango cha juu kwelikweli. Bila shaka sasa basi, kutokana na haya pia, rais Biden kutangaza hatua za kiutendaji kwa ajili ya kupambana na haya mabadiliko ya hali ya hewa e, nimemtafuta Dr. Timothy Sadera, yeye ni mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, kwamba pengine inapofikia hatua kama hii kwa uongozi wa rais Biden, hii ina maana gani kwa uongozi wake wa sasa hivi, na na wasiwasi kwamba kuna mhula kati ya yaani, uh, elections ama uchaguzi kati ya mhula. Kwa hivyo jambo hili laweza pia kumpa uh, bwana Biden kipaumbele, lakini kwa njia nyingine pia uh, bado angali anataka kuonyesha katika uongozi wake anadhamini hali ya hewa safi. Kitu ambacho ningependa kufahamu, e, amechukua hatua hii, lakini wanasema kwamba hii ni amri za kiutendaji, lakini hakutangaza dharura jambo ambalo pengine inasemekana lingempa uwezo zaidi au fedha zaidi kupambana na hatua hii. Kwa nini pengine hiyo imekuwa unafikiri ameamua kuchfanya kitu kama hicho? Hii ni kwa sababu tukiona jinsi ambavyo kulikuwa na mkutano wa jana na juzi ambapo uh, Wanademokrat na Republicans pia wamekuwa wakimpinga na pia tukamwona huyu seneta wa uh, uh, Macom John Mach Man Manchin ambaye ni wa Virginia ambaye sasa aliruka anakwenda upande ule mwingine kupinga. Kwa hivyo jambo hili hangeweza kutangaza na dharura, maanake uh, wanasema ya kwamba Democrat sio wao, watatangaza udharura, lakini hali ya haki hache ijionyeshe. Na mwingine, e, kwa upande mwingine tunafahamu kwamba hili swala si tu kwa upande wa chama chake kupambana nalo, lakini ni, ni, ni swala ambalo limekuwa na mvutano sana hapa Marekani. Pengine labda utueleze tu kwa wale wasiofahamu ni kwa nini kuna upande mwingine ambao unapinga hatua ambazo Biden angeweza kuzitangaza kama hivyo. Kwa nini iwe ni hatua za kupingwa, au kwa nini liwe jambo ambalo lina mvutano, lisiwe jambo la maamuzi ya pamoja? La kupingwa ni kwa sababu kuna wale ambao wanaona ya kwamba Bwana Biden akiendelea na, na sera hizi zake za kuleta mabadiliko um, haya atapata sifa kubwa maanake, sasa hivi watu wengi wameanza kuona uhakika kweli. Uh, kuna hali mpya na nzuri ambayo inaelekea, lakini wana Republican wote tukiangalia walioko pale kwenye Senate wote wanampinga. Kwa hivyo hawataki kuona ufanisi wa mambo haya na pia tukumbuke ya kwamba uh, kuna kuna huu mchujo wa kati ya mhula utakaokuwa hapo mwezi Novemba. Kwa hivyo wanataka kuhakikisha ya kwamba uh, sifa za boda Biden hazitaweza kuendelea nam. Kwa hakika eh, kiasi ambacho tumesikia kitakachotolewa hapa kwa sasa uh, chotangaza Biden bilioni mbili nukta tatu Eh, kusaidia haya mapambano. Pengine unapokuwa umetoa fedha kama hizi, nini hasa ambacho kinakuwa kinafanyika hapa? Uh, jinsi ambavyo akitoa pesa hizi zaonekana ya kwamba ni jambo linalokumba dunia nzima, maanake sasa hivi wengi wakiangalia wanasayansi wanalalamikia joto limezidi kuongezeka, um, uh, barafu inayeyuka na pia mabadiliko haya mengi. Kwa hivyo angependa kuona uh, nchi ama nchi nyingi za, za dunia zimeweza kuingilia hali ya kupanda miti zaidi, kuokoa mazingira na pia kupunguza uchafuzi wa hewa. Kwa hivyo jambo hili ninaona ya kwamba anaonyesha kwamba Marekani imo katika uongozi wa dunia, na kwa hivyo nchi zote itabidi, ukikumbuka pale alipokuwa akizungumza kule Scotland, aliweza kusema ya kwamba atafanya lolote lile kuhakikisha kwamba uh, dunia imeweza kuzi, kuzingatia na kudhibiti hali ya mabadiliko ya hewa. Asante sana. Huyo ni Dr. Timothy Sadera ambaye nizungumza naye muda mfupi uliopita, kutoka jimbo la Atlanta, Georgia. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza kipindi. Ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC, katika kumulika mabadiliko ya hali ya hewa. Basi moja kwa moja kwenye laini ya simu kuna msikilizaji mwingine. Karibu useme jina lako, mahali ulipo, tupe maoni yako. Asante kwa majina ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kuhu, nikizungumzia kuhusu joto linaloendelea kuongezeka duniani na baadhi ya maeneo hasa hapa Afrika Mashariki ni kwamba yanaendelea kuathiri mambo mengi sana, hasa ukiangalia ukulima na e, ikizingatiwa kwamba kuna yale mengi ambayo tunategemea. Kwa hivyo ikiwa hali ya joto itaendelea kuongezeka basi, kuna yale ambayo tutaweza kukumbana nayo, kuna yale shida ambayo tutaweza kukumbana nayo, kwa hivyo kile kitu ambacho mimi ningeomba wadau husika ni ya kwamba waangalie njia mbadala ya kufundisha na kuelimisha mwananchi njia ya kukabiliana na hali hii ya joto inayoendelea kuongezeka, kwa sababu inabidi tu, tuzoee kukabiliana nalo, na kwa sababu ni hii ni katika ile hali ya kubadilika kwa hali ya anga. Kwa hivyo viongozi wetu wanaao jukumu ya kuhakikisha kwamba wanatafuta njia ya kutuelimisha ili tujue hali ya kupambana nayo na tuendelee kuishi vizuri. Asante sana Ocheng o kutoka kule nchini Kenya kwa maoni yako. Nafikiri kitu ambacho amezungumza hapa Ocheng, wataalamu wetu wanaweza kutusaidia zaidi pia e, kwamba nini sasa kinaweza kusaidia e, kumfundisha na kumwelimisha mwananchi wa kawaida. Pengine kuna mwananchi wa kawaida ambaye yuko kule kijijini, hasikii matangazo ya televisheni na redio, na pengine hapati taarifa kujua kuhusu haya maswala. Nini ambacho pengine wataalamu mngependa kukiona na nikupe nafasi Dr. Changa kwa upande wako kuhusu wananchi wa kawaida na taarifa hizi pengine. Uh, ni kushukuru sana kwa upande wa wananchi wa kawaida uh, miongozo ipo, na sisi wataalam tunaendelea kujitahidi kuendelea kujenga uelewa wa jamii kuhusiana na hii changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa na ndivyo ambavyo tunaelekeza na serikali zetu kwamba wataalam tuchukue mstari wa mbele katika kuelimisha na kuhakikisha kwamba jamii wanapata uelewa mkubwa, kama alivyosema mchangiaji wetu kutoka Kenya kwamba hilo ni zoezi endelevu linalotakiwa kufanyika mara kwa mara. Lakini kingine ambacho kinafanyika au kinapaswa kuendelea kufanyika, mitaala yetu masuala ya mabadiliko hali ya hewa na utunzaji wa mazingira yanapewa kipaumbele yanapewa kipaumbele, ili vijana kuanzia watoto wale wanakuwa na uelewa wa umuhimu wa kutunza mazingira na kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa, kwani hata katika vitabu vya dini aayote yanazungumzwa umuhimu wa kutunza mazingira, na ndio maana kuna kauli mbiru mbalimbali ambazo zinasema tunza mazingira yaweze kukutunza. Kwa hivyo tunahitaji hu msukumu wengelee hata katika mitaala, ili wanafunzi wetu katika elimu uh, uh, ya juu sekondari waweze kuwa wa na masomo ambayo yana sana, wakati wa matendo ni sasa. Nakushukuru sana eh, Dr. Changa, lakini tunaye msikilizaji hapa kwenye njia ya simu. Karibu Sauti ya Amerika, jina lako, mahali ulipo. Kwa majina, mimi ni Silas Salumela. Mimi ni Mkenya lakini nafanya kazi nchi ya Angola. Karibu sana Jini, kutoka kule mahali, Angola. Unatupata kutoka Angola, jina la mtandao. Sawa kabisa, karibu, tupe maoni yako. Hii suala la mabadiliko ya hewa hiyo ni kitu ambayo sisi kama wanajiografia tunaelewa ya kwamba we normally call it kwa kizungu, kwa kimombo tunaita global warming. Hii inasababishwa na inasababishwa na wanadamu ambao wamekuwa watundu kwa kutunza mazingira. Wakati ambapo hatutunzi mazingira vyema, huwa tunasababisha kitu hicho wa the emission of the CFCs, chlorofluorocarbon gases into the atmosphere. Wakati hizi kesi zinaenda katika hewani zinazuia choto ambayo inatoka chini kwenda juu, because kwa jiografia wanasema ya kwamba the earth is heated by incoming insolation. Sasa hii ndio inasababisha choto katika duniani kupanda, na wakati choto inapanda, uh, ice katika milima, theluji katika milima inaanza ku- kuyeyuka. Wakati inayeyuka, inafanya mi-, inafanya bahari panda no. in the levels of seas and ocean d hmm? Hiyo ndio changamoto. Changamoto ni sisi wanatamu wenyewe. Unapata ukitembea kwa njia watu wanatupatupa makaratasi hapa na pale, na hivyo tunaelewa haya makaratasi ni non-biodegradable huwa hayaozi huwa hayaozi, haiwezi kupatilika kuwa mbolea, badala ya kusanya kweka mahali pamoja. Kwa hiyo pengine unge- ungependa kuona nini kinafanyika? Ungependa kuona nini kinafanyika kusaidia wananchi wa kawaida kwenye swala kama hili? Nini ambacho ungependa kuona? Eh, wananchi tukue, tuzingatie tu kutunza mazingira sisi wenyewe. Kama ni mchafu, tuweke mahali mahala panapofaa. Hizi vitu ambazo tunachoma, tusichome makaratasi ambayo itatoa hizi kezi za kwa sababu ina fanya ambayo inasababisha hiyo majanga yote. Na ozone layer ndio hiyo inatuzuia hizo miale za jua kutotufikia. So wakati miale za jua zimekuwa mingi hivyo, ndio kwa sababu hizo shida. Unaona, saa hii watu wanakufa kwa sababu toto ni mingi duniani. Tukue wasoefu wa kutunza mazingira, vikuonii tupate miti, tukipanda miti tutapata hewa safi bila shaka. Ya haya ni kushukuru yeah, sana uh, Saitas Ntonja ukitupigia uh, kutoka kule Angola, asante sana kwa maoni. Charles Kiumbi, kumradhi. Charles, nakushukuru sana kwa maoni yako. Basi moja kwa moja kutoka kwa Charles kule Angola, nirudi kwa wataalamu wetu. Idi Gongo, pengine kile ambacho kimezungumzwa na Charles ni mengi kuwataka wananchi wa kawaida wa makini kufuatilia na kufanya lambota kuyafanya lakini kama wataalamu wanavyosema ni kwamba wanajaribu kufanya kila wakati kutoa hizi taarifa kuwaelimisha, lakini bado tunajikuta hatuondoki huku na mm -hmm. Kile ambacho nakumbuka Daktari Namenye na Buri amegusia ni kwamba hata Kenya hivi sasa kuna uchaguzi mm. wagombea wanakutana na watu wengi sana lakini haoni wakitoa kipaumbele kwenye masuala kama haya. Sasa pengine hawa ndio wanaokuja kuchukua nchi na wataalam na wananchi ndio wanasikiliza wakati wa uchaguzi kuliko wakati mwingine wowote. kile ambacho E, pengine Dakta Naburi mm -hmm. ungependa kutoa wito sasa, maanake viongozi ndio walao wanaendelea na kampeni zao mm -hmm. labda wito wako e, ni nini kuelekea uchaguzi nchini Kenya kuhusiana na haya maswala, ili kusaidia e, kupambana na haya matatizo. Karibu Dr. Naburi. Asante wenzangu. Um, mimi wito wangu kwa wanasiasa ni, ni kuwa kwamba walipe e, suala hili la mabadiliko ya hali ya anga kipaumbele, lipa kipaumbele kuangalia kile ambacho mabadiliko ya hali ya anga yanachangia katika ukosefu wa wa vyakula. Pia waangalie swala zima la mabadiliko ya hali ya anga na vile ambavyo na vile ambavyo linachangia na kuongezeka kwa kiwango cha umaskini katika jamii zetu. Waangalie mabadiliko ya hali ya hewa, namna ambavyo pia inachangia pia kudorora katika katika hali ya afya ya wananchi wetu, na pia hili ambalo linaweza kuhusisha wananchi kama vile um, kuchangia kuwepo katika zile infrastructure incentives yeah, za, ku, za kusaidia wananchi ku kudhibiti eh, hili, hili janga la la, la, la mabadiliko ya hali ya anga na pia waweze pia kuchangia pia kuzuia pia kuzalisha hizi gesi ambazo zinachangia kuwepo katika iko ya hali ya anga. Mimi naomba tu wa wanasiasa wa wetu kwamba kipaumbele na tuwe, na zile nguzo za jamii ambazo ziko And asante sana na kushukuru eh, Dr. Namenya Jan Naburi kutoka nchini Kenya. Na muda naona unakimbia kwelikweli hapa, ili ligongo, tuna dakika chache za kumalizia. Nikupe dakika hizi za kumalizia, neno la mwisho kutoka kwako wewe, eh, Dr. Changa, labda nini ambacho ungependa kukamilisha eh, kuwaeleza wanasiasa, kuwaeleza wananchi, wakati tunakamilisha kipindi hiki. Na shukuru sana. Tunahitaji umoja, tunahitaji mshikamano, tunahitaji kasi zaidi katika kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa. Tunahitaji kubadilishana uzoefu na kuchukua vile best practices. Kwa mfano, amezungumzia kuhusiana na mifuko na makaratasi, lakini labda tuweke mfano kidogo wa Tanzania ambapo serikali yetu ilipiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki katika kuchangia kulinda mazingira na kukabiliana na hizi changamoto. Tungetamani kuwa na jitihada za kimataifa zaidi, za kiujumla, za kiumoja katika kukabiliana na hizi tunahitaji. Matendo, matendo, matendo. Asante sana sana sana. Eh, Dr. Ladislaus Changa kutoka nchini Tanzania, mkurugenzi wa utafiti na matumizi ya hali ya hewa pale mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA. Matendo, matendo, matendo, neno lako nalishukuru. Na Dakta Namenya Dan naburi mtaaa mabadiliko ya hali ya hewa kutoka nchini Kenya, asante kwa ushiriki wako. Upande wa pili, Aida Isa, msimamizi BMJ mridhi. Jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Kwaherini.