Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Kwa Undani, kipindi kinachoangazia matukio muhimu duniani kwa undani zaidi ya ilivyoripotiwa katika habari za kawaida. Hii leo tunaangazia hatua ya rais wa Ukraini kuwafuta kazi wakuu wa usalama kutokana na ripoti kwamba wanasaidia wanajeshi wa Rasia. Sehemu ya pili, waandishi wetu wa Mombasa, Kenya wameandaa ripoti kuhusu juhudi za serikali ya Kenya kupambana na ugaidi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Bunge la Ukraini limeidhinisha hatua ya rais wa nchi hiyo Volodimir Zelenski ya kuwafuta kazi mkuu wa usalama wa ndani na mwendesha mkuu wa mashtaka kutokana na kile Rais Zelenski amekitaja kama kushindwa kuwaondoa watu wanaoifanyia Rasha upelelezi ndani ya jeshi la Ukraini. Ivan Bakanov alifutwa kazi kama mkuu wa usalama wa Ukraini baada ya idadi kubwa ya wabunge bunge kuunga mkono hatua hiyo. Bakanov alikuwa rafiki wa Zelenski kutoka utotoni na mshirika wa karibu kibiashara, kiongozi wa shughuli za kisiasa za rais Zelenski. Vilevile amesema kwamba Erin Venediktova amefukuzwa kazi kama mwendesha mkuu wa mashtaka Ukraini. Bakanov ameandika ujumbe muda mfupi baada ya kuondolewa katika wadhifa wake, akisema kwamba makosa yalifanyika, lakini siyo kwa kukusudia Japo anafurahia kazi yake alipokuwa ofisini. Chama cha Zelenski kimesema kwamba Venediktova atasalia kuwa sehemu ya timu yao na kwamba atapewa majukumu mengine. Zelenski vilevile aliwafuta kazi wakuu wa idara za usalama katika maeneo matano ya nchi. Alisema kwamba kesi 651 zimefunguliwa kuhusiana na njama za kutaka kuangusha utawala wake. Kesi hizo zinawahusu waendesha mashtaka na maafisa wa usalama. Alisema pia kwamba zaidi ya watu sitini kutoka idara za usalama walikuwa wanashirikiana na Russia katika sehemu ambazo zimedhibitiwa na Russia ndani ya Ukraini. Hatua hiyo imesababisha mjadala na hisia mbalimbali mbali kuhusu undani ambao Russia imeingilia usalama wa Ukrain na inayojua kuhusu mikakati ambayo Ukrain inapanga kutumia katika vita vinavyoendelea. Richard e. Tuta ni mtaalam wa maswala ya usalama. Hatua aliyoichukua rais wa Ukraine ni hatua ambayo sana, sana imechangiwa na habari za ki, za kijasusi. Sio kwamba ni jambo ambalo haielewi, ni jambo ambalo anaielewa vizuri, kwa sababu uh, nchi yoyote na katika vitani kama hivi sasa utakuta kwamba wana habari za kijasusi kile ambacho kinaendelekea Urusi na kile ambacho kinafanyika katika jeshi lao. Kwa hivyo itakuwa kwamba hatua aliyoichukua kwa, hatu aliyo kwa hivi sasa ni hatua ambayo inale, inalenga kupea kupea wanajeshi wake motisha zaidi, kwa sababu wakuu ambao wametimuliwa labda huenda ndio wamechangia mpaka hivi sasa uh, makali ambayo Urusi iko nayo dhidi ya Ukraini. Rasia inaendelea na mashambulizi mashariki mwa Ukraini kwa lengo la kutoa sehemu zaidi za eneo hilo. Makombora ya Rasia yamerushwa viwandani katika mji wa Mikolaiv kusini mwa Ukraine. Mji wa Mikolaiv ni maarufu na muhimu kwa ujenzi wa meli nchini Ukraine, karibu na mto Bag. Rasia imekuwa ikitekeleza mashambulizi kadhaa yenye lengo la kuharibu viwanda vya meli. Jeshi la Russia limetangaza nia ya kudhibiti kabisa sehemu yote ya Black Sea kutoka kwa Ukraine na kusimamia pwani nzima kufika mpaka wa Ukraine na Romania. Dr Timothy Sadera, mhadhiri na mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Georgia hapa Marekani, anasema kwamba iwapo Russia itafanikiwa, hatua hiyo itakuwa pigo kubwa kwa uchumi wa Ukraine na biashara itatoa fursa kwa Russia kusimamia sehemu ya Moldova katika eneo linaloshikiliwa na wapiganaji na Transnistria ambako kuna kambi ya jeshi la Russia. Lengo kubwa sana la Russia ni kuzamisha uchumi wa nchi ya Ukraine kwa sababu jinsi walivyochukua Mariupol. Mariupol kilikuwa ni, ilikuwa ni eneo kubwa sana ambalo lilikuwa na utajiri mwingi katika hata katika muungano wa zamani, kwa hivyo wamenyakua sasa sehemu hiyo na wakiangalia Black Sea ambapo sasa, hapo ndipo penye viwanda vikuu. Ni kumaanisha kwamba sasa Ukraine itakuwa imepungukiwa kwa upande ule mwingine, na pia kuchukua upande wa kusini. Jambo hilo litaweza kutatiza zaidi, hasa usafiri utumishi, utumishi na pia uh, matumizi yake katika ujenzi wa uh, wa uchumi wa nchi ya Ukraine, wakati uvamizi wa jeshi la Russia ulipoanza, ambao rais wa Russia Vladimir Putin ameuita kuwa operesheni maalum wanajeshi na wa Ukraini walionekana kuwa na nguvu na kuwasukuma nyuma wanajeshi wa Rasia waliojaribu kudhibiti mji wa Mykolaiv ulio karibu na pwani ya Black Sea karibu na eneo linalodhibitiwa na Rasia na Krimea na bandari kuu ya Ukraini ya Odessa. Tangu wakati huo, wanajeshi wa Rasia waliachana na jaribio la kuendelea kupigana ili kuiteka bandari hiyo, lakini wameendelea kushambulia Mykolaiv na Odessa kwa kutumia mashambulizi ya roketi. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia, luteni jenerali Igor Kanashekonkov, anasema kwamba makombora ya Rasia yameharibu sehemu ya silaha zenye uwezo mkubwa wa kuzuia mashambulizi kutoka kwa meli za kijeshi pamoja na kuzuia mashambulizi ya roketi ambazo zilikuwa zimetolewa kwa Ukrain na muungano wa NATO, japo imekuwa ni vigumu kujua ukweli uliomo kwenye madai hayo. Kuongezeka kwa mashambulizi ya Russia na hasa makombora yao kuendelea kulenga sehemu muhimu za Ukraini ni swala ambalo wachambuzi wanasema linasababisha wasiwasi ndani ya utawala wa Volodimir Zelenski kuhusu taarifa za kiusalama kuvuja na kuwafikia maafisa wa jeshi la Russia wanaosimamia vita hivyo. Msaada ambao wamekuwa wakipata kwa hivi sasa ndio yamechangia Ukraini kuweza kustahimili makali ya ya, ya ya Urusi kwa sababu kama sio huo msaada kufikia sasa, labda Urusi ingekuwa imeshaiteka nyara sehemu kubwa zaidi, eh, ya nchi ya, ya, ya Ukraine. Kwa hivyo msaada huo imechangia eh, vikubwa zaidi imechangia vikubwa zaidi kwa wanajeshi wa, wa wa wa Ukraine kuweza kustahimili makali ya wanajeshi wa Urusi. Katika vicha yoyote, lazima kila upande wote ikaweza kuwa na majasusi ambao wanawaletea habari kuhusiana na na, na, na adui yoyote yule. Huenda ikawa habari ile pia iko na vyombo vya kijasusi vya Ukraine kwamba katikati ya wakuu wa kijeshi kuna wale ambao wanaipea wana, wana nchi ya Urusi E, habari za, za kijasusi wanajeshi wa rasia wamejiimarisha katika sehemu za Kasan karibu na Crimea na katika sehemu za kaskazini mwa eneo la Zaporizhia, ambapo wameshikilia tangu walipoanza mashambulizi mwezi Februari. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema kwamba wanajeshi wa rasha wameanza kuelekea Kason, Mariupol na Zaporizhia pamoja na kujiimarisha katika sehemu za Melitopol na kwamba wanaonekana kujua hatari kutoka kwa wanajeshi wa Ukraini. Lengo kubwa la jeshi la Rasha ni kudhibiti eneo la viwanda la Donbas ambalo linalindwa na Ukraini kwa kutumia silaha za kila aina. Ukraini inasema kwamba wanajeshi wake wamedhibiti vijiji viwili eneo la Luhanski ambapo moja ya mikoa miwili inayounda Donbas inakabiliwa na mapigano makali kuzuia wanajeshi wa Rasha katika eneo la Doneski. Mkuu wa jeshi la Ukraine amesema kwamba wanajeshi wa Ukraine wamewazuia wanajeshi wa rasha wa wa kuingia Slovianski, sehemu muhimu kwa wanajeshi wa Ukraini kujibu mashambulizi yanayoendelea Donetski na sehemu nyingine za eneo hilo. Maafisa katika serikali ya Rasia wanataka wanajeshi hao kuendelea kudhibiti sehemu zaidi. Waziri wa ulinzi wa rasha Sergey Shougu alitoa amri mwishoni mwa wiki kutaka wanajeshi hao kuongeza mashambulizi na katika sehemu wanazodhibiti kunaweza kuwa na uvujaji wa zile siri ambazo zinaweza kuwafikia. Ikiwa kweli wametambua ya kwamba kuna wasaliti kati yao, wengi hawatafurahishwa na jambo hilo. Kwa hivyo, naona rais anataka kudhibiti sana sana jeshi na pia kuwa na uaminifu katikati ya wanajeshi, ili nao pia wanajeshi wasije wakauawa kiholela bila kujua vita vyatoka ndani yao. Putin anatumia ujanja kwamba sasa hivi alichukua sehemu ya kwanza Crimea. Na sasa hivi ameingia kuchukua sehemu nyingine. Kwa hivyo hata hatatosheka, anataka kurejesha ule utawala wa kisovieti uliokuwepo, na kwa sababu nchi ya Ukraine ndio iliyokuwa na madini mengi, utajiri mwingi, kwa hivyo uh, lengo kuu la Putin ni kurejesha utajiri ule. Jambo hilo sio tu la kuondoa serikali iliyopo. Mwaka elfu mbili kumi na nne alichukua sehemu, sasa unaona mwaka huu tena ameanza, na huu sio mwisho, ataendelea kupanua tu. Lakini Marekani imeshatambua ya kwamba kwa sasa lengo lake kuu ni kueneza, kunyakua ardhi na pia kuweza kuweka serikali ama watu wa wanasiasa ambao wanaunga mkono Russia ili waendeleze sera zao za kuweza kunyakua nchi uh, kubwa zaidi. Nakamilisha sehemu ya kwanza kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Kenya imeimarisha mikakati yake ya kupambana na ugaidi katika sehemu za pwani kwa kuzindua ujenzi wa kituo maalum cha wataalam wa usalama. Hii inafuatia tishio ambalo limekuwepo kila siku la uwezekano wa kundi la kigaidi la alshababu kushambulia nchi hiyo. Kumekuwepo pia ripoti za kundi hilo kuwahadaa vijana wa pwani kujiunga na kundi hilo. Waandishi wetu wa Mombasa, Collins Adede na Amina Chombo wanaangazia mikakati hiyo kwa undani zaidi, na hii hapa taarifa yao. Shukran sana wenzetu. Kama ulivyogusia Kenneth Bwire, tatizo la ugaidi katika eneo la pwani ya Kenya na taifa kwa jumla limekuwa ni tatizo sugu, na sasa linaanza kupata suluhu hii ni baada ya serikali kupitia wizara ya usalama wa ndani ya nchi kwa ushirikiano na ubalozi wa Uingereza na shirika la Umoja wa Mataifa haswa sana kitengo cha kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya na uhalifu kuzindua kituo maalum kitakachosaidia maafisa wa kitengo cha kukabiliana na ugaidi kushughulikia matatizo hayo katika pwani ya Kenya. Kituo hiki kimejengwa kwa takriban dola laki tano fedha ambazo zimefadhiliwa na serikali ya Uingereza. Hiki kituo kitakuwa kinatoa nafasi kwa maafisa wa polisi ambao watakuwa wanafanya uchunguzi na pia kuwafungia wale washukiwa ambao wanafanyiwa uchunguzi na pia ni kituo ambacho ni sehemu salama kwa maafisa hao ambao watakuwa wanatekeleza uchunguzi dhidi ya masuala ya ugaidi. Kibainika kwamba hawakuwa na afisi maalum ya kufanyia shughuli zao, na pia vilevile vile kumekuwa na hili swala la kutekwa na kupotezwa kwa watu kujulikana wako katika kituo gani cha polisi, na hivi basi kituo hiki kitakuwa ni cha kuweka watu hao, ndiposa hata waandishi habari hii leo, wakati wa ufunguzi wa kituo hiki, hawakuruhusiwa kuingia ndani kuona ni vipi ama kimejengwa vipi kwa ndani, kimeonekana tu mjengo kwa nje. Kukifungua rasmi waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiang'i amesema kwamba serikali ya Kenya inapongeza serikali ya Uingereza kwa ufadhili huo, na sasa inakusudia kujenga vituo vingine kama hivyo viwili katika eneo la kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya na pia magharibi mwa Kenya. Anasema kwamba serikali ya Kenya itasisitiza kutekeleza haki za binadamu na kufuatilia makubaliano ya kimataifa yanayolinda haki za washukiwa wakati wanapotekeleza uchunguzi na hata kesi katika kituo hicho. Amesisitiza kwamba wanakusudia kutenga kitengo maalum ambacho kitatumika kama mahakama ya kusikiza kesi za masuala ya ugaidi. Kituo hicho pia kitakuwa kinatoa nafasi kwa waendesha mashtaka pamoja na wale wapelelezi kukaa chini na kutayarisha mashtaka kabla ya kuwasilisha mahakamani hii, ikiwa itarahisisha shughuli nzima ya kushitaki na kuendesha mashtaka ya washukiwa wa ugaidi. Nam na sababu kuu ambayo Uingereza imetoa kwa nini wamejenga kituo hiki, wanasema kwamba ni moja kati ya mikakati ambayo wao walikuwa wameweka pamoja na serikali ya Kenya kusaidia taifa hili. Kumbuka kulikuwa na raia mwingereza ambaye alikuwa akichunguzwa kuhusiana na maswala haya ya ugaidi. Hivi basi, balozi wa Uingereza nchini Kenya, Jane Marriott, akizungumza katika funguzi wa leo amesema hiki kituo kitaongeza juhudi za kukabiliana na maswala ya ugaidi kama ulivyosema, na vilevile wakasema vile kwamba watahakikisha kwamba vita hivi vimeimarika kutokana na zile mbinu ambazo magaidi wamekuwa wakitumia. Na pia anasema kwamba Uingereza ni moja kati ya mataifa ambayo yanaleta watalii wengi katika taifa hili la Kenya, na hivi basi waliona kuna haja ya kuhakikisha kwamba usalama katika taifa hili ni muhimu kwa raia wa Kenya na pia vilevile vile raia wa Uingereza ambao wanaku akuzuru katika eneo hili kuhakikisha kwamba wapo salama. Safari hii yote ikianza baada ya makubaliano kati ya Rais Uhuru Kenyatta pamoja na Waziri Mkuu anayeondoka wa Uingereza Boris Johnson. VOA kwa undani inapata fursa ya kuzungumza na Profesa Hassan Mwachimako ambaye kaandika kitabu kuhusiana na maswala ya ugaidi eneo la Pwani na jinsi gani swala hili linaweza kushughulikiwa, swala ambalo linaitatiza serikali ya Kenya na si Kenya pekee, bali mataifa mengi duniani. Karibu Profesa. Kwa ufupi, tueleze labda ni mambo gani mlioweza kutambua yaliyo mazito sana katika kitabu chenu kuhusiana na masuala ya ugaidi. Asante uh, sana Collins. Kwanza ni kuwa ilikuwa ni muhimu kwa swala la ugaidi katika sehemu ya pwani kuangaziwa kwa kitaalam ili kufahamu ni sababu gani ambazo zinachangia vijana kujiingiza katika fikra hii ya kigaidi. Kitabu chetu pamoja na wenzangu, kinaelezea kwa kina zile sababu ambazo zinafanya vijana kujiingiza katika maswala ya, ya kigaidi, na pia kuchangia katika kueleza ni jinsi gani serikali inaweza kupanga mikakati ya kuhakikisha kuwa maswala haya yanaisha ya, ya, ya na, ya kwa kuangazia tu kitaalam na kisheria na kijamii, kupanga mikakati ambayo itawezesha uh, serikali kuweza ku, ku, kulidhibiti hili swali na, na tunaona kwamba kumekuwa na mikakati kadha wa kadha ambayo serikali inakuja nao. Mojawapo sasa hivi ni kituo ambacho kimejengwa aa, na kituo hiki kinaelezewa kwamba kitakuwa ni cha kukabiliana na maswala haya ya ugaidi. Je, unahisi kwamba hatua hii inaipa vita hivi dhidi ya ugaidi katika hali gani? Labda nafikiri serikali imetambua ya kuwa mbinu ambazo walikuwa wanazitumia mbeleni ah, zilikuwa hazifui changamoto nyingi sana katika jamii. Kwa hivyo, eh, hii njia ya serikali ya kusema kuwa wanatenga kitengo maalum na kituo maalum cha kuangazia hili swala kwa upana, inamaanisha kuwa hivi sasa serikali wako wa katika mikakati ya kubadilisha mbinu zao ambazo wakuwa wakizitumia mbeleni, ili kuhakikisha kuwa swala hili linaangaziwa kwa kufuata sheria na wale wahusika ambao ni aidha ni polisi ama ni watu wa mahakama wanajua ni jambo gani wanapaswa kufuatilizia ili kuhakikisha kuwa hili swala linaangaziwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa haki na kisheria. Profesa, sasa hivi tunaona ni ni tatizo ambalo linashinda likigeuka geuka na kupata mifumo mpya. Je, umeweza kufuatilia na kutambua sasa hivi mifumo ni gani ama ni njia gani hasa linaendelezwa haswa sana itikadi kali miongoni mwa vijana? Moja ya njia ambazo zinaendelezwa hivi sasa ni kuwa wale wahusika wa itikadi kali sasa wanakwenda chini kwa chini, manake mbeleni walikuwa wanaweza kufanya mambo yao hadharani, lakini hivi sasa wanakwenda chini kwa chini, wanatumia sana mitandao ya kijamii ya kila aina, na unaweza kusema pia wana ujuzi mkubwa sana wa kuficha mbinu zao wanazotumia katika kueneza fikira yao kigaidi, katika kurikuti watu katika fikira yao ya kigaidi, katika kukwepa pia mkono wa sheria. Mwisho eh, Profesa, sasa tunaanza kuona migogoro katika mataifa jirani, mgogoro ambao umekuwa ukitokea kule eh, Msumbiji, kuna mgogoro ambao unatokea Congo, kuna mgogoro ambao bado upo eh, katika taifa jirani Somalia. Je, hii inahatarisha vita dhidi ya tatizo hili? Sana sana kwa kina kikubwa sana. Sehemu ambazo zina migogoro ndipo wanapokwenda wale wenye fikra ya kigaidi, na kuweza kuanza kukita fikira yao na kutumia sehemu hizo kama njia ya kuweza kupanua fikra na kuweza kukitisha mikakati yao ya, ya kigaidi. Kwa hivyo ikiwa nchi jirani zinakumbwa na changamoto kama hizo basi ni hatari kuwa vijana kutoka hapa kwa mfano, wanaweza kwenda katika sehemu hizo wakapata mafunzo na kisha baadaye wakatumia njia njia za kipanya wakarudi hapa na kutuletea sisi shida. Kila mara wakati kuna sehemu kama vile uh, Mozambiki, Congo, ambapo kuna sintofahamu ya aina fulani, inaleta maanake environment ambayo waendelezaji wa fikra ya kigaidi wanapata nafasi ya kuweza kufanya mafunzo kwa mfano ama kupeleka vijana kutoka sehemu hizo, basi wakaweza kuwasambaza katika sehemu nyingine. Na, na katika vita hivi tukimalizia Prof, uh, ni kwamba kumekuwa na zile uh, mashtaka ama lalama kutoka kwa washikadau hawa mashirika ya kutetea haki za binadamu kwamba kumekuwa na ile kupotezwa kwa lazima na pia mauaji ya kiholela kutokana na vita dhidi ya ugaidi. Je, unaona hili limekuwa uh, tatizo kwa jamii kushirikiana na kitengo hiki kama cha ATPU? Ni tatizo kubwa sana kwa sababu serikali inatarajiwa kuwa itapanga mikakati yake kulingana na mujibu wa sheria ya kitaifa na na na sheria ya kimataifa pia. Sasa ikiwa mtu ametuhumiwa, anapaswa ashikwe, apelekwe mahakamani, ahukumiwe, ili sheria ifuatwe. Lakini kinyume cha hivyo, kuwapoteza watu tu hivi ama watu kupigwa risasi kiholela holela, inaleta changamoto kubwa sana katika, katika jamii kwa sababu jamii wanaona kama ambaye wanaonewa. Namni Profesa Hassan Mwachimako ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani, ambaye ni kati ya wale ambao wameandika kitabu kuhusiana na maswala ya ugaidi, kitabu ambacho wamekiita Radicalization into Violent Extremism in Coastal Kenya, akiwa ameshirikiana na wenziwe Profesa Halim Shauri, Profesa Hamadi Boga pamoja na Profesa Stephen Akizungumza katika sherehe za hivi leo, balozi wa Uingereza nchini Kenya kwa sasa, Jane Marriott, anasema kwamba kando na ujenzi wa kituo hicho na pia kutoa baadhi ya vifaa kutumika humo, basi serikali ya Uingereza itatoa mafunzo maalum kwa maafisa kuhudumu katika kituo hicho wakiwa wataangazia masuala ya nidhamu ya maafisa wa polisi, kusitokee visa vya vya dhulma za kingono miongoni mwa washukiwa na masuala mengine ya kukiuka haki za washukiwa wakiwa chini ya ulinzi wa maafisa wa polisi nam, basi tuangalie katika takwimu jezi nazungumziaje kuhusiana na mashambulizi ya ugaidi nchini Kenya. Utafiti ambao ulifanywa na shirika la Center for Human Rights and Policy walisema kwamba mashambulizi ya ugaidi mwaka 2020 yalikuwa sitini na tisa eh, na mwaka 2021 yalipungua hadi hamsini na moja huku ripoti hiyo ikionyesha watu mia moja walifariki kutokana na mashambulizi mwaka huu wa 2021 ikilinganishwa na watu waliouawa 122 mwaka 2020. Vilevile vile, watu 73 walijeruhiwa katika mashambulizi. Mwaka 2021, 49 kati yao wakiwa ni maafisa wa usalama katika maswala hayo. Vile vile wanasema kwamba mwaka huu 2021 kulikuwa na magaidi wawili ambao walifariki. Zaidi yake, wanasema kwamba kulikuwa na visa vya utekaji nyara mwaka 2021 vilikuwa visa 17, ambapo 16 kati ya wale ambao walitekwa walikuwa ni raia na mmoja alikuwa ni afisa wa serikali, huku watu 39 tisa wakikamatwa kuhusiana na masuala ya ugaidi, watatu wakiwa ni wanawake, 31 wakiwa ni wanaume, huku watano wakiwa hawakutambuliwa walikuwa ni wa jinsia gani. Maeneo sana sana ambayo yameathirika na masuala haya ya uvamizi na mashambulizi ya kigaidi ni Mandera ambao ni kaskazini mwa Kenya wa, ambapo kulikuwa na visa 28 na Lamu visa 12, wajia visa vinane huku maeneo ya Kwale Garissa na Kisumu akipata uh, tu kisa kimoja kimoja vilevile, hmm, vile pia unaangalia kwamba katika mwaka huu 2022 mwezi Februari eh, kulikuwa na kesi katika mahakama ya Nairobi kuhusiana na wale madaktari raia wa Cuba ambao walikuwa wamekuja Kenya wakiwa kaskazini mashariki, waliokuwa wametekwa nyara na dereva aliyekuwa akiwaendesha katika gari lile, ambaye ni Isaac Ebrain Robo, alipatikana na hatia ya kuhusika katika utekaji nyara ule wa madaktari hawa kutoka Cuba. Kituo hicho kitatumiwa pia na maafisa wa kitengo cha kukabiliana na ugaidi ATPU, maafisa wa jeshi la Kenya KDF, polisi wa kawaida Kenya na wale wa ujasusi NIS, wale wa upelelezi DCI, pamoja na wale wanaolinda himaya ya Kenya baharini, Kenya Coast Guard. Kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na Amina Chombo. Kwako Kenneth Bwire, Washington. Asante Collins Adede na Amina Chombo. nakamilisha Kwa Undani, mwelekezi amekuwa Aida Isa, nimekuwa mtayarishi na msimulizi Kenneth Bwire. Asante sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. Vizuri, una gari na nyumba ya kifahari ai, mama ushawajua, wanacheza mtoto waruka na ungo, mchana niko nao wanacheza.