Assalamu alaikum msikilizaji popote ulipo, ni saa nane kamili hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa habari za dunia za hivi punde. Wananchi wa Tunisia leo wanapiga kura ya maoni kuhusu katiba mpya ambayo iwapo itapitishwa itampa Rais Kaisi Saidi mamlaka zaidi Kura hiyo inakuja mwaka mmoja baada ya Saidi kulivunja bunge akisema alihitaji kuchukua hatua hiyo ili kuinusuru nchi hiyo kutokana na mzozo wa kisiasa na kiuchumi. Wakosoaji wametaja mapendekezo ya katiba mpya kama yaliyonuia kunyakua mamlaka, na maandamano ya kupinga rasimu hiyo ya katiba yalifanyika siku chache kuelekea kwa kura ya leo. Licha ya wito wa kususia kura hiyo ambao umekuwa ukitolewa na vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia, katiba hiyo mpya inatarajiwa kupitishwa. Katiba inayopendekezwa inampa Said udhibiti kamili wa, wa utendaji, uongozi kamili wa jeshi na uwezo wa kuteua serikali bila idhini ya bunge. Mwalimu aliyegeuka kuwa mwanasiasa Drupadi Murmu ameapishwa kama rais wa India na kuwa mtu wa kwanza kutoka jamii ya asili nchini humo kushika wadhifa wa juu zaidi, ingawa nafasi hiyo kwa kiasi kikubwa ni ya kisa taswira tu. Kupanda kwake hadi kuwa mkuu wa jamhuri hiyo ni ushindi wa ishara kwa makabila yaliyotengwa mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 64 pia ni rais wa pili mwanamke nchini humo. Kuchaguliwa kwangu ni ushahidi kwamba maskini nchini India wawezi tu kuota, lakini pia kutimiza ndoto zao, Murmu alisema baada ya kula kiapo katika bunge la New Delhi leo Jumatatu. Alisema ni jambo la kuridhisha kwamba wale walionyimwa haki kwa karne nyingi wanaona mfano wao ndani yake. Binti ya mkuu wa kijiji cha Baidabosi, mashariki mwa jimbo la Odisha, Murmu alikuwa mwanamke wa kwanza kutoka kijijini kwao kwenda chuo kikuu. Idadi ya watu waliofariki baada ya basi moja kutumbukia kwenye mto nchini Kenya imefikia thelathini na nne. Maafisa katika eneo la ajali hiyo iliyotokea kwenye daraja ya mto Nidhi wamesema ajali hiyo ilitokea Jumapili jioni wakati basi hilo lilipokuwa likisafiri katika mji wa Meru kuelekea katika mji wa pwani ya Mombasa kutoka mjini Meru. Basi hilo lilitumbukia kwenye daraja karibu mita 40 kwenye bonde la mto Nithi. Picha zilizochapishwa kwenye vyombo vya habari vya eneo hilo zilionyesha basi hilo likiwa limepasuka vipande vipande baada ya kubingirika kwenye mteremko mkubwa, huku ripoti zikisema kwamba mabaki na miili ilikuwa imetapakaa majini na kwenye ukingo wa mto huo. Watu ishirini walifariki papo hapo jana Jumaapili, huku wengine wane wakifia hospitalini na mili mingine zaidi ikipatikana leo Jumaatatu, kwa mujibu wa kamishina wa kaunti hiyo Norbert Komora akizungumza na waandishi wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amewahakikishia viongozi wa Misri kwamba watapata nafaka walizoagiza kutoka Rasia, akisema hayo wakati wa ziara yake katika mataifa ya Afrika yanayotegemea uagizaji wa chakula kutoka nchini humo, akitupilia mbali lawama zinazotolewa na Rasia katika mkutano na waandishi wa habari baada ya mazungumzo na mwenzake wa Misri Same Shokri. Ziara ya Lavrov inakuja wakati muhimu ambapo kumekuwa na makubaliano baina ya Russia na Ukraine siku ya Ijumaa, pamoja na Umoja wa Mataifa na Uturuki kwa lengo la kupunguza mzozo wa chakula duniani uliosababishwa na kuzuiwa kwa usafirishaji wa nafaka katika bahari ya Black Sea. Kati ya tani milioni 20 na 25 za nafaka zimezuiliwa kwenye bandari ya Ukraini tangu vikosi vya Rasia vilipoivamia mwezi Februari Ukraini. Lavrov amekanusha kwamba mzozo wa chakula duniani umesababishwa na uvamizi wa Rasia nchini Ukraini, akisema matatizo hayo yalianza wakati janga la Korona lilipoanza. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari nampisha mwenzangu Kenneth Bwire aendelee kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa DMJ Mrivi, kwa heri kwa sasa. undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Sehemu ya kwanza, tunaangazia uchaguzi mkuu wa Kenya. Ikiwa kuanzia leo, tutakuwa tunaangazia kwa undani zaidi uchaguzi wa Kenya kila siku hadi uchaguzi huo utakapokamilika. Sehemu ya pili, tutaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergey Lavrov, katika nchi za Misri, Congo Brazaville, Uganda na Ethiopia. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Na na na wachambuzi wa siasa za Kenya wamesema kwamba uchaguzi mkuu wa Kenya utakaofanyika mwezi ujao ni mojawapo ya uchaguzi wenye ushindani mkubwa kuwahi kuandaliwa nchini humo. Uchaguzi wa Kenya huwa na ushindani mkali sio tu kwa wanasiasa kutafuta nafasi za uongozi bali pia kulinda biashara zao, na wafanyabiashara maarufu kujitokeza waziwazi kufadhili kampeni. Uchaguzi mkuu vile vile unafuatiliwa kwa maslahi mapana kota Afrika Mashariki kwa sababu ya nafasi yake katika biashara katika ukanda huo. Kinyume na nchi jirani, wanasiasa wote wakiwemo wapinzani wanafanya kampeni kwa uhuru bila kuvurugwa na vyombo vya usalama. Mwanasiasa mkongwe ambaye amegombea urais mara nne bila mafanikio, Raila Odinga anakabiliwa na ushindani mkali sana kutoka kwa naibu wa rais Dr William Ruto. Wagombea wa wengine ni profesa George Wajakoya na David Mwaure, lakini ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba ushindani mkali ni kati ya Odinga na Ruto. Munajua baba miaka yote amepigania haki za Mkenya, sasa nimemjoin, niko nyuma yake na tutafanya juu chini kuona haki zenu mmepata. Wachambuzi wa siasa wamelinganisha uchaguzi wa mwezi ujao na ule wa mwaka elfu mbili na saba uliokuwa na ushindani mkali hadi kupelekea nchi hiyo kuingia katika machafuko na zaidi ya watu elfu moja kufariki. Ni uchaguzi wa kipekee ambao rais anayeondoka madarakani amevunja utamaduni wa waliomtangulia na kumuunga mkono kiongozi wa upinzani, huku uhasama ukijionyesha wazi kati ya rais na naibu wake. Rais Uhuru Kenyatta anamuunga mkono Raila Odinga ambaye alikuwa mpinzani wake mkubwa katika uchaguzi wa mwaka 2013 na 2017. Odinga aliondoka kwenye chama cha KANU mwaka 2002 baada ya Uhuru Kenyatta kutajwa na aliyekuwa rais Daniel Moi kuwa mridhi wake. Odinga alipinga ushindi wa Kenyatta mwaka 2003 sawa na mwaka 2017, na hawakuwahi kusikilizana kisiasa kiasi kwamba kuna madai ya kisiasa nchini Kenya kwamba Odinga Alitaka Kenyatta afungwe jela na mahakama ya ICC. Kenyatta sasa amekuwa sehemu ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu baada ya kumwidhinisha Odinga kama mridhi wake. Amesifiwa na wafuasi wa Odinga kama kiongozi shupavu huku akipakwa tope na wafuasi wa Ruto. Bado kuna barabara za kujengwa. Bado kuna kazi nyingi za serikali ambazo zinatakikana kufanywa. Na mimi nitazifanya mpaka nipatie shughuli hiyo mwingine na nawaomba nyinyi kwa heshima yule ambaye nitapatia aendelee naye iwe si mwingine isipokuwa Raila Amolo. Mimi naona ile barabara ambaye mzee na sasa amekanyanga hapo, na mama ambaye hacheki, ambaye anaitwa Mata Karua. Hawa ni watu ambao ni wa msimamo na ni wa haki. Ruto amekataa kumsikiliza Rais Kenyatta kuhusu chaguo la Odinga na sasa anamlaumu kwa kukosa kutimiza ahadi walizokuwa nazo tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu ikiwemo kumuunga mkono atakapogombea urais. Anamlaumu Kenyatta kwa matatizo ya kiuchumi yanayoikumba Kenya kwa sasa, akisema kwamba yanatokana na ushirikiano wake na Raila Odinga. Ruto alianza kufanya kampeni miaka mitano iliyopita. Kenyatta hakutaka Ruto afanye kampeni wakati huo na uhasama kati ya wawili hao uliongezeka kiasi cha kuanza kujibizana hadharani. Ruto akaunda chama chake cha UDA na kupelekea kusambaratika kwa chama cha Jubilee walichokitumia na Uhuru kuunda serikali. Ruto amekuwa akisema kwamba alipokonywa majukumu yake na kupewa watu wengine serikalini. Odinga amekuwa akisema kwamba yeye ndiye mshauri wa rais Kenyatta, huku Kenyatta akimsifu Odinga kila mara kwa kumsaidia kufanya kazi wakati Ruto akiwa anafanya kampeni. Umetufukuza kwenye makamati ya bunge, umevunja chama yetu ya Jubilee, umetuita majina tangatanga, umetuita wezi, umetuita takataka. Lakini nataka nikuambie ndugu yangu rais, sisi ambao unatuangaisha, sisi ambao unatutesa sisi ambao natuita majina sijui takataka sijui iwezi, my friend, sisi ndio tulitembea na wewe Kenya mzima tukapiga magoti. Wakati mmoja Kenyatta alionekana kukasirika na Ruto kwa kumkosoa na kulalamika kwamba naibu wake alikuwa akichochea wananchi dhidi ya serikali anayoitumikia akilaumu kuhusiana na kupanda kwa bei ya bidhaa nchini humo. Ruto naye alimjibu akimwambia kwamba aliyewaamini ndio ndiyo amevuruga utaratibu wa utawala na kupelekea matatizo yanayoikumba Kenya kwa sasa. Ruto amefanya kampeni akijitambulisha kwa Wakenya kama mtu aliyepata mali yake kwa kufanya bidii, ikiwemo kuuza kuku. Wafuasi wake wamewatambua Odinga, Kenyatta na wengine wanaowaunga mkono kama watoto wa matajiri wasiojua matatizo ya Wakenya. Hatua ya Kenyatta na Odinga kutaka kubadilisha katiba ili kubuni nafasi mbalimbali serikalini ilifutiliwa mbali na mahakama baada ya Ruto kuongoza kampeni kupinga mabadiliko hayo. Ruto amefanikiwa kuwavuta upande wake viongozi kadhaa kutoka Mlima wa Kenya anakotoka Rais Uhuru Kenyatta. Wamekataa kumsikiliza Kenyatta kutaka kuunga mkono Odinga. Wamesikika kila mara wakisema kwamba wana ahadi ya kumuunga Ruto mkono. Mimi nataka niwahakikishie, nikiwa hapa Langas, nikiwa hapa Eldoret, sisi kama watu wa mlima Kenya, maneno ya kura ya Agas tumemaliza, na kura yetu yote inaenda kikapu moja, na hiyo kikapu moja sisi tushampea jina yetu, tunamuita William Samoei Kamau Ruto. Vyama vinne vya kisiasa Orange Democratic Movement ODM na United Democratic Alliance UDA, Roots Party na Agano Party vinaogombea wa urais katika uchaguzi wa Kenya mwezi ujao. David Mwaure ni mgombea kupitia chama cha Agano. Roots Party ni Profesa George Wajakoya, ODM ni chama cha Raila Odinga na UDA ni chama cha Dr William Ruto. Vyama kadhaa vimeungana na vyama vingine vya kisiasa na kuunda miungano ya Azimio la Wakenya wake Raila Odinga na muungano wa Kenya kwanza wake William Ruto. Siasa za Kenya zimejaa hoja ya usaliti. Kila upande unadai kuwa na wanasiasa waliosaliti wenzao wa na wengine kufukuzwa katika vyama vyao. Steven Kalonzo Musyoka amedai kusalitiwa na kunyimwa nafasi ya kuwa mgombea mwenza wa Raila. Aliyekuwa makamu wa rais Musalia Mudavadi na aliyekuwa kiongozi wa wachache katika bunge la Senate Moses Wetangula wamedai kusalitiwa na Raila Odinga. Wafuasi wa William Ruto wanadai kwamba rais Uhuru Kenyatta amewasaliti. Kuna madai ya usaliti kati ya viongozi wengine wakiwemo mawaziri na wabunge. Wengine wamedai kukataliwa. Kuambia serikali ya kwamba wasiingilie kampeni zetu. Kuna wengine kule serikalini, hao nitafuta tarehe tisa wakati nimeapishwa. nikienda kuingia ODM wananifukuza, nikienda Ford Kenya wananifukuza, nikienda ANC wananifukuza, ndio nikafanya nikabidi zangu nikaweka Roots Party. Eneo la Mlima Kenya lina idadi kubwa ya wapiga kura kiasi cha milioni tano na mara nyingi huamua mshindi wa uchaguzi mkuu nchini Kenya. Hii ni mara ya kwanza eneo hilo halitakuwa na mgombea wa urais tangu kuanza kwa siasa za vyama vingi nchini Kenya mwaka 1992 hata hivyo wagombea wenza wamechaguliwa kutoka eneo hilo. Raila Odinga amemchagua Martha Karua, mwanasheria ambaye amekuwa serikalini kama waziri wa maji, waziri wa katiba na mbunge wa muda mrefu. William Ruto amemchagua Rigathi Gachagua kuwa mgombea mwenza, amefanya kazi serikalini kwa muda mrefu na ni mbunge. Wapiga kura watawachagua pia wabunge 290 magavana 47 maseneta 47 waakilishi wa kina mama 47 na na wabunge wa kaunti 1450. Jumla ya vyama 80 na viwili vitashiriki uchaguzi huo na idadi kubwa ya wagombea watatafuta nafasi mbalimbali kama wagombea huru, baada ya uchaguzi wa mchujo katika vyama kukumbwa na malalamishi na madai ya wizi wa kura. Kulingana na tume huru ya mipaka na uchaguzi IEBC, zaidi ya wagombea 1500 wamesajiliwa kama wagombea huru. Idadi kubwa wanagombea viti katika mabunge ya kaunti. Idadi ya wagombea huru mwaka huu ndiyo kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika uchaguzi wa Kenya. Muda rasmi wa kampeni unamalizika Agosti 6, siku mbili kabla ya uchaguzi kufanyika Agosti 9. Gharama ya juu ya maisha, ukosefu wa ajira kwa vijana, huduma za afya, ugawaji sawa wa rasilimali na usalama ndiyo mambo makubwa ambayo yameangaziwa zaidi katika kampeni. Profesa George Wajakoya ameahidi wa Kenya kwamba ataimarisha ukuaji wa uchumi wa Kenya kupitia kwa kilimo cha bangi kunyonga mafisadi na kulipa kwa haraka madeni ambayo serikali inadaiwa hasa na serikali ya China. Hata ukienda, ukienda Israel, hata ukienda Uganda, ukienda South Africa ama Uholanzi ama uende Canada ama uende Zimbabwe bangi imehalalishwa. David Mwaure amesisitiza kuongoza nchi hiyo kwa kuzingatia maadili ya dini, akisema kwamba kuzingatia maadili hayo kila jambo litakuwa sawa sawa. Wagombea wakuu Raila Odinga na William Ruto wamewasilisha ahadi kubwa kwa Wakenya. Wameahidi elimu ya bure, ukuaji wa uchumi kwa haraka, bima ya afya kwa Wakenya wote, ujenzi wa viwanda na kujali zaidi masilahi ya vijana na wanawake, Raila akiwa amechagua mwanamke kuwa mgombea mwenza. Ruto ameahidi kwamba asilimia 50 ya baraza la mawaziri watakuwa wanawake. Kulingana na Benki Kuu ya Dunia, Wakenya wanataka wagombea urais kuangazia zaidi ukuaji wa uchumi, ukosefu wa ajira, kuimarisha sekta ya afya, upatikanaji wa elimu bora, kukabiliana na ukosefu wa usalama na ufisadi. William Ruto kwa upande wake amekuwa akifanya kampeni kwa kuwaeleza wakenya kwamba njia pekee ya kutatua matatizo ya Kenya ni kuwa na mfumo wa ukuaji wa uchumi unaowajali watu wenye kipato cha chini na wala sio unaozingatia matajiri wanaoonekana kuwagawia maskini kwa hiari. Mfumo huo unajulikana Kenya kama bottom up. Mashirika ya kutetea haki za kiraia yaliandikia tume ya uchaguzi IEBC kutaka mambo kumi kufanyika ili kufanikisha uchaguzi ulio huru na haki. Hoja za daftari la wapiga kura lililo na majina halali ufisadi katika kutoa zabuni za ununuzi wa vifaa vya kupiga kura pamoja na usimamizi wa jumla wa shughuli hiyo yamekuwa maswala yenye utata katika kila uchaguzi nchini Kenya. Tume ya uchaguzi imesema kwamba imesafisha daftari la wapiga kura, lakini inakabiliwa na shinikizo kutoka kila upande kuhusu maandalizi ya uchaguzi huo, huku jaji mkuu Martha Koome akitaka tume hiyo kuonyesha kwamba imejitayarisha vilivyo na kushughulikia maswala yaliyopelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na saba kufutiliwa mbali. Tume ya uchaguzi imekuwa ikiripoti kwamba wanasiasa pamoja na vyombo vya usalama wanaingilia kazi yao na kutaka kuvuruga maandalizi ya uchaguzi huo. Makamishina wa IEBC wameteuliwa katika nafasi zao vikamilifu mwaka huu mwezi Machi, ikiwa ni miezi mitano pekee kabla ya kuandaliwa uchaguzi mkuu. Baadhi ya sheria zinazosimamia uchaguzi ambazo ziliwasilishwa na IEBC hazikujadiliwa hadi bunge lilipovunjwa. Mitandao ya kijamii imetumika sana katika kampeni baada ya kutolewa madai ya kutokuwepo usawa katika vyombo vya habari Kenya. Vyombo vingi vya habari Kenya vinamilikiwa na wanasiasa au watu walio na uhusiano wa karibu sana na wanasiasa. Kampuni ya Meta inayomiliki Facebook imeripoti kufunga maelfu ya akaunti za Facebook na kuzuia matangazo kadhaa potovu ya kisiasa nchini Kenya. Ruto mwenye umri wa miaka 55 anagombea urais kwa mara ya kwanza. Odinga mwenye umri wa miaka sabini na saba amepigana miaka mingi kuwa rais wa Kenya, kiasi cha kujiapisha mwenyewe kila mara. Kwa mara, tunaongea juu ya dhuluma ya kiardhi. Tutamaliza mambo ya dhuluma ya kiardhi, mambo ya wakaji wa hapa kama maskota. Lazima tupunguze gharama ya maisha. Lazima tupunguze gharama ya chakula ili kila mkenya aweze kulisha familia yake. Kura za maoni zinaonyesha kwamba Odinga anaongoza kwa umaarufu, lakini hakuna mgombea anafikisha asilimia hamsini inavyohitajika na katiba kwa mshindi kutangazwa katika duru ya kwanza. Utafiti wa Crisis Group unasema kwamba mshindi anaweza kupatikana siku ya kupiga kura na kwamba kura za maoni mara nyingi huwa hazisemi ukweli nchini Kenya kwa kuingiliwa kisiasa au kufadhiliwa kwa nia ya kuvuruga ukweli uliopo. Waangalizi wa uchaguzi huo tayari wameanza kuwasili Kenya. Mjadala kati ya ugombea urais umepangiwa kufanyika wiki hii lak lakini Odinga amesema kwamba hatahudhuria mjadala huo bila kutoa sababu maalum. Profesa Wajakoya vilevile ametishia vile kutohudhuria mjadala akikosoa kanuni za maandalizi ambapo amepangiwa kukutana na David Mwaure, huku Odinga akikutana na Ruto, Wajakoya anasema lazima ajadiliana na Odinga pamoja na Ruto kwenye jukwaa moja. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Kumbuka, tutakuletea makala yanayoangazia uchaguzi wa Kenya wiki nzima, tukiangazia kila mgombea manifesto, na masuala mbalimbali yanayohusu uchaguzi wa Kenya utakaofanyika Agosti tarehe 9. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov anaendelea na ziara yake katika nchi za Afrika. Amekuwa Misri, yupo Kongo Brazzaville, anatarajiwa kuingia Uganda usiku huu na baadaye kuingia Ethiopia ili kutamatisha ziara yake ya nchi nne za Afrika. Nchi anazotembelea Lavrov zina mikataba ya kibiashara na kijeshi au ununuzi wa silaha za vita na Russia. Nchi hizo za Afrika vilevile hazikuunga mkono kura ya Umoja wa Mataifa kuiwekea Rasha vikwazo. Anatembelea Misri ambapo inaagiza kiwango kikubwa cha nafaka, Uganda ambayo inapambana na makundi ya waasi mashariki mwa DRC, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo jirani hataitembelea, lakini ujumbe wake umewasilishwa na ubalozi wa Rasha nchini humo kwamba Rasha itaunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hatimaye Ethiopia ambao ndiyo makao makuu ya Umoja wa Afrika anafanya ziara yake baada ya juhudi za Umoja wa Afrika kutaka Russia kusitisha vita na kutaka chakula kusafirishwa kutoka Ukraine kufeli. Bei ya nafaka na ngano imeongezeka sana kote duniani, na nchi za Afrika ndizo zinazopitia hali ngumu sana kutokana na kuadhimika kwa, kwa bidhaa hiyo na kupanda kwa bei ya mafuta. Je, ziara ya Lavrov ina ni ya gani? Nimezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Uh, nafikiri ni ziara inakuja kimkakati kwa sababu hali ni tete katika nchi ya Urusi kuhusu mambo mbalimbali mbali, mahusiano yake na nchi za Afrika na wakati wa Afrika walijaribu kuzungumza na watu wa Russia kuhusu uwezekano wa kupata nafaka kutoka huko ili wasipate tabu kwa sababu ya vita kati ya Russia na Ukraine, lakini kukawa ni kama kuna vizungu mkuti kadhaa, na nafikiri baadaye pia Russia imeona ni kwamba inapoteza masoko yake, si nafaka tu, lakini pia kwa upande wa mahusiano ya kimataifa na biashara ya mambo ya silaha za moto labda imebidi sasa tena na wao watafute njia ya kuweza kuwasiliana na nchi kadhaa za ili waweze kufungua michirizi ile ya biashara ambayo inaweza kuwapatia kwenu ahadi gani kubwa ambazo na zinampeleka tuseme Misri, zimpeleke Congo Brazzaville, zimpeleke Uganda na Ethiopia. Mbona achague hizo nchi nne? Nafikiri Misri kwa sababu Misri wanapokea nafaka hasa upande wa ngano nyingi sana kutoka Urusi na kwa kiasi kikubwa pia Ukraine. Kule Brazzaville nafikiri ni kwa sababu kwa muda mrefu tukumbuke, historia ya Congo na Brazzaville na Urusi imekuwa ni ya kusaidia, kwa mfano kwa upande wa silaha na kuwezesha watu kukabiliana na wapinzani ambao wanaleta fukshani katika nchi ya Congo Brazzaville na labda Uganda ni kuhusu uwezekano wa kuendeleza biashara zao za kisiasa, kwa sababu Uganda ni kama nchi ambayo iko Afrika Mashariki, lakini pia inakabiliana na mapambano makubwa na waasi mbalimbali kutoka magharibi mwa Uganda, wale ambao wanatokea DRC Congo na wengine. Kumbuka kwamba vita ya waasi wa kaskazini mwa Uganda waliokimbilia kusini mwa e, e, e, e, Sudani ya Kusini na baadaye wakapiga kambi mpaka huko Afrika ya Kati. Mpaka sasa ni mambo ambayo hayajasuluhishwa na serikali ya Uganda, labda itakuwa inahitaji kuhimiliwa kuwezeshwa kukabiliana na baadhi ya harakati hizo, so kwa kupewa silaha au kuuziwa silaha na pia labda pia Uh, serikali ya Uganda inatarajia kuendeleza biashara yake ya nafaka kwa sababu pia ilikuwa ikipokea baadhi ya bidhaa za ngano na bidhaa hizo za nafaka kutoka katika nchi ya Urusi. kwu Uh, kuhusu Addis Ababa, ninafikiri ni kwamba Addis Ababa ni makao makuu ya nchi za kiafrika na kwa upande wa usaidizi hadi sababu haijakuwa na amani, imekuwa na matatizo ya baadhi ya waasi katika nchi, na wakati mwingine huwa inatarajia kwamba kwa sababu ya historia yao ya hapo awali ambapo walikuwa ni washirika wakubwa wa nchi ya Urusi, wanaweza kuendelea kutarajia na kutegemea usaidizi wa silaha, kwa kununuliwa silaha hizo kuja kwao, au wakati mwingine labda kusaidiwa Uh, mambo ambayo Waingereza wanaita logistics, yaani mambo ya, ma m m ya m mipangilio ambayo inahusu namna ya kukabiliana na maadui. Uh, maoni yangu kuhusu safari hii yanaweza kuwa ya namna hiyo. Rais Joe Biden alipokuwa katika ziara yake Mashariki ya Kati alikutana na jumuiya ya Waarabu na Lavrov, ambapo ameenda Misri vilevile ametaka kukutana na jumuiya ya Waarabu, ni ziara ambayo ina kwa maoni yake ni ya kusafisha anachofanya Biden, ambacho huenda nahisi siyo rafiki kwa Rusia, ambacho huenda kikaitenga Rusia na ulimwengu. Eh, kwa upande mwingine ni hivyo, na zaidi zaidi, kumbuka kwamba haya mambo yote yanarudishwa nyuma katika enzi zile za vita baridi, kati ya nchi za Mashariki na nchi za Magharibi, kwa Mashariki ikiongozwa na Urusi. E, wakati walikuwa wanaona dunia kwa pembe mbili, upembe mmoja ukiwa ni wa watu walioonekana kama ni wakomunisti waliokuwa wanafaidiwa sana na kuhimiliwa sana na Urusi, na upande mwingine ulikuwa ni ile wa kimagharibi ambao walikuwa wanafaidiwa na kuhimiliwa zaidi na Wamarekani. Na bado ni kama ile vita baridi ndio inafukuta na uwezekano upo kwamba kwa kadri kikub kubwa sana, kila nchi ingependa ipate wafuasi kutoka kwa nchi za uh, warabu Middle East hizi eh, nchi ambazo nyingi zina mafuta mengi sana pamoja na pia ununuzi wa silaha kutoka kwa zile nchi ambazo zinatengeneza silaha, ili waweze kuendeleza kwanza biashara, lakini pia kujihakikishia amani kwamba hawawezi kushambuliwa kwa sababu watakuwa wana washirika wao katika himaya ya Kiarabu. Profesa, asante. Asante ni Profesa Chacha Nyagoti Chacha akizungumza na kwa undani kutoka Nairobi, Kenya nakamilisha kwa undani. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa, naitwa Kennes Bwire ni kutakie usiku mtulivu.