Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump anarejea mjini Washington kwa mara ya kwanza tangu kuondoka madarakani. Atatoa hotuba ya sera Jumanne usiku mbele ya wa washirika ambao wamekuwa wakitayarisha ajenda ya uwezekano wa muhula wa pili Trump atahutubia mkutano wa siku mbili wa First Policy Institute ya Marekani. Baadhi ya wa washauri wanamtaka atumie muda mwingi kuzungumzia maono yake ya siku zijazo na muda mchache wa kuzungumzia uchaguzi wa mwaka 2020 anapojitayarisha kutangaza kampeni inayotarajiwa ya ikulu kwa mwaka 2024. Wapinzani wake wanatarajiwa mwaka 2024 ni pamoja na makamu wa rais wa zamani Mike Pence wamekuwa wakichukua hatua za wazi zaidi kupinga hadhi ya Trump kama mpeperushaji bendera wa chama cha Republican. Mwenyekiti wa kamati ya uhusiano ya mambo ya nje katika baraza la Senate la Marekani alisema atasimamisha msaada wa usalama wa Marekani kwa Rwanda katika bunge kutokana na wasiwasi kuhusu rekodi ya haki za binadamu ya serikali ya Rwanda na jukumu lake katika mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika barua kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken Senator Robert Menendez, alitoa wito wa tathmini ya kina ya sera ya Marekani kwa Rwanda. Menendez alisema ataanza kwa kusimamisha dola milioni kadhaa kuwasaidia walinda amani wa Rwanda wanaoshiriki katika shughuli za Umoja wa Mataifa, kwa mujibu wa barua hiyo ambayo ilivujishwa kwenye vyombo vya habari na ambayo ofisi yake ilithibitisha kwamba ni ya kweli. Hatua hiyo ilichukuliwa ni utaratibu wa Senate unaozuia hoja kufika kwenye ngazi ya kupiga kura menendez alisema anahofia kwamba uungaji mkono wa marekani kwa jeshi la rwanda wakati linatumwa kongo na kuwaunga mkono waasi kutatoa ishara ya kutatanisha kwamba marekani inaidhinisha kimya kimya vitendo hivyo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kupitia 175 fm nairobi kenya Wakusanyaji kumi na tatu wa vyuma chakavu katika jimbo la Bono kaskazini mashariki mwa Nigeria waliwawa wakati bomu walilochimbua lipolipuka. Vyanzo vya usalama viliiambia AFP siku ya Jumanne. Wakusanyaji kumi na sita wa vyuma kutoka kambi ya watu waliopoteza makazi yao huko Bama waligundua bomu hilo walipokuwa wakichimba vyuma chakavu siku ya Jumatatu msituni nje kidogo ya mji. bomu hilo lililipuka walipokuwa wakilisukuma kwenye mkokoteni kuelekea mjini na kuwaua watu 13 na kuwajeruhi vibaya wengine watatu. Babakura Kolo, kiongozi wa wanamgambo wa eneo hilo wanaopinga jihadi, alisema. Kolo alisema kuwa amri ilitupiliwa mbali mwaka 2015 wakati jeshi liliposhambulia kwa mabomu maeneo ya wanajihadi wakati wa operesheni ya kuukomboa mji wa Bama kutoka kwa Boko Haram. Mawaziri wa nishati ya Umoja wa Ulaya waliidhinisha mpango siku ya Jumanne wa kupunguza matumizi ya gesi asilia siria kwa asilimia 15 ili kupunguza utegemezi wa usambazaji wa Rusia. Mkataba huo unahusisha upunguzaji wa hiari kati ya Agosti na Machi na utaruhusu nchi wanachama kukusanya vifaa kabla ya miezi ijayo ya msimu wa baridi. Ikiwa kutakuwa na dharura, Umoja wa Ulaya unaweza kufanya kupunguzwa huko kwa lazima ingawa kwa misamaha fulani ambayo ilikubaliwa kama sehemu ya maelewano ili kufikia makubaliano. Makubaliano hayo pia yanakuja huku kukiwa na matarajio kwamba Rusia itakata usambazaji wa gesi kwa umoja wa Ulaya kujibu vikwazo vya umoja huo dhidi ya Rusia kwa uvamizi wake wa Ukraine. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, endelea ya kusikiliza matangazo ya kwa undani Kutoka Sauti ya Amerika von. Sehemu ya kwanza, tunaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergey Lavrov, nchini Uganda. Sehemu ya pili, tunaangazia uchaguzi mkuu wa Kenya. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Rasha Sagrei Lavrov amesisitiza kwamba Rasha haihusiki kwa vyovyote vile na ongezeko la bei ya bidhaa muhimu kote duniani na kwamba taarifa hizo zinaenezwa na nchi za magharibi ili kueneza chuki dhidi yake. Amesema hayo akiwa Kampala, Uganda, katika ziara yake ya nchi nne za Afrika, akiwa Uganda nchi ya tatu kwenye ziara yake Afrika. Sagrei Lavrov ameendelea kusisitiza kwamba Rasha haihusiki kwa vyovyote vile na ukosefu wa nafaka ngano, mafuta, na kupanda kwa gharama ya maisha kote duniani inavyoripotiwa kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine. Amedai kwamba mataifa ya magharibi yamekuwa na hulka ya kulaumu Rasha kwa kila baya, akisema kwamba gharama ya maisha ilianza kupanda kabla ya vita vya Ukraini kuanza kutokana na janga la virusi vya korona. Licha ya kudai kwamba Rasha haihusiki na hali mbaya ya uchumi duniani, Lavrov amedai kwamba vikwazo vya mataifa ya magharibi dhidi ya Rusia ndivyo vimechangia hali hivyo na kuvuruga usafirishaji wa bidhaa muhimu. Amesema kwamba Rusia ipo tayari kuiuzia Uganda mafuta kwa bei rahisi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema ametaka maelezo kutoka kwa Lavrov sababu zinazopelekea nafaka na, na mbolea kutofika soko la kimataifa kutoka Rusia na Ukraine licha ya kwamba havijawekewa vikwazo. Amesema maelezo ya Lavrov ni kwamba mataifa magharibi yamezuia meli za Russia kuingia katika bandari kadhaa duniani na hivyo bidhaa hizo haziwezi kusafirishwa. Uganda inasisitiza kwamba haitajiingiza katika mgogoro kati ya Russia na Ukraine, na kwamba Russia imekuwa rafiki wa muda mrefu na itaendelea na ushirika wao kwa kila hali, licha ya vikwazo vya nchi za magharibi. Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Marekani, Stavros Lambronidis, amesema kwamba ziara ya Sagre Lavrov Afrika ni ya kueneza propaganda na uongo baada ya kujua vizuri kwamba uvamizi wa Russia nchini Ukraine unaendelea kuathiri dunia kwa jumla. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Lambronidis amesema kwamba Russia inaendelea kuvuruga kanuni zote za amani duniani na ni lazima iwajibishwe na kuheshimu sheria ya kimataifa. Mataifa ya Magharibi yanasisitiza kwamba vikwazo dhidi ya Urusi vimeanza kuiumiza nchi hiyo na hivyo Lavrov anatafuta soko kwa bidhaa zake Afrika. Lavrov anatarajiwa mjini Addis Ababa, Ethiopia, makao makuu ya Umoja wa Afrika, ambapo wachambuzi wa siasa za Afrika wanasema kwamba ziara yake nchini Ethiopia ni ishara kwamba ametembelea nchi zote za Afrika kabla ya kuwa mwenyeji wa kongamano la viongozi wa Afrika mjini Moscow mwaka ujao. Nimezungumza na waziri msaidizi wa mambo ya nje ya Uganda, Okello Oryem, na kwanza nikaanza kwa kumuuliza msimamo wa Uganda kuhusu uvamizi wa, President Museveni, alita, wa Russia nchini Ukraine. President Museveni alimwambia wa Russia ati Uganda wanaomba ati hii ugomvi baina ya Russia na ya Ukraine waitafute njia mzuri ye ya kisiasa au ya kidiplomasi kuimaliza hii ugomvi, kutumia silaha za kutumia bunduki haiwezi kumaliza hii ugomvi. Kwa hivyo tunawategemea watazungumza kwa diplomasi na kwa politiki na siasa kupata jinsi kumaliza hiyo vita. Hii mambo ya ti chakula yatoka Ukraine, uh, ni tabu, tabu yake ni itakuwa Afrika tu. Hii ni uongo na, na, na, na, na, na tunaomba wazungu wasifikiri au sisi wa, wa, wa Afrika ni wajinga ati hatujui uh, nini nzuri na nini mbaya. Kwa kweli, sasa hivi dunia, bei ya mafuta imeenda juu, bei ya chakula imeenda juu, si kwa Uganda tu, si wa Uganda tu, kwa dunia yote, hata hata nchi ya Amerika. Kwa hivyo, ku, ku, ku, kuendelea kusema kila saa ati njaa njaa njaa iko Afrika, kama njaa si uh, ipo huko Amerika, kwa nchi wazungu ni uongo, wasiendelee kutumia jina ya Afrika au jina ya Uganda kwa magomvi hii. Hii ni vita yao, siko nchi yao. Sisi tunaomba wapate njia mzuri kumaliza hii vita, lakini wasitumia sisi Maafrika Wajinsi ambayo wanatumia sasa hivi kumaliza vita yao. Uganda imekuwa na uhusiano wake na Russia kwa muda mrefu, hata kununua silaha na mengineyo. Je, mnaweza tumia fursa hii kumaliza hizi vita vya ra Russia? Russia imewasaidia sisi, Uganda imesaidia sisi Maafrika kupata uhuru yetu kutoka kwa mababeru, wamesaidia sisi kupata silaha kupigana na mababeru huko Angola Uh, Mozambique, Zimbabwe hata South Africa wametusaidia kwa jinsi yote, wametupatia scholarship nyingi nyingi nyingi. Wakati wa ugomvi wa, wa wa watu wengi kutoka Zimbabwe, Mozambique, Angola, South Africa wote Wasabu, Russia, kwa sababu Russia wa, anawajitengeneza wasipigane tu kupata uhuru yao, lakini watoto yao ambao waafrika ya nyingi wamesoma huko Russia na sasa hivi wako, wako, wako sasa hivi wanachunga nchi yao. Amerika pia na wazungu pia ni marafiki zetu. Kwa hiyo sisi tunaomba marafiki zetu hizi ati wapate njia mzuri ya amani kumaliza hii ugomvi ambayo iko baina yao kuhusiana na suala la kufungua bandari bahari ili chakula kifikie wale ambao wanakihitaji. Mmejaribu kumshawishi Lavrov kufanya hivyo? maagreement ambayo wamefika ambayo, ambayo Taki imeeleza Russia na Ukraine pamoja ambayo wamekubali wame kufungua nini port ya Odessa, wacha chakula ende, uh, uh, ya grains ende kwa nchi zingine. Sisi tuna support hiyo agreement hiyo. Kwa hivyo agreement ambayo Turkey imetayarisha baada ya Rusia na Ukraine sisi tuna support. Ni waziri msaidizi wa mambo ya nje ya Uganda, Okelo Loriem. Lakini je, wachambuzi wa siasa za Afrika wanaonaje ziara ya Lavrov katika mataifa hayo? Amin ni Mwidau, ni msomi wa maswala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Nchi za Afrika zikiwa ni moja ya nchi zenye ku, kuagiza ngano kwa kiwango kiwa kikubwa sana haswa, so, nchi zile kama vile Nigeria, Egypt na nchi zingine za Afrika kusini huku zimeathirika kikubwa sana. Kwa hiyo, bila shaka hii ni mojawapo ya njia ya kujaribu kuwatuliza ama kuwahakikishia watu wa sehemu zile kwamba kwamba matatizo walionayo ni yako katika fikra ya nchi ya Kirasha kujaribu kutafuta urafiki, kwa sababu kwa hivi sasa Rasha imetengeza uhasama mkubwa kwa nchi za magharibi, zikiweko nchi za Europa na nchi za Marekani huku na zingine, zingine zingine za ulimwenguni. Huu uhasama ambao imejitengenezea Europa na nchi zingine ulimwenguni, anadhani kwamba sasa Afrika ndiye anaweza kuwa rafiki wa karibu sana kununua bidhaa zake, ama anakwenda Afrika kusaidia Afrika. Nafikiri zaidi ni kujiwekea soko, kwa sababu soko lililobaki pekee la Russia kwa sasa ni kwa, kwa sehemu kama vile ya China kwa nchi kama vile ya India, lakini kwa Afrika ameona mwanya, na huu mwanya huu umetokana na nchi za Afrika kutoka kutotaka kujiingiza katika mzozo baina ya Ukraine, na kwa vile Waafrika wamejiweka kando katika mzozo huu, ameona ni fursa nzuri ya kuendeleza pengine propaganda zao ama kuelewa Ku, kuwaweka katika ufuasi katika ufuasi wao wa kisiasa. Hizi nchi za magharibi haziwezi kuongeza hivi vikwazo vikawa kwamba hawezi kuuza bidhaa zake katika hizi nchi za Afrika. Nafikiri pia, uh, watu wa nchi za magharibi wana kigumizi fulani, kwa sababu kuna baadhi ya bidhaa ambazo kwamba wakiziwekea vikwazo, basi uchumi wa ulimwengu mzima utazorota, kwa sababu pia nchi za Afrika ni soko ya baadhi ya bidhaa zao Ndo vile ukaona kama gasi inatoka Russia bado inaweza ikauzwa Europa, kwa sababu wangeiwekea vikwazo wangekuwa imeathirika. Lakini kikubwa zaidi ni Umoja wa Mataifa ikishirikiana na, na, na taki wameweza kuweka mkataba ambao kwamba ulimwengu mzima umeukubali ya kwamba bidhaa kama vile ngano, kama mahindi na mafuta yale ya kupikia yaweza yakatoka. Kwa hiyo ni bidhaa ambazo kwamba haziwezi kuwekiwa vikwazo, kwa sababu hazitawadhuru wa Russia, bali zitadhuru uchumi wa ulimwenguni na watu wa nchi masikini kama vile za Afrika. Wakati amekuwa Congo Brazzaville, ikatolewa ripoti pia, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na yeye vile vile yupo katika nchi kama Cameroon akizungumza na viongozi wa nchi hizo ambao zinazungumza Kifaransa. Kukuwepo madai kwamba Lavrov anatembelea nchi ambazo zilikuwa mkoloni wa Mfaransa ili kuziteka nyara. Vilevile Biden amepanga kukutana na viongozi wa Afrika mwishoni mwa mwaka huu. Lavrov na Rusia na Putin wamepanga kukutana vilevile na viongozi wa Afrika mwaka ujao. Rusia na Afrika, uhusiano wake mkubwa ni wapi? Uhusiano wa Kiafrika na Rasia ni uhusiano wa kihistoria na uhusiano wake mkubwa ulianza wakati wa ukombozi wa nchi za Kiafrika. Nchi nyingi za kikomunisti ama za kisoshalisti zilipata ufuasi ama usaidizi mkubwa wa katika, katika hali ya kujikomboa. Na wakati wa vita vya baridi vilivyokuwa viko baina ya USSR pamoja na na Marekani eh, kulikuwa na walikuwa na ushindani wa kutafuta kambi za jeshi katika Afrika. Kuna nchi kama vile Egypt kuna nchi kama vile Somalia na nyingine nyingine nyingi, ambazo kwamba kwa wakati mmoja ama mwingine zilikuwa na, na na kambi za majeshi ya edha ya Russia ama ya Marekani. Kwa hiyo historia ya ya, ya, wa, ya wao kuwa na uhusiano na nchi za Afrika ni wa kwenda mbele sana, lakini kikubwa zaidi nafikiri kinacho kitu ambacho kwamba kimeendelea kwa muda mrefu ni biashara ya haswa zile vitu kama nafaka ambavyo kwa Russia wanavitengeza kwa wingi zaidi, na kwa Afrika wana uhitaji nao ukubwa zaidi, kwa sababu bei yake ni nafuu kidogo. Kwa hiyo, kwa kihistoria Russia, haswa zile nchi ambazo za Afrika zina mlengo wa kisosialisti ni watu ambao walikuwa wakihusiana, na pia kuna idadi kubwa sana ya wanafunzi wa Afrika kutokana na gharama nyingi ya ya, ya masomo nchi za magharibi, ambao wasomea sehemu kama vile Russia na Ukraine. Silaha zinahusika hapa? Silaha zilikuwa zikihusika na, lakini kwa sasa sijui kama ziko namna gani. Kwa sasa si silaha ambazo zapelekwa kiserikali ki, ni silaha ambazo zapelekwa kutokana na wauzaji wafanyabiashara wa silaha wa, wa, wa silaha silaha za, za za haramu. Ndio maana ukaona japokuwa Afrika hatuna viwanda vya vya kutengeza mabunduki wala kutengeza mizinga, lakini ni moja ya ya continent yenye vita vingi sana ulimwenguni. Nchi kama Somalia kuna vita kule, ukiangalia Sahel kuna vita, hasa ukijiuliza bunduki zote ambazo zinaendeleza vita vyote hivi zinatoka mahali gani? Kwa hiyo bila shaka nchi za pekee ambazo kwamba silaha zapatikana kwa urahisi ni kama nchi za Yugoslavia, pengine nchi kama vile Russia na pengine hata nchi za magharibi zingine lakini Russia ni moja ya nchi ambayo inahusika katika kuleta silaha katika Afrika. Amin, naam, asante sana. Okay, asante ndugu. Ile nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Muda si mrefu tunaangazia uchaguzi wa Kenya hii leo, tukiangazia mgombea wa urais Profesa George Wajakoya. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, tukiangazia uchaguzi mkuu wa Kenya. Hii leo tunaangazia mgombea wa urais Profesa George Wajakoya. Kwanza nataka kuambia serikali ya kwamba wasiingilie kampeni zetu. Kuna wengine kule serikalini au nitafuta tarehe tisa wakati nimeapishwa, au wenyewe ni mawaziri wapeleke watoto wao ng'ambo, wawacha watoto wetu wakae na sisi na tabu zetu. Kweli ama rongo? hey! Profesa George Luchiri wa Jakoya ni mwanasiasa na mgombea urais katika uchaguzi wa Kenya wa mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na mbili, anayetaka kuhalalisha bangi. Amejizolea umaarufu kwa muda mfupi sana ikilinganishwa na wanasiasa wengine wanaogombea nafasi ya urais ambao wamekuwa katika siasa za Kenya kwa muda mrefu. Maisha yake ni mchanganyiko wa masumbuko ya kimaisha, umaskini uliokithiri na ufanisi Labda Wajakoya ndiye Mkenya aliyesoma zaidi kufikia sasa kutokana na shahada zake kadhaa. Aliishi maisha ya kurandaranda mitaani akiwa mtoto kwa kuombaomba mitaani kwa jumla ya miaka kumi na miwili. Alifanya kazi kama bawabu, mchimba makaburi, mhubiri wa Injili, wakili, profesa wa sheria, mwanasiasa na sasa mgombea wa nafasi ya juu zaidi katika uongozi wa Kenya. Profesa Luchiri Wajakoya ana shahada 16 ana uwezo wa kuzungumza lugha 11 adwanakuonu kauonu niginbenda geo kitaitalakodo kita yuma Profesa Wajakoya alizaliwa mwezi Oktoba tarehe 24 mwaka 1959. Katika mahojiano na Sauti Amerika alisema kwamba alizaliwa mjini Jinja, Uganda. Wazazi wake ni wa Kenya. Babake ni tito lilo jakoya, mzaliwa wa Mumias, kaunti ya Kakamega. Mamake ni melenia makoha, mzaliwa wa Mulwanda, Samia, wilaya ya Busia, Kenya. Wazazi wake wa jakoya walitalakiana akiwa bado mtoto mchanga, na aliishi na wazazi wa baba yake. Alizaliwa baada ya mama kubeba mimba ya miezi kumi na nusu badala ya miezi tisa ya kawaida. Alihamia Nairobi akiwa na umri wa miaka kumi na sita baada ya kumaliza masomo ya shule ya msingi. Aliishi kwa kutegemea wahisani kwenye barabara za jiji la Nairobi kabla ya kuchukuliwa na jamii ya Wahindi na hata kupewa jina la Balaram. Alilipiwa karo ya shule ya upili na jumuiya ya Wahindi aliyokuwa anaishi nao. Alisomea shule ya upili ya St Peters Mumias na kumaliza masomo ya shule ya upili mwaka 1980. Alisajiliwa kwa mafunzo ya polisi katika chuo cha polisi cha Kiganjo. Alifanya kazi kama afisa wa polisi hadi akafikia ngazi ya inspekta. Alipewa majukumu ya kukusanya ushahidi kuhusiana na kifo cha aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Robert Ouko. Mambo yalimugeukia Wajakoya kutokana na ushahidi aliyokuwa nakusanya, na, na akakamatwa akawekwa kizuizini bila kufikishwa mahakamani na kuteswa aliambia Sauti ya Amerika kwamba kuna raia wa Marekani walimsaidia na kumtoa kizuizini. Hakutaka kuwataja waliomsaidia. Alitorokea Uingereza mwaka 1990 baada ya kutoka kizuizini kwa sababu hakujihisi salama nchini mwake. Akiwa Uingereza, Wajakoya alijiunga na chuo kikuu cha Wolverhampton mjini London kwa masomo ya juu. Alijiongezea masomo na kupata shahada kadhaa katika vyuo vikuu vya Warwick, Westminster na UOL. Kuishi kwake Uingereza kwa miaka mingi limekuwa suala lenye mjadala mkali nchini Kenya kuhusu uraia wa Jakoya, hasa baada ya kugunduliwa kwamba aliwahi kugombea ubunge nchini Uingereza. Wamesema kwamba huyu mtu ni British. Huyu mtu alizaliwa Uingereza. Hao huyu... watu washindwe. Mimi sijazaliwa Uingereza. Na mimi mwenyewe ni Mkenya walikuwa Mwingereza hata siku moja. Ile kitu mimi najua ni kwamba nilikuwa nang'ang'ana na wanaume kama mimi, wakati nilikuwa nimesimama kura na kule Uingereza, ukitaka kusimama kura ya MP bora huwe from Commonwealth country, bora huwe mwananchi wa Commonwealth na uko na resident. Wajakoya alikuwa akichimba makaburi mchana huku usiku akiwa bawabu ili kupata karo. Ana shahada kadhaa katika masomo ya sheria kutoka vyuo vikuu mbalimbali. Amesoma pia lugha ya Kifaransa, masomo ya usalama na uchunguzi wa uhalifu wa jinai, uchumi, filosofia na masomo kuhusu Afrika. Baada ya kupata shahada zake nyingi akiwa Uingereza, alifungua ofisi na kufanya kazi kama wakili wa kuwasaidia wakimbizi au wahamiaji. Aliishi Uingereza kwa miongo miwili akifanya kazi kama wakili kabla ya kuhamia Marekani. Akiwa Marekani, Wajakoya aliendelea kusoma sheria katika chuo kikuu cha Baltimore. Alifunza katika chuo kikuu cha American Heritage, California. Alirudi Kenya mwaka elfu mbili na kumi na kufungua ofisi yake ya sheria kwa jina Luchiri and Company Advocates. Alitangaza kugombea urais nchini Kenya mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini akajiondoa bila kutoa sababu yoyote. Mwaka elfu mbili ishirini na moja Profesa Wajakoya alitangaza nia ya kugombea urais kwa chama cha Roots katika uchaguzi wa mwezi Agosti tarehe tisa mwaka huu. Kura za maoni zinamuweka katika nafasi ya tatu nyuma ya Raila Odinga na Dr William Ruto, japo amefutilia mbali kura hizo za maoni kwa kufata maoni ya Wakenya kwamba kura za maoni nchini humo huwa hazisemi ukweli katika kila uchaguzi. Lakini kampeni zake zimeonekana kumulenga sana naibu wa rais William Ruto au watu walijua kwamba nimesoma au watu wameniangalia hivyo. Nikienda kuingia ODM wananifukuza, nikienda Ford Kenya wananifukuza, nikienda ANC wananifukuza, ndio nikafanya nikabidi zangu nikaweka Roots Party. Hii chama ni chama wa wenye Kenya, watu ambao wamemea kama mumea. Hata ukienda ukienda Israel, hata ukienda Uganda, ukienda South Africa ama Uholanzi ama uende Canada ama uende Zimbabwe, bangi imehalalishwa. Chama chake cha Roots kinafanya kampeni ya kuhalalisha ukulima na uuzaji wa bangi nchini Kenya. Chama hicho kinaamini kwamba kilimo cha bangi kina uwezo mkubwa wa kuimarisha uchumi wa Kenya na kuondolea nchi hiyo mzigo wa madeni. Saa hizi bangi inavutwa. Sisi tukihalalisha, tunahalalisha kwanza tupate pesa, tuwalipe wachinisi madeni yao wa, watuondokee katika nchi hii lakini kutaku, ikiwa kwanza Wakenya watasema kwamba hata tunataka ivutwe na ivutwe kulingana na sheria, pia itakuwa ni sawa, maanake vitu nyingi zinafanywa. Mimi nataka niwe rais wa ukweli. Bangi inavutwa, uhalalishe usisahalalishe, unawesi taimu yako kando. Na siasa, Profesa Wajakoya ni mhadhiri wa sheria ya kimataifa katika chuo kikuu cha kimataifa cha Marekani, tawi la Afrika Usiu, jijini Nairobi pia ni mwanachama wa taasisi ya uhamiaji katika chuo kikuu cha Nairobi. Tuna chenji hiyo, tutakuja kuuliza wananchi ni vipengele gani tunataka waondoe. Kipengele kile nitaambia wananchi waoke, okay, ya kwanza ni kwamba Waislamu watakuwa na holiday yao siku ya Ijumaa. Waislamu oye, Waislamu, Waislamu. Seven day Adventists mtaendelea hivyo hivyo on Saturday. Wakristo wengine mtaendelea hivyo hivyo on Sunday. Alafu mrasta atakuwa na holiday every day. Profesa Wajakoya ana mke na watoto. Mke wake ni Mmarekani mwenye asili ya Kiafrika. Wajakoya aliambia Sauti ya Amerika kwamba mke wake amekuwa naye katika safari yake ya maisha magumu na katika safari ya maisha yalipokuwa rahisi. Hata hivyo hayupo tayari kuingiza familia yake katika siasa, na hivyo majina ya mke na watoto wake yamesalia ya siri. Ana msimamo mkali dhidi ya mikataba kati ya serikali ya Kenya na kampuni kutoka China. Serikali imesahau watu, serikali inadanganya watu, hawataki kutuambia ukweli. Ukiona ile poti ya Mombasa, ukiona poti ya Lamu, ukiona poti ya Kisumu, hizi poti nasikia zimeuzwa Ukienda okay, mchainizi mahali yuko mchainizi mchainizi ameipa ulimwengu mzima. Ukienda okay, Sri Lanka ukienda okay, Sri Lanka, port ya Sri Lanka imeenda Sri Lanka imekuwa bankrupt. Ukienda okay, Zambia Lusaka International Airport imeenda Zambia imekuwa bankrupt. Ukienda okay, ambia Mozambique, Mozambique Beira port imenyang'anywa na Chinese Mozambique imekuwa bankrupt. Hapa Kenya hatuelewi. Hii, hawa wachainizi walikuja hapa kwa nini? Nataka Rais Uhuru Kenyatta kuanzia leo akinisikiza, maana yake mimi ndio nitachukua hiyo serikali ya Rejisa. Ajua ya kwamba ajua ya kwamba, mimi kibinafsi mimi kibinafsi nampenda Uhuru kibinafsi, kibinafsi, lakini ile kitu nataka atuelezee ni nani alimongage poti ya Mombasa, na kama haja mongage ni kitu gani alimongage kule China. Mujaina anakuja hapa kutijengea, kutijengea barabara nyingine mbovu. Mujaina anafanya polisi wetu anakaa kama watchman hiyo uniform ya polisi mimi na nyonga yote na kujoa yote na kuchoma tarehe tisa. Mnaelewa that blue uniform po ya polisi, manake mimi nilikuwa askari mwenyewe naelewa yale askari wanaenda tu, police officers are going through a lot of hell, wajaongeza askari mchara. Ukiona okay, police graduate graduate ya police ambaye anaingia police kama constable anakula mshahara ya constable. Ukiona okay, graduate police ambaye anaingia polisi kama inspector anakula mshahara inspector. Na wote wako na majukumu ya kulipa deni la help loan, hiyo ufuzi yote itaisha tarehe tisa. Nikichukua polisi ambao waliandikwa zamani ambao walikuwa wanalipa mshahara ya constable wote watalipwa pesa yao. Amesema kwamba kila pesa ambayo amepokea inatokana na jasho lake kwa malipo kutoka kwa huduma ya uwakili ambaye amefanya kwa kuwatetea wahamiaji, baadhi wakiwa watu maarufu na wanasiasa Afrika Mashariki. Kundi la waandishi wa habari wanaobaini ukweli kutoka kwa matamshi ya wanasiasa, Africa Check, hata hivyo wamebaini kwamba asilimia tisini ya mambo Wajakoya anawaambia Wakenya ni ya uongo au ya kupotosha. Viongozi wa kidini na wanaharakati pia wamesema ajenda zake zinapotosha nchi na zinakwenda kinyume na maadili pamoja na katiba ya nchi hiyo, japo Wajakoya anasema atatupilia mbali katiba ya Kenya atakapoingia madarakani. Raila ni projekti ya serikali, Ruto ni projekti mwenyewe, mimi ni projekti ya binadamu, wananchi. Mbona wanani dunda, dunda hivi? Kama ningekuwa government project ningekuwa natembea bila ndege. Kama ningekuwa government project ningekuwa natembea na, umaz, na masikini wenzangu. Amesema kitu ya maana lakini, makosa ile ametaja, ni kusema atachinja watu. Thamani ya wajako ya kifedha haijulikani, lakini anaaminika kuwa mtu tajiri anayeishi maisha ya kawaida. Anasema atafungua uchumi wa Kenya na uwe wa kumnufaisha kila Mkenya. Nakamilisha kwa undani, mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa, naitwa Kenneth Bwire.