tasikika kupitia yeah, pia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa na 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 kule Kisangani nchini DRC na bila kusahau 104.3 Kigali, Rwanda inayokaribisha hii leo ni mimi Sandrei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi maalum kuhusu uchaguzi nchini Kenya, leo tukimulika masuala ya wanawake, usalama kwanza, na vijana. Lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia, msomaji ni mimi Meri Mgawe. Mamia ya wafuasi wa kiongozi wa kidini Muktada al Sadri waliingia katika jengo la bunge Jumamosi kwa mara ya pili wiki hii. Mapema vikosi vya usalama vya Iraq vilipambana na maelfu ya waandamanaji huko Baghdad, katika eneo linalojulikana kama Green Zone. Waandamanaji walitumia kamba kuvuta vizuizi vilivyoundwa kwa sementi ili waweze kufikia lango kuu la Green Zone ambako majengo na ofisi za balozi za kigeni vipo. Polisi wa Iraq walitumia gesi ya machozi na mabomu yenye sauti kubwa kutawanya waandamanaji wakati walipokuwa wanasogea katika jengo la bunge. Waandishi wa shirika la habari la AP walishuhudia polisi kadhaa wakiwa wamejeruhiwa. Alsadri alitisha maandamano kupinga kuunda serikali mpya inayoungwa mkono na makundi ya kisiasa ya Iran wakati kipindi cha bunge cha kawaida kikitarajiwa kuanza. Chama cha Al Sadri kiliondoka katika mazungumzo ya kuunda serikali mwezi Juni na kuruhusu wapinzani wake katika kamati ya uratibu kufikia wingi unaohitajika kuendelea na utaratibu. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema Ijumaa imemwondoa afisa wa Marekani kutoka ubalozi wake baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken kueleza wasiwasi kuhusu demokrasia ya Tunisia. Katika taarifa iliyotolewa na wizara hiyo ya Tunisia imesema kuwa waziri wa mambo ya nje wa Tunisia Othman Jerandi alimwambia kaimu balozi wa Marekani Natasha Francheska kwamba kauli hiyo iliwakilisha kuingiliwa mambo ya ndani ya kitaifa, jambo lisilokubalika. Blinken alieleza wasiwasi kuhusu demokrasia ya Tunisia wiki hii baada ya Rais Kais Saied kutangaza katiba mpya na kujipa madaraka zaidi lakini si hapana kuhusu demokrasia ya magharibi zilinyamazishwa. Tunisia imekumbwa na kuporomoka kwa kutisha kwa kanuni za demokrasia mwaka uliopita na kugeuza mafanikio ya watu wa Tunisia yaliyopatikana kwa bidii mwaka 2011. Blinken alisema, wakati huo akimaanisha mapinduzi ya mwaka 2011 ambayo yalileta demokrasia. Katiba mpya iliidhinishwa katika kura ya maoni iliyofanywa na rais siku ya Jumatatu, mwaka mmoja baada ya Said kutoa hoja ya kulifunga bunge lililochaguliwa na kuanza kutawala kwa amri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu na matangazo mengine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Zambia imeshirikisha wakopeshaji ili kuwezesha kufutwa rasmi kwa zaidi ya dola bilioni mbili za mikopo ambayo haijalipwa kama sehemu ya hatua za kushughulikia changamoto zake za madeni. Wizara ya fedha ijuma ilisema Ijumaa. Wizara ilisema katika taarifa yake kwamba imechukua hatua za kufuta baadhi ya miradi inayofadhiliwa na mikopo na kubadilisha wigo wa miradi michache muhimu. Wakopeshaji wa mikopo ambayo haijalipwa ambayo inafutwa ni pamoja na Exim Bank ya China na Xiang Bank, Intensa San Paulo Bank na benki ya discount ya Israel, ilisema taarifa hiyo. Wizara ya fedha pia imesema miradi kadhaa inayoendelea ambayo ilikuwa inafadhiliwa na benki kupitia mikopo ya biashara sasa itafadhiliwa kupitia mapato ya serikali. Mwaka elfu mbili na ishirini Zambia ilikuwa taifa la kwanza la Afrika katika janga la COVID 19 kushindwa kulipa madeni yake ikitabika na madeni yake ya ndani yaliyofika hadi dola bilioni kumi na saba mwishoni mwa mwaka, kwa mujibu wa data za serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Jeshi la Ukrain limesema leo kwamba limewaua idadi ya wanajeshi wa Rusia na kuharibu maeneo mawili ya kuhifadhia silaha katika mapigano kwenye eneo la Kherson ikiwa ni lengo la kujibu mashambulizi ya Kiev upande wa kusini na njia kuu ya usafirishaji wa vifaa vya Moscow. Njia ya reli ya kwenda Kerson juu ya mto Dnipro imefungwa, kituo cha kijeshi upande wa kusini kimesema, ikiwa ni wezekano kutenganisha zaidi vikosi vya Rasia magharibi mwa mto na kutoka, kutoka vifaa katika Krimea inayokaliwa mashariki. Maafisa wa ulinzi na kijasusi kutoka Uingereza ambayo imekuwa mmoja wa washirika wa Ukraine katika nchi za magharibi tangu uvamizi wa Moscow Februari 24, walionyesha kuwa vikosi vya Russia vinataabika kuongeza kasi. Ukraine imetumia mifumo ya makombora ya masafa marefu inayotolewa na nchi za magharibi kuharibu vibaya madaraja matatu katika eneo la dipo katika wiki za hivi karibuni, na kukata mji wa Kherson, na tathmini ya maafisa wa ulinzi wa Uingereza kuacha jeshi la 49 la Russia kwenye ukingo wa magharibi wa mto huo katika mazingira magumu. Komanda ya kusini mwa Ukraine imesema zaidi ya wanajeshi mia moja wa Russia na vifaru saba vimeharibiwa katika mapigano siku ya Ijumaa kwenye mikoa ya kusini ya Kherson, Mykolaiv na Odessa. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Nakutakia heri katika vipindi vingine vinavyoendelea. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari. Katika mfululizo wa makala yetu maalum kuhusu uchaguzi mkuu wa Agosti 9 nchini Kenya, leo tutazungumzia kuhusu nafasi za ugombea kwa upande wa wanawake, ushawishi uliojitokeza kuwawezesha wanawake kushiriki katika kuwania nafasi za siasa pamoja na wapiga kura. Meri Mgawe anatuarifu zaidi kuhusu makala hii. Katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Kenya, wanawake wanaonekana kuteuliwa au kujitokeza kuwania nafasi za uongozi ikiwemo wagombea wenza, wabunge na wawakilishi maalumu katika majimbo. Wanawake wanachangia asilimia 23 ya viti vya bunge la taifa na seneti, idadi ambayo inajumuisha viti vilivyotengwa kwa ajili ya wawakilishi wanawake pekee. Wakati wanawake wengi wanashawishiwa kugombea nafasi hizo katika uchaguzi mkuu, bado haiko bayana kama idadi yao itafikia theluthi mbili ya wanawake katika bunge na nafasi nyingine inavyoelezewa kikatiba. Hamisa Zaja ni mwanamke anayewania nafasi ya uwakilishi bungeni kupitia chama cha United Green Movement, Mombasa, Kenya. Anasema hadi sasa hakuna takwimu rasmi kuhusu ushiriki wa wanawake katika uongozi wa uchaguzi mkuu nchini Kenya wanawake bado hawana uwakilishi wa kutosha na katika viwango vyote vya kufanya maamuzi hata hivyo vyama mbalimbali vya, mbali mbali vya siasa na ushirikiano wake vimejitokeza kuelezea kushughulikia maswala yanayohusu wanawake hapa hamisa anaeleza ni kwa kiasi gani wagombea hao wamefaulu au wameshindwa hii hi, elfu mbili na ishirini na mbili wanawake wamejitokeza kwa wingi sana kwenye viti mbalimbali tumeona mbali, magavana ni kadhaa Uh, tumeona uh, maseneta ni kadhaa. Tumeona uh, wabunge wanawake ni kadhaa. MCA, wale viti vya county assemblies tumeona kadhaa mbalimbali, ila tu niseme kwamba tukiangalia kivyama, kama mwaka huu kulitokea sheria ambayo watu walikuwa hawakuitarajia, sheria ya kwenda consensus, wangaliwe ni yupi ana uzoefu, ni yupi ana kura nyingi, ni yupi ambaye anajulikana kwenye ground za opinion poll. Kwa hivyo mwaka consensus, mwasema hichi kitu tutamwachia so huyu kama chama. Basi kwa sheria hiyo, wanawake wengi wali- waliumia, lakini pia hawakufa moyo. Wanawake wengi ambao wali- iliwaumiza sheria hiyo. Waliruka wakaenda. Hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba wanawake walikuwa asilimia saba nukta tisa ya wabunge waliochaguliwa kutoka maeneo bunge mia mbili tisini, asilimia sita nukta nne ya magavana na maseneta, asilimia sita nukta sita ya MCS waliochaguliwa. Ni dhahiri kuwa wanawake waliojitokeza kuwania nafasi za uongozi wa kisiasa ni wengi, lakini je, watapita? Hamisa naeleza ni kitu gani kimeshawishi wanawake kushiriki kuwania nafasi za uongozi wa kisiasa licha ya kuwepo changamoto. Akielezea pia nafasi ya wanawake waliojiandikisha kupiga kura mwaka huu. E, tumepelekwa training nyingi tu sana, na tumekuwa tukifundishwa kwa makundi mbalimbali mbali, na ma, na mashirika um, mbalimbali wamekuwa wakitufundisha kututoa ile hofu kutu-encourage na wametrain sana, tumetrainiwa sana, tumetrainiwa mpaka na serikali wengine tuniship. hizi ni vitu ambavyo vimetu encourage sana, na zikatoa ile fia ya kufikiria kwamba siasa ni pesa, siasa ni maguvu, siasa ni lazima watu waende wakakatane mapanga, wakatoka nane, siasa lazima watu walikuwa na hofu eh, jinsi mwanamke anavyohandoliwa, kwamba atapakaziwa mapropaganda, ataambiwa wee kama hujaolewa wee ni malaya Kufanya, kuna yale mambo yanakupata sasa, yale yote tulikuwa tunafundishwa jinsi ya kutaka. Grace Yolo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya anazungumzia uwakilishi wa nafasi za wagombea wa wanawake nchini humo, kulingana na katiba ya nchi inayopendekeza kuwepo kwa theluthi mbili ya nafasi za wanawake katika uongozi wa kisiasa. Changamoto gani hasa zinajitokeza kwa upande wa kundi hili la wanawake? Sasa bado ni kwamba bado kuna zile changamoto zinasema, kama ni hizo kaisha, ni kwamba mwanamke bado anaangaliwa kama msimamizi wa nyumbani, na lazima awe anafanya awe fanya nini, awe anaangalia masuala za nyumbani na za nyumba yake, na haijakuwa rahisi a bado changamoto ambapo wanawake wanapitia, lakini kulingana na ile umizi ambayo tumepewa katika ile elimu watu wamepewa, na pia mabadiliko mtazamo wa wananchi na jamii kwa ujumla, imepatia kinamama nguvu angalau kidogo ile pale hii. leo hii unapata, unapata, unapata wazee. Kuna wale wazee pia ambapo bado wanafanya nini, wanaweza kaa wakasema kwamba sisi pia tumepatia nafasi kwa kinamama vile, badoziia wanaume bado wako macho na masikio wameelekezwa kuona ni umbali gani wanawake wanaowania nafasi za uongozi nchini humo watafikia. Wachambuzi wa mambo wanasema mwaka huu wa uchaguzi umevunja rekodi kwa wagombea urais walio mstari wa mbele kuwachagua wagombea wenza wanawake. Wengine wanajiuliza je, ni ushindani wa kisiasa au ni wakati umefika wa wanawake kujitokeza na kumudu katika nafasi kubwa za kuongoza nchi? Kwa mfano, ukitokea mambo ya maadili mema, wakina mama wengi wao wanaile maadili mema, na wakiendelea vile, wanaendesha uh, mambo ya uongozi ni tofauti na wanaume ya pili ni kwamba, ukiangalia ni kwamba, kwa mfano katika serikali zetu za kama provincial administration, unapenda kwamba kuna mama wengi sana, ambapo wengine wengine wamekuwa D1 wengine wamekuwa D2 na amefanya kazi ambayo inastahili. Umekuwa na wakina mama ambayo ni machief saa hizi na nadi wengi tu Baadhi ya wanawake nchini Kenya wanaona mila na tamaduni zinaanza polepole kuachwa kando na wanawake wanasonga mbele. Mwanasheria wa katiba Bobi Mkangi anaeleza kama makubaliano ya kisheria na katiba yanafikiwa wakati huu kuhakikisha usawa katika uongozi wa kisiasa. Kwa wakati huu tutajenda huu uh, na hasa ukugazia katika taasisi ya bunge tona kwamba pengine, eh, hatutaweza kufaulu kwa wakati huu maanaake, idadi ya uh, wanawake ambao kufikia kwa sasa, maanake kwa upungufu huo katika ile idadi ya wanawake ambao wanashiriki. Na ukiangalia tangu eh, katiba uh, ipitishwe mwaka elfu mbili na kumi, na sasa huu ni uchaguzi wa tatu tangu wakati huo, umekuwa na changamoto kwamba Wakenya wamekuwa uh, hawachagui eh, na dada ama kina mama, na naona mwenendo ukiwa huo, huo, huo wakati huu hadi sasa, wanawake walioteuliwa kuwa wagombea wenza walioko mstari wa mbele wa kiti cha urais ni Martha Karua kupitia chama cha Azimio la Umoja, Justina Wamae chama cha Roots na Ruth Mutua wa chama cha Agano. Leo na makala ya uchaguzi nchini Kenya tunaangalia swala la mikakati ya kuzuia ghasia katika uchaguzi huu ambao upigaji kura unafanyika Agosti 9. Taifa hili la Afrika Mashariki ina historia mbaya ya kugubikwa na machafuko yanayochochewa na ghasia za kikabila. Mara nyingi ghasia hizo hutokea kwa sababu mmoja wa wagombea anakuwa amepinga matokeo ya uchaguzi au kwa sababu ya uhasama wa kikabila ambayo inaelezewa mara nyingine kuchochewa na wanasiasa Wadau mbalimbali wanaimani kwamba uchaguzi wa mwaka huu nchini Kenya utakuwa wa amani tofauti na miaka ya nyuma. Dismas Mokua ni mchambuzi wa siasa, anasema moja ya mambo yaliyokuwa yanasababisha vurugu katika uchaguzi wa miaka iliyopita ni wakati rais aliye madarakani anawania muhula wa pili, lakini mwaka huu rais anayeongoza hata kuwepo kwenye kinyang'anyiro. Mara nyingi ukiangalia uchaguzi wa Kenya, wakati tunakuwa na shida na migogoro mingi wakati yule rais mwenye kukua ofisini anaenda kwa debe, ndio kupigania kile kiti chake. Tuseme kama rais amemaliza muhula wa kwanza na anatafuta muhula wa pili, mara nyingi hapo ndio tunakuwa na siasa mbaya, ndio tunakuwa na vurugu na watu wanapigana, hata saa zingine kuna vifo na mali kuchomeka. Dismas anasema inaonekana pia mwaka huu serikali imeweka mikakati madhubuti kuhakikisha uchaguzi unafanyika bila vurugu. Jambo lingine ambalo linatia moyo ni kwamba katika kampeni za mwaka huu wagombea wakuu wananadi zaidi sera kuliko kuomba watu kutoka kabila lao wawapigie kura. Na wakati tulikuwa tunakuwa na vurugu ni kwamba kuna kabila fulani ambazo zilikuwa zinapenda kupigana na kabila fulani, lakini sasa ukiona vile viongozi wawili au wanaowania kiti cha urais cha Kenya, Mheshimiwa Raila Odinga na Mheshimiwa William Samoei Ruto, vile wanaendelea kufanya kampeni zao. Ukiangalia hata manifesto zao wameweza kulitilia manani suala lote la uchumi. Upande wa tume ya kitaifa ya utangamano na uwiano NCIC, nao pia wanasema kuna tofauti kubwa kati ya uchaguzi wa mwaka huu na uchaguzi wa miaka iliyopita. Samuel Kobia ni mwenyekiti wa NCIC. Wakati huu kuna utulivu kuliko wakati 2017. Kwa hivyo tunaona kwamba Eh, tunaelekea kuwa na uchaguzi eh, ambao hautakuwa na furugu. Kobia anasema wadau mbalimbali wameshirikiana kuhakikisha uchaguzi wa mwaka huu unakuwa huru na wazi na unafanyika kwa amani na utulivu. Kazi yetu muhimu kabisa ya kuzuia hate speech, yani matamushi yenye ya chuki uh -huh, na tukasaidia na mpaka wa sasa eh, matamushi yenye chuki yamechuka zaidi uh, ya vile ilikuwa tuseme miezi kadhaa iliyopita. Ya tatu ni kwamba IEBC ilikuwa imejiandaa vilivyo, na Wakenya wengi sasa wameanza kuamini IEBC. Lakini je, unafahamu ghasia za uchaguzi zimeanzia wapi nchini Kenya? Hebu tujikumbushe. Kabla ya uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi mwaka 1992, baada ya katiba ya nchi kufanyiwa marekebisho makundi na watu binafsi wanaoshirikiana na chama tawala cha KANU walipanga magenge ya vijana wenye silaha kwa ahadi ya kuwapa ardhi na kazi ili kutekeleza ghasia dhidi ya wanachama kutoka makabila ya Luo, Luya, Kamba na Kikuyu katika eneo la Rift Valley. Hali hii ilisababisha takriban watu laki mbili na nusu kuhama makazi yao hasa wa Kikuyu na takriban watu elfu moja na mia tano kuuawa. Uchaguzi wa vyama vingi wa mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba uligubikwa pia na ghasia zilizopangwa dhidi ya makundi kutoka eneo la Rift Valley na mikoa ya pwani ambao walikuwa wanachukuliwa kama wapinzani wa chama tawala cha KANU. Wakati huo watu laki moja walihamishwa kwenye makazi yao na wengine 400 kuuawa wa. Uchaguzi wa 2002 uliwashirikisha wanasiasa wawili kutoka kabila la Kikuyu waliogombea urais: Mwai Kibaki wa muungano mpya National Rainbow Coalition NARC na Uhuru Kenyatta wa chama cha KANU uchaguzi wa 2002 wa Rais Mwai Kibaki unakumbukwa kuwa haukugubikwa na ghasia zilizopangwa na ulionekana kuwa wa haki na huru, ingawa kulikuwa na matukio yaliyoripotiwa, idadi ndogo ya vifo chini ya watu 200 waliouawa na wengine kufukuzwa ndani ya nyumba zao. Uchaguzi wa 2007 uligubikwa na ghasia mbaya, ambapo zaidi ya watu 1100, 1100 waliouawa na wengine laki sita na elfu thelathini kuhamishwa kwenye makazi yao, wengi wao wakitoka Rift Valley. Hasia za kabla na baada ya uchaguzi ilikuwa pamoja na jeshi la polisi kutumia nguvu za kupita kiasi na kuwafanyia vitisho raia, wanawake kubakwa na maafisa wa polisi, matumizi ya risasi za moto dhidi ya waandamanaji, mashambulizi ya vijana wenye silaha kama vile Mungiki dhidi ya wafuasi wa muungano wa vyama vya upinzani ODM, na mashambulizi ya makundi yanayoshirikiana na ODM kama vile jeshi la ulinzi wa ardhi la Sabawot dhidi ya wafuasi wa chama cha Rais Kibaki cha National Unity. Mwaka 2012 Uhuru Kenyatta na William Ruto walifunguliwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya mjini The Hague ICC kufuatia ghasia za uchaguzi wa 2007. Wakati huo Kenyatta hakuwa rais, lakini alimunga mkono Rais Kibaki ambaye alikuwa na wania muhula wa pili dhidi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, naye Ruto alikuwa anaunga mkono kambi ya upinzani. Mwendesha mashtaka wa ICC aliondoa mashtaka dhidi ya Uhuru kwa madai kwamba mashahidi walifanyiwa vitisho ili kubadili ushuhuda wao. Mwaka 2016 mahakama ya ICC ilitupilia mbali kesi dhidi ya Ruto kwa sababu ya ukosefu wa ushahidi wa kutosha. Wawili hao waliunda muungano wa Jibili ambao ulishinda uchaguzi wa 2013. Septemba 2017 mahakama ya juu ya Kenya ilibatilisha matokeo ya uchaguzi wa tarehe 8 Agosti na kuamuru urudiwe, baada ya kupokea ombi la mgombea wa upinzani raila odinga ambaye alidai kuwa uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa marudio mwezi oktoba 2017 uhuru kenyatta alipata ushindi wa kishindo kwa muhula wa pili baada ya mpinzani wake raila odinga kususia uchaguzi wakati huo watu 24 waliuawa kwa mujibu wa tume ya kitaifa ya kenya ya haki za binadamu patrick nduimana voa washington Uchaguzi nchini Kenya hivi leo, tunaangazia vijana ambao wanatajwa kuwa kundi muhimu la upigaji kura nchini humo, ikielezwa ni asilimia 30 ambao wamejisajili kupiga kura, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Mwenzangu Sande Shomari anamulika hali ilivyo kwa wapiga kura vijana mwaka huu na nafasi yao. Ifuatayo ni taarifa kamili. Uchaguzi wa mwaka huu umechukua mrengo tofauti wa vijana na tume ya uchaguzi nchini Kenya imepata changamoto kubwa kuandikisha vijana katika upigaji kura ikilinganishwa na uchaguzi uliopita. Idadi ya vijana imepungua katika kujiandikisha kupiga kura. Tume ya uchaguzi na mipaka IEBC ilitangaza kuwa ilitarajia kuandikisha wapiga kura wapya vijana wapatao milioni sita, lakini mwishoni mwa zoezi la usajili waliishia kusajili vijana milioni mbili na nusu. Mtaalamu masuala ya uchaguzi Alex Manyasi anasema kuna sababu nyingi ambazo zimepelekea idadi ya vijana kupungua. aliwavutia vijana wengi sana kwa sababu ile ambayo inaweza sema ni kuweza kuzungumza mambo ambayo yanawahusu wao, na haya mambo yalianza hata kabla Raila Odinga hajatangaza waziwazi ya kwamba atagombea urais, uh, wa mwaka huu. Kwa hivyo mambo ambayo yanahusu vijana sana, mambo ya kazi, mambo ya biashara, uh, mambo ya maisha yanayokuwa magumu sana William Ruto alikuwa amezingatia sana na akawa na umaarufu mkubwa sana kwa katika uh, grupu inaitwa vijana uh, Lakini uh, jambo la pili la kuweza kuzingatia ni kwamba uh, siasa za Kenya bado ziko na ukabila sana. Kwa hivyo utaona pia ya kuwa wale vijana ambao wanatoka uh, zile sehemu ambazo Raila Odinga ana ushawishi mkubwa uh, bado wanasimama na yeye na bado wana ile dhana ya kwamba Raila Odinga bado ni mkombozi wao. Kwa hivyo uh, naweza sema ya kwamba kwa sasa uh, wale vijana na wale watu ambao ni wa kiwango cha chini sana bado wanaamini ya kwamba William Ruto ndiye anayezungumza mambo yanayo yanaohusu sana. Lakini jambo la mwisho ni ni vyema pia kujua kwamba uh, kuna wale ambao mwaka huu kuna asilimia kubwa sana ya watu ambao hawajaamua watapiga nani kura. Kwa hivyo, itakuwa ni vyema wale uh, viongozi wanaowania urais wajua ya kwamba kuna kiwango kikubwa cha wananchi ambao bado wanaamini ya kwamba hawajajua nani watampiga kura. Kwa hivyo, kuweza kubadilisha mtazama na kuangalia wale watu itakuwa ni muhimu sana, ili ya kwamba kuweza kushinda uchaguzi huu. Hata katika kugombea nafasi za uongozi vijana wajitokeza ni wachache. Je, mustakabali wa siku zijazo kwa vijana wa Kenya ukoje na nini kifanyike? Joy Mdivo ni mkurugenzi mtendaji wa East Africa Center for Law and Justice EACLJ, wakili na mchambuzi wa masuala ya siasa. anasema nini hasa kimerudisha nyuma vijana hawa katika kushiriki haki hii ya kikatiba ambayo huenda siku za usoni wakaona siasa hazina maana kwao? Shida kubwa iliyoko ni kwamba kuna vijana wengi ambao wanaona kwamba siasa hazina haja na wanaona kwamba wao kutafuta uh, viti vya uongozi ni kuadulisha kwa, kwa maana ni fedha nyingi, na pia wengi wao wanaona ni kama wamepoteza, sema wamekata tamaa na siya, na siasa. Kwa hivyo wengi wao hawana hata, hawachangamkii masuala ya siasa, wanafuata sanaa, wanafuata uh, masomo, wanafuata ajira, lakini kuambia wachangamkie uongozi, wanaona kama ambaye siasa ni kitu ambacho kwao halina maana na katika uchaguzi huu wagombea wengi wanaonyesha nia gani katika kuwasaidia vijana? Manyasi anasema wafuasi wa vijana umeonyesha kubadilika mwanzoni mwa kampeni na sasa kuna tofauti. Pamoja na yote haya, wagombea wanaendelea kila mmoja kuvutia kwake, lakini Manyasi hajiona juhudi za kutosha zinazofanyika kuhamasisha na kuwaelimisha vijana kuhusu kutumia fursa hii kuchagua viongozi wanaowataka na pia wao kuwania nafasi za uongozi ili kuzungumzia yale yanayowasibu na vijana kwa upande wao, kuna jambo linakosekana. Moses Wanami ni mchambuzi wa masuala ya kijamii anasema vijana wamepewa nafasi, lakini sio vya kutosha kidogo. Vijana u, u waja, wamepewa nafasi ndio, but ile nafasi ni kupewa ni kuambiwa tu fanya hiki na kile. E, mauzisho yao kidogo ni hafifu, na pia nafikiria wame piga moyo konde, mambo mengi sana, kwa sababu mambo hayaendi jinsi wanavyotarajia na hakuna mvuto ambao unasisimua ili waweze kushiriki katika uchaguzi barabara. Lakini vijana wanasema wana mahitaji mengi na wanahitaji kuona wanasiasa wanajali maslahi yao na sio tu kutafuta kura zao. Kuna wale waliingia pale na wengi walitarajia ma na motisha kutoka kwao, lakini wakati walifika pale, ni kama kwamba kuna kila mtu kila ngoma mwambo unavutia kwake, kwa sababu mtu akishaingia pale ako na tamaa zake, ako na mahitaji yake, anajikimu. Na vile vile pia hali ya kiuchumi katika nchi nzima inawafanya hawatekelezi yale yanatarajia kuwasaidia wenzao na kwa hivyo hawana hawahawavutii wengine. Hata hivyo, pia siasa zetu zimekuwa ni ghali mno. Kushiriki katika siasa inatarajiwa mtu uwe na takri, takriban tuseme, kama kusimama Member of Parliament, zaidi ya milioni mia moja, zaidi ya milioni hamsini, na vijana hawana pesa. Vijana wa Kenya, pamoja na kutokuwa na mvuto mkubwa mwaka huu kama uchaguzi uliopita bado wana nafasi kubwa katika uchaguzi huu na wagombea nchini Kenya wanajaribu kufanya kila wawezalo kupata kuwavutia upande wao, huku taasisi za kimataifa zikisisitiza amani iwepo na itamalaki na vijana wasitumike vibaya katika kipindi hiki muhimu cha uchaguzi nchini humo. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington. sana kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya, na kukukumbusha tu kwamba mwandishi wetu na mtangazaji Abdul Shakur Abud anaelekea Kenya kwa ajili ya kwenda kushirikiana na waandishi wengine walioko huko kwa ajili ya kukuletea matangazo ya uchaguzi mkuu wa Kenya. Nikusomee muktasari wa habari. Jeshi la Ukraine limesema leo kwamba limewaua idadi ya wanajeshi wa Rusia na kuharibu maeneo mawili ya kuhifadhi silaha katika mapigano kwenye eneo la Kherson. Zambia imeshirikisha wakopeshaji ili kuwezesha kufutwa rasmi kwa zaidi ya dola bilioni mbili za mikopo ambayo haijalipwa kama sehemu ya hatua za kushughulikia changamoto zake za madeni, wizara ya fedha ilisema siku ya Ijumaa. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema Ijumaa imemwondoa afisa wa Marekani kutoka ubalozi wake baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken kueleza wasiwasi wake kuhusu demokrasia ya Tunisia. Na mamia ya wafuasi wa kiongozi wa kidini Muktada al Sadre wameingia katika jengo la bunge Jumamosi kwa mara ya pili wiki hii. Naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine, shukrani kwa nasi siku ya leo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.