Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamao, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia mdahalo ambao umeandaliwa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu mwezi ujao. Sehemu ya pili, tutamwangazia mgombea urais David Mwaure. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Baraza la vyombo vya habari nchini Kenya limeandaa mdahalo wa urais Jumanne usiku ambao unawaandaa wapiga kura kufanya maamuzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao. Mdahalo huo ulikuwa umepangiwa kufanyika katika awamu mbili, awamu ya kwanza ikimshirikisha mgombea wa urais David Mwaure na mgombea mwenzake Profesa George Wajakoya. Wajakoya alisusia kufika kwenye mdahalo huo. Awamu ya pili ilikuwa imepangiwa kumhusisha aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Raila Amolo Odinga na naibu wa rais wa sasa Dr William Ruto. Odinga vilevile vile alisusia kufika kwenye mdahalo huo. Naibu wa rais William Ruto anayegombea urais kupitia chama cha UDA alikuwa peke yake kuulizwa maswali na waandishi wa habari ni mdahalo ambao umezua gumzo kubwa ndani ya Kenya na katika nchi jirani za Afrika Mashariki. Waandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko akishirikiana na Salma Muhammad, wameangazia mdahalo huo na kuandaa ripoti ifuatayo. Nam, asante sana Bwire, natumai nawe pia umzima hapo Washington. Mdahalo uliogusia hapo wa urais nchini Kenya umekuja siku kumi na nne kabla ya uchaguzi mkuu wenyewe kuandaliwa hapo Agosti tarehe 9 na haukufanyika ilivyotarajiwa, kwa sababu Wakenya sasa wameibua hisia kwamba si mdahalo tena, bali ni mahojiano, kwa sababu iligawanywa sehemu mbili. Mgombea wa kwanza Waihiga Mwaure akapiga zaidi ya saa moja baada ya Wajakoya kususia, huyu ni mgombea watatu, naye eh, mgombea mwingine urais, naibu rais William Ruto akafika peke yake. Kinara wa upinzani Raila Odinga hakufika ilivyotarajiwa, japo alikuwa ashatuma eh, ujumbe kwamba hatofika kila mmoja alikuwa na sababu na sasa wakenya wanazungumzia hili. Tumezungumza pia na wataalamu wa masuala ya uchumi na wataalamu wa masuala ya siasa, kauli gani wanatoa wa juu ya mdahalo huu ambao ukasusiwa kweli, kuzungumzia sera zao, kuzungumzia manifesto zao, lakini yote yamefanyika bila wagombea wawili wa wow urais. Matayarisho ya mdahalo huu ulikuwa na hali ya vuta ni kuvute. Kwa wageni watarajiwa ambao wawaniaji wa urais katika pande zote hizo ambazo zilikuwa nawakilisha miungano hiyo ya Kenya Kwanza, muungano wa Azimio la Umoja One, na Agano Party na pamoja na Roots Party yake George Wajackoyah. Lakini siku mbili kabla ya mdahalo urais, wa urais mgombeaji wa urais wa chama cha muungano wa Azimio la Umoja One, Kenya Raila Odinga kupitia hatibu wa makao makuu ya kampeni za Raila alitoa taarifa kwa vyombo vya habari kuwa hatahudhuria mjadala wa urais uliopangwa kufanyika. Naibu Rais William Ruto mpeperushaji bendera wa urais wa Kenya Kwanza, kwa upande wake, alikubali kuhudhuria mdahalo akisema mjadala huo unaupa muungano huo jukwaa la kuelezea ajenda zake. kama mwananchi wa kawaida Alimkosoa mgombeaji mwenza kwa kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho, akisema kiongozi huyo wa chama cha ODM alijiondoa kwenye mjadala kwa sababu hana ajenda kwa Wakenya. Kitu kimoja ambacho Wakenya wanazungumzia na wanasiasa na vyama mbalimbali na kuuliza ni kwa nini mdahalo kama huu unapopangwa, wagombea wanaonekana kwamba hawana uwezo mkubwa, wanaletwa sehemu moja, na wale wanaoaminika kwamba mmoja wao anaweza kushinda wanaletwa sehemu ya pili. Mgombea kutoka upande wa Azimio na kutoka upande huu mwingine wa Kenya Kwanza anayewakilisha chama cha UDA wamezungumziwa sana na kuonekana kwamba wagombea wengine kwa wanaonekana kama hana uwezo mkubwa. Msikize mgombea wa tatu ambaye alifika jana kabla ya naibu rais William Ruto kuzungumza usiku. Huyu hapa ndiye aliyetangulia. My name is David Mwaure Waihiga, I'm a lawyer by profession, party leader of Agano Party, running for president this year. Mimi ndiye nitabadilisha Kenya kabisa, naomba kura zenyu Kutoshiriki kwa kinara wa upande wa ODM Raila Odinga katika mdahalo wa urais kulibadili mwelekeo wa mdahalo kuwa kuhoji kuhusu masuala muhimu yanayogusa nchi kwa mpinzani wake naibu rais William Ruto. Na hali kadhalika, tangazo la Odinga la kutoshiriki mdahalo lilikuja baada ya mgombea mwingine George Wajakoya kutaka mdahalo huo kushirikisha wagombea wote kwa wakati mmoja. Hapa katika kwa undani. Hata hivyo pia tumeshirikisha wanaharakati katika suala hili kuzungumzia ni vipi mdahalo ama mahojano hayo yalivyokwenda, na kwanza kabisa tunampisha Maimuna Siraj ambaye yeye ni mkurugenzi wa shirika la Beta Coast Organization akiwa vilevile vile mwanaharakati wa vijana. Jambo la kusikitisha kuona kwamba wagombeaji wengine hawakuweza kuhudhuria katika ile midahalo. Kumbuka kwamba sisi kama wananchi tungependa kujua zaidi kwa ufasaha, ni mambo gani yale ambayo walitupangia haswa sisi kama vijana. Lakini jambo la kusikitisha kwamba kuona kwamba Mheshimiwa Raila Odinga hakuweza ku- ku- kuhudhuria katika mdahalo ule, na pia vile vile ningempongeza uh, Mheshimiwa William Samuel Ruto ambaye aliweza kujitokeza na vile vile akafanya ile shughuli ile ikaweza kufanya, lakini sisi kama vijana tumeona kwamba hatukuweza kuhusishwa kikamilifu uh, katika tu yale mambo ambayo aliangazia hapo jana na ukiangalia uh, asilimia sabini na tano point moja ya population kulingana na ile sensa ni vijana hapa nchini Kenya, na kama basi mambo ya vijana hawakuweza kuangaziwa, kwa hivyo bado tunaona kwamba kuna changamoto. Tukiangalia kwa upande mkubwa sana huu wa uh, unemployment, ukosefu wa ajira, walisema watabuni, lakini hawakuelezea ni mikakati gani ama sera gani zile ambazo wafaa watatumia wa ama ni mbinu gani mpya ambao watatumia kuhakikisha kwamba tuta, tutaona vijana wameongezeka katika nafasi za ajira. Uh, vile vile tuatukuona kwamba ni mambo gani kama upande wa elimu wataweza kuangalia na vipi, kama serikali itaweza kusupport mambo ya elimu. Kwa sasa tuko na mfumo mpya wa CBC na ukiangalia idadi nyingi kwa sasa ya teenage pregnancy ni vijana sasa, tataka kuona kwamba je, mfumo huu wa CBC utamhusisha vipi yule mwanadada ambaye ni kijana ambaye iko chini umri wa miaka thelathini na tano pia vilevile, hakuweza kuelezea kwa ufasaha zaidi maanake, sahii kuna wale ambao wanafaa ambao waingie chuo kikuu ama high school Je, yeah, hawa vijana watakuwa wataingia vipi na mambo kama yale. Jambo lingine ambalo hakuweza kulizungumzia, mimi ningependa kama vijana vile vile walizungumzia ni masuala ya mihadarati. Uh, sisi kama shirika, miezi iliyopita, tuliweza kukaa na vijana ambao wanatumia mihadarati ambao tunaita recovery addict, na waliweza kutuambia kwamba kwa sasa hakuna mwanasiasa yeyote ambao katika manifesto yake ama katika mikutano yao wameweza kuhusisha vijana kikamilifu, pasina kuuzusha waje wa, wazushe vurugu katika mikutano ya kisiasa. Uh, vile vile katika masuala ya afya pia. Tena jambo moja ambalo ni muhimu zaidi ambalo hawakuweza kulifafanua kwa undani zaidi vendoo, Uh, mheshimiwa wilaya tamo Ruto aling'ang'ana ni high cost of living. Hali ngumu ya sasa ya kimaisha, je, wao kama serikali ama yeye akichaguliwa kama rais ni mambo gani yale ambayo ataweza kuangazia. Alisema kwamba atapunguza taxation na vile vile uh, atapunguza masuala ya mbolea na mambo ya ukulima na nini nani, lakini pia atataka kuona kwamba ni vipi mkulima mwenyewe atahusishwa, aletwe kwenye meza, na yeye atoe suluhu ya changamoto ambazo tunazipitia kwa sasa sisi uh, kama vijana na vilevile vile kama, kama Wanakenya na ingekuwa vizuri zaidi kama si Raila Amolo Odinga pia angekuwa miongoni mwa hapo, pia akatuelezea kwamba zile unplanned project pia i zitaweza kuwa na kama hazitokuwa, ni mbinu gani zile ambazo wataweza kufanya. Hali la usalama waliweza kuangaziwa kwa ufasaha zaidi, lakini ukiangalia katika watu ambao wanaumia sana endapo tunakosa changamoto hizo za hali ya usalama ni vijana utataka kuona kwamba ni vipi hasa, so katika eneo letu la Mombasa kumekuwa na ishu za radicalization, tunaona so kwamba hawakuangazia zaidi kwa ufasaha katika masuala ya usalama, na vipi hasa eneo so hili letu la pwani, na ukiangalia ni kivituo cha utalii, kuna mikakati gani yale ambao wataweza kubuni kama serikali. Maimuna Seraji, huyo kiongozi wa shirika la vijana ambalo limekuwa pia likifuatilia mdahalo huo moja kwa moja jana, Jumanne. Hivi leo tume ya uchaguzi imepokea makaratasi, sehemu ya makaratasi yatakayotumika katika uchaguzi huu unaotarajiwa, ikiwa ni siku kumi na tatu kuanzia leo, utakuwa ni uchaguzi mkuu. Je, wachanganuzi wanasemaji kuhusu mdahalo huo uliosusiwa? Hebu sasa tuungane na mchanganuzi wa masuala ya uchumi na siasa, Fred Ogola, akianza na vile alivyoutazama yeye mwenyewe kitambo ili kwanga watu wanachaguliwa hiyo kwa sababu ya sera, ilikwanga kwa sababu pengine wako na sura mzuri, wako na pesa ama wako na nguvu kulingana na yale inatokea kwa nguvu ya serikali. Lakini hii ilikuwa nafasi mzuri sana ya watu kukaa na watu kuelezea wananchi, wanataka kufanyia wananchi nini. Wakati watu wanafanya hii mambo ya mjadala, haikwangi ya kuwa itasaidia kusawishi wananchi ili wapige kura huku ama pale ni kile kitu nasema kwa lugha ya Kiingereza hygiene matters. Inakubidi ni, ni kabla uja so, uja kula uoshe mkono. Haimaanishi ukiosha mkono utashiba zaidi kuliko mwenye hajaosha mkono. sababu gani ilifanya pengine mgombea kiti Raila Odinga kustokuja? Alisema ni nini ilimfanya asikuje, na Wajakoya, kwa nini hakuja? Kwanza Wajakoya alikuja hapo mwenyewe, alisema anataka ajadiliane na wale wenye wako na hiyo nguvu ya kuchukua serikali kama Raila Odinga na Ruto, lakini alikatazwa. Walisema kuna sheria ya kuwa wanachagua wale ambao wanaona kama wako na rating ya hali ya juu ndio waingie wa kwa debate moja kwa moja. Opinion poll inaweza kuwa ni fake. kwa sababu tuliona Amerika opinion poll ilipredict ya kuwa Hilari atashinda lakini mwenye alishinda alikuwa nani? Alikuwa ni Trump. Sasa alikuwa na argue hivyo kwa Raila Odinga, alisema ya kuwa yeye ni mtu ambaye amekuwa akipenda kwenda kwa hizo mjadala. Hata ukiona kwa zile kitambo alienda, hata wakati ile Uhuru alisema hata hataenda. Alienda sababu gani? Alisema hataenda, alisema ya kuwa wenye walikuwa wanaongoza hizo vitu walitayarisha maswali ya kuuliza, na walisema watatoa vitu ambayo ni muhimu kwake. Utu yako ni nini kama unataka kuwa kama mtu kama rais. Ruto naye alisema yeye atakuja, Raila asipokuja ama akuje Kumaanisha walikosana kulingana na mpangilio na ajenda ya hiyo presidential debate. Pia wengine ambao wanaona kama ni muhimu kwa mtu kwenda kuattend presidential debate, wao pia walisema alifanya vizuri kukuja, hata kama mwenzake hakukuja. Sasa hiyo ndio jambo ambayo Raila anafaa angalia, lakini yeye anasema hiyo inaweza affect turnout, kwa sababu wale ambao wangempigia kura wanasema kama mzee amekataa kuja ku, kuongea tumsikie, tutampigia kura sasa hiyo ndio, sasa timu yake ya strategy ya mikakati wanajaribu kuangalia mikakati gani watatumia ili wasioj, waonyeshe wale mwafuasi wake ambao hawafurahia kutokuja kwake waongee bila, wataongea na wao ili wasikose kupiga kura ama wapigie kura mtu fulani. Lakini hivyo ndio mambo iko, na kwa vile naibu rais Ruto amekuja peke yake, unaonaje kwa mtazamo wako jinsi alivyojibu yale maswali? Kwanza kukuja peke yake imemwharibia zaidi. Hujua, ukikuja kuface watu wa media wataangalia maswali kama corruption, vitu ambayo utaki kuongea. Kwanza alikuwa na nafasi mzuri sana kukataa kukuja. Angesema tu kwa vile mwenzangu hajakuja hakuna haja ya kuja kujadiliana na mimi peke yangu, na hiyo hata watu wangekubaliana naye. Ingekuwa uwerevu kulingana na mimi, mambo ya nini? Mi nimeona kama imemwharibia kuliko kutokwenda na wewe ukiwa ni msomi wa masuala ya uchumi, miongoni mwa maswala ilikuwa ni gharama ya maisha inayokumbwa wa Kenya kwa sasa, walikuwa waje kuzungumzia hilo. Tueleze wewe mtazamo wako kwa gharama ya maisha kwa Kenya. Tunaelekea uchaguzi, gharama ya maisha imepanda. Sasa tukiangalia inflation tunasema ni asilimia saba inakaribia asilimia nane. Amerika, inflation imefikia asilimia thelathini ikielekea asilimia arobaini. Ulaya imekuwa mbaya zaidi hata kuliko America saa hii Ulaya. Tiketi ya kupanda treni sasa wamesema ni bure kwa sababu watu hawana pesa. Sasa tuko na iyo shida hiyo, na hiyo shida inafaa ingaliwe, lakini wakiangalia vile ita affect election kwanga, wanaweka hiyo shida kwa serikali. Kwa hivyo eh, hii serikali lazima waangalie sana vile wataongea, wataongea na watu wa Kenya wasiwe na hasira, wapige kura na asira, kwa sababu ya uchumi. Lazima watuambie, sasa wewe kama wewe ni rais ama wewe ni uh, unashughulika na mambo ya uchumi ya nchi utafanya nini ili tusiwe na shida? Fred Ogola ni mchanganuzi wa masuala ya uchumi na siasa, akitufikisha mwisho wa mahojiano haya kutoka studio zetu za Mombasa. Tukurudishe Washington. Shukrani Josephat Kioko na Salma Muhammad tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Muda si mrefu na rejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika. Uchaguzi wa urais wa Kenya umewavutia wagombea wanne: Raila Odinga, William Ruto, David Mwaure na Profesa George Wajakoya. Wiki hii tunaangazia wagombea hao wanne. Jumanne tulimwangazia Profesa George Wajakoya na hii leo tunamwangazia David Mwaure. David Mwaure Wahiga alizaliwa Julai 22 mwaka 1957 katika kaunti ya Baringo na kisha kulelewa kwenye eneo la Molo ambalo sasa hivi liko kwenye kaunti ya Nakuru. Wahiga ni mmoja wa wagombea urais kwenye uchaguzi wa tarehe tisa mwezi Agosti akiwa kiongozi wa chama cha kisiasa cha Agano. Ni mwanasiasa mwenye uzoefu na pia wakili wa ngazi ya juu. Hii ni mara ya pili kwa Wahiga kuwania urais. Aliingia katika kinyang'anyiro kwa mara ya kwanza wakati wa uchaguzi wa 2013. Mbali na kuwania urais, Wahiga pia amewahi kuwania viti vya ubunge pamoja na vya kaunti. Chama chake cha Gano kimekuwepo kwa miaka 16 sasa tangu kusajiliwa kwake. Kwenye tajiriba ya sheria ya Wahiga, amekuwa akifanya kazi ya uwakili kwa zaidi ya miaka 35 baada ya kupata shahada yake ya uwakili mwaka 1981 kutoka chuo kikuu cha Nairobi. Wahiga pia ana shahada ya uzamili kutoka chuo kikuu cha kimataifa cha uongozi, ambapo sasa hivi anaendelea kusomea shahada ya udaktari. Wahiga pia ni kiongozi wa kidini aliyeidhinishwa akijishughulisha na maswala ya dini kwenye nyanja mbalimbali katika jamii. Nililelewa kule katika rural areas kule, ambako katika vijiji, hata kiatu changu cha kwanza nilivaa nikiwa wa miaka nikiwa katika standard five. Huu ndio uchaguzi wangu wa sita na ndio wapili wa urahisi. Nilienda University of Nairobi na shule za upili nikaenda hu Kenya. Kuwa katika kinyang'anyiro cha urahisi ni safari ya miaka ishirini na mbili. Mimi nilianza kugombea katika mwaka wa elfu mbili nikijatayarisha kwa uchaguzi uliokuwa nao katika mwaka wa elfu mbili na mbili na niseme nimegombea kiti cha mbuge, nimegombea kiti cha useneta na nimegombea nimegombea kiti cha ugavana mpaka kwa box. Na mimi unaweza ukanilinganisha na yule alikuwa kiongozi wa Marekani ambaye anaitwa Abraham Lincoln, ambaye ni mara yake ya kumi na tatu ambayo alichaguliwa kuwa rais, lakini alikuwa na ndoto ya kuiweka kuwaweka watumwa slaves uhuru, na alitimiza. Ndio sababu niko katika hiki kinyang'anyiro, kwa sababu nataka kubadilisha Kenya safari hii. Lazima tujue ni wapi tulifanya makosa, turudi hapo tuchukue ile njia tuliacha. Mojawapo ya swala analoahidi kukabiliana nalo zaidi iwapo wakenya watampa nafasi ya kuwaongoza ni ufisadi. miaka arobaini hamsini na uh, tisa, kutoka wakati tulipewa uhuru, hatujapata bei ya maisha iliyo juu kama ile tuko nayo, hatujapata bei ya juu ya chakula kama ile tuko nayo. Mambo ya ajira kwa vijana na wengine, kukosekaji umekuwa juu kushinda anytime katika wakati wote ambao Kenya imekuwemo, tena katika deni kwa kimataifa, hata kwa uchina na hata hapa ndeni. Kwa undani ni kama sisi tulipata independence jana ama juzi. Tuko na haya mambo tulio nayo kwa sababu tulichagua njia ya kukura, kuiba, kumeza kutupa pesa fedha utajiri ambao ungekusa Kenya yetu. Na ni kwa njia gani? Ni kwa njia ya ufisadi. Hakuna nchi ambayo imeendelea ikiwa na ufisadi wowote. Na hapa katika Kenya, tukilinganishwa na nchi zingine, ama wakati wanafanya index ya corruption, Kenya imekuwa ikipiga kule juu ikiwa ni nchi moja baadhi ya zile ambazo zina ufisadi kuliko zingine. Kwanza ni kupigana na ufisadi kwa sababu pesa zetu za kuendeleza Kenya zimepotelea ufisadi. Hiyo njia ingine, pesa zetu za Kenya zimepotelea ni kwa pesa zetu kuibwa, kuwekwa mfuko, pesa za milandi kama ambayo ilikuwa inaitwa, pesa tulikopa kwa jia ya Eurobond. Mpaka sasa hatujaambio mia mbili na kumi na tano bilioni zilienda wapi? nataka kufuatilia zile pesa zimeko katika nchi za nje. Wahiga anashindana na wanasiasa wenye uzoefu mkubwa na wenye umaarufu kote nchini, lakini nini hasa kinachompa nguvu ya kuamini kwamba yeye anafaa zaidi kuwaongoza Wakenya baada ya uchaguzi wa Agasti? Maswala ya elimu, uaminifu, uadilifu, uwazi, uwajibikaji, miongoni mwa mengine, hujitokeza kila wakati mtu anapotangaza nia ya kuwa nia uongozi wa juu. Je, kwa hilo Wahiga anasemaje? Nimekuja na, yani, nime na solutions. Jawabu ya kuanza sasa. Wenzangu wale napigana nao wanasema tu tutafanye hivi na hivi hawasemi, pesa imetoka wapi? Na hawa wote wamekuwa katika serikali mmoja. Ni deputy president alma, sasa mbona hakuwa ameleta hiyo mambo ya unga chini ama hiyo ufisadi? Anasema atapigana nao. Yule mwingine amekuwa former prime minister, alikuwa kama co president. Yule watatu amekuwa polisi, amekuwa kwa intelijensia. Isitoshe hata kwa intelijensia angali huko, kwa sababu ukiingia kwa serikali hutoki hasa sana katika hizo nyanja. So yale ndiyo mambo nasema, rudisha pesa zetu, wacha ufisadi, hizo pesa tutaingiza katika uchumi, funga enda kwa pesa zile ziko na wale wa kuukuu. Hizo ndizo pesa zimeleta Kenya mahali tulipo. So yale ndiyo ya mwanzo na ya juu. Kwenye uchaguzi wa Agosti 9, mgombea mwenza wa Waihiga ni Ruth Mucheru Mutua ambaye ni miongoni mwa wanawake wengine wawili wagombea wenza kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Wakati wa uzinduzi hapo Julai nne, manifesto hiyo iliyopewa jina Badilisha iliahidi kuunda utawala mpya usio na mawa, wakati ukizingatia hadi kumi na mbili kwa wananchi wa Kenya. Baadhi ya ahadi hizo ni kuongeza mgao wa fedha kwa serikali za kaunti hadi asilimia arobaini wakati asilimia kumi ya, ya fedha hizo ikienda kwenye mabaraza ya mitaa, kuvunja kaunti ya Nairobi na kuhakikisha kwamba gavana wa jiji hilo anachaguliwa na rais wakati akiwa mmoja wa mawaziri, kupunguza mafao wanayokatwa wafanyakazi kwa asilimia hamsini pamoja na kuhakikisha mazingira mema kwenye ukuzaji wa sekta binafsi kwa Wakenya karibu milioni kumi na sita ambao wameajiliwa, nimesema ya kwamba nitakata ile inaitwa pay kwa nusu kwa short term, itawapea pesa kwa mfuko, kwa sababu Kenya hakuna pesa, nikuambia ukweli, na wananchi wanajua. Wana wasikilizaji, sisi hatuja kuwa fukara kama vile tulivyo broke kama wanavyosema, na na pesa za kuendelesha hakuna. Hata juzi tukaongezea ile ceiling, vile tutaendelea kukopa. Wale ambao wako na penalties hawajalipa kodi, ile fine wanalipishwa, hiyo nitaiondoa. Sio kodi, hiyo fine, ili waachie pesa za kujamstart huu uchumi. Pia kuhakikisha kwamba takriban shilingi trilioni kumi na tano zilizoibwa na kufichwa kwenye mataifa ya nje zimerejeshwa nchini, kwa kushauriana na mataifa yanazozihifadhi, kuhakikisha kwamba ulipaji wa deni wa serikali haupiti shilingi trilioni moja, kuweka wazi kwa umma kandarasi zote kubwa, kama vile ujenzi wa reli na barabara kuhakikisha kwamba walao mtu mmoja kutoka kila jamii ana ajira; kuhakikisha bima ya afya kwa Wakenya pamoja na kuondoa deni la mtu anayefia kwenye hospitali ya serikali; huduma za bure za kimatibabu kwa watu walio na umri zaidi ya miaka sabini; kuimarisha usalama kupitia ushirikiano wa vyombo vya usalama na mabaraza ya mitaa, pamoja na kuhakikisha utumizi wa nishati safi kama vile kutumia upepo au jua, miongoni mwa mambo mengine. Na tuko na agano na wamama na vijana na walemavu na tukasema hivi kwa wamama, fifty percent katika serikali yangu itaenda kwa wamama. Kwa vijana pia watashirikishwa, watakuwa baadhi ya hawa wamama na hata ile asilimia hamsini hiyo ingine, kwa sababu wamama wengine ni vijana na ama vijana wengine ni wanaume ambao ni wa miaka hiyo. Pia kwa vijana tukasema kile wanahitaji ni elimu, watahitaji skills, watahitaji pesa za kuwawezesha kwamba wa, waanze biashara kwa rahisi wa- waletewa chini mambo ya kodi ili wasiwe wanasumbuliwa. Na isitoshe pia tukaendelea kwa hawa wote walemavu pia tukasema, na hukutaja, lakini wacha nitaje, kupata hata ile kadi yenyewe ya ulemavu inachukua karibu mwaka, hata hawajapatiwa benefits za kutosha. Mimi nikasema tutaongeza tena, hata kwa ma makampani makubwa na mengine tutasema lazima kuwe na farm policy ya walemavu katika vile tunajenga majumba yetu karibu manyu, jumba karibu asilimia sabini kwa mia hawana gazi ama jia ambao walemavu wanaweza pitia, na tukasema hata tutafanya eh, tax free. Sa hilo wana import viti ambavyo wanavileta hapa Kenya, vifaa ambavyo watasihitaji. Lakini ile sana inafuma ni ile inahusu kaunti. Sisi tumesema county, kwa sababu tunarudisha pesa zetu katika Kenya tunakatisha ama tunafinga mifereji ya uwizi wa wa pesa za za maendeleo. Sisi katika kaunti hii, mambo ya devolution, tutapeana 40% minimum. Sisi tunaurudisha utajiri, rudisha utajiri, return our money, kiwango cha chini sana cha bilioni cha milioni hamsini sipewe, kiwango cha chini sana cha sa devolution, na inaitwa village unit ama village council na hapo unajua, kuna vijana. Ndugu yangu, ikiwa ni barabara itajengwa, vijana ndio watakuwa wakijenga. Ikiwa ni mnanda, vijana ndio watajenga. Ikiwa ni kazi ya useremara, watapata pesa, hata matenda katika hiyo level. Tunasema mahali pa kwanza ipewe vijana na kina mama katika the lowest unit of devolution, na tunasema vijana ndio Kenya ya leo, hata ndio Kenya ya jana, na tunataka angalia mambo yao Tusisi cha kumtakia ni kila la heri Waihiga na chama chake cha Agano kwenye uchaguzi wa tarehe 9 Agosti. Ripoti hiyo ya Harison Kamao kumhusu mgombea wa urais David Mwaure tunakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Issa. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza na uwe na usiku mtulivu. Asanti sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.