Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe mosi Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara, pamoja na mikoa ya Dodoma na Singida, Redio Racombu na Ghana, DRC, Radio Ngoma ya Amani Baraka Fizi DRC, sasa Radio Bungoma Kenya, Mitume Redio Kitale Kenya, pamoja na UBC Redio nchini Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo, mashirika ya kiraia katika mji mdogo wa Kasindi, unaopatikana kwenye mpaka kati ya DRC na Uganda yanasema raia wawili katika eneo hilo wameuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa kikosi cha Umoja Mataifa monosco Kunakuwa watu wawili ambao wamefariki kwa muda huu na watu kumi na nne ambao wamejeruhiwa vikali. Kwa wale watu kumi na nne kunapatikana uh, mapolisi wawili ambao nao walipigwa risasi na walipigwa na Monisco na katika taarifa nyingine, wananchi wa Senegal wamepiga kura Jumapili katika uchaguzi wa bunge ambao upinzani una matumaini utalazimisha ushirikiano wa rais Macky Sall wa kuunda serikali ya muungano ili kuzuia nia yake ya kuania kwenye muhula wa tatu. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden naonyeshi dalili za kuugua licha ya kupatikana kuwa na virusi vya COVID-19 kwa mara nyingine tena, kulingana na ripoti ya daktari wake binafsi. Kiongozi huyo alifanyiwa vipimo Jumamosi baada ya kupona kutokana na maambukizi ya wiki iliyopita, akisemekana kuendelea kujiweka kwenye karantini katika ikulu ya White House baada ya maambukizi hayo mapya kugundulika. Daktari Kevin O'Connell ameongeza kwenye taarifa. O'Connell amesema kwamba Biden mwenye umri wa miaka 79 anadhamira ya kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa karibu naye wanalindwa dhidi ya maambukizi. Daktari huyo amesema kwamba Biden alikuwa amepona kutokana na maambukizi ya awali, lakini yakarudi tena, swala analosema hujitokeza kwa asilimia ndogo ya wagonjwa wanaotumia dawa ya aina ya Paxlovid kutibu maambukizi ya awali. Mamlaka ya peninsula ya Crimea imesema kwamba kilipuzi kilichorushwa na drone Jumapili kimegonga makao makuu ya jeshi la Rasia kwenye bahari ya Black Sea, huku kikijeruhi watu sita, wakati Ukraine ikisema kwamba shambulizi la kombola la Rasia limeua Olexi Vadataxi, ambaye ni mfanyabiashara tajiri zaidi wa nafaka nchini humo. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusiana na shambulizi hilo kwenye mji wa bandari wa Sevastopol, lakini ripoti zinasema kwamba lilipelekea kuahirishwa kwa, kwa sherehe za sikukuu ya jeshi la wanamaji la Russia. Shirika la habari la AP limesema kwamba huenda shambulizi hilo lilitekelezwa na wanamgambo wa Ukraine walioko kwenye eneo hilo ambalo Russia ilijichukulia mwaka wa 2014. Mshauri wa karibu wa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anasemekana kukejeli uwezo wa jeshi la wanahewa la Rusia baada ya shambulizi hilo. Meli ya kwanza iliyobeba nafaka kutoka Ukraine inatarajiwa kung'oa nanga kwenye bahari ya Black Sea hivi leo. Na wananchi wa Senegal Jumapili wamepiga kura katika uchaguzi wa bunge ambao upinzani una matumaini utaulazimisha ushirika wa rais Macky Sall kuunda serikali na kuzuia nia yake ya kuwania muhula wa tatu. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Sal mwenye umri wa miaka 60 ambaye alichaguliwa mwaka 2012 kwa muhula wa miaka saba na kuchaguliwa tena mwaka 2019 kwa muhula wa miaka mingine mitano ameshutumiwa kwa kutaka kuvunja sheria kuhusu kikomo cha mihula miwili na kugombea tena mwaka 2024. Bado hajasema wazi msimamo wake juu ya swala hilo, lakini kushindwa kwa wafuasi wake katika uchaguzi wa Jumapili kunaweza kuvuruga mipango yake. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa 12 asubuhi majira ya huko na vikaanza kufungwa saa kumi alasiri kwa duru moja ya upigaji kura ambapo raia milioni saba wa Senegal walikuwa wanatarajiwa kupiga kura. Matokeo ya kura yanatarajiwa kabla ya Ijumaa. Kufikia mchana, idadi ya waliojitokeza kupiga kura ilikuwa asilimia ishirini na mbili. Chanzo kilicho karibu na wizara ya mambo ya ndani kinachohusika na uchaguzi kimeiambia AFP idadi ya waliojitokeza kupiga kura katika vituo kadhaa vya kupigia kura ilionekana kuwa ndogo, kwa mujibu wa waandishi habari wa AFP na wafuatiliaji. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumapili ameelezea kughadhabika baada ya watu wawili kuuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa kufuatia walinda usalama wa umoja huo kuwapiga risasi mashariki mwa Kongo karibu na mpaka wa Uganda. Kikosi cha pamoja cha umoja huo nchini Congo Munusco kimethibitisha tukio hilo la Jumapili, kikiongeza kwamba waliohusika wamekamatwa Ameongeza kusema kwamba ameridhishwa na uamuzi wa mwakilishi wake maalum nchini humo wa kuwakamata waliohusika na kuwafungulia uchunguzi mara moja. Video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha wanaume wawili, mmoja akiwa na sare ya polisi na mwingine sare ya jeshi, wakisogea karibu na msafara wa magari ya Umoja wa Mataifa karibu na mpaka uliokuwa umefungwa wa Kasindi. Walinda amani wanaonekana wakijibizana na watu hao na kisha kuanza kuwafyatulia risasi kabla ya kuondoka kwa nguvu kuondoa kwa nguvu kizuizi kilichokuwa kimefunga mpaka huo. Kasindi inapatikana kwenye eneo la Beni mashariki mwa Congo kwenye mpaka wa Uganda. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema Jumapili kwamba mvua kubwa mashariki mwa Uganda zimesababisha kuvunja kingo za mito na kupelekea mafuriko ambayo yameua watu kumi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, watu waliokufa ni kutoka wilaya jirani za Kapchorwa na Mbale. Video zilizorushwa kutoka kwenye maeneo hayo zinaonyesha watu walioshtuka wakikimbilia usalama huku kimo cha maji kikiendelea kuongezeka na kuangusha nyumba pamoja na mimea kwenye baadhi ya maeneo. Ripoti zimeongeza kusema kwamba idadi ya vifo huenda ikaongezeka, kwani miili kadhaa ilionekana ikisombwa na maji. Waziri Mkuu wa Uganda Robina na Nabanja, wakati akiwa Mbale, ameambiwa wanahabari habari kwamba maafisa wa usalama wa serikali wametumwa kwenye eneo hilo ili kusaidia katika shughuli za uokozi. Mafuriko zaidi yanahofiwa kutokea kutokana na kuwa msimu wa mvua ndio sasa unaanza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko DRC ambako taarifa zinasema watu wawili waliuawa na wengine kumi na wanane kujeruhiwa kwa risasi na kikosi maalum cha umoja Mataifa kilichowafyatulia risasi raia pamoja na wafanyakazi wa serikali katika mji mdogo wa Kasindi ulioko kwenye mpaka kati ya DRC na Uganda. Oster Malivika ana ripoti zaidi. Fidel Mutupeke ni kiongozi wa shirika la raia katika mji mdogo wa Kasindi upatikanao karibu na mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya milima mirefu ya Rwenzori. Ameshuhudia jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO likivunja vizuizi vya mipakani mwa Kongo na Uganda. Kunakuwa watu wawili ambao wamefariki kwa, kwa muda huu na watu kumi na nne ambao wamejeruhiwa vikali kwa wale watu kumi na nne kuna kunapatikana uh, mapolisi wawili ambao nao walipigwa risasi na walipigwa na, na, na Monisco. Miongoni mwa waliojeruhiwa ni polisi wawili wa serikali ya Kongo na kuzusha hasira kubwa. Hadi sasa kama raia ha, Monisco hatuitaki uh, katika nchi ya kwetu, kwa sababu miaka makumi mbili na mbili ni siku nyingi. Sababu hawapendi kutuletea amani. Umoja wa Mataifa MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesema kwamba umetambua tukio hilo na wanajeshi waliohusika katika shambulizi mbaya la wananchi katika mji wa Kasindi wamekamatwa na hivi karibuni watafikishwa mahakamani katika taifa lao, akisema Bindu Keita, kiongozi wa Umoja wa Mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukio hilo limejiri wakati ambapo mjumbe wa Umoja wa Mataifa ahusikaye na masuala ya usalama na amani Jade La Croix yuko ziarani katika kanda ya maziwa makuu ambako alikutana na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi mjini Kinshasa. Uh, ki uh, ni, ni kuweka uongozi wa serikali kila sehemu ndio itaruhusu MONUSCO irudi. Kufuatia ziara ya mjumbe wa Umoja wa Mataifa Jean de Lacroix hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nimezungumza naye Alebarike, mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Watu kuko ile tunasema, watu kuwa sifikiri kwamba kutakuwa suluhisho. Wiki iliyopita wananchi katika mji wa Goma na Butembo na hata Uvira pamoja na Kanyabayonga waliandamana wakiomba MONUSCO waondoke mjini kwani wameshindwa kuhudumisha usalama, maandamano iliyopelekea watu kumi na tatu kuuawa katika mji wa Butembo ikiwemo wanajeshi nne wa MONUSCO na raia tisa wote wakiwa ni waandamanaji na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa kwa risasi. Mumbere Valeri alikuwa miongoni mwa waandamanaji katika muji wa Butembo. Sisi hatutaki MONUSCO, tunapenda MONUSCO iondoe kitosi vikosi vyake mashariki mwa DRC. Kufuatia maandamano dhidi ya Umoja wa Mataifa yani MONUSCO, serikali imewatuma mawaziri watatu mashariki mwa nji ambao wanakutana na waandamanaji. Oser Malivika Sauti America, Goma. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi nchini Sudan Jumapili wamezuiliwa na polisi wakati wakielekea kwenye makao ya rais mjini Khartum, huku ukiwa ni mwezi wa kumi tangu yalipoanza maandamano ya kila wiki yamekuwa yakifanyika nchini humo tangu Oktoba 25 mwaka jana, pale mapinduzi ya kijeshi yalipositisha mchakato kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia na kutumbukiza taifa hilo kwenye ghasia. Viongozi wa kijeshi wamesema kwamba wako tayari kuachia madaraka iwapo makundi ya kiraia ya yatakubaliana kuhusu serikali mpya, ingawa vyama vya kisiasa vina mashaka. Hata hivyo, mmoja wa viongozi wa baraza lililokuwa likitawala, Mohamed Alfaki Suleiman wakati wa mahojiano na chombo cha habari cha Sudan Tribune amesema kwamba makundi tofauti yanaendelea kushauriana. Na walinzi wa mpakani wa Iran Jumapili wamekabiliana na wale wa Taliban kutoka Afghanistan, yakiwa makabiliano ya kwanza ya aina hiyo tangu Taliban kuchukua uongozi wa Afghanistan mwaka mmoja uliopita. Redio ya Iran inayomilikiwa na serikali IRNA imemnukuu Meisam Barazdeh ambaye ni gavana wa jimbo la Hamd mashariki mwa Iran akithibitisha tukio hilo na kusema kwamba uchunguzi unaendelea bila kutoa maelezo zaidi. Upande wa Taliban haujatoa tamko kufikia sasa. Chombo cha habari cha Tasnim ambacho kinasemekana kuwa karibu na jeshi la Iran kimesema kwamba Taliban walianza kupiga risasi nyumba zilizoko upande wa Iran, wakati pia wakijaribu kupanda bendera kwenye eneo linalosemekana kuwa la Iran. Makabiliano hayo yameripotiwa kuchukua takriban muda wa saa moja kabla ya kumalizika Jumapili adhuhuri. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waandishi kadhaa wa habari wanaishi mafichoni kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya kundi la waasi wa M23 dhidi ya waandishi wa habari, vyombo vya habari na raia huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waandishi wanakamatwa na kundi hilo, kupigwa viboko na kuonywa dhidi ya kile kinatajwa kama kudaiwa kutoa habari kwa jeshi la serikali kuhusu waasi hao wa M23. Kennes Bwire ametuandalia ripoti ifuatayo. Mashambulizi dhidi ya waandishi na wa habari yanatekelezwa na wanachama wa M23 ambao hawavai sare za kijeshi na wanaoishi katika jamii kama watu wa kawaida. Waandishi wawili wa habari wamekamatwa kutoka kambi ya Nyakavande nchini Uganda, katika wilaya ya Kisoro walipokuwa wanawahoji wakimbizi. Walirudishwa Bunagana DRC, kufungwa mikono na miguu, kuchapwa viboko na kuteswa kwa saa kadhaa, kabla ya kuachiliwa huru na kutishiwa kupigwa risasi endapo ataendelea kuandika habari ambazo kundi la M23 linadai zinakwamisha shughuli zao. Kituo cha redio cha Racom kimefungwa na kundi la M23 ambalo lilibeba vifaa vyote vya kituo hicho. Wafanyakazi wa redio hiyo wanaishi maisha ya uoga na kujificha baada ya kuambiwa kwamba watauawa. Mratibu wa shughuli za kundi la waandishi wa habari linaloangazia waandishi walio katika mazingira hatari Tuvaundi amesema kwamba maisha ya waandishi ma wa habari mashariki mwa DRC yamo hatarini. Wanaofanya tendo kama hizo ni watu wanajulikana, ni maofisa wanajulikana wote kuwa maofisa ya m ishirini na tatu, haifurahishi hata hata kidogo. Mwezi Julai, mkuu wa wilaya ya Kisoro nchini Uganda Haji Shafik Sekandi aliwaambia waandishi wa habari kwamba alikuwa na habari za uhakika kwamba wanachama wa kundi la m ishirini na tatu walikuwa wameingia Uganda kuwasajili wapiganaji na kukusanya habari kutoka kwa wakimbizi. Alisema wanachama hao walikuwa katika sehemu ya Bunagana, Rukundo, Muramba, Nyarubuye na Busanza ndani ya Uganda. Huu ndio wakati ambapo waandishi wa habari wa kituo cha Racom walikamatwa na kurudishwa DRC. Mwandishi wa Sauti ya America Ousteri Malivika ambaye ameandika habari kuhusu vita vya DRC kwa muda mrefu amepokea ujumbe wa kumtishia maisha kutoka kwa watu wasiojulikana. Kundi la M 23 lilitoa taarifa kwa vyombo vya habari mnamo Mei tarehe 23 na kusema kwamba Malivika alikuwa anashirikiana na jeshi la serikali, madai ambayo siyo ya kweli. Juhudi za kumpata msemaji wa M 23, Meja Willy Ngoma, hazikufaulu, lakini msaidizi wa rais wa kundi hilo, Bertrand Bisima David Mugabe aliliambia kundi la kimataifa la kutetea haki za waandishi wa habari CPJ kwamba wanachunguza madai hayo, baada ya kufutilia mbali ripoti za kundi hilo kuwashambulia waandishi. Kama si watu wenu, nani anakaa pale? Basi ni makanali wenu, ni ni maneja wenu, ndio wanaharibu kazi ya wapasha habari. Sisi tunataka waliokiuka haki ya upashaji habari, waliokiuka haki ya binadamu wapo, waweze kuadhibiwa, kwani jina zao zimeweza kupewa. Wale wakuwa Wakati huo huo, kundi la Human Rights Watch limesema kwamba kundi la M23 limeua raia 29, wengi wao katika kijiji cha Ruvuma, kwa madai ya kutoa ripoti kwa jeshi la serikali kuhusu wanachama wa kundi hilo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi, UNHCR, limeripoti hivi karibuni kwamba mizozo ya kimataifa imejumuisha kuongezwa kwa viwango vya utapiamlo uliokidhiri katika darzeni ya kambi za wakimbizi zilizofanyiwa utafiti, nyingi hizo zikiwa barani Afrika. Mwandishi wa sauti America Lisha Slin anaripoti kutoka Geneva kuhusu ripoti ya UNHCR ya kila mwaka juu ya tathmini ya afya ya umma ulimwenguni ambayo ilitolewa hapo Ijumaa. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa UNHCR wanasema wametiwa wasiwasi na matokeo ya uchunguzi wao ambao unaonyesha kuzorota kwa hali ya lishe ya wa wakimbizi. Ufuatiliaji wa hali ya lishe ya wa wakimbizi ulianza tena mwaka jana baada ya kusimamishwa mwaka 2020 kwa sababu ya masharti ya kupambana na janga la COVID-19. Maafisa hao wanasema theluthi moja ya vituo tisini na vitatu vilivyofanyiwa utafiti katika nchi kumi na mbili za Afrika na nchini Bangladesh ulionyesha viwango vya juu vya utapia mlo duniani kipimo cha hali ya lishe ya watu, na asilimia kumi na nne ya maeneo yalirekodi viwango vya kutishia maisha vya utapia mlo. Msemaji wa UNHCR Shabia Mantu ameiambia VOA kwamba viwango vya utapia mlo vinatisha hasa kwani vilirekodiwa kabla ya vita vya Ukrain kusababisha ongezeko la bei ya chakula na bidhaa nyingine. Hii ni hoja kuu, kwa sababu ulaji wa lishe ni muhimu sana katika kuwa na jamii zenye afya bora na stahimilivu. Sababu kuu za magonjwa kwa wakimbizi zinasalia kwa maambukizi kwa njia kuu ya kupumua na malaria na maambukizi kwa njia ndogo ya kupumua na tulikuwa na magonjwa yasiyoambukiza ambayo pia yalichangia kwa asilimia tano ya waliochunguzwa na wahudumu wa afya, vilevile huduma za afya ya akili. Hoja hizo zinajitokeza hasa katika kipindi kigumu kinachogubikwa na janga la COVID-19 na viwango vya juu sana vya watu wanaolazimishwa kuhama makazi yao na mizozo, ghasia na majanga ya asili. Licha ya matatizo hayo, UNSR inasema mafanikio yalipatikana katika kuwajumuisha wakimbizi kwenye sera za kitaifa za afya. Utafiti uliofanywa katika nchi 46 uligundua kwamba asilimia 76 ya nchi hizo ziliwajumuisha wakimbizi katika mipango yao ya kitaifa ya afya, na karibu wakimbizi wote waliweza kutumia vituo vya afya ya msingi. Katika matokeo mengine yanayoleta matumaini, kufikia mwishoni mwa mwaka jana, ripoti hiyo inasema nchi 162 zilikuwa zimejumuisha wakimbizi na wanaoomba hifadhi katika mipango ya kitaifa ya chanjo ya COVID-19. Jamii zinazoishi pembezoni mwa bahari hutegemea sana uvuvi kwa chakula na kiuchumi, na licha ya sekta hii kuajiri mamilioni ya watu kote duniani, imekumbwa na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa na uchafuzi wa bahari hii ikichangia kupungua kwa mavuno ya samaki. Kuboresha uvuvi endelevu na kulinda matumbawe, shirika la kimataifa la WWF linaendeleza mafunzo ya kisayansi ya uhai wa viumbe vya bahari sawia na matumbawe. Amina Chombo anaripoti namna mafunzo hayo yanavyosaidia jamii hiyo ya wavuvi. Omar Ali, mvuvi katika eneo la Shimoni, Kenya, ni kati ya mamia wavuvi waliopokea mafunzo ya kiekolojia na viumbe vya baharini. Omar, kama wavuvi wengi, hujifunza uvuvi kupitia wenzao, ila mafunzo haya ya kiekolojia yamebadili ufahamu wake kuhusu bahari na vilivyomo ndani yake. Kule kwa maji tulikuwa tunafanya monitoring enye mambo ya samaki, kuelewa kuna samaki aina ngapi hapa na kuweza kuitathmini na kuelewa pia aina ya matumbayo yale ambayo yako sawa na ya yale ambayo yameharibika. Tuone jinsi gani tunaweza legesha ile hali ya hapo mahali ikawa ni hali nzuri zaidi. Mafunzo hayo ambayo yalianza mwaka elfu mbili ishirini na moja, je, yamewasaidia vipi nyie kama wavuvi kwa mradi huu? Sisi kama wavuvi tunafaidika kwa sababu tunapata zoezi la kuweza kuhifadhi vizuri samaki na matumbayo, na unajua samaki ambayo tunahifadhi katika hizi sehemu za tengeku ndio baadaye wanatoka katika hali zile za watu ambao wa wanaenda kukua na kupata matumizi yao ya ya. Kenya kama mataifa mengine Afrika na visiwa vya Caribbean inafaidika na mradi wa Biodiversity and Protected Areas Management Biopama, uliofadhiliwa na Jumuiya ya Ulaya na Umoja wa Mataifa na kusimamiwa na shirika la WWF Kenya. Malengo ya mradi huu ikiwa kuboresha maisha ya jamii zinazoishi pambizoni mwa maeneo tengefu kuelewa umuhimu wa maeneo hayo yaliyotengwa na serikali kwa ajili ya utalii na uhifadhi wa mazingira. Hashim Omar Said, mtafiti wa masuala ya viumbe vya baharini kutoka shirika la WWF, aelezea malengo ya mafunzo yanayotoa kwa wavuvi hao, ili waweze kuelewa hali pale chini ilivyo, na wakielewa ile hali ambayo iko pale chini wanaweza kuchukua majukumu katika kusimamia hizi sehemu. Kama kwa mfano, wakiona sehemu ambayo wanavua kwa muda mrefu wameona ime, imeanza kuzoroteka, wanaweza kuamua wao wenyewe ya uh, advice kutoka kwa government na pia kutoka kwa sisi pia, shirika la WWF KWS, na Kenya Fisheries Service na County Government, wanaweza kuchukua majukumu na kuweka mikakati ambayo yanaweza Nesha, Nesha. Wenyeji wa eneo hilo la Shimoni wanapakana na mbuga ya Kisite Mpunguti, eneo linalohifadhi viumbe wa baharini, kivutio kwa watalii. Hashim waelezea kuwa uhifadhi wa mazingira ya baharini kupitia mradi huo wa bayopama sio tu kwa uvuvi, bali pia kufaidisha jamii hiyo na shughuli za utalii uh, Ukiangalia hivi utaona kuna curios hapa, kuna communities wan, wanakodisha hizi fins na snorkels kwa wale wageni, wanapata faida. Alafu ukiangalia kwa pale baharini kuna maboti pale ambayo yako ni ya community, ambayo hawa community wanachukua hawa wageni na wanaenda nao kule baharini, wanaonesha rasilimali kule, na hawa wageni wanalipa ile community na kupitia njia hizo wanapata zile benefits wavuvi waliopokea mafunzo hayo wanafunza wenzao ili kuhakikisha kuwa rasilimali ya bahari inalindwa kwa manufaa yao. Richard Iki ni mwenyekiti wa chama cha wavuvi BMU, aelezea umuhimu wa jamii hiyo kushirikiana ili kuboresha mapato kupitia uvuvi endelevu. Ni sisi wenyewe komuniti, tushirikiane na hawa na hizi projekti ambazo zinakuja kwa wingi ili tuhakikishe tunazichunga kwa njia sawa sawa. Pili, kuna matumbawe ambazo ni coral, kuna seaweed na kuna kuna kitu kama hivyo, sasa, so lazima kwa pamoja. Na kwa baharini kuna samaki wengi ambao wanatembea katika coral. Lazima coral kama hizo tuzitunge kwa sawa, na pia tusifanye uharibifu. Tukifanya uharibifu, ni mazingira yatakuwa mabaya na halafu itakuwa maisha kwa pale si mazuri. Sasa na kama tulivyofanywa training na kwa mpao Tunashukuru hii training, tumechukua kila timu watu sita sita, na hawa wamekuja kufanya exactly, wamezama chini katika bahari na wamehesabu samaki na wameona vile hali ilivyo, ili tutapatiwa bawapawa na pia tutaelezea zaidi, tufanye tena mikutano katika wavuvi wote, ili tuelezee umuhimu wa kufuga samaki na umuhimu wa bawapawa ino kwa Ripoti ya shirika la chakula duniani FAO imesema kuwa ukuaji wa uvuvi na ufugaji wa samaki ni muhimu kote duniani katika jitihada za kumaliza njaa na utapia mlo, ila wakaeleza kuwa kuna haja kufanyika mabadiliko ili kukabiliana na changamoto zilizopo. Amina Chombo, VOA Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari za dunia na Harison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden aonyeshi dalili za kuugua licha ya kupatikana kuwa na virusi vya COVID-19 kwa mara nyingine tena, kulingana na ripoti ya daktari wake binafsi. Kiongozi huyo alifanyiwa vipimo Jumamosi baada ya kupona kutokana na maambukizi ya wiki iliyopita, akisemekana kuendelea kujiweka kwenye karantini katika ikulu ya White House. Mamlaka za peninsula ya Crimea zimesema kwamba kilipuzi kilichorushwa na drone Jumapili kimegonga makao makuu ya jeshi la Rusia kwenye bahari ya Black Sea, huku kijeruhi watu sita wakati Ukraine ikisema kwamba shambulizi la kombora la Rusia limeua Olexi Vadataxi ambaye ni mfanyabiashara tajiri zaidi wa nafaka nchini humo. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusiana na shambulizi hilo kwenye mji wa bandari wa Sevastopol, lakini ripoti zinasema kwamba lilipelekea kuahirishwa kwa sherehe za sikukuu ya jeshi la wanamaji la Rusia. Wananchi wa Senegal Jumapili wamepiga kura katika uchaguzi wa bunge ambao upinzani una matumaini utalazimisha ushirika wa rais Macky Sall kuunda serikali na kuzuia nia yake ya kuwania mhula wa tatu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumapili ameelezea kughadhabika baada ya watu wawili kuuawa wa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa kufuatia walinda usalama wa umoja huo kuwapiga risasi mashariki mwa Congo karibu na mpaka wa Uganda. Kikosi cha pamoja cha umoja huo nchini Congo, MONUSCO, kimethibitisha tukio hilo Jumapili kikiongeza kwamba waliohusika wamekamatwa. Guteres ameongeza kwamba ameridhishwa na uamuzi wa mwakilishi wake maalum nchini humo wa kuwakamata waliohusika. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema Jumapili kwamba mvua kubwa mashariki mwa Kongo zimesababisha kuvunja kingo za mito na kupelekea mafuriko ambayo yameua watu kumi. Kwa mujibu wa shirika la habari la epi, watu waliokufa ni kutoka wilaya jirani ya Kapchorwa na Mbale. Video zilizorushwa kwenye maeneo hayo kutoka maeneo hayo zinaonyesha watu walioshtuka wakikimbilia usalama huku kimo cha maji kikiendelea kuongezeka na kuangusha nyumba pamoja na mimea kwenye baadhi ya maeneo. Maelfu ya waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi nchini Sudan Jumapili wamezuiliwa na polisi wakati wakielekea kwenye makao ya rais mjini Khartum, ukiwa ni mwezi wa kumi tangu yalipoanza. Maandamano ya kila wiki yamekuwa yakifanyika nchini humo tangu Oktoba 25 mwaka jana, pale mapinduzi ya kijeshi yalipositisha mchakato kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia na kutumbukiza taifa hilo kwenye ghasia. Viongozi wa kijeshi wamesema kwamba wako tayari kuachia madaraka iwapo makundi ya kiraia ya yatakubaliana. Walinzi wa mpakani wa Iran Jumapili wamekabiliana na wale wa Taliban kutoka Afghanistan, yakiwa makabiliano ya kwanza ya aina hiyo tangu Taliban ilipochukua uongozi wa Afghanistan mwaka uliopita. Redio ya Iran inayomilikiwa na serikali ya IRNA imemnukuu Meisam Barazadey ambaye ni gavana wa jimbo la Himand mashariki mwa Iran akithibitisha tukio hilo na kusema kwamba uchunguzi unaendelea bila kutoa maelezo zaidi. Upande wa Taliban haujatoa tamko kufikia sasa. Chombo cha habari cha Tasnim ambacho kinasemekana kuwa karibu na jeshi la Iran kimesema kwamba Taliban walianza kupiga risasi nyumba zilizoko upande wa Iran. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Kharija Riami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia asubuhi njema.