hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo ijumaa tarehe 5 wa agosti mwaka wa 2022 jina langu ni patrick ndwimana na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kisa FM Mwanza, Nuru FM Iringa Tanzania, radio RFM Kisangani DRC, redio rurale Kao Nyamba Yonga kule DRC, Sauti ya Mwananchi nchini Kenya, Lulu FM Malindi Kenya, pamoja na UBC Radio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Katika ripoti zetu leo, kampeni za uchaguzi mkuu nchini Kenya zafikia ukingoni baadhi ya wagombea wanasema kampeni hizo zimedhihirisha kwamba Wakenya wengi wanakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi. amba ya kiuchumi yenyewe nayo imeumisha we watu wetu sisi kama Wakenya, Wakenya wetu wengi wanaumia, mambo ya ujumi wananalia sana, hata ukiwaita hapa sahii, hata ukiwaambia unataka kuwapea hata kama ni mia moja, unaona watu wanakimbilia hata kama ni hiyo mia moja. Katika taarifa nyingine, Marekani imetoa vifaru 24 vya kijeshi kwa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Afrika nchini Somalia ili kusaidia tume hiyo katika hio vita dhidi ya mgambo wa kundi la Alshabab. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa. Lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Viongozi wa Sudan Kusini Alhamisi wamesema kwamba serikali itabaki madarakani kwa miaka miwili zaidi ili kuimarisha mageuzi ya kisiasa, kiusalama na uchaguzi yanayohitajika ili kusogeza taifa mbele. Waziri wa maswala ya baraza la mawaziri, Martin Elia Lomuro, wakati wa kufanya tangazo hilo amesema kwamba uamuzi huo umefikiwa ili kukabiliana na changamoto zinazohujumu utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka 2018 uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochukua miaka minne na nusu na kuua takriban watu laki nne. Tangazo hilo huenda likakera jumuiya ya kimataifa ambayo imelalamikia utawala wa Sudan kusini kwa kushindwa kumaliza kipindi cha mpito kilichoanza Februari mwaka wa 2020. Mkataba wa 2018 unaitisha marekebisho kwa maswala ya usalama, mahakama, katiba pamoja na uchaguzi kwenye taifa hilo changa zaidi ulimwenguni. Wataalamu wanasema kwamba utawala ulioko umezembea katika kutekeleza marekebisho yanayohitajika. Serikali hiyo inaongozwa na Rais Salva Kiir na naibu wake Riek Machar Iliahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa ufanyike mwaka ujao kwa kigezo cha kutokuwa na katiba ya kudumu nchini humo. Matokeo ya awali kwenye uchaguzi wa bunge nchini Senegal Alhamisi yameonyesha kuwa muungano unaoongozwa na Rais Macky Sall umepoteza wingi kwenye bunge, licha ya kuongoza kwa idadi ndogo ya viti dhidi ya vyama vingine, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Hii ni mara ya kwanza tangu taifa hilo kujipatia uhuru mwaka kwa chama tawala kupoteza wingi wa viti bungeni, na kwa hivyo huenda kikalazimika kujumuisha vyama vingine katika kupitisha sheria muhimu bungeni. Muungano wa rais unaojumuisha chama chake cha, cha Alliance for the Republic APR, miongoni mwa vingine umejipatia viti themanini na miwili kwenye bunge lenye wajumbe 165 kulingana na tume ya uchaguzi nchini. Muungano huo ulikuwa umeshinda viti 125 kwenye uchaguzi wa 2017. Tayari vyama vya upinzani vilikuwa vimeanza kujipatia umaarufu kwenye uchaguzi wa miji mwezi Januari wakati vikichukua udhibiti wa miji muhimu kama vile Dakar, Zinguicho ulioko kusini, pamoja na ule wa Theis ulioko magharibi mwa nchi. Vyama hivyo sasa vimejipatia viti 80 zaidi bungeni kwenye uchaguzi wa Jumapili. Ikiwa imebaki siku tatu pekee kabla ya Wakenya kuelekea kwenye uchaguzi mkuu, Rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta kwa wiki moja amefungua miradi ya barabara na viwanda katika maeneo mbalimbali mbali ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Katika miaka kumi ya uongozi wake, serikali imekuwa ikiongeza kasi kwenye miundo msingi ikiwa kama njia ya kuimarisha uchumi na utoaji huduma. Amina Chombo ana tuarifu zaidi. Rais Uhuru Kenyatta anapojiandaa kuondoka mamlakani na kumpisha rais wa tano wa taifa hilo la Afrika Mashariki, ameendeleza shughuli za uzinduzi wa miradi ya miundo msingi na viwanda ikiwa ni moja ya ajenda za utawala wake kwa miaka kumi. Kwake miradi hiyo imelenga kuboresha na kuinua uchumi wa taifa na utoaji huduma. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa asilimia 6.5 ya pato la taifa kwa mwaka inatumika katika uwekezaji wa miundo msingi. Katika hotuba ya maadhimisho ya sikukuu ya Madaraka Juni mwaka huu Rais Uhuru alielezea kuwa utawala wake umefanikiwa kujenga kilomita 1011 za barabara ikilinganishwa na utawala wa rais wa tatu, hayati Mwai Kibaki ambaye alijenga kilomita 2000 pekee. Mapema wiki hii Rais Uhuru Kenyatta alizindua barabara ya moja kwa moja mjini Nairobi kabla ya kufungua kiwanda cha kukarabati meli kilichoundwa na vikosi vya jeshi la ulinzi la Kenya KDF mjini Kisumu. Siku ya Jumatano rais Uhuru Kenyatta alizindua mradi wa daraja la Makopa linalounganisha Mombasa kisiwani na upande wa magharibi mwa pwani ya Kenya, kituo cha mafuta Kipevu, ujenzi wa reli ya kisasa pamoja na kiwanda cha kutengeneza mbegu huko Makueni. Amina Chombo, VOA Mombasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mjumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Alhamisi ameanza ziara yake barani Afrika akisema kwamba madhumuni yake ni kutathmini namna Marekani inavyoweza kusaidia Uganda, Ghana na Cape Verde kukabiliana na uhaba wa chakula ambao umeendelea kushuhudiwa kwenye mataifa mengi ya Afrika katika miezi ya karibuni, na wala sio kwa ajili ya kushindana na Rusia na China. Linda Thomas Greenfield amesema kwamba ziara yake iliyopangwa siku nyingi sio sehemu ya ushindani ulioko kati ya Marekani na mataifa mengine lakini ni sehemu ya Marekani ya kuimarisha ushirikiano na viongozi wa Afrika pamoja na watu wake. Shirika la habari la AP limeripoti kwamba ziara ya Greenfield itakayomalizika Jumapili itafuatiwa kwa karibu na ile ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken kwenye mataifa ya Afrika Kusini, Congo na Rwanda wiki ijayo. Ziara za maafisa hawa wa ngazi ya juu wa Marekani zimekuja muda mfupi baada ya waziri wa mambo ya kigeni wa Rusia, Sergei Lavrov, kuzuru mataifa ya Misri, Ethiopia, Uganda pamoja na DRC wiki moja iliyopita, wakati akilaumu Marekani pamoja na mataifa mengine ya Ulaya kutokana na ongezeko la bei za vyakula linaloshuhudiwa ulimwenguni. Waandamanaji kwenye mji wa Afrika Kusini wa Krugersdorp Alhamisi wamechoma kambi za wachimba migodi haramu pamoja na kuwapiga vibaya baada ya kukamatwa kwa zaidi ya wanaume 80 ambao baadhi ni wachimba migodi kwa tuhuma za kutekeleza ubakaji wa wanawake wanane wiki iliyopita, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Wakazi wa mji huo pia walifunga barabara pamoja na kuchoma matairi, wakilalamikia uwepo wa wachimba migodi haramu wanaolaumiwa kutokana na ongezeko kubwa la uhalifu pamoja na uzembe kwa upande wa maafisa wa usalama. Baadhi ya washukiwa walivuliwa nguo na wakazi huku wakichapwa kwa viboko pamoja na makazi yao kuchomwa kabla ya kukabidhiwa maafisa wa usalama. Polisi walilazimika kutumia risasi za mipira pamoja na guruneti kuwatawanya waandamanaji hao waliokuwa na hasira. Wanawake wanane walifumaniwa na kubakwa na wanaume waliokuwa wamejihami wakati wakichukua video ya muziki Julai 28 karibu na kijiji cha West mjini zaidi ya washukiwa 80 wamefikishwa mahakamani Jumatatu kutokana na ukatili huo uliotikisa taifa, baadhi wakiwa wachimba migodi haramu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko Kenya ambapo kampeni za muda mrefu za uchaguzi mkuu hatimaye zinafikia ukingoni. Kesho Jumamosi ambapo kutakuwa na mikutano miwili mikuu ya wagombea kiti cha urais mjini Nairobi. Kampeni za uchaguzi huu muhimu utakaofanyika siku ya Jumanne zinasemekana kuwa tofauti na kampeni za miaka iliyopita, na wachambuzi wanasema huenda zimekuwa kampeni zilizogharimu fedha nyingi kuliko zozote zile. Abdu Shakur Abud akiwa mjini Nairobi amefuatilia kampeni hizo hapo jana Alhamisi, na hapa anasimulia zaidi. Muziki kama huo umekuwa ukisikika katika njia za Nairobi wakati wote wa kampein, pale wagombea viti wakitumia malori na vipaza sauti ili kuwahamasisha wapiga kura kujitokeza kwa wingi siku ya Jumanne 4 Agosti 9. Huyo ni mbunge wa kaunti ya Nairobi Esther Passari, akigombania kwa mara nyingine kiti chake, akiwa njiani ndani ya lori lake, akitoa vitu mbalimbali kuanzia suruali hadi pedi za wanawake na peremende kwa watoto. Anasema ameamua kutoa vitu hivyo, ingawa ni kidogo, baada ya kuona jinsi hali ya umaskini imezidi nchini na kwamba nchi inakabiliwa na hali ya njaa. Pia zimekuwa gali. Saa zingine unawaambia haki, leo sina, lakini wanakasirika unaweza kupata message ambao mtu ananiambia wewe ulikuja huku tuachia kitu. Kuna video niliona, hata nikampigia huyo kijana nikasema nikampigia mtu mtu mmoja Dandora nikamwambia huyu kijana nataka kumjua akamleta nikaona naye. Sasa wewe ni leader unasema Pasaris ulikuja huku toa hongo. Kwa nini ukutoa hongo? Ulikuwa kwetu ukutoa hongo? Ukutoa handout. Wacha kutuambia, unataka kutuambia unauza sera. Hatutaki sera, tunataka handouts. Sasa wao wenyewe wameamua sera hatutaki tunataka henda kwa sababu tukimaliza na uchaguzi, na hiyo ni kitu kibaya. Tunataka tukimaliza na uchaguzi, zile mapromise tumewapatia wataziona watazifil, wakizipata labda watakuja kusema kweli, wacha wakuja watuuzie sera. Kasari anasema kutokana na hali mbaya ya kiuchumi, watu wengi katika vitongoji vya watu maskini wanashindwa kuhudhuria mikutano mikuu, na hivyo hivi sasa wanafikisha ujumbe wao mitaani kwa kutumia malori hayo. Simon Musorori anayegombania kiti cha bunge la kaunti ya Nairobi anakubaliana na hoja ya hali mbaya ya kiuchumi hapa nchini Kenya. Mambo ya kiuchumi yenyewe nayo imeumisha we, watu wetu sisi kama Wakenya, Wakenya wetu wengi wanaumia, mambo ya ujumi wananalia sana. O, unaona wana, wanaangalia sisi kama wanasiasa. Hata ukiwaita hapa sahii, hata ukiwaambia unataka kuwapea hata kama ni mia moja, unaona watu wanakimbilia hata kama ni hiyo mia moja. Inamaanisha ama, nakuambia kwamba Watu wetu wanaumia sana kiujumi, wanaangalia kakitu, hata kidogo wanashukuru. Mnamo siku hizi za mwisho za kampeni, wanasiasa, wanaharakati na mashirika ya kimataifa yanatoa wito kwa wananchi wa Kenya kutokubali kuchochewa hadi kuzusha ghasia. Tume huru ya uchaguzi IEBC hapo jana imesema iko tayari kabisa kukabiliana na matatizo yote ya upigaji kura baada ya kupokea vifaa vya mwisho vya upigaji kura. Hivyo basi hivi sasa ni kusubiri hadi Jumanne usiku kuweza kujua uamuzi wa mwisho wa Wakenya baada ya kusikiliza kampeni za mwisho kesho Jumamosi mosi. Abdu Shakur Abud, Sauti Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa afya na huduma za kibinadamu wa Marekani Havia Basera amesema Alhamisi kwamba Marekani imetangaza maradhi ya monkeypox kwa dharura ya kitaifa, hatua inayotarajiwa kuongeza ufadhili wa fedha pamoja na vifaa vya kupambana na ugonjwa huo. Uamuzi huo umetolewa baada ya idadi ya maambukizi kote nchini kufikia zaidi ya 6600 Jumatano, wakati karibu kesi zote zikiwa ni miongoni mwa wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao. Basera amesema kwamba ni jukumu la kila Marekani kuchukua hatua za kujiepusha na maambukizi ya monkeypox wakati akizungumza na wanahabari. Uamuzi huo pia utaruhusu kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha kitaifa CDC kukusanya data kuhusu maambukizi hayo, amesema mratibu Rochelle Walensky wakati akiandamana na waziri Basera. Shirika la kimataifa la afya WHO pia limeorodhesha monkeypox kwenye kiwango cha juu zaidi cha tahadhari kimataifa. Tangazo la WHO mwezi uliopita linalenga kuimarisha hatua za kimataifa katika utoaji wa chanjo na matibabu dhidi ya maambukizi hayo. Rais wa Marekani Joe Biden mapema mwezi huu aliteua maafisa wawili wa, wa ngazi ya juu serikalini ili kuratibu shughuli za kukabiliana na monkeypox baada ya hali ya dharura kutangazwa na majimbo ya California, Illinois na new York. Wapatanishi kutoka Iran, Marekani na umoja Ulaya, wa Ulaya wamerejea mazungumzo yatakayochukua mwezi mmoja na yasiyo ya moja kwa moja kuhusiana na programu ya nyuklia ya Iran. Hilo linafanyika hata baada ya wakaguzi wa, wa kimataifa kusema Alhamisi kwamba taifa hilo la kiislamu limeanza mradi mpya wa uzalishaji wa uranium Mazungumzo hayo yaliitishwa kwa ghafla Jumatano na yanaonekana kutojumuisha maafisa wa ngazi za juu kutoka kwenye mataifa aliyokuwa kwenye mkataba wa 2015. Mazungumzo hayo mapya yamekuja wakati maafisa kutoka mataifa ya magharibi wakielezea wasiwasi wao kutokana na uwezekano wa kurejesha tena mkataba huo. Afisa wa ngazi ya juu kutoka EU amesema kwamba haoni kama kuna nafasi ya kufanya maridhiano zaidi na Iran kuhusu suala hilo. Vyombo vya habari vya Iran, hata hivyo, vimesema kwamba mpatanishi mkuu wa taifa hilo, Ali Bagheri, amekutana na mwenzake wa EU Enrik Mora, ambaye pia anawakilisha Marekani kwenye mazungumzo hayo. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Marekani imetoa vifaru ishirini na vinne vya kijeshi kwa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, miezi mitatu baada ya shambulio baya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka mingi likilenga ujumbe wa kulinda amani unaoungwa mkono na Marekani. Mohamed Aisan anaripoti kutoka Mogadisho na BMJ Moridhi anasimulia zaidi. Hafla ya kukabidhiwa vifaru hivyo iliyohudhuriwa na balozi wa Marekani nchini Somalia, Larry Andre, na maafisa wakuu wa ujumbe wa mpito wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, ilifanyika Alhamisi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Magari hayo ishirini na nane ya kivita yaliyotolewa na serikali ya Marekani yatasaidia katika kuimarisha uwezo wa vikosi vya Umoja wa Afrika wa kupambana na kundi la wanamgambo la al-Shabaab. Magari hayo maalum yatatumiwa na kikosi cha Umoja wa Afrika cha Jibuti katika operesheni za pamoja za kijeshi kwa ushirikiano na jeshi la kitaifa la Somalia SNA ndani na karibu na mji wa Beledweyne, mji mkuu wa mkoa wa kati wa somalia wa Hiran. Balozi Andre alisema APC zitalinda wanajeshi dhidi ya mabomu ya barabarani. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Afrika Fiona Lotan alisema vifaa vya kijeshi vimefika wakati mwafaka, huku ujumbe huo ukipanga upya wanajeshi na zana zake on behalf of the African Union, on behalf of uh, its membership, on behalf of uh, all the ATMIS TCCs, uh, including Djibouti, kwa niaba ya Umoja wa Afrika, wanachama wake na nchi zote zinazochangia, wanajeshi wa ATMIS ikiwa ni pamoja na Djibouti na wengine wote hizi ni jitihada za pamoja za mshikamano na msaada kwa watu wa Somalia, na ningependa kuishukuru serikali na watu wa Marekani kwa ukarimu na uthabiti katika kuunga mkono uwepo wetu nchini Somalia. Wapiganaji wa Al Shababu, ambao wana ushirika na kundi la kigaidi la Al Qaida, wamekuwa wakipigana na serikali ya Somalia na ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia kwa muru wa miaka kumi na mitano wakitaka kuweka serikali kali ya Kiislamu na sheria kali za dini hiyo kama walivyofanya Taliban nchini Afghanistan. Mwezi Mei kundi hilo lilishambulia kambi ya ATMIS katika eneo la Shabeli ya kati nchini Somalia na kutumia washambuliaji wa, wa kujitoa mhanga kulipua magari matatu yaliyojaa vilipuzi wapiganaji wa Kiislamu kisha walishambulia kituo hicho kwa risasi na guruneti za kurushwa kwa roketi na kuwaua askari kadhaa wa kulinda amani wa umoja wa afrika kutoka Burundi. Mwezi Mei, rais wa Marekani Joe Biden aliidhinisha kutumwa tena kwa wanajeshi wa Marekani nchini Somalia kusaidia kupambana na no wanamgambo hao. Mtangulizi wa Biden, Donald Trump aliondoa takriban wanajeshi 700 wa Marekani kutoka nchi hiyo Afrika Mashariki katika mwezi wake wa mwisho wa urais. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika ya ni Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa umri wa kuishi barani Afrika umeongezeka kwa karibu miaka kumi kati ya mwaka 2000 na 2019, ingawa changamoto upande wa huduma za afya kutokana na covid-19 zinatishia kurudi nyuma kwa mafanikio hayo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, naye Patrick Ndwimana anaisoma ripoti yake kamili. Kuna habari nyingi njema katika ripoti ya shirika la afya duniani WHO kuhusu hali ya afya barani Afrika ambayo ilitolewa Alhamisi. Kinachoonekana zaidi katika ripoti hiyo ni kuongezeka kwa umri wa kuishi kutoka miaka 46 mwaka 2000 hadi miaka 56 mwaka 2019. Hata hivyo, maafisa wa WHO wanasisitiza kuwa umri huo bado uko chini ya wastani wa miaka 64 duniani. Naibu mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Lindiwe Makubalo, anaonya kwamba mafanikio ya upande wa umri wa kuishi yanaweza kudidimia kiurahisi isipokuwa tu nchi zikiimarisha na kuwekeza katika maendeleo ya mifumo ya huduma za afya. Akizungumza kutoka mji mkuu wa Jamhuri ya Congo Brazzaville, amesema Afrika imeanza vizuri katika mwelekeo huo katika miongo miwili iliyopita. Anabaini kuwa kwa wastani upatikanaji wa huduma muhimu za msingi za afya uliongezeka hadi asilimia 46 mwaka 2019 ikilinganishwa na asilimia 24 mwaka wa elfu mbili. Mambo mengine ni pamoja na kuboreshwa kwa afya ya uzazi wa mpango, uzazi, afya ya watoto wachanga na watoto wadogo. Zaidi ya hayo, kuongezeka kwa kasi kwa huduma za afya ili kukabiliana na magonjwa ya kuambukiza kama vile ukimwi na kifua kikuu. Vile vile malaria katika kipindi cha miaka 15 iliyopita imekuwa kichocheo kikubwa cha kuboresha afya ya umri wa kuishi. Wakati mafanikio yamepatikana katika kuzuia na kutibu magonjwa ya kuambukiza, ripoti hiyo imegundua kwamba huduma za afya kwa magonjwa yasiyoambukiza ni mbovu sana. Ripoti hiyo inasema kuongezeka kwa kasi kwa shinikizo la damu, kisukari, saratani na magonjwa mengine yasiyoambukiza kunaweza kukwamisha mafanikio ya kiafya ikiwa magonjwa hayo yataendelea kupuuzwa. Ripoti hiyo inasema janga la COVID-19 limesababisha matatizo makubwa kwa huduma muhimu za afya katika bara la Afrika ikilinganishwa na kanda nyingine za dunia. Makubalo anasema matatizo hayo yanaweza kuathiri makadirio ya umri wa kuishi. As Not only to end... Wakati serikali zinafanya kazi kurejesha huduma za afya zilizoathirika, ni muhimu sio tu kulenga kuanzisha tena mifumo ya afya kwa viwango vya kabla ya janga la COVID-19. Badala yake, ni muhimu maboresho makubwa yafanyike na yanahitajika ili kuhakikisha huduma bora zilizo sawa na zinazopatikana kwa watu wote. Ripoti hiyo inasisitiza kuwa baadhi ya mafanikio yalipatikana katika kufikia huduma za afya kwa wote lakini haijafikia kiwango cha kutosha. Maafisa wa afya wanasema mojawapo ya hatua muhimu za kuboresha upatikanaji wa huduma za afya ni serikali kuongeza bajeti zao za afya ya umma. Wanasema hilo likifanyika, itapunguza matumizi mabaya ya fedha kwa familia ambayo yanatumbukiza mamilioni ya watu katika umaskini mtaani na katika makala ya VOA Mitaani leo tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance amezungumza na wakazi wa mji wa Bukavu na kuwauliza, je, watoto wapewe simu ya mkononi wakiwa na umri gani? Sikiliza maoni yao. Mtoto si vyema kumpatia simu, lakini unaweza chunga. Akishakuwa na miaka kumi na sita, unaweza uza simu ya kubaki munyumba anaweza fanya kama kuko kazi wamemtuma kwa masomo, anaweza faa research na anaangalia ni kitu gani atapata ku Google na vingine, na unafuatilia nini anafanya kwenye simu. Akishamaliza kufanya hiyo kazi anaweka simu nyumbani. totomaangali mdogo iko na, na mwaka mwana nusu lakini kuhusu simu ya mkononi, mi na naweza kumpatia kishakuwa na miaka kumi na tano kwa sababu ya kumuchunga na kumwepusha na vengine vitu mbalimbali. Simu inaongezaka venye mtoto akukuwa na wazi, ataza pana manamba zake na saa zingine vale batapatia ni bakuba kumupita, banamufundisha vinya viko vya muzuru, balipatia simu mini kona venta no, no, miaka makumi mbili njo wakati mamangu simu anaza kumtelefone venta, naona ile wakati akuwa na pesa muzazi atakuwa kunyumba natunongia ni na mimi naiona ni mubaya kabisa, mtoto mwayafikisha umwe 14 au 15 ezikwa na telefoni ya Android siku ndio walimanziyao. Mimi napata mtoto wangu simu ya mkononi, naweza kumwanzisha ku button simu ya mabuton ya kubonyeza bonyeza. Eh, hapana Android kwa sababu kuna angine maoption, mtoto anaingiamo ya Android anajikutana na nakuwa na mubenye hajue il faut juste bazazi kama alikuwa na magumu fulani fulani par telefoni il faut ba mtumili makuta kani makuta kani mabezi mabezi zake konazo juu kone kone kone kone kana akwe mzuri, kama biko mbali na bazazi yabo ile simu ni maana sana, kama kama bazazi yuko sitesa. Hiyo hapa tuko Bukavu, hapa Bukavu biko mnyumba a a simu mtoto ndio anapata simu akosa anakuwa anakuwa ajivita 18 nilimpata telefoni a l'age de 20 ans ma 12 nilikuwa nachunga apit amaliza adolescence napate diplome Mutelefoni mko vitu bya mingi sana ya kuharibisha batoto kwaribika, ni, ni mutwepeke na edukasion alikuwa kunyumba, na kama kamalinda lika barafiki wabaya ataribika tu hata masomo sijui ni naenda mkazi kumasomo sijui ni atanakuli juu. Mimi kwa yari yangu nasubire wakati mtoto wangu ateneza miaka kumi na munane hapo nampa simu kabisa ya mkononi. Hapo namsaidia nasema kijana wangu amesha komaa, naweza akatumikisha sasa simu Al, alafu chini ya miaka hiyo siwezi nikampatia simu kabisa. Na kama ukimkuta tayari amekuwa na simu yake binafsi ameipata kivyake, kama nikimkuta naweza nikamwazibu mua, nakamate hiyo simu naivunji, labuda nikienda mbali na, na jamaa langu wala ni, akienda kwenye shule kwenye interna, hapo naweza nikampatia akiwa kwenye shule ya sekondari. Ofta kwa kwenye shule ya msingi siweze, so nikampa simu inaweza kamwharibisha. Unaona mambo ambayo yanapita kwenye internet na inaharibu watoto, aiwasaidie kwa elimu ya nyumbani kabisa. Ujumbe ni moja tu, tusaidie watoto wetu kuwapa maadibisho ya mzuri na kuwafundisha gisi ya kutumia simu Simba. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Viongozi wa Sudan Kusini Alhamisi wamesema kwamba serikali itabaki madarakani kwa miaka miwili zaidi ili kukamilisha mageuzi ya kisiasa, kiusalama na kiuchaguzi yaliyohitajika ili kusogeza taifa mbele. Waziri wa maswala ya baraza la mawaziri Martin Elia Lomuro wakati wa kufanya matangazo hilo amesema kwamba uamuzi huo umefikiwa ili kukabiliana na changamoto zinazohujumu utekelezwaji wa mkataba wa amani wa 2018 uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochukua miaka minne na nusu na kuua takriban watu laki nne. Matokeo ya awali kwenye uchaguzi wa bunge nchini Senegal Halmisi umeonyesha kuwa muungano unaoongozwa na rais Macky Sall umepoteza wingi kwenye bunge licha ya kuongoza kwa idadi ndogo ya viti dhidi ya vyama vingine. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, hii ni mara ya kwanza tangu taifa hilo kujipatia uhuru mwaka wa 1960 kwa chama tawala kupoteza wingi wa viti bungeni, na kwa hivyo huenda kikalazimika kujumuisha vyama vingine katika kupitia sheria muhimu bungeni. Kufikia hapa ndipo tunatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.