xusme mucaarid wasiirka arrimaha guduhu wa arko sida mar kale. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwasili Afrika ya Kusini leo Jumapili, kikiwa ni kituo chake cha kwanza cha ziara yake ya mataifa matatu ya Afrika. Mbali na Afrika ya Kusini, Blinken pia ataitembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Blinken anatarajiwa kutoa hotuba muhimu nchini Afrika Kusini siku ya Jumatatu kuhusu mkakati wa Marekani kwa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Mabadiliko ya hali ya hewa, biashara, afya na uhaba wa chakula vyote vitakuwa katika majadiliano. Na akiwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, maafisa wizara mambo ya nje wanasema Blinken atafanya kazi ili kupunguza mivutano kati ya Congo na Rwanda, huku Congo ikimshutumu jirani yake kwa kuliunga mkono kundi la waasi la M23, madai ambayo Kigali inakanusha. Nchini Rwanda, Blinken atazungumzia kufungwa kimakosa kwa mkazi wa kudumu wa Marekani Paul Rusabagina, kulingana na wizara ya mambo ya nje e, vitendo vya Rusabagina vilisaidia kuwaokoa mia ya watu wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 na kuhamasisha kutengenezwa filamu ya Hotel Rwanda. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu waliwaua takriban watu ishirini katika mashambulizi kwenye vijiji viwili mashariki mwa Congo mwishoni mwa wiki. Jeshi na kundi la kutetea haki za binadamu lilisema hii leo Jumapili. Wapiganaji wanaoaminika kutoka kundi la Allied Democratic Forces ADF waliwaua wakazi na kuchoma nyumba katika vijiji vya Kandoi na Bandiboli kwenye jimbo la Ituri Ijumaa na mapema Jumamosi, alisema Christopher Munyanderu, mratibu wa kikundi cha ndani cha Convention for the Respect of Human Rights CRDH. Msemaji wa jeshi la Congo huko Ituri, Jules Ngongo alithibitisha vifo takriban ishirini na kusema kuwa vikosi vya Congo vilikuwa vinawasaka washambuliaji hao. Ni ngumu sana kwangu, lipona meli hiyo, makao yao yalikuwa yamekatwa, alisema Alex Kianga ambaye wazazi wake walikuwa miongoni mwa waliowawa nyumbani kwao siku ya Jumamosi. Maguruneti yalishambulia vitongoji vya makazi karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, siku ya leo Jumapili, muda mfupi baada ya bunge kuidhinisha baraza la mawaziri lililoteuliwa hivi karibuni nchini humo, na kusisitiza changamoto za usalama zinazoikabili serikali mpya. Mbali na janga la njaa, taifa hilo la pembe ya Afrika pia linakabiliwa na wasi mkubwa wa Kiislamu, huku wanamgambo wa Al-Shabab wakizidisha mashambulizi yao katika miezi ya karibuni. Siku ya Jumapili, wakati bunge lilipokutana kuidhinisha baraza la mawaziri la waziri mkuu Hamza Abdi Bare lenye mawaziri 75 ba ambao linajumuisha naibu kiongozi wa zamani wa Al Shabab, mfululizo wa makombora yametua karibu na ikulu ya rais, kulingana na afisa wa usalama na shahidi na kampeni za uchaguzi wa urais nchini Kenya zimefungwa rasmi, lakini mtiririko usio na kikomo na hatari za taarifa potofu zinaendelea mtandaoni, huku watumiaji wa mitandao wakiendelea kupambana na wapinzani wao kwa kuweka madai ya uongo kuhusu wizi wa kura. Wataalam wanasema, hadiariami anayo taarifa kamili Wanaharakati wa wagombea walio mbele, naibu rais William Ruto na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga wanasambaza taarifa nyingi, wakidai kuwa mpinzani wao anajihusisha na njama za wizi wa kura, amesema Benedict Manzin, mchambuzi wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara katika kampuni ya kipelelezi ya Sibylline yenye ya makao yake nchini Uingereza. Tunazidi kuona taarifa za uongo ambazo zinalenga kuto kukubaliwa kwa matokeo ya uchaguzi kwa madai yaliyoenea kwamba upande pinzani ungeshinda tu kwa njia ya ubadhirifu na kwamba wanajaribu kuiba uchaguzi, Manzin aliyeambia AFP. Katika kisa kimoja, mwanaharakati wa kampeni za Ruto alishutumu timu ya Odinga kwa kujaribu kuvuruga upigaji kura wa Jumanne, kwa sababu mzee huyo mwenye umri wa miaka 77 aliitaka tume ya uchaguzi kutumia rejista ya wapiga kura ya kawaida badala ya dijitali. Wakati huo huo, mwanablogo anayemuunga mkono Odinga alitwit kwamba Ruto alikuwa akijaribu kuiba uchaguzi, akisambaza video isiyo husiana ambayo sasa imeondolewa, ya mwanasiasa huyo akijadili kashfa ya zamani meendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. E, mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika siku ya Jumapili hii leo alilaani mashambulizi ya anga Israel huko ukanda wa Gaza, huku ghasia zikiongezeka katika eneo hilo lenye machafuko huku Wapalestina 31 wakiripotiwa kuuawa. Musa Faki Mahmat analaani vikali mashambulizi ya anga yanaendelea kufanywa na Israel huko Gaza, ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya raia 30 wa Palestina, wakiwamo watoto sita. Au ilisema kuwalenga raia na kuendelea na ukaliaji wa kimabavu unaofanywa na vikosi vya usalama vya Israel na ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa na kuleta shida katika utafutaji wa suluhu ya haki na ya amani ya kudumu ilisema taarifa hiyo. Rais wa Ivory Coast Alassani Watara siku ya Jumamosi alisema ametoa msamaha wa raisi kwa mpinzani wake wa muda mrefu Laura Bagbo kama sehemu ya harakati za maridhiano na watangulizi wake kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Bagbo aliyekuwa rais kutoka mwaka elfu mbili hadi elfu mbili na, na, na, na, na kumi na moja alirejea Ivory Coast mwaka jana baada ya kuachiliwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na mahakama ya The Hague kwa tuhuma za uhalifu wa kivita kwa jukumu lake katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha na kukataa kwake kushindwa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi akiwa nyumbani. Bado alikabiliwa na kifungo cha miaka ishirini jela kwa kosa la mwaka elfu mbili na kumi na tisa lilohusishwa na wizi wa fedha kutoka kwenye benki kuu ya Abidjan wakati wa kipindi cha baada ya uchaguzi, na daima amekana mashtaka hayo. Na kamanda mkuu wa wanamgambo wa jihadi aliuawa katika shambulio la anga la Israel kusini mwa ukanda wa Gaza, maafisa walisema hii leo Jumapili. Maafisa wa Islamic Jihad walisema Khalid Mansur na wanamgambo wengine wawili waliuawa katika mashambulizi hayo. Jeshi la Israel linasema takriban roketi mia sita zimerushwa Israel kutoka ukanda wa Gaza tangu Ijumaa. Israel imejibu mashambulizi ya roketi ya wa wapalestina kwa mashambulizi ya anga, na Israel inatumia udhibiti wa Iron Dome ambao una asilimia kubwa ya mafanikio dhidi ya roketi hizo. Msikilizaji karibu tena. Ukisikia hivyo, basi ni kipindi kingine cha salamu na muziki. Kipindi hiki spesheli ya umuhimu kabisa Jumapili h ya leo, tukimulika salamu zako pamoja na yale anayotaka kusema kuhusiana na uchaguzi kule nchini Kenya, ambao wanajiandaa wamekaribia kabisa hapo Agosti 9. Basi kukaribisha kipindi hiki maalum, jina langu ni Sandey Shomari. Karibu uandani moja kwa moja basi kwa njia ya Facebook, kwenye bahati ya kufungua kipindi hiki. Simu ingine ni wewe Maria Kamara, Maria Kamara, pana salamu zako hii leo kupitia Sauti ya Amerika ziende kwake Lawrence Lulandala, Vumi Lata, Padri eh, Mushi, Abubakar Inglesi, Muhammad Mjengi, Joseph Sindano Piri, Ali Makoti, mama Naima Fatima Kayombo, Boke Muhono, mama Yustina, mama Naima, mama Sabrina, huku msahau pia Eva Mruso, Grace Simon na Daniel. Na Daniel ujumbe, um, tupendane na kuombeana, na Eminata Daniel, kila shilinde wa shilinde, Charles, pia Moses Edward Mandela, Dr. Moshe Peter, Joshua Ntango, na Ali Muhulo wote hawa wanaosema wanawatakia Kenya kuwa na uchaguzi mwema. Bila shaka, naye fundi John Ngonya akiwa police line Uvinza, Kigoma, Tanzania, anasema anawatakia uchaguzi mwema na matokeo yote yaende salama na yawee ya kweli kule nchini Kenya. Bila shaka, fundi, salamu zako za uchaguzi zimefika. Zamuni yake Agapiti Puka akiwa Arusha, Tanzania, salamu zako na wenzake Venasto Roman Wanzega, Benjamin Puka wa Himo Huku msahau unasema pia Joseph Jila wa Kirumba, Onesti mashine akiwa daraja mbili, Alfred John, John kule Singida. Pia mkumbuka Redempta Kimario akiwa Arusha na Uru Shimbwe, na Ema Ezekes nayo wa Uru Shimbwe. Ujumbe unaambia jamani, pata salamu Jimu salamu bila shaka. Hey, hey, hey. vako za beberu you are freedom, fight, and go free free around. Vile wa Kenya tumejipanga, tunapendana kama ndugu, tunajengana kushikana, ndio mambo wangwana. Sana sana bendera yetu Kenya, juu sana. Juu sana. Juu sana. Sisi wa Kenya. Tuna duka wangwana zamuni yako wewe Andrew Daniel Mpombe, ni mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Anasema kila la heri wa Kenya, fanyeni uchaguzi kwa amani. Bila shaka ujumbe umefika. Naye Joseph Jila wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasalia fsan zake zande kwa Kemandela Mushi akiwa Nairobi Kenya, hako msawa wagapiti akiwa Arusha, Josephine Amano akiwa Morogoro na Jacklin Sonde akiwa Mwanza. Zamu yake nani sasa hivi? Sasa zamu yako wewe, Elfans Konzolo ukiwa Nairobi, Kenya, unasema unaomba uchaguzi uwe wa haki, amani na ukweli, na wananchi wadumishi amani. Salamu nyingi kwa mke wako mpenzi Evelyn Kagai na Nebert Anyenda Mgorgor huku Msao pia oko fundi baba Tina, Benard Wanjala Mtemi Gilbert Martini Anangwe wa Kangware. Basi salamu zako natumaini zimefika. Naye jz Bahati Lisambo akiwa Yunga Mbea, Tanzania wanasema, nawatakia uchaguzi mwema kabisa majirani zetu nchini Kenya. Wasimamizi wa uchaguzi, simamieni sheria za uchaguzi, pia wagombea, fuateni sheria. Natumaini ujumbe huo umefika bila shaka. Sasa tugeukie kwa wale ambao wako tayari kutoa ujumbe wao kwa njia ya simu. Kwa jina naitwa Barnaba Mahuvi kutoka Ilula, Iringa, Tanzania. E, natuma salamu zangu kwa Ebeneza Venta akiwa Ilula. E, natuma salamu zangu za pili kwa Emmanuel Ndobi akiwa Mwanza lakini saizi yupo Dar es Salaam. Natuma salamu zangu kwa Jafari Kopo yupo Dar es Salaam, lakini pia natuma salamu zangu kwa mke wangu Jovita Lugenge akiwa Irula, nipo naye hapa. E, na salamu ya mwisho natuma kwa kakaangu anaitwa Frenki Mahuvi akiwa Iringa Ilula lakini mwisho nina ujumbe kwa Wakenya ambao wanatarajia kufanya uchaguzi ni kwamba watambue kuwa baada ya uchaguzi kuna maisha mengine. Kwa hiyo wafanye uchaguzi kwa utulivu na usikivu, na pia wafate taratibu na kanuni za sheria za nchi. Asanteni sana. Naitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu ni kwa Jennifa Romani, mama yangu mzazi, Kasana Romani, Profesa Romani Seki akiwangachi be, Akimaro akiwa Mombasa, Kenya anayelisambaya akiwa Nzega, Innocent Judika Kileo akiwa Tabora na Amina Mlacha akiwa Dar es Salaam, Agapiti Puka akiwa Arusha, Huseni Machui akiwa Arusha. Ujumbe wakipata salamu warudishe salamu, na waomba Kenya waweze kushiriki uchaguzi uliomwema. Asante ah, sana. Ha lami badilisha agenda dami cheze kama defender haina mana kutubeba ufala pesa ni kwa vazena kazi ni kwa vijana nikona madeni ni sema kila kitu kitunepanda hakuna nga mapenzi pesai baba tina rusha misai soko debe tuta decide In my head, I wanna believe Baada ya kibao cha muziki basi, tunaungana kwenye salamu kwenye njia, Facebook, power, group, kwa njia ya Facebook ya Facebook moja kwa moja, zamu ni yako Moses Edward Indela, ukiwa power family group Manyara, Tanzania, kwa salamu zako ziedi kwake Dickson Waitu Waitu, Bakari Hamisi, Galaga Muharami Mubala, Mabula Babu, Alhaji Makumba, Onesimo nunu, Huseini Machui, Joseph Asenga na Muhamed Padri Mochi. Haya, nikitoka huko unaelekea kwake Festo Carson Mliyuka ukiwa ile Ihegela, salamu zako napenzani kwake Boazi Kalanje Obi gogo Gogo, pamoja na mke wako mpenzi, unasema Betro Msakwa, ujumbe unasema unatokea uchaguzi mwema kule nchini Kenya. Bila shaka, baada ya salamu zenu, moja kwa moja basi tumpate masauti ya kushirikiana ya jovio na kitu pamoja Kenya yetu inavyomeremeta inanipa nguvu, kwa Kenya tunachojua amani ndio mila, si tulizofunzwa upendo na kumtunza jirani, hatuna budi kudumisha Shuja walotupigania uhuru na hewa safi naivuta kwa saluti, acha ni washukuru kwa kusema, umetupa ujasiri kupoesha mpaka nchi yetu yavina Sauti. Kipindi, ni salamu na muziki. Moja kwa moja tupate salamu zamuni yako, Engelama Maruta akiwa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unapea salamu zako leo ziende kwa marafiki zako wote, unasema akiwa Tanzania kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na nchini Kenya. Bila shaka hujasahau pia kwake mama yako mzazi Sofia Bogelama, akiwa Mwanza, mke wako mpenzi Sarah John, pia akiwa Mwanza anasema Kenya wachagua viongozi bora watakaweza kutatua kero za wananchi. Natumaini wamepata ujumbe. Zamu ni yako Kapedo Shem ukiwa Kenya kule Kilifi Kaunti, wanasema tumejipanga vizuri tarehe tisa ya kupiga kura kwa kudumisha amani, lakini wakati huo huo unapenda kuwasalimia mama Mary, dada zako Suzi, Dorothy, Wycliffe Ongeri, Rosi Liala na Gideon Ocharo, wote hawa unawakumbuka moja kwa moja basi, nakutana naye. Nani huyu? ni Paul Sefa, akiwa Miami social media team, Tabora Tanzania. So Miami Marekani pale Florida bali Miami Tabora. Salamu zako ambazo zaende kwa ke Silvester Francisco, Baba Felicia, Emmanuel Humba, Paul Mpelele, Idi Migeto Jr, Fezi Felix na Shija Jr la Bahati Okech. Sawa kabisa, namkutana naye nani? Nakutana nawe Vedasto Roman wanapera salamu zako zaende kwa rafiki zako wote, na wanawatakia wote wanasema kule nchini Kenya uchaguzi ulio wa amani na salama. Kutoka huko basi, moja kwa moja ni kibaliza nemazia salamu zenu za leo, kipindi kibao chake Eric waina, ina daima nena Undugu ndio nguvu, chuki na ukabila hatutaki hata kamwe. Lazima tuungane, tuijenge nchi yetu, pasiwe hata mmoja anayetenganisha. Naishi na tumaini. lima Kenya mwananchi mzalendo. Basi tunatakia kila la heri wananchi wa Kenya katika kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo Agosti 9. Tunawashukuru wote mlioshiriki kipindi cha salamu na muziki maalum kabisa mkitoa salamu kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya. Basi kabla ya kukamilisha matangazo haya ya jioni ya leo na kusomea muktasari wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwasili Afrika Kusini Jumapili, kituo cha kwanza cha ziara yake ya mataifa matatu ya Afrika. Mbali na Afrika Kusini, Blinken pia ataitembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Blinken anatarajiwa kutoa hotuba muhimu huko Afrika Kusini Jumatatu kuhusu mkakati wa Marekani kwa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Mabadiliko ya hali ya hewa, biashara, afya na uhaba wa chakula, vyote vitakuwa katika majadiliano. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislam waliwaua takriban watu ishirini katika mashambulizi kwenye vijiji viwili mashariki mwa Congo mwishoni mwa wiki, jeshi na kundi la kutetea haki za binadamu lilisema Jumapili. Wapiganaji wanaaminika kutoka kundi la Allied Democratic Forces, ADF, waliwaua wakazi na kuchoma nyumba katika vijiji vya Kandoi na Bandi Boli kwenye jimbo la Ituri Ijumaa na mapema Jumamosi, alisema Christopher Munyanderu, mratibu wa kikundi cha ndani cha Convention for the Respect for Human Rights. Maguluneti yalishambulia vitongoji vya karibu na makazi ya rais katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na siku ya Jumapili hii leo, muda mfupi baada ya bunge kuidhinisha baraza la mawaziri lililoteuliwa hivi karibuni nchini humo, na kusisitiza changamoto za usalama zinazoikabili serikali mpya. Na kampeni za uchaguzi wa rais nchini Kenya zimefungwa rasmi, lakini mtiririko usio na kikomo wa habari za taarifa potofu zinaendelea huko kwenye mitandao, huku watumiaji hao wa mitandao wakiendelea kupambana na wapinzani wao kwa kuweka madai ya uongo kuhusu wizi wakura, wa kura, wataalam wameeleza. Na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika siku ya Jumapili amelaani mashambulizi ya anga huko ukanda wa Gaza huku ghasia zikiongezeka katika eneo hilo lenye machafuko huku Wapalestina wa 31 wakiripotiwa kuuawa wa. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.