Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho bila shaka unajua ni wakati huu ambapo huwa tunaingia hapa studio nambari 15 kuletea uh, vitu mbalimbali mbali, kutoka uh, VOA Express ambapo hapa jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Idi Ligongo, ikiwa ni Jumatatu hii e, njema kabisa ya tarehe nane e, mwezi wa nane kule Tanzania wenyewe wanakuambia ni nane nane mm -hmm. Eh, lakini nchini Kenya eh, jaramba lili linapigwa kwelikweli kuelekea katika uchaguzi eh, ambao dunia nzima naweza nikasema inauangazia eh, nini ambacho kitatokea juma hili katika uchaguzi wa Kenya. Lakini ndani ya VOA Express tunayo mambo mengi tu uh, ya kuangazia hii leo na vilevile tutaangazia masuala ya utalii kule nchini Tanzania. BMJ Muridhi, E, hali kadhalika lazima tuwe tunaangazia lile baraza letu ambalo huwa tunakutana na kujadiliana masuala mbalimbali e, ya kijamii e, kisiasa, kiuchumi na yale ambayo kwa namna moja ama nyingine yanatugusa sisi kama wanaadam. Tunakuambia karibu sana na shukran za dhati kabisa kwako wewe kuichagua VOA Express. Safi kabisa na bila kupoteza muda nafikiri E, naambua tunajaribu kumpata mwandishi wetu kule e, nchini Kenya, mmoja wa waandishi wetu, kwa sababu hili ligongo unajua, tuna waandishi wetu wako kila pahali, wamekita kambi maeneo mbalimbali, kwa sababu e, bila shaka ni e, tukio la kihistoria ni tukio kubwa ambalo litafanyika hapo kesho, kwa hiyo kuna maandalizi na mambo kama hayo, na show zetu nyingi hivi leo tutakuwa tunalizungumzia suala hilo la uchaguzi wa Kenya. mm -hmm. e, he, Uh, lakini kwanza uh, tuanze labda tuangazie masuala ambayo yamekuwa yakitokea, unajua uh, majuma mawili matatu yaliyopita nchini Tanzania, umeonekana msururu mkubwa kweli uh, wa magari ya watalii, idadi ya watalii imeongezeka kweli kweli, lakini swala hili linaonekana ni jema kwa vijana Bm Mridi. Bila shaka uh, inaelezwa kwamba mamlaka ya hifadhi ya eneo la kitalii la Ngorongoro huko nchini Tanzania, kama anavyosema mwenzangu Idi Ligongo, inaeleza kwamba idadi ya watalii wanaotembelea hifadhi hiyo na ile nyingine ya Serengeti imeongezeka kwa kiasi kikubwa katika wiki za karibuni eh, huku foleni ndefu za magari yaliowabeba watalii zikishuhudiwa katika maeneo hayo mbalimbali. Wafanyakazi katika hifadhi hizo wamelazimika kufanya kazi eh, ya ziada tena kwa vipindi virefu huku wengi wa wale ambao awali hawakuwa na, na nafasi za kazi wakipata nafasi hizo za ajira. Ingawa kwa kawaida huu huwa ni msimu wa utalii, wataalam wanasema kwamba e, kile ambacho wanaona kinachangia pakubwa hali hii ni kuondolewa kwa masharti ya usafiri katika nchi ambazo huwa ni chanzo cha watalii, baada ya takriban kama tunavyojua, miaka miwili ya janga la covid 19, katika sehemu kwa, ikiwa ni pamoja ni kati ya sehemu zing, eh, sababu zingine zilizopo. Sasa hivi inaelezwa kwamba mwaka jana nchi hiyo ilipokea watalii wa kigeni wapatao 922,000 kutoka 620,000, eh, katika uh, wakati wa janga la corona mwaka ambao ulikuwa umetangulia. Na kufahamu zaidi nini ambacho kinaendelea katika eneo la tukio tuungane sasa na Lightness Elias Moshi ambaye anafanya kazi na kampuni ya Ambolite Travel and Tours. Lightness, kwanza kabisa nini mnachokishuhudia nini kama wadau muhimu katika sekta hii, na pia hii ina maana gani hasa kuhusiana na ajira hususan kwa vijana katika sekta hiyo? Ongezeko ni kubwa sana. Serengeti kumejaa, Ngorongoro kumejaa, wageni ni wengi sana, sehemu za kulala nazo wageni ni wengi sana sana sana. Ni kweli vijana wengi walikuwa hawana kazi. Uh, matua gaidi walikuwa tu wako nyumbani kwa kweli, wamekuwa wa ni wengi hata wale ambao tayari walikuwa vioni, sasa wanachukuliwa kwa ajili ya kuendelea kazi kufanya, kuendelea kufanya kazi kwa sababu uh, kumekuwa na ongezeko kubwa la, la, la watalii na wale matua gaidi wamekuwa wa wanahitajika kwa wingi zaidi. Kwa hiyo tumeenda to the extent ya kuwachukua wale ambao wako kwenye vio vikubwa vikubwa, vikubwa vya utalii wakafanya kazi hizi za utoa gaidi na vile vile sasa lightness tungepengeda tungependa kusikia kutoka kwake nyinyi, mnadhani ni nini hasa cha kufanya kuhakikisha kwa kwamba hali hii inaendelea kubaki kama ilivyo na kwamba hali ya utalii haishuki uh, baada ya muda fulani, cha kufanya hasitegemei kwamba unaweza ukashuka, lakini pia kujitangaza zaidi na kuendelea kuongeza wigo mkubwa kwenye hizi sekta nyingine za utalii kama nyumba yeah, za, kubu, za wageni kuendelea kuongezeka kwa wingi. Mwisho kabisa, tunavyojua ni kwamba Kenya na Tanzania huwa ni washindani wakubwa wa utalii, hasa katika eneo hilo hapo ulipo. Nini ambacho ni tofauti mnachokifanya kuhakikisha kwamba e, hawa watalii hawaendi Kenya na badala yake wanakuja hapo? Mabalozi wetu ambao wako nchi mbalimbali wanaendelea kuitangaza, wanaendelea kuweka kwenye platform mbalimbali ambazo zinaweza kutuende, kuendeleza generation hii ya utalii. Sisi wenyewe kama wadau wa utalii tunaendelea kute, kujitangaza kwa, kwa mitandao tofauti tofauti. Shukran sana Elias. Uh, Lightness uh, Elias Moshi, uh, kwa maelezo hayo. Ili ligongo hapa inaelezwa kwamba pato la taifa kumi uh, mm -hmm. mm -hmm. na tisa nukta tano asilimia inatokana na utalii, na utalii, utalii ni, ni sekta kubwa sana, na unajua Tanzania ni nchi kubwa, ina mbuga nyingi za wanyama makubwa kabisa, takriban karibu kumi na tano kumi na sita hivi e, kubwa, lakini ikiwa ni Ruaha tofauti na watu wanavyofikiri kuwa ni Serengeti safi. Uh, basi tukisubiri tuungana naye Abdu Shakur Abudu, tusikilize ngoma hii yake. Naambia malaika, urembo wako siku ya kwanza kukuona kwa macho Haya, the... basi ni nyanshiski huyo anakuambia malaika, akibao murua kabisa kabisa kabisa. Tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express, na ni wiki ya uchaguzi, wiki muhimu kwa taifa la Kenya eh, wakiwa wanaelekea kwenda kumchagua Uh, rais ajae kuchukua nafasi uh, uh, ya Uhuru Kenyatta. Kama tulivyogusia katika sehemu mbalimbali, kuna waandishi wetu vilevile, mwandamizi Abdu Shakur Abud tayari ameshatia timu nchini Kenya toka juma lililopita uh, ama wiki iliyopita uh, kwa tayari kabisa kutufahamisha yale ambayo yanaendelea nchini Kenya. Hebu tueleze sasa uh, Abdu Shakur Abud, yapi makubwa ambayo yapo hii leo huko? Aidi, asante sana, na BMJ hapo studio. Leo kubwa kabisa ni swala la tume ya uchaguzi kuhakikisha kwamba vifaa vyote vimewasili katika kaunti 47 walikuwa na sambaza zote katika kaunti hizo, kuhakikisha kwamba kesho kura zitapigwa kwa njia ya amani na usalama. Hilo lilikuwa kubwa la pili. Kubwa kwa hii leo ni kwamba wafuatiliaji wa tume za uchaguzi katika nchi mbalimbali wanasema IEBC wameandikisha elfu kumi na nane kutoka ndani na nje ya nchi. Wafuatiliaji kutoka nje ya nchi wamesajiliwa au wameandikishwa elfu nne. Wamesema hadi hivi sasa waandishi wa habari wamethibitisha ni karibu elfu tano. Kwa hivyo ni uchaguzi unaofuatiliwa na watu wengi na jumuiya ya kimataifa kwa ujumla. Shakur kidogo, kwa wale wanauliza, huyu bwana yuko wapi? Tulikusikia Mombasa juzi, umefika Nairobi sio? Wakati okay, si huu BMJ hapo, umepotea kidogo. A, tukupata maneno yako ya kwanza huko maeneo gani? uh -huh. Nairobi, niko, Nairobi. Abdu Shakur Abud nam, mjini Nairobi, kulikuwa pia na taarifa kwamba kuna maeneo ambapo maafisa wa usalama wamepelekwa. e, sio kwamba kulikuwa na vurugu au asia, lakini ikitarajiwa e, kwamba chochote kinaweza kutokea. Ni nini ambacho unakijua kuhusu hasa maeneo ambayo yana wafuasi wengi wa wale ambao wanatajwa kama wagombea walio mbele katika e, mchakato huu wa uchaguzi? Na tunavyofuatilia hivi sasa ni kwamba maafisa wa usalama wamepelekwa katika kaunti ambazo kuna ushindani mkubwa, na ambazo pengine hawajasema, lakini tukiangalia wafuatiliaji wanasema, na wachambuzi, huenda maeneo hayo yakawa na mkutano mkali kati ya William Ruto na Raila Odinga ambao wako karibu sare katika uchaguzi huu ambao unatarajiwa hapo kesho. Kwa hivyo hali ya usalama inaimarishwa zaidi katika maeneo ambayo kuna ushindani mkubwa, eneo la Rift Valley, eneo la Nyanza, eneo la Rift, um, la Central. Paivo, kwa hivyo unakuta kwamba maeneo hayo yenye mvutano wanaita Kiingereza battle ground kama Mombasa au pwani, vikosi vya usalama wamewekwa katika hali ya imara, maanake mashindano katika kaunti hizi zimekuwa makali zaidi. Labda utueleze, kumekuwa nimekuwa naona kwenye mitandao ya kijamii Rais Uhuru Kenyatta akikosolewa kwa sababu kafanya mahojiano na vyombo mbalimbali vya habari, lakini kulenga eneo hilo ambalo wanaliita mlima Kenya wakizungumza kwa lugha ya Kikuyu, na ni wakati ambapo mwenyewe mpinzani wa Raila Odinga William Ruto alikuwa amelalamika kwamba serikali inatumia vifaa na maafisa wake katika kupigia upatu Eh, eh, Azimio, upande wa Azimio, wakati ambapo kampeni zinafaa kuwa zimeisha. Sijui kama hilo linazungumzwa popote hapo, Shakuru, ama eh, ni kwenye mitandao tu? Kwenye mitandao kabisa, kwa sababu kwanza lilizungumza kwa lugha ya kienyeji, watu hawakuitilia manani sana nafikiri. Na nafikiri mambo yako mengi sana kuhakikisha kwamba kuna usalama na amani na usawa. Vyombo vya habari, swala linalozungumzwa sana ni kwamba je, vyombo vya habari vinatangaza kwa usawa pande zote? Na hilo mi nafikiri ndio imezungumziwa zaidi, ni kwamba je, vyombo vya habari vitafuata. Lakini kuna sheria imewekwa, baraza la waandishi habari hapa Kenya, Media Council imesema kwamba inapima kila upande, muda gani unapewa. Kwa hivyo muda ulimalizika, yeye alizungumza hiyo hiyo jana, na muda ilikuwa ni siku ya Jumamosi. Kwa hivyo ilikuwa anasema nje ya kampeni ya uchaguzi lakini hakuna uamuzi au maeneo maneno yaliyotolewa kuhusu kusu swala hilo. Abdul Shakuru, labda ungetueleza kwa kifupi tu vipi, uh, mwamko wa vijana kuelekea uchaguzi, ari yao iko vipi? Nini ambacho wanakizungumzia, eh, hasa ukizingatia kwamba vijana mara nyingi wamekuwa kutokana na damu bado inachemka wanapoona mambo hayako sawa au hayaendi vile ambavyo wametarajia, inakuwa ni rahisi wenyewe kuanzisha vurugu. Ah, hali ikoje? Hali kiujumla ikoje miongoni mwa vijana kuelekea uchaguzi? Hali miongoni mwa vijana kwa hakika ni utulivu mkubwa sana. Tumezungumza na wengi kule Mombasa, hapa Nairobi, na nimekuta ni kwamba wengi wanasema hawana haja ya kupiga kura. Wengine wanasema tayari ishajulikana nani atapata mshindi kwa nini kwenda kupiga kura? Kwa hivyo, kwa hakika mpaka hivi sasa, ukiangalia, ukizungumza na vijana njiani, majibu ndo hayo hayo unayopata hupati jawabu. Kuna baadhi ya wengine wa wanasema tuhamasishe watu, maanake sauti yetu ni muhimu, lakini vijana hapa Kenya safari hii hawana shauku, hawana hamu ya kushiriki katika uchaguzi huu. Wanasema matatizo yao ni makubwa wanasiasa wanakuja wakati wa uchaguzi mm -hmm. Wanawahamasisha lakini wakiondoka, hawana lolote wanaofanya. Shukran sana mwariri mwandamizi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika Abdu Shakur Abud kuwa hapo Nairobi, tunatarajia mengi na tuwaeleze wasikilizaji kwamba katika matangazo yetu ya baadaye mpaka jioni, tutakuwa pia na Abdu Shakur Abud kati ya waandishi wengine, tukiwa na matangazo ya saa nzima kutoka hapa Washington. Asante sana Shakur. Nam, basi Abdul Shakur Abudu huyo, na moja kwa moja tuelekee kupata habari za dunia. Nam, katika habari za dunia, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito wa kuruhusiwa wakaguzi wa, wa jumuiya ya kimataifa katika kinu cha nyuklia cha Zaporisia baada ya Ukraine na Rusia kupeana lawama kutokana na kushambuliwa kwa kinu hicho hivi karibuni. Kufanywa shambulizi lolote katika kinu hicho ni jambo la mauaji, Guterres aliwaeleza wanahabari katika mkutano. Ukraini inashutumu Rusia kwa mara nyingine kwa shambulizi la Jumapili katika kituo kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya na kushutumu Moscow kujiingiza katika ugaidi wa nyuklia. Balozi wa Myanmar nchini China alifariki dunia ghafla jana Jumaapili katika mji wa kusini magharibi wa Kunming kwa mujibu wa taarifa ya kifo iliyotolewa na chombo cha habari cha serikali na vyanzo vya kidiplomasia mjini Beijing. Taarifa ya kifo cha balozi Umyo Thatpey kutoka gazeti la wizara ya mambo ya nje ya juma, uh, leo Jumatatu haikuweka wazi sababu ya kifo chake. Wanadiplomasia wa Beijing na chombo cha habari cha Myanma kinachotumia lugha ya Kichina kimeeleza sababu za kifo chake kuwa ni shambulio la moyo. Serikali ya kijeshi ya Chad na baadhi ya makundi ya waasi wanaopigana katika nchi hiyo wametia saini ya ahadi zao nchini Qatar kabla ya mkutano wa mazungumzo ya kitaifa ya maridhiano yatakayofanyika baada ya mwezi huu. Hata hivyo, kundi kubwa la uasi halikukubaliana hali na yaliyopo katika ahadi walizoafikiana. Mkataba wa Jumatatu mjini Doha umeataka makundi yote yaliyotia saini kusimamisha mapigano kabla ya mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Agosti 20 katika mji mkuu wa Chad, Jamina na Cuba inaonekana kufanikiwa kupiga hatua jana Jumapili katika kudhibiti moto katika kituo chake kikuu cha kuhifadhi mafuta ambacho kimesababisha kifo cha afisa wa zimamoto na kutaka msaada kutoka Mexico na Venezuela kukabiliana na moto huo. Shambulizi la radi la Ijumaa liliwasha moto katika maeneo manane ya kuhifadhi mafuta katika kituo cha bandari cha Matanzas kilicho kilomita 60 kutoka Havana. Haya, basi msikilizaji, mambo hayo eh, ni nani huyo? Yani. Yani, yani, unajua hii wanasema kwa Kiingereza idi mm. kwamba ni star studded mm. E, yani ni ngoma ambayo iko na yani iko na trio mio mm. na Femi One wote mm -hmm. wanakwambia tunaweza mm -hmm. yani kwa pamoja wanaweza, sijui kama sisi pia tunajumuishwa katika watu ambao wanaweza. <laughs> Nadhani tumo vilevile. Safi kabisa. Basi eh, wimbo huo, msikilizaji, unatuingiza moja kwa moja ndani ya barazani, ambapo Idi, hebu tuambie, tunazungumza kuhusu nini kwenye barazani? Tulikuwa tunaangazia uh, michuano ama michezo ya jumuiya ya madola ambayo inakamilika hii leo. Je, umeridhishwa na matokeo ya timu za Afrika Mashariki? kama unavyojua kuna eh, medali mbalimbali zimechukuliwa na rekodi mbalimbali zimewekwa. mm -hmm. Sasa tukataka kujua je wao wameridhishwa, eh, japo kiujumla imeonekana kuna kusuasua fulani hivi, lakini zipo ambazo zimefanyika. Kwa mfano Uganda wamepata e, medali ya kwanza ya dhahabu kwenye marathon ya mashindano hayo. mm-hmm. Vilevile Kenya imepata dhahabu, e, kwenye mbio za mita mia moja baada ya kupita miaka mingi kwelikweli, e, na hilo limejitokeza e, lakini vilevile kwa upande wa Tanzania na yenyewe imechukua medali ya Uh, fedha katika marathon na vilevile katika ndondi. Michuano ilikuwa mikali kwelikweli, Tanzania nao wakaibuka na, na medali zao mbili. Sasa tukataka kujua wa watu, je, vipi ambacho ama nini ambacho wamekiona. Jimmy Jackson anasema hata kidogo sisi eh, ni wasindikizaji, japo eh, tumeambulia kidogo. Naye huyu Rafael Mwita anasema timu za Afrika Mashariki zimejitahidi sana katika usajili Mm, sijua namaanisha kusema usajili usajili. Huyu nafikiri atakuwa amechanganya mambo ya usajili wa klabu mbalimbali za soka, maanake e, msimu unaanza huu uh-huh. E, timu ya Viper ya Uganda imesajili kwelikweli, hali kadhalika Gormahia e, ya Kenya, lakini vilevile vile Simba na Yanga zote za Tanzania nazo zina usajili kwelikweli wa namna ya kipekee kabisa kwa msimu wa 2022, 2023. Ir Masengo shida anasema kwamba yeye zimejitahidi katika uh, hali ambayo inaweza ikawa inaonekana vilevile vile katika masuala pia ya usajili. Ni hayo tu na labda ili kabla hujaondoka mm. Uh, tumwangalie huyu Robert Cheruyoti mm. na huyu Nazal Madede. Kwa wawili hao oh, wanasema, mmoja anasema mi kama Mkenya nimefurahia sana matokeo ya mbio mm. kwenye mchuano wa Jumuiya ya Madola. Naye Madede anasema uh, kwa kule Tanzania binafsi nimeridhishwa mm. uh, kwa kiasi fulani na matokeo ya timu za Afrika Mashariki katika michuano uh, hiyo ya Jumuiya ya Madola. Naam, basi ni hayo tu na moja kwa moja E, tuelekee kupata ngoma hii ya muziki e, napona Nandi akiwa ameshirikiana na Oxlade hapa wanakuambia e, napona, napona. Sikiliza kitu iko kikali kwelikweli <mucho> vitu hivyo uh, mm -hmm. hili digongo. unajua najua wengi wanamjua Nandi lakini unajua huyu Oxlade pia ni msanii ambaye anafahamika sana kule Nigeria mzaliwa mwaka 1997 jina lake kamili Okuforiji Olatani Abdurahman mm -hmm. e, wameshirikiana na huyu mtoto wa Tanzania. Naam Nandi huyo eh, anaitwa uh, African Princess juzijuzi tu uh, ametoka kufunga ndoa na uh, msanii mwenzake Bill Nass bila sasa, huu mwendo wa express unatupeleka wapi hivi sasa? Uh, tunaelekea katika kuangazia maswala yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii uh, na uh, tuangazie basi yapi ambayo labda kwa namna moja au nyingine BMJ muriri umeanza kuyaona wewe si? nafikiri tuanza twende, oh, hoja kwa hoja oh, alafu, ni hoja kwa hoja sasa, eh, kwa eh, sababu naona hoja kwa hoja ikiingia, alafu tumalizie na, mm -hmm. na ya vumayo mitandaoni kabisa. Eh, kwa hiyo tunaarifuwa kwamba kule Kenya, bila shaka, kama tulivyosema, hatuwezi kuacha kuzungumza kuhusu siasa za Kenya. libat ya dedi ametuandalia mambo hapa, jinsi eh, wale eh, viongozi wa kisiasa wanavyozungumza kwenye maeneo eh, kwenye hafla za kampeni, na baadhi ya mambo hayawafurahishi wa Kenya. Tusikilize. Rais mwenyewe na naibu wake ni watu ambao walichaguliwa katika chama cha Jubilee ambao walikuwa pamoja. Lakini ukiangalia rais mwenyewe anasema e, naibu wake anajaribu kuchokora administration yake, alafu kiangalia rais mwenyewe anajaribu kuna ile hali ya kutupiana matamshi. Uhuru mwenyewe anasema e, wewe umentusi miaka mitatu, alafu kiangalia Ruto mwenyewe anasema mimi usiue watoto wangu. Unaangalia, hiyo yote ni machochezi katika sisi wenyewe ambao tunaenda uchaguzi. Tunaona hiyo ni uchochezi, matamshi ya uchochezi. Uhuru hana ubai wote na Ruto ambapo ako na haki kumpigia mtu yoyote ule ambao kampeni, lakini kwa nini huyu mwenzake huyu huyu ambao walichagua naye walikuwa na katika serikali hii ambayo inayoondoka ina, ina hii, yeye huyu ni mwenzake instead inst, inst, yeye amsai kufanya kazi, anazidi kumchemba kum, kum, kum, kum, na wakati ambao yeye mwenyewe ako katika hiyo serikali na anakula mshahara kila kitu mshahara, kwa nini asijiondoe? Ndipo sisi kama wananchi tujua kwamba kweli hala nayazungumza ni haki, ni hatari sana. Kwa mfano e, naibu wa rais mwenyewe anasema e, rais asijaribu kuua watoto wake. Hiyo ni matamshi ambaye ni hatari sana kwa Wakenya. Anasema rais mwenyewe asijaribu kutishia watoto wake. Hiyo swala kwamba kwamba rais alikuwa na nia kumuua watoto wa naibu rais yini uongo kabisa. Naibu rais anatumia lugha ambapo yeye anataka kupata simpatia ya wananchi, ili wamwone huruma, kwa sababu ati rais anamchochea, lakini huru Huru hana hiyo nia kabisa sababu na tena pia sijaisikia mahali popote ambapo Uhuru amesitaja kwamba ataenda kua kuua watoto wa Ruto. Kwa nini hawa naangalia kitu ambapo haipo katika, katika, katika kikinyo cha mheshimiwa Uhuru. Mojawapo ya kitu ambayo inaonyesha kwamba rais ako na business towards deputy president kwamba ni mkutano wa usiku huu mtu anafanya mkutano wa usiku, ambaye hairuhusiwi mkutano wa usiku anafanya na uh, mm -hmm, wizara ya usalama anafanya na na Kinoti, DCI ambaye ni DCI ambayo wanatakana watukua anatulinda, ni nini anafanya na DCI usiku? hatuna hakika na ile jambo kwamba kuna mkutano wa usiku, maanake hiyo ni mambo tu ya rais Mheshimiwa Ruto anataka ili aone wananchi wamwanu huruma, ambapo naa, haiwezekani. Hakuna mali popote pale, tumeshaona kwamba kuna mkutano wa usiku rais dunini, hatujaona mali popote. Haya mambo anatoa anatoa wapi? ha, na ha, na ha, tunataka naibu rais atuelezee hao watu ambao waliingia wali, wali, wali hapa Kenya na vitu za ABC hatuelezee zilikuwa yeye anahusika katika hili jambo ama lipe. Maanake sasa yeye anasema kwamba Raila Uhuru akizungumzia kwamba hili ja, hii mambo imetokezea huku, yeye anasema pana, tuachane na IBC Tua, ya ya na IBC hishikwe, nini, nini, kwa, me, kwa nini yeye anapasisiza IBC ashishikwe kila kitu ya propaganda nini, atuelezea kwa kwa nini? Safi sa kabisa ndivyo hivyo mambo yalivyo hapo, kama unavyosikia Idi Ligongo. mm -hmm. Sasa najua ulikuwa haraka wa, wa, wa mwepesi sana wa kutaka kuangalia yanayovuma ya kwenye mitandao eh? Unajua, kwenye express mtu unakuwa unakimbia kwelikweli. <laughs> <laughs> bila shaka <laughs> <laughs> Eh, labda kabla Idi ujasema yako ambayo unayaona, kuna swala hili kule Tanzania ambapo kama umeona uh, katika taarifa mbalimbali ni kwamba kuna majaji ishirini na wawili ambao waliteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan katika mahakama kuu Mm -hmm. Lakini sasa kuna watu wanasema, ingawaje wengine wanapongeza uteuzi huo mm -hmm. Lakini wengine wanapendekeza kwamba mageuzi ambao ya yafanyike, ili mchakato wa kuwapata hao watoaji wa haki kuwa wawazi kuliko ilivyo sasa. Nimeona mitandao inafurika, inafurika, eh, na ni mjadala ambao umekuwa kwa muda mrefu sana nchini Tanzania kuona kwamba pengine mamlaka ya rais yamekuwa ni mapana zaidi mm -hmm. hata kwenye zile nafasi ambazo kwa namna moja au nyingine labda zinataka kuwa E, ziwe wazi zaidi. Kwa namna gani watu wanafanyiwa huo uteuzi? Hivi tunavyozungumza BMJ Muridhi katika uwanja wa Mkapa pale jijini Dar es Salaam, e, maarufu kabisa wanapaita Lupaso. Na kwa nini Lupaso? Huu uwanja umepewa jina la rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin William Mkapa, na yeye anatokea Lupaso na amezikwa Lupaso. Kwa hiyo watu huo uwanja nao wanaita Lupaso. Leo ni Simba Day. Uwanja umefurika kwelikweli na hii ilikuwa ni jibu baada ya timu ya yanga yenyewe pia kufanya e, tamasha lake hiyo siku ya jana. mm -hmm. E, kama si juzi e, kwa namna moja ama nyingine watu wamekuwa wakieleza e, jamani hii ndio mambo ya soka la Tanzania inavyokwenda, maanake uwanja unaoingiza watu milioni sitini, eti, uh, elfu sitini kumradhi, umejaa Safi kabisa. Naona muda umekimbia kweli kweli, sijui kama tuna sekunde chache. Tuangalie swali la leo linasemaje na wanaeleza vipi. Uh, swali la leo BMJ Muridhi eh, lipo na kama unavyojua tulivyo ada yetu, huwa tunahakikisha kwamba msikilizaji wetu eh, tunampa fursa ya kutaka eh, kuangazia, ah, nini ambacho maswala ma mengi mengi tu ya kijamii ya na na ambayo yanajitokeza. Naangalia hapa naona inajitokeza swali ambayo tumeweka leo. Sasa navuta swali ambalo kwa namna kwanamnatuko tumeuliza tu na mna... Nene, ya, tukua, tukua kuhusu kama unaridhika na namna tume ya uchaguzi ya Kenya ilivyojiandaa kwa uchaguzi mkuu. Nafikiri fikiri Idi wanaweza kujibu pale kwenye Facebook kwa sababu muda umekwisha. Msikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nayo kwenye VOA Express kwa leo. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Shomari Sande, um, uh, Shomari uh, Sande Sande Shomari Sunday Shomari mwenzetu. Na upande wa pili alikuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo, mimi naitwa BMJ Mridi, tuonane baadaye Champions League <muchos> kaza