Agosti tisa mwaka elfu mbili ishirini na mbili saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa sita na nusu mchana hapa Washington DC, Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji karibu. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. <tipa> Katika matangazo yetu ya leo ya saa nzima, tunaangazia uchaguzi mkuu wa Kenya, ambapo hesabu ya kura imeanza. Idadi ya wapiga kura imekuwa ndogo, kinyume na ilivyotarajiwa. Waangalizi wanasemaje? Sababu tulizungumza na uh, commission uh, na andaa uh, uchaguzi huu na walitueleza vitu walio uh, andaa, na tunafikiri uh, wataweza ku, suhulisha matatizo ambayo ya, yapo. Raia wa Kenya wanaoishi nje ya nchi na waliosajiliwa kama wapiga kura na wameshiriki zoezi hilo katika balozi za Kenya katika nchi mbalimbali duniani. imesafiri all the way mpaka hapa Washington DC kuja kufanya uh, ku, my civic duty ile kuonyesha kwamba sisi ni wazalendo hata kama hatuko nyumbani. Ni kati tu ya mengi utakayosikia msikilizaji, katika matangazo yetu haya ya saa nzima kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Idi Ligongo anasoma habari za dunia. Upigaji kura umefanyika siku ya leo Jumanne katika uchaguzi usio wa kawaida wa urais nchini Kenya, ambapo kiongozi wa muda mrefu wa upinzani ambaye anaungwa mkono na rais anayemaliza muda wake anakabiliana na naibu rais shupavu ambaye amejiweka kama mtu wasiye wa kwenye utawala na mtafutaji uchaguzi huo unachukuliwa kuwa na ushindani mkali wa kitovu hicho cha uchumi cha Afrika Mashariki ambacho kinaweza kushuhudia duru ya pili ya upigaji kura wa uraisi kwa mara ya kwanza. Masuala ya kiuchumi kama vile ufisadi ulioenea yanaweza kuwa na umuhimu mkubwa kuliko mivutano ya kikabila ambayo imevutia katika upigaji kura wa nyuma na wakati mwingine kusababisha matokeo mabaya. Kenya ni kinara kwa mfumo wake wa kidemokrasia katika eneo ambalo baadhi ya viongozi wanajulikana kwa kungang'ania mamlaka kwa miongo kadhaa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewasili Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii na kulakiwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa DRC Christopher Lutundula Apala. Baada ya kuwasili kwake alikwenda moja kwa moja ikulu kwa ajili ya mazungumzo na rais Felix Chisekedi Chilombo. Taarifa za ikulu zinasema waziri Blinken amefanya mazungumzo ya faragha kwa muda wa saa moja na rais Chisekedi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ameambatana na naibu waziri wa mambo ya nje wa masuala ya uchumi, nishati na mazingira Jose Fernandez, msaidizi wa katibu wa mambo ya nje wa masuala ya Afrika Moli Fay, na mkurugenzi mkuu wa baraza la usalama kwa Afrika Jud Devonmont. Hapo kesho watakutana na wanahabari baada ya Blinken kukutana na upinzani pamoja na chama tawala. Serikali ya kijeshi ya Chadi ilitia saini ahadi Jumatatu na zaidi ya makundi arobaini ya waasi na viongozi wa upinzani kabla ya mazungumzo yaliyopangwa ya, ya maridhiano ya kitaifa, ingawa makubaliano hayo hayakujumuisha kundi kuu la waasi nchini humo. Chini ya masharti ya mkataba huo wa Doha, wale waliotia saini wamekubali kusitisha mapigano kabla ya mazungumzo ya Agosti 20 yaliyopangwa kufanyika mji mkuu wa Chad, Jamina. Serikali ya Chad pia ilikubali kutochukua operesheni yoyote ya kijeshi au polisi dhidi ya makundi yaliyotia ya saini katika nchi jirani. Hata hivyo, FCCC kundi kuu la waasi nchini humo, hawakutia saini makubaliano hayo. Kundi hilo linalojulikana kwa kifupi la kifaransa FACT linalaumiwa kwa mauaji ya 2021 ya rais wa muda mrefu wa Chadi Idris Deby Itno, ambaye aliongoza Chadi nchi hiyo tangu mwaka 1990. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanamgambo wamewaua wanajeshi kumi na saba wa Mali na raia wanne katika shambulio karibu na mji wa Tesit siku ya Jumapili, jeshi la Mali lilisema. Wanajeshi tisa pia wameripotiwa kupotea na magari na vifaa viliharibiwa, ilisema taarifa iliyotolewa Jumatatu jioni na kuongeza kuwa inashuku kuwa ni wafuasi wa shirika wa kundi la Islamic State tarehe 7 Agosti mwaka huu Vitengo vya jeshi vya Tesit vilijibwa kwa nguvu shambulio la hali ya juu na lililoratibiwa na vikundi vya kigaidi vilivyojihami, pengine kutoka kwa ISGS, Islamic State in the Great Sahara, na kunufaika na msaada wa ndege zisizo na rubani na mazingira, katika taarifa hiyo iliyosema. Mashambulizi ya Russia yanaendelea kuelekea katika miji mikuu ya Bakhmut na Avdiivka katika eneo la mashariki la Donetsk wakati adui akijaribu kupeleka hasara ya juu kwa vikosi vya Ukraine. Wafanyakazi mkuu wa jeshi la Ukraine walisema mapema Agosti 9 ilisema jeshi la anga la Rusia lilikuwa likishambulia vituo vya kijeshi kuelekea Donetski kuunga mkono wa ufyatuaji wa risasi na operesheni zingine za ardhini zenye lengo la kuwaondoa wanajeshi wa Ukraine kwenye mstari wa mbele. Taarifa ya kijasusi ya Uingereza ilionya Agosti 8 kwamba Rusia ilikuwa ikitumia mabomu ya kutengwa ardhini kuzuia wafanyakazi katika juhudi za kutetea na kushikilia safu zake za ulinzi huko Donbas na kusababisha hatari kwa wanajeshi na raia wa eneo hilo. Ripoti za uwanja wa vita kutoka pande zote mbili katika mzozo unaoendelea kwa kasi ni vigumu kuthibitishwa. Na Serena Williams mcheza tenis mashuhuri anasema yupo tayari kustaafu tenis baada ya kushinda mashindano makubwa ishirini na matatu na kuelekeza maisha yake katika kupata mtoto mwingine na kujikita katika biashara. Amesema atafikisha umri wa miaka 41 mwezi huu na ni kitu anapaswa kukikubali. Serena amesema kwamba hapendi kusikia neno kustaafu, na anapendelea kufikiria mchezo huo ambao ameucheza kwa maisha yake yote, lakini kwa sasa anaanza kujikita katika masuala mwingine muhimu kwake. Serena atacheza wiki hii mjini Toronto, katika mashindano ya kuelekea katika mashindano ya US Open, ambalo ni tukio la mwisho la mashindano makubwa ya tenis ambayo yataanza jijini New York, hapa Marekani, hapo Agosti 29 <mucho> Asante hili Ligongo, kwa habari hizo za dunia. Msikilizaji, hesabu ya kura inaendelea hivi sasa nchini Kenya. Tume ya uchaguzi inasema kwamba wapiga kura wafuatao milioni kumi na mbili elfu sitini na tano mia nane na tatu ambao wametambuliwa kwa njia ya elektroniki wameshiriki zoezi hilo, ikiwa ni karibu asilimia 56.17 ya wapiga kura wamejitokeza. Hesabu hiyo hata hivyo inatarajiwa kuongezeka japo kwa asilimia ndogo katika hesabu ya mwisho ya tume huru na mipaka ya uchaguzi IEBC. Wapiga kura wamewachagua rais, magavana, wabunge, seneta, wawakilishi wa kinamama na wabunge wa kaunti. Kumeripotiwa matukio ya hapa na pale yanayohusiana na baadhi ya watu kutilia shauku a, jinsi shughuli nzima imeandaliwa ama imekuwa hii leo. Kumekuwepo ripoti za vifaa kukosa kufanya kazi katika baadhi ya vituo vya kupiga kura, lakini kwa wastani hali imeripotiwa kuwa tulivu zaidi saa nzima. Sasa tunakuwa tunaungana na waandishi wenzetu pamoja na washiriki mbalimbali mbali, kukuarifu yaliyojiri hii leo, yanayojiri kwa sasa na yanayotarajiwa Studioni ni mimi Kennes Bwire, nashirikiana na, na Idi Ligongo, Abdu Shakur Abud mhariri wetu yupo Nairobi, Amina Chombo mwandishi wetu yupo Mombasa, Huba Abdi mwandishi wetu yupo Nairobi, na vilevile vile, tutakuwa na BMJ Muridhi ambaye ni mwenzetu hapa na anafuatilia yanayoendelea katika balozi za Marekani. Naanza na wewe Abdu Shakur Abud, karibu, hebu tuarifu kufikia sasa kila ambacho msikilizaji wetu hastahili kukosa kusikia. Asante sana Kenneth. Cha muhimu ni kuambia kwamba badala ya vituo kufungwa saa kumi na moja, kuna vituo baadhi yao zina, watu wanaendelea kupiga kura vimefunguliwa mpaka saa tatu za usiku. Kwa hivyo hiyo ni tukio ambalo watu wengi hawakutarajia, na hii ni kwa sababu kama ulivyozungumza hapo mwanzoni, vyombo vya kupiga kura hasa ile ya kutambulisha kidole cha mtu na kutambulisha wewe ni nani unapoingia katika kituo cha kura vyombo hivyo vilikuwa na hitilafu, vilikuwa na hitilafu. Maeneo fulani yalikuwa na ukosefu wa umeme au hitilafu ya mitandao. Kwa hivyo hivyo, hivyo hiyo imesababisha upigaji kura kuchelewa, lakini kwa ujumla upigaji kura umemalizika katika maeneo mengi na vituo vimeanza kuhesabu kura hizo. Abdu Shakur, uh, labda tungependa kusikia vilevile, mpaka hivi sasa tunajua kuna E, waangalizi mbalimbali mbali hapo e, ikijumuisha vile, vile marais wa zamani kama vile Jakaya Mrisho Kikwete wa Tanzania e, Joaquim Chisano wa Msumbiji, mpaka hivi sasa kuna kauli zozote ambazo wamezizungumza na zinaashiria nini e, kuelekea uchaguzi huu ambapo hivi sasa kwa namna moja manyingine, macho, masikio na kila kitu watu wanakiangazia e, kwenye matokeo kwa hakika niliyomwona rais wa zamani Jakaya Kikwete pamoja na Jonathan Goodluck walipokuja kuangalia wakati Raila Odinga alikuwa anapiga kura kule Kibera, mahala ambapo yeye hupiga kura kila wakati. Nimezungumza na Goodluck Jonathan, naye amesema huu ni utaratibu ambao unapata nguvu zaidi hapa Kenya. Anahisi wamejipanga vizuri. Kuna hitilafu hapa na pale, lakini anasema hayo ni mambo ambayo yanatokana na uzoefu na kwa vile tume ya uchaguzi inabadilishwa mara kwa mara, uzoefu unapunguka. Lakini vilevile vile, nimezungumza na rais wa zamani wa Msumbiji naye alikuwa na haya ya kusema. Kwa, kwa salimia, ya kusema nashukuru kuwasalimia wananchi wa Kenya na nafurahi kwamba wanakuja kwa taratibu. Niliwaona wengi huko nje kwa sababu kwa stesheni hii imchelewa kufungua lakini wameanza kuandaa uh, saa kumi uh, uh, na mbili wako karibu tayari kwenye station fulani, lakini nafikiri wata na nafurahi kwa sababu kuna, kuna mgogoro la kitu kinakwenda sawasawawewe una mazoea ya kufuatilia uchaguzi, mambo ya uchaguzi, namna nimevyoona hivi leo matayarisho, unafikiri wataweza kufanya kwa amani na usawa? Mimi nafikiri sababu, tulizungumza na si na andaa uh, uchaguzi huu, na walitoeleza vitu uh, anda na tulizungumuza na candidates na, na watu wengine, na tunafikiri wataweza kusuluhisha matatizo ambayo yapo. Lakini matatizo yapo, lakini wataweza uh, ku, ku, ku solve kwa hivyo. Tunafikiria uchaguzi huu utakuwa uh, mzuri zaidi kuliko uliopita. Nakuja kwako Amina abdu Shakur, shikilia hapo Amina. Kulingana na ripoti ambazo tunazo, hisia hazikuwa za kawaida Mombasa. kwa nini? Uh, Mombasa uh, kama eleza katika kipindi cha awali tuliamka tukapiga kura vizuri na uche, wakati ilipokuwa tu shughuli inaendelea kwa utulivu uh, moja ya kile kituo kilichokuwa kina matatizo tena vurugu uh, ikazuka baada ya wanasiasa wagombea wakafika pale wa kutoka mrengo wa Azimio na upande wa uh, UDA wakaanza kuvurugana pale pale mbele ya wapiga kura ambao wako katika foleni. Katika hali hiyo basi, maafisa wa usalama wakabidi waite vikosi zaidi kuweza kukabiliana na rabsha hiyo, na katika tafaruku hiyo uh, wapiga kura wakalazimika kutoroka pale ndani, wakatoka nje ya lango kuu la kuingia katika kituo kile cha Chuda Village Community Hall, ambayo hiyo ni kimoja ya vituo ambavyo vina wapiga kura wengi, kwa sababu uh, vina uh, vina uh, vyumba saba vya kupigia kura. Kwa hivyo ni mahali ambapo onde, ni karibu na mtaa wa mabanda pale Chuda. Kwa hivyo wakazi wengi pale walikuwa wanasema kwamba wanahisi kwamba ni wakati wao kutafuta mabadiliko labda pengine wangesaidika katika maisha ambao wanaishi ya uchochole na umaskini. Kwa so, hiyo kurushwa risasi juu, kupigwa milio ya risasi juu na kurushwa vitoa machozi vikawatishia, lakini baada ya wao kuona vurugu zimetulia waliporudi tena, ikawa maafisa wa usalama wanasema walio nje wabaki nje na walio ndani wabaki ndani. Lakini kiujumla, uh, hali ikoje Amina hivi sasa tunavyozungumza na wewe hapo Mombasa? Hali sasa hivi ni tulivu uh, katika kituo hicho ambacho kilikuwa na matatizo uh, tukifika pale ilikuwa tumepata, kulikuwa na gari takriban gari tano za maafisa wa polisi hasa wa GSU na mkuu wa polisi katika eneo kaunti ya Mombasa pia alikuwa pale, kamanda mkuu wa polisi. Japo walikataa kuzungumza na waandishi habari kuhusiana na swala hilo, lakini wakasema kwamba kulingana uh, uh, kwa na IBC msimamizi Swalha Yusuf akasema kwamba hali iko salama na tumeruhusu wale ambao wakandani waendelee kupiga kura hadi watakapomaliza, basi ndio kituo kile cha E, cha chuda e, community hall kitafungwa. Kufikia sasa bado wanaendelea kupiga kura, huenda wakamalizia labda mwendo wa saa mbili. Na hiyo ilikuwa kinyume na makubaliano ya awali, kwa sababu ilikuwa awali walipofanya ile vurugu ya mapema saa moja na nusu na walikuwa wamesema kwamba watarisha muda wa kupiga kura, ili vurugu la mara ya pili lilisababisha tena wengine kutoroka ndani ya kituo Amina, inaonekana laini ya Amina haiko salama vile. Amina, unanisikia vizuri? kama unanisikia, Joho na Sonko imefikaje? Joho na Sonko imekuwaje kukabiliana tena mbele ya wafuasi wao, wakati shughuli muhimu inahitaji utulivu, kulingana na ripoti za wale waangalizi ambao walikuwa pale, maana hao ndio tumewatumia kuwazungumzia na pia vilevile afisa mkuu uh, wa uchaguzi wanasema kwamba wao walikuwa uchaguzi unaendelea, hawana shida na wapiga kura, lakini kukumbuka ile tukio la eh, la mgombea wa UDA um, Omar Shalo uh, kukamatwa pamoja na yule mgombea wa umca katika eneo lile la Chuda Samir, walipoachiliwa kule katika kituo cha polisi cha Makupa, waliachiliwa na Sonko. Sonko ndio alikwenda kule, uh, walipia kashbel wakatoka. Sasa walipokuwa wametoka kabidi nafikiri upande wa ODM nao wakaja upande ule ule, wakati kinasongo nao walipotoka kule polisi walirudi upande huu huu ambao kura zaendelea. Ni sasa hapo ndio vurugano ilitokea, lakini tulikuwa tunauliza IBC kwa nini wanaruhusu wanasiasa kufika katika ndani ya vituo wakati wao washapiga eh, kura. Wakasema kwamba sheria inawaruhusu wao kupitia kuangalia vile hali inavyoendelea, lakini kwa bahati mbaya upande huu haikuwa Uh, na utulivu kwa sababu wao walipofika pale wakaanza kuvurugana. Ilikuwa labda ni kwa nini na kuonyeshana kifua, lakini inafahamika kwamba katika siasa za Kenya, uh, Mike Sonko na Hassan Joho si mara ya kwanza wao kuvurugana mm -hmm. wakionana ana kwa ana wakiwa katika jimbo mm -hmm. hili la Mombasa. Asante Idi. Naam, asante sana, Amina Chombo. Eh, basi tupumzike kidogo, ili wakati tukiwa tunaweka mambo sawa kwa ajili ya kukupasha kile kinachoendelea nchini Kenya ambapo wakenya hii leo e, wamepiga kura, wengine bado wakiwa wanaendelea kukamilisha kura zao kwa ajili ya kumchagua kiongozi ajaye wa taifa hilo. na kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya moja kwa moja ambapo tunaangazia uchaguzi wa Kenya. Hivi sasa wanahabari wetu wako sehemu mbalimbali wakitupa uh, yale yanayoendelea hivi sasa eh, katika ile harakati za kukamilisha kamilisha uchaguzi na tuanze mwelekeo mwingine wa kujua matokeo uh, ya nafasi mbalimbali za uongozi, lakini kubwa zaidi eh, watu ambalo wanasubiri kwa hamu ka ni hali ya mwelekeo wa matokeo ya kiti cha urais uh, hasa baina ya waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo la Kenya, Raila Odinga na naibu rais Daktari William Ruto. Uh, Huba Abdi, tunafahamu upo Nairobi, labda ungetueleza wewe kwa upande wako hako, hapo ulipo hali ikoje mpaka hivi sasa? Naam, asante sana uh, nadhani katika vituo vya kupigia kura kwa sasa ndio katika harakati ya kufunga maanake, baada ya mwendo wa saa kumi na moja ndio muda ambao ulikuwa umetolewa kirasmi na tume ya IBC kwamba watakuwa wanafunga, lakini kutokana na mitambo kufeli uh, ilibidi wa- wak a sawa Nairobi kupatiwa tena muda zaidi ili watekeleze haki yao ya kupiga kura. Na baadhi ya wananchi ambao tulikuwa tumezungumza nao wamefurahia zoezi la leo, lakini kuna baadhi ya Wakenya ambao walikosa maanake Uh, vile vifaa vya kielektroniki vilikosa kuwatambua. Wengine wanasema kwamba majina wanaonekana vizuri, lakini wanapoweka vidole haipatikani. Uh, na kulikuwa na pia wakaazi ambao walikuwa wanasema kwamba huu mwaka mambo yamekuwa ni mazuri kulingana na mwaka elfu mbili kumi na saba, mwaka elfu mbili kumi na tatu. Wakenya wanaona kwamba uchaguzi wa mwaka huu umekuwa safi na angalau hakuna vurugu yoyote. Abdushakur um... Kando na vurugu za Mombasa, pia tunafahamu kulikuwa na hivyo hizo eh, vifaa vya kidijitali ambavyo huwa anazungumzia katika sehemu za magharibi kama Kakamega havikufanikiwa kufanya kazi na ikabidi watumie hizi daftari za kawaida za karatasi. Je, tume ya uchaguzi IEBC imezungumzia lolote kuhusu vifaa hivi kukosa kufanya kazi na sababu kutolewa? mpaka um, hivi sasa ninavyofahamu, sijasikia sababu maalum iliyotolewa kwa nini zimefanya zimeshindwa kufanya kazi. Nafikiri wakiwa na mazungumzo yao wa na waandishi wa habari usiku wa leo wataweza kupata mwele maelezo zaidi, kwa sababu wanakuwa wakizungumza na waandishi wa habari katika vipindi mbalimbali mbali. Lakini katika mazungumzo na waandishi wa habari kama saa kumi ambapo tulitegemea kujua nini kilichotokea, wakatupa idadi ya watu waliopiga kura. Hatujapata maelezo kamili na nafikiri katika kila kituo tukiangalia matatizo yamekuwa tofauti na tofauti, kama hapo uba alivyozungumza. Wengine wa walikuwa akija akiweka kidole anaona jina alafu lakini, kidole inakataliwa. Katika maeneo mengine mashini imekataa kufanya kazi kwa sababu haikuwa na umeme, alafu mahala pengine palikuwa mitandao haingii, manake ni chombo kidogo ambacho kinaunganishwa na fikiri na data kubwa ambapo majina ya watu wote anaya na hiyo inachelewa kuwasilisha majina au sura ya mtu pale, na hiyo imesababisha hitilafu kadhaa labda tukirejea uh, kwa Uba na labda Abdu Shakur ni vilevile utalijibu hili. Na Amina Chombo, uh, tunafahamu kama mnavyoeleza uchaguzi umefanyika kwa uzuri mpaka hivi sasa na hakuna uh, hitilafu kubwa, japokuwa dosari hizo chache chache uh, je, wao IEBC mpaka hivi sasa wameeleza nini juu ya hitilafu hizo chache? Kwa mfano watu ambao walikuwa wanaweka vidole vyao ili uh, kupata utambulisho uh, na kuthibitisha kwamba ni wao, je, walifanikiwa kupiga kura? na ama IEBC nini ambacho wamebainisha uh, kinaga ubaga juu ya uh, matukio kama hayo, Huba? Naam, tume ya IEBC imesema kwamba kuna uh, baadhi uh, ya mitambo ambayo haikuweza kufanya kazi, na kama mitambo haikuweza kufanya kazi, basi walikuwa na ile manual register ambayo sasa ilikuwa pale baada ya mahakama kusema kwamba IBC ni shati itumie ile manual register na kupitia hiyo manual register ndio baadhi pia ya Wakenya waliweza kupiga kura baada ya mitambo kufeli. Mfano mgombea uh, mwenza wa naibu bwana Ruto pia -mina na ile kifaa dijitali, ile mtambo ya dijitali ilishindwa kumtambua na baadaye kuangalia katika ile manual register, basi ataweza kufanikiwa kupiga kura mgombea um, wa urais bwana Wajakoya pia alikuwa na wakati mgumu kupiga kura yake, maanake pia ile mitambo ilifeli kumtambua yeye, na baada ya kuzunguka na mwishoe, akarudi na kufanikiwa kupiga ile kura. Kwa hivyo ni hitilafu ambayo ni kuwepo na tume ya IEBC ilikuwa inajuza siti sana kuhakikisha kwamba hakuna mpiga kura ambaye anatoka katika kituo cha kupiga kura kabla hajapiga kura, ikiwa mitambo imefeli. Kwa hivyo, upande wao wanaonekana kujikaza zaidi kuhakikisha kwamba wamefanikiwa kumsaidia yule Mkenya kupiga kura yake. Lakini mapokezi aa, yako vipi juu ya hili? labda tukija kwa Amina Chombo, wananchi wenyewe wapiga kura wameafiki ama kuna ile hali ya watu manung'uniko kwamba imekuwaje tena? E, suala hili limefanyika na kwa namna moja ama nyingine linaweza likatoa mwanya kwa hali ya udanganyifu ambayo ilikuwa moja kati ya masuala ambayo yalikuwa ni yanajadiliwa sana kuelekea uchaguzi huu. Kama Amina upo kwenye line ya simu, naona simu ya uh, Amina Chombo imeanguka, ime, ime, ime kidogo. Uh, twende basi kwa Abdul Shakuru, swali hilo hilo. Uh, je, kuna minunguniko yoyote au watu wanaona ni jambo ambalo ni la kawaida, lilikuwa linatarajiwa kujitokeza. E, watu wa kawaida kabisa wapige kura? Abdu Shakur. Uh, kwa hakika jambo hilo minuniko limetokea, hasa ukiangalia upande wa Mombasa kumekuwepo, <coughs> samahani, kumekuwepo na malalamiko kwenye mitandao, wengi wakisema huu ni wizi unaopangwa, huu ni wizi unaojitokeza. kwa hivyo watu wamekuwa wakilalamika. Kuna watu hapa Nairobi niliokuta pale pale kituo ambacho hakikuwa kufunguliwa cha Westland, walikuwa wakipiga makelele kama hayo, hatutokubali wizi, hatutokubali unyanyasaji na kitu kama hivyo. Kwa hivyo, kuna hali kidogo, watu wanajiuliza vipi, tume ya uchaguzi imesema iko tayari halafu matatizo kama haya yamejitokeza. Uh, mfano mmoja mwingine, mtu alinambia sema kwamba tatizo kubwa nafikiri ni kwamba ukosefu wa uzoefu, sawa na vile Jonathan alivyosema kwamba tume ya uchaguzi wanabadilisha watu, hawawahi kusoma vizuri vifaa vile, halafu hiyo inasababisha tatizo kubwa uchaguzi unapokuja. Lakini manung'uniko yapo katika maeneo hasa ambapo wanahisi kuna uh, hitilafu. Tukiangalia Kakamega na uh, Mombasa ni maeneo mawili ambayo ni ngome ya Raila Odinga. Kwa hivyo wanachukulia kwamba, je, kuna njama ya kutaka kupoteza wagombea wa Raila? Maanake kitu kilichoko kizuri au kinachovutia katika siasa za Kenya na uchaguzi huu wa Kenya ni kwamba unampigia rais kura, halafu unajikuta pengine sasa unataka kumpigia mbunge wako wa chama kingine huenda mbunge wako unaompenda ni Kenya Kwanza na wewe rais unamtaka Azimio. Kwa hivyo imekuwa hali nzito sana ya kuweza kufahamu, maanake ile cheti ya kupiga kura zilikuwa ndefu. Nimeona watu walikuwa wakitaabika hata kuchagua majina ya mtu, maanake kuna wazee wamekuja pale, ilibidi wasaidiwe, maanake una vyeti sita ya kupiga kura, unaya rais, bunge, baraza la senate unakuta wanawake unakuta gavana na kadhalika. Sasa mtu anabebeka karatasi ziko nyingi mfukoni kwake, anajikuta katika hali nzito ya kuchagua. Kwa hivyo watu wanalalamika kwamba mfumo unatatanisha sana wapigaji kura. Asante sana Abdu Shakur Abud. Nitawaomba waandishi wetu msitoke e, kwenye laini e, ya simu kwa sababu tunachukua mapumziko ya muda mfupi halafu turejee katika sehemu ya pili. Um, Idi, uh, ukiingia kwenye wavuti wa IEBC matokeo yameanza kuwekwa pale, kuonyesha namna kura zinavyoingia kwa kutumia uh, matokeo ya kutumia fomu wanaita 34A, ambayo uh, kura ambazo zimewekwa kwa kawaida zimetoka katika ile mahaka, uh, idara inaitwa prisons, idara za magereza. Wafungwa pia waliruhusiwa kupiga kura na nyingi zimetoka katika sehemu hii ambayo inakuwa rahisi sana kuhesabu kwa sababu wao walikuwa wanapigia uh, wagombea wa urais peke yao hawakuwa wanapigia awa uh, wagombea wa wengine kwa hivyo hesabu yao inakuwa rahisi na idadi yao pia inakuwa ni ndogo maeneo ambayo yametajwa kwamba huenda fomu hizo zimeshafikia IBC ni pamoja na Koloa, Tiati, Baringo, Kakamega Uh, gereza la Shimo la Tewa, Kiligoris na Ole Sentiri pamoja na mengine. Vilevile kumekuwepo na madai ya watu kukamatwa kuhusiana na kuhonga na mengine. Msikilizaji, tunarejea na sehemu ya pili ya matangazo haya ya uchaguzi kuhusu Kenya. Hii ni sauti ya Amerika. Naiona nuru. Kenya yetu inavyomeremeta inanipa nguvu. Wakenya tunachojua amani, Mila si tulizofunzwa, upendo na kumtuza jirani, hatuna budi kudumisha kwetu Kenya.