Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia. Msomaji Sandey Shumari. Siku mbili bado uchaguzi mkuu nchini Kenya, maafisa bado hawajatangaza ni naye anaongoza kinyang'anyiro cha urais katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki, huku wananchi wakichanganyikiwa kujitahidi kupata mantiki ya hesabu tofauti kutoka katika vyombo vya habari nchini humo. Katika ushindani mkali wa kuwania urais, vyombo vya habari vinajumlisha matokeo kutokana na fomu ambazo tume ya uchaguzi inaweka mtandaoni kutoka zaidi ya vituo 46229 vya kupigia kura, kazi kubwa ambayo ina maana kwamba hesabu zao ziko nyuma kwa kiasi kikubwa kutokana na taarifa zilizopo kabla ya kuwekwa kwenye mtandao baadhi ya wananchi walikuwa na wasiwasi kwamba hesabu tofauti za vyombo vya habari zinaweza kuchochea madai ya wizi wa kura, wa kura ambao wamezua vurugu katika chaguzi zilizopita. Wengi wamewataka wananchi wenzao kusubiri matokeo rasmi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Rwanda, kituo cha mwisho katika ziara yake ya mataifa matatu barani Afrika, ambapo ameeleza mkakati mpya wa Washington wa kushirikiana na mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kama washirika sawa. Blinken anafika Rwanda katika wakati mgumu, hasa kwa eneo la maziwa makuu, huku taifa hilo dogo la Afrika ya kati likizozana na jirani yake mkubwa wa Congo kwa madai kwamba serikali zote mbili zinaunga mkono waasi wanaopingana na nchi zao. Blinken amesema ripoti za uungaji mkono wa Rwanda kwa M23 zilionekana kuwa za kuaminika. baada ya kutana na mamlaka nchini Congo siku ya Jumanne, alisema Marekani itaunga mkono juhudi zinazoongozwa na, na waafrika kukomesha mapigano hayo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa sita wa polisi waliuawa katika maandamano ya kuipinga serikali kaskazini na magharibi mwa Sierra Leone siku ya Jumatano, mkuu wa polisi alisema hii leo Maafisa wawili waliwawa katika mji mkuu Freetown, watatu katika mji wa kaskazini wa Kamakwie na mmoja katika mji wa kaskazini wa Makeni. Inspekta Jenerali wa polisi William Fayia Selu aliambia Reuters maandamano yalijiri kaskazini na magharibi, maeneo ya upinzani ya nchi hiyo ya Afrika ya magharibi. Takriban raia wawili pia walifariki dunia katika pwani ya Freetown. Serikali ya Sierra Leone hapo awali ilisema kuwa kumekuwapo na vifo, lakini sio idadi hii iliyotajwa, huku mamia ya waandamanaji wakirusha mawe na kuchoma matairi mitaani kutokana na kuchanganyikiwa na hali mbaya ya kiuchumi na masuala mengine. Mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka thelathini na minane ambaye anatuhumiwa kuwa mwanachama wa kundi la Islamic State katika nyumba yao ya siri inayoitwa The Beatles alifukuzwa kutoka Uturuki wiki hii na alifikishwa katika mahakama ya London hii leo baada ya polisi kumshtaki kwa makosa ya ugaidi. Waendesha mashtaka walisema awali waliidhinisha kushtakiwa kwa Aine Davis chini ya sheria za ugaidi za mwaka 2014. Davis alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Luton siku ya Jumatano baada ya kufukuzwa na kupelekwa nchini Uingereza akitokea Uturuki. Kikosi cha Islamic State kilichopewa jukumu la kuwalinda wafungwa wa kigeni nchini Siria kiliitwa The Beatles na mateka hilo, kwa sababu walijulikana kama wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza. Kundi hilo linadaiwa kuwazuia baadhi na wakati mwingine kuwaua mateka wa nchi za magharibi nchini Siria, wakiwamo waandishi wa habari wa Marekani James Foley na Stephen Sotloff na mfanyakazi wa misaada Kaila Mula. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani katika sehemu ya kwanza, tunaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Rwanda. Sehemu ya pili, tunaangazia uchaguzi mkuu wa Kenya. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amefanya mazungumzo na viongozi wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika ziara yake Afrika. Blinken ametaka marais wa Rwanda na DRC kufanya mazungumzo na kuhakikisha kwamba vita vya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vinakoma. Anataka pia nchi hizo mbili kuacha kusaidia makundi ya waasi, akisema kwamba kuna habari za kuaminika kwamba Rwanda inawaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwanda imekuwa ikikana kila mara. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, amekuwa akifuatilia ziara ya Blinken Afrika, na yupo kwa laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Chacha, Blinken kusafiri kutoka Washington DC hadi Kinshasa na Kigali na kuambia viongozi hao kuhusu mapigano ya mashariki mwa DRC ambayo wanajua na hata kuambia kwamba wanahusika katika kuwaunga mkono makundi ya waasi majirani hao wawili wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Rwanda na Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ni ujumbe wa kuwaonya ama ni kuwaambia kwamba tunajua vizuri mnachokifanya. Ujumbe huu ni mzito, ni mzito sana, kwa sababu Marekani imekuwa na ukuruba na DRC Kongo kwa muda mrefu, na baadaye kukawa na matatizo. Na vilevile, Marekani imekuwa na mahusiano ambayo ni ya uh, kusaidia serikali ya Rwanda katika kujiunda upya baada ya, ya mahangaiko ambayo yalitendeka huko kwa miaka mingi iliyopita hasa wa mauaji ya kikabila. Na nafikiri ujumbe huu ni wa lazima kueleweka kwa misingi kwamba amani ni kitu muhimu kati ya majirani, na bila amani hata misaada hiyo ya nchi ya Marekani kwa nchi hizi zote mbili haitakuwa na manufaa, na ni muhimu kwa mfano waafrika wenyewe wajifunze namna ya kuishi pamoja hasa ikizingatiwa kwamba nchi ya DRC na nchi ya Rwanda ni nchi za wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na nafikiri ni jambo ambalo ni lazima ni lazima lifanyike kuleta amani kati ya hizo nchi mbili. Rwanda imekuwa ikikana kwamba kwa vyovyote vile haihusiki na kundi la M ishirini na tatu ambalo DRC inadai kila mara kwamba Rwanda inalitumia kuihangaisha. Anapokuja Blinken na kusema kwamba habari zinazoaminika kwamba Rwanda inaunga mkono kundi hilo, linakuwa ni pigo kwa Rwanda, inakuwa ni kuaibisha Rwanda, ama inakuwa ni ujumbe anaosema kwa muhutasari kila ambacho Marekani na wajasusi wa kuaminika duniani wanajua. Nafikiri hata Marekani na majasusi wake wanajua, na ninafikiri pia nchi nyingine majirani na hizi nchi mbili wanafahamu hilo na ikumbukwe kwamba hivi karibuni kulikuwa na mkutano ambao uliitishwa na mwenyekiti aliyokuwepo eh, uh, wa jumuia ya Afrika, eh, Rais Uhuru Kenyatta, na mazungumzo hayo yalizungumzwa. Ingawa katika mahusiano yao ya kiitifaki, naona ni kama nchi hizi za Afrika Mashariki huwa zinalindana, hazitaki kusema ukweli. Kwamba tunafahamu bayana kwamba nchi moja inaunga adui wa nchi nyingine. Na unajua kama nyinyi ni majirani, alafu mnagombania ardhi, alafu kuna kuwepo na uh, watu ambao wa, wa upande ule na upande huu wakikimbilia huku wanahifadhiwa, wakikimbilia kule wengine wanahifadhiwa. Sasa hakutakuwa na amani, kwa sababu hakutakuwa na imani kati ya hizi nchi mbili, kwamba matendo ya nchi moja hayahujumu masilahi ya nchi nyingine. Katika kikao na waandishi wa habari, Blinken amesema hivi kwamba ujumbe wangu kwa Rais Tshisekedi na ujumbe wangu kwa Rais Kagame wiki hii umekuwa ni ujumbe unaofanana, kwamba msaada wowote ama ushirikiano wowote na kundi lolote la waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweka jamii inayoishi sehemu hiyo katika hali ya hatari, maisha yao, na pamoja na kuyumbisha eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki na kwamba kila nchi katika eneo hilo lazima iheshimu mpaka wa mwingine. Ni ujumbe mfupi, lakini unaonekana ni ujumbe ambao umebeba mambo mengi mapana kwa pamoja. Blinken, kwa niaba ya Marekani, kwa sababu ndiye mwanadiplomasia wa ngazi ya juu ya Marekani, anajaribu kusema nini ambacho anaasilisha kwa muhutasari kwa hawa wawili, anasema kwamba ni lazima wakeki wa, wa, wa pamoja wazungumze, kwa sababu ukweli ni kwamba nchi hizi zimekuwa zikihujumiana kwa miaka mingi tu na inajulikana, na shida kubwa ni shida ya kikabila pia, kwamba kwa sababu kabila moja linaranda nchi mbili, wakati watu wa kabila hili ambalo liko nchi ya DRC wanaaruka kuingia katika nchi ya ya, ya ya ya Rwanda au Rwanda inasema watu wetu wananyanyaswa kule DRC, na kule DRC nao wanaona ni kama watu wao pia, wakiingia Rwanda wananyanyaswa zaidi. Na haya matatizo ni matatizo ya kikabila, ni matatizo ambayo nchi hizi mbili zina uwezo wa kukabiliana nayo na kupata suluhisho la kudumu, hasa kwa kuzingatia kwamba katika makubaliano ya mikataba mbalimbali, hasa huu ambao unaleta pamoja nchi za Afrika Mashariki, amani ya nchi zote za jumuiya ni kitu muhimu sana, na kama hakuna amani DRC, basi hakuwezi kuwa na amani na nchi nyingine majirani, kwa mfano kule Uganda, Burundi, Tanganyika, Tanzania na kwingineko. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakiongozwa na Uhuru Kenyatta wa Kenya, walikutana wakakutana na Kagame na Tshisekedi kwa mazungumzo, namna ya kusaidia kumaliza uhasama na maswala mengine mashariki mwa Kongo yaliyozungumzwa tunayajua, kwamba watapeleka jeshi, watakubaliana kuondoa makundi ya waasi, hayajatendeka. Kagame na Tshisekedi wamekwenda Angola, wamekubaliana kwamba watapunguza uhasama. Ndiyo, hatusikii wakijibizana tena, lakini makundi ya waasi hayajaondoka. Blinken anasema kwamba Shisekedi amekubali kufanya mazungumzo na Kagame. Upande ule mwingine hatujasikia wakisema kwamba wapo tayari mazungumzo, lakini Blinken amesema kwamba marais wote wawili wamekubali kuzungumza ana kwa ana. Mazungumzo ha gani haya mapya ambayo tunazungumzia? Tunazungumzia mazungumzo ya kufuatilia mazungumzo ambayo yamekuwepo awali, kwa sababu majirani wanapogombana wakikubaliana kuzungumza na wasisuluhishe matatizo ambayo yanasababisha ugomvi wao, lazima kila mara wao wanakubali kukutana tena, kwa sababu kama hakutapatikana suluhu itakayoletwa katika mikutano kati ya nchi ya DRC na nchi ya Rwanda, basi uhasama utazidi kuendelea na utapanda na kila siku, watu watakao kuwa wanaumia ni raia wa kawaida, wala sio viongozi hao ambao wanahitajika kutoa suluhisho. Watakuwa wanazungumza na Rwanda ambayo imekana kabisa kwamba haisaidii kundi la M23, na M23 pia limekana kabisa. Mara nyingi tumefanya nao mazungumzo, wanasema hawasaidiwi na Rwanda. Sasa mazungumzo yatakuwa nasimamia nini, wakili? Kwamba Marekani na ujasusi na balozi wake wa ngazi ya juu amesema ripoti hizo za kuaminika, ndipo wazungumze ama wazungumze kama hawakatai kabisa kwamba hawashiriki? La kwanza ni gani, wakili? Ndio mazungumzo ama viendelee kuzungumza kama wanakana? Ha, wanaweza kuendelea kukana, lakini pia kukana ni lazima uyaweke wazi yale ambayo yanakusababishia kukana kwamba nini sihusiki kwa sababu ithibati za kuhusika kwangu hazijaonyeshwa bayana. Je, mmewahi kufika kwa mfano maaskari ma, ma wetu ambao wanawasaidia hao wam. Lakini kama pia hiyo haijatendeka, wale ambao wanasaidiwa wakikana, labda ni kwa sababu hawangependa kukubali, kwa sababu kama wanasaidiwa na nchi ambayo inakataa kwamba haiwasaidii, basi ni lazima na wao wakane kwamba hawasaidiwi ili waendelee kusaidiwa, kwa sababu wakikubali watakuwa wameshutumu na kusaliti yale makubaliano yao. Kuna kundi pia linaitwa Democratic Forces for the Liberation of Rwanda FDLR Kila mara Kagame anazungumzia kundi hili. Hili ni kundi la wapiganaji kutoka kabila la Wahutu ambalo Rwanda inadai kwamba limo ndani ya Kongo na Kongo inalitumia kwa njia zisizo za moja kwa moja kutatiza usalama ndani ya Rwanda ama kuwa na nia ya kumpindua Kagame. Kongo imekana hili mara kadhaa. Leo Blinken anapozungumza na viongozi wa Rwanda, akizungumza na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta, Biruta alikuwa moja kwa moja, kusema kweli, tumekubaliana kupambana na makundi ambayo yamo mashariki mwa DRC, lakini akasisitiza, ikiwemo FDLR. Kongo, je, upande wake inastahili kufanya nini kwa hizi shutuma ambazo zinakuja na Rwanda? Inaonekana FDLR ndio chukizo kubwa sana la Rwanda. Nchi zote mbili Kongo na DRC, nini, Rwanda na DRC ni lazima zikubali kwamba zimekuwa zikisaliti na kuhujumu makubaliano yao ya ujirani mwema, kwa sababu hili ni jambo ambalo linafahamika waziwazi kwamba makundi haya yapo na makundi haya yanasaidiwa kwa namna moja au nyingine na uongozi wa nchi moja dhidi ya ile nchi nyingine. Kwa hivyo, ili tuweze kupata suluhu la haya mambo, ni lazima nchi zote mbili kwanza zikubali kwamba kwa zimekuwa kwa zikisaliti hayo mazungumzo ya a, a, ana kwa ana ambayo wakati mwingine yameendeshwa na jumuiya ya Afrika mashariki ya, lakini baadaye wanaporudi nyumbani kwao kila mtu anaendelea tu, ni kama maisha ni yale yale, kama wahujumu wa, wa, wa, wa maendeleo na uchumi na amani ya nchi moja, wanaishi katika nchi yao bado wanaendelea kukubali kuwa, ku, ku, kuwa kwa hifadhi katika ile nchi. Kwa hivyo ni lazima wakubali kwanza kwamba kweli tumekuwa tukiwasaidia hao jamaa, na kwa sababu tumekuwa tukisaidia na tumekubaliana kwamba makundi haya ni lazima tuyatokomeze, basi hatutakubali tena makundi haya kutumia nchi zetu katika kuhujumu nchi zile ambazo ni zao. Sote tunajua na tunafahamu nguvu za Marekani kumtuma balozi wake wa juu kabisa Blinken katika hizi nchi mbili. E, bila shaka ni ujumbe. Endapo basi hawa viongozi wawili hawatachukua hatua ambazo Marekani huenda ikahisi kwamba hatua hizi hazitoshi, inaweza ikafanya nini Marekani? Blinken kurudi kwa mara nyingine ama kufanya kazi yake akiwa Washington DC dhidi ya Rwanda na DRC katika ngazi za kimataifa katika Wakati ambapo kuna hujuma na vita na uhasama, ni lazima watu wote wawe wazi, waendelee kuzungumza. Kwa hivyo Blinken, labda atarudi, atarudi tena kuendelea kuzungumza na hizi nchi, lakini pia vilevile anatarajia kwamba hizi nchi zina uwezo wa kuelewa kwamba kukutana na kuzungumza na kukubaliana wa wa wili ni kwa manufaa yao wote wawili, kwa sababu ni kwa njia hiyo ambapo wataweza kupata kwa mfano usaidizi na misaada ya nchi ya Marekani na labda nchi nyingine za kimataifa na hayo mambo yameshazungumzwa pia na viongozi wa Afrika Mashariki kwamba ni muhimu hizi nchi ziwe na amani, ili tuweze kutarajia kwamba raia wa Rwanda na wa DRC wataweza kuendelea kama vile ambavyo raia wa nchi hizi nyingine ambazo zina amani kama Kenya na Tanzania wanaendelea katika maisha yao ya kila siku, kwa sababu maisha ya hao watu yamekuwa ni maisha ya, ya mahangaiko miaka nenda miaka rudi, na hakuna sababu kwa nini uongozi wa nchi zao hauwezi kukubali kwamba haya mambo ambayo yameleta hili tahadhari pamoja na hatari kwa usalama wa raia lazima yakomeshwe. Hili linahusu Rwanda peke yake. Tunafahamu kuhusu Paul Rusesabagina ambaye alikamatwa kwa njia ambazo zimeripotiwa kote duniani, njia ambazo hazieleweki, njia tata, njia eh, ambazo serikali ya Rwanda haikufafanua, lakini ilisema Ilikuwa ni mikakati yake. Rusesabagina ana kibali cha kudumu kuishi Marekani, kwa hivyo ana uhusiano mkubwa na Marekani alivyo na uhusiano na Rwanda. Blinken ametoa hisia zake na kukosoa namna alivyokamatwa na anavyozuiliwa, na hili limeonekana kuikasirisha serikali ya Rwanda kiasi kwamba eh, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda akajitoa waziwazi na akawa ni kama anakosoa hata rais Paul Kagame. Akaingia kwenye mtandao wa Twitter na kumjibu raia wa Rwanda. Lakini Blinken alisema hivi, ameangalia na kujua uhakika, kuna uhakika kwamba kukamatwa na kuzuiliwa kwa rusa sabagina siyo sahihi. Rwanda inaonaje matamshi ya Blinken, kuchokoza uhuru wake ama kuingilia mfumo wake wa mahakama? Sisitizo la Marekani lingekuwa kwamba kwa vile tayari wameisha mshika kule Rwanda, wampeleke kwenye mahakama ambayo ni ya wazi, ili kama ni mashtaka yawekwe bayana kwamba anashtakiwa kwa sababu gani, na yeye mwenyewe aweze kujitetea na aweze kupata haki ya kupata mawakili ambao wanaweza kumtetea au kumsaidia katika utetezi wake. Kwa hivyo kinacho kinachoonekana hapa hapa ni kwamba Marekani haiamini namna kesi hiyo ilivyoondeshwa, kwa sababu inaonekana kuingiliwa na rais, kuingiliwa na wizara jinsi ambavyo alikamatwa na jinsi ambavyo kesi yake imeshughulikiwa shu, labda kumekuwa hakuna uwazi na kumekuwa hakuna uh, uwezekano wa kumpatia yeye haki zake za kuweza hata kupata utetezi au kupata watu watakaoweza kumsaidia katika utetezi. Na hali hii ina utata wake pia, kuzingatia kwamba uh, anayo kibali pia cha kuweza kudai kwamba anahitajika kulindwa na himaya ya Marekani na endapo basi shinikizo hili la Marekani kuhusu Rusesabagina halitaheshimiwa na Rwanda, kwa sababu hata waziri wa mambo ya nje wa Rwanda baada ya kikao na Blinken kaonekana mwenye hasira kwa kuzungumzia kwamba wanaingiliwa. Endapo Kagame na serikali yake itaendelea kushikilia msimamo wake dhidi ya Rusesabagina, kuna namna yote tunaweza ona Marekani ikijibu. Marekani kwa kawaida huwa inatumia nguvu zake za dola kwa namna moja au nyingine. Kwa mfano w kusitiza misaada uh, kwa mfano kama kulikuwa na uh, mambo mbalimbali ambayo Marekani ilikuwa inasaidia, mambo masuala ya kijamii au masuala ya kisiasa au masuala ya kiulinzi, wanaweza kuzuia usaidizi huo ukawa hauji. Lakini hilo pia ni lazima litazamwe kwa muktadha na mustakabali wa mahusiano ya kimataifa kwamba je, nchi hii ya Rwanda haina uhuru wa kuweza kutekeleza wajibu wake kufuatana na katiba yake na sheria zake. Nafikiri kila ambacho Marekani inahitaji kuuliza ni kwamba ni sheria gani zinatumika na hizo sheria zinakubalika katika misingi ya kimataifa, na ikiwa zinakubalika katika misingi ya kimataifa, nafikiri hakuna haja ya kuendelea kusisitiza kwamba ni lazima Rwanda iwatii wa Marekani. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Narudi muda mfupi na sehemu ya pili ambapo tunaangazia uchaguzi wa Kenya. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Naitwa Kenneth Bwire. Tume Huru ya Mipaka na Uchaguzi ya Kenya, IEBC, inaendelea na zoezi la kuhakiki kwamba fomu zilizotumwa na maafisa wake kutoka vituo vya kupigia kura na kuwekwa kwenye wavuti wake ni halali kabla ya kuanza kujumulisha rasmi hesabu ya kura za urais. Wagombea kadhaa wa viti vya wabunge wa kaunti, waakilishi wa wanawake, wabunge, maseneta magavana wameanza kujua iwapo wameshinda au wameshindwa. Vyombo vya habari vimeruhusiwa kujumulisha matokeo hayo na hata kuyaweka wazi, lakini matokeo rasmi yatatolewa tu na IEBC. Kwa hivyo unayoyaona kwenye vyombo vya habari vya Kenya siyo matokeo ambayo yanatambuliwa na IEBC na hivyo hayawezi kutegemewa. Kujua yanayoendelea kwa sasa, naungana na, na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, yupo kwenye ukumbi wa Bomas ambapo tume ya IEBC inajumulisha kura za urais. Tueleze yanayoendelea kwa sasa, Nyakundi. Naendelea sasa hivi ujumulishaji wa, eh, wa kura ambazo zilizopigwa jana, kulingana na ile mikutano ambayo IBC imefanya hivi leo. Jambo mbalo kuwa ambalo imelitaja ni kwamba inanuia ku, kutangaza matokeo eh, yote wiki hii kwamba Wakenya wajiandae wiki hii kabla hii wiki haijakamilika e, kupokea matokeo e, yote yakiwemo hata ya urais. Ni e, jambo la kushangaza kwamba watu wapiga kura au watu wa mlima Kenya wamechukua mkondo tofauti na ule ambao labda Wakenya wangetarajia kwamba kwa rais Uhuru Kenyatta kumunga mkono e, mgombea wa Azimio la Umoja Raila Odinga kwamba ingeleta inge, inge kura au manufaa kwa upande wa Azimio na pia kwa mgombea wa urais eh, waazimio Raila Odinga kumchagua uh, kumteua mgombea mwenza ambaye ni Martha Karua ambaye ni maarufu sana nchini Kenya eh, na pia eneo la mlima Kenya inaonekana ya kwamba wapiga kura wa mlima Kenya wame- waliamua kuchukua mkondo tofauti, kwa sababu haswa kuna wale ambao wanakumbuka kwamba eh, William Ruto ndiye alimsaidia Uhuru Kenyatta kuwa rais, na kuna ahadi ambazo zilitolewa na Uhuru kwamba akitoka miaka kumi Ruto ataingia miaka kumi Wao ni kama hawakutaka kubadilisha eh, yale mawazo yao, labda kumfuata eh, kufuata nyayo za Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo wao wameamua kwamba zile ahadi ambazo Ruto alipewa na tulimwahidi kwamba tuta mkono. Licha ya Uhuru Kenyatta kusema, hmm, hii ndio jamii yangu na hata kuzungumza nao katika vyombo vya habari kutumia lugha ya mama, lugha yao yenyewe, siku chache kabla ya uchaguzi, inakuwaje hadi katika kituo chake cha kupigia kura hawakumsikiliza na kufanya vinginevyo? Yaonekana kwamba wapiga kura hata walile eneo lake ambapo walipiga kura ni kwamba walikuwa wamfanya uamuzi. Kwa hivyo inaonekana kwamba ni watu au ni Wakenya ambao wana msimamo mkali wakiamua kufanya jambo fulani, hivyo wameamua. Kenya wamekuwa wakitumia msemo, wanasema kwamba hatupangwingwi. Kwa hivyo inaonekana kwamba Wakenya kipindi hiki wamepiga kura kwa njia ambayo ni njia tofauti, ni njia ambayo labda ni ya kuasi eh, kwamba sisi wenyewe tunafanya maamuzi yetu na sisi ndio tunaamua wale viongozi ambao tunawachua katika sehemu zile ambazo viongozi waliokuwa upande wa Raila akina Musalia Mudavadi, Moses Wetangula, kabla ya kuondoka kutoka kwake Raila Odinga na kuja kwake William Ruto, ndio wote walikuwa pamoja na Odinga, hata akiwemo Ruto. Je, hao waliomwondoka Raila wamefanyaje katika sehemu zao? Wamemsaidia Ruto ama kuondoka kwao hakukuonyesha ishara yoyote kwamba inaweza nufaisha Ruto ama Raila? Kumbuka kwamba uh, ule upande ambao unaozungumzia ule wa magharibi ni kwamba umekuwa kati, umekuwa ni ngome ya Raila Odinga kwa muda mrefu, lakini walipomwondoka Mudavadi, wakina Wetangula, kwa njia fulani imempa eh, kura William Ruto kwa njia fulani. Hatuwezi kusema kwamba inaonekana sawa kama vile ilikuwa, kuna mabadiliko fulani, kuna walienda na wafuasi kiwango fulani. Ni kuwa, kwa njia fulani wamemsaidia Ruto kupata uungwaji mkono katika sehemu hiyo, japokuwa sio kwa kiwango ambacho labda kilikuwa kinatarajiwa, lakini pia upande ule pia Raila amefanya vizuri sana, sio kwamba walimnyanganya wali kabisa ule ufuasi ambao alikuwa nao huku, na ufuasi wa pwani ambapo kila siku kuna malalamishi kuhusiana na usimamizi wa ardhi pamoja na usimamizi wa bandari pwani, nako kunaonekana ni kama kulikuwa kunataka kuchukua mkondo wa usawa yani, wote wana nguvu sawa, lakini Odinga eh, anaonekana kwamba bado ushawishi wake haujaporomoka sana katika upande ule. Kwa hivyo ni kama wale wapiga kura wa pwani, maeneo yale ya Mombasa, Lamu eh, pia wana ufuasi ambao pia haujaisha dhidi ya Raila Odinga kufikia sasa. Kuna malalamisho yoyote ambayo yanasikika kutoka kwa viongozi waniaji wakuu? Hadi sasa hakuna, hatujaona lolote ambalo labda ni jambo ambalo linaweza kuleta lina, uh, uh, msukumo ambalo ni la kulalamikiwa uh, labda siku zinazokuja kuanzia kesho, lakini kwa sasa hivi tangu jana, upigaji uh, kura ulipokamilika, hatujaona jambo lolote ambalo ni la kulalamikiwa. Kwa hivyo hali bado ni shwari, hali initulia. Tumekuwepo taarifa pia kwa maafisa wa tume ya uchaguzi kukamatwa katika baadhi ya sehemu, taarifa ya kuchelewesha kuhesabiwa kwa kura, na taarifa za kuwepo hatua za kuonyesha kwamba kunataka kufanyika udanganyifu wanasema polisi. IBC imezungumzia lolote namna imeshughulikia ripoti kama hizo katika baadhi ya sehemu ndogo ndogo. Ine, IBC imezungumzia visa vichache ambavyo, uh, wapiga kura wengi makarani wa, wa wanaosimamia wapigaji kura, uh, walikataa kuhesabu kura. Haijaelezwa ni kwa nini haswa, uh, makarani hao, ah, walikataa kuhesabu kura, lakini walichukuliwa hatua za kisheria. e, IBC ikasema kwamba itatumia uh, mbinu zote kuhakikisha kwamba yale matokeo ambayo yakosabiwa yatahesabiwa na yatafikisha katika ya, yatujumuishwa katika ma, um, e, matokeo mengine ya kura. Kwa hivyo uh, kwa kifupi kwamba IBC inasema kwamba kuna matokeo, kuna um, kasoro jaji zimetokea, lakini imeahidi e, Wakenya kwamba kila kitu kitakuwa shwari na itashughulikia kila kitu kiende sawa. Uangalizi wa kimataifa, ripoti zao za awali zinasemaje? Mm, nimefuatilia. Umoja wa Afrika Mashariki imesema kwamba hali ya upigaji kura nchini Kenya imeenda sawa, hakujakuwa kuwa na lolote su, uh, suala ambalo labda naweza kiliwa shaka. Pia jumuiya ya Ulaya nayo pia nimeona taarifa yao wamesema kwamba hali imekwenda sawa, isipokuwa kulikuwa na kasoro kasoro kidogo tu maeneo fulani, lakini kwa ujumla wamesifu na jinsi wa Kenya wamepiga kura za zao imekuwa ni ya kufurahisha na kutia moyo. Ni mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu.