Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibuni katika matangazo ya leo Ijumaa, tarehe 19 Agosti mwaka 2022 Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM Mwanza, KFM Songea Tanzania, Radio Tumaini Kipese DRC, Life HD Radio Kalowezi DRC, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, Lulu FM Malindi Kenya, pamoja na UBC Redio Uganda kati ya nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Katika ripoti zetu leo, wakazi wa Mombasa wanaelezea matarajio yao kwa rais mteule William Ruto. Ueve atakuwa president akona kazi kubwa sana uchumi iko juu sana na inaumiza watu wengi sana, kwa hivyo uchumi ya pwani na kenya mzima, hiyo ni kitu namba one. Katika taarifa nyingine, mwanamke mmoja nchini Rwanda anakabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela iwapo atapatikana na hatia ya kuvaa mavazi ya aibu hadharani. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Rais wa Ukraine Vlodomir Zelenski Alhamisi ameomba Umoja wa Mataifa kuhakikisha usalama wa kiwanda kikubwa sana cha nuklia barani Ulaya cha Zaporisia nchini humo ambacho kinashikiliwa na vikosi vya Rusia wakati kikiendeshwa na wataalam wa Ukraine. Zelenski kupitia ujumbe wa Telegram amesema ja mashambulizi ya makusudi yanayofanywa na Rusia dhidi ya kiwanda hicho huenda yakasababisha janga la kimataifa. Zelenski ameyasema hayo muda mfupi baada ya kukutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres pamoja na rais wa Uturuki Rezep Tayip Erdogan katika mji wa magharibi mwa Ukrain wa Liv, pia akiwaomba kuhakikisha usalama wa kiwanda hicho, ikiwemo kuondoka kwa vikosi vya Rusia pamoja na kuondolewa kwa silaha karibu na sehemu hiyo. Guteres kwa upande wake pia ameomba kuondolewa kwa wanajeshi pamoja na silaha kutoka kwenye kiwanda hicho. Guteres ameongeza kusema kwamba Umoja wa Mataifa una uwezo unaohitajika kusaidia idara ya kimataifa ni ya nishati ya atomiki kuhakikisha usalama wa kiwanda hicho iwapo Ukraine na Russia wataridhia. Serikali ya Ethiopia imekosoa matamshi ya mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus si ya kiuadilifu, kwamba mzozo unaendelea kwenye jimbo la kaskazini la Tigray ndiyo janga kubwa zaidi ulimwenguni na kwamba pengine ulimwengu umezembea katika kutatua kutokana na na rangi ya watu wa Tigrina. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Berlin, Seyoum, amewambia wanahabari kwamba matamshi ya Tedros hayafai kutolewa na kiongozi wa hadhi yake. Seyum amesema kwamba Tedros ambaye mwenyewe ni kutoka Tigri anafaa kujiuzulu katika wadhifa wa pekee iwapo ataendelea kutoa matamshi kama hayo. Amesema hayo siku moja tu baada ya Tedros kupitia ujumbe uliojaa na hisia nyingi mbele ya wanahabari kusema kwamba watu milioni sita wa Tigri wamekuwa kama mateka kwa miezi ishirini na moja tangu mzozo huo ulipoanza kati ya vikosi vya TPLF na serikali kuu. Na mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na nne alikamatwa nchini Rwanda kwa shutuma za kuvaa mavazi ya aibu na anakabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela iwapo atapatikana na hatia, waendesha mashtaka wamesema Alhamisi. Ripoti ya shirika la habari la AFP inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Liliane Mugabe Kazi alikamatwa tarehe 7 Agosti baada ya kuhudhuria tamasha la mwanamuziki maarufu wa ufaransa Tayc siku 8 kabla, akiwa amevalia mavazi yanayoonyesha mwili wake. alihudhuria tamasha hilo akiwa amevalia nguo zinazoonyesha sehemu zake za siri, nguo ambazo tunaziita za aibu, waendesha mashtaka wamesema wakimtuhuma kufanya uhalifu mkubwa. Ni kwa sababu hizi nzito, tunaiomba mahakama kumuweka rumande Mugabe Kazi kwa siku 30. Msemaji wa mwendesha mashtaka Faustin Kusi ameiambia AFP anashukiwa kufanya tendo la aibu hadharani akiongeza kuwa mahakama itatangaza Jumanne ijayo ikiwa ataachiliwa kwa dhamana. Habari za kukamatwa kwa mwanamke huyo zilizusha hasira miongoni mwa baadhi ya Wanyarwanda, lakini maafisa wa serikali akiwemo waziri wa zamani wa sheria Johnston Businge waliunga mkono hatua hiyo. Katika mahojiano ya televisheni wiki iliyopita, msemaji wa polisi John Kabera alikemea kile alichokiita ukosefu wa maadili na adabu miongoni mwa vijana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Jeshi la Ujerumani limesema Alhamisi kwamba limerejesha mzunguko wa wanajeshi wake nchini Mali baada ya kubaini hali ya mivutano imetanda nchini Mali kutokana na haki za kurusha ndege nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, jeshi la Ujerumani kupitia ujumbe wa Twitter limesema kwamba kikosi kipya cha wanajeshi wake kimetua nchini Mali. Hatua hiyo inasemekana kufuatia masharti ya kuondoa kikosi cha kwanza kilichoko kwenye kile cha Umoja wa Mataifa cha MINUSMA kilichoathiriwa na kanuni mpya inayohitaji kubadilishwa kwa vikosi. Wizara ya Ulinzi ya Ujerumani wiki iliyopita, ilisitisha operesheni zake za uangalizi pamoja na nyingine baada ya utawala wa kijeshi wa Mali kusitisha haki ya Umoja wa Mataifa ya kurusha ndege kwenye anga ya Mali. Hatua hii imekuja wakati utawala wa Mali ukipunguza ushirikiano wake na Ufaransa na badala yake kuegemea Rusia kwenye vita dhidi ya ugaidi. Serikali ya Ujerumani ilisema Jumatano kwamba wanajeshi wake walioko nchini Mali waliona maafisa wa usalama wanahusishwa na Rusia kwenye mji wa Gao baada ya vikosi vya mwisho vya Ufaransa kuondoka mjini humo. Mtoto wa kike wa aliyekuwa rais wa Angola Eduardo dos Santos Alhamisi amewasilisha rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya Spain kwamba mwili wa baba yake ukabidhiwe kwa mjane wake Ana Paula ili urejeshwe Angola kwa mazishi. Dos Santos aliyetawala taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta kuanzia 1979 hadi 2017 alifariki Julai 8 mjini Barcelona, Spain akiwa na umri wa miaka 79, kufuatia matatizo ya moyo. Tangu wakati huo suala la wapi na ni lini ya tazikwa limezua mivutano kati ya serikali ya Angola na mjane wake Ana Paula pamoja na baadhi ya wa watoto wake kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, binti wa Dosantos Tceze do Santos, mwenye umri wa miaka 44 amepinga uamuzi wa mahakama akisema kwamba baba yake alitamani kuzikwa Barcelona alikokuwa akiishi tangu kuondoka madarakani 2017. Ameongeza kwamba kuzikwa kwa baba yake nchini Angola kutatumika kuonyesha umaarufu wa serikali ya Rais Joao Lourenco kuelekea uchaguzi mkuu unaofanyika Agasti 24. Rufaa ya Tceze pia inadai kwamba Ana Paula alikuwa ametengana na Dos Santos tangu 2017 na kwa hivyo hawezi kudai kuwa mke wake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Mombasa, matangazo haya yanasikika kupitia redio Kaya FM. Baada ya uchaguzi mkuu kukamilika nchini Kenya, kinachofuata sasa ni rais mteule William Ruto na naibu wake Rigathi Gachagua kuapishwa ili kuanza majukumu rasmi, endapo tamko la IBC litabaki kama lilivyo. Uongozi mpya unakuja wakati baadhi ya maeneo nchini Kenya bado yamesalia ya nyuma kimaendeleo, mfano ikiwa ni pwani ya Kenya, ambapo wananchi pamoja na wachambuzi sasa wanatathmini uongozi wa Ruto katika kuleta maendeleo eneo hilo ambalo limeonekana kutengwa kwa muda mrefu. Salma Mohamed anaripoti kutoka Mombasa. tutaongoza kwa njia ambayo itahakikisha hakuna sehemu yoyote ya nchi ya Kenya imeachwa nyuma, hakuna jamii itakayoachwa nyuma, tutasonga pamoja kama taifa. Ni rais mteule William Ruto akizungumza na viongozi waliochaguliwa kupitia muungano wake wa Kenya Kwanza, siku mbili tu baada ya kutangazwa mshindi. Katika hotuba yake Ruto anaonekana kusisitiza kuwa serikali yake itahakikisha hakuna ubaguzi wa kimaeneo au jamii fulani katika kutekeleza maendeleo. Kauli hiyo inaibua suala ambalo limekuwepo kwa miaka mingi katika historia ya uongozi humu nchini, baadhi ya wananchi wakiendelea kushikilia dhana kuwa baadhi ya marais wanaochaguliwa wamekuwa wakipatia kipaumbele maeneo wanayoungwa mkono zaidi huku maeneo ambapo hawakupigiwa kura kwa wingi yakisalia nyuma kimaendeleo. Zedekia Dika ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa na hapa anatoa tathmini ya suala hilo. Tuko na historia kama Kenya kwamba wamekuwa wakipendelea upande wao Ukiangalia hizo ripoti zote ambazo zimekuwa hapo mbeleni zinaonyesha kwamba uh, uongozi wa nchi huwa inaangazia upande wa yule ambayo yuko kwa kiti naturali, ambayo inafanyika iwe ni Ruto iwe ni Raila itafanyika ya pili. Wanasiasa wanafanya makosa kubwa, kuna mahali walikuwa na menshon mpaka mabarabara ambao wataweka upande gani ukimpigia kura kwa pasentaji fulani Eneo la pwani ya Kenya limekuwa ngome ya kiongozi wa muungano wa Azimio na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Baadhi ya wananchi wa eneo hili la pwani wamekuwa wakidadisi iwapo Ruto ataangazia vilivyo vi masilahi yao, ikizingatiwa kuwa ni eneo ambalo kwa asilimia kubwa linamuunga mkono mpinzani wake. Mimi kwa upande wangu, Mheshimiwa Ruto kama yeye anajiamini na anaweza, inaweza kuwa ni vizuri Ruto vile yeye alikuwa ameahidi watu wa Kosti kwamba akichukua uongozi atawarekeshea bodi na itakuwa vizuri sana, lakini upande mwingine pia ako na mambo yake anapanga, na ako na timu yake pia inaweza kumkontroli pia, akachanganyikiwa mambo mengi akashindwa ile yenye alikuwa anatarajia, ingine ndio imekuja ni kama mdiani. Sasa tukiwa tutaacha ile kwamba hii ni ngome ya mtu fulani, na asia kawa na ile kasumba kwamba ile ni ngome ya mtu fulani kwamba hawezi kufanyia watu akiingia pale, ni kiongozi wa wanizo waliomchagua na ambao hawajamchagua. Swali ambalo sasa wengi wanajiuliza ni je, William Ruto atakuwa rais wa aina gani, hasa katika kuleta imani kwa wakazi wa Pwani ambao kwa miaka mingi wamehisi kutengwa na serikali zinazokuja zikienda. Zedekia Dika anatathmini hilo. Hueva atakuwa president, akona kazi kubwa sana Uchumi iko juu sana na inaumiza watu wengi sana. Kwa hivyo uchumi ya pwani na Kenya mzima, hiyo ni kitu namba one. Alafu ya pili hapa pwani lazima aangalie maneno ya shamba, watu ambao wamenyanyaswa kwa sababu ya mahali ya shamba yao, asilenge. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Njama ya Iran pamoja na makampuni ya meli ya kukwepa vikwazo vya Marekani kwa kuunganisha mafuta yake na yale ya Iraq mwaka wa 2020 haikudumu kwa muda mrefu, kulingana na wafuatiliaji wa safari za meli ambao wanasema Teheran iliwacha mpango huo na badala yake ikaanza kutumia mbinu tofauti za kukwepa vikwazo hivyo. Gazeti la The Wall Street Journal mwezi uliopita lilisema kwamba mfanyabiashara mwenye makao yake UAE pamoja na makampuni kadhaa yanayomiliki au yanayohusiana nayo kupitia barua pepe alihusika katika kuchanganya mafuta ya Iran na Iraq kwenye meli pamoja na bidhaa za mafuta yaliyosafishwa kwenye guba ya Uajemi hadi mwaka wa 2020. Ripoti hiyo imesema kwamba mbinu hiyo ilitumika ili kukwepa vikwazo vya Marekani dhidi ya uzaji wa mafuta ya Iran. Ripoti hiyo inatoa mfano wa meli moja ya Iran kwa jina Polaris moja ikimimina mafuta yake kwenye meli ya Iraq Machi mwaka wa 2020. Wall Street imesema kwamba limetoa ripoti hiyo kutoka kwenye stakabadhi za makampuni ya meli na usafirishaji pamoja na watu wanaofahamu swala hilo vizuri. Gazeti hilo pia limeangazia taarifa kutoka kwa mfanyabiashara Salim Ahmed Said akikanusha kwamba kampuni yake ilisafirisha mafuta ya Iran kinyume na vikwazo vilivyowekwa na Marekani. Jaji wa serikali kuu katika jimbo la Florida ameamuru wizara ya sheria kutoa pendekezo la kutolewa kwa sehemu ya kiapo cha mahakama kilichopelekea hati kutolewa ya kufanya msako kwenye nyumba ya kifahari ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ya Mar-a-Lago huko Florida. Jaji Bruce Reinhart akiwa kwenye mahakama ya West Palm Beach amesema kwamba atafanya uamuzi Alhamisi wiki ijayo iwapo sehemu ya hati hiyo itafichuliwa. Reinhart ametoa wiki moja kwa wizara ya sheria kutathmini sehemu za hati hiyo zinazohitaji kuondolewa kabla ya kutolewa kwa umma. Wizara hiyo inapinga kutolewa kwa hati hiyo kwa umma kwa kuwa inaeleza kwa kina na kilichopelekea maafisa wa FBI kufanya msako huo, na pia madai kwamba hatua hiyo huenda ikahujumu uchunguzi unaendelea wa iwapo Trump alichukua nakala muhimu za serikali wakati alipokuwa akiondoka ofisini. Reint amesema kwamba anaamini kwamba sehemu za hati hiyo zinaweza kufichuliwa kwa umma, tayari yeye akiwa ameiona pamoja na nakala nyingine mbili kupitia ombi la wizara ya sheria. hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Vyombo kadhaa vya habari hapa Marekani vimetaka kutolewa kwa nyaraka zaidi za wizara ya sheria ya Marekani zilizotumika kufanikisha uchunguzi uliofanywa na idara ya upelelezi ya FBI katika makazi ya rais mstaafu wa Marekani Donald Trump katika jimbo la Florida. Taarifa zinasema jaji wa jimbo hilo ameamuru nyaraka hizo zipewe vyombo vya habari. Mwenzangu Indi Ligongo amezungumza na Dr Timothy Sadera akiwa huko Atlanta, Georgia na akamuuliza anavyoona namna uchunguzi unavyoendelea. Uh, kwa sasa hivi mambo yanaonekana ya kwamba yanazidi kumsogelea bwana Trump, kwa sababu wahusika wake wakuu baada ya kuhojiwa wameweza kutoka kupata, uh kuhojiwa, na pia wameweza kutoa taarifa ambazo wengine, zingine zinatatanisha na pia wengine wanaona kama zimemlenga bwana Trump kwa kwa ubaya kile ambacho sasa tunakiona hivi sasa uh, kwa hali halisi e, nyinyi kama wachambuzi mnaona kwamba ni mwelekeo mzuri wa kisiasa uh, wa Rais Donald Trump ambaye kwa kweli anaonekana anataka kurejea tena madarakani katika uchaguzi ujao. Mambo haya yatamwadhiri sana bwana Trump, kwa sababu tukumbuke, hapa Marekani ni tofauti na nchi zetu za Kiafrika, ya kwamba makosa mengine yanafichuliwa yanafichuliwa, lakini hapa makosa yakishafichuliwa hayo ndiyo wale wapinzani watake, watapenda sana kutumia ili kumkera ama kukera siasa zake za kurudi mamlakani. Kwa hivyo mambo haya yanapoendelea kujitokeza, haswa tukiangalia jana, palikuwa na matokezi ambayo ni ya kuzuia zile, na, zile siri za serikali kuzitoa wazi na pengine kuzungumzia kuhusu hali yake ya maisha yake pamoja na familia yake na kosa la kutolipa kodi. Kwa hivyo mambo yale yote ni makubwa katika nchi hii na kwa hivyo, yanaweza kumdhuru bwana Trump kwa ubaya. Mmoja kati ya watu ambao wamekuwa wakisimamia eh, biashara zake katika familia yake eh, Allen Weisselberg ambaye yeye amekiri kwamba amehusika kwa namna ma, moja manyingine kukwepa kodi katika mashtaka ambayo yamekuwa yakimkabili katika mahakama. Hili nalo linaweka vipi hali halisi ya Donald Trump kwa hivi sasa? Ah, la muhimu kukumbuka ni kwamba utoaji wa kodi hapa ni muhimu sana, na ni kosa hili ni kosa ni hatia kubwa sana katika nchi hii, tolipa kodi. Kwa hivyo kumbuka, kulikuwa na kesi nyingi pale New York ambapo hata ma ma mawakili na majaji wamesema ya kwamba bwana Trump atafunguliwa mashtaka. Jambo hilo amekuwa akipingana nalo, lakini sasa wamepata thibitisho. Kwa hivyo linaonekana ya kwamba litaendelea kumwathiri huyu, pia mkurugenzi wake na pia wote wanaohusika na tukumbuke wiki hii ya kwamba hata pale rais mstaafu um, uh, ama rais, um, rais aliyekuwepo bwana Trump makaoni mwake mlivamiwa na wale si-wale uh, watu uh, wa uh, IRS ili kuweza kuangalia uh, jambo hilo. Kwa hivyo mambo haya yakijitokeza kwa yote, inaonekana ushahidi utakuwepo, na pia sasa wengine watasema ya kwamba basi alikiuka, alivunja sheria, alitumia mamlaka yake vibaya na kwa hivyo wanataka kutafuta siasa na pia sheria za kumshtaki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kundi la wataalamu wa shirika la afya duniani WHO limependekeza chanjo ya nyongeza ya COVID-19 maarufu kama booster itolewe kwa watu ambao wako katika hatari zaidi ya kiafya Kundi hilo la ushauri kuhusu kinga ya mwili au SAGE ambalo lilikutana Agasti 11 katika kikao maalum limetoa mwongozo wake ambao umesahihishwa jana Alhamisi. Mwandishi wa VOA Lisha Slin anaripoti kutoka Geneva, naye Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. SAGE inapendekeza kuendelea kutumia dozi mbili za chanjo ya COVID-19 kwa kuwa ufanisi wa chanjo hupungua baada ya miezi kadhaa. Hata hivyo, kundi hilo la wataalam linashauri chanjo ya nyongeza kwa kila mtu kuanza na wale ambao wako katika hatari kubwa zaidi. Ni mara ya kwanza SAGE kusahihisha mwongozo wake kuhusu kutoa chanjo ya pili ya nyongeza. Mapendekezo yake yanazingatia ushahidi unaozidi kuongezeka juu ya manufaa ya dozi ya pili ya nyongeza ya chanjo ya covid-19 kwa makundi maalum ya watu. Mwenyekiti wa SAGE Alejandro Cafioto anasema kundi lao linapendekeza dozi ya pili ya nyongeza kwa watu walio na umri wa zaidi ya miaka 55 ambao wanachukuliwa kama watu walio katika hatari ya kupata magonjwa makali na wanatakiwa kulazwa hospitali. Anasema SAGE haitetei dozi ya pili ya nyongeza kwa watu wote, kwa watu wazima ambao wana afya njema na ambao haumwi kutokana na upungufu mkubwa wa kinga ya mwili. We also include persons with moderate and severe immunocompromise. Tunajumuisha pia watu walio na hali ya wastani, wastana, wastana na kali ya kuadhiri kinga ya mwili kutoka miezi sita na zaidi, na hiyo inajumuisha watoto na watu wazima wanaoishi na magonjwa ambapo wako katika hatari kubwa ya kupata magonjwa makali. Tunajumuisha pia wanawake wajawazito na wahudumu wa afya. SAGE inapendekeza chanjo ya pili ya nyongeza itolewe miezi sita baada ya kupata chanjo ya kwanza inasema. Watoto wenye afya njema na vijana ambao wako katika hatari ndogo ya kupata magonjwa makali kutokana na COVID-19, kwa sasa hakuna pendekezo kwa makundi hayo ya vijana kupewa dozi ya nyongeza. Hata hivyo, Cravioto anasema SAGE imetoa mapendekezo ya muda kwa kutoa chanjo ya Pfizer na Moderna kwa watoto. In the case of both vaccines, children from kuhusu chanjo hizo mbili watoto wenye umri wa miezi sita hadi miaka kumi na saba ambao wanaishi na magonjwa wanapaswa kuchanjwa ili wasijikute katika hatari ya makundi ya watu wenye magonjwa makali. Hii ni pamoja na watoto wanaougua down syndrome ambao tunajua wako katika hatari ya kufa kutokana na covid ikiwa wataambukizwa. Kundi hilo la wataalamu linabaini kwamba mapendekezo hayo yanazingatia takwimu zilizopo sasa wanasema sio makadirio ya siku zijazo, lakini inahusiana hasa na aina mpya ya virusi vya Omicron vya corona vinavyoambukiza kwa kasi. Linasema mwongozo huo unaweza kubadilika kulingana na jinsi janga la Covid linavyoendelea na aina mpya ya virusi vilivyo hewani. Leo katika makala ya VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anaangazia serikali ya Tanzania na utekelezaji wa sera ya elimu bure katika shule zake kuanzia ngazi ya awali hadi kidato cha sita. Wananchi wamekuwa na maoni tofauti, huku wengine wakiiona kama mkombozi kwa watoto wao na wengine wakiiona inadidimiza elimu nchini humo kutokana na wingi wa wanafunzi katika darasa moja. Bina langu naitwa Meri Hasani Ameri. Kwa mtazamo wangu mfumo wa elimu bure Tanzania umesaidia kwa sababu tukizungumzia elimu wa eh, masisiwazanziba tende Mariam Karume alizungumza wazi kwamba elimu ni bure kwa, kwa watu wote. Watu wengi wanafaidika kwa sababu mambo yanavyokwenda, maisha yanabadilika, na maisha yakibadilika, mambo yanazidi kukuwa. Kama sa hivi tunaona kwamba kwa kuna za zlwatuwanalipia na upande kama serikali imesema elimu bure, maana kuna wale wanyonge ambao hawawezi kulipia katika zile skuli za private, ndio wamepata wa, wa opportunity ya kusuateezo shule za serikali ambapo kule watoka hawalifiki wamesaidia kuinua elimu ya Kitanzania kwa sababu mpaka wale watoto watu wa, wa kinyonge wamepata kusoma vizuri na matokeo tumeyaona yalivyotokea kwenye form six, yote yamechangiwa na elimu bure. Lakini juu ya elimu bure, lakini tunaomba tu iboreshwe, juu ya kuwa bure, iwe imeboreshwa elimu bure. Kwa upande mmoja inasaidia sana sababu, mm, tukizama ushindani wa elimu saa hivi, mtu mwenye pesa anakwenda skuli ambayo iko katika leveli nzuri ya usomeshaji, na ndio maana watu wale ambao wana kipato cha juu skuli zao zote ni private schools, ambazo wanalipia, wanalipia vizuri na elimu huko tunaambiwa elimu nzuri. Kwa hivyo wanyonge ama hawana pesa ya mana wao hawawezi kusoma. Kwa hivyo hizi skuli za serikali ambazo tunasomeshwa elimu bure, kwa hivyo zimesaidia kwa kiasi kikubwa, na ndio maana hawa hawa ambao tunapata madaktari humo humo, tunapata majeshi humo humo, na wengine ndo bado wanaitumikia nchi hii kwa kupata hiyo elimu bure. Tunavyojenga madarasa mazuri, madarasa makubwa, madarasa ya skuli za ghorofa, na hizi pia itasaidia kufanya minimum ya darasa kwa wanafunzi arobaini na tano. Kwa hivyo mbali ya kutolewa elimu bure tu, tufikie malengo kwamba na usomeshaji na waalimu nao pia wajitahidi, ili tufikie malengo, sio elimu bure lakini malengo Beri Osman mwalimu, ukiangalia naweza nikasema imenua watoto wetu wingi eh, kufarajika pamoja na wazee, kwa sababu ukiangalia asilimia kubwa wato wengi sana hapo wazee wao ni masikini. Kwa hiyo sasa hivi usikii mtoto kununua si buku si kununua masuala ya elimu, mtu kenda chuo kikuu huko, mikopo ipo Kofu. imenua msongo wa mawazo kutokana kwa mzee wa mtoto anayesoma, imegua tena hili lime limekuwa limefaririka vibaya sana kwa sababu mimi na watoto wangu nasomesha, lakini siaweta siku moja mwanangu kuniambia kalamu si mimi ni buku sina. Hili tumefardika sana wazee. Naitwa Yasir Mahamadi, ni mkazi wa Kinuni. Asilimia kubwa ya wakazi wa Tanzania wanafaidika na mfumo huo, kutokana kwamba wapo ambao wana uwezo wa kuwasomesha watoto wao kwa kutumia fedha zao, na wapo wale ambao hali zao ni duni ambazo hawana uwezo wa kuwasomesha watoto wao. Kwa hivyo mfumo huo umekuja kusaidia kwamba wazazi wale waliokuwa hawana uwezo wa kuwasomesha watoto wao kwa fedha wamepata fursa ya kuwapeleka mashuleni, kutokana na grupu kubwa la vijana watakaokaa mitaani bila ya kuwa na elimu. Kwa majina, Eliudi William Mrobi kutoka Sengerema, mkoa wa Mwanza. Siwezi kusema kwamba limefanikiwa kwa, li kwa kiasi gani kwa sababu sera hii tangu imeanza kutumika haina muda mrefu, kwa hiyo mimi naona itafanikiwa. Mimi nafikiri hii itainyenyua sana nchi yetu kuwa juu kielimu. Naitwa Adil Masure. Kwa kweli swala la wananchi tulipokea kwa mikono miwili na kwa matumainio makubwa kabisa, na tukaona kwamba serikali kufanya hivi ni kuhakikisha kwamba mwanafunzi anapata elimu bora na yenye kustahiki. Lakini tukiangalia katika hili, tunaona serikali bado haijafikia malengo. Tunaweza kulipima hili katika kuangalia ufaulu wa wanafunzi shuleni. Tunaona swala la ufaulu wa wanafunzi mashuleni bado ni mdogo, na hapo hapo kuna mambo mengi sana ambayo serikali itakiwa kuwafanyia kazi, kwamba tunaona shule ziko mbali kutoka na sehemu ambayo mwanafunzi anaishi. Kuona kwamba inafikia malengo katika kutoa elimu bora mwanafunzi apate elimu bora, basi inatakiwa kwamba kuangalia vitu kama hivi. Na tukiangalia mpaka sehemu eneo kama haya, serikali bado haijachukua hatua yoyote, na ikiendelea kukaa kimya kwamba haitoshukua hatua yoyote, basi suala la mwanafunzi kupata elimu bora basi itakuwa itabaki kuwa ni ndoto na bado itakuwa bado tunaimba midomoni mwetu. Kwa majina, naitwa Swafeni Rashid. darasa moja linakuwa na watoto zaidi ya mia na kuendelea, lakini katika elimu unapochukua watu zaidi ya mia mbili wakakaa kwenye darasa moja na mwalimu anapofundisha, kuna watoto wengine hawezi kuwafikia eidha kwa sauti au kuwafikia hata kwa kule wanapokuwa. Kwa hiyo katika swala la elimu bure limeweza kuhamasisha watoto wao kwa wingi waje darasani, lakini katika sehemu iliyofeli, ubora wa elimu inayotoka ni ndogo sana, kwa sababu watoto wengi wako kwenye darasa moja na ubora wa elimu hiyo ndio unapopotea. Hayo ndiyo maoni ya wananchi wakizungumzia juu ya sera ya elimu bila malipo. Hadi wakati mwengine, jina langu Amri ra Ramadhani, VOA mtaani, Dar es Salaam. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na Harrison Kamau. Rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski Alhamisi ameomba Umoja wa Mataifa kuhakikisha usalama wa kiwanda kikubwa sana cha nuklia barani Ulaya cha Zaporisia nchini humo ambacho kinashikiliwa na vikosi vya Rasia wakati kikiendeshwa na wataalamu wa Ukrain. Zelenski kupitia ujumbe wa Telegram amesema mashambulizi ya makusudi yanayofanywa na Rasia dhidi ya kiwanda hicho huenda yakasababisha la janga la kimataifa. Serikali ya Ethiopia imekosoa matamshi ya mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus kwamba si ya uadilifu kwamba mzozo unaoendelea kwenye jimbo la kaskazini la Tigri ndiyo janga kubwa zaidi ulimwenguni na kwamba pengine ulimwengu umezembea katika kutatua kutokana na rangi ya watu wa Tigrinya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Bilen Seyum amewambia wanahabari kwamba matamshi ya Tedros hayafai kutolewa na kiongozi wa hadhi yake mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na nne na ambaye alikamatwa nchini Rwanda kwa shutuma za kuvaa mavazi ya aibu anakaribiliwa na kifungo cha miaka miwili jela iwapo atapatikana na hatia, waendesha mashtaka wamesema Alhamisi. Jeshi la Ujerumani limesema Alhamisi kwamba limerejesha mzunguko wa wanajeshi wake nchini Mali baada ya kubaini hali ya mivutano imetanda nchini Mali kutokana na haki za kurusha ndege nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, jeshi la Ujerumani kupitia ujumbe wa Twitter limesema kwamba kikosi kipya cha wanajeshi wake kimetua nchini Mali. Hatua hiyo inasemekana kufuatia masharti ya kuondoa kikosi cha kunza kilichoko kwenye kile cha Umoja wa Mataifa cha MINUSMA kilichoathiriwa na kanuni mpya inayohitaji kubadilishwa kwa vikosi. Mtoto wa kike wa aliyekuwa rais wa Angola Eduardo dos Santos Alhamisi amewasilisha rufaa dhidi ya, rufaa ya uamuzi wa mahakama ya Spain kwamba mwili wa baba yake ukabidhiwe kwa mjane wake Ana Paula ili urejeshwe Angola kwa mazishi. Dos Santos aliyetawala taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta kuanzia 1979 hadi 2017 alifariki Julai 8 mjini Barcelona, Spain akiwa na umri wa miaka 79 kufuatia matatizo ya moyo. Basi tangu wakati huo, suala la wapi na nilini ya tazikwa limezua wa mivutano kati ya serikali ya Angola na mjane wake Ana Paula pamoja na baadhi ya watoto wake. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.