moja kwa moja nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele katika siku hii nyingine. Ni Sunday Shomari, leo ikiwa niko na mwenzangu ndani ya nyumba Kenneth Bwire. Watu wanahesabiwa Tanzania, bila shaka shughuli muhimu ambayo kila nchi inatekeleza, lazima uhesabiwe. Unajua, tukiwa watoto tulikuwa tunaambiwa, ukinihesabu kifo pia kinanihesabu, ustahili kunihesabu, kumbuka mchezo kama hiyo. mm -hmm. Lakini hii ni sheria ya serikali, kila serikali lazima ikuhesabu, na sababu ni nyingi za kuhesabiwa. Kubwa ni kwamba inasaidia serikali kujua uko wapi na namna gani inastahili kukusaidia tutakuletea habari hiyo kuhusiana na sensa nchini Tanzania, bila shaka. Na vilevile ukisema kusensa bwire tuna wala watoto mm, wengine wanaitwa wamitaani. Sasa katika swala kama hili, wala wanahesabu nyumba, hawa wako mitaani, hawa wako kwenye nyumba, changamoto zao ziko vipi? Kitu uh, cha kufanya kuja na mpango ambao utawafanya wasielewe kwa mtaani, kuja na, na tafiti ambayo taonyesha ni kwanini wanakaa mitaani. Pale ni zuri hilo, mm -hmm. na ni jukumu la serikali kujua watoto wako wapi na wangapi, wawashughulikie. Nchini Kenya, kiongozi wa muungano wa Azimio Raila Odinga, baada ya kufikisha maombi yake kwa mahakama ya juu kutaka ushindi wa rais mteule Dk William Ruto ufutiliwe mbali, yupo Mombasa anaopigia debe mgombea wa ugavana katika sehemu hiyo, kwa sababu uchaguzi wa ugavana Mombasa na Kakamega na baadhi ya mabunge ulifutiliwa mbali. Lakini kubwa, amesema hataki Wafula Chebukati asimamie mchakato huu wa uchaguzi wa ugavana na sehemu ambazo uchaguzi hazikuandaliwa. Wanasheria watatuambia, wanaofahamu sheria watatuambia, mbona atoe matamshi kama haya wakati huu? Bila shaka, bila shaka, usawa pia tutakuwa na muziki kwenye kipindi hiki na hatuwezi kuachana na muziki e, vile vile tutaangalia katika sala la barazani e, bila kukosa. Vile vile tutaangalia kule raia wa Angola nao hii leo wamepiga kura kwenye kinyanganyiro kizito kweli kweli mm, kumtafuta rais wa nchi hiyo. Tuanze nchini Kenya. Uh, Sande Shomari hii leo nilivyotangulia, ni, ni, ni kwamba Odinga amekuwa Mombasa anapiga kampeni eh, kutafuta nafasi nzuri kwa mgombea wa ugavana wa Mombasa. Mombasa ni jiji la pili kwa ukubwa nchini Kenya; jiji la kwanza Nairobi, Mombasa halafu Kisumu. Na Mombasa ni siasa zake zimerindima zaidi kuhusiana na maswala ya bandari na maswala ya ardhi, na hivyo wakazi wa Mombasa wanasema sababu kubwa, sisi tunataka gavana ambaye anafahamu matatizo yetu, gavana ambaye atatatua matatizo yetu. Na hivyo Odinga amefika pale kusema hii ni ngome yangu, na kweli imekuwa ngome yake muda mrefu. Hadi sasa inaonekana ni ngoma, ngome ya kugawana katika uchaguzi uliopita, na Odinga amesema kwamba pale alipoteza kura zake, ni si kwamba alipoteza, anadai kwamba aliibiwa kura zake, ni madai ambayo yapo mahakamani. Lakini la mno ambalo limegonga vichwa vya habari sana ni kusema kwamba mwenyekiti wa sasa wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati hastahili kusimamia uchaguzi huo ambao utafanyika wiki ijayo Jumatatu, na kwamba anataka kamishna Cherera Juliana. Huyu ndiye kamishina mbaye aliondoka na wenzake kabla ya Chebukati kumtangaza mshindi wa urais na kwenda kuandaa kikao na waandishi wa habari na kujitenga na matokeo ambayo yalikuwa yanatangazwa, na amehusishwa na mrengo wa ODM yale ambayo yameandikwa kama historia yake na kuhusiana na vigogo wakubwa wa chama cha ODM. Sa e, Raila anasema Cherera ndiye asimamie uchaguzi huu. Nimezungumza na Amini Mwidau, amekuwa akifuatilia uchaguzi wa Kenya, anafahamu sheria za uchaguzi wa Kenya. Amini Mwidau, je, hili analotaka Raila linawezekana? Asante. Ah, ndugu ndugu Bwire, hilo ni swala ambalo haliwezekani kwa sababu, ah, Chebukati ni ofisa aliyechaguliwa kisheria kulingana na katiba na ile ni Independent Electoral Boundaries Commission, na japokuwa wanashutuma zao ambao wamezipeleka mbele kutokana na matokeo ya uchaguzi uliotokea, koti haijaamua wala haijampata na hatia yoyote. Kwa hiyo hayo ni, ma, ni maneno tu ya kisiasa, lakini kisheria hayana msingi kisheria, haya kisheria hayana msingi maneno ya kisiasa lakini, mbona hayatoe maneno hayo ya kisiasa wakati huu ambapo hisia za wakenya ni, ni, ni kali sana? Kila mkenya ana hisia ambazo zimepanda joto, kila mmoja anadai kwamba niliibiwa, mwingine anasema sikuibiwa. Cherera atakuwa na uwezo gani kusimamia endapo hilo linafanyika? Hiyo yaweza ya, ya, ya ikaleta hisia kutokana na dhana ya kwamba hiyo uchaguzi au okufa, kufanywa kulingana na taratibu na sheria za za nchi, na kwa kwa wingi zaidi itakuwa ni kwa upande wa Azimio kwa kwa vile wao ndio ambao wa kwamba ni wenye kulalamika katika maswala ya kura iliyopita ya juzi ya Agosti 9, lakini ki ki ki, ki kialisia haswa uh, sheria iko kwa, kwa upande wa Chebukati na IBC na na wadhifa wake kama mwenyekiti hawezi kubadilishwa na mtu mwingine, kwa sababu kuna requirements maalum ambazo lazima uwe nazo kwanza, huwe ni mwanasheria alafu huwe na misingi ambayo wakuweza kuwa ni ni jaji wa court of appeal. Kwa hiyo pengine misingi hiyo ama ama requirements hizo naibu wa mwenyekiti hana, kwa hiyo hawezi kuchukua wadhifa wa mwenyekiti wa tume ya huru ya, ya, ya, ya uchaguzi ikiwa hana, hana sifa za za za mwenyekiti sifa za mtu ambaye apaswa kuingia katika kiti kama kile. Asante, tueleze wazi kwamba uh, kulingana na kanuni za tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, ni kwamba mwenyekiti ni anasimamia uchaguzi wa urais, anatangaza uchaguzi wa urais. Chaguzi zilizobakia, gavana, mbunge, eh, wakilishi wa maeneo bunge, zinafanywa na wale wanaitwa returning officers katika eneo lile. Kwa hivyo Chebukati hata husika vyovyote kuwatangaza magavana, hapana. Cherera hata husika vyovyote, hapana. Atakayehusika ni yule aliyeteuliwa kusimamia hesabu za pale, na hesabu hizo katika uchaguzi huu hazijawekwa kwenye mtandao, zinahesabiwa moja kwa moja. Haya basi, tunaendelea kufuatilia tukingoja chaguzi zifanyike. Na ni kibao chake, Christian Bella anakwambia, umeniteka umeniteka niteka mambo hayo, kazi nzito, watu wanatekana jana ili lakini kutekwa kwa kutaka sio kutoka ambako umetekwa kute, kuteka hisia ama fikra. <laughs> fikra. Kuteka, ama kimwili. <laughs> Tumulize kazi nzuri. <Christian laughs> <laughs> Kazi safi, umesikia? Mpangilio mzuri sana, umesikia vizuri kabisa. Basi bila shaka tukitoka huko sasa moja kwa moja bwiri, kama unavyofahamu, mm -hmm. Nchi ya Tanzania inaendelea na zoezi la sensa ambalo jana watu walikuwa hawaendi makazini kwa ajili ya mm. kuhakikisha kwamba wako majumbani hesabiwa lakini leo wanaendelea na kazi zao, lakini sasa zoezi zima linaendelea kwa siku nyingine saba, hmm. lakini yametangazwa bila matatizo chungu nzima. Kuna baadhi ya watu wameibiwa vifaa vyao vya kuhesabia, wale makarani wa sensa hmm. wanatembea na vile vyombo mm -hmm. vya kuhesabia vimeibiwa baadhi endelea <laughs> wengine wakisema kwamba wamegoma kuhesabiwa kwajili ya mipaka, wengine wakisema kwamba wamekaa nyumbani wanasubiri wale watu wa sensa waji hawajafika kwa sababu wamechelewa. Kwa hiyo mm, kumekuwa na changamoto mbalimbali ambazo zimekabidhi eh, zimewakumba watu kwenye hii sensa, lakini pia nimejaribu kuangalia swala zima la watoto wa mitaani. Nafahamu mm, kwamba watoto wa mitaani hawana nyumba, na wao wanahesabu watu walio kwenye manyumbani na vilevile wanawahesabu hawa watoto, lakini je hesabu yao itakamilika vipi? Watawapataje? Watawajuaje wote wako wangapi katika kila kaya, kila maeneo, kila mitaa? Maanake leo atalala hapa, kesho atalala kule. Sasa basi, nimekuruguru nimezungumza na mkurugenzi wa kituo cha haki sheria na haki za binadamu nchini Tanzania LHRC, mm. Anahenga, na yeye kama mwanasheria na mkurugenzi ambaye anafuatilia masuala ya haki, anieleze vipi anaona kwamba hawa watoto walioko mitaani changamoto zao za kuhesabiwa ziko namna gani. Sasa kwa watu wanaishi mtaani ambao hawana, nasema hawana mahali pa kukaa au wameondoka sehemu walikuwa wanakaa, sasa hivi wanaishi mtaani. Ukianzia tu swali hili la kwanza ambalo linauliza kwamba watu wangapi wamelala kwenye kaya hii, maanake wale hawawezi kujibu, kwa sababu hawajalala kwenye kaya, wamelala labda kwenye mtaa, na mtu naweza akalala leo mtaa huu, kesho akalala mtaa mwingine, sikuto akalala mtaa mwingine. Kwa hiyo ni changamoto wasiwasi wangu ni kwamba kama hawajajipanga vizuri, tunaweza tusipate namba sahihi ya yeah, hawa watoto wanaoishi mtaani, na hatupendi watu waendelee kuishi mtaani kwa kweli watoto, lakini iliweze kuwasaidia, iweze kujua tatizo ni kubwa kiasi gani, ni vizuri kupata namba yake. Naam, sasa hilo ni swala moja, lakini vilevile vile, basi pengine nini kifanyike kuweza kusaidia kuondoa hili tatizo ambalo limekithiri la watoto hawa mitaani, na wanasaidiwa vipi, ni kitu cha kufanya kuja na mpango ambao utawafanya wasiendelee kwa mtaani. Kuja na, na tafiti ambayo itaonyesha ni kwa nini watoto wanaingia na kwa mtaani. E, wizara husika, serikali kupitia wizara husika inaweza ikafanya hata bila kusubiri sensa, e, ku, kupita mitaani kuna kufanya u, u, e, utafiti wa kuona jinsi gani wanasaidika watoto e, kingine nakumbuka kuna wakati ilikuwa wanawarudisha nyumbani. E, unakuta tu labda kuna maelewano ambao sio mazuri, baadae wanarudisha nyumbani baadae au, au kama mtu changamoto ya kukizana na sheria, lakini kuna zile nyumba za kuwaweka watoto ambao wanakizana na, na sheria. Kwa hiyo mi nadhani kifanyike bila kusubiri pesa utafiti kuona kwamba kwa nini watoto wanakaa mtaani. Nafikiri ndivyo anavyosema hapa Anahenga kwamba basi tusingoje mpaka wakati ule wa sensa, lakini nini kifanyike kuwasaidia wakae, wafanye tafiti, waofuatilie mtaa hadi mtaa na wakikisha kwamba wanajua exactly wako watoto wangapi na nini ambacho wanaweza kuwasaidia kuondoka katika eneo hilo ambalo hapa E, ana henga ameeleza kwa kirefu kuhusiana na so swala zima la watoto wa mitaani na mustakabali wao, na swali linanisumbua, kile hata hawa watoto wakihesabiwa, unapoona mazingira ambayo wanaishi mitaani, kuna mtu ambaye yote huwa anawajali? Kwa sababu sababu kubwa ya mtu kuhesabiwa ni kuhakikisha kwamba anapata huduma zote mm -hmm: elimu, afya, kila kitu, maji safi na nini. Watoto wa mtaani hata wasipohesabiwa, kuna ile huduma ambao Serikali si Tanzania pekee, popote pale walipo kuna wanapewa. Kando na hapa Marekani, najua watu wanaishi mitaani wanasaidiwa. Kule kwetu nasema kuna huduma ambazo wanapewa, lakini kwa ujumla wake ili waweze kuzitoa hizi huduma lazima wajua kwa ngapi. Lakini wanasema kwamba huduma hizi mara nyingi kama umeona zinafanywa zaidi na mashirika yasiyo ya kiserikali, ndiyo yamekuwa yakijitolea sana kuwasaidia. Kwa hiyo ni matumaini kwamba pengine watafanya kitu kuweza kuwasaidia. Basi moja kwa moja Bwire, tuelekee kwenye habari za dunia. Raia wa Angola wamepiga kura siku ya leo Jumatano katika nyang'anyiro kikali ambapo muungano mkuu wa upinzani wa nafasi kubwa kuwahi kutokea ya kupata ushindi, huku mamilioni ya vijana walioachwa nje kwenye soko linalokuwa la mafuta wanatarajiwa kuelezea kuwasilishwa kwao na takribani miongo mitano ya utawala wa chama cha MPLA. Chama hicho tawala bado kina nafasi zaidi ingawa uongozi wake ni finyu vya kutosha kwa ushindi wa kushangaza wa UNITA ambao unaweza kubadilisha uhusiano wake na mataifa yenye nguvu kubwa duniani na uwezekano wa kupunguza uhusiano wao wa kirafiki na Rusia. Tangu uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 75 Angola imekuwa ikiendeshwa na chama cha zamani cha Maxist Peoples Movement for the Liberation of Angola MPLA kilichoongozwa tangu mwaka 2017 na, na Rais Joao Lourenco. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba raia wa Ukraine wanapigania hatima yao, wakati nchi hiyo ikiadhimisha siku yake ya uhuru pamoja na miezi sita tangu Russia ivamie nchi hiyo. Akizungumza katika hotuba kwa njia ya video kutoka uwanja wa uhuru wa Kiev, Zelensky amesema Ukraine itapigania ardhi yake hadi mwisho na kwamba wakati mwisho wa vita ungekuwa na amani, sasa Ukraine inataka ushindi, na amesema kwamba itainua mikono ya watu wa Ukraini mara moja tu wakati watasherekea ushindi wao. Marekani inatarajiwa kutoa jibu lake hivi karibuni kwa maoni ya Iran kuhusu rasimu ya pendekezo la kufufua makubaliano ya kimataifa ya mpango wa nyuklia wa Iran kwa kupata kuondolewa vikwazo. Upande wa Marekani umekuwa ukisoma hati iliyoandaliwa na Umoja wa Ulaya ambayo ilipatikana kutokana na mazungumzo ya miezi kadhaa. Afisa mkuu wa utawala wa Biden anasema kwamba wakati wahusika wapo karibu na makubaliano kuliko ilivyokuwa wiki mbili zilizopita, baadhi ya mapengo bado yamesalia. Mahakama ya Katiba ya Thailand imemsimamisha kazi Waziri Mkuu Prayut Chanocha, huku ikizingatia iwapo amefikia mwisho wa mhula wake wa miaka minane. Uamuzi huo wa Jumatano ulikuja baada ya vyama vya upinzani kuwasilisha ombi vikipinga Prayut ambaye alichukua mamlaka katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na nne na alikuwa amemaliza muda wake madarakani. Waziri mkuu wa muda atateuliwa hadi mahakama itakapotoa uamuzi wake katika kesi hiyo. Hey, Nam msikilizaji, ni wakati mwingine, bi wakati wa barazani, ukiwa unamsikiliza huyo e, maili e, maili na kitu chake hicho dukati kinatupeleka moja kwa moja kwenye barazani. Nam umesema, umesema kwamba kulikuwepo changamoto no. chungu nzima. Umenielezea hapa kwamba hata wengine wako na ujasiri wa kuiba kitu ambacho wanajua hiki ni cha serikali na serikali inajua kipo wapi <laughs> na wanaweza wafuata wakajua hiki kimefichwa wakati mahala fulani. Watu wana ujasiri, ujasiri wa kutisha. Huu unaitwa ujasiri wa kutisha. Sasa katika barazani, msikilizaji, tunataka kusikia wewe uliopo hapo Tanzania utuambie hizi zoezi la kuhesabu watu yani sensa ambalo linaendelea limekabiliwa na changamoto gani ambazo wewe umeziona kufikia wakati huu? Basi niangalie kwenye Facebook hapa, Bwire wengi wamejibu moja kwa moja. Anaanza naye mtu anaitwa Masunzu Jikulu, yeye yuko kule Kalambu, Rukwa, nchini Tanzania. Anasema changamoto kubwa zoezi hili linachukua sana muda. Sijajua linachukua muda wa siku ngapi? Maana mpaka sasa sijahesabiwa. Maana sisi wahesabiwa hatuna semina, wenye semina ni makarani peke yao. Lakini nimwambie tu kwamba ile umesema nachukua siku saba kabla ya kwenda kwako. Edwin akiwa kwenye laini ya simu Joseph Ishanso anasema yupo Sengerema, Mwanza, Tanzania. Anasema kwake bado ameshinda nyumbani hajakwenda kutafuta riziki, ameketi ili kufanya lile ambalo serikali imwambia itekeleze, lakini hajaona mtu yoyote ambaye amefika kwake k upo mzima? Nipo mzima, na mshukuru Mungu, sisi hapa tupo wazima kabisa. Kuna jamaa hapa anasema hujaa kama pishi la mchele leo ni maharage. Twambie, upo pande gani na zoezi hili, changamoto unazoziona ni zipi? Edwin kwa majina anaitwa Edwin Masilingi Joseph. Nipo maeneo ya Kanyabioma ndani ya kijiji cha Umurunazi kata ya Mshabago wilaya ya Muleba mkoani Kagera nchini Tanzania kwenye zoezi hili la sensa, lilianza tarehe ishirini na tatu ya mwezi huu. Changamoto kidogo zinazoonekana ni kwamba jana watu ambao tulikuwa tumetegemea tuweze kuhesabiwa kwa muda huo wa asubuhi, makarani hawajatufikia kwa muda mwafaka, ndiyo kama jinsi vyombo vivyokuwa vinaelimisha zi, na vinajaribu kusihisihi watu kwamba hata kama kwa siku ya kwanza hawata kufikia, lakini uendelee kuvumilia aa, ndani ya siku ya pili na naendelea mpaka siku saba. Bahati nzuri m mimi leo kwenye mida ya saa nne na nusu tano hivi makalani kalani akawa akasikia, na kwa kweli mimi nimehesabiwa na familia yangu nzima, na naona inaendelea vizuri mpaka hivi, asante. Haya, tumkaribishe Ernest Jerome. Karibu, tuambie mahali ulipo na maoni yako. Karibu sana. Asante sana. Mimi Ernest Jerome niko Unguja, Zanzibar. Leo ni siku ya pili ya zoezi la sensa. Bahati mbaya, mpaka sasa sijahesabiwa. Ninaishi kwenye nyumba ambayo tuko watu wawili. Uh, jana tulishinda kutwa nzima nyumbani tukisubiri makalani wa sensa lakini, bahati mbaya mpaka tunasinzia saa nne usiku hatukuwa tumemwona kalani wa sensa kukufikia. Nasikitika mwenzangu tunaweka naye nyumba moja, jirani yangu kwa sababu tumepanga, alisafiri atarudi wiki uh, ijayo. Sasa zoezi la sensa kwa kweli uh, sijui yeye litamfaa vipi na anawezaje kupatikana kutoa taarifa zake? Mimi naona maandalizi ya sensa yalifanyika, lakini yalifanyika kimaneno zaidi kuliko mm. kimikakati ya utekelezaji wa zoezi zima, kwa sababu kama kuna mtu tayari anaondoka, sijui umri wake, ni jirani yangu, ni mpangaji mwenzangu kwenye chumba, sijui umri wake hata, eh, eh, eh, jina tu najua jina, jina lake moja. Wakija makarani wa sensa wakanikuta, siwezi kutoa taarifa zake za kutosha, kwa hivyo maana yake ni kwamba Uh, upatikanaji wa taarifa kwenye eh, kwenye zoezi la sensa hautakuwa umetimilika. Kwa hiyo serikali ilijipanga kimaneno zaidi kuliko kiutendaji. Jerome, Jerome tunakushukuru, asante. Lakini unajua Tanzania ina watu wengi sana na mm -hmm. si kila mtu anafanya sensa, mtu mmoja anaweza kuwa ni anashughulikia karibu kijiji. Kwa hivyo kila mtu amesubiri akuja hapa kwangu kwanza, haliwezekani kabisa <laughs> kwa hivyo, no, sio kitu rahisi ambacho kingewezekanika nafikiri Mm, tungeongeza watu wa kufanya ah, zoezi la sensa, kwa mfano, wana uwezo wa kumlipa wiki nzima mtu wa kukusanya takwimu za sensa. Kwa nini wasingeweka wa, badala ya mtu mmoja kufanya wiki nzima, wakaongeza idadi ya watu wakafanya skati? Asante, wangeweka watu wawili wakafanya skati. Swali zuri hilo, wahusika wanakusikia bila um, shaka wamemsikia, nafikiri mimi nakuapekua hapa, nataka kujua swali ambalo labda mtu anahisi linamkera katika kuuliza, kuna wake wangapi wengine umeficha wapi? Halafu mwingine ameketi pale anakusikiliza. Haya, <laughs> tutasikia hilo basi. Vile tupate kwanza Ali Kiba Express bila muziki, ujasukuma akiwa na Petra kibao love me teknolojia leo. Basi wanasema kwamba kufuatia kampuni ya teknolojia ya Marekani Apple kutoa tahadhari kwa wateja wake baada ya kufichua udhaifu mkubwa wa kiusalama wa wa vifaa kama vile iPhone, iPad au mnaziita hizi, kishi kwambi na kompyuta za Mac ambao unaweza kuruhusu wadukuzi kuchukua udhibiti kamili wa vifaa vyao, wateja wengi wamelazimika kuimarisha mfumo wa uendeshaji vifaa hivyo kwa Kiingereza yani kwa update, ili kujikinga na uwezekano mkubwa wa udukuzi. Sasa basi, kwa mengi zaidi tuungane na mwenzetu BMJ Muridhi, ripota wa teknolojia, hatuambie. Wataalamu wa usalama wa mitandao wa kampuni ya Apple walitoa tahadhari hiyo kwa wateja wake kote duniani wanaokisiwa kuwa zaidi ya bilioni 1.5 wakieleza kwamba uwezekano wa udukuzi wa mifumo yake uko juu zaidi baada ya kugundua udhaifu huo. Walieleza kwamba iwapo wamiliki wa iPhone na iPad na tarakilishi za Mac hawajafanyia update vifaa vyao, wachukue hatua hiyo haraka iwezekanavyo ili kujiepusha na hatari ya udukuzi ambao unaweza kusababisha hasara kubwa baadaye. Vifaa vilivyoathiriwa ni pamoja na iPhone 6s na simu zilizoundwa baadaye, aina kadhaa za iPad ikiwa ni pamoja na kizazi cha tano na baadaye, aina zote za iPad, iPad Pro na iPad Air 2 na tarakilishi za Mac zinazoendeshwa na mfumo wa Mac OS Monterey. Hitilafu hiyo pia inaathiri baadhi ya miundo ya iPod. Ushauri huo wa Apple kuhusu uwezekano wa athari hiyo unamaanisha kuwa mdukuzi anaweza kupata ufikiaji kamili wa mifumo ya vifaa husika. Jamie Collier yani mshauri mkuu wa maswala ya vitisho vya mitandaoni katika kampuni ya Mandiant. Uh, ndio tunaita hatari ya awali wakati imetumiwa na mdukuzi kabla ya kampuni kugundua right, lakini hapo imegundua na kuweza kufanya kitu kuhusu hilo. Kwa hivyo hatujui kwa sasa ni nani na ni vipi vilitumia udhaifu huu na jinsi ulivyotumiwa. Katika siku za nyuma udhaifu kwenye mifumo ya vifaa vya mawasiliano kwa ujumla umetumiwa na mashirika na wadau wengine kutimiza malengo yao. Tulichoona really hapo awali mchanganyiko wa udukuzi na mashirika mbalimbali ambayo inaweza kulenga programu za udukuzi au kulenga vifaa vya rununu. Hiyo inajumuisha, tuseme, vyombo vya sheria ambavyo mara nyingi vitakuwa vikitumia mifumo hii kwa sababu halali kisheria, lakini pia tumeona nchi zingine au mashirika mengine yakifuata sehemu wapinzani wa kigeni au waandishi wa habari. Kwa hivyo kuna wasiwasi wa kweli. Makampuni ya programu za spyware za ujasusi wa kimtandao kama vile kikundi cha NSO cha Israeli yanajulikana kwa kutambua na kuchukua fursa ya dosari kama hizo, kuzitumia vibaya katika programu hasidi ambazo huambukiza kwa siri simu za walengwa, kudukua yaliyomo na kuchunguza walengwa moja kwa moja. NSO group imeorodheshwa na idara ya biashara ya Marekani kama kampuni inayovunja sheria. Programu zake za kusaidia udukuzi zimeshatumika bara Ulaya, mashariki ya Kati, Afrika na Amerika ya Kusini, dhidi ya waandishi wa habari, wapinzani na wanaharakati wa haki za binadamu. Kampuni ya App inasisitiza kwamba kufanyia update mifumo ya vifaa vyake hakugharimu chochote. Hmm, sante sana mzee wa kazi BMJ Muridhi Akieleza ah, hilo swala mlisikia. Umesha plate ya nani ya kwako, na bidi uhakikishe kwamba Mac, kama unatumia Mac iPad, basi umehakikisha kwamba ziko safi. Mi bado natumia vile vya kwetu kijijini. ah, basi una shida. Kama huko kijijini, tutakuleta mjini. Tuangalia nayo jiri na kutanda kwenye mitandao. Haya, Bwire niambie, nini kinajiri umeona huko na kutanda kweli kweli. Nafikiri unastahili kuniambia, kwa sababu ninapoangalia kwa zile topic ambazo zina trend kwenye mtandao huu umeniambia ni kuje mjini, sio mm, ambazo zinakuwa updated kwa Twitter ni kwamba mechi kati ya Manchester United na Liverpool, mm -hmm, imekatalia juu kwenye trending chat kote duniani, no, na zaidi ya watu milioni tatu wanaendelea kutrend nayo. Hebu niambie kwa nini? nafikiri ni moja ya mechi kubwa sana katika mtanange wa ligi ya Uingereza, Premier League. Kama unavyojua hizi ni timu hasimu na zinapokutana kila mshabiki anataka kuona hiyo mechi, mechi ambayo ina e, uzito mkubwa sana na watoto wanaangalia e, na kama unavyosema hasa washabiki wa Manchester United inaonekana kama waliingia na wasiwasi kwenye hii mechi, wakiwa na wasiwasi na kumbukumbu ya kupigwa goli tisa zile mechi za mwaka jana, tano na nne, tano nyumbani, nne ugenini kwao, walikuwa na wasiwasi itakuwaje, lakini mmoja wa mashabiki naona ameandika hapa kwenye mtandao kwamba aliingia na kupata surprise nzuri, pleasant surprise, kwamba Manchester wameingia wakifikiwa watapigwa, lakini wakashinda ile mechi, ilikuwa lazima ujumulishe mabao ya ugenini na ya nyumbani yote. Nafikiri shabiki wa Manchester United kama Patrick Nduimana asikusikie na <laughs> Kennedy Wandera <laughs> lakini pia kuna star wa muziki wa Tanzania, bongo Flava Omi Dimples naye ana trend kwenye mitandao akiwa ameenda kuangalia hiyo mechi ya Manchester na Liverpool, yeah. na alipoenda kuangalia hiyo mechi akakutana na mlinda mlango wa Manchester, De Gea. Okay. Akamkabidhi jezi ya Taifa Stars ya Tanzania mm. Picha yake inatandaa huko kwenye Instagram akiwa ametanua kwelikweli kule Old Trafford na vilevile akaenda kumkabidhi na Fernandes mechi uh, jezi ya, ya Taifa Stars ya timu ya taifa ya Tanzania. Kwa hiyo hayo pia yamekuwa ya kijiri. Kwa hiyo hii mechi ina mengi kama wanavyosema uh, imekatalia juu, na vilevile vile kuna mwanasiasa maarufu sana nchini Afrika Kusini, Julius Malema, huyu naye amekatalia, ana trendi sana Afrika Mashariki kote katika muda wa saa kumi na mbili ambao zimepita, mm -hmm. Kila mahali namba one trend ni Malema baada ya kusema kwamba um, Siasa za Kenya zina hisia za ubinafsi, pamoja na wale waliopigania maendeleo wakubali walipigania maendeleo na muda wao wa kuendeleza nchi walikuwa nao. Malema aliandika kwenye Twitter na ujumbe wote wa video upo kwenye Twitter yake. Haya, basi tukamilishe express siku leo. Upande wa pili, Saida Hamduni, msimamizi BMJ Muridhi, hapa studio imeshirikana na Kenneth Bwire langu jina Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa.