amarka anu tasunban uaneynaya inay dowladdu sources ka haysato Agosti 24 mwaka 2022, ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani, ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kule nchini Kenya, ivo tunasikia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. miongoni mwa ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na wakazi kuhama mji mzima kufuatia mashambulizi ya waasi wa Allied Democratic Forces, ADF, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika habari nyingine, Ukraine naadhimisha sikukuu ya uhuru wake huku uvamizi wa Russia nchini humo ukiingia mwezi wa sita Watu nchini humo wameambiwa wasikusanyike kwa hofia mashambulizi ya Rusia. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Raia wa Angola wamepiga kura hii leo Jumatano katika nyang'anyiro kikali ambapo muungano mkuu wa upinzani una nafasi kubwa kuwahi kutokea kupata ushindi, huku mamilioni ya vijana walioachwa nje kwenye soko la nukua la mafuta wanatarajiwa kuelekeza kuwasilishwa kwao na takriban miongo mitano ya utawala wa chama cha MPLA. Chama hicho tawala bado kina nafasi zaidi ingawa uongozi wake ni finyu vya kutosha kwa ushindi wa kushangaza wa UNITA ambao unaweza kubadilisha uhusiano wake na mataifa yenye nguvu kubwa duniani na uwezekano wa kupunguza uhusiano wao wa kirafiki na Russia. Tangu uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1975, Angola imekuwa ikiendeshwa na chama cha zamani cha Marxist People's Movement for the Liberation of Angola MPLA kilichoongozwa tangu mwaka 2017 na, na Rais Joao Lourenco, lakini uchunguzi wa Afrobarometer wa mwezi Mei ulionyesha National Union for The Total Independence of Angola Unita, muungano wa upinzani unaongozwa na Adalberto Costa Jr, ukiongeza sehemu yake hadi asilimia ya ya ishirini na mbili kutoka kumi na tatu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Rais wa Russia Volodymyr Zelensky alisema hii leo Jumatano kwamba raia wa Ukraine wanapigania hatima yao wakati nchi hiyo ikiadhimisha siku yake ya uhuru pamoja na miezi sita tangu Russia ivamie nchi hiyo. Akizungumza katika hotuba kwa njia ya video kutoka uwanja wa uhuru wa Kiev, Zelenski alisema Ukraine itapigania ya ardhi yake hadi mwisho na kwamba wakati wa mwisho wa vita ungekuwa na amani. Sasa Ukraine inataka ushindi, na tutainua mikono yetu mara moja wakati tutasherekea ushindi wetu Ukraine nzima, alisema Zelenski, kwa sababu atufanyi biashara ya ardhi yetu na watu wetu. Kwetu sisi Ukraine yote, mikoa yote 25, bila makubaliano yoyote au maelewano. Zelensky alisema Ukraine itadhibiti tena eneo la mashariki la Donbas pamoja na Crimea. Mapigano kati ya vikosi vya eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigre na vikosi vya serikali kuu yamezuka karibu na mji wa Kobo, wakazi wa pande zote mbili walisema leo Jumatano, na kumaliza usitishaji wa mapigano yaliyodumu kwa miezi kadhaa. Mapigano hayo ni pigo kubwa kwa matumaini ya mazungumzo ya amani kati ya serikali ya wa waziri mkuu Abiy Ahmed na chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF, chama kinachodhibiti Tigray. Pande zote mbili zimelaumiana kwa kuzuka mapigano saa tano asubuhi hii leo. TPLF wameshambulia upande wa mashariki kutoka Bisoba, Zobel na Tekulche. Kwa kufanya hivyo wamevunja rasmi usitishaji wa mapigano, idara ya mawasiliano ya serikali ilisema katika taarifa yake. Mfumuko wa bei nchini Afrika Kusini uliongezeka hadi kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha miaka 13 mwezi Julai, ukisukumwa zaidi na kupanda kwa bei za vyakula, usafiri na umeme. Data rasmi ilionyesha jumaatano wakati wafanyakazi wakifanya maandamano kupinga gharama kubwa ya maisha. Bei za bidhaa zilipanda kwa kiwango cha kila mwaka cha asilimia 7.8 mwezi Julai kutoka asilimia 7.4 mwezi Juni. Shirika la takwimu la taifa la Stats SA lilisema katika taarifa yake, kuchapishwa kwa takwimu za hivi karibuni kuliendana na maandamano katika miji mikubwa kuhusu hali mbaya ya uchumi ambayo ingekuwa ikikandamiza watu masikini zaidi katika nchi iliyoendelea zaidi kiviwanda barani Afrika. Waandamanaji wakiongozwa na vyama viwili vikuu vikubwa zaidi vya wafanyakazi nchini humo, walitoa wito wa kwa serikali kuchukua hatua kukabiliana na ongezeko la umasikini na gharama ya maisha katika nchi hiyo isiyo na usawa zaidi duniani. Na shirika la afya duniani WHO limesema kwamba shughuli ya kutoa chanjo dhidi ya virusi vya ebola itaanza katika mji wa Beni kesho Alhamisi baada ya kuripotiwa maambukizi mapya zaidi ya chanjo 200 zimewasili mjini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Kennes Bwire anaisoma taarifa kamili. Mlipuko wa sasa wa ebola unahusishwa na wa mwaka 2018-2020 katika mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri ambapo watu 2300 walifariki. Watu sita walifariki katika maambukizi ya ebola mwaka uliopita. Msemaji wa shirika la afya duniani ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba WHO imetoa chanjo hiyo na itaanza kutolewa kwa watu kesho Alhamisi. Virusi vya Ebola husababisha homa, maumivu mwilini, na kuharisha. Virusi vinaweza kukaa ndani ya mwili wa mgonjwa kwa muda kabla ya kutokea tena miaka kadhaa baadaye. Sehemu kubwa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imeripoti milipuko 14 ya virusi vya Ebola tangu mwaka 1976 Mlipuko uliotokea kati ya mwaka 2018 na 2020 mashariki mwa Congo ndiyo uliokuwa mkubwa zaidi ulisababisha vifo vya karibu watu elfu tatu mia tano mlipuko wa hivi karibuni ilitokea kaskazini magharibi mwa mkoa wa ikwatar na kutangazwa kumalizika mwezi julai baada ya vifo vya watu watano kuripotiwa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc marekani yatarajiwa kutoa jibu lake hivi karibuni kwa maoni ya Iran kuhusu rasimu ya pendekezo la kufufua makubaliano ya kimataifa ya mpango wake wa nyuklia wa Iran kwa kupata kuondolewa vikwazo. Upande wa Marekani umekuwa ukisoma hati iliyoandaliwa na Umoja wa Ulaya ambayo ilipatikana kutokana na mazungumzo ya miezi kadhaa. Afisa mkuu wa utawala wa Biden anasema kwamba wakati wahusika wako karibu na makubaliano kuliko ilivyokuwa wiki mbili zilizopita, baadhi ya mapengo bado yamesalia. Na mahakama ya katiba ya Thailand imemsimamisha kazi waziri mkuu Prayut Chanocha huku ikizingatia iwapo amefikia mwisho wa muhula wake wa miaka minane. Uamuzi huo wa leo Jumatano ulikuja baada ya vyama vya upinzani kuwasilisha ombi vikipinga Prayut ambaye alichukua mamlaka katika mapinduzi ya mwaka 2014 kama alikuwa amemaliza muda wake madarakani. Waziri mkuu wa muda atateuliwa hadi mahakama itakapotoa uamuzi wake katika kesi hiyo. Miongoni mwa wagombea wakuu wa nafasi hiyo ni naibu waziri mkuu Prawit Wongsuwan. <tune> Nasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Radio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Tunasikika sehemu mbalimbali kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Wapiganaji wa kundi la Allied Democratic Forces wametekeleza mashambulizi katika mji wa Mambasa kusini mwa Bunia na kupelekea wakazi wote wa mji huo kutoroka. Mashambulizi hayo ya Ituri yametokea licha ya wanajeshi wa Uganda kuwa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kupambana na waasi wa ADF. Ostery Malivika ana ripoti kamili. Mdungo ni baba wa watoto na mkaazi wa kijiji kimoja pembezoni mwa mji wa Mambasa, kaskazini mwa mji wa Bunia, mji mkuu wa Ituri. Ni miongoni mwa watu wanaokimbilia mji jirani wa Komanda, kusini mwa mji wa Bunia, baada ya nyumba zao kuchomwa moto na watu wenye silaha wanaozaniwa kutoka kundi la waasi wa ADF. Ama makao yetu kwa sababu ya vita, kasikia kila siku vita, troso Komanda, Mambasa, vita bikwachoma ba nyumba, atuna wakati hata kupumua si naona tu toka pa, miko komanda saa hivi basi twalala wapi? kwa masomo tu fasi nyetu nakutake bakimbizi bako, unaingia tu pale unalala tupale kwa masomo, huku wanawake na watoto wakikimbia na godoro mbuzi na hata watoto kama mama eme mkakalo mkazi wa Mambasa, kilometa tisini na muji wa komanda, mi, mi, mkimbizi kutoka ya lolo, na pala, wakazi wa eneo la Mambasa na pembezoni wakiomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia Kongo kufanya liwezalo kuhudumisha amani na usalama na kuzima uwasi wa ADF. Ele gavumenti ivone watumika kazi yabo usirie, jiviko na ile kompetanse ya kutumika kazi yabo ya batumikele kazi telke inapangiwa Selo maonani ma mapasha yabu usikio viko na dura ya kutuchunga na mabie zetu zote, nasa leo inakuwa nje kutuchunga na kuharibisha vitu wetu yote kwani mashambulizi ya uasi hao imelazimisha watu wengi kuhama vijiji vyao. Banalu bana exagere ndani ya vijiji yetu sana, barebele badu yako ikalaikala kupori, ni bana exagere sana. Gavment inaweza tusaidia na askari askari baungane mkono kwa mkono batusaidie na nchi irudie kwa usalama, na nchi itakaporudia kwa usalama vilevile, siwa wakaaji wa muji tutakaa usalama na amani, na wengi kuwa mayatima na wajana katika uangalizi wa serikali na hata jeshi la Umoja wa Mataifa na mateso yakiendelea, ikifatia machafuko kila siku kukicha jeshi na serikali, si hatujue kama jeshi na serikali kwa tuka namna gani? parce que hatuone vraiment impact ya jeshi serikali vile na kwase na tuachililia vraiment tumajikuta tuko tres delaisse chez population wanaokimbia makazi yao kwa sasa wakibaki bila msaada na kupitia hali ngumu ya kimaisha. mkoa wa Ituri upo chini ya uongozi wa gavana wakibia kijeshi na vile wakiwepo muungano wa jeshi la Uganda UPDF na jeshi la Kongo Fardese, lakini bado mauaji ikiendelea, jeshi la Kongo likiahidi kupambana vilivyo na wasi hao. Oser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Hii ni Sauti Amerika. Ukraini inaadhimisha siku kuu ya uhuru huku maafisa katika mji mkuu wakiwa wamepiga marufuku mikusanyiko mikubwa ya watu kutokana na hofu kwamba Rasha inaweza kutumia fursa hiyo kutekeleza mashambulizi ya makombora. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ametoa wito kwa raia wa Ukraini nchini humo kuchukua tahadhari wakati wa maadhimisho ya uhuru ambayo yanafanyika wakati vita vya Rasha nchini Ukraini vinaingia mwezi wa sita. Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Akiia kutoka uwanja wa uhuru mjini Kiev, mbele ya vifaru vya rasha vilivyoharibiwa na silaha, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema: Februari 24 tuliambiwa hatuna fursa. Agosti 24 hivi leo tunasema sikukuu njema ya uhuru. Katika miezi sita hii tulibadili historia, tuliibadili dunia na tulijibadili wenyewe baada ya miezi sita ya majaribio ya kutuharibu sisi, ni watu huru wa Ukraine. Huu ni ukweli kuhusu mustakabali wetu. Miezi sita iliyopita, Russia ilitangaza vita dhidi yetu Februari 24. Haikutakiwa tusikie maneno hayo siku ya uhuru. Februari 24, tuliambiwa hatuna nafasi. Agosti 23, tunasema sikukuu njema ya uhuru. Katika kipindi hiki cha miezi sita, tulibadili historia, tulibadili dunia na tulijibadili wenyewevifaa vifaru vya Russia vilivyoharibiwa na silaha vimewekwa uwanjani katikati ya mji wa Kiev ambapo idadi ndogo ya wakazi walikusanyika saa moja asubuhi wakati wimbo wa taifa ulipochezwa kupitia kwenye vipaza sauti miongoni mwao alikuwepo mkazi wa Kiev Andri Zelveltro mwenye umri wa miaka 35, ambaye anasema kuwa uhuru ni kufikiri, kuzungumza na kufanya unachotaka, hata wakati wa vita. Hivi ndivyo ilivyo Ukraine. Kuwa uhuru ni kufikiri, kuzungumza na kufanya unachotaka, hata wakati wa vita. Hivyo ndivyo Ukraine ilivyo. Hofu ya mashambulizi ya anga ilifuatiwa na shambulizi la bomu la kwenye gari nje ya mji wa Moscow ambalo lilimuua Daria Dugina, mtoto wa kike wa mwanasiasa wa, wa Rusia Alexander Dugin. Rusia imeilaumu Ukraine kwa shambulizi, wakati Kiev ikikanusha kuhusika kwa aina yoyote. Olenaida, mkazi wa Kiev, anasema wananchi wa Ukraine bado wamesimama imara. Uh, vilikuwa vigumu sana kwetu sisi, lakini kama wanasaikolojia wanavyosema, unaweza kufanya unachotaka kama ufanyi kwa ushindi, basi jifanyie mwenyewe, safisha nyumba yako, nyoosha pasi nguo, lakini msaada mkubwa wape watu wa karibu yako, kama una fursa, fanya hiyo, lakini njia nzuri ni kuyasaidia majeshi ya Ukraine. Baadaye rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na mkewe Olena Zelenska waliweka mashada ya maua kwenye kumbukumbu kumbu kwa ajili ya wanajeshi wa Ukraine waliowawa huko Donbas wakati wa vita. Kumbukumbu kumbu ya sikukuu ya Ukraine ya tangazo la uhuru mwaka 1991 lilitoka baada ya kujiondoa kutoka umoja wa Sovieti. Hadija Riami, VOA Washington. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Mathuki amesisitiza kwamba kila nchi ya Afrika Mashariki ina jukumu la kuchangia katika kuhakikisha kwamba usalama unarejea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema hayo katika kikao na rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, ambao pia walijadiliana kuhusu hatua wa za kutaka Kifaransa itumike kama mojawapo ya lugha rasmi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Jean Marie Vianney Hichu Burundi ana ripoti kamili. Katibu mkuu wa jumuia ya Afrika Mashariki Peter Matuki akiwa ziarani nchini Burundi alipokelewa kwa mazungumzo siku ya Jumanne la asiri na rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye, akiwa pia ni mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo ya East African Community. Baada ya mazungumzo hayo yaliyofanyika kati ya viongozi hao wawili kwenye ikulu ya rais wa jamhuri katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika mahojiano yake na vyombo vya vio habari amesisitiza kuhusu mchango wa kila nchi mwanachama katika jitihada za kurejesha amani katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, nchi ambayo ilijiunga na jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki miezi iliyopita. Ninapofahamu baraza la marais ilifanyika mwezi wa saba kule Arusha, cha muhimu kilisemekana ni kuona namna gani tutatumiza amani kule DRC, na hiyo proses ilianza. Kwa hivyo, hiyo tunaandaana ni kuona namna gani hiyo mikakati itawekwa vizuri, ndio amani iwe katika eastern DRC, ndio amani ikiwa itakuwa ni amani kwa sisi wote katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kila wakati mimi utaniona hapa Mweshimura nikijadiliana na mheshimiwa rais, sababu ndio mwenyekiti wa baraza la marais. Mniona sana mambo ya amani. Kwa upande mwingine, Katibu Mkuu Peter Matuki amedokeza kwamba suala lingine lilizungumziwa pamoja na Rais Ndaishimie lilihusu umuhimu wa kufanya lugha ya Kifaransa kuwa lugha rasmi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na tutasaidiana kuongea na wenzetu tuone lugha ya Kifaransa rasmi imekuwa katika jumuia letu, sababu so, sasa DRC imeingia rundi hivyo, na wananchi wengi wanatumia lugha ya, ya Kifaransa. Kwa hivyo lazima tufanye hiyo lugha rasmi iwe lugha ya jumuiya, ndio kila mwananchi asikie kwamba yeye sawa katika jumuia. Ziara hiyo ya Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Burundi imempa pia fursa kukutana kwa mazungumzo na mke wa rais wa jamhuri Angeline Ndaishimie, ambapo aligusia masuala ya kuboresha maisha ya wanawake katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kukutana na mke wa rais ni vipi tunaweza saidia kufanya kazi kwa pamoja, tumboreshe maisha ya wamama katika jumuia ya Afrika Mashariki. Yeye anafanya kazi nyingi nzuri sana, anafanya kazi inayohusika na mambo ya afya ya wamama, haswa wamama wajawazito, na pia kazi kwa watoto na vijana. Na sisi tumekubaliana kwamba tutafanya kazi kwa pamoja, tuone hiyo kazi anayofanya Burundi inafanyika kule kwingine katika jumuia ya Afrika Mashariki. Itafahamika kwamba ziara ya katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki imefanyika nchini Burundi siku chache baada ya serikali ya Burundi kutuma rasmi kikosi cha wanajeshi wake mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo katika dhamira ya kuangamiza makundi ya waasi wenye silaha yanayozorotesha usalama katika nchi hiyo. Burundi, Sauti ya America, Kigali <tiple> Katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuwa wakati tatizo la uvimbe katika kizazi kwa wanawake nchini Tanzania ikiwa ni miongoni mwa matatizo yanayoelezwa kuwakumba wanawake wengi, kuchelewa kuzaa na kutokuwa na tabia ya kufanya mazoezi vinaelezwa kuwa miongoni mwa sababu zinazopelekea matatizo hayo. Mwandishi wetu Idi Weswa ana tuarifu zaidi. Jacqueline Kisaka ni mgonjwa wa uvimbe katika kizazi ama fibroid, akisubiri matibabu ya upasuaji mm. kutibu shida hiyo Anasema mara ya kwanza alipoanza kupata kikohozi na maumivu ya mgongo, alikwenda hospitali na kugundua shida ya uvimbe. Alipewa dawa ambazo hata hivyo hazikumsaidia, badala yake tatizo lilikuwa zaidi na kuharibu pafu lake. Kwanza nikawa na tapika damu, wakaenda kuangalia kwa vipimo vyao, wakakuta waka pafu limeharibika kabisa. Sasa wakawa wamejadili kwamba ili bafu linatakiwa litolewe ili lisimwambukize mwingine. Kwa hiyo wakawa wameliondoa najua, kinachouma sana ni haya mauvimbe yani, hayo ndio yana. Jacqueline anasema hatua hiyo pia haikusaidia aliendelea kuugua na baada ya vipimo ikiwemo vya MRI madaktari walimwambia kuwa bado kuna uvimbe mkubwa katika kizazi. Kwa mujibu wa Lilian Nabwiru daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake na uzazi katika hospitali ya taifa ya Muhimbili, tatizo hili la uvimbe katika uzazi ni miongoni mwa shida inayowapata wanawake wengi. Anasema uvimbe unaweza kujitokeza kwenye misuli ya mfuko wa uzazi, aidha kwenye ngozi ya juu ya misuli, katikati ama ndani kwenye mji wa mimba, au hata kwenye mlango wa kizazi. Sehemu kubwa huwa inasababishwa na vichocheo vya mwili tunaita homoni kitaalamu, ambapo katika mwili tuna homoni za progesteroni na estrogeni. Sasa kwa asilimia kubwa huwa inajitokeza mara nyingi pale ambapo inakuwa kuna uh, hazi, yani zile homoni hazijajibalansi vizuri kati ya vichocheo kati ya estrojeni na progesteroni. Dkt Mnawiru anaeleza kuwa vichocheo hivyo vya mwili hubadilika kuwa uvimbe kutokana na kukosa kutumika, mathalan kutofanya mazoezi ama kuchelewa kupata mtoto kwa wasichana wa umri wa miaka kati ya 20 hadi 34, ni miongoni mwa visababishi vya kutotumika kwa vichocheo. Sasa unakuta huyu ambaye hazai, kuna homoni moja au kichocheo kinaitwa estrogen kinakuwa kinaji kinajirundika sana mwilini na sio tu kwamba inaweza ikasababisha mavimbe lakini pia matatizo mengine, kwa mfano saratani ya matiti na pia anaweza kapata athari kwenye hata hizi saratani za, za za ukuta wa uzazi kwa ambaye ajazaa mara nyingi ndo tunawakuta wana wana wana hizi uvimbe asilimia kubwa. Matibabu ya uvimbe katika kizazi ama fibroids yapo ya aina mbili na yanategemea na ukubwa wa uvimbe. Kwa mujibu wa Dkt Mnabwiru, mgonjwa anaweza kupewa dawa ama kufanyiwa upasuaji baada ya wataalam kujiridhisha kuwa inahitajika kufanya hivyo. Ni tatizo linalotibika na wengi wamefanikiwa. Fatma Chimbiangu ni mama wa mtoto mmoja hivi sasa, naye amepitia magumu mengi baada ya kugundua na uvimbe kwenye kizazi. Hata hivyo, anasema baada ya kufanyiwa upasuaji Amepona na ameweza kupata mtoto. Nenda hospitali, hilo swala linatibika. wengi wengi, na mtu akishagundua na fibroid anapata uoga, iko ndo cha kwanza sababu hata mimi kilinipata uoga kwamba kinachofata hapa ni operation. Hilo ndo nalowatisha wengi, kwa hiyo mtu anaikataa ana ile hali sasa, unavyoikataa ile hali ndo jambo linapozidi kuwa, tatizo linapozidi kuwa kubwa kwa mujibu wa daktari Mnabwiru, lishe bora pamoja na kubadilisha mfumo wa maisha ikiwemo ufanyaji wa mazoezi ni njia ambazo zinaweza zikazuia tatizo hili, na hivyo kutoa rai kwa wanawake kuhakikisha wanazingatia hayo ili kuwa na afya njema ya uzazi. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Asante idi uwesu. Muhtasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Raia wa Angola wamepiga kura hii leo Jumatano katika nyang'anyiro ya kikali ambapo muungano wa upinzani una nafasi kubwa sana kuwahi kutokea ya ushindi, huku mamilioni ya vijana walioachwa nje kwenye soko linaloongezeka la mafuta wanatarajiwa kuelezea kukasirishwa kwao na takriban miongo mitano ya utawala wa chama cha MPLA. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema leo Jumatano kwamba raia wa Ukraine wanapigania hatima yao wakati nchi hiyo ikiadhimisha siku yake ya uhuru. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi Saida Hamdun. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante kwa kusikiliza Sauti Amerika. Ni ruhusuni kutakia usiku mtulivu, tunakuacha na tahariri. Yafuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mapema mwezi Machi, Rusia ilikishambulia na kukiteka kiwanda cha nyuklia cha Ukraine cha Zaporizisia. Inaendelea kutumia nguvu kudhibiti kiwanda hicho. Hivi leo kiwanda hicho cha enzi ya Sovieti ni kikubwa cha nyuklia barani Ulaya. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic, Rafael Mariano Grossi, kiwanda cha Zaporizisia kilishambuliwa kwa makombora Agosti tano na kusababisha milipuko kadhaa karibu na sehemu ya kuwasha umeme na kusababisha kuzimwa kwa umeme. Kitengo kimoja cha kinu kilikatwa kutoka mtambo wa umeme na kuwasha mfumo wake wa ulinzi wa dharura na kufanya jenereta zifanye kazi ili kuhakikisha usambazaji wa umeme. Grossi ameonya kwamba nguzo zote saba zinazohitajika ambazo ni muhimu kwa usalama wa nyuklia zimepuuzwa, ikiwa hazijakiukwa kabisa kwa namna moja au wa nyingine wakati wa mzozo huu. Marekani inaendelea kufuatilia kwa karibu ripoti kuhusu hali ya kiwanda cha Zaporizhzhia, ikiangazia wasiwasi mkubwa kuhusu hatari ya ajali ya tukio la nyuklia ambayo itahatarisha wananchi wa Ukraine, alisema waziri mdogo wa Marekani anayehusika na udhibiti wa silaha na usalama wa kimataifa Bonnie Jenkins. suluhisho kwa kile kinachotokea katika kiwanda cha Zaporizhzhia ni la dhahiri. Marekani inatoa wito kwa Russia kuondoa mara moja wanajeshi wake kwenye eneo hilo la Ukraine. Hii itaruhusu Ukraini kurejesha usalama thabiti, ulinzi wa kuimarika ambao imekuwa ikiweka kwenye kiwanda hicho kwa miongo kadhaa. Rusia inaendelea kusambaza taarifa potofu ili kuficha ukweli kuhusu hali halisi, na sasa inadai kwamba Ukraini ndiyo inahusika na hali inayojiri kwenye kiwanda cha Zaporizhzhia, alisema waziri mdogo Jenkins. Amebaini kwamba madai hayo yanapuuza kabisa sababu kuu ya Rusia kukiteka kiwanda hicho Russia pekee ilisababisha hatari pale ilipoanzisha uvamizi kamili, alisema na inaweza kuondoa hatari hizo kwa kuondoka Ukraine. Kwa mara nyingine tunatoa wito kwa Russia kusitisha operesheni zote za kijeshi kwenye au karibu na viwanda vya nyuklia vya Ukraine. Marekani naunga pia mkono pendekezo la Ukraine la kuweka eneo la marufuku ya harakati za kijeshi karibu na kiwanda cha Zaporizhia, alisema Waziri Mdogo Jenkins. Athari nyingi za mzozo huu ikiwemo hali kwenye kiwanda cha nyuklia cha Zaporizhzhia zitamalizika wakati Rusia itamaliza vita. Marekani inaomba hasa hatua za haraka kushughulikia athari za nyuklia zinazosababishwa na harakati za hivi karibuni za Rusia. Lazima hili lifanyike kupitia kazi ya shirika la kimataifa la nishati ya atomic, IAEA, na kurejesha udhibiti kamili wa kiwanda cha Zaporizhzhia kwa Ukraine. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.