E, tuko tayari kabisa kukuangushia vitu vizito kama ilivyo desturi yetu. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi nikiwa nimekusha ja tele msikilizaji kama pishi la mchele ndani ya studio leo, siku ya Alhamisi Agosti 25 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Langu jina ni Sunday Shomari, msikilizaji na kukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa na kuomba tufuatane kwenye safari hii ya VOA Express, nikiwa na mzee wa kazi. Vitu ni vingi kweli kweli, kweli. Tunafuatilia hii leo msikilizaji, tukiangalia kwanza kwenye suala zima la kilimo. Je, vijana wanalima na kama mnalima mnajua kwamba kuna vilimo mnaweza kujipatia fedha zaidi na vingine ambavyo naweza mkapata msaada mkafanya mambo yenu, lakini basi tusikilize vijana ambao ni wakulima wanasema nini kuhusiana mm, na swala hili. Sawa kabisa, na tutaangalia bila shaka BMJ safi kabisa. Ma hapa Marekani kumekuwa na eh, kumetokea kwamba kuna um, samahani kumetokea kwamba rais wa Marekani Joe Biden amefuta mikopo ya wanafunzi wengi kwa kupitia amri ya kiutendaji. Ametangaza hapo jana, yote hayo utayasikia, lakini tusikie mpango huo wa Biden manake nini, nini ambacho kule Afrika wanaweza kukitoa pale eh, ambacho kinaweza kuwa manufaa kwa wanafunzi walio na mzigo kama huo Afrika Mashariki hivyo msaada huu utakuwa mzuri sana kwa watu wa Afrika Mashariki walio na mkopo huu, serikali ikawasamehe ama kupunguza. Jambo hilo litawatia motisha pia, wale ambao wamelemewa kulipa wataanza kulipia ile gharama iliyobakia. Sawa sawa kabisa, ni baadhi ya yale utakayoyasikia. Na Sande, ulikuwa na kitu ukuwa unaeleza hapo eh? Ndiyo, bila shaka BMJ. Wakati tunaangalia hiyo kitu ya vijana kupata misaada ya kielimu hapa Marekani, lakini vilevile vile kule nchini Tanzania kama walivyosema, wakulima vijana wanapambana kwenye biashara ya kilimo cha muhogo. Lakini wakulima hawa vijana wanasema nini kuhusu kilimo chao? Wito kwa serikali ni kwamba watakapotuletea kiwanda wataongezeka na, na watu wengine ambao watakuwa na moyo wa kulima kama sisi tiza basi, yeah, ndivyo hivyo mambo yalivyo. tiza ya hiyo inaeleza mambo yatakavyokuwa hapa kwenye VOA Express, bila La... shaka wakikueleza jinsi mambo ambayo vijana wanataka wakikuyaona uh-huh. katika kilimo cha muhogo. Kwa hiyo ka stand by msikilizaji, kama unataka kulima, sikiliza hiyo habari na kuja muda si mrefu, na wasisahau kwamba tutakuwa na barazani, tunauliza ni kwa nini watu uh, baadhi ya watu wanapenda kubadilisha wapenzi na ni swala tulikuwa nalo si ni mm-hmm. juzi Sunday tulikuwa nalo linaonekana linaendelea ya kuvuma shika moto, tutasikia pia. Kumbuka kwa barazani, unaweza kuchangia kabla hatujafika kulizungumzia, lakini twende moja kwa moja eh, kwenye stori yetu ya kwanza. Ni kuhusu hapa Marekani na, na ni kwamba chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi wa kati kati ya muhula ambao unatarajiwa kufanyika Novemba hapa Marekani, rais wa nchi hii Joe Biden ametikisa kile kinyang'anyiro cha kudhibiti bunge eh, hapa Washington kwa hatua ambayo inatajwa na wachambuzi kama kuwa ya kihistoria ya kufuta deni la mkopo la wanafunzi kwa, wan, kwa mamilioni ya Wamarekani. Bado hatua wa yake inatajwa na wachambuzi kama karata ya kisiasa, lakini wengine wanasema kwamba inatoa fursa ya kuwatia nguvu wapiga kura vijana na pia kuwapa wa Republican safu mpya ya mashambulizi ya kisiasa. Katika mpango wake huo, kwa kifupi msikilizaji, ni kwamba na ni mpango ataka ambao wanaupitisha kupitia amri ya kiutendaji. E, ambayo pia inaangaliwa na wengine kama ambayo inakiuka sheria. Wanafunzi watasamehewa hadi dola milioni kumi za mikopo yao iwapo mapato yao e, kwa ujumla wake hayazidi elfu mia moja ishirini na tano kwa mwaka. Nisiseme mengi kwa sababu tuna mmoja ambaye ni mtaalamu wa maswala ya elimu anajiunga nasi kutoka Atlanta anajulikana kama eh, Dr. Timothy Sadera. Timothy Sadera, kwanza, suala hili baada ya Biden kutangaza hayo hiyo jana limepokelewa vipi ah, hapa Marekani? Amakweli, tangu jana watu wengi sana wameipokea kwa njia tofauti. Wengine wanasema ya kwamba uh, uh, hapa gharama ni kubwa, kwa hivyo watu wanastahili kulipia gharama, na pengine wengine wanasema ni siasa. Wengine wanasema ya kwamba huu mzigo ni mwingi sana, ambao kwa waliolipa sasa wanatikwa gharama ya kuweza kuwalipia wasioweza kulipa. Sasa asante Shomari. Uh, kabla sijarejea no. kwa adapted Sadera, unajua swala hili la mikopo e, si sio kwamba tunalisikia kwa, kwa mara ya kwanza. Unajua hata kule Afrika juzi tulikuwa na story. hapa hapa tukizungumza no, jinsi ambavyo wanafunzi huko Tanzania hasa wanavyoeleza kwamba na, na Kenya pia wanavyoendelea ku kubanwa kila na hii mikopo, hasa riba riba ile inakuwa iko juu, mpaka Kenya wakaenda mahakamani kupinga kwamba sasa hii imezidi mno. Bila shaka kwa sababu mikopo mingine inapita hata kiasi cha mm -hmm. cha pesa ambazo ulikopeshwa mm -hmm. yaani imepanda mpaka e, ile wanaita, uh, principal Eh, ile pesa, pesa ambayo ulichukua imeshaenda takwa mba... karibu mara mbili eh, sasa inakuwa ni, ni jambo ambalo wakati yanatokea hapa Marekani eh, pia nafikiri wengine wanalitupia jicho eh, lile limetokea hapa Marekani eh, na kwa hivyo Dr. Sadera nini ambacho unakiona kwa mpango huu wa Biden labda mawili matatu mazuri ambayo yanaweza kuigwa na nchi ama serikali za nchi za mashariki eh, kule Afrika Mashariki na Kati? Uh, jambo ambalo serikali za Afrika Mashariki zingejifunza nalo ni kwamba mfano, um, wa bwana Rais Biden ana hoja ya kuweza kuwasaidia wananchi wake. Kwa hivyo kulegeza ule mzigo kutawasaidia pia kukidhi maisha yao, kuweza kujiendeleza. Maanake huu mzigo ni mkubwa Gharama inazidi kuongezeka, kodi zinazidi kuongezeka. Kwa hivyo msaada huu utakuwa mzuri sana kwa watu wa Afrika Mashariki walio na mkopo huu, serikali ikawasamehe ama kupunguza, wasiposamehewa yote, lakini wapunguziwe. Jambo hilo litawatia motisha pia wale ambao wamelemewa, kulipa wataanza kulipia ile gharama iliyobakia. Sawa sawa kabisa. Dr Timothy Sajera akijiunga nasi kutoka Atlanta. Msikilizaji, kumbuka kwamba hili ni swala tunaendelea kulitupia jicho kwa uh upana zaidi, na katika matangazo yetu ya jioni tutakuwa nalo kuona maana yake kwa siasa za hapa Marekani Mare. Wakati tukielekea uh uchaguzi wa nusu mhula Mare. Ni mtoto anaitwa Yemi Alade, binti mrembo kweli kweli, mwenye kuimba kweli kweli na kucheza kweli kweli, msikilizaji, kutoka kule nchini Nigeria, kama wengi mnavyomjua Yemi Alade na kibao chake hicho. <laughs> Mihogo safi. Sasa wanasema kwamba vijana wengi wanaojihusisha na kilimo hiki cha mihogo nchini Tanzania wameitaka serikali nchi hiyo kuwekea mazingira rafiki ya upatikanaji wa soko la kuweza kusindika hii mihogo na kuweza kuiuza na kuweza kujiongezea wao wenyewe katika maisha yao. Sasa basi, kukosekana kwa mazingira hayo rafiki kumewashawishi vijana kuingia kwenye kilimo, lakini wanasema kwamba wanahitaji kupata msaada mambo yaweze kwa sababu ya uhaba wa soko, ili waweze kukuza na kujiajiri wao wenyewe kwenye soko hilo. Mwenzetu Amri Ramadhan amezungumza na baadhi ya vijana hao, mmoja wapo huyu ni e, Mbasha na anataka kujua, je, kwa upande wake kitu gani ambacho anakiona? Nawashauri vijana wenzangu wasibweteke kukaa maskani na vijiweni. Tanzania kuna arizi kubwa ya kilimo ambao ni mashamba yapo tu openi, wajaribu kuliangalia, ili kwa upande mwingineo kuja kujituma au kujiajiri kuji, wao wenyewe kama wenyewe swala so zima la kilimo cha miogo kwa Tanzania yetu, kilimo cha miogo kinalipa soko, twashukuru alhamdulillah, soko letu liko vizuri, lakini tunapata hasara kwa upande mwingineo, na hasara inakuja hivi, miogo inakuwa iko mingi, wanunuaji ni wachache sana, wanunuaji ni wachache. Ukiangalia za kushangaa kwa siku nauza tenga mbili, muogo unatakiwa, muogo ushawakuwa umepevuka ni muogo mwingi unatakiwa utoke, lakini muogo unakosa watu kuja kununua, unashangaa muogo unauza chini ya ardhi, basi na kupatikana wateja Naye mwingine anayezungumza ni Kauthari. Kauthari anazungumzia kuhusu ulazima wa serikali kutafuta wawekezaji wa angalau kuwa na viwanda. Basi Kauthari kwa upande wake akiwa kule Boma anasema pia anataka kusikia hilo. Wito kwa serikali ni kwamba watakapotuletea kiwanda wataongezeka na, na watu wengine ambao watakuwa na moyo wa kulima kama sisi. Huwa tunalima miogo sehemu ndogo sana. Kuna kipindi ambayo nilima miogo mingi, lakini mwisho ya yote miogo iliharibika kwa sababu tunafikiria sehemu ya kuipeleka hakuna, inabidi miogo inaharibika. Pia inakuwa ni mabua, mwapeleka mashine, ukiweka mashine, mwenye mashine anasaga, lakini ananunua yeye kwa kilo shilingi mia tano. Wito wangu kwa serikali ni kwamba watuwezeshe kwa njia hiyo ili tupate mafanikio Tusikae tu nyumbani. Sawa kabisa, umesikia mambo hayo kutoka Kauthari Juma hali kadhalika Mvumbo Siri Mbasha, wote hawa wakiwa na lima wogo kule Lupa mkoani Tanga, Tanzania. BMJ ni swala nyeti na muhimu katika maswala zima ya biashara na vijana. Bila shaka, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express eh, safari ambayo inakujia kutoka hapa, au safari iliyoanzia hapa studio nambari 15 na ni matangazo ambayo unaweza kuyasikiliza kupitia eh, wengi wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na radio FM kule upande wa Nakuru. Tuna Mwananchi Radio na vilevile vile Kaya FM kule Mombasa na sijui Sanday, hebu nikumbushe kule Tanzania anatu 255 Global Radio. Mm, hawa wanatusikiliza vilevile. Kuna redio nyingine nyingi tu Tanzania pale ambazo zinatusikiliza na bila shaka husisa kule DRC ao wengi sana. <laughs> E, tutakueleza baadaye, lakini kwa sasa tupate, tuende moja kwa moja kwa habari za dunia. Katika habari za dunia, kura nyingi katika uchaguzi wa bunge nchini Angola zimehesabiwa, na matokeo ya muda yanaonyesha kuwa chama tawala cha MPLA kiko mbele kwa asilimia 52, wakati wapinzani wao wakuu na asilimia 42. Tume ya uchaguzi ilisema hii leo Alhamisi. Tume hiyo ilisema asilimia 86 ya kura tayari zimekusha hesabiwa hadi sasa, jambo ambalo linapelekea li kwamba vuguvugu la zamani la Marxist Peoples Movement for the Liberation of Angola, MPLA huenda likaongeza muda wake wa takriban miongo mitano madarakani na kumpa Rais Joao Lorenzo awamu ya pili ya miaka mitano. Mkuu mkuu wa uh, haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet Alhamisi alitoa wito kwa Rais wa Rusia Vladimir Putin kusitisha mashambulizi ya silaha dhidi ya Ukraine, akizungumza siku moja baada ya mzozo huo kufikia miezi sita. Bachelet aliangazia hali kuhusu kinu cha nyuklia cha Zaporizia akisema mapigano kati ya eneo hilo yanaleta hatari isiyoweza kufikirika kwa raia na mazingira. Rusia na Ukraini wamelaumiana kwa mashambulizi karibu na kinu hicho, na shirika la kimataifa la nguvu za atomiki limesema liko tayari kutuma wataalamu wake katika eneo hilo kuhakikisha usalama wake. Mahakama moja ya Pakistan hii leo Alhamisi iliongeza muda wa ulinzi kwa waziri mkuu wa zamani Imran Khan dhidi ya kukamatwa hadi mwisho wa mwezi, maafisa walisema baada ya polisi kuwasilisha mashtaka ma, ya ugaidi dhidi ya kiongozi huyo maarufu wa upinzani nchini humo. Mahakama ilimlinda Khan dhidi ya kukamatwa hadi Septemba mosi kwa tuhuma kwamba wakati wa hotuba yake mwishoni mwa juma aliwatishia maafisa wa polisi na hakimu mmoja mwanamke. Matukio hayo kabla ya hueni mahakama kwa Kan yalizo hofu ya makabiliano makali kati ya polisi na Kan ambaye anaongoza mikutano ya hadhara na kutaka uchaguzi wa haraka baada ya kuondolewa madarakani. Na kaimu kiongozi mpya wa Thailand eh, Prawit Wongsuwan, eh, anawakilisha mabadiliko madogo kwenye eh, baraza kuu ama kwa waziri mkuu aliyesimamishwa kazi Prayut Chanocha wa vikosi vya upinzani vinavyotaka kukomesha kile wanachodai kuwa ni utawala wa kijeshi katika siasa, kwa muungano wa utawala unaoongozwa na chama kinachoungwa mkono jeshi cha Jalang Prashat. Jukumu la uangalizi la Prowit linawakilisha utulivu hadi mahakama ya kikatiba chukula bora nikiteme mapenzi, shikamoo, sirudi tena. Umepata na nini? si useme ninachokufanya wewe, uniteme mapenzi, shikamoo, sirudi tena we. Haya sasa, bora ungetoa taarifa hiji, umenichoka au ndo nimekosa sifa, naishi yetu kuropokwa Si wezi siwezi, anakuambia huyo African Princess, si mwingine Bi Nandi huyo msikilizaji, akipandavyake mwanadada ambaye tayari ameshaja kwetu kwa studio zetu hapa tuaaaenena. Hichi kibao kwa kweli, naona ni muhimu sana, kwa sababu kinatuingiza kwenye barazani. Lakini e, ni kutoka kwa albamu Siwezi na imetolewa mwaka huu huu. mm -hmm. Na ukisikiliza hapo anasema mm -hmm. naona kama dunia imesimama nimeibeba kichwani, kumbe kuachwa inaumaga hivi kweli eh, eh. na hiyo nafikiri inashabiana vizuri na hiyo eh, mada ya barazani kabisa eh, kabisa kwa, kwa sababu unapobadilisha kila siku unaumiza watu mnakuwa eh, eh, eh, eh, eh, eh. mnachana unachukua mwingine yule anaumia mmoja anaumia mwingine anakwenda mbele eh, lakini pia unaweza kuiangalia kwa upande mwingine kwamba kwamba ukishaacho ikiuma hivi inabidi hmm. tena umtafute mwingine ndio hmm. ujaribu kujituliza no. eh. Basi tunauliza msikilizaji kwenye barazani, wakati kibao hicho kikicheza chini kwa chini chake nandi e, tunauliza ni kwa nini unadhani, ni kwa nini watu wanapenda ku, baadhi ya watu tuseme, sio wote Sama. wanapenda kubadilisha wapenzi kila uchao. Sawa, tayari tuna wasikilizaji kwenye laini ya simu, wanasema nini? Msikilizaji, karibu kwenye laini ya simu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo na tupe maoni yako kuhusiana na mada yetu ya barazani. Karibu. Asante e, kwa majina anaitwa Zakaria Nyerere, natokea Butiama, Mara, Tanzania. Karibu Zakaria. Hubadilisha hivyo kwa sababu ya nanilizao ya nani ya tamaa zao binafsi na pia wengi wao nani wamekosa kuwa nanili watulivu katika mahusiano. Wengine wamenanili wamekuwa wadanganyifu e, na waongo. Mi naona hicho ndo chanzo hicho ndio chanzo kwako wewe sawa, bwana za Nyerere. Wengine wanasema udanganyifu, wengine wanasema basi ni kubadili tu, kwa sababu wameamua, pengine wamechoka. Lakini tuta msikilizaji mwingine kwa njia ya simu pia tumkaribishe, BMJ tumsikie anasemaje. Safi kabisa, taja jina lako na pahali ulipo msikilizaji, alafu toa maoni, asante. Naitwa Musa Zubeli Kabumae, katika Chanika, Dar es Salaam. Sababu kubwa kwamba watu wengi sasa wamekuwa wadanganyifu, unajua mtu kishaana anafikia kuwa na maamuzi kama hayo, kwamba shida kubwa ya kwamba watu wamekuwa waongo sana na mapenzi sasa hivi yameingiliwa, ndio maana sasa hivi watu wamekuwa ndio wanakuwa na sababu hiyo, lakini mapenzi yameingiliwa na udanganyifu umetawala. Nafikiri sababu kubwa ndio hiyo. Sasa unafikiri kwa nini watu wanakuwa waongo na kuna kuiwa kuingiliana kwa nini sasa hivi na kwa hivyo kama haikuwa siku za nyuma? Unajua, zamani wazee wetu walikuwa na maadili, kwa sababu mzee mm -hmm, mzee wetu wa zamani kupata kumpata mtu ambaye an, anania naye anachukua zaidi ya miaka miwili mitatu mpaka minne, lakini leo hii mtu anakutana naye leo tu leo hii wanaongea wanakubaliana na maisha endelea. Sasa hivi maisha ya mahusiano yamekuwa mepesi, yani imepesi mno. Sa, saa sawa kabisa, msikilizaji. Ndivyo hivyo wasikilizaji wanavyoeleza. Nimeona kwamba tulikuwa ta, e, simu za Kenya zimeleta matatizo, na wengi walitaka pia kuchangia hawa wawili, pamoja na Zakaria Nyerere akitokea kule Butiama, sijui kama wana unasaba na raisi e, wa kwanza wa Tanzania, labda atakuja kutueleza, lakini maoni mengi tena mazuri kuhusu swala hilo. Tusikilize kibao hiki chake Diamond At mnamsi wakishirikiana na Patro Ranking, mambo mazito kwelikweli. Sikia kitu hicho basi msikilizaji. U <laughs> eh, oh. Nakwambia oh. Eh, ni moja ya ngoma ambazo ni maarufu sana, okay, kwa sababu tangu ifanyiwe rilisi mwaka elfu mbili kumi na saba ilikuwa na pekuapekua hapa. Sandi Shomari, naona mm wenye mtandao wa YouTube peke yake mm -hmm. zaidi ya watu milioni 57 karibu milioni 58 na wametazama, wamekuwa ukiangalia inagonga kweli kweli. Yes. Sanda, sana. na inamshirikisha mwanetu huyu kutoka kule Bongo. Sio mchezo. Safi kabisa. Sante. Naona ni muda mzuri sasa tuangalie nini kinachoendelea katika masala ya maisha mm -hmm. Yani, lifestyle. Basi naangazia timu za soka za mitaani. Baadhi ya vijana mitaani kule Mombasa wanajishughulisha na kuboresha vipaji vyao katika mchezo wa soka au kipenda kandanda. Lakini vijana hawa basi, wakiongozwa na kocha Ibrahim Salu, wameunda timu ya soka maarufu itwayo Mashivo ili kutumia muda wao katika kupanga vipaji mbalimbali mbali na ushawishi, kuepuka mambo ya ushawishi potofu kwenye jamii. Hatua hii wanasema inawapa motisha kubwa, licha ya changamoto zopo za kufanikisha mafanikio basi tusikilize vijana hawa, ripoti hiyo andaliwa na Salma Muhamed. Mimi ni straika wa mashivu jemu za mataifa pia tunataka kucheza, na kwa hivyo timu yangu inaendelea vizuri. Kama mchezaji wa kiungo wa kati, nastahili sana kuwapa washambuliaji wangu nafasi nzuri sana ili kuwafunga wapinzani wetu mabao ya haraka haraka. Eh, kwa kifupi hii timu ilifungulia mwaka elfu mbili kumi na mbili na mpaka sasa tumeshinda mataji matatu. Taji la kwanza ni la Mfungo Cup Ramadhan, ambao tulishinda mwaka juzi, na mwaka jana Desemba tukashinda Funzi Island Cup, na mwaka huu tukashinda kombe la kufungua mwaka, ambapo mpaka sasa tuna mataji matatu. Sasa kwa kikupa kipaumbele, hii timu imewasaidia vijana wa mitaani kukuza talanta zao na kuzi kuzifanya ni wasikae maskani kushika mihadarati ama nini nini. Mpaka sasa vijana wanajiendeleza, tunajitahidi kuendelea mbele kisoka. Ki, ki tuna matarajio makubwa sana. Kwanza, miaka hii miwili ijayo tunaangazia kufikia ngazi za kimataifa kama vile kucheza ligi kuu ya taifa ya Kenya na pia kucheza michuano mingine ambayo kuendeleza vijana pia, talanta zao zionekane, wacheze mpaka huko mwanje maingereza, mawapi waonekane mpaka machivini. Kuna timu zingi ambao pia wachezaji pia ni wazuri, lakini ukwenda kuonekana huko nje, nje ya nchi ama mataifa mengine, wanakanyagiwa na hizo timu zingine huko nje. Sasa hiyo ni changamoto kubwa sana, anakaa uhumuhumu ndani anacheza na hatuenda mbali, anakaa hapa hapa. Kuna changamoto zingine nimeona kwamba pia hatuna fedha kwa wingi, na pia kuna vifaa vinavyotakaniwa za kutrenia, pia hatuna vifaa. Mimi ninacheza katika nafasi ya kiungo wa kati. Hatuna viatu huwa hatuna viatu kufanyia mazoezi na viwanja vyetu vingi vitahuwa vimejaa na mawe, na mvua ikinyesha huwa na matope mingi sana. Safi kabisa, vijana Mombasa hawa wakijiandaa na kupiga soka. Aju BMJ, vijana unapiga sana soka kweli, unakuta wakati kama huu vijana wanapiga mpira basi ndio vipaji vinaibuliwa katika timu kama hizi ndogo ndogo za mitaani na nini, watu wakijipanga wanaibua vipaji vya namna hiyo. Safi kabisa. Na wewe Sande, unaonaje? Kwa sababu e, wewe ni ripota yetu wa masala ya michezo kabisa, wakati ukisikia vijana wako katika hali hiyo, unaonaje? Ni jambo ambalo linatia moyo sana kwamba vijana hawa wanakuwa, wakati tamaa, wanajifunza kwa sababu ukiangalia wacheza soka wakubwa wengi wanazungumza, mm -hmm, yani mpira wao wameuanzia, wanaita chandimu, ni kwamba wanapiga mpira ule makaratasi mitaani alafu baadaye wamekuja kuwa wanasoka wakubwa sana duniani. Kwa hiyo hii si kitu ya kumkatisha mtu yoyote tamaa. Sadio Mane pia alitokea kule na wengi wengine. Safi kabisa, shukran sana kwa uh, ripoti hiyo kutoka kule Mombasa. Naona tuangalie nini kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii, na ni mengi sana, ulikuwa saa hizi hivi mengi. kuna ukinieleza kuhusu mm. form 34A no. kule Kenya, naona kule Tanzania mambo kuhusu kumtozo ambazo zimekuwa tozo kwa nyingi kule. Sana mpaka wengine wanasema 39 asilimia hawataki mm. kulipa chochote kwa sababu mm -hmm. imekuwa too much wanasema Kiingereza mm. na wengine wanaona kama vile wamelipwa mara mbili au mara tatu kwa sababu kwenye mshahara nasema tayari Ha, mm -hmm. Alafu anatoka hapa anaingiza pesa benki, akitoa tena anaambiwa kuna tozo nyingine juu yake, kwa sababu analipa mara mbili au mara tatu mm -hmm. Kwa hiyo ni jambo ambalo limekuwa likizungumza sana na wadau mbalimbali hata wachambuzi wa uchumi kule nchini Tanzania na watu mbalimbali wakizungumzia hizi tozo. Wengine akiunga mkono, wengine akasema hapana. Mm -hmm. Hilo nimelitaja kuhusu 34A fomu zile. Hebu tuambie nini ambacho ni, naona Daily Nation wenyewe wametangaza ripoti ndefu kweli kweli. Na ni ripoti ndefu kweli kweli. Na kwamba ni kwamba wanasema kwamba hizo fomu sampuli za fomu 34 kwa upande wao nasema zimeonyesha kwamba kuna makosa. Hii ni kwa mujibu wa uchunguzi wao wa mm -hmm. Daily Nation pale nchini Kenya. Na yote haya msikilizaji anaajiri wakati ambapo hapo jana mm -hmm ile tume ya uchaguzi na mipaka IBC ilipeleka magunia ama tuseme <laughs> makatoni maboksi kwa maboksi e, kwa a, kwa mahakama kwa sababu mahakama itaka kuangalia zile fomu zote. mm -hmm. E, wakati tukielekea kwa kesi kusikilizwa ambayo imewasilishwa na mgombea uraisi Raila Odinga e, ni maswala tutaendelea kufuatilia. E, sijui umeona nini kingine? Sante. kabla hatujaangalia harakaharaka swali la leo Kabla hujaenda swali la leo BMJ, bado kuna mengi anazungumza. Nafikiri unafahamu kuhusu msiba uliokumba nchi ya Uganda. Eh, huyu ni waziri wa zamani nchini humo Jenerali Tumwine. Tayari spika wa bunge ametwit hii leo kwamba tumwine amefariki dunia kwa kwamba alifanya kazi kubwa kwenye waziri mpaka mwaka 2021 mwezi Juni, na amefariki kwa na umri wa miaka 68. Mmoja wa watu ambao wanatajwa kwamba ni muhimu sana katika mchakato mzima wa siasa tunazozijua mm -hmm. za Uganda kwa sababu ameshiriki pakubwa, ameshiriki kazi kubwa sana kwenye kutafuta uhuru, vile vile wakati wa kutafuta uongozi yeye na Museveni vile na vilevile mm. wakati amekuwa waziri wa usalama nchini humo. Haya, sande ni mengi tunayo, lakini tuangalie swali ya leo kwa haraka haraka, muda usipite bila tu shaka, tuambie swali nasema nini. Uchaguzi wa magavana Mombasa na Kakamega, eh, Raila Odinga ataka Chebukati, eh, kiongozi huyo wa tume hiyo asisimamie uchaguzi huo. Nini maoni yako? Wengi wamezungumza haya, nikianza naye Dickson Mudhoni anasema tumezoea, hana uwezo wa kufanya kitu kama hicho, ile ni tume iliyo huru naye Moses wakili hao anasema, hata hivyo, Chubukati, matamsho ya Raila ni ya kupotosha, kwa sababu sio yeye anayefaa kuamrisha jinsi tume inafanya kazi. Tume ya uchaguzi mm -hmm. ya kuratibu E, ni tume huru na haifai kuingiliwa juu ya utendaji wake wa kazi. Nimalizia na Levi Kagoni anasema Chebukati ana haki kikatiba, kwani ni wapi hakueleweki, anauliza na swali hilo. Msikilizaji, hapo ndio tunafikisha mwisho matangazo yetu ya VOA Express, kutoka hapa studio nambari 15. Msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Murithi nimeshirikiana na Sandi Shomari na kuacha na kitu hiki eh, tuonane hapo kesho, Mungu akijaalia.