Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikiliza, msikilizaji, popote unapotusikiliza, nakukaribisha katika matangazo haya. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Alhamisi Agosti 25 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikia pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Kati ya ripoti tulizokuandalia hivi jioni, tunazungumza na mchambuzi ambaye anaangalia hatua ya rais wa Marekani Joe Biden kufuta deni la mamilioni kwa wanafunzi waliochukua mikopo ili kugharamia malipo yao. Je, mchambuzi huyu anasemaje kuhusu hatua hii? Jambo hilo bado linapingwa kwa upande mwingine, na kama jinsi ambavyo tunaona wengine wako tayari hata kwenda mahakamani kulipinga jambo hilo la kuwasamehe watu mikopo. Na katika taarifa nyingine, baadhi ya wachambuzi wa masuala ya siasa nchini Kenya wanazungumzia hatua ya rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta kukaa kimya bila ya kumpongeza rais mteule William Ruto. Kulikoni? Ni tegemeo letu ya kwamba rais wetu Uhuru Kenyatta atakuwa muungwana, vile rais Mwai Kibaki alimkabidhi mamlaka, pia yeye atakuwa muungwana, akuwe mwenye demokrasia. Nam hivyo ni baadhi tu ya vidokezo vyetu vya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha Sande Shomari akusomee habari za dunia. Kura nyingi katika uchaguzi wa rais na wabunge wa Angola zimekwisha hesabiwa na matokeo ya muda yanaonyesha kuwa chama tawala cha MPLA Kiko mbele kwa asilimia 52 wakati wapinzani wao wakuu wana asilimia 42, tume ya uchaguzi ilisema hii leo Alhamisi. Tume hiyo ilisema asilimia 86 ya kura zimekwisha hesabiwa hadi sasa, jambo ambalo lilipendekeza kwamba vuguvugu la zamani la Marxist People's Movement for the Liberation of Angola, MPLA huenda likaongeza muda wake wa takriban miongo mitano madarakani na kumpa Rais Joao Lorenzo awamu ya pili ya miaka mitano. Chama cha upinzani cha Angola UNITA, kinachoongozwa na Adalberto Costa Jr hakikujibu mara moja, na UNITA ilitupilia mbali matokeo ya kwanza ya muda yaliyotangazwa na tume hiyo mapema hii leo kuwa si ya kutegemewa. Mgombea wa nafasi makamu wa rais wa UNITA Abel Chivukuvuku aliambia kituo kimoja cha redio cha Ureno TSF kwamba chama chake kinafikiria kupinga matokeo ya uchaguzi kwa sababu hayana uwiano na ukweli. Afrika Kusini inapaswa kupunguza ushuru wa mashirika kuongeza VAT na kudumisha ruzuku ya misaada ya COVID 19 huku ikihakikisha kuwa maskini zaidi hawapo katika hali mbaya, shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo OECD lilisema katika ripoti yake ya leo Alhamisi. Serikali ilisimamia mzozo wa COVID-19 vizuri na matumizi na mauzo ya nje yanasaidia ya kufua uchumi, OECD iliongeza, lakini ilionya kuhusu mfumuko wa bei ambao ulipanda hadi asilimia 7.8 mwezi Julai na kukatika kwa umeme kuleta hatari katika ukuaji. Uchumi wa Afrika ya Kusini ulirejea kwenye kiwango chake cha kabla ya janga katika robo ya kwanza ya mwaka huu lakini kupanda kwa bei na kuendelea kukatia kwa umeme kumerudisha nyuma ukuaji na kuendelea kukatia kwa umeme kurudisha ahadi hiyo. Ahadi ya Rais Cyril Ramaphosa ya kufanyia mageuzi kampuni ya umeme inayokabiliwa na matatizo ya, ya Eskom pia imeshindwa kutekelezwa. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michelle Bachelet leo Alhamisi alitoa wito kwa Rais wa Russia Vladimir Putin kusitisha mashambulizi ya silaha dhidi ya Ukraine akizungumza siku moja baada ya mzozo huo kufikia miezi sita, Bashilet aliyeangazia hali kuhusu kinu cha nyuklia cha Zaporizia akisema mapigano katika eneo hilo yanaleta hatari isiyoweza kufikirika kwa raia pamoja na mazingira. Rusia na Ukraine wamelaumiana kwa mashambulizi karibu na kinu hicho, na shirika la kimataifa la nguvu za Atomic limesema liko tayari kutuma wataalamu wake katika eneo hilo kuhakikisha usalama wake. Bashaleti pia alisema hii leo kwamba vikosi vya Russia na Ukraine lazima viheshimu sheria ya kimataifa ya haki za binadamu, wakati jumuiya ya kimataifa inapaswa kuhakikisha uwajibikaji kwa ukiukaji. Na kampeni ya chanjo ya Ebola nchini DRC imeanza leo katika mji wa Beni baada ya kesi mpya kuthibitishwa na Shirika la Afya Duniani siku ya Jumatano zaidi ya dozi mia mbili za chanjo zimewasili mjini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mery Mgawe anayesoma taarifa zaidi. Kesi ya karibuni inaonekana inafanana na, na mlipuko wa mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili ishirini katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri ambayo ilisababisha vifo vya watu elfu mbili mia tatu. Watu sita wamekufa kutokana na mlipuko mwingine mwaka jana. Msemaji wa WHO ameliambia shirika la habari la Reuters sindano zilikuwa zinatolewa na shirika hilo na chanjo zitaanza leo. Misitu minene ya kitropiki ya Kongo ni hifadhi ya asili ya virusi vya Ebola ambavyo husababisha homa, maumivu ya mwili na kuharisha, na vinaweza kukaa kwenye miili ya watu walionusurika na kuibuka tena miaka kadhaa baadaye. Nchi hiyo kubwa ya Afrika ya kati imerekodi milipuko 14 tangu mwaka 1976. Mlipuko wa mwaka 2018 hadi 2020 mashariki mwa nchi ulikuwa mkubwa zaidi Congo na wapili kwa ukubwa kuwahi kurekodiwa na karibu kesi 3500. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama moja ya Pakistan siku Alhamisi hii leo iliongeza muda wa ulinzi kwa waziri mkuu wa zamani Imran Khan dhidi ya kukamatwa hadi mwisho wa mwezi, maafisa walisema, baada ya polisi kuwasilisha mashtaka ya ugaidi dhidi ya kiongozi huyo maarufu wa upinzani nchini humo. Mahakama ilimlinda Khan dhidi ya kukamatwa hadi Septemba mosi kwa tuhuma kwamba wakati wa hotuba mwishoni mwa juma, aliwatishia maafisa wa polisi na hakimu mmoja mwanamke. Matukio hayo kabla ya hueni ya mahakama kwa Khan yalizua hofu ya makabiliano makali kati ya polisi na Kan ambaye anaongoza mikutano ya hadhara na kutaka uchaguzi wa haraka baada ya kuondolewa madarakani. Serikali inasema uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa mwaka ujao. Siku ya Alhamisi, Kan aliwaambia waandishi wa habari nje ya mahakama kwamba hakuwahi kutishia mtu yeyote. Alisema mashtaka ya ugaidi dhidi yake yamechochewa kisiasa na kwamba serikali ya waziri mkuu Shabaz Sharif inaofia umaarufu wa Kan unaoongezeka kaimu kiongozi mpya wa thailand prawit wongsuwan anawakilisha mabadiliko madogo kutoka kwa waziri mkuu aliyesimamishwa kazi prayut chanocha kwa vikosi vya upinzani vinavyotaka kukomesha kile wanachodai kwa utawala wa kijeshi katika siasa kwa muungano wa utawala unaoongozwa na chama kinachounga mkono jeshi cha palang pracharat jukumu la uangalizi la prawit inawakilisha utulivu hadi mahakama ya kikatiba iamue ikiwa muda wa Prayut kama kiongozi wa kijeshi kutoka mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi elfu mbili na kumi na tisa unahesabiwa katika ukomo wa miaka minane ulioweka katiba kama upinzani unavyoeleza. Prawit mwenye umri wa miaka sabini na saba ambaye amekuwa naibu waziri mkuu tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa ni mshirika wa muda mrefu wa Prayut na alikuwa sehemu ya utawala wa kijeshi uliotawala Thailand karibu miaka mitano kufuatia mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na nne ya serikali iliyochaguliwa. Kama Prayut mwenyewe, Prawit pia ni mkuu wa zamani wa jeshi na anajulikana kwa uaminifu wake wa hali ya juu kwa ufalme. Na mkuu wa taifa wa polisi nchini Japan alisema hii leo Alhamisi kuwa atajiuzuru na kuwajibika kwa kupigwa risasi kwa waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo Shinzo Abe wakati akihutubia kwenye mkutano wa kampeni mwezi uliopita. Tangazo la mkuu wa idara ya taifa ya polisi Itaru Nakamura limekuja wakati idara yake imetoa ripoti jinsi ilivyoshindwa kulinda maisha ya abi hapo Julai nane wakati alipopigwa risasi na kuuawa huko Nara, magharibi mwa Japan. Ripoti ya polisi imebaini mianya katika ulinzi wa polisi kwa abi, na hivyo mshambuliaji kupata fursa ya kumpiga risasi kwa nyuma. Nakamura alisema amechukulia kwa dhati kifo cha waziri mkuu wa zamani na kwamba aliwasilisha barua ya kujiuzulu mapema hii leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na habari. Basi, iliyopewa uzito wa juu katika matangazo yetu ya leo ni hatua ya kihistoria iliyochukuliwa na rais wa Marekani Joe Biden hapo jana ya kufuta deni la mamilioni ya wanafunzi waliochukua mikopo ili kugharamia elimu yao hapa Marekani. Upinzani mkali umeanza kushuhudiwa hususan kutoka kwa mrengo wa Republican, huku baadhi ya wanasiasa wakihoji uhalali wa, wa, wa, wa hatua hiyo. Kuhusu hilo, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Timothy Wadera, na kwanza akamuuliza hatua hiyo ya Biden inamaanisha nini mwelekeo kwa uchaguzi wa katikati ya awamu utakaofanyika mwezi Novemba mwaka huu limepokelewa jambo hili kwa usawa kwa wengi, maanake wengine wanalemewa na mzigo huu wa kulipa mkopo um, huu na pia ni muhimu sana ikumbuko ya kwamba wakati huu baada ya COVID watu wengi wameteseka, wamepoteza kazi, na kwa hivyo jambo hilo linazidi kuchukua mzigo kwa wananchi. Lakini kwa upande mwingine wa kisiasa, wengi wana Republican, na watu wa ambao wamemaliza kulipa mikopo wanachukulia kwamba hii ni lengo la Bwana Biden kuweza kuongeza uh, ufa, uh, ni ufasiri wake katika hali ya kisiasa, manake wengi wanaona uh, wana Republican wanaona ya kwamba hiki ni kiigizo tu cha kuweza kuwavutia wengi kupigia uh, Democrat uh, kura. Kwa hivyo jambo hilo bado linapingwa kwa upande mwingine, na kama jinsi ambavyo tunaona wengine wako tayari hata kwenda mahakamani kulipinga jambo hilo la kuwasamehe watu mikopo. Unadhani ni nini ambacho nchi za Afrika Mashariki zinaweza kujifunza kutokana na yale ambayo yanaendelea hapa kuhusu suala hili, hususan e, zile ambazo zina bodi e, za kutoa mikopo kwa wanafunzi na ambazo zimekuwa zikipitia shinikizo za hapa na pale, e, wanafunzi wengi wakisema hivyo hivyo kwamba wangependa wasamehewe. Uh, jambo ambalo serikali za Afrika Mashariki zingejifunza nalo ni kwamba mfano, um, wa bwana Rais Biden ana hoja ya kuweza kuwasaidia wananchi wake. Kwa hivyo kulegeza ule mzigo kutawasaidia pia kukidhi maisha yao kuweza kujiendeleza. Maanake huu mzigo ni mkubwa, gharama inazidi kuongezeka, kodi zinazidi kuongezeka. Kwa hivyo msaada huu utakuwa mzuri sana kwa watu wa Afrika Mashariki walio na mkopo huu, serikali ikawasamehe ama kupunguza. Wasiposamewa yote lakini wapunguziwe, jambo hilo litawatia motisha, pia wale ambao wamelemewa kulipa wataanza kulipia ile gharama iliyobaki. Dr. Sadera, tukimaliza, umegusia kwa kifupi suala la upinzani mkali kutoka kwa hasa wa Republican. Nimeona eh, kwamba kuna wengine ambao wanasema hapa tu kwenye bunge la hapa Marekani, eh, kwamba eh, rais Biden kutumia amri ya kiutendaji katika kupitisha mpango huu kwamba anakiuka sheria. Unaona, kama upinzani huo utakuwa na msingi wowote kiasi kwamba labda huenda e, ukaathiri mpango huu, labda ukasitishwa katika siku za baadaye? Lililopo ni kwamba sasa hivi wengine wamesema ni kinyume cha sheria. Kwa hivyo jambo lolote hapa Marekani linapokuwa na utata linapelekwa mahakamani, na wanapoabisha ni kwamba jambo hili ni gharama kuu, lakini wengi wanatazamia kwamba ikiwa serikali inaweza kupatiana misaada katika nchi zingine, mbona isiwasaidia wananchi wake? Kwa hivyo jambo hili naona litaelekea mpaka mahakama kuu. Ni Dr. Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Atlanta, Georgia. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na sasa tunaendelea na habari kutoka kwa waandishi wetu. Na sasa tukielekea huko nchini Kenya, wabunge wapya waliochaguliwa nchini humo wanaendelea kusajiliwa kabla ya kuapishwa kuchukua majukumu ya kazi wakati rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki, Uhuru Kenyatta, atakapoitisha kikao cha kwanza cha bunge la kumi na tatu ingawa wabunge wapya waliochaguliwa katika uchaguzi wa Agosti 9 hawajatengewa ofisi mpya kabla ya kula kiapo au kupata uthibitisho wa ofisi kwa sasa, wanaendelea kupewa fursa ya kuelewa utendakazi wa Bunge, kanuni na mchakato wa kutunga sheria, mafao ya kazi na kamati za bunge, wakati magavana 45 wakiwa wamekula kiapo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatupasha zaidi. Wakati wabunge hao wapya mia tatu thelathini na tatu waliochaguliwa katika uchaguzi wa Agosti tisa wakisubiri amri ya Rais Kenyatta atakapoitisha kikao cha kwanza cha bunge la kumi na tatu kupitia chapisho kwenye gazeti rasmi la serikali, usimamizi wa Bunge la Kenya umeanza kwa siku mbili mfululizo kuwasajili wabunge wapya waliochaguliwa nchini Kenya kabla ya kuapishwa kuchukua majukumu ya kazi. Wabunge hao ambao ni mara yao ya kwanza baada ya kuchaguliwa wanawezeshwa kufahamu mchakato wa utungaji sheria na kanuni nyingine za bunge, kuelewa utaratibu wa kufadhili miswada, kuwasilisha taarifa binafsi kufahamu vitushi mbalimbali mbali vya kanuni za kudumu za bunge, kupewa fursa ya kuelewa utendakazi wa bunge, mafao ya kazi na kuelekezwa kufahamu aina ya kamati za bunge na jinsi zinavyofanya kazi. Ingawa wabunge wapya waliochaguliwa katika uchaguzi wa Agosti 9 hawatatengewa afisi mpya kabla ya kula kiapo au kupata uthibitisho wa afisi, katika shughuli hii ya siku mbili watahitajika kuelewa utaratibu wa bunge, michakato yake ya utoaji wa huduma kwa umma na kuelewa matarajio ya umma kwa ubunge. Ibara ya 126 sehemu ya pili ya katiba ya Kenya inamtaka rais, wakati wowote bunge jipya linapochaguliwa, kupitia ilani ya gazeti rasmi la serikali kuteua mahali na tarehe ya kikao cha kwanza kisichokuwa zaidi ya siku 30, baada ya uchaguzi mkuu. Rais Kenyatta wakati wowote akitarajiwa kufanya hivyo. Wabunge wapya wanatakiwa kufahamu jinsi idara mbalimbali ambazo ndizo nguzo kuu za bunge kama vile idara ya sheria, ofisi ya karani, ofisi ya spika na naibu wake, idara ya pensheni na tume ya huduma kwa bunge zinavyofanya kazi kuwawezesha kutekeleza majukumu yao ya kutunga sheria. Mbunge mpya wa eneo bunge la Lang'ata, Felix Odior, maarufu kama Jalang'o, amewaeleza wanahabari kuwa yuko tayari kutekeleza majukumu yake punde tu atakapochukua kiapo cha majukumu ya kazi. nimekuwa nikifanya kazi na makampuni mbalimbali ambao tayari wanataka kuanza kupatana na sisi ndani ya Lang'ata kuhakikisha kuwa tunabadilisha maisha ya wananchi. Kazi ya mbunge inakuwaga ni oversight representation na legislation, being the main one but we must add one more lobbying. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa wabunge wanakabiliwa na changamoto kadhaa kutekeleza majukumu yao. Aidha, Bwana Manyasi anaeleza kuwa kutokana na wingi wa wabunge kutoka pande mbili za kisiasa, kwa mrengo wa rais mteule William Ruto na Raila Odinga, wabunge watakuwa na kibarua kigumu cha kuwateua viongozi na wasimamizi wa idara muhimu. Kwa sasa ile bunge itakuwa na changamoto moja ambayo ni tofauti na ile bunge ambayo imepita, uh, ya kwamba wabunge pande zote mbili watakuwa ni kama nusu kwa nusu, kwa hivyo itategemea rais ambaye atakuwa kwenye mamlaka ata manaji namna na gani ile bunge atatafuta uh, leader of majority. Kote nchini Kenya, Alhamisi, magavana 45 waliochaguliwa wamekula kiapo cha kushika nyadhifa zao, wakiwemo wa magavana saba wapya wa kike waliochaguliwa ambao wameweka historia katika mfumo wa ugatuzi nchini Kenya. Kando na ilivyokuwa mwaka 2017 wakati Kenya ilipokea magavana watatu wa kike kushika wadhifa wa ugavana, uchaguzi wa mwaka 2022 umewawezesha magavana saba wa kike kushika wadhifa huo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi tuelekee huko nchini DRC katika mji wa Lubumbashi katika mkoa wa Katanga, ambako tunaarifiwa kuwa wataalam wa kiuchumi kutoka Afrika na Ulaya wanakutana kwa siku mbili kujadili changamoto za kiuchumi zinazopitia baadhi ya jamii barani Afrika na kushindwa kuziendeleza. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi. Mama Astrida ni mwanjilishi wa shule ya kiuchumi mjini Lubumbashi, mkoa wa ho Katanga. Ana miaka zaidi ya hamsini. Anasema lengo kubwa la mkutano wao ni kuinua jamii na watu wa Katanga na kuwapa elimu zaidi kuhusu biashara katika familia mbalimbali ili mbali. Lengo ya leo ilikuwa inataka na kusaidia business ya familia itaendelea, je na inaweza kuendelea vipi? kwa sababu mnajua kama mwenye kampuni mwenyewe anafanya kampuni, kama haiko inapotea, na inawezi kuendelea vipi na kuendeleza jina la mwenyewe alianza. Mkoa wa Katanga unapakana na taifa la Zambia, Tanzania, Angola na hata kuunganisha Afrika ya kati na Afrika Kusini. Emmanuel Banyesizi ni kiongozi wa university ya kiuchumi ya Dobosco mjini Lubumbashi. E, mkusanyo ambayo tunafanya hapa ya family business conference ni mara ya tano tunaifanya hapa muji wa Lubumbashi, na tunakusanya wale ambao waliweza kuunda viwanda mbalimbali mbali, ambao wanafanya biashara e, na ambao wanaendelesha maisha ya watu wakiweza kuproduire kuproduir marishese ambayo nchi yetu na Afrika yetu ina, inakuwa nayo lazima na ndio kwa maana tunafikiria kama mkusanyo hii itaweza um, kuleta watu kuzungumza nini ambayo inakosa kwa ajili ya kuweza kufanya viwanda vinene vikuu ambavyo vinaweza ku kuleta kufanya makazi kwa vijana kuleta makazi kwa vijana na kuweza kuboresha maisha wakileta wakiongeza utajiri wa nchi. Frederic Amani ni mmoja wa wahudhuriaji wa mkutano na vile akiwa ni mwalimu mjini Lubumbashi mkoa wa Haut Katanga. Mkutano huu ni kufikiria namna gani kuendesha makampuni ya jamaa ili isaidie kumaendeleo ya familia na ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nafikiria kwamba eh, mkutano huu ina wageni mbalimbali kutoka nchi mbalimbali za Afrika na sehemu mbalimbali ya Kongo, mkutano huo ukiwa ni muhimu kwa jamii za watu wa Katanga kwani kuna madini mengi, lakini wakazi wa mkoa huo wakipitia hali ngumu na mbaya ya kimaisha, wakishindwa kufaidika kwa rasilimali yao. Al Kitenge ametoka mjini Kinchasa. A, Kongo imekuwa na mali mengi kwenye ardhi yake, lakini raia wake wakiwa Hawafaidiki kwa mali yao, madivika, South America, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya ambako rais wa taifa hilo anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta bado yuko kimya kuhusu ushindi wa makamu wake William Ruto aliyetangazwa kuwa mshindi wa kura ya uraisi zaidi ya wiki moja iliyopita na tume ya uchaguzi nchini humo IEBC. Hata hivyo Kenyatta amelihakikishia taifa kuwa atafanikisha kukabidhi madaraka kwa mujibu wa sheria, wakati amekutana na ujumbe wa bunge la Marekani ulioongozwa na senata wa Marekani Chris Coons. Naibu rais mteule Rigathi Gachagua amevieleza vyombo vya habari vya Kenya kwa viongozi hao wawili hawajazungumza, ingawa wachanganuzi wa siasa nchini humo wanaeleza kuwa Kenyatta huenda anapata ugumu kufanya hivyo kufuatia uamuzi wa Odinga anayeungwa mkono naye kuwasilisha kesi mahakama ya juu kutaka kupindua matokeo ya kura ya uraisi. mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia makala haya ya matukio ya Afrika wiki hii. kufikia sasa rais Uhuru Kenyatta hajamwongelesha eh, rais mteule William Ruto kwa njia ya simu ama njia yote. ni haki yake kwa sababu hatuwezi kumlazimisha kama hataki kumpongeza, pia ni sawa. Lakini... matamshi ya naibu rais mteule wa Kenya Rigathi Gachagua kupitia mahojiano na runinga ya Kass Jumatano wiki iliyopita Karen jijini Nairobi kwamba rais Kenyatta angali kumpongeza bwana Ruto ambaye sasa ni rais mteule wa Kenya licha ya tofauti zao za kibinafsi kujipenyeza kwa umma katika awamu ya mwisho ya miaka mitano madarakani, yanaendelea kuibua hisia mbalimbali nchini Kenya. Bwana Gachagwa, ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa Kenyatta, amefichua kuwa Kenyatta na Ruto hawajazungumza faragani hata, ingawa wachanganuzi wa wa siasa nchini Kenya wanaeleza kuwa Kenyatta huenda anapata ugumu kufanya hivyo kufuatia uamuzi wa Raila Odinga anayeungwa mkono naye kuwasilisha kesi katika mahakama ya juu kutaka kupindua matokeo ya kura urais ya urais yanayomwonyesha Ruto kuwa mshindi wa kura hiyo. Ni tegemeo letu ya kwamba rais wetu Uhuru Kenyatta atakuwa muungwana vile Rais Mwai Kibaki alimkabidhi mamlaka pia yeye atakuwa mungwala, akuwe mwenye demokrasia. Siku kumi zimepita baada ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, Wafula Chebukati, kumtangaza bwana Ruto kwa mshindi wa kura ya urais dhidi ya bwana Odinga kwa uchache wa kura wane wa kura, licha ya mpasuko mkubwa kudhihiri kwenye tume hiyo baada ya makamishina wanne wanaoongozwa na naibu mwenyekiti wa tume hiyo Juliana Cherera Francis Wanderi, Justus Nyang'aya na Irene Masit kumshutumu bwana Chebukati kwa kuwa msiri na kutowahusisha katika awamu ya mwisho ya uthibitishaji wa matokeo ya urais jinsi yalivyonakiliwa kwenye fomu 34B zinazohifadhi matokeo ya kura ya urais kutoka kwa maeneo bunge 290. Aidha, makamishina hao wamedai kuwa Chebukati alimtangaza Ruto kabla ya kutangaza rasmi ya matokeo kutoka baadhi ya maeneo ya bunge, lakini bwana Gashagu anadai kuwa raia wa Kenya wamefanya uamuzi na Rais Kenyatta anastahili kulinda utamaduni wa Kenya wa kidemokrasia. Ingekuwa akuwe muungwana, akuwe mwanademokrasia, aheshimu uamuzi wa, wa Kenya, afike pale apeane sword, akuwe nafasi aage wakenya kwa heri, aseme machache, tuandamane naye pale Ikulu, aseme ofisi yako ndio hii hapa, ndio pahali ya mkutano. Lakini hata asipofanya, hakuna shida, sherehe itaendelea. Rais Kenyatta amelihakikishia taifa kuwa atafanikisha ukabidhi wa madaraka kwa mshindi wa urais kwa mujibu wa sheria Wakati amekutana na ujumbe wa bunge la Marekani ulioongozwa na seneta wa Marekani Chris Coons ikulu ya rais jijini Nairobi wiki iliyopita. Na japo seneta huyo wa Marekani pia alikutana na rais mteule Ruto pamoja na mpinzani wake mkuu Raila Odinga ambaye anapinga matokeo hayo na kujadiliana kuhusu ushirikiano unaokuza nguzo za kidemokrasia, hakuna taarifa inayoashiria kuwa ujumbe huo ulijadili anavyohisi bwana Kenyatta kuhusu matokeo hayo ya kura ya urais mfuatiliaji wa siasa za Kenya Dismas Mokua anaeleza kuwa huenda Kenyata anapata ugumu kutokana na mahusiano yake ya kisiasa na bwana Odinga. Utamaduni wa, kwa, wa Kenya ni kwamba ile tume huru ya uchaguzi na mipaka ikimtangaza nani ameshinda kura za uchaguzi, na inasema kwamba huyu ndio rais mteule, basi yule rais mwenye ako kwa ofisini anatuma ujumbe wa heri na baraka kwa yule ambaye ametajwa kwamba ni rais mteule. Labda ajatuma ule ujumbe wa heri na baraka kwa rais mteule Mheshimiwa William Samoei Ruto, manake anangoja vile mambo yataendelea katika ile mahakama ya upeo. Kwa hivyo, hii inalingana ina na vile rais anaona. Kenya imepitia mpito wa serikali na ukabidhi wa madaraka kwa rais mpya kwa njia nyepesi mara tatu katika kipindi cha miaka 59 baada ya kujinyakulia uhuru wake. Okay, okay. Tangu alipofariki rais mwanzilishi wa taifa Jomo Kenyatta, na tangia hapo Kenya imeufanya huu kuwa utamaduni wake usiotiliwa shaka, na japo wafuasi na wandani wa bwana Ruto wanaonekana kutoridhishwa na ukimya wa rais Kenyatta, bwana mkuu anaeleza kuwa kesi ya bwana Odinga mahakamani huenda ikawa kikwazo kwake kutangaza peupe. Alikuwa amempendekeza Mheshimiwa Raila Odinga kuwa rais wa Kenya, lakini katika kinyang'anyiro cha urais wa Kenya, mheshimiwa William Samuel Ruto sasa ndiye aliyebuka mshindi, na yeye ndio rais mteule. Kwa hivyo hata kama kwa mfano Mheshimiwa Kenyatta ana changamoto ya kutuma ule ujumbe wa fanaka na heri kwa rais mteule Mheshimiwa William Samuel Ruto, wakati hili jambo litaenda katika mahakama ya upeo na mahakama ya upeo iseme kwamba rais ya mteule William Samuel Ruto ndiye ameshinda hiyo kesi, na kwa hivyo amekuwa rais wa Kenya. Mweshimiwa Kenyatta ana budi baadi kutuma ule ujumbe kwa Mweshimiwa William Samuel Ruto. Mahusiano ya kisiasa kati ya Kenyatta na Ruto yamezoroteka tangu Kenyatta ajitokeze wazi kumuunga mkono Odinga kwenye azima yake ya kuwa rais wa tano kwenye kura zilizofanyika zaidi ya wiki mbili zilizopita, na kueleza kwa hatu kuwa hatukuwa na ugumu wa kumkabidhi madaraka bwana Odinga iwapo angechaguliwa kuwa rais, suala lilonung'unikia mara si moja Ruto. Kwa sasa, kamati ya mpito iliyoteuliwa na serikali ya rais Uhuru Kenyatta imetangaza kuwa iko tayari kuwezesha mchakato wa makabiliano ya madaraka kwa utawala mpya, kuwezesha mabadiliko laini kwa misingi ya kisheria. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, hapa basi ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni ya leo kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa mimi, mtangazaji wako Khadija Riami. Mwelekezo wetu alikuwa Saida Hamdun. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo BMJ Muridhi ana mambo mazito mazito. Yote haya yatakujia saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na kabla ya kufunga jamvi la matangazo yetu sinabudi kumshukuru mwenzangu Sande Shombari ambaye amekuwa nami katika matangazo haya, penzi msikilizaji, na kutakia usiku