Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa Agasti 26 mwaka wa 2022. Nalo jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Storm FM Geita Tanzania, Redio Tumaini Kipese DRC, Life HD Redio Kolowezi DRC, Sasa Redio Bungoma Kenya, Mitume Redio Kitale Kenya pamoja na UBC Radio nchini Uganda, kati ya nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Magavana wapya pamoja na naibu wao wameapishwa nchini Kenya ili kuchukua uongozi wa kaunti au majimbo Je, wataalamu wanasema ni changamoto zipi ambazo baadhi huenda wakakutana nazo? Unachukua ofisi, lakini kwa upande mwingine kuna zile zile fedha ambazo unazo utakuwa unaanza kulipia madeni badala ya kuweza kuimplement hize projects ambazo utakuwa umeahidi wananchi. Katika taarifa nyingine, leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuwa na makala ya viwa ya mitaani. Je, wazazi wa huko Kivu Kusini, DRC wanasema ni umri upi mwafaka wa kupatia mtoto simu ya mkononi? Kuhusu simu ya mkononi, mi na naweza kumpatia akishakuwa na miaka kumi na tano, kwa sababu ya kumchunga na kumwepusha na vyengine vitu mbalimbali. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Durumana. Rais wa Angola Yoao Lorenzo Alhamisi alitarajiwa kusalia madarakani wakati chama chake kinaongoza katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali katika historia ya demokrasia ya nchi hiyo. Huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa, matokeo yaliyotangazwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi yameonyesha chama tawala cha The People's Movement for the Liberation of Angola MPLA kinaongoza kwa asilimia 51.7 ya kura, huku asilimia 97 ya kura zikiwa zimekwisha hesabiwa kura hizo ni ndogo sana ikilinganishwa na ushindi wake wa awali ambapo kilipata asilimia 61 ya kura. Chama kikuu cha upinzani The National Union for the Total Independence of Angola, UNITA, kinachoongozwa na Adalberto Costa Junior kilipata asilimia 44.05, ikiwa ongezeko kubwa kutoka asilimia 26.67 kilizopata katika uchaguzi wa mwaka 2017 afisa mwandamizi wa chama cha UNITA ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba matokeo rasmi hayalingani na hesabu zao sawia. Tunatumai kunaweza kuwa na busara, hatuhamasishi uwasi, mchakato haujamalizika, lazima tuwe watulivu, amesema Anastasio Ruben Chikato. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Alhamis ametangaza ukurasa mpya katika uhusiano na Algeria katika siku ya kwanza ya ziara yake ya siku tatu nchini humo yenye lengo la kurekebisha uhusiano na koloni hilo la zamani la Ufaransa, miezi kadhaa baada ya kuadhimisha miaka 60 ya uhuru. Ofisi ya Macron imesema ziara yake inalenga kuweka msingi wa kujenga upya na kuendeleza uhusiano wakati mwingine mgumu na taifa hilo la Afrika Kaskazini baada ya miezi michache ya mvutano. Hata kuchagua yaliyopita tuliarithi, amesema katika mkutano na waandishi wa habari Alhamisi pamoja na rais wa Algeria Abdelmajid Tebboune. Lazima tuiangazie hali hii na kuitambua, lakini tuna wajibu wa kujenga mstakabali wetu kwa ajili yetu na vijana wetu, amesema Macron akiwa rais wa kwanza wa Ufaransa aliyezaliwa tangu uhuru wa Algeria mwaka 1962. tebun amepongeza mwelekeo huo mzuri katika uhusiano wa nchi hizo mbili akisema kuna matarajio mazuri ya kuboresha ushirikiano maalum ambao unatuunganisha. Rais wa Ufaransa ametangaza Alhamisi jioni kwamba nchi hizo mbili zitaunda tume ya pamoja ya wanahistoria wa Ufaransa na Algeria kuchunguza nyaraka kuhusu miaka 130 ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, ikiwemo vita vibaya vya miaka minane vya uhuru. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, Alhamisi ameomba msaada kwa ajili ya eneo anakotokea la Tigrei, kaskazini mwa Ethiopia, akisema kwamba hawezi kuwasiliana na jamaa zake wala kuwatumia fedha kutokana na huduma hizo kutatizwa na serikali ya Ethiopia. Harrison Kamau anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Tedros, wakati akizungumza kwa hisia nyingi kufuatia mapigano kuzuka tena kwenye eneo hilo Jumatano, baada ya miezi kadhaa utulivu, amesema kwamba anasononeka kuona kwamba hana uwezo wa kuwasaidia watu wake ambao ni miongoni mwa wakazi takriban milioni sita waliokwama Tigrei. Ameongeza kusema kwamba kuna watu wengi wa jamii yake waliopo huko na kwamba kamwe hawawezi kuwasaidia licha yao kukumbwa na njaa. Hilo ni mojawapo ya maombi kuhusu Tigray ambayo amekuwa akitoa kila anapozungumza na wanahabari. Kama kiongozi wa WHO, Tedros amesema kwamba hatetei Tigray kwa kuwa yeye mwenyewe ni kutoka kabila la Tigrinya, mbali amekuwa akiangazia mizozo ya kibinadamu kwenye mataifa mengine pia kama vile Yemen, Siria, Ukraine na Kongo. Hata hivyo katika siku za nyuma alisema kwamba huenda ulimwengu unasaidia watu wengine na kutelekeza watu wa Tigray kutokana na rangi ya ngozi yao. Amesema kwamba hali ya Tigray ni ya kipekee kwa kuwa eneo hilo limenyimwa misaada muhimu inayohitajika kwa watu wake pamoja na kukatiwa mawasiliano na sehemu nyingine za ulimwengu. Mamlaka ya Tigray Jumatano imelaumu serikali ya Ethiopia kwa kuanzisha tena mashambulizi dhidi ya eneo hilo baada ya hali ya utulivu kuwepo kwa karibu mwaka mmoja. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski amesema dunia imeepuka kidogo sana janga la mionzi Alhamisi, huku mtambo wa mwisho wa kusambaza umeme kwenye kinu cha nyuklia kinachodhibitiwa na Russia cha Zaporizhzhia ukirudi kufanya kazi saa chache baada ya kukatwa. Zelenski amesema mashambulizi ya makombora ya jeshi la Russia yamesababisha moto katika mashimo ya majivu karibu na kiwanda cha umeme wa makaa ya mawe, ambayo ilitenganisha mtambo wa kinu hicho, kiwanda kikubwa cha nyuklia barani Ulaya, na mtambo wa umeme. Amesema jenereta za mafuta ya dizeli zinazofanya kazi kama hakuna umeme ziliwashwa ili kuhakikisha umeme unapatikana na kuuweka mtambo huo salama. Kama wafanyakazi wetu kwenye kiwanda hicho hawangechukua hatua baada ya kukatika kwa umeme basi tungelazimika kukabiliana na athari za ajali ya mionzi, Zelenski amesema katika hotuba yake ya kila jioni. Ameongeza kuwa Rusia imeweka Ukrain na wananchi wote wa Ulaya katika hali ya hatua moja kukumbwa na janga la mionzi, amesema. Maafisa wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic, IAEA, lazima waruhusiwe kufika kwenye kiwanda hicho ndani ya siku chache, kabla ya wa wavamizi kufanya kitendo kibaya ambacho hakitaziwilika. Russia ambayo iliivamia Ukraine mwezi Februari ilikiteka kiwanda hicho mwezi Machi na imekidhibiti tangu wakati huo, licha ya kuwa wafanyakazi wa Ukraine wanaendelea kukiendesha kiwanda hicho. Mbunge wa Marekani wa kamati ya baraza la Seneti la masuala ya biashara na kijeshi aliwasili Taiwan Alhamisi katika ziara ya tatu ya kiongozi mwandamizi wa Marekani mwezi huu na kukaidi shinikizo la Beijing kusitisha ziara hizo. Seneta Marsha Blackburn, aliwasili katika mji mkuu wa Taiwan, Taipei, ndani ya ndege ya kijeshi ya Marekani. Picha za moja kwa moja za televisheni kutoka uwanja wandege, wa ndege wa Songshan zilionyesha alikaribishwa kwenye uwanja wa ndege na Douglas Hsu, mkurugenzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Taiwan. Ofisi ya Blackburn imesema Taiwan ni mshirika wetu mkuu katika kanda ya Indo Pacific. Ziara za mara kwa mara za ngazi ya juu huko Taipei ni sera ya Marekani ya muda mrefu, Blackburn alisema katika taarifa China ambayo inadai Taiwan ni eneo lake dhidi ya upinzani mkali wa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ya Taiwan ilianzisha mazoezi ya kijeshi karibu na kisiwa hicho baada ya spika wa baraza la wakilishi la Marekani Nancy Pelosi kufanya ziara huko Taiwan mapema mwezi Agosti. Wizara ya mambo ya nje ya Taiwan imesema senata Blackburn alikuwa anatarajiwa kukutana na rais Chai Ingwen katika ziara yake ambayo itakamilika Jumamosi, pamoja na afisa mkuu wa usalama Wellington Koo na waziri wa mambo ya nje, Joseph Yu. Ikulu ya Taiwan imesema Rais Tsai anakutana na Blackburn leo Ijumaa asubuhi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni huko nchini Kenya, ambapo magavana 45 na manaibu wao wameapishwa Alhamisi, ikiwa siku chache tu baada ya kutangazwa washindi kwenye uchaguzi mkuu wa Agasti 9. Zaidi ya magavana wapya walioshiriki katika kukula kiapo wameahidi kutimiza ahadi walizotoa wakati wa kampeni, ingawa wataalamu wanasema kwamba kaunti nyingi zinakabiliwa na changamoto za madeni pamoja na matumizi yaliyopita uwezo wao wa kifedha kutoka kwa utawala uliopita mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Wakati magavana hao 45 wakipokea viapo vya majukumu ya kazi na kuapa kuilinda katiba na kuwahudumia wakazi kwa, wa kwa bidii katika sherehe zilizosheheni tafrija na shamrashamra -shamra za aina yake Alhamisi, katika makao makuu ya serikali hizo za majimbo, zaidi ya magavana wape thelathini wanaochukua nyadhifa hizo, licha ya kueleza kuwa watatimiza ahadi walizotoa wakati wa kampeni, wanakabiliwa na urithi mzito wa malimbikizo ya madeni, mishahara mikubwa ya wafanyakazi kupita kiasi, na miradi ambayo haijakamilika au iliyokwama kutoka kwa tawala za watangulizi wao ambayo wataalamu wa uongozi wanaeleza kwa kiasi kikubwa itaathiri uwezo wao wa kutimiza ahadi hizo ripoti accordance... ya hivi majuzi inayohusu utekelezaji wa bejeti katika serikali za majimbo kufikia juni 30 madeni yenye kima cha zaidi ya shilingi bilioni 85 yangali kulipwa baadhi ya majimbo yaliyo na madeni yaliyorundikana ni mombasa wajia machakos kiambu Tana River na Nairobi. Aidha, baadhi ya majimbo ambayo yanashuhudia sura mpya ya viongozi yatalazimika kukabiliana na viwango vya juu vya mishahara ya wafanyakazi na madeni yaliyolimbikiza yenye ya kima cha zaidi ya shilingi bilioni 130 yaliyoachwa na watangulizi wao, anavyoeleza Alex Manyasi, mtaalamu wa ugatuzi na mifumo ya uongozi nchini Kenya. Utapata ya kwamba kulikuwa na bajeti watu ama contractors wakafanya kazi, na wale watu hawajalipwa. Kwa mfano, utapata ya kwamba ile financial year ambayo tuko sasa, utapata mtu alifanya kazi katika financial year iliyopita, lakini hadi sasa hajalipwa. Kwa hivyo, wewe unachukua ofisi lakini kwa upande mwingine, kuna zile zile fedha ambazo unazo utakuwa unaanza kulipia madeni badala ya kuweza kuimplement hizi projects ambazo utakuwa umeahidi wananchi. Bwana Mwanyasi anaeleza kuwa mrundiko huu utayatatiza majimbo hayo kutekeleza miradi mpya na kutimiza ahadi zilizotolewa wakati wa kampeni za kisiasa. Kuna kaunti nyingi tu pia zimeweza kuwa na wafanyikazi ambao magavana wameweka wafanyakazi wakawa wengi sana kupita zile guidelines ambazo SRC inaweza kupatiana. Kwa hivyo kuna magavana pia watakuwa na wakati mgumu sana kuweza kuimplement projects, kwa sababu recurrent expenditure iko juu sana. Ripoti ya mdhibiti wa bajeti inaonyesha kuwa serikali za majimbo zinatumia mgao wake mwingi kutoka kwa serikali kuu kulipia mishahara pamoja na marupurupu mengine ya kazi ya wafanyakazi wake huku kiasi kingine kingi cha fedha kikiitajwa kupotea kutokana na ukiukaji mkubwa wa usimamizi wa fedha za umma ikiwa ni pamoja na mianya ya mifumo ya mapato na manunuzi. Vilevile baadhi ya majimbo yanakabiliwa na miradi iliyokwama kutokana na ufadhili uliokwama na unaotiliwa shaka, lakini mengine yanakabiliwa na wanakandarasi na wasambazaji wa bidhaa waliogoma kutoa huduma hizo kutokana na kutolipwa kwa wakati. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Kalifornia Alhamisi imeamua kwamba magari yote mapya yanayouzwa katika jimbo hilo lenye wakazi wengi hapa Marekani lazima yasitoe gesi chafu kuanzia mwaka wa 2035 katika kile kilichodaiwa kuwa ni hatua inayoongoza kitaifa kwa kupunguza uchafuzi wa mazingira unaosababisha ongezeko la joto duniani. Sheria hizo zilizotangazwa na bodi ya jimbo inayohusika na rasilimali za hewa zinahitaji asilimia kubwa ya magari mapya yanayouzwa kwa wakazi milioni 40 wa California yasitoe gesi chafu kwenye bomba la nyuma hadi marufuku kamili ya magari yanayochafua mazingira katika miaka kumi na mitatu ijayo. Ratiba hii ni kabambe lakini inaweza kutekelezwa. Wakati mtoto aliyezaliwa mwaka huu atakuwa tayari kuingia shule ya upili, ni magari yasiyotoa gesi chafu au idadi ndogo ya magari yanayotumia mafuta na nishati ya jua yatawekwa kwenye mauzo mapya California, bodi inayohusika na rasilimali za hewa imesema katika taarifa. Shirika la Afya Duniani WHO Alhamisi limesema idadi ya visa vya mlipuko wa virusi vya monkeypox ilipungua kwa asilimia ishirini duniani wiki iliyopita, lakini visa vipya viliongezeka katika nchi za Amerika na limesema bado ugonjwa huo unaambukiza kwa kasi. Katika mkutano na wanahabari kwenye makao makuu ya shirika hilo mjini Jeneva, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus amesema kuna dalili kwamba mlipuko wa monkeypox unapungua barani Ulaya, akisema ni kutokana na mchanganyiko wa hatua madhubuti za afya ya umma mabadiliko katika tabia ya watu pamoja na chanjo. Lakini mkurugenzi wa WHO amesema hali ni tofauti katika nchi za Amerika, hasa Amerika Kusini, ambapo uelewa usiotosha au hatua za afya ya umma zinachanganywa na ukosefu wa upatikanaji wa chanjo za kudhibiti mlipuko wa monkeypox. Mkuu wa WHO amesema kampuni ya kutengeneza dawa ya Denmark Bavaria Nordic Jumatano ilisaini makubaliano na shirika la afya mshirika wa WHO huko Amerika Kusini kusaidia katika upatikanaji wa chanjo dhidi ya mlipuko huo Amerika Kusini na nchi za Karibian. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa tuelekee huko DRC, ambapo wiki tatu baada ya kuanzishwa kwa uasi wa RCD Agasti mosi mwaka 1998 waasi hao waliua raia takriban 800 kwenye vijiji vya wilaya ya Mwenga mkoani Kivu Kusini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ndani ya kipindi cha wiki moja kuanzia Agasti 24 miaka min, 24 baadaye familia za wahanga zingali zinaomba kutendewa haki, kama anavyotuarifu Mitima Da Lashanz kutoka nchini humo. Wakazi wanashotea kidole cha lawama waasi wa, wa RCD Goma waliounga mkono na nchi jirani ya Rwanda kufanya mauaji hayo muda mfupi baada ya kushambuliwa na vijana wa wapiganaji Maimai waliomiliki silaha na ambao kwa mara kadhaa wamepambana dhidi ya uasi huo wa RCD Goma mashariki ya Congo. Andre Asumani ameponyekea chupuchupu wakati ule mbia kaanza sikia watu viko nalia, Mungu pokea roho yangu, nikaanza viko napigwa, umi liza pale bale batu barisa watitia makamba na kuwapigapiga mabisi. Lweso Lutanda pia ni mkazi wa kijiji jirani cha Kilungutwe anakumbuka pia, mimi nilifisha bibi na watoto tatu, pana vengine kukamata, kulunguzwa, kutupwa mmanyumba na vanalunguza ile nyumba, batu vengine valiponyoka vakakimbia pori, mpaka sasa mwingine iko wazi. Mashahidi wanadai kuwa zaidi ya watu mia mnane waliuawa mnamo Agosti mwaka 1998 na kwamba wengi kati ya waasiliwa walikuwa haswa wanawake, watoto, wakiwemo watoto wachanga, lakini pia mfalme wa eneo lile Mwami Mubeza na mkewe, padri wa kanisa Katoliki na watawa mashahidi hawa wameendelea kusema kwamba katika eneo la Mwenga sante kuna wanawake waliozikwa wakiwa hai na kwamba waasiriwa wengine waliteswa na kukatwa viungo vyao vya mwili kabla ya kuuawa. Tangu zaidi ya muongo mmoja, mashirika ya kiutu mkoani Kivu Kusini yanajaribu kutoa huduma za matibabu na kisaikolojia kwa wahanga, ila mwanamke huyu Lola Mwati Denise hajarizika. tunaomba tu mwifatilie maneno ngazi ya juu mtafutia wenye waliletake hii hukumu hapa, barikiaka wana balikiaka wana juu ya nini mubaulize juu mtusaidie. Leon Bugoma ni msimamizi wa asasi za kiraia katika eneo la Lwindi wilayani Mwenga. Ameshiriki maazimisho haya. Tunadai ku Umoja wa Mataifa ifuatilie hii mauaji na raporo mapingi nayo iendelee kufuatilia, tutaendelea kuiunga mkono upande wake. Kiongozi wa raia wa kabila la Banyindu mjini Bukavu aliishiriki pia maazimisho haya. Labankalangalilwa kashande anahisi kwamba ingelikuwa wene waliwaka vatu gwindi waliwaka vatu mwenga walikuwaka pini kweli wakati 24 Kwetu kwetu sisi tunalomba justice. Kwetu sisi tunalomba reparation. Tangu mwaka mmoja mashirika ya kutetea haki za binadamu yameanza kuazimisha Agosti moja ya kila mwaka kama siku ya kuwakumbuka wahanga wa mauaji mbalimbali kwa mazumuni ya kiuchumi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa kifupi Genocost. Miito mbalimbali pia imetolewa kuanzishwa mahakama ya kimataifa ili kuadhibu uhalifu uliotendewa nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Congo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mwenyekiti wa kamati ya bunge ya kupambana na ufisadi nchini Nigeria, Dachung Bagos, ameshutumu mpango wa serikali wa kupokea dola milioni 23 kutoka Marekani katika miradi ambayo imetajwa katika bajeti ya taifa huku baadhi ya Wanigeria wakieleza ni vyema fedha hizo zingewekezwa katika maeneo mengine ya kiuchumi kwa manufaa ya wananchi. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohenbey, anatuarifu zaidi. Wasiwasi umeonyeshwa na wanaijeria kwa sababu kumekuwa hakuna ushahidi wa matumizi mazuri kwa fedha zilizorejeshwa takribani dola bilioni tatu, na pia kwamba kuna madai ya kiwango cha juu cha ufisadi katika usimamizi wa mfumo wa kifedha wa serikali. Mwenyekiti Danchung Bagos anasema wabunge wote wana wasiwasi jinsi serikali inakuwa ikishughulikia fedha zilizorejeshwa na hasa waki Lenga, America. What has happened to those funds that the National Assembly has allocated that now you want to carry another funds to put into that every single member of the House of Representatives is interested in knowing how this funds is being used has been recovered. recovered. Mtaalam wa maswala ya fedha na uwekezaji Adeniyi Bamigboye anasema baada ya kutumia fedha zilizo patikana kutoka nje kwenye miradi ambayo imetengewa bajeti, itakuwa ni vyema zaidi kama fedha hizo zinaweza kuwekwa katika miradi mpya kama mahospitali, kufufua tena shirika la ndege la taifa la Nigeria ambayo itakuwa na manufaa kwa Wanigeria. So, Nigeria na Marekani zilitia saini makubaliano ya kurejesha kiasi kingine cha dola milioni 23 ambayo ziliibiwa na mkuu zamani wa kijeshi Jenerali Sani Abacha na kuwekwa katika benki ya nchi. Raia wa Nigeria wana wasiwasi kuwa huenda fedha hizo hazitasimamiwa vizuri kama inavyoelezewa, na hivyo kuna haja ya kuwa na makubaliano ya msingi kuhusu matumizi yake kwenye miundo mbinu ya nchi. Kutoka Lagos jina langu ni Colins Atohengwi, kwa Sauti ya america Washington. VOA mitaani. Kwenye VOA mitaani hivi leo, tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwandishi wetu Mitima Dalashans ameuliza wakazi wa mji wa Bukavu ikiwa wanaonelea vipi watoto wapewe simu za mkononi na iwapo wangetaka wapepe kwa umri gani. Basi sikiliza wanavyojibu. Toto sivema kumpatia simu lakini unaweza chunga, akishakuwa na miaka kumi na sita unaweza uza simu ya kubaki mnyumba. Anaweza fanya kama kugo kazi wamemtuma kumasomo, anaweza faa reshershe na anaangalia ni kitu gani atapata ku Google, na kumingine, na unafatilia nini anafanya kwenye simu akisha maliza akufanya hiyo kazi, anaweka simu nyumbani. Tutonga ngali mdogo iko na, na mwaka mwana nusu, lakini kuhusu simu ya mkononi mi na, naweza kumpatia kishakuwa na miaka kumi na tano kwa sababu ya kumuchunga na kumwepusha na vyengine vitu mbalimbali. Simu inaongezaka venye mtoto akukuwa na wa wazi, ataza pana manamba zake, na saa zingine vale batapatia ni bakuba kumupita banamufundisha vinyaviko vya mzuri. Mzazi, no atakuwa kunyumba. Mimi tu vile nimezoona ni mbaya kabisa, mtoto mwafikisha umwe 14 au 15, ezikwa na telefoni na ya Android niwalimanze yao siku. Mimi napatia mtoto wangu simu ya mkononi naweza kumwanzisha ku button. Simu ya mabuton ya kubonyeza bonyeza. Hapana androide, kwa sababu kuna wengine ma option mtoto anaingia amo Android anajikutana nakuwa mubenye hajue amalize adolescence napate diplome mu telefone, mko vitu ya mingi sana ya kuharibisha batoto. Kuharibika ni, ni mtu epeke na edukasi alikuwa al, al, kunyumba na kama alienda kwa barafiki wabaya, ataribika tu, hataukwene mkitanda ataribika tu, naenda mukaze ku masomo. sijui ni atakuli musivijuu. Mimi kwa yari yangu nasubiri wakati mtoto wangu ateneza miaka kumi na munane, hapo nampa simu kabisa ya mkononi hapo namsaidia, anasema kijana wangu amesha komaa naweza akatumikisha sasa simu al, alafu chini ya miaka hiyo siwezi nikampatia simu kabisa. na na kama ukimkuta tayari amekuwa na simu yake binafsi ameipata kivyake, kama nikimkuta naweza nika mua, nikamwazibu, na nakamata hiyo simu naivunji. labuda nikienda mbali na, na jamaa langu wala ni akienda kwenye shule kwenye intern, hapo naweza nikampatia akiwa kwenye shule ya sekondari Ofta kwa kwenye shule ya msingi siwezi nikampa simu, inaweza kamwharibisho. Unaona mambo ambayo yanapita kwenye internet na inaharibu watoto, aiwasaidie kwa elimu ya nyumbani kabisa. Ujumbe ni moja tu, tusaidie watoto wetu kuwapa maadibisho ya mzuri na kuwafundisha jinsi ya kutumia simu. Tunapokaribia kukamilisha Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari ukisomwa naye Patrick Nduimala. Rais wa Angola Yowao Lorenso Alhamisi alitarajiwa kusalia madarakani wakati chama chake kinaongoza katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali katika historia ya demokrasia ya nchi hiyo, huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi yameonyesha chama tawala cha The People's Movement for the Liberation of Angola, MPLA kinaongoza kwa asilimia 51.7 ya kura huku asilimia 97 ya kura zikiwa zimekwisha hesabiwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Alhamisi ametangaza ukurasa mpya katika uhusiano na Algeria katika siku ya kwanza ya ziara yake ya siku tatu nchini humo yenye lengo la kurekebisha uhusiano na koloni hilo la zamani la Ufaransa. Miezi kadhaa baada ya kuadhimisha miaka sitini ya uhuru. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adanom Gebreisus Alhamisi ameomba msaada kwa ajili ya eneo anakotokea la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia, akisema kwamba hawezi kuwasiliana na jamaa zake wala kuwatumia fedha kutokana na huduma hizo kutatizwa na serikali ya Ethiopia. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema dunia imeepuka kidogo sana janga la mionzi Alhamisi Huku mtambo wa mwisho wa kusambaza umeme kwenye kinu cha nyuklia kinachodhibitiwa na Russia cha Zaporizhzhia ukirudi kufanya kazi saa chache baada ya kukatwa. Mbunge wa Marekani wa kamati ya baraza la seneti la masuala ya biashara na kijeshi aliwasili Taiwan Alhamisi katika ziara ya tatu ya kiongozi mwandamizi wa Marekani mwezi huu na kukaidi shinikizo la Beijing kusitisha ziara hizo. Senata Marsha Blackburn aliwasili katika mji mkuu wa Taiwan, Taipei, ndani ya ndege ya kijeshi ya Marekani. Picha za moja kwa moja za televisheni kutoka uwanja wa ndege wa Songshan zilionyesha. California Alhamisi imeamua kwamba magari yote mapya yanayouzwa katika jimbo hilo lenye wakazi wengi hapa Marekani lazima yasitoe gesi chafu kuanzia mwaka wa 2035 katika kile kilichodaiwa kuwa ni hatua inayoongoza kitaifa kwa kupunguza uchafuzi wa mazingira unaosababisha ongezeko la joto duniani. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika leo na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Adija Riami, produser Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau, na hewani nimeshirikiana naye Patrick Bima, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.