Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. Ni Ijumaa nyingine ikiwa ni tarehe 26 mwezi wa nane 2022 ambapo tumejaja hapa studio nambari 15 tayari kabisa kukupromoshea kukuteremshia mambo mazito mazito hapa e, kwenye VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na tunakukaribisha katika e, matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, e, siku murua kabisa tunakamilisha juma hili Ee, ambapo tutakuwa tuna mambo mengi. Tutaangalia michuano ile ya Sekafa inayoendelea nchini Tanzania kwa wanawake, BMG Murithi, wanawake wanakipiga kwelikweli siku hizi, naona hivyo Idi Ligongo. mm-hmm. ee, na vilevile vile, kama swala hili tumelizungumza mara nyingi kati ya yale tulionayo uh, ukatili dhidi ya watoto bado unaendelea kuripotiwa kwamba unaongezeka kwa kasi eh, hasa huko nchini maeneo fulani fulani nchini Tanzania eh, na sio ukatili ule tu tunao uh, ufahamu kwamba kumchapa mtoto, kuna pia ukatili mwingine kama inavyoelezwa na baadhi ya wale wanaoangalia. Hebu tusikie eh, kidogo tu ni ukatili wa aina gani mwingine ambao unashuhudiwa sasahivi. Ukatili mwingine ambao wanakutana nao watoto ni ukatili wa kuitwa majina ambayo hayastahili, iza kutukanwa majina ya wanyama, ambao unapelekea kuwaharibu kisaikolojia na kutengeneza watoto wenye makundi mbalimbali mbali ya kiuhalifu. Nasema ni kama kudalilishwa namna hii, lakini mambo hayo yote yanapelekea masuala ambayo baadaye yanakuwa yana athari kubwa kwa watoto hawa. Naam, basi tuanze kusikiliza vilevile vile, e, yale ambayo tumekuandalia, lakini usisahau kwamba leo Ijumaa huwa tunakuwa na michezo na burudani tunakufahamisha katika sehemu mbalimbali nini ambacho kinatarajiwa kuonekana mwishoni mwa juma. Basi tuanzie uh, nchini Tanzania kwenye hilo swala la ukatili wa watoto BMJ Muridhi. Ni kweli kabisa Idi Ligongo, ni kwamba ili kuweza kutokomeza vitendo hivi vya ukatili dhidi ya wa watoto vinavyoendelea kuripotiwa kwa wingi sasa ni katika mkoa wa Tanga huko Tanzania, kama ulivyosema eh, wazazi na walezi wametakiwa kuacha kufumbia macho eh, suala hilo na vilevile kuepukana na kulindana, yaani wanakuwa kwamba hawawasemi wale ambao wanawashuku wanatenda vitendo hivyo pindi vinapotokea ndani ya familia, badala yake watoe taarifa na ushirikiano kwa mamlaka husika. Na kulingana na mwandishi wetu huko uh, Dar es Salaam, Amri ramadan ambaye amezungumza na baadhi ya raia kwa mfano huyu uh, Halidi Musa ni watetezi wa haki za raia uh, uh, Halidi Musa huyu, mwenyekiti shujaa wa maendeleo na ustawi wa jamii Tanzania, simaujata kwa kifupi, anaeleza aina ya ukatili ambao umekuwa ukishika kasi hususani katika jiji la Tanga ni ukatili wa kulawitiwa. Watoto wanalawitiwa sana, na haswa ukatili huu unatokea majumbani wanamoishi na familia zao, walezi wao. Lakini ukatili mwingine ambao unakuja kwa kasi ni ukatili wa kupigwa kwa watoto, kunyanyasika, wananyanyaswa, wanapigwa majumbani mwao, lakini pia vitendo hivi vinatokea, hawawezi kujitetea ukilinganisha na umri waliokuwa nao na matendo wanayofanyiwa na watu wanaowafanyia. Lakini ukatili mwingine ambao wanakutana nao watoto ni ukatili wa kuitwa majina ambayo hayastahili, weza kutukanwa majina ya wanyama ambao unapelekea kuwaharibu kisaikolojia na kutengeneza watoto wenye makundi mbalimbali mbali ya kiuhalifu na siyo huyo tu, Halidi Musa ambaye amezungumza. George Bwire pia ambaye ni mkurugenzi wa asasi ya kiraia itwayo Tanga Youth Association, TAYOTA, anasema kwamba jiji hilo la Tanga ni la tatu kwa Tanzania, eh, katika suala la ukatili dhidi ya watoto, eh, huku malezi duni akiwa ndio yanayochangia kwa kiasi kikubwa. Tumsikilize wazazi wengi labda ima wapo bize na shughuli zao kufuatilia au labda tu basi wameyasahau majukumu yao ya malezi, kwa hiyo hawana ule muda wa ufuatiliaji, kwa hiyo nakuta mtoto hata kama anafanyiwa ukatili, hata akirudi nyumbani, labda huko alikofanyiwa ukatili ametishiwa, mzazi hawezi kumkagua mtoto na kutaka kujua, au hata kama ni mtoto mdogo wa miaka minane. Pande mwingine katika kutokuwa na mashirikiano baina ya wazazi kutoa, labda kwa sababu ya kulindana, eh, wazazi labda, mtoto wa baba mkubwa au baba mdogo akamfanyia wa ukatili mtoto wa mzazi wa, ndugu yake Huyu baba mkubwa yupo radhi kutopeleka ili swala la polisi wao kupeleka katika ma mamlaka husika, ili mradi tu aweze kulinda ule undugu wao uliopo. Kwa hiyo unakuta watoto wanafanyia ukatili na ndugu zao katika familia, lakini hai haifiki mbali, mambo yanaishia pale pale. Lakini sasa, Bwire, licha ya serikali na asasi za kiraia kupaza sauti hizo ili kuweza kumaliza tatizo hilo, kwa upande wenu mnafanya nini ili kuhakikisha kwamba vinatokomea vitendo hivi vya ukatili kwa watoto hasa hapo katika jiji la Tanga kwa mfano? Kwanza ni kwenda kutoa elimu katika shule zote za msingi na za sekondari, ili kuweza kuwajengea uelewa kwanza aa, watoto wetu kuanzia darasa la kwanza, ili wajue vitendo gani wakifanyiwa hivyo ni viashiria vya ukatili. Kwa sababu wengine, labda anaguswa sehemu au anafanyiwa kitu, anaona ni kitu cha kawaida, kwa sababu na umri wake ule. Kwa hiyo, tuna- tunajaribu kuwapa ile habari na uelewa, wanajua kuwa kitendo hiki ni ukatili, lakini pia kuwaeleza, kuwaelewesha kuhusu aina za ukatili zilizopo, lakini tunaenda mbali zaidi pia kuweza hamasa ya kwa, kama wakifanyiwa vitendo hivyo ambavyo tayari tunakuwa tumeshaviainisha na wameshavielewa kuwa ni ukatili, wapi wanaweza kutoa ripoti, sio kunyamazia. Kama mtoto akifanyiwa ukatili ashindwe kutoa, kwa sababu kutoa ripoti ni kitu cha muhimu. Uh, shukran sana. Huyo ni uh, George Bwire akizungumza uh, na sauti Amerika kule Dar es Salaam. Unaona hili, hili ni swala ambalo uh, tunazungumza tu kuhusu Tanga, lakini limeenea na ni linatisha sana, na unajua unapokuwa mzazi vile vile. Unavyosikia hivi, una, unakuwa, unasisimka sana. Kweli kabisa, na nafikiri tu ni jambo la kuangalia hata kwa kina katika matangazo yetu mengine kwa sababu muda wetu umekwisha, lakini tusikilize ngoma hii hmm, ya ambasada huyu msanii kutoka kule Ghana na anaimba wimbo unawiana kabisa na mada hiyo tumezungumzia, hmm, unasema domestic violence. Take care of the woman, anaondoka hapo chini kwa chini mwanamuziki ambasada huyu kutoka nchini Ghana anakwambia kila mtu anafaa kupewa heshima, awe mwanamke, mwanamume, mtoto. E, kwa, kwa asija kadhalilishwa kwa njia hii, wanaita kwa Kiingereza, domestic violence, hili ligongo. Naam, asante sana unaendelea kusikiliza matangazo haya ya VOA Express kutoka uh, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunatangaza moja kwa moja hivi sasa, na tukielekea sasa katika michuano ya Afrika Mashariki na kati kwa vilabu vya soka la wanawake kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na kati. E, michuano hiyo inaendelea BMJ Muridhi jijini Dar es Salaam na inaweza kumalizika mwishoni mwa juma hili, ambapo wadau wa soka wanaeleza kuwa uh, kwa namna moja ama nyingine uh, viwango ambavyo vimeonyeshwa katika michuano hiyo uh, ni hali ya mapinduzi makubwa ambayo yanafanyika kwa soka la wanawake kwa ukanda huo, sasa kutokana na hali halisi inavyokwenda, maanake mjadala umekuwa mrefu kwelikweli juu ya mwelekeo wa soka la wanawake maanake, eh, BMJ kama utakumbuka. Uh, Tanzania mwaka huu itawakilisha e, ilipata tiketi ya kuwakilisha e, Afrika Mashariki katika michuano ya kombe la dunia kwa timu za wanawake walio chini ya umri wa miaka kumi na saba. Sasa vilabu mbalimbali kutoka katika ukanda wa Afrika Mashariki, ambao imeonekana kwamba hivi sasa ukanda huo umesheheni wanandinga ama wanasoka wazuri kabisa akina dada e, nimeongea na mwanahabari Elius Kambwili ambaye anatokea Uh, chombo cha habari cha Azam eh, na ambao wao Azam TV wanaonyesha michuano hii moja kwa moja kupitia runinga eh, kutoka pale Chamazi Complex, na nikataka kujua kile ambacho anakiona, nini ambacho kinajitokeza katika michuano hii, katika mapinduzi ya soka la wanawake michuano ambayo imeleta mapinduzi katika soka la wanawake na inaonekana zaidi dhahiri kwamba soka la wanawake kwa Afrika Mashariki sasa limekuwa kubwa sana, kwa sababu unaweza kuona timu mbalimbali kama Rwanda, AS Kigali pale wana timu yao sasa hivi ya wanawake, Simba hapa Tanzania wako vizuri, na kwa hiyo haya ni maendeleo makubwa kabisa katika soka la wanawake katika upande huu Afrika Mashariki na kati sasa. Na kuna kitu nitakuambia ambacho hapo kabla kilikuwa kinawatisha baadhi ya wazazi waruhusu watoto wao wa kike kushiriki katika soka hili wanawake sasa hivi, uh, wachezaji wanaocheza soka la wanawake ni wanawake kweli, tofauti na ile zamani, unamkuta mwanamke lakini ana tabia nyingi za kiume hivi. Wengi walishtuka wakaona kama vile itakuwa na, na utamaduni wetu tu itakuwa tofauti, lakini sahizi unamwona mwanamke hata anapokuwa anaelekea mazoezini, unaona amevaa dela anaenda kubadilisha, anakuja kucheza. Kwa hiyo ina sura halisi kabisa ya wanawake na vilevile vile sasa, kile ambacho nakiona ni fursa gani hasa e, michuano hii inatoa e, si tu kwa a, timu zenyewe lakini kwa mwanasoka mmoja mmoja na hali halisi na mazingira ambayo yanakuwa yanaweza kuleta kwamba mwashirio kwamba kweli hilo ni soka la wanawake. Utaona kuna Simba na huyu mchezaji wao mmoja ni maarufu kama Kamae, yeye anacheza na hijabu yake. Kwa hiyo bado ni soka la wanawake, lakini alijaathiri sana utamaduni wa Afrika Mashariki. Mabinti wengi sasahivi wanajitokeza kucheza, lakini pia ni ajira kwao. Kwahiyo ni fursa ambayo wazazi wengi sana sasahivi wanaruhusu watoto wao kwenda kucheza. Mashabiki wanakuwepo na mechi karibu zote za michano hii mikubwa zimekuwa zikionyeshwa mbashara mm. kabisa. Kwa hiyo ni kitu ambacho aa, niseme ni mapinduzi soko katika soko la wanawake katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati. Naam, BMG umesikia mambo hayo haya haya mazito mm -hmm. kuna swala moja ameum zungumza hapo, naona muda wetu unakimbia lakini, mm. nataka nikuulize hapa, mnapo mm. wanaposema kwamba wale e, ambao wanakaa saa zingine anaegemea sana upande wa kama mwanaume na nini, sasa wale iwapo watafanya wataweka vig vigezo gani kuhakikisha Vigezo vi, vi, vi vipo kwa hmm, sababu ya namna ambavyo wamekuwa wakifanya waratibu wenyewe hmm, wamekuwa wakichunguza na kuaminisha kwamba kweli hawa ni wanawake wanasoka, isipokuwa kumekuwa kuna hiyo hali fulani ya wachezaji wao wenyewe, wanapokuwa wachezaji wanataka kuwa katika mwelekeo kujionyesha ama kufanya mambo yao kama vile wanaume e, kwa hiyo hiyo kidogo imekuwa ikiwafanya wazazi kurudi nyuma kuruhusu watoto wao kucheza e, michezo mbalimbali hasa soka. Kwa hiyo sasa hivi unakuta kabisa mdada mrembo katulia mm, kapendeza na anacheza soka lake. Msikilizaji, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yanayokujia kupitia uh, pia redio zetu washirika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na Kati, pamoja pia na mtandao wetu voaswahili.com. Uh, unafuata sasa habari za dunia. Shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani WMO limesema Ijumaa kwamba utabiri wa Oktoba na Disemba mwaka huu unaonyesha uwezekano mkubwa wa hali ya ukame kuliko kawaida katika pembe ya Afrika na kwamba utakuwa ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika zaidi ya miaka 40. Cha kusikitisha watafiti wetu wanaonyesha kuwa kiwango cha juu cha kujiami, kwa, ku, kwa kiwango cha juu cha kujiamini kwamba tunaingia msimu wa tano mfululizo wa ukosefu wa mvua katika pembe ya Afrika, amesema Guliet Athan, mkurugenzi wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha IGAD kitwacho ICP. Si. China imetumia kampuni inayojikita na masuala ya ulinzi kusafirisha mamilioni ya mapipa ya mafuta ya Venezuela licha vi vi ya vikwazo vya Marekani ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya Beijing kuisamehe Caracas mkopo wa mabilioni ya dola, kwa mujibu wa vyanzo vitatu na taarifa za ufuatiliaji wa safari. Kampuni ya taifa ya mafuta ya China CNPC iliacha kubeba mafuta ya Venezuela Agosti ya 2019 baada ya Washington kuimarisha vikwazo kwa taifa hilo la Amerika Kusini, lakini iliendelea kutafuta namna ya kuingia, kuingiza China kwa kutumia wafanyabiashara ambao wamekuwa wakieleza mafuta hayo ni ya Malaysia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba Ufaransa na Algeria zinapaswa kuondokana na historia yao ambayo wamehitaja kuwa chungu na kutazama siku zijazo, wakati akiwa katika ziara ya siku tatu katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Maumivu ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria na vita vikali vya uhuru vilivyomalizika mwaka 1962 yamekumba uhusiano kati ya nchi hizo mbili kwa miongo kadhaa, kuelekea katika mzozo wa kidiplomasia uliozuka mwaka jana. Mazoezi makubwa ya kijeshi ya China karibu na Taiwan yamewafanya washirika wake kutembelea kisiwa hicho na kuonyesha mshikamano, amesema waziri wa mambo ya nje wa Taipei Joseph Wu Ijumaa. Beijing inafanya mazoezi ya kijeshi ya anga ambayo hayajawahi kushuhudiwa ikiwa ni kutishia baada ya ziara ya Taiwan ya Spika wa Baraza la Wakilishi la Marekani Nancy Pelosi aliyoifanya mwezi uliopita na kuzusha wasiwasi wa kiwango cha juu. Safi kabisa, kibao kipya kabisa chake mwanamuziki huyu simi kutoka kule na Nigeria, anakuambia logbalogba. <laughs> Eh, mambo ni mengi kwelikweli, manake ukija kuangalia loba loba yes. Nadhani ukienda pale Lagos Nigeria unaweza kuuta kuni neno ambalo linatumika sana ambalo linamaanisha mambo mengi mengi hivi fulani. Naona ameandikwa sana kwenye mitandao huyu mwanamuziki baada ya kutoa hii ngoma mm -hmm. Eh, e, maana yake ni katika album yake mpya itwayo TBH ufupi wake, kifupi chake ni to be honest mm -hmm. E, eh, sasa huyu mwanamuziki anavuma kweli kweli eh, akitokea huko eh, magharibi mwa Afrika. Haya basi, tunasonga mbele na moja kwa moja. Tuna leo ikiwa siku ya Ijumaa, huwa tuna lile eh, jicho letu, na kile ambacho tunakiangazia leo hapa ni nini, eh, cha kufanya ama kifanyike kutatua changamoto za kibiashara kwa vijana katika soko la nchi za jumuiya ya afrika ya mashariki. Lucy Patrick ametuletea eh, hii Nina kukaribisha msikilizaji katika makala haya ya jicho letu. Mimi naitwa Lucy Patrick. Leo nipo na vijana wafanyabiashara, ambapo tunaangalia nini kifanyike na viongozi wa Afrika Mashariki kuweza kupunguza ama kuondoa vikwazo vya kibiashara kwa vijana hawa ili waweze kujitanua na kujiongeza ndani na nje ya nchi zao. Mimi kama mfanyabiashara, ningetamani ni kuwepo na passport ya pamoja kwa nchi wanachama na gharama za usafirishaji wa mizigo zipunguzwe, na balozi zetu pia ambazo ziko nchi husika ziweze kutusaidia hasa kutafuta masoko, ili tuweze ili tukifika tu tunajua tunaanzia wapi, uh, katika kupeleka bidhaa zetu kwenye soko husika. Kwa upande wako Michael, unafikiri nini kifanyike ili kuweza kuwasaidia nyinyi kama vijana wafanyabiashara? Kwa mimi hapa nadhani ni kuangalia changamoto iliyopo kwa kwa hizi nchi za Afrika Mashariki, changamoto ipi ambayo ina wakabili sana vijana? Hiyo changamoto nabidi ndo ya kuangalia. Kwa mfano kama kama vikwazo vya safari, muona kama vikwazo vya safari inakuwa ni changamoto, mtu anashindwa kwenda kufanya kama mtu labda wapi, Kongo, Kenya, labda kuna fursa, lakini pia atashindwa kwenda kufanya biashara kwa sababu kuna vikwazo kama hivyo, lakini kama wakiweza kuweka mikakati mizuri kwenye kuwasaidia hapo, kurahisisha vikwazo vingi vya safari. Pia kama ukienda nje ya nchi kufanya biashara, sheria zisiwe kandamizi, vijana wengi wanaweza kufanya fursa, kwa sababu fursa ziko nyingi sana. Kitu ambacho kinakwamisha labda kwa mfano, umeenda labda ya Kongo, unakuta kule labda kufanya biashara, kijana wa Tanzania inakuwa posi zao labda ni ngumu, lakini wenyewe wakija huko wana, wanafanya tu, lakini sisi kama sisi tukienda labda Kenya nchi zingine inakuwa una vikwazo vigumu sana, lakini kwa sisi nchi yetu tunaona kabisa. Vijana vijana wengi ambao wa Kenya wa Kongo wa wapi wakija hapa wanafanya kazi ni rahisi, hata work permit ila awapewi lakini wanafanya kazi, yani ni rahisi sana. Kuna nahisi hapa kuliangalia, wa, viongozi waweze kuliangalia hilo na kuweka sawa mpaka hapa nakuwa sina la ziada katika makala haya ya jicho letu. Mpaka wakati mwingine, mimi naitwa Lucy Patrick, VOA Express. Safi kabisa, Lucy Patrick, tukushukuru kwa kuzungumza na hao wageni hapo. Bila shaka e, suala ambalo linaeleweka kabisa na jinsi ambavyo litakuwa la manufaa kwa jamii hasa hao vijana. Basi nasikia chini kwa chini uh, uh, Idi Ligongo, nasikia ngoma hii mm -hmm. uh, yake Rema uh, inasema calm down mm -hmm. sijui ni sisi tutulie hapa ama ni wengine wanaelezwa. <laughs> hebu tusikie vitu Safi kabisa hidi ligongo mm -hmm. hizi ngoma hasa za awa na mziki kutoka kule Nigeria mm huyu -hmm. Rema kwa mfano mm -hmm. E, kila wakati ngoma ikiingia pale hasa kwa YouTube lakini kama hii beat mm -hmm. nasikia iko safi kabisa mm -hmm. lakini nikuuliza kwa sababu wewe najua pia unachambua chambua mambo ya mziki mm -hmm. kule Nigeria ni kwamba ni waimbaji mahiri sana kuliko wengine kote Afrika au ni kwa sababu ya wingi pia wa watu katika nchi hiyo. Mambo mambo mengi sana yanachangia yana, yana bm Murithi, lakini tunachoweza kusema kwa haraka haraka ni kwamba ukiangalia industry yao ya muziki imekuja kuvuma sana katikati ya miaka ya alfu mbili, baada ya kutoka wakina Tuface Idibia, wakaja wakina P Square, wakina Dbanj, wakina eh, Bracket na wengine. Sasa sasa hawa waliweka misingi mizuri, wakafanya industry ile watu wakainvest sana mm-hmm. Eh, na ndomana umekuta, kwa hiyo watu wengi sana wakawa wamejitokea, vijana wengi wakawa wamejitokeza kuingia kutaka kufanya huu muziki, na ndomana unaona wanao wana muziki wengi na wanafanya vizuri, lakini vilevile vile time eh, aina ya muziki ambao wanaufanya ni muziki ambao una bamba, kwa sababu ukiangalia kihistoria katika bara la Afrika mm-hmm. Nigeria haijawahi kuwa moja kati ya mataifa yale makubwa ambayo yanazalisha muziki mkubwa isipokuwa tu uh, unaweza nikasema kwamba mwanamuziki mkubwa sana ambaye aliwahi kuvuma sana Fela Kuti, mm -hmm, alikuwa anatokea nchini Nigeria na aina ya muziki wake ulikuwa tofauti sana. Nakuja kukualika kwa moja ya vipindi vyangu <laughs> <laughs> uje utueleze zaidi hapa, muda unatupa kisogo hapa, nimeona 136 <laughs> milioni mm -hmm. 130 mi, milioni 136 watu wametazama hii ngoma na, kwenye YouTube na unajua wana Nigeria wako wengi kulikweli. Ehe, basi msikilizaji, nasikia kwamba Tuvuke twende moja kwa moja tuangalie masala ya burudani na spoti e, maanake nafahamishwa kwamba wanadondi wa Kenya wanajiandaa kwa mashindano ya ndondi miongoni mwa wachezaji wa Afrika kuandaliwa huko Maputo, e, na vilevile katika nchi ya Zambia, huku mechi za kufuzu kushiriki kombe la dunia katika mchezo wa netball pia zikiendelea kule Afrika Kusini. E, Liberty Collins Adede, tueleze zaidi. Asante sana wenzangu. Katika michezo na burudani kutoka Mombasa ni kwamba mechi kufuzu mashindano ya kombe la dunia kwa timu za Afrika zinazoshiriki mchezo wa netiboli zinakamilika hapo kesho kule Afrika Kusini. Kenya na Tanzania zinawakilisha mataifa ya Afrika Mashariki katika michuano hiyo inayoendelea huko Pretoria, Afrika Kusini. Timu zingine ni kutoka Zambia, Botswana, Namibia, Zimbabwe, Malawi, Eswatini na wenyeji Afrika Kusini. Kenya na Tanzania zimepata ushindani mkali sana katika mechi hizo zitakazotoa timu kuwakilisha Afrika katika michuano ya kombe la dunia katika mchezo huo wa netiboli kuandaliwa kuanzia Julai 20 nane mwaka elfu mbili na ishirini na tatu huko Cape Town Afrika Kusini. Kwingineko ni kwamba zaidi ya mabondia 90 kutoka vilabu mbalimbali vya ngumi nchini Kenya wanashiriki katika mechi za mchujo kuteua kikosi kitakachowakilisha Kenya katika mashindano ya Africa Boxing Confederation kufanyika Maputo, Zambia, mwezi ujao. Mashindano hayo yanakamilika hapo kesho katika ukumbi wa Kaloleni jijini Nairobi, eneo ambalo limekuwa maarufu sana na kutoa wanamasumbwi wengi wanaoiwakilisha Kenya katika ngazi mbalimbali mbali. Idara za jeshi la Kenya, polisi, na vilabu vile vya kibinafsi ama vile vya kujitegemea vimetuma wachezaji kushiriki michuano hiyo katika uzani mbalimbali mbali wa ndondi. Hapo jana usiku, mabondia wa kike kutoka Tanzania, Malawi na Afrika Kusini walipata nafasi ya kipekee kuonyesha talanta zao katika michezo ya ndondi katika mashindano ya ESPN Africa Boxing 20 huko Johannesburg, Afrika Kusini. Michuano hiyo ilikuwa ni ya kuendelea kunoa na kutambua vipaji vya wanasumbwi wa kike ambao wanatokea Afrika. Na kutamatisha katika kitengo cha burudani, hamna mengi makubwa yanayojiri Mombasa, sherehe nyingi za magavana walioteuliwa na kuapishwa hapo jana, huku wapenzi wa soka ya bara Ulaya wakiwa wanatarajiwa kujiburudisha katika kumbi mbalimbali za burudani kufuatilia michuano ya ligi za Uingereza, Ujerumani na hata Ufaransa na pia Uhispania, soka inayofuatiliwa sana na mashabiki wa soka Afrika Mashariki. Nchini Kenya, vilabu mbalimbali vya soka vikijiandaa kwa ajili ya kwanza kwa msimu mpya wa ligi ya soka nchini Kenya, KPL. Kutoka meza ya michezo, mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa Mombasa, shukrani. Shukrani Liberty Adede, umesikia hayo VMJ Murithi. Mm -hmm. Kweli kabisa, na ili kuna swala moja amegusia hapo wakati akienda kumalizia, mm. eh, kuhusu eh, wale magavana ambao wameapishwa jana, takriban 45 kwa sababu unajua kuna magavana 47 Kenya. mm -hmm. na wawili hawakuapishwa kwa sababu uchaguzi bado hujafanyika kule Mombasa, Mombasa na kule Kakamega, eh yeah. E, lakini sasa swala ambalo hata tukizungumza kuhusu yanayovuma mitandaoni manake ndipo tumeingia sasa, mm -hmm. ni kwamba hilo swala limevuma sana kuonekana wengi walikuwa wanasubiri nafasi hiyo mm. kutumia hela nyingi kweli kweli, licha ya kwamba walionywa juzi. E, na mamlaka husika ya serikali ama shirika la serikali linalohusika na maswala hayo hmm. walikuwa wanatafuta vipi wanaweza ku, ku, ku kuchinja ng'ombe na mbuzi. <laughs> E, sasa pesa nyingi sana zimetumiwa jana katika sherehe hizo mpaka ah. Wengine wanauliza yale ulikuwa unatuambia lazima hizi hela ziende kwa e, kutumika katika miradi ambayo inafaidi ina wananchi moja kwa moja. Itakuwaje? Mnazila tu tukiangalia, na sisi hatukufika, na ndo wanakwambia fursa fursa, hizo nyingi nyingi, kwelikweli. Fursa fursa fursa, ni fursa. Kingine bmj Muridhi ambacho kinaendelea kugonga saizi vichwa vya habari katika midani za michezo, unajua ile draw ya kupanga makundi ya klabu bingwa barani Ulaya imeshafanyika na watu tumeshashuhudia nani anakipiga na nani ni swala ambalo limekuwa likisubiriwa kwa hamu kabisa. Sasa eh, mashabiki wengi wa soka eh, wanasema kwamba jamani, hiki kiputeki kitaputika kwelikweli, maanake kuna makundi ambayo yanaonekana ni magumu. Kwa mfano, klabu ya Barcelona yenyewe eh, ipo kwenye kundi moja na timu ya Bayern Munich hali kadhalika Inter Milan, Inter, internazionale Milano eh, ya kule nchini Italia. Kwa hiyo haya ni mambo yote ambayo kwa namna moja manyingine yanagonga mm -hmm. kweli kweli vichwa vya habari za michezo, na hatuwezi kuondoka bila kutaja kuhusu kesi hii ambayo imewasilishwa kule Kenya. Sasa hivi nilikuwa naangalia kwenye vyombo vya habari huko Kenya kwamba William Ruto na timu yake ile ya Kenya Kwanza wamewasilisha sasa rasmi mahakamani eh, majibu ya hoja ambazo zimepelekwa kule na Raila Odinga na mrengo wake wa Azimio. Hivi tunavyozungumza wanaendelea kuziwasilisha mahakamani, tukisubiri wiki ijayo kuona hiyo kesi itakwenda vipi. Itaanza Jumatatu, Jumanne tutakuwa tunaanza kuisikiliza kikamilifu. Tuangalie swali la leo Idi Ligongo. Naam, katika swali letu la leo, BMJ Muridhi, tuliangalia nini matarajio yako wakati kesi iliyowasilishwa na mgombea urais nchini Kenya Raila Odinga ikianza kusikilizwa. E, tunaingilia hapo hapo eh, kile kile ambacho umekigusia. <laughs> <laughs> hivi likaanga sasa kabisa. Mimi swali tumeliuliza leo mm, tuangalie majibu yao yake, e, Jumatatu kwa sababu mm ndo tutakuwa tumeona nini kinaendelea baada ya kuwasilishwa kwa hoja hizi. Mm -hmm. Nafikiri lile nyingine tulilotoa na maswali tu mengi, lakini moja tuliuliza viongozi wa ngazi ya juu Somalia wameapa kwamba watalivunja kundi la Alshabab. Unaona utabiri upi ama unatabiri vipi? Na wameandika kweli, lakini muda umetupa kisogo. Naam King Jayi. Hapa kwa kifupi, anasema maneno bila vitendo hayana nguvu. Anatakiwa kutambua kwamba kama watakuwa na wazito kulizuia hili kundi, basi itakuwa ni njema kabisa. Endelea kuchangia kwenye Facebook pale. Muda wetu kabisa umekwisha. Tushukuru msimamizi wa matangazo haya ambaye ni Sandy Shomari, na kwa upande wa pili amekuwa ni Saida Hamduni. Mimi naitwa BMJ Mridhi, e, tukikutakia weekend safi kutoka hapa Washington, meshirikiana na Idi Ligongo. Kwa heri.