Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Kampuni ya kutengeneza chanjo ya covid-19 inaishitaki kampuni shindani ya Pfizer na ile ya Ujerumani ya Biontech ikishutumu kwa kuiga teknolojia ya Modena ili kutengeneza chanjo zake zenyewe. Modena leo hii imeeleza chanjo za Pfizer na Biontech zimekiuka ubunifu ulioandikishwa na Modena miaka kadhaa ya nyuma ikilinda teknolojia iliyotumika katika chanjo yake ya Spikevax. Kampuni hiyo imefungua mashitaka ya ukiukwaji wa ubunifu katika mahakama ya juu ya Marekani na Ujerumani. Msemaji wa Pfizer, Pam Eisele, amekataa kuzungumza chochote kuhusiana na hilo akisema kampuni yao haijapata nakala ya mashitaka yaliyofunguliwa. Maafisa kutoka Uturuki, Finland na Sweden leo wamekubaliana kuendelea kukutana katika miezi kadhaa ijayo kujadili hali ya usalama ambayo imeelezwa na Uturuki ikiwa ni masharti ya awali ili kuruhusu mataifa hayo mawili ya Kinordic kujiunga na ushirika wa NATO. Maafisa kutoka mataifa matatu wamefanya mkutano kama huo leo katika mji wa Ufini wa Vantaa. Waziri wa mambo ya nje wa Ufini Pekka Haavisto amesema ha mkutano huo unalenga kuanzisha mawasiliano na kuweka malengo ya ushirikiano ambayo mataifa hayo yalikubaliana kusaini masharti ya NATO katika mkutano wa Madridi wa mwezi Juni. Mataifa hayo mawili yaliomba kujiunga na NATO ikiwa ni mwitikio baada ya Russia kuivamia Ukraine, lakini yalikabiliwa na upinzani kutoka kwa Uturuki ambayo inashutumu nchi hizo kwa kuweka vikwazo dhidi ya Ankara na kuunga mkono wale inawachukulia kuwa ni magaidi. China imetumia kampuni inayojikita na masuala ya ulinzi kusafirisha mamilioni ya mapipa ya mafuta kutoka Venezuela licha ya vikwazo vya Marekani, ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya Beijing kusamehe mkopo wa mabilioni ya dola kwa Karakas, kwa mujibu wa vyanzo vitatu na taarifa za ufuatiliaji wa safari. Kampuni ya taifa ya mafuta ya China CNPC ilisimama kuchukua mafuta ya Venezuela Agosti 2019 baada ya Washington kuongeza vikwazo kwa taifa hilo la Marekani Kusini. Licha ya hivyo, imeendelea kutafuta namna ya kutumia wafanyabiashara wa China ambao wamekuwa wakieleza mafuta hayo kuwa ni ya Malaysia, shirika la habari la Reuters limeandika. Toka Novemba 2020, kampuni ya China ya Kasik imebeba mafuta ghafi ya Venezuela kwa mujibu wa vyanzo. Mazoezi makubwa ya kijeshi ya China karibu na Taiwan yamewafanya washirika wake kutembelea kisiwa hicho na kuonyesha mshikamano, amesema waziri wa ziro mambo ya nje wa Taipei Joseph Wu. Leo hii Beijing inafanya mazoezi ya kijeshi ya anga ambayo hayajawahi kushuhudiwa, ikiwa ni kutishia baada ya ziara ya Taiwan ya spika wa baraza la wakilishi la Marekani Nancy Pelosi aliyoifanya mwezi uliopita na kuzusha wasiwasi wa kiwango cha juu. Wanasiasa wa Marekani wameshafanya ziara tatu baada ya ile ya spika Pelosi, na ya hivi karibuni ikiwa ni ya seneta wa Tennessee, Masha Blackman, ambaye alikutana na rais wa Taiwan Tsaingwen. Leo hii Taiwan imekuwa inakabiliwa na tishio la mara kwa mara la kuvamiwa na China baada ya kujitangazia kujitawala yenyewe licha ya China kudai hiyo ni himaya yake na kutishia kuichukua kwa nguvu siku moja kama ikihitajika kufanyika hivyo. Shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani WMO limesema Ijumaa kuwa utabiri wa Oktoba mpaka Disemba mwaka huu unaonyesha uwezekano mkubwa wa hali ya ukame kuliko kawaida katika Pembe ya Afrika na kwamba utakuwa ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika zaidi ya miaka arobaini. Cha kusikitisha watafiti wetu wameonyesha kwa kiwango cha juu cha kujiamini kuwa tunaingia msimu wa tano mfululizo wa ukosefu wa mvua katika pembe ya Afrika, alisema Guleid Attan, mkurugenzi wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha IGAD kitwacho ICPAC cha eneo la Afrika ya Mashariki na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba Ufaransa na Algeria zinapaswa kuondokana na historia yao chungu na kutazama siku zijazo, wakati akianza ziara ya siku tatu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mwisho wa habari hizi za dunia. Ungana na Sande Shomari katika matangazo ya Kwa Undani leo hii, ikiwa ni jukwaa la wanahabari katika meza ya waandishi na hii leo katika meza yetu ya waandishi tukiangalia basi, ijumaa ya leo yanayotakaya amulika ni pamoja na uchaguzi huko nchini Kenya, hali kadhalika uchaguzi unavyoendelea kule Angola na swala la sensa kwa upande wa Tanzania, kuweza kuzungumza na kuungana nayo. Basi naungana na waandishi wenzangu kuzungumza haya. Kutoka Dar es Salaam Tanzania tunaungana naye Dina Chahali, na kule Mombasa Kenya, Liberty Adede, hali kadhalika maeneo ya Eldoret nchini Kenya tunaungana naye pia mwandishi Clinton Omwange. Karibu tufuatane. Asanteni wote kuja kwenye meza hii. Na moja kwa moja bila kupoteza wakati, wiki hii tumeshuhudia uchaguzi e, huko Angola ambapo chama cha MPLA kinaendelea kutangazwa kwamba kwa tu, mujibu wa tume ya uchaguzi kiwa tayari kinaongoza kwa asilimia kubwa tu matokeo ya uchaguzi nchini humo, wakati upinzani ulikuwa ukizungumzia kwamba na wao kwa upande wao waliona kwamba mambo ni mazuri kwa upande wao na kusema kwamba jinsi matokeo yatakavyokuwa hawatayakubali basi. Vilevile kule nchini Kenya tumeona Raila Odinga kinara wa upinzani naye akielekea mahakamani. Lakini vilevile taarifa ambazo tumeziona kwenye baadhi ya vyombo vya habari zikieleza kwamba kulikuwa na makosa kwenye zile fomu 34A kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Nini basi kinachojiri katika haya mambo yote? Kuweza kuzungumza haya tutaungana na hawa waandishi wetu nguli Afrika ya mashariki kuweza kuyajadili. Bila kusahau kule nchini Tanzania, swala la sensa lilindima kwelikweli, kukiwa na changamoto kadhaa ambazo wananchi nchini humo wamekutana nazo. Basi moja kwa moja, ni kukaribisha Dina Chahali ukiwa hapo Tanzania. Dina, pengine kwa kiasi fulani, e, umekuwa ukifuatilia swala zima la sensa huko Tanzania. Tumeona changamoto yeah, kadhaa zikitajwa, lakini pia vipi wananchi walivyopokea na vipi tena matangazo yote ya serikali kuhusu maandalizi. Lakini je, changamoto zikakutana, wengine kupoteza vifaa, wengine kuchelewa labda. Tueleze jinsi ulivyoona zoezi hilo na changamoto zake. Na kama ulivyosema Sande Shomari, katika wiki hii kuanzia tarehe ishirini na tatu kulikuwa na zoezi la sensa ya watu na makazi hapa nchini Tanzania. Uh, maanaake Tanzania bara na visiwani kote e, zoezi hilo siku ya kwanza kabisa lilienda vizuri tarehe ishirini na tatu ambayo serikali ilitangaza kuwa ni mapumziko kwa ajili ya ku, uh, kuhamasisha watu kukaa ndani kwa ajili ya kuhesabiwa, lakini pia ilitangazwa kwamba zoezi hilo litaishia tarehe ishirini na tatu tu, kwa hiyo litaendelea mpaka siku saba. Uh, kwa kama ulivyosema changamoto hazikukosekana, uh, watu bado wanalalamika kwamba bado hawajafikiwa wengi, eh, kwa sababu bado hawajafikiwa wengi, watu walikuwa wanafikiri kwamba ile tarehe ishirini na tatu basi watakuwa watu wote wamehesabiwa, lakini uh, walikuwa bado hawajahamasika kwamba hii sensa ni ya siku saba. Lakini hata hivyo, pia kama walivyosema, kuna changamoto sehemu nyingine ambazo kuna watu hawajahesabiwa kabisa, wanasema hawako kwenye ramani ya, ya ya ya makazi kwa katika ya kitongoji kimoja hapo Kisarawe. Pia kulikuwa kuna changamoto za watu kupoteza mavitendo ya kazi vishikwambi, kutokana na maeneo mengi kuwa hayafikiki ya, ya ambayo ya pia na yanakabiliwa na majambazi. Lakini leo hii uh, waziri mkuu amefanya tathmini ya sensa kwa siku hizi tatu ambazo ambazo zimetumika zime, zime, zime kuhesabu watu. Mtakwimu um, mkuu wa serikali Dr Albina Chua amemweleza waziri mkuu leo mchana, akiwa anaongea na wakuu wa mikoa wote, kwamba kwa muda wa siku tatu hizi wameweza kuhesabu asilimia thelathini na sita nukta nane ya Watanzania wote licha ya changamoto ambazo waziri mkuu pia nazo ameziona na amewaagiza wakuu wa mikoa wote, mikoa thelathini na sita, kuanzia leo waanze kufuatilia kutoa takwimu za sensa kila siku, wawe na takwimu ili kubaini changamoto na kuzifanyia kazi, ili kwamba angalau mpaka kufikia siku saba zikiisha, watanzania wote wao wamekwisha kuhesabiwa. Sawa kabisa. Lakini pamoja na hayo Dina Chahali, uh, wewe unaweza ukawa umeshuhudia hayo yaliyotokea, lakini vilevile tulikuwa tukishuhudia jinsi matangazo yalivyokuwa yakitangazwa kwamba kila kaya watu wajitokeze na kadhalika na kadhalika, ilionekana kana kwamba maandalizi yalikuwa ni makubwa. Vipi hapa? Pengine nini ambacho ee, kimetokea kwamba hakiungani vizuri? Maandalizi yalikuwa makubwa sana na hamasa ilikuwa kubwa, labda ndiyo maana imeonekana kwamba zoezi limekuwa limekwama kidogo, kwa sababu watanzania walikuwa wamehamasika sana na maandalizi yalikuwa makubwa. Kama nilivyokuambia hapo awali, walikuwa wanategemea kwamba tarehe ishirini na tatu wale mao, mawakala wa sensa watakuwa wamepita karibu karibu kila kaya. Kwa hiyo nafika sasa, watu wanalalamika mitaani leo, kutoka tarehe ishirini na tatu, leo ni tarehe ishirini na tano, hatujahesabiwa bado, hatujahesabiwa bado. Lakini ndio hivyo, kama nilivyokuambia, leo Waziri Mkuu alifanya kikao cha kwa njia ya mtandao na wakuu wa mikoa wote, mikoa thelathini na sita, akiwaambia wabaini hizo changamoto, wawafuate wa, viongozi wa wilaya, wa mikoa watembee mitaani pia, wabaini hizo changamoto. Kwa nini mpaka saa hizi sehemu nyingine nyingi hazijafikiwa? Kwa hiyo serikali imejua hizo changamoto, pengine saa nyingine pia ni ni, ni, ni hivyo vifaa ambavyo vinapotea, vingine vinakuwa pengine havijafika sehemu mahusika, lakini kimsingi wamegundua kwamba kuna changamoto hizo ambazo pia imeelezwa kwamba sasa kila siku lazima kuwe na takwimu kwamba changamoto fulani imetokea mahali fulani, kwa hiyo imetatuliwa kiasi mahali fulani. Ndio maana waziri mkuu wametaka kila siku saa mbili usiku wakuu wa mikoa wa, wote wa, wajumuishe wa mahesabu ya siku hiyo wawe nayo kwa kila siku, ili kubaini kwamba wapi kuna changamoto na wazifanyie kazi. Lakini kama anavyokuambia, nadhani watu walihamasika sana kwamba hii sensa itakuja itakuwa jinsi kabisa, lakini hawakujua kama kutakuwa pia na haya mambo ambayo kidogo yametokea, ambayo yamechangia saa nyingine kuwa na, na, na mdororo mdororo mdoro kidogo katika suala hili la kuhesabu watu. Haya, asante sana. sasa wakati tunaangalia swala hili pengine Uh, Liberty Adede wewe kwa upande wako upo nchini Kenya, lakini vilevile kwa namna moja ma nyingine umekuwa ukifuatilia na kutathmini kwa mbali e, zoezi hili la kuhesabu watu livokuwa likifanyika Tanzania. Pengine wewe mtazamo wako kwa upande wako ukiwa nje ya Tanzania, nini ambacho unajifunza na kukiona? Naam, eh, kila baada ya miaka kumi nchini Kenya, taifa hili pia hufanya zoezi hilo la sensa na kuhesabu watu, na kwa kawaida huwa inafanyika pia kwa kipindi hicho cha siku kama tano au saba lakini siku moja ambayo inatolewa rasmi na serikali kama ya kuwahitaji kila mtu kuwa nyumbani kwa ajili ya hiyo sensa, sasa huwa ni siku muhimu, kwa sababu hata kama hukufikiwa hiyo hiyo siku, siku ambazo zitakuja baadaye utakapofikiwa na hao maafisa wa sensa watakuwa wakiuliza swali, je, tarehe fulani na fulani, watu wangapi walikuwa kwenye hii nyumba? Hebu nitajie watu waliokuwa kwenye hii nyumba. So kutokana na hilo ndipo hiyo data itakavyochukuliwa, itaka wale walikuwa kwa hiyo nyumba, umri wao, waume hao, wake, watoto na mali zilizoko kwa hiyo nyumba ni jambo la kawaida lakini, kwa kawaida tu wananchi lazima watauliza maswali wakiona mambo kama yanachelewa. Nchini Kenya ilifanyika nafikiria mwaka elfu mbili na kumi na nane ambapo kila mtu alikuwa na maswali kuuliza, o, bado bado sijafikiwa. Mara tulifikiwa watu wakawa wanauliza kiwango cha pesa kilichotumika wakati huo kufanya ile sensa, ikitiliwa maanani pia kulikuwa na zoezi so lingine ambalo lilikuwa linafananishwa kama ile ya sensa kupata ile huduma namba sasa watu wakawa wanauliza ni kwa nini serikali inatumia kiwango kikubwa zaidi cha pesa ikiwa ni uh, takriban uh, dola uh, takriban shilingi bilioni kumi na nane pesa za Kenya kwa sensa na shilingi bilioni sita E, za Kenya kwa ajili ya huduma namba. Sasa ikawa anauliza maswali ni kwa nini kumetumikwa fedha nyingi hivi e, kwa shughuli hii ambayo ingefanywa yote kwa pamoja. Sasa watu walihisi kama serikali imekuwa ikifuja fedha za umma. Lakini sasa swala hili la, la Tanzania sijaona sana wakenya wakiwa wamelifuatilia sana kuuliza ni lipi inaendelea, kwa sababu sidhani kama Tanzania ilifanya uhamasisho wa kutosha ili hata sisi katika upande wa pili tuweze kusikia kwamba matangazo yanatoka, watu wanahimizwa ku, ku, ku- kuwepo watu wa, wa, watu ambao kwanza ni wa, kuna wale wa Tanzania ambao wako nchini Kenya, haswa sana wale wafanyabiashara wako humu nchini Kenya. Mombasa wakiwa ikiwa ni mji ambao uko mpakani mwa Kenya na Tanzania, hatujasikia habari zote zikiwa zikiwataka hata wao pia kuwakilisha wako ndani ama sehemu moja ili idadi yayo ikachukuliwe kwenye ubalozi wao mdogo ambao uko hapa Mombasa, hasijapata lolote kuhusiana. Labda Liberty Adede, turudi kwako tena eh, kwa sababu uchaguzi eh, wa Kenya umekwisha, lakini mahakamani kuna, kuna hali nyingine inaendelea hivi sasa, wakati magavana waendelea kuapishwa, pengine utueleze tu kwa hivi sasa. Ee, wiki hii mzima mmekuwa mkishuhudia magavana wakiapishwa ma-MCA, pengine wengine wakitoka kwenye sehemu za kuapishwa. Mambo yamekuwa ni mengi sana, labda utugusie kwa kifupi, Liberty ya Yadede. Asante sana Shomari, eh, uh, Kenya uchaguzi bado hujaisha, maanake Jumatatu tarehe ishirini na tisa Agosti kutafanyika uchaguzi mwingine, haswa sana katika maeneo ambayo hakukufanyika uchaguzi hapo awali kutokana labda ma masuala ya usalama na ule mkanganyiko uliokumba makaratasi ya kupiga kura. Maeneo hayo miongoni mwao ni Mombasa, jimbo la Mombasa, jimbo la Kakamega na maeneo bunge mengine ambayo hayakuwa yamehusisha katika uchaguzi. Sasa maafisa wa uchaguzi na tume ya IBC itaendelea kufanya uchaguzi katika maeneo hayo siku ya Jumatatu, na ndipo baada ya hapo watu wakishawapishwa wote, tutasema uchaguzi umeisha. Eh, upande wa pili mahakama ya, ya, ya upeo, Supreme Court inaendelea kupokea eh, lalama na majibu ya wale waliowasilisha kesi zao, kwamba kesi ziliwasilishwa ikatolewa siku nne kwa wale ambao waliotajwa kwenye hizo kesi kupeleka pia maelezo yao na ushahidi wao wa kujitetea, kisha baadaye, natumai wiki ijayo, sasa mahakama itakuwa itaandaa vikao ambapo imepewa siku kumi na nne kuandaa vikao rasmi vya kusikiza kesi hiyo, kusikiza malalamishi ma, ma, ma, ma, kutoka na ushahidi kwa wale wanaojitetea na waliotajwa na kisha baadaye, eh, kutoa maamuzi. Tumepata habari kwamba kuna kesi moja ambayo pia ilikuwa imewasilishwa eh, eh, eh, kuna mbunge mmoja ambaye amekuwa akilalamika aki, akiuliza maswali ama aki, akihoji uwezo wa mahakama ya Supreme Court kuamua kesi kama hizo za uchaguzi, haswa sana uchaguzi wa urais. Lakini ilipowasilishwa katika mahakama ya High Court, alidokezwa kwamba eh, mahakama hiyo haina uwezo wa kuamua ama kusikiza kesi hizo ambazo zinahusu mahakama ambayo iko juu yake. Sasa hilo nafikiria, eh, hiyo petition, hiyo, hiyo hiyo kesi iliyowasilishwa mahakamani, hiyo imetupiliwa mbali, ikiwa miongoni mwa zile zilizowasili, zile tisa zilizowasilishwa kuhusu uchaguzi huu ambao umekamilika wa urais, na pengine kuna mengi hapo ambayo wetu wengi wamejionea na kujifunza. Afrika ya Mashariki, Dina Chahali, ukiwa nchini Tanzania umekuwa kufuatia uchaguzi huo, ukiangalia kwa pembeni, na pengine meza ya waandishi inataka kujua kwa kutoka kwako wewe, mlivyopokea upande wa Tanzania waandishi kwa jumla, kuona jinsi E, uchaguzi huu ulivyoendeshwa mpaka kufikia sasa hivi, nikwambie Sande, katika kipindi ambacho nimeona watanzania wamefuatilia sana uchaguzi ni huu wa Kenya. Yaani ilikuwa siku ya uchaguzi ule, amna mtanzania ambaye alikuwa haangalii televisheni za Kenya, kwenye magrupu ya waandishi wa habari wote walikuwa wanafuatilia, mpaka leo unavyoongea ni uchaguzi wa Kenya ndiyo topic zinazochukua nafasi katika, katika katika katika ma, mazungumzo ma, ma, ma, ma, ma. Kwa hiyo watanzania wamefuatilia sana Kenya, na sasa hivi bado wana hamu ya kujua sasa Supreme Court itaamua nini katika hilo shauri. Kwa hiyo eh, Sande, kama nilivyokuambia kwamba kwa kweli uchaguzi wa Kenya ulikuwa ndio umegonga katika karibu katika kila kila sehemu za, za mazungumzo na vyombo vya habari hapa Tanzania, na mpaka sasa hivi vyombo vya habari vya televisheni hasa pia magazeti vinafuatilia kuona sasa Kenya wataishiaje katika hilo shauri ambalo Odinga amelipeleka. Kimsingi, watanzania wengi wanataka kuona kwamba Kenya inatoka katika uchaguzi ukiwa na amani na utulivu kama walivyofanya katika siku za uchaguzi. Tunapenda kuona hivyo, kama tulivyosema, corona zimetupiga, vita vya Ukraine na Urusi zimetupiga. Kwa hiyo tunachotaka kuona sasa ni amani, ili watu waendelee kujenga uchumi wa nchi na chaguzi zikipita zipite kwa amani na utulivu. Kwa hiyo watanzania wanafuatilia sana sana Uchaguzi wa Kenya kuliko kipindi chochote ambacho mimi nimewahi kuwa mwandishi wa habari. Hii imekuwa uh, ya hali ya juu kupita kiasi. Na pengine dini ya Tanzania hawajashuhudia kesi za uchaguzi hasa kwa uh, eneo la uraisi kwenda mahakamani hmm. Pengine hili wanalizungumzia hmm. Vipi kuona sasa Raila Odinga anakuwa na mahakamani si tu kwa mara ya tano, lakini ule mfumo tu kwamba unaruhusu watu kwenda kudai akupeleka madai ndicho hicho kina, e, hicho kinachochochea cho mjadala mkubwa sana hapa kwa waandishi wa habari kwamba Tanzania na Kenya, naona bado kidogo Kenya wametuacha kulingana na katiba yao kwamba uh, kura za urais zinaweza kuhojiwa mahakamani. Sisi kwetu hapa kura za urais akishatangaza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, hakuna mtu mwenye haki ya kuhoji, mradi tu katiba ilivyosema kwamba anayeshinda kwa kura nyingi ndio anaye anayetangazwa kuwa mshindi. Kwa hiyo ndio maana hii hii imekuwa imeleta sana mwamko wa kusikiliza ili kuendelea kujifunza kwa wenzetu wa Kenya kwamba Ah, kumbe inafika mahali sasa unavyotangazwa mshindi wa, wa urais, sio kwamba ndio unaanza kubeba maua kwenda kuapishwa, ni kwamba lazima kuwe na kitu chochote kinaweza kikatokea kubatilishwa. Ndio maana tumekuwa tu, kumekuwa na hamu, shauku kubwa ya kuona nini kitatokea, na kuona kwamba kumbe kunakuwa na hiki kwamba demokrasia kwa, mba, a, wenzetu imepanda ki, imepanda juu kidogo kuliko sisi, kwamba wenzetu wana uwezo wa kuhoji matokeo ya a urais. Sisi katiba yetu hairuhusu kuhoji matokeo ya urais, tume ya uchaguzi ikitangaza hapo. Imekuwa faida bila shaka na pengine, Liberty Adede, kwa kukamilisha tu, sasa kuna yale mago ulitaja, uh, chaguzi za upande wa gavana ambazo zinatarajiwa kuja, pengine kwa upande huo wa Kenya wanazungumza nini, mwamko ulivyo hivi sasa, na kwa upande wenu waandishi, kuna changamoto gani kuelekea kwenye huo upande mnaoangalia hivi sasa? Ukiendelea, Shomari kampeni zilirudi tena haswa sana maeneo haya ambapo uchaguzi unarejelewa. E, tume ya IDC ilitoa muda wa kwamba wangerejea kufanya kampeni tena hadi masaa arobaini na nane kabla ya uchaguzi, na hayo masaa yatakuwa ni hapo kesho jioni, ambapo watu watakuwa wanakamilisha kampeni zao kesho na ama labda Jumaa mosi. Na tumerejea tu hali ya kampeni tena, wagombea mbalimbali wameonekana katika maeneo mbalimbali wakitembea ile inaitwa door to door, kubisha mlango na kuomba kura. E, tumemwona kiongozi Raila Odinga na Martha Karua pamoja na viongozi wachache ambao wabunge wachache wameteuliwa juzi, wamekuwa Mombasa kumpigia kampeni mgombea wao Abdul Samad Sherif alikuwa mbunge wa Mvita na pia tunaona upande wa pili, e, e, kiongozi e, Sonko ambaye ametajwa sana akiwa pamoja na Hasan Omar Hassan ambaye anagombea kiti hicho kwa katika muungano wa Kenya Kwanza. Aliwahi kuhudumu kama seneta hapo awali na sasa anakuja kugombea kama ugavana, na hao ndio wagombea wakuu ambao wanashindana wana, wana sana. Sasa kampeni zimerudi kuchacha tena, e, magari na makelele mjini, kila nyumba, wakati mwingine watu hawalali mapema kwa ajili ya hizo do to do. Kule Kakamega mambo ni hayo hayo tu, wakina wagombea wawili kina Fandandez Wanyonyi wa pamoja na huyu ambaye amekuwa ni seneta wa, wote wako wa mbioni tena kutafuta ushawishi, lakini wachambuzi wanasema matokeo ya uchaguzi wa urais yatakuwa na ma, ma, na uzito mkubwa sana kwa yale yatafanyika kwenye kura hizi. Wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa, kulingana na matokeo ambayo yalitokea kwa kiti cha urais, itakuwa na ushawishi mkubwa kwa yale yatakayoripotiwa ya katika uchaguzi huu. Wengine wanasema kwamba kutakuwa na idadi ndogo ya wapiga kura watakaojitokeza, hasa sana kwa sababu watu wanaona hasa kuna umuhimu gani sana. Watu huwa wako na msukumu mkubwa wa kutafuta nafasi ya, ya rais kuliko nafasi ya gavana japo kuna wito unatolewa, kwamba wanasisitiza ni muhimu sana kutafuta na kushiriki katika uchaguzi wa gavana, kwa sababu utawala wa Kenya unaongozwa katika ngazi mbili: ngazi ya rais ya kitaifa na ngazi ya gavana ambaye anaongoza jimbo. Sasa hayo ndio mambo tunayoona katika mitaani. Wanahabari wamejitayarisha, kulikuwa na visa vya ukosefu wa usalama kidogo, safrani mvutano hapa na pale eh, kuhusiana na mambo ya uchaguzi, na hayo vya wanahabari wamejiandaa, wakijiweka tayari labda kuripoti ama kuangazia chochote inaweza jiri, lakini natumai idara za usalama, maafisa wa polisi wote wamewekwa ange tayari kuhakikisha hali itakuwa salama eh, kwa ajili ya uchaguzi huo, huku wanahabari pia wakitengewa maeneo maalum ya kufanyia kazi zao. Baraza la wanahabari nchini Kenya limechukua fursa ya kuangazia wanahabari wote kukaa sehemu moja ambayo inakuwa ni salama, inalindwa na na maafisa wa polisi, wanapata mitandao hapo hapo, kuja tu na keti na unafanya kazi kazi yako kwa urahisi, kazi inakuwa ni rahisi wanahabari kuhakikisha wanawapasha habari wale wote ambao ni wasikilizaji ama watizamaji wao. Tumeona kwenye chaguzi mbalimbali mbali, ambapo hivi sasa mnafuatilia eh, upande wa uchaguzi wa magavana, pengine yale ambayo Wakenya wanaweza kusema kwamba wiki hii mtayakumbuka. Ni kweli bwana Sande Shomari kwamba muungano wa Azimio chini yake kiongozi ambaye ni Mheshimiwa Raila Odinga na yule mgombea mwenza wake ambaye ni mheshimiwa Bi Madha Karua waliweza kuwasilisha kesi kotini kuweza kupinga kuteuliwa ama kutangazwa kwa naibu wa rais ambaye alikuwa ni kiongozi wa chama cha UDA aliyekuwa anawambia urais kupitia chama cha UDA kuweza kutangazwa kuwa rais mteule na yule afisa mkuu wa usimamizi uchaguzi hapa nchini bwana Wafula Chebukati. E, katika kesi ambayo imewasilishwa mahakamani bado tunaendelea kusubiri e, chini ya muda wa siku kumi na nne ambapo majai wataweza kuamua. Raila alisema kwamba anaimani kwamba niya ameshinda huu uchaguzi wa urais, na bali sio kiongozi wa ud ambaye ni William Samoei Arap Ruto. Bwana Sunday Shomari, bila shaka na pengine si hayo tu e, kuna magavana ambao sasa ndio uchaguzi unaendelea, kuna walioapishwa, kuna mamca, kuna wale ambao wametoka kwenye kambi moja kwenda nyingine. Upande huo mmeshuhudia nini hasa kwa upande wa wale ambao wamekuwa wakiruka kambi kutoka moja kwa mia nyingine. Uh, ni kweli bwana Asandi. E, leo pia hapa nchini Kenya tulikuwa na shughuli muhimu zaidi ambayo ni ya kuwaweza kuwapisha magavana, na tuweze kuwakumbusha ni kwamba, uh, Kenya iko na majimbo arobaini na saba lakini wale ambao waliweza kuapishwa ni magavana arobaini na watano. Hii ni baada ya uchaguzi katika kaunti mbili ambayo ni kaunti ya Mombasa na kaunti ya Kakamega kuweza kusimamishwa, uh, ambapo uchaguzi huo kuweza kuandaliwa mnamo siku ya tarehe tisa Agosti kwa kile mwenyekiti wa IBC Chabukati alisema kwamba uh, uchapishaji wa makaratasi ya piga kura uh, ya ugavana yalikuwa na dosari. Kwa hivyo uchaguzi huo utaweza kuandaliwa mnamo siku ya Jumatatu ambayo ni juma lijalo. E, leo magavana ambao waliapishwa arobaini na watano na hapa nchini Kenya sasa kuna furaha kwa sababu wanasema uh, mwaka elfu mbili na kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na saba kuelekea elfu mbili ishirini na mbili tulikuwa tuna magavana watatu lakini kwa sasa tuko na magavana, wa, magavana saba ambao ni wa kike ambao wameweza kuibuka na ushindi. Na katika kaunti ya Nairobi, bwana Sunday, niweze kuguzia eh, kwa sababu Nairobi inajulikana zaidi kama kitovu cha mikutano ya kimataifa eh, tumekuwa na gavana ambaye amekuwa akiongoza kaunti hiyo ambayo ni mheshimiwa An Kananu, na pia yule msimamizi wa Nairobi Metropolitan Services bwana Mohamed Badi ambao sasa wamesema wameweza kumsifu zaidi Bwana Johnson Sakaja ambaye ameweza kuibuka na ushindi na, kutanga, na pia kuchukua hatamu za uongozi wakisema kwamba wanamwaminia zaidi kwamba ataweza kuongoza kwa na wenyeji wa kaunti ya Nairobi. Na mbali na hayo Bwana Sandi kuweza kupewa hatamu za uongozi kwa magavana uliendelea katika kaunti mba mbalimbali ambapo magavana hao sasa wameweza kuapa hadi tele wa Kenya wakiahidi uh, kwamba wataweza kuwatumikia vilivyo na pia kuweza kutatua swala la, suala la umaskini na uchumi, pia kuweza kuboresha katika kaunti hizo ambazo magaona wameweza kuapishwa. Bwana Shomari, ni rudi kwako Dina Chahali, pengine Dina. E, tukigeukia sasa uchaguzi wa Angola ambao umekuwa na mvutano mm, umekuwa ukifuatiliwa sana kwa karibu, kiasi kwamba upinzani unaonekana kama vile una nafasi, lakini vipi? UNITA anaonekana pamoja na matumaini makubwa waliokuwa nayo yanayotangazwa sasa hayaonyeshi hivyo, labda pengine kwa upande huo, Dina unaonaje, na nini ambacho waandishi huko mmekuwa mkifuatilia na kujionea? Ah, kweli Sande, uh, kama ulivyosema Angola pia uchaguzi wamefanya, lakini kwa upande wa Angola wacha, wacha, waandishi wa habari wa Tanzania hawajafuatilia sana, tulikuwa tunasubiri tu matokeo ya mwisho, ndio kama ulivyosema. uh, leo nilipokuwa niko njiani, nilikuwa nasikiliza kwenye redio kwamba chama cha chama tawala kimejitangazia kwamba kinaongoza, lakini hapo wapinzani tena wanatangaza kwa... Kwa hiyo kama kawaida pia ndio tunayojua kwamba uandishi wa habari katika uchaguzi lazima hayo yatatokea. Kwa hiyo na sisi waandishi wa habari wa Tanzania tunasubiri kwa hamu kuona nini kitaendelea nchini Angola nako tujue kama itakuwa kama Kenya, ingawa sijafuatilia katiba yao inasemaje, lakini tusubiri tuone kwamba nini kitatokea. Lakini wote tukitaka kujua tu kwamba uchaguzi utaisha kwa amani na utulivu bila shaka tunatarajia hivyo, lakini inaonekana uchaguzi hmm. wa Angola ulivyo tofauti na nchi zingine hmm. ni kama vile ulivyo kwa upande hmm. wa Tanzania chama hichi cha mpla wow. kimekuwa madarakani kwa, kwa muda mrefu sana na hakionekani kama kitaondoka lakini labda kwako wewe uh, liberty adede kwa upande wako pia umekuwa ukifuatilia uh, uchaguzi huu wa angola yale ambayo unayaona hivi sasa serikali bado inaendelea kudhibiti taasisi za umma uh, na ina nafasi kubwa rais wao anatangazwa kama pengine atashinda lakini upinzani pia unasema kwamba la hasha sisi hatutapokea haya majibu eh, sasa tumia uchaguzi ndo inasema hivi sasa kwamba chama cha MPLA, chama tawala, kinaongoza kwa upande huo. Pengine mnaona vipi waandishi wa Kenya katika uchaguzi huu? na ni kuendelea kufuatilia tu. ni jambo la kushangaza ama la kufurahisha ku, ku, la kushangaza haswa so, kuona kila upande unaovutia kwao unajitangaza kuwa wamepata ushindi. Mambo kama hayo nchini Kenya eh, inakuwa ni vigumu. Viongozi kabla ya uchaguzi wanaonywa na kuambiwa kwamba tume uchaguzi ndio ina mamlaka kusema. Na sasa kilichofanyika Kenya, japo uchaguzi ulikuja ukachukua muda kidogo kwa sababu ya mvutano ulianza kutokea, kulikuwa na mfumo kwamba kura nilipopiga katika vituo vya kupiga kura kura zilihesabiwa pale pale na zile fomu ambazo zinajulikana kama 34A zikajazwa na kutumwa kwa tume ya ya uchaguzi ya, ya, ya, ya kitaifa. Sasa hapo na hapo, hayo makaratasi yaliwekwa mtandaoni kwamba yeyote yule, hata kama ni wewe Shomari ukiwa Marekani unaingia kwenye hiyo nafasi ya IBC unadondosha yale makaratasi, unajipigia hesabu mwenyewe. Sasa ikiwa utapata umeshinda ama ujashindwa, ni unyamaze na matokeo Naam, basi kufikia hapo ndio tunakamilisha meza ya waandishi kwa Ijumaa ya leo. Niwashukuru wenzangu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, mwandishi wetu Dina Chahali na kutoka kule Mombasa, Kenya, mwandishi wetu Collins Liberty Adede. Na vilevile tuliungana na mwandishi Clinton Omwange kutoka Eldoret, Kenya. Asanteni sana kushirikiana nasi Ijumaa hii. Nawatakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Asanteni.