My name is Nicky Strong and this is this VOA1, The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Naam, basi ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokualika katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni Agosti 29 kwa mwaka huu wa 2022. Mambo ni mazuri kabisa popote pale unapotusikiliza mimi naitwa Idi Ligongo, lakini si kwa mwenzangu niko nikuna... na naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, karibu katika matangazo ya VOA Express yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. hapa Washington DC. ni saa tatu na nusu asubuhi. leo ni tarehe ngapi, Idi? leo ni tarehe ishirini na tisa kama tulivyomjuza msikilizaji na mambo ma, ni mengi, tumemwandalia mm -hmm. msikilizaji wetu tukiangazia yale yanayoendelea katika uchaguzi wa mwisho kule Mombasa na Kakamega, mambo yakoje huko? Nini kinaendelea maanake nchini Kenya kama unavyojua Mkamiti? mm -hmm. Eh, mahakama ndiyo inasubiriwa kufanya maamuzi ya nini ambacho kimejitokeza mara baada ya pingamizi kupelekwa mahakamani na aliyekuwa mgombea wa urais eh, Raila Odinga. Hali kadhalika tutaangalia sensa kule nchini Tanzania na kwenda mbio kwelikweli. Eh, tumeona mitandao ya kijamii ikisheheni picha mbalimbali zikionyesha watu wanaohesabiwa, Mkamiti. Tanzania unajua, kule kuna mambo mengi yanaendana me, ya me, ya me, ya na, na, na hii sensa, vituko mbalimbali tutasikiliza, manake pia ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii unaona hasa manake kila uh, takriban asilimia kubwa ya watu ambao wamefanyiwa uh, hesabu za sensa wanataka kuhakikisha kwamba wanaonekana na picha zao haswa aya, mm -hmm. basi ngoja moja kwa moja uh, tuwa, tuanze eh, kuangazia yale masuala ambayo E, yanaendelea e, kule katika uchaguzi wa Kenya. Josephat Kioko akiwa anajipanga vizuri kabisa kuanza e, kufanya yo mambo ambayo tutayajumuisha kwa namna moja ama nyingine, lakini kikubwa e, ambavyo tunaweza kuangazia sensa kama tulivyogusia. E, na tuanze moja kwa moja kuangazia sensa basi, tukiwa tuki tunaendelea kumtafuta uh, bwana Josephat Kioko, kamisa wa sensa mkamiti kibayansi na sensa ya watu na makazi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Ane Makinda amesema asilimia 93.45 uh, ya kaya zote nchini Tanzania zimehesabiwa, na hadi kufikia leo Jumatatu Agosti 29 saa 2 asubuhi. Makinda amesema hayo jijini Dar es Salaam wakati akitoa tathmini ya sensa ya watu na makazi. Sensa ya watu na makazi ilianza Jumanne Agosti 23, 2022 na, na itahitimishwa hii leo. Hii leo ndio eh, siku ambayo ime, imepangwa kuhitimishwa. Sasa nimeongea na mdau wa sekta ya maendeleo kwa wananchi Nyakorema Rioba na kwanza nikamuuliza, je, uh, mapokezi yake, e, yako vipi juu ya sensa hii? Nimefurahia zoezi kwa namna ambavyo limetangazwa sana, na mheshimiwa mwenyewe Samia Suluhu Hassan amejitoa kama yeye ndiye anayeongea na wananchi. Nimependa huo ubunifu, lakini nafikiri kuna wananchi ambao hawaelewi hasa umuhimu wa sensa, yani ile, kwa nini tunahesabiwa, pamoja na kwamba taarifa zimetolewa, sababu zimetolewa. Kwa mfano, nina mama mko wangu mimi, nilikuwa nime, nimesafiri kwao, nilihesabiwa airport nilipofika, yeye yani akawa bado hajahesabiwa, akasema kwani tunahesabiwa ili iweje, mbona mimi bado si o nikagundua, pamoja kwa na kwamba haiwezekani taarifa zikamsikia kila mtu, lakini kulikuwa kuna haja ya kuona namna gani ambavyo wananchi wanatakiwa waelimishwe sana kuhusiana na kwa nini tunahesabiwa, manufaa ya kuhesabiwa na namna gani mtu mmoja mmoja anaweza akafaidika. Kwao zoezi limeenda sawa, lakini ile kwa nini nafikiri kuna changamoto, hasa kwa vijana, kwa sababu kwasababu unamsikia mtu anasema mi nihesabiwe, hii iweje? Kwanza hamna ajira, hamna kazi, hiyo serikali itatusaidia nini tukihesabiwa? Hayo ni baadhi ya maneno ambayo unakuwa unasikia kwa vijana, tena ambao unawaheshimu kabisa. Sasa uh, Nyakoroma, wakati zoezi hili likiwa linaendelea tumeshuhudia video pamoja na picha mbalimbali uh, zikionyeshwa kwa wazee ambao hawakuwa na uelewa wa sensa, na wengine wakifanya utani na hata kuhamasisha hili. Kwa upande wako unalionaje wewe kama kijana? Um, okay so unajua sasa watu wali- <laughs> siwezi kusema ilikuwa mbaya sana, lakini watu walikuwa wanadi kwa kigereza kusema kama wanaleta utani hivi kwa zoezi yani, kidogo kwamba kwamba sijui um, uh, karani vitu kama hivyo. Sasa unajua utani ni mzuri, lakini unakuwa mzuri zaidi pale ambapo wananchi wameelewa uh, ni kwa nini zoezi linafanyika kwao. Sikuona mtu analeta, analeta utani wa kwamba kwa kweli zoezi litatusaidia moja mbili tatu, utani hivo, lakini watu walileta utani tu wa kwamba karani ana hesabu na vitu kama hivyo. Kwao mimi ningetamani next time nione utani na video za kuonesha ni namna gani ambavyo zoezi litasaidia nchi kupiga hatua mbele. Kwa hiyo uh, lakini hata hivyo, mimi binafsi sio kwamba nilipenda sana ile ambayo tulitumia sana um, mwanzoni kwamba wanaenda tu kwa watu ambao ni maarufu, wana wahesabu na nini. Kuna watu ambao kidogo walikata tamaa kwamba mbona tuko kwa nyumbani lakini si hatujafikiwa. Watu wakaona kama kuna kama madaraja hivi, japo wao walimaanisha kwamba wanataka kuwamotivate na kuwainspire watu. Asante sana Nyakorema Rioba. Na wakati huohuo wa basi uh, kamisa wa sensa ya watu na makazi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, Ane Makinda amesema kwamba kwa kuhusu ambao hawatahesabiwa, Makinda ametoa mwongozo kwa wananchi ambao watakuwa hawajahesabiwa mpaka kufikia uh, leo jioni, kuwa bado wana fursa ya kuhesabiwa, ambapo ametoa utaratibu ikiwemo kwenda kwenye ofisi za serikali za mitaa wanakoishi. Haya basi, msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express. Eh, unaambiwa lala. Eh, mario akiwa na mimi mas eh, vijana wanafanya kazi njema kabisa, mkamiti kibayasi eh, ikiwa ni Juni tulivu ya Agasti 29 tunakimbia tuna kimbia, kimbia katika mwaka huu mwezi unakwenda <laughs> mwezi unakwenda kesho Juma mm -hmm. ngapi? Jumanne tunakuwa tuko Agasti 30, lakini tukiwa katika Agasti 29 mm -hmm. tuelekee huko Mombasa, maeneo ya Kakamega wa Kenya wanapiga kura katika maeneo manane ambayo tume ya uchaguzi iliakhirisha shughuli hiyo ya kitaifa takriban wiki tatu zilizopita, na sasa basi wanachagua magavana wawili zaidi huko Mombasa na Kakamega, wabunge wanne na madiwani wawili. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefuatilia uchaguzi huo ambao ulianza leo alfajiri saa za huko, na amezungumza na vijana kadha wa kadha kuhusu umuhimu wa uchaguzi wa magavana nchini humo. Josepha Kioko, kwenye line ya simu, kama unatusikia, hebu tupashe. Asante sana Shomari na Mkamiti. Kweli maeneo hayo nane mliotaja, serikali imekwisha tangaza kwamba Kioko, Kioko, em subiri kidogo, naitwa Ligongo bwana Shomari. Vipi tena mzee? hey, au mambo <laughs> mahanjumati <laughs> ya Mombasa amekuwa mengi kweli kweli. Eh, hii Ligongo na Mkamiti <laughs> Maeneo hayo ni mapumziko leo, ili Wakenya wapate fursa ya kupiga kura, kwa sababu umesubiri sana kwa zaidi ya wiki mbili unusu, na uchaguzi kweli umeanza rasmi. Vituo vimefunguliwa saa kumi na mbili alfajiri. Mimi mwenyewe kufika kituoni ilikuwa ni saa moja asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Na kimoja kikubwa ambacho nimeshuhudia ni kwamba mchakato unachukua muda mfupi sana. Mtu wa kwanza nilimhesabu akachukua dakika moja na sekunde kadhaa, wa pili akachukua sekunde hamsini. Kwa hivyo kila mpiga kura ni takriban dakika moja, kwa sababu anachagua mtu mmoja tu, kinyume na uchaguzi wa tarehe tisa ambapo ilikuwa anachagua watu sita. Leo mchakato ni mfupi sana, na sababu ya kwenda vituoni ni, ni kufuatilia zaidi vijana wana mtazamo gani kuhusu vijana na ugavana. Uchaguzi ukifanyika Mombasa na Kamega. Kwanza nimezungumza na Malfsia ya nyango mimi naitwa Masi ya Nyango. Sisi kama vijana wenye tuko huku, vijana wameharibika, wanavuta bangi, wengine maunga. Gavana akiingia kwanza, kuna makampuni vijana wamerejista kwa mtaa, lakini matenda zawapati. Kwa hivyo, gavana apate kuwangalia. Kuna wengine pia maisha yao si mzuri, hawakusoma, lakini vibarua wanaweza wakafanya, sasa wapate kusaidiwa. Adam naye anasema mabadiliko ndio kitu anataka zaidi. Nimempata katika eneo la Changamwe, eneo la kiviwanda, akiwa tayari ashapiga kura. Adam. Jina langu naitwa Adam Salim, sehemu ya Mwidani Holi, hapa ndo tunapiga kura. Uchaguzi unaenda vizuri, japokuwa watu hawajitokizi, lakini unaendea vizuri. Kinachonifanya mimi nipige kura ni kuangalia mazingira yanavyokuwa na, na tunaangalia vijana wapate ajira, yaani kiuzuri ni mabadiliko yabadilike. Kwa nini yetu ya Mombasa hii kuwe na vijana wapate kazi, maendeleo yazidi kunawiri vitu vingi anatuzidi kupata. Sasa hivi nimepiga kura na nashukuru Mungu, tunangoja tu ikifika jioni tujue tunatarajia nini katika ni yetu ya kura. Naam, Kioko, uh, uh, mm -hmm. uh, hesabu ya kura kwanza, mm -hmm. na wengi zaidi wamezungumza, si hawa wili peke yake. Naam, asante sana basi, situkutakia kila la heri hapo, na naamini mambo yanakwenda ama, yatakwenda vyema kabisa wakati tukiwa bado tunaendelea kusubiri. Eh, inaweza kasema ule mzigo mkubwa wa mahakama eh, kufanya uamuzi wa, wa pingamizi ambayo imewekwa na Bwana Raila Odinga eh, na umoja wake kugomea ama kusema kwamba matokeo ya uchaguzi si halali. Shukran sana, Josephat Kioko, na moja kwa moja tuelekee eh, kusikiliza habari za dunia. Mkuu wa idara ya kimataifa ya atomic ya Umoja wa Mataifa, IAEA, anasema timu yake ipo njiani kutembelea kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia kilichopo karibu na uwanja wa mapambano wa uvamizi Rusia nchini Ukraine. Mkurugenzi wa idara hiyo Rafael Mariano Gross aliandika ujumbe wa Twitter kwamba anaongoza timu ambayo itakwenda katika kinu hicho wiki hii. IAEA imesema kazi yake ikiwa huko ni itakuwa ikishughulikia kufanya tathmini ya uharibifu katika kinu, kuangalia usalama na mifumo ya ufanyaji kazi ya ulinzi, kukagua hadi za wafanyakazi na kuangalia shughuli muhimu za kiusalama. Urusi imekuwa ikidhibiti eneo la kinu hicho toka mapema mwa uvamizi huo ambao ni takriban miezi sita. Wahandisi kutoka idara ya Marekani ya masuala ya anga za juu NASA walifanyia kazi masuala kadhaa mapema leo kabla ya uzinduzi uliopangwa wa roketi mpya na chombo kitakachokuwa na wanaanga na kuelekea tena mwezini. Timu ya NASA ilikubaliana na hali ya kuchelewa kwa ratiba uh, kutokana na aradi iliyokuwa ikipita katika eneo la kusini mashariki mwa jimbo la Florida pamoja na kuwepo kwa tatizo la kuvuja mafuta, naibu mkurugenzi wa NASA Jeremy Driber amesema leo kwamba kuanzishwa kwa operesheni hiyo kutafanyika kama ilivyopangwa, na endapo itashindikana, mpango huo utaahirishwa mpaka siku ya Ijumaa. Kiongozi mwenye nguvu wa dhehebu la Kiislamu la Shia Muktada Al Sadr amesema leo kwamba anaachana na siasa na kufunga taasisi zake ikiwa ni mwitikio wa mwenendo usio mzuri wa kisiasa ambapo hatua yake hiyo inaweza kuchochea ukosefu wa uthabiti. Katika taarifa aliyoitoa katika ujumbe wa Twitter, akiwakosoa viongozi wenzake wa kishia kwa kutounga mkono mwito wake wa mabadiliko Alitangaza kwamba kwa sasa anajitoa na masuala hayo ya kisiasa. Hakuweka wazi kuhusu kufunga ofisi yake, lakini amesema ya taasisi za kitamaduni na kidini zitaendelea kufanya kazi. Sadri huko nyuma amewahi kutoa tangazo kama hilo, licha ya kwamba hali ya sasa ya kisiasa inaonekana kuwa ngumu kukabiliana nayo ikilinganishwa na kipindi cha nyuma. Mwanahabari wa Kimarekani mwenye asili ya India ambaye pia hutengeneza makala za televisheni amekataliwa kuingia India akiwa na familia yake baada ya kuwasili uwanja wa ndege wa New Delhi wiki iliyopita. Angad Singh ambaye hahutengeneza makala za televisheni za kituo cha Vice News aliwasili India kwa ajili ya kuwasalimia ndugu na jamaa, akiwemo mama pamoja na bibi na babu yake wakati alipokataliwa kuingia India na maafisa wa idara ya uhamiaji katika uwanja wa ndege, mama yake alisema Angad aliwasili katika uwanja wa kimataifa wa Gandhi akitokea Marekani moja kwa moja. E, tunasonga hivyo ndani ya matangazo ya VOA Express. mambo hayo Mona Lisa, kibao hiki kimesumbua kwelikweli, eh, maanake hata hapa Marekani ulikuwa ukienda kwenye eh, zile shughuli mbalimbali mm, kubwa kubwa L lazima ulikuwa lazima usikie hii ngoma, hasa katika matukio ya ya wakazi wahamiaji kutoka mm -hmm. bara la Afrika. Nyimbo kama hii huwezi kuikosa. Mwaka jana nilihudhuria eh, maonyesho ya mwanamitindo mmoja maarufu sana hapa ambaye ana asili ya kiafrika E, alikutanisha wanamitindo wengi wengi, basi ikapigwa hii ngoma, wakasema watu wamechizika kwelikweli. <laughs> <laughs> Moja kwa moja tulekea katika barazani, na swali letu la barazani tuliuliza, je, unaridhika na viwango vya kodi vinavyotozwa na serikali? Na kwenye laini ya simu tuna msikilizaji bwana, tuambie unapiga simu kutoka wapi, jina lako na nini maoni yako? Kwa majina anaitwa Kaziri Karinga, anapatikana Tunduma, boda boda mpakani na Zambia, hapa upande wa Tanzania. Kwa upande wangu mimi, kama mwananchi, yajizika na, na utaratibu wa serikali ya Tanzania, wamekuwa na kupandisha kuwapandishia kunda, wamekuwa tabia kuunda kodi mpya kila wakati, kwa mfano, mara kuunda kodi mpya za tozo Okay, baara kuongeza viwango vya nani viwango vya kodi kwa wafanya biashara hu hapo, umekuwa ni kiukaji haki za binadamu, nikuenda tofauti na, na sheria za kimataifa namna na sheria ki, za kimataifa na kanuni namna na ya kuunda vyanzo vipya vya vya, vya kodi ya mapato. Kumekuwepo na ukiukaji kuk, mkubwa wa haki za binadamu katika idara wa ya uanyeshaji wa, wa kodi mpya za mapato. Um, kwa hiyo nilikuwa na nilikiwa mapendekezo ni kwamba serikali yetu ya Tanzania wafuate sheria she, she, namna, namna ya kuanzisha uanzishaji wa vyanzo vipya vya mapato, kuliko kuendelea kuwaumiza wananchi, kukimbiza wafanyabiashara kuhamia nchi zingine, na si maoni yangu ndio hayo. Haya, umezungumzia masuala mawili hapo, kutoridhika na hali kadhalika swala la ukiukaji wa haki za binadamu. Haya, kwa upande wa, wa masuala ya haki za binadamu, ukiukaji wa haki za binadamu, ungependa kuona nini kifanyike ili kuhakikisha uh, mambo kama hayo hayatokei tena kwa wakazi mlioko kwenye mpaka huko Tunduma? Okay. Nilikuwa naiomba uondoa ili kuondoa, kuondoa masaifikaji haki za binadamu, kuwapandisha watu kodi kwa sababu ya ni mwanachama wa chama fulani cha upinzani, si kutengenezewa kodi, jambo la kwanza. Wanakimbiza mapato kwa mapato mengi. Tanzania, Tanzania ina uwezo mkubwa uwezo mkubwa mkubwa kitengo cha mamlaka kukusanya mapato mengi sana, ni kwa sababu wafanyabiashara wengi wanakimbia, kwa sababu kufanyia vitendo vya ukiukaji watu wa binadamu, mfano, kwa kwa sababu ni, kwa sababu, sababu ni ni wanalengwa mwanachama wa chama fulani, wanakimbia kumpandishia si kodi, wanamkimbiza. Hatimaye sasa hawana vyanzo vya mapato, hatimaye wanaanza kuhangaika kuomba misaada kwenye ku taasisi mbalimbali za kimataifa, kuomba misa, ni, ni, ni, misaada ya mapato, no, kwa sababu ya kusikia matukio fulani labda wanaomba misaada, labda kuwezesha katika mahospitali, kuwezesha katika idara mbalimbali, lakini sisi tunavyoona pesa zipo nyingi sana, wanakimbiza wafanya biashara t tunaomba sheria za kodi za Tanzania zibadilishwe, ni kandamizi ni lakini hata kwa katiba katiba katiba ndio imechangia na hata mambo makubwa, na viongozi wanaanza kuwateenezia ya kesi ya fanya biashara na kuwapandishia kodi wanakimbia wa, wa, wa, wa, wa, wana fadhili fadhili, asante sana fadhili, muda wetu naona umekuwa na ni maoni yako hayo tunayaheshimu vile vile. E, japokuwa inaweza ikawa watu wakawa na maoni mengine tofauti vile vile, lakini kwa wale ambao wametuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, e, Ochieng Alobe yeye anasema akiwa kule Mari wa Kenya, hapana. Kwa mfumo mfano, kodi za bidhaa za mafuta ilivyowekwa, gharama ya maisha ilipanda mara moja. Asembo Silva yeye, yeah, anasema anapatikana Rori ya Shirati, Tanzania, anasema hapana. Uh, siridhiki navyo masiha, ni maisha ni magumu mno, mm kila kitu kimepanda, hali ya maisha imekuwa ngumu, sijui kwa nini, pesa pia haipo mitaani, na kibaya zaidi wanaumia ni wale masikini. Haya basi, ndio maoni hayo kutoka kwenye suala letu la barazani. Moja kwa moja, tuelekea katika burudani ya muziki. Hapa tunamwona Banaba akiwa eh, na Diamond Platnumz wanakuambia hadithi. Sikiliza hadithi hii, sijui inahusiana na nini Haya basi, ni Banaba akiwa na Diamond Platnumz na Banaba. Kama wiki mbili zimepita hivi, alizindua ile albamu yake ambayo ilikuwa chini ama, uzinduzi uliokuwa chini ya Wasafi. Hey, Diamond Platnumz akaeleza historia ndefu sana baina ya wao kama wasanii wakati huo, anadai mwenyewe, wakati wamechoka kwelikweli. Diamond anakuambia wakati huo yeye anafoji kitambulisho cha wanafunzi ili alipe daladala shilingi hamsini. mm-hmm. Alimwona mwenzake Banaba anakodisha anako, anako taksi, akasema haiwezekani, lazima na mimi n ni, nijitaidi mambo yawe mazuri kabisa. <laughs> <laughs> <laughs> Ndio mambo ya muziki, wasanii. Naam, tunasonga mbele mkamiti kibayasini. Nam, basi uh, Simba Queens uh, huko imefuzu kwenda Morocco kucheza fainali za CAF Champions League kwa soka la wanawake baada ya kuifunga Uh, corporate ya Uganda kwa goli moja kwa sifuri, ushindi ambao umewaibua wadau wa michezo nchini Tanzania na kulitaka shirikisho la mpira wa miguu TFF kusimamia sheria ya kila timu ya wanaume inayoshiriki ligi kuu inakuwa na timu ya wanawake. Amri Ramadhani amezungumza na wadau hao kutoka uh, nchini Tanzania na kile ambacho amekieleza mchezo wa fainali wa Sekafa zone qualifier, ambao umeipa Simba uh, Queens ubingwa wa Sekafa pamoja na kufuzu kwenda michuano ya CAF Champions League kwa wanawake, na wanaeleza hivi, tukianza hapa na Mwanaidi. Kwa kweli mchezo ulikuwa mzuri, lakini pia vijana wako vizuri, wameonyesha uwezo wao mkubwa sana katika soka. Kwa hiyo tuendelee kuwaombea, lakini bado Simba Queens ni timu bora, ni timu nzuri. Tuendelee kuwaombea, tuatie nguvu, tuatie moyo, kuhakikisha basi wanafikia yale malengo ambayo watanzania wote tunategemea na tunatarajia wayafikie. Kwa, kwa majina, anaitwa Shamila Crispin Shirima, ni shirima mshabiki wa Simba Queens. Kwa matokeo ya jana nimefurahi sana binafsi na tulitegemea a ushindi huo kwa sababu timu yetu iko vizuri. Kwa hiyo ningependa kuwapongeza benchi la ufundi pamoja na wachezaji kwa kutuheshimisha na kuonyesha wanaweza. Na wakati uo huo basi, Faki A Faki ambaye ni mwandishi wa habari za michezo kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema kwamba sasa umefika wakati wa kuwekeza katika soka la wanawake kama yanavyofanya mataifa mengine ya Afrika, sambamba na TFF kuunga mkono jitihada hizo. Hebu tusikie basi. Tanzania, Simba wameanzisha Simba Queens na wana miaka zaidi ya mitano sasa, na timu imekuwa ikifanya vizuri sana. Sasa ni ushauri wangu ni kwamba eh, CAF leseni ambayo imekuja barani Afrika, ili uwe na leseni kwa upande wa club, ni lazima pia uwe na timu ya wanawake. Hii itasaidia sana kufanya soko la wanawake kuwa kwa kiasi kubwa sana, kama nchi nyingine tumeona katika Afrika, bara la Afrika, hasa nchi za Morocco na, na South Africa zikiwa kidogo zina uwekezaji mkubwa sana katika soko la wanawake, kutokana na, na, na mashirikisho kuweza kuwa na tija nzuri sana katika soko la wanawake. Kwa hiyo nadhani shirikisho letu limeona jinsi gani ya kuweza kusaidia soka Asante sana Faki hey. Faki mwandishi wa habari za michezo kutoka Dar es Salaam Tanzania, akitoa maoni yake kuhusiana na Simba Queens ambayo imefuzu kwenda Moroco kucheza fainali za CAF Champions League soka la wanawakenaam. Moja kwa moja, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na hivi sasa mkamiti, tuangalie ambayo yanavuma kwenye mitandao mbalimbali mbali na kile ambacho mimi nakiona kwa hivi sasa ambacho kimeingia kinavuta e, watu unajua, jana kulikuwa kuna ule mchezo wa kufuzu michuano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani, yani CHAN, kati ya Tanzania na Uganda. Uganda mm. ikaifunga Tanzania goli moja kwa bila. Sasa watu wamelalamika kweli kule nchini Tanzania, na habari ambayo inavuma hivi sasa ni kwamba Tanzania imemfukuza kocha wake Kim Paulson e, kuwa kocha mkuu wa timu hiyo ya taifa baada ya kipigo, na marejeo ni pale tarehe tatu e, ndo mchezo utapigwa tena baina ya tanzania na, na, na, na, na Uganda. Habari nyingine ambayo inatanda kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na mashambulizi ya wanamgambo huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu kumi tangu, uh, mwishoni mwa wiki, siku ya Ijumaa, wakiwemo wachimba migodi sita ambao inasemekana walikatwa vichwa na waasi wa kundi la Kodeko, ni kulingana na maafisa, ambapo pia zaidi ya wanamgambo mia moja na ishirini wanazurura mashariki mwa nchi na kuna mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya raia, ndivyo inavyo kwenye mitandao ya kijamii huku pia kukiwa na picha za wanamgambo ambao wameshikilia silaha. Naam, basi ndio hayo ambayo yanavuma kwelikweli katika mitandao, ni baadhi tu, mengi yapo yanaendelea kule eh, lakini tukiangalia swali letu la leo tuliuliza, nini matarajio yako wakati kesi yaliyowasilishwa na mgombea uraisi nchini Kenya Raila Odinga ikianza kusikilizwa moja kwa moja basi, namsoma huyu esuti yetwani nikniki ndivyo anavyojiita katika mabano yeye, yeah. anasema akiwa Nyamira Kaunti, Kenya, ameandika hapo, Kenya wanajua Raila hawezi kukubali kushindwa, wanatambua hayo. Ruto ni rais wa kweli Kenya. Hawa wengine ni kama wanakimbiza upepo. Ni maoni ya sauti yetwani nikn -nik. Huyo Abdallah Said wa Kigamboni, Dar es Salaam, yeye anaeleza kwamba ingekuwa kwa wazungu tungekuwa na matarajio, lakini kwa hapa Afrika hakuna chochote kitakachotokea wala kitakachobadilika, kwani tume ya uchaguzi Afrika zote ni moja tofauti ni majina tu basi. Ni maoni yao hayo, wa wasikilizaji eh, wetu ambao wametutolea katika ukurasa wetu wa Facebook. Na hapa ndo tunakamilisha basi matangazo haya eh, ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Eh, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya ya msimamizi eh, Sandey Simba Shomari, upande wa pili eh, mwelekezi ni Saida Hamdun. Mimi hapa studio naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tunakuambia shukran kwa kuwa nasi, na tunakuacha na kibao hiki kikali kabisa. Endelea kusikiliza wakati unaburudika eh, inavyovutavuta muda.