Barabara kabisa, msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa mjini Washington, kumi na nusu alasiri Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Ndani ya jumba, msikilizaji, tayari nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari. Mimi naitwa Idi Ligongo. Mengi tu tumekuandalia hii leo, lakini tukipindua e, e, matangazo yetu, tukaanzia kule chini kabisa na kuja juu kama kawaida yetu tutakupasha yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali, hali kadhalika lile swali ambalo eh, tulikutwanga wewe katika ukurasa wetu wa Facebook hapo jana. Eh, tutaangalia masuala mazima ya barazani eh, na kero, lakini huku juu <laughs> Sande Shomari, Umefanyaje kujua mambo ya uchaguzi kule mm -hmm, nchini Kenya yanazidi kupamba moto baada ya magavana kutangazwa katika majimbo e, ya Kakamega kule na Mombasa e, mambo yameenda vile ambavyo yamekuwa. Basi tutayazungumzia e, nini ambacho kimejiri pale baada ya ODM kutamba katika hayo maeneo, lakini vile vile tunaangalia vijana na uongozi. Kwenye uongozi vijana wana changamoto zipi na nini wanataka kuona? Kikubwa ndo hicho mafunzo, lakini kuwafikia vijana wote wenye mahitaji maalum waliopo ndani na nje ya miji mikubwa waliopo katika maeneo ambayo hayafikiki kiurahisi. Sawa kabisa, basi tutaangalia hilo swala la kuona vijana namna gani wanaweza kushiriki katika masuala zima ya uongozi na kile ambacho wanataka kuona kinafanyika ili waweze kushirikishwa zaidi na zaidi katika maswala hayo ili nam, tulikuwa tunasubiri kwa hamu kubwa uchaguzi wa Kakamega na Mombasa, lakini hasa Mombasa eh, mara baada ya ule uchaguzi wa nchi nzima kukamilika, na hivi sasa tunaweza ukasema kwamba uchaguzi huo umewekewa zengwe au figisu figisu kule figisu mahakamani, tunasubiri mahakama iamue. Lakini eh, katika swala la Mombasa ni kwamba mbunge wa Mvita Abdul Somad Nasir wa ODM ameibuka mshindi e, wa kuchukua ugavana wa Mombasa akimshinda mpinzani wake mkubwa Hassan Omar wa chama cha UDA. Libert Adede, e, upo kwenye laini ya simu hivi sasa, mwanahabari wetu wewe wa Mombasa, hebu e, tueleze kwanza yale ambayo yamejiri, yale ambayo yanaendelea hapo, na kama ni kitu gani kikubwa huyu gavana mpya wa Mombasa anaelezwa kwamba anapaswa kukabiliana nayo katika kuifanya Mombasa kuwa yenye neema kabisa na isiyo na malalamishi ama malalamiko kutoka kwa wakazi wake na wananchi kiujumla. Asante sana, Idina na Shomali. Ninatoka tu mjini sasa kwenye magwaribe Simbaropa, vijana na kina mama wanazunguka mjini wakisherekea ushindi wa Abdu Swama Sheli Nasir ambaye amepata takriban kura laki elfu moja, laki moja elfu kumi na tisa dhidi ya mpinzani wake wa karibu Hassan Omar ambaye alipata elfu tisini na nane. Ni uchaguzi ambao ulikuwa umeahirishwa, kama ulivyogusia pale, baada ya kutokana na matatizo ya makatasi ya kupiga kura, na sasa tu ni kama saa moja tu imekamilika, baada ya msomaji kupewa cheti chake cha ushindi na kutawaza kuwa gavana mteule. Sasa anatarajiwa kuapishwa hivi karibuni. Imekuwa ni furaha miongoni mwa vijana, kina wanawake na wanaosherekea, wakisema kwamba sasa ni mwamko mpya huku ikisemekana kwamba itakuwa ni mwendelezo wa utawala eh, wa, amba, baada ya gavana aliyoondoka, eh, Hassan Joho ambaye anakamilisha utawala wake. Lakini kuna mambo muhimu ambayo yanatiliwa pondo, yanazungumziwa sana wakati Abdusoba anavyochukua mamlaka. Kuna tatizo la taka mjini Mombasa. Haya ndio mambo ambayo watu wanazungumzia sana, yanafaa kushughulikiwa. Pili, watu wanahitaji maji safi kwenye mabomba, maji ya kutumia kunywa na kutumia katika matumizi yao. Tatu, maslahi ya wafanyikazi wa serikali ya jimbo Nne, wanatafuta miundo msingi haswa sana mfumo wa kupitisha maji taka. Pindi mvua inaponyesha kidogo tu, Mombasa huwa kinafurika. Sasa tumezungumza na baadhi ya watu kadhaa kadhaa ambao wa wametuletea haya maneno, lakini tu, hapa ni sauti ya katibu mkuu wa chama cha wafanyikazi wa serikali ya jimbo akizungumzia nini kinafaa kuhitajika kufanya wakati eh, kiongozi Abdulswamad anaingia mamlakani. Iwapo deni la kaunti limekuwa ni kubwa, pengine iwe ndio mchango ambao inaotusababisha sisi kukosa pesa zetu ama mishahara yetu ya mwezi, basi itakuwa ni tatizo kubwa. Kwa sababu gani? Kuna makato makato yale ambayo kwamba yanafaa yapelekwe katika kitengo husika, kama mfano statutory deduction banks, loan, mambo ya retirees. Ikiwa hazitopelekwa ina masako, itabidi madeni kama yale yanambandikiza mfanyikazi na itakuwa ni uzito kwa mfanyikazi, kwa hivyo inakuwa pia morali wa kikazi kwa mfanyikazi kama ule inashuka. Nam sasa liba, tumegusia yale mambo ambayo kwa namna moja manyingine yanaelezwa kuwa ni ya msingi sana hapo Mombasa. Eh, huyu gavana mteule Abdul eh, Abdulswamad Nassir anapaswa kuzingatia na kuyatekeleza. Lakini kuna swala hili ambalo limekuwa likihusu vijana eh, wengi kwa kukosa ajira wamekuwa wakidaiwa kuandikishwa katika na vikundi mbalimbali vya uhalifu hata vile vya kigaidi eh, hili nalo linazungumzwa vipi? Au yeye mwenyewe wakati anaomba nafasi hii amewahi kuzungumza lolote, na lile ambalo pengine vijana kwa namna moja ama nyingine wanatarajia kuona labda, uh, gavana mpya ataleta mabadiliko na kuleta tunu na nuru eh, na uh, habari njema kwa vijana wa hapo Mombasa. Naam, amegusia hili amegusia hili katika ujumbe wake, hotuba yake alipokuwa akizungumza na wale waliokuwa wamekuja kusherekea naye akisema kwamba ni wakati sasa wa kukunja mashati na kuingia kazini. Uh, utawala unaoondoka ulikuwa umeanzisha miradi kadhaa, kwanza kuwapatia vijana ajira katika e, idara mbalimbali za jimbo. Kando na hilo, ikawa ameanzi, kuna, e, kuna kitengo ambacho maalum inashughulikia so, tatizo hili la vijana kuingiza itikadi potovu. Sasa nafikiria atakuwa na mpango zaidi kuendeleza yale amekuwa akifanywa na idara hiyo ambayo imekuwa ikisimamiwa na mwanadada anafahamika kama Munira, na mengine zaidi ikawa ni kushughulikia ajira so sana. Kuna wale vijana ambao hawajakuwa na ajira za kudumu zile contract katika baraza wenyewe, wanashughulikia masuala ya traffic, na masuala mengine ya taka. Nafikiria hao sasa ndio watakuwa na kipeo kipaumbele, na ameyasema hayo kwamba atakuwa akiangazia hilo kwa kuhakikisha vijana wanapewa ajira ili kwamba e, mfumo mzima, utawala mzima awe ametekeleza ahadi alizowapatia vijana wakati wa kampeni. Asante ah, sana, sana ah, Libert Aderi eh, kwa kutupasha hayo kutoka hapo Mombasa eh, yanayomhusu ah, gavana mteule Abdul Somad Nasir wa chama cha ODM. Sikiliza kitu hiki eh, kama kawaida I'm still there Juliana Kanyamozi Right, yeah. Yeah. Oh, yeah. Haya basi Juliana Kanyomuzi, eh, ukitaka kuhula matoke lazima uweze kutamka hili jina vilevile, alikuambia amewahi kufanya mambo mengi sana Juliana, na sijui kwa nini miaka ya hivi karibuni amekuwa kimya kimyakimya kwelikweli. Eh, inabidi tufuatilie nini ambacho kina msibu ama maisha yake yanaendeleaje, eh, Juliana, eh, mwanamama ama mwanadada h kutoka kule nchini Uganda. Tunazidi kusonga mbele na matangazo ya VOA Express na tuelekee katika masuala ya vijana na uongozi. Sande Simba Shumari, bila shaka bila shaka. Idi Ligongo moja kwa moja katika masuala haya, basi tunaangalia changamoto zao ni zipi, nini ambacho vijana hivi sasa eh, ambao wanataka kuingia kwenye uongozi pengine wanaweza kufanya vitu gani vitawasaidia kusonga mbele, na hapa basi wanazungumza vijana wenyewe. Tumempata Victoria Bayuna yeye ye, huyu Victoria bn ni katibu wa uhamasishaji wachipukizi eh, kwa Umoja wa Vijana wa Chama cha Mapinduzi CCM kule nchini Tanzania. Na kwanza kabisa basi, nataka kujua kutoka kwake changamoto ambazo zinawakabili vijana kwenye uongozi ni zipi. Lakini kwa vijana, mojawapo ya vitu ambavyo naweza nikavisema kwamba ni kikubwa nilichokiona ni swala ni ni zima la uwezeshwaji, kwa maana ya kuwa uh, na skills mbalimbali za kuweza kufanya vitu mbalimbali kwa mfano ujasiriamali eh, stadi za kazi ndizo zinazohitajika zaidi kwa vijana, mafunzo ya aina mbalimbali. Na tukirudi kwa vijana viongozi hayo hayo, ina maana taarifa kwa wakati, kuweza kupata taarifa hizo ambazo zinaweza zikamsaidia kijana kuweza kufikia mtandao mkubwa zaidi wa taarifa ambao unaweza ukamwezesha kupata fursa mbalimbali. Tunapozungumzia taarifa, kuna mafunzo, kuna semina, kuna mitandao mbalimbali mbali ya kiuongozi ambayo vijana wakizipata inawasaidia kukutana na vijana wengine kuweza kutatua changamoto zao. Je, yes, sasa unafikiri ni kitu gani kinahitajika kufanywa na viongozi wa juu kuwasaidia vijana? Kikubwa ndio hicho mafunzo, lakini kuwafikia vijana wote wenye mahitaji maalum waliopo ndani na nje ya miji mikubwa, waliopo katika maeneo ambayo hayafikiki kiurahisi, ili kuweza kuwa na sauti moja ya vijana wote nchi nzima. Kwa hiyo wote waliokopo kwenye sekta za vijana, taasisi mbalimbali, upande wa vyama vya kisiasa, hata serikali yetu kupitia wizara husika tujitahidi kuweza kuwafikia vijana wengi zaidi pro mbali mbali za kwenye, kwa programu mbalimbali jumuishi za vijana haswa kwa vijana wenye mahitaji maalum na kwa vijana ambao wako nje ya maeneo yanayofikika ya kirahisi. Hicho ndio cha muhimu, bila shaka hilo ndio la muhimu, kama anavyosema huyo Victoria, kama alivyomsikia Idi Ligongo. Hayo ni masuala ambayo wa vijana au vijana kwa sasa wanahitaji kuyafuatilia kweli kweli. Eh, Victoria Bayona akizungumza nasi kutoka kule nchini Tanzania. ni swala ambalo vijana uh, kwenye uongozi basi, wanaangaliwa siku zote, namna gani wanaweza kupata nafasi, na nafikiri ni wakati mwafaka kujua kwamba eh, wao pia wana uwezo wa kuongoza na lazima wapewe nafasi yao kama vile inavyostahiki. Basi moja kwa moja, msikilizaji, matangazo haya yanakujia kupitia hapa VOA Express, Washington DC, bila kusahau kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com, vilevile redio washirika kote Afrika ya mashariki na ya kati. Moja kwa moja basi, Idi Ligongo, tuelekee kwenye habari za dunia. Meli iliyokodishwa na Umoja wa Mataifa iliosheheni ngano ya Ukraine inayopelekwa kwa mamilioni ya watu walio katika hatari ya njaa nchini Ethiopia iliwasili Jibuti hii leo Jumanne, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani lilisema wiki mbili baada ya kuondoa kwenye bandari ya Black Sea nchini Ukraine, meli kubwa ya MV Brave Kamanda ambayo imebeba tani elfu ishirini na tatu za na nafaka ilitia nanga katika bandari hiyo ya pembe ya Afrika. Tumetia nanga rasmi, meli ya kwanza ya WFP kubeba nafaka za Ukraine tangu Februari, ndiyo imewasili Jibuti, mkurugenzi mtendaji wa WFP David Bisley aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Ofisi ya rais wa Ukraine imeripoti mapigano makali Jumanne katika mkoa wa Kherson, kusini mwa Ukraine, eneo linalokaliwa na vikosi vya Rusia, ambapo Ukraine inasema e imeanzisha mashambulizi ya kujaribu kulichukua tena eneo hilo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliapa katika hotuba yake ya Jumatatu siku kwamba vikosi vya Ukraine vitalikomboa eneo lao. Alisema Ukraine itavifukuza vikosi vya Rusia mpakani, ikiwa wanataka kuishi wakati umefika kwa jeshi la Rusia kukimbia, nenda nyumbani, alisema hayo. Jeshi la Iraq lilisema siku ya Jumanne kwamba roketi nyingi zilirushwa katika sehemu zenye ulinzi mkali ya Baghdad ambapo takriban watu wapatao 22 wameuawa tangu ghasia ya kuzuka baada ya kiongozi mwenye nguvu wa dhehebu la Shia Muqtada al-Sadr kutangaza kuwa atajiuzulu kutoka kwenye siasa. Mapigano aliendelea endelea usiku kucha yakihusisha wafuasi wa al-Sadr baada ya siku ya Jumatatu ya ghasia, ambayo ni pamoja na mapigano na vikosi vya usalama vya Iraq na vikundi hasimu vya Washia, jeshi la Iraq litangaza amri ya kutotoka nje kwa nchi nzima na kuwataka waandamanaji kuondoka katika eneo la Green Zone, kitovu cha uwepo wa kimataifa mjini Bagdad. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumanne huko Prague kwa ajili ya mkutano usio rasmi kuijadili Rusia na vita vya Ukraine na athari zake kwa usalama wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Mkutano huo katika mji mkuu wa Chek pia ulihudhuriwa na maafisa wakuu kutoka Umoja wa Mataifa, NATO na Bunge la Ulaya. Mawaziri wa ulinzi pia walipangwa kujadili ushawishi wa shughuli za Rusia barani Afrika, kwa kuzingatia mahususi katika mazungumzo ya Umoja wa Ulaya katika ukanda huo. Washington DC. Kiwa ngoma hii idi imetamba kweli kweli, tangu imeshatoka inapiga view zaidi ya milioni mbili pale. Mhm. Uh-huh. Kitu ambacho kinaitwa Begin kilitoka Agosti 10 tu, sio muda mrefu sana. Kabisa kabisa, na kwa namna moja ama nyingine tunaweza tukasema kwamba Yemi Alade kama vile amepotea potea sasa si leo. Kwa nini? Sijui, inabidi siku moja tutafute wadau wa muziki watueleze kwa nini kuna kipindi fulani watu wanavuma kweli kweli alafu wanapotea lakini bado wanatoa ngoma lakini bado wanapotea. mm -hmm. mm -hmm. Sawa kabisa, nam tuende kwenye swala letu la barazani, ambapo barazani tuliangazia kwamba je, unaunaje utamaduni wa mahari katika jamii mbalimbali mbali zinazo kuzunguka eh. Maanake swala la mahari, BMJ make sijui nafikiri, jana kuna kitu kilimkuta BMJ Muridhi. mm. <laughs> make alisema kwamba inabidi mahari yaanze kuangalia na hali ya maisha sasa imekuwaje ya BMJ? Yani hafla tu unasema mahari angalie <laughs> hali ya maisha vipi vipi? Nafikiri kuna jamaa wengine nao wamekuwa kwenye mitandao kwa wakizungumza mm. sana kuhusu swala zima la mahari, kwamba sasa hivi bei ya mafuta iko juu, bei mm. za nini ziko juu, alafu wakija wakiambiwa tena mahari, wanabaki wanachanganyikiwa kwamba atawezaje hii mambo naam. Waziri Junior uh, yupo kwenye laini ya simu uh, Waziri, labda utueleze wewe kwako nini ambacho unakiona eh, unaonaje utamaduni wa kutoa mahari katika jamii mbalimbali zinazokuzunguka hapo? Hmm, kwanza tunapozungumzia swala zima la mahari kwa upande wa dini yangu mimi ya Kiislamu wanasema ndoa bila mahari haiswehi ambapo inamlazimu mtu unapo, unapooa lazima utoe mahari japo. Sasa tukirudi kwenye baadhi ya jamii zetu za Kiafrika, wana baadhi ya familia zinafanya mahari kama kitega uchumi, au tuseme wanamfanya yule mwanaume ambaye ndo anaoa na kutoa mahari kuwa kama kitega uchumi. Unafika pale unaambiwa mara utoe mahari si milioni tatu hapo hapo, ukitoka unaambiwa mara sijui utoe koti la babu, hapo inahitaji hela, sijui koti la mjomba, sijui koti la nani, sijui kanga ya shangazi. Unajikuta yani, unajikuta wewe mtu mmoja unaweza kumuoa binti, unamtolea mahali zaidi ya milioni kumi, jambo ambalo baadhi ya jamii zetu za kiafrika wanaliwekea kama kitega uchumi kwao, jambo ambalo linapelekea sasa watu wengi hapo kwenye ndoa kuwepo na changamoto kubwa sana nafika hatua japo sasa hivi ukiangalia nchi za Kiafrika, hasa nchi yangu mimi Tanzania, unajikuta tunakuta kuna migogoro mingi sana nakuambia. Leo sijui mume, mume amempiga mke wake leo, kesho haujakaa siku nyingi, siku nyingine unasikia tena mume kampiga mke wake, au, au tukai tena muda mrefu nasikia hayo hayo mm. Lakini haya mambo yanachangizwa na mambo mengi sana kuna baadhi ya watu wana, unabazia, wadu, wana wanafanya kama malipizi yani, wewe nimekutolea me, ni mali milioni kumi kwenu, wameniweka kama kitego uchumi, lakini vilevile unaniletea mambo ya ajabu. Unajikuta mtu kumbe kota lilikuwa ni dogo, lakini anafanya kama malipizi kwa oku, kwa kumpiga mwenza wake. Naam, asante sana uh, bwana waziri kwa maoni yako hayo, lakini vilevile kuna wale ambao Sande Shomari walituandikia katika E, kurasa wetu wa uh, Facebook kuelezea hili. Yohanesi e, Batista Changa e, kutoka Tumaini, Iringa, Tanzania anasema utamaduni wa mahari wa kabila lake kwenye utoaji wa mahari ni, ni mzuri japo kwa upande mwingine ni changamoto. Anasema hatupangi mahari kubwa sana, ila wanataka umalize yote ndiye ufunge ndoa. Aha. Mm -hmm. Sasa, naye hapa, bwana Mohamed Charo, yeye yuko Pwani ya Kenya anasema kwamba kutoa mahari ni vizuri kwa sababu anasema idi, wazazi hulea watoto wao kwa shida sana, hususan wasichana mpaka wanapofikia umri wa kuolewa. Haya, basi ni Moko Genius akiwa na Ali kibawanakuambia napendwa. Haya, tusikilize, kitu kimetoka kipya hichi, sio bana, kitu kimoja kimetulia, tukisikilize kule, kule kwa sisi tuliokulia kwenye mazingira ya uswahilini wanakwambia wenyewe. Eh, unaitwa bwana hiyo hiyo, unaitwa kupashwa, unapashwa kweli. Yani, yani unapigwa tu maneno, sande Shomari, unashangaa <tokura> ma malaria imekuwa juu kabisa kabisa, wakati siku zote nalala, unalala na chandarua Msikilizaji huyu anaitwa Ali Kiba, akishirikiana na kijana machachari kweli kweli, Moko. Kama unavyomsikia huyu Moko Genius, Ali Kiba, Moko Genius, ana sauti kweli kweli na mipasho anaitoa kweli kweli. Na tuwakumbushe kwamba msikilizaji wetu, uh, Ali Kiba anafanya ziara hapa Marekani na Septemba mbili atakuwa jijini DC, sio? Septemba mbili, yeah. Atakuwa akifanya vitu vyake ndani ya Washington DC, kwa hiyo inabidi hapa watu wakae mkaa wa kula E, kungoja kumwona Ali Kiba akifanya mambo yake. Naam, sasa moja kwa moja tuangalie kero, ambapo Mwinyi Haji yeye anakwambia anakerwa sana na tabia za watu kuweka viapo kwa matukio ya bahati nasibu. Mfano ni msichana aliyevuma mitandaoni akisema ataolewa na mahari ya dola moja endapo mwanasiasa anayempinga atashinda uchaguzi. Umesikia hayo mambo? Kaweka dau maana yake, yeah. Alafu dau lake likawa zito. Mm -hmm. Au mambo yakabadilika, sivyo? Vio vyotegemea dola ah, moja tu. Kasema moja tu, yeah. Mm -hmm. Ni kama vile mimi ambayo nakwambia sasa hivi Simba na Yanga zilikutana, wewe weka mi ntaweka mzigo wote unaotaka wewe, weweka jiwe wetu Yanga <laughs> inashinda <laughs> <laughs> ni kero ambalo kwamba limetukabili sisi. Kwanza ukiangalia okay, kama kijamii, watu wanapelekwa na hamasa, na ambalo kwamba si jambo zuri mtu utaka kiapo kwa sababu kwamba mtu fulani akifanya kitu fulani, mimi nitafanya hivi na hivi na hivi. Kwa mfano, ukiangalia dada yetu huyo ambaye kwamba amekuwa sasa ametrend katika mitandao kusema kwamba Abdul Swama Sharif Nasir akipita, basi yeye itakuwa mahari yake ni shilingi mia moja. Hili ni kero ambalo kwamba ukiangalia, kwanza amejea katika hadhi gani ama ataangalia watu namna gani kwa hivi sasa? Kwa kweli ilikuwa mtu kabla hajachukua maamuzi kama yale ama hajachukua fika kama zile, ni aangalie achukue mambo kama haya ni ya kawaida. Katika mashindano kuna kushinda na kushindwa, lakini anapojia katika hadhi kama ile anajishusha hadhi, kwa sababu kuna leo na kesho. Atajiweka ni msichana pengine hajaolewa, lakini je atakuwa amejiadvertise, ama ameji ama ameji, ameji, amejiharibia? Kwa sababu lazima uangalie maisha mbeleni. Sisi kama jamii tunalikemea swala kama lile, si kwake yeye peke yake, hata utapata kuna wanawake wanaume haswa wanaweza kuchukua jukumu wakasema, kwamba sisi mimi mtu fulani akishinda, mimi ntavaatera ingine mtu opelekwa kwa njia moja au nyingine, ni hamasa au pengine ni mraibu fulani, kwa sababu mtu mwenye akili zake timamu hawezi kuchukua jukumu o kama yale. Kwa hivyo hata kama una uraibu, basi jaribu sana uraibu wako upeleke kwa njia inayofaa, lakini usijitoe mianga ukasugumza maneno ya kupita mipaka kama hii Ikiwezekana kwa sababu yeye ametoa kama ile, pengine ni msichana hajaolewa, ama ni mwanamume anaamua atavaa dera, iwe ni funzo kwa mwingine avae dera na mwingine aolewe na shilingi mia. Tuangalie mwelekeo, maanake kuna waume wengi washajitolea wanataka kumwoa yule. yeye yuko tayari kupokea shilingi mia, hapo inaitwa kuingia mkenge. Sasa itakuwaje? Maanake alisema asiposhinda Jamaa kweli, gavana kashinda naye dola moja itakuwaje? Sasa kama ndio hana mchumba, sijui inakuwaje. Sasa hivi ndio jamaa wanakwambia sasa, inabidi akubali. mm. Watu wakija, watu wakija, ndio moja akubali, maana alifikia. Abdul Samad Sherif atashinda, Abdul Samad atashinda. Sasa inakuwaje hii kitu? <laughs> Sande Shomari, tusonge mbele. Baada ya kusikiliza kero, tuangazie yale ambayo yanavuma kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Na kuvuma kwenye mitandao ni uh -huh. mengi sana. Hili ligongo umeshasikia, uh -huh. namba za pleti za kidigitali wewe hilo ndio swali linavuma kweli kweli. Kenya huko namba za magari zile, mm -hmm. ambazo unabandika kibao mbele mm -hmm. Sasa pale wamekwambia wanataka ziwekwe za kidigitali. Waziri Matiang'i ametangaza hilo. Sasa kidigitali ndo inakuaje sasa? Ni kwamba yani, namba zinatoa, swali zuri sana. Inakuaje sasa? Ni kwamba wanavyosema ni kwamba wewe unayo ile kwenye gari yako, lakini pia kuna ya kidigitali ambayo wao wanaweza kuifuata kwenye mtandao, wakiingiza kwenye kompyuta tin tin tin, inakuja rrr kama hapo akiingiza polisi nje nje nje, sisi zinakuja taarifa zako. Kwa hiyo wanataka kutuambia miaka yote iliyopita hiyo walikuwa wanatumia mfumo ambao kulikuwa hamna taarifa, yani kwamba wakiingiza taarifa hawezi kuonyesha kwamba hii ni namba imesajiliwa na Sande Simba Shumari na ili gari ni Honda Civic ya mwaka elfu mbili na ngapi hiyo, walikuwa hawafanyi. Inawezekana, kwa sababu Waziri Matiangi anazungumza, siwezi kujua, lakini kwa ujumla taarifa iliyoko hapa anasema kwamba hii ni sheria ya traffic ya mwaka 2016 ndio iliwekwa ilifanywa marekebisho ifuate mfumo mm. na wa namna hii, na wao ndio wanataka kuhakikisha kwamba wanaofanya, na kwamba utahakikisha kwamba magari yote ambayo yanaingia nchini kule, wale watu wa kodi KRA wanaweza kufuatilia in case ikiwa mtu amekimbia au kukwepa kulipa kodi mm. vile vile masuala ya hatari kama vile mtu akivamiwa ujambazi na kadhalika. Hayo pia yanaweza kufuatiliwa. Naam, Pogba, bado anaendelea kutrendi kwelikweli, analalamika kwamba ndugu yake mm. ameungana na kundi la watu wanafanya uhalifu, wanataka kumchukulia hela eh, ndio mambo anavyoona. Lakini swali so, letu la leo tuliuliza kwamba je, unakubaliana na rais Samia kuwa kero za wananchi kuhusu mahakama zimepungua? Jais Bahati Lusambo akasema kwamba yeye ni ngumu kuelewa mahakama inaweza kufanya hivyo. Tunakamilisha VOA Express. Mi naitwa Idi Ligongo, Sandey Shomari msimamizi wa matangazo eh, Mary Mgawe upande wa pili, Saida Hamdun kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi.