Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Agosti 30 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio shirika, eneo zima la Afrika mashariki na Kati pamoja na maziwa makuu, vilevile mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, wakati zoezi la kuhesabu watu na makazi likiwa linaelekea kukamilika, baadhi ya makarani wadai kucheleweshewa malipo yao huko nchini Tanzania na makarani wamewekewa pesa za kuanza kazi kwa maana zoezi la kuhesabu watu, lakini mpaka leo hii na baadhi ya makarani hawajaingiza hata shilingi mia. E, leo tutakuwa na makala ya wanawake ambapo kundi la Human Rights Watch nasema sheria, sera na kanuni nyingi za mataifa Afrika, ya Afrika yanamkandamiza msichana kupata elimu, na tumeangalia sheria zaidi ya mia na matokeo kwa kweli yana tatiza sana tumepata kwamba serikali nyingi zinawanyima wasichana haki zao za msingi za kupata elimu. Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na Sande Shomari. Meli iliyokodishwa na Umoja wa Mataifa iliyosheheni ngano ya Ukraine inayopelekwa kwa mamilioni ya watu walio katika hatari ya njaa nchini Ethiopia iliwasili Jibuti hii leo Jumanne, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani lilisema, wiki mbili baada ya kuondoa kwenye bandari ya Black Sea nchini Ukraine. Meli kubwa ya MV Brave Commander ambayo imebeba tani zipatazo elfu 23 za nafaka ilitia nanga katika bandari hiyo ya pembe ya Afrika. Tumetia nanga rasmi meli ya kwanza ya WFP kubeba nafaka za Ukraine tangu Februari, ndiyo imewasili Jibuti, mkurugenzi mtendaji wa WFP David Beasley aliandika kwenye Twitter. Sasa hebu tuipakue ngano hii na kuipeleka Ethiopia, aliongeza. Shirika hilo la umoja wa mataifa imesema ukosefu wa usalama wa chakula na utapia mlo ni tatizo kubwa kote nchini Ethiopia, huku takriban watu milioni 20.4 wakihitaji msaada wa chakula. Ofisi ya rais wa Ukraine imeripoti mapigano makali leo Jumanne katika mkoa wa Kherson, kusini mwa Ukraine, eneo linalokaliwa na vikosi vya Rusia, ambapo Ukraine inasema imeanzisha mashambulizi ya kujaribu kulichukua tena eneo hilo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliapa katika hotuba yake ya Jumatatu siku kwamba vikosi vya Ukraine vitalikomboa eneo lao. Alisema Ukraine itavifukuza vikosi vya Rusia mpakani. Ikiwa anataka kuishi, wakati umefika kwa jeshi la Rusia kukimbia. Nendeni nyumbani, aliongeza. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumanne kwamba kufikia Jumatatu, vikosi kadhaa vya wanajeshi wa Ukraine viliongeza uzito wa milio ya risasi katika sekta za mstari wa mbele kusini mwa Ukraine. Mawaziri wa mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya wamekutana leo Jumanne huko Prague kwa ajili ya mkutano usio rasmi kujadili Rusia na vita vya Ukraine na athari zake kwa usalama wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Mkutano huo katika mji mkuu wa Chek pia ulihudhuriwa na maafisa wakuu kutoka Umoja wa Mataifa, NATO na Bunge la Ulaya. Mawaziri wa ulinzi pia walipangwa kujadili ushawishi wa shughuli za Rusia barani Afrika, kwa kuzingatia mahsusi katika mazungumzo ya Umoja wa Ulaya katika kanda hiyo na mamia ya waandamanaji waliingia mitaani katika mji mkuu wa Port-au-Prince nchini Haiti, wakimtaka Waziri Mkuu Ariel Henry ajiuzulu. Kennes Bwire anaripoti zaidi. Maandamano hayo ni ya pili kufanyika mwezi huu. Maelfu ya watu waliandamana katika miji kadhaa ya Haiti kumtaka Ariel Henry ajiuzulu. Walichoma matairi ya magari na kufunga barabara, huku wakikabiliwa na polisi waliotumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya. Waandamanaji wanamlaumu waziri mkuu kwa gharama ya juu ya maisha na kuongezeka kwa uhalifu nchini Haiti. Makundi ya uhalifu yameongezeka nchini Haiti tangu kuuawa kwa rais Jovenel Moise. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Iraq lilisema hii leo Jumanne kwamba roketi nyingi zilirushwa katika sehemu yenye ulinzi mkali ya Bagdad ambapo takriban watu ishirini na mbili wameuawa tangu ghasia ya kuzuka baada ya kiongozi mwenye nguvu wa dhehebu la Shia Muktada Al Sadr kutangaza kuwa atajiuzulu kutoka kwenye siasa. Mapigano yaliendelea usiku kucha yakihusisha wafuasi wa Al Sadr baada ya siku ya Jumatatu ya ghasia, ambayo ni pamoja na mapigano na vikosi vya usalama vya Iraq na vikundi hasimu vya Washia. Jeshi la Iraq ilitangaza amri ya kutotoka nje kwa nchi nzima na kuwataka waandamanaji kuondoka eneo la Green Zone, kitovu cha uwepo wa kimataifa mjini Bagdad. Ghasia hizo zilianza saa chache baada ya al Alsadr kutangaza kuwa anajiondoa katika siasa kwa sababu ya mkwamo wa kisiasa nchini humo. Chama tawala cha komunisti nchini China kitafanya kongamano lake la miaka mitano kuanzia tarehe 16 Oktoba huku Xi Jinping akiwa tayari kuwania muhula watatu wa, wa kihistoria wa uongozi wake na kuimarisha nafasi yake kama kiongozi mwenye nguvu zaidi nchini humo tangu Mao Zedong. Politburo ilitangaza siku ya Jumanne tarehe ya kwanza kwa kongamano hilo ambalo kwa kawaida huchukua takriban wiki moja na hufanyika mara nyingi kwa faraha kwenye ukumbi mkuu wa watu wa China ulioko pande wa magharibi wa Tiananmen Square katikati mwa jiji la Beijing. Zi mwenye umri wa miaka 69 ameimarisha mamlaka tangu awe katibu mkuu wa chama mwongo mmoja uliopita, na kuondoa upinzani wowote unaojulikana wa makundi dhidi ya utawala wake. Anatarajiwa kutoa udhibiti usiopingwa kwa kiasi kikubwa juu ya uteuzi muhimu na maagizo ya sera katika bunge ambalo wadadisi wengi wa China wanafananisha na kutawazwa. Waendesha mashtaka wa Russia katika kesi ya mwanahabari wa zamani waliomba mahakama hii leo Jumanne kumpa kifungo cha miaka 24 jela kwa makosa ya uhaini. Ivan Safronov, ambaye alifanya kazi kama mwandishi wa habari kwa mwongo mmoja kabla ya kuwa mshauri wa mshauri mkuu wa shirika la anga za juu la Russia, Roscosmos, Amekuwa kizuizini tangu kukamatwa kwake Julai 2020 huko Moscow. Amekataa mashtaka ya kupitisha siri za kijeshi kwa ujasusi wa Chek na kusisitiza kuwa hana hatia. Kesi ya Safronov ina kesi changamoto zinazokabili waandishi wa habari wa Rasia ambazo zimekuwa ngumu zaidi huku kukiwa na harakati za kijeshi za Moscow nchini Ukraine na Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne umetoa ombi la msaada wa dola milioni 160 ili kusaidia mapambano ya Pakistan kwa zaidi ya miezi miwili dhidi ya mafuriko mabaya nchini humo yaliyosababishwa na mvua za monsun zinazotokana na hali ya hewa. Maafisa wa Pakistan wanasema janga hilo limewaathiri vibaya zaidi ya watu wapatao milioni 33 na kuua zaidi ya watu 1100. Tangu mvua za msimu kuanza mwezi Juni, Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Pakistan walizindua maombi ya ufadhili kwa wakati mmoja huko Islamabad na Jeneva, na kauli mbiu isemayo Pakistan imejaa mateso. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mara baada ya kusikiliza habari za dunia zilizosomwa na Sande Shomari. Moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Mahakama ya juu nchini Kenya Jumanne, katika kikao cha awali cha kesi ya kupinga matokeo ya kura ya uraisi yaliyomtangaza William Ruto kuwa mshindi, imeamuru tume ya uchaguzi nchini humo IEBC kuwezesha ufikaji wa seva yake, nakala ya sera yake ya usalama ya mfumo wa teknolojia inayojumuisha neno siri na maingilio kwenye seva hiyo, watumizi wa neno siri la usimamizi wa mfumo huo, watumiaji wa mfumo wa viwango vya ufikaji na mawasiliano yaliyofanyika kwenye seva hiyo, pamoja na nakala halali za fomu na 34 B, kitabu cha pili zilizotumiwa katika uchaguzi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Katika kikao hicho cha awali cha kesi ya kupinga matokeo ya kura ya urais ya Agosti 9 yaliyomtangaza Ruto kuwa mshindi wa kura hiyo, majaji hao saba wa mahakama hiyo ya juu nchini Kenya wakiongozwa na Jaji Mkuu Martha Karambu Koome wameamuru tume ya uchaguzi kuwezesha ufikiaji wa seva yake ya mfumo wa kiteknolojia, nakala za sera yake ya usalama ya mfumo huo inayojumuisha neno siri au nywila na maingilio kwenye seva hiyo, watumizi wa nywila za usimamizi wa mfumo huo, watumiaji wake na viwango vya ufikiaji vilivyokuwapo, na mawasiliano yaliyofanyika kwenye seva hiyo, pamoja na nakala halali za fomu 34a zilizotumiwa katika uchaguzi huo wa urais. Uh, Mahakama vilevile inataka IBC iwezeshe ufikiaji wa sefa zote zilizokuwa katika kituo cha kitaifa cha kujumulisha matokeo ya kura ya urais katika ukumbi wa Boma jijini Nairobi, zilizohifadhi na kusambaza taarifa za upigaji kura na ambazo ni picha za kitaalamu za kunasa nakala ya fomu 34 cha ambayo ni hifadhi ya jumla ya kura zilizopigwa. Wafula Chebukati na tume wanatakiwa kutoa fursa ya kufunguliwa kwa masanduku ya kura katika vituo 15 vya upigaji kura ili kufanyiwa tathmini, kuchunguzwa na kuhesabiwa upya katika majimbo ya Kericho, Mombasa, Nandi na Nyandarua ili kuthibitisha madai kuwa kura zilifanyiwa ulaghai, zoezi linalohitajika kufanyika na kukamilika katika kipindi cha saa 48 baada ya maagizo hayo kutolewa. Isitoshe, IBC inatakiwa kuwasilisha fomu zote zilizotiwa saini na bwana Chebukati zinazoonyesha iwapo palikuwa na hitilafu wakati wa zoezi la kujumulisha na kuthibitisha matokeo ya kura ya urais katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi kati ya Agosti tarehe 10 na 15 wakati ilipomtangaza Ruto kwa mshindi, je, wa kura hiyo? Je, maagizo haya yaliyotolewa yana wanufaishaje walalamishi? Alex Manyasi, mfuatiliaji wa mfumo wa uchaguzi nchini Kenya, anaeleza. Inawezekana kuwa inaweza kuwa na effect, uh, kwa ile kesi ambayo iko kwa katika mahakama. Mahakama hiyo imeorodhesha vitushi saba vitakavyopigiwa darubini kutathmini iwapo Ruto ambaye ni rais mteule alipata kura asilimia hamsini na kura moja ya kura zote zilizopigwa, iwapo teknolojia iliyotumiwa na IBC likidhi viwango vya uadilifu uthibitisho, iwapo kulikuwa na ujanja wa upakiaji na usambazaji wa fomu 34A kutoka vituo vya kupigia kura hadi seva ya IBC, iwapo kulikuwa na tofauti zisizoeleweka kati ya kura zilizopigwa kwa wagombea urais na nafasi nyingine za uchaguzi, iwapo kulikuwa na tofauti kati ya fomu 34A zilizopakiwa kwenye tovuti ya umma ya IBC na fomu 34A zilizopokelewa katika kituo cha kitaifa cha kujumulisha kura na fomu 34A zilizotolewa kwa mawakala katika vituo vya kupigia kura, na iwapo kasoro zinazojitokeza ni za kiwango cha juu cha kuathiri matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa urais, na iwapo IBC ilitekeleza jukumu lake la kuthibitisha, kujumulisha na kutangaza matokeo kwa mujibu wa kifungu cha 1383 cha na 138 sehemu ya kumi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wananchi wa mkoa wa Ituri, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo wameomba kusimamishwa kwa mapigano huku wakitaka kujengwa umoja kati yao, kwani mgawanyiko kati ya makabila ndiyo imekuwa sababu kubwa ya kuwezesha makundi ya waasi kusababisha vifo vya watu kila siku. Ausere malivika na ripoti kamili. Kornel Nanga aliyekuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka iliyopita, aomba vijana wote mkoani Ituri kuweka silaha chini na kujiunga katika miradi ya maendeleo, kwani mapigano ya mara kwa mara ndiyo husababisha vifo na ufukara pamoja na maisha kuwa magumu ambayo raia wa Ituri wapitia kwa sasa, kufuatia mauaji ya kila siku inayopelekea wakazi kuhama vijiji vyao. Kuhusiana na mwito huo, Sauti ya Amerika imezungumza naye Anwarit Andre Zapai, mkazi wa Bunia mkoani Ituri. Si peke sie ndio tuko sanse kuleta amani, kama mwe peke binafsi auna amani, hautaweza vile kuleta amani. Naomba sie peke kwanja tutie, tujitie amani kati yetu, tukue na amani, tupendane, tupendane kati yetu na ile mapendo, tupende vile bengine, na ile njo kimya itarudi. Si pekepeke tuko ndio sursi ya hapa Ituri. Hii ni kufuatia mauaji na mashambulizi kutoka kwa makundi mbalimbali mbali ya waasi inayoshuhudiwa mkoani Ituri tangu uwekwe uongozi wa kijeshi, huku wanajeshi zaidi ya mia saba wa Sudani Kusini wakisubiriwa kwenye ardhi ya Kongo kujiunga na jeshi la Kongo FARDC katika msako wa waasi wa ADF na makundi mengine ya ndani ya Kongo ambayo yashutumiwa kusababisha usalama mdogo. Musa Pataule ni raia wa muji wa Bunia. hiyo jeshi ambayo imekuja nayo ikuje na, na objective yabo ya kujua kama tumeenda huko ni kupambana kwa ajili ya Afrika na tushinde hiyo vita ambayo imefanyika Congo. Wengine wakisema amani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatokana na raia wa Kongo wenyewe, kwani Congo kwa sasa imeshuhudia wanajeshi wengi kutoka MONUSCO, sadek na kwa sasa kikosi kutoka Afrika Mashariki. Kambale Mungwa leo ni mkazi wa Bunia. Majeshi ya Sudani ya Kusini kufika kwetu, mimi najiuliza swali nyingi sana. Kwa nini sisi pia hatuende kwa nchi ingine? Wanatutumia wa, wa wananchi wa pembeni kukuja kutusaidia kwa mambo ambayo inahusu kwetu hapa Bunia, kwetu Ituri, kwetu North Kivu. Wanatuma wananchi wa, wa Sudani wa Kusini. Mimi sione kama ni mzuri. Kwa nini? Kwani unajua hiyo pesa ambao watu hawa watakula, kwa nini hawapatiwa wakongomani waskari wa jeshi wa Kongo, wa Kongo kusudi wapige hawa wadui? Kupotosha wadui katika mji wetu, yafaa wageni wa nchi ndio wakeze tosha wa hawa wadui? hiyo sione kama kitu kwa sasa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejipanga kuanzisha operesheni kubwa dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa inji, ikishirikiana na jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuhakikisha usalama unapatikana mashariki mwa taifa hili, kwani MONUSCO wameshindwa kuhudumisha amani. Osir Malivika, Sauti Amerika, Kalemi Tanganyika. Nam, mara baada ya kutoka Kalemi Tanganyika tuvuke ziwa Tanganyika na tuelekee Tanganyika ambayo sasa hivi inafahamika kama Tanzania. Wakati wa zoezi la kuhesabu watu na makazi likiendelea nchini humo, kumekuwa na malalamiko kwa baadhi ya makarani kucheleweshewa malipo yao ya zoezi hilo pamoja na pesa ya semina, nauli pamoja na chakula, ambapo baadhi yao hadi hii leo hawajalipwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anaripoti kamili. Ikiwa ni wiki moja tangu kuanza kwa zoezi hili la kuhesabu watu na makazi, huku kwa kiwango kikubwa zoezi hilo likiwa limekamilika, baadhi ya makarani kutoka katika halmashauri ya wilaya ya Sengerema mkoani Mwanza wamesikitishwa na kitendo cha kucheleweshewa malipo yao. Akizungumza na VOA, mmoja wa makarani hao aliyejitambulishwa kwa jina la Ayubu Juma, ambaye si jina lake halisi, amesema mpaka sasa hawajalipwa malipo ya zoezi hilo ambalo lipo mwishoni kukamilika, na makarani wamewekewa pesa za kuanza kazi kwa maana zoezi la kuhesabu watu lakini mpaka leo hii ambapo zoezi la kuhesabu tumekamilika leo na kesho linaanza zoezi la kuhesabu majengo, na baadhi ya makarani hawajaingizwa hata shilingi mia, bado wanadai hawajapata hata shilingi mia hata kidogo. Lakini mbali ya pesa ya kazi na makarani, mpaka leo hii tunadai pesa ya mafunzo, ambapo kila siku ilikuwa ni shilingi elfu arobaini na uli shilingi elfu mbili pesa ya kula shilingi elfu tano Mbali ya hayo, lakini pia karani huyo amelalamikia utaratibu uliowekwa na mamlaka katika kufuatilia malipo yao, ambao kwao umeonekana ukiwaletea usumbufu na gharama. Mkataba mafunzo tumesaini siku ya mwisho ya kumaliza mafunzo ilikuwa jambo la, la kusikitisha sana lakini, bahati nzuri kwenye mafunzo ni kwamba kiasi cha malipo tulielezwa siku ya kwanza. Sasa kwenye kazi ya sensa mkataba hatujasaini wala hatujaambiwa kwamba karani kwa kazi ya sensa ya watu na baadaye ya majengo karani kalipa shilingi ngapi. Riflekta wilaya Sengerema hazikuja zimekuja kuonekana jana, pengine reflector kumi na tano pengine riflekta ishirini. Kwa upande wake, mkurugenzi wa halmashauri ya wilaya ya Sengerema Binuru Shekidere amekanusha madai ya makarani hao sema hakuna karani ambaye hajalipwa, bali wachache wanauelewa finyu, huku akiwataka makarani ambao wanaona hawajalipwa wafike katika ofisi zao na si kulalamika sehemu nyingine. Asiyepata ni wale ambao walikuwa na akaunti zao, wametubadilishia, anaandika jina linatofautiana na akaunti, tukajaribu, lakini tumewalipa pesa kashi. Mpaka siku ya jana usiku nazungumza na baadhi ya makarani, wanasema hawajapewa chochote, wengine hawaelewi, wengine unakuta anasema, maana wako kule field anakuambia akaunti haina, akienda kuangalia anakuja kwambia mkuu, nimeona sikuona meseji, lakini pesa imeingia. Sasa ndio wanaotupa shida hao, na tukakuondoa hilo, tumewaita wale wenye malalamiko wote waje ofisini. Ifahamike sensa ya watu na makazi ni zoezi la kitaifa nchini Tanzania linalofanyika kila baada ya miaka kumi, huku sensa ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili ikiwa ni sensa ya sita kufanyika nchini baada ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka elfu moja mia tisa sitini Nenne. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo katika makala ya wanawake, tunaelekea nchini Kenya ambapo ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za kibinadamu la Human Rights Watch limeeleza kuwa wasichana waliobalehe katika karibu theluthi moja ya nchi za Afrika ambao ni wajawazito wanakabiliwa na vikwazo vikubwa vya kisheria na kisera kuendelea na masomo yao rasmi. Serikali nyingi za Kiafrika hata hivyo, hivi sasa zinalinda upatikanaji wa elimu kupitia sheria, sera au hatua kwa wanafunzi wajawazito au kinamama vijana. Abdi na ripoti kamili. Kila mwaka barani Afrika maelfu ya wasichana wanaobalehe huacha shule au hubaguliwa na kutengwa kwa sababu ni wajawazito, wameolewa au ni akinamama. Kwa mujibu wa ripoti ya Human Rights Watch, wasichana waliobalehe katika karibu theluthi moja nchi za Afrika ambao ni wajawazito wanakabiliwa na vikwazo vikubwa vya sheria na kisera kuendelea na masomo yao rasmi Audrey Wabwire ni meneja wa mawasiliano katika shirika la Human Rights Watch. Human Rights Watch imechambua kwa kina sheria za nchi zilizo katika Jumuiya ya Afrika kwa mujibu wa kutathmini urahisi wa kupata elimu kwa wasichana walio na mimba, yaani wajawazito, na wasichana walio na watoto. Na tumeangalia sheria zaidi ya mia na matokeo kwa kweli yanatatiza sana. Tumepata kwamba serikali nyingi zinawanyima wasichana haki zao za msingi za kupata elimu. Maelfu ya wasichana wanalazimika kuacha shule kutokana na sheria zinazowabagua wanapokuwa na mimba na hawapati msaada wowote kutoka serikali zao. Nchi kama kwa mfano Sudan, hamna sheria yoyote inazolinda wasichana wanapopata mimba. Human Rights Watch ilipitia zaidi ya sheria na sera mia moja zinazohusiana na elimu, mikakati ya usawa wa kijinsia, sera mipango ya afya na uzazi barani Afrika, na nchi thelathini na nane kati ya hamsini na nne za Afrika zina sheria sera au hatua zinazolinda elimu ya wasichana wakati wa ujauzito na uzazi. Baadhi ya nchi hizi hivi majuzi zilibatilisha sera ikiwa mnamo Machi mwaka huu Togo ilifuta waraka wa mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane ambao ulipiga marufuku wanafunzi wajawazito na akinamama kutoka shuleni. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa Niger ilibatilisha sheria ambayo iliwatenga kwa muda wasichana waliopata mimba na kuwafukuza shule kabisa wanafunzi walioolewa, na badala yake kuweka sera mpya ambayo inalinda haki yao ya elimu. Na nchi nyingine zinawaadhibu wasichana wanapopata mimba kabisa na kuwafukuza shule. Aa, jamii pia inawatenga, lakini kuna nchi zinazotia moyo kama vile Niger ambayo ina sheria inayolinda haki za wasichana kuwa shuleni. Yaani, msichana anapopata mimba, sheria inasema kwamba aendelee kusoma. Hata hivyo serikali ya Niger haijaelimisha jamii ili kuwe na uelewa wa kwa upana kuhusu hizi sheria. Kwa hiyo bado sheria hii haijalinda Um, haki za wasichana vilivyo. Ingawa nchi nyingi za Kiafrika zimepitisha sheria na sera zinazohusiana na elimu ya wasichana, nyingi bado hazina mifumo maalum ambayo inaruhusu wasichana wajawazito na mama kusalia shuleni au kuendelea na masomo yao bila vikwazo vya ubaguzi. Teri Muya ni mtetezi wa haki za wanawake nchini Kenya. E, wasichana wadogo wanapopata mimba wakiwa shuleni wengi wao wanaone, wanaonekana ni kama wamefanya jambo mbaya. Wengine wanalaumiwa wakiambiwa wanashiriki ushirati, lakini hakuna eh, mwenye anataka kujua ni kwa nini eh, na venye hawa watoto wamepitia hizo maneno ya kukua wazazi. Kuna baadhi ambao wanabakwa, wana wana, wana na wanaachwa na ujauzito. Shirika la Human Rights Watch sasa inahimiza Umoja wa Afrika kushinikiza serikali kupitia upya sheria zilizopo, kuondoa sera zenye matatizo ambazo zinadhoofisha haki za elimu kwa watoto wote na kuchukua hatua zinazoendana na wajibu wao wa haki za kibinadamu. Kwa hiyo leo kulingana na ripoti ambayo tumezindua tunapendekeza kwamba Afrika ilinde haki za wasichana kupata elimu kwa sababu nchi za jumuiya ya Afrika zimesaini mikataba mingi uh, duniani kuhakikisha kwamba, uh, wasichana wanaelimishwa kwa hali yoyote ambao wako nayo, hivyo sheria hizi lazima zisasishwe kulingana na mipango ya Afrika kuwa na jamii ambayo imepata masomo na inaendelea. Umaskini, unyanyasaji wa kijinsia, na matokeo duni ya kiafya pamoja na ukosefu wa fursa ya elimu yanaweka maelfu ya wasichana kwenye mimba zisizotarajiwa. Hatua zinazoshughulikia hali hizi za kimsingi za jamii na kiuchumi na kuwawezesha wasichana zinaweza kuchukua jukumu muhimu katika kushughulikia viwango vya juu vya mimba za utotoni. Hoba Abdi, VOA, Nairobi. Shukrani Huba Abdi kwa makala hiyo ya wanawake, ambapo tuliangazia nafasi ya sera, kanuni pamoja na sheria mbalimbali ambazo zinaelezwa kumnyima mtoto wa kike nafasi ya masomo. Lakini usikose kusikiliza matangazo ya kwa undani tukiwa na BMJ Muridhi, ambapo ataangalia zile kesi ya uchaguzi ya Kenya inayoendelea, hali kadhalika uchaguzi wa Angola. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu haya ya siku ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tumwalike tena Sande Simba Shumari kwa ajili ya kutusomea mukhtasari wa habari <muchasimu> Meli iliyokodishwa na Umoja wa Mataifa iliyosheheni ngano ya Ukraine inayopelekwa kwa mamilioni ya watu walio katika hatari ya njaa nchini Ethiopia iliyowasili Jibuti siku ya Jumanne, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani lilisema wiki mbili baada ya kuondoka kwenye bandari ya Black Sea nchini Ukraine. Meli kubwa ya MV Brave Commander ambayo imebeba tani zipatazo elfu 23 za nafaka iitia nanga katika bandari hiyo ya Pembe ya Afrika. Ofisi ya rais wa Ukraine imeripoti mapigano makali Jumanne katika mkoa wa Kherson, kusini mwa Ukraine, ambao eneo linalokaliwa na vikosi vya Rusia, ambapo, ambapo Ukraine inasema imeanzisha mashambulizi ya kujaribu kulichukua tena eneo hilo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky aliapa katika hotuba yake ya Jumatatu usiku kwamba vikosi vya Ukraine vitalikomboa eneo lao. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumanne huko Prague kwa ajili ya mkutano usio rasmi kuijadili Rusia na vita vya Ukraine na athari zake kwa usalama wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Mkutano huo katika mji mkuu wa Czech pia ulihudhuriwa na maafisa wakuu kutoka Umoja wa Mataifa, NATO na bunge la Ulaya na jeshi la Iraq lilisema siku ya Jumanne kwamba roketi nyingi zilirushwa katika sehemu zenye ulinzi mkali za maeneo ya Baghdad. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi ni Saida Hamdun, msimamizi Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Sande Shobari tukisema kwaheri na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.