Trees and benzes. They say you gotta fall. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati, hapa Washington saa tatu asubuhi. Msikilizaji, ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, siku hii ya Jumatano ya leo, mambo ni mazuri kweli kweli. Msikilizaji, ndani ya studio niko hapa, jina langu <laughs> ni Sandey Shomai na mwenzangu tayari naona anatoa tabasamu nzuri sana hapa ndani ya studio. si nimesikia unaleta mchele, ndio maana nimetabasamu Kenes Bwire jina la kwangu. Asante msikilizaji, kuchagua kusikiliza VOA Express kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com na kwenye redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati na kote duniani pale unaposikiliza. Sande Shomari kulivyosema kwamba pishi la mchele limejaa, siyo wewe lakini tulionayo kwenye kapu letu kwa pakulia. Wasikilizaji, ikiwa eh, pamoja na huko nchini Kenya. mm -hmm. Habari ni kesi, hakuna habari nyingine. Hiyo ndio habari, inatandaa kila mahali, kila mtu akifuatilia mm. eh, huko kwenye mahakama ya juu nchini Kenya, na pia itiliwe maanani kwamba kwa mara ya kwanza tangu tarehe tisa uchaguzi ulipofanyika tunakamilisha mwezi tarehe thelathini na moja hii leo, rais Uhuru Kenyatta ameonekana wazi kwa mara ya kwanza anaunga mikono kwa furaha, ameonekana <laughs> na viongozi wa chama cha ODM chini na ya azimio kule Mombasa. Haya, tutaangalia basi vipi mzee leo hatimaye, ah, ameonekana mbele ya umma. Vile vile, tutaangalia kwenye swali la barazani: je, ni sahihi kwa vikao vya vyombo vya usalama kudhaminiwa na mashirika yasiyo ya kiserikali? Hii inakuwaje? Hapa wadau, mmezungumza kwelikweli kwenye Facebook. Vilevile tutaongea vile, na nyinyi kwenye simu mkitoa maoni yenu, bila kusahau msikilizaji, Express hujasukumu hujaisukuma mm, bila gurudumu la muziki yeah. Maana Express inakwenda na ngoma, au sio? Inabidi tutasakata sio? inabidi kusakata. Bila shaka, bila shaka, msikilizaji, hayo yote yanakujia hapa, lakini pia tutaangalia, Bwire, kule nchini Tanzania watu hmm. wanaongea sana kuhusu tozo. Ushasikia tozo wewe? tozo ni yale malipo yaliyowekwa na serikali. Hakuna mtu anataka kulipa hiyo kitu, sasa hiyo, kwa sababu sheria inasema <laughs> hakuna mtu hata na wewe utaki mshahara wako ukatwe, mm -hmm. utake kurudisha chochote kwa serikali, yani inakuwa ni kazi yoke. Kweli kweli, hasa na kwenye huduma zingine ambazo za kibiashara mm, pengine zinawaathiri vipi wafanya biashara, hawa wafanya biashara kwenye mitandao, wafanya mm -hmm. biashara wadogo wadogo, kwa hiyo hilo tutalimulika mm -hmm. eh, takapozungumza na ambayo ili taifa wataalam wanaofuatilia ulipe kodi ujenge taifa, bila shaka. Waziri wenu alisema kama utaki kulipa uendo wapi? nyingine ama haya, tuangazie anaendelea kwenye mahakama kuu, mnaita kule Kenya mahakama ya Upeo mm, ambapo sasa kesi inasikilizwa eh, juu ya swala zima la kupinga uchaguzi, ushindi wa Rais mteule William Ruto. Bwili, umekuwa ukifuatilia hili kwa makini kabisa tangu alfajiri, eh, umeamka mapema kabisa kukuapekua Ukiangalia nayojiri BMJ huwa anasema itisawa business <laughs> tusipofanya hivyo hatuna kazi. Sasa imekuwa ni siku ya Raila Odinga na wale ambao wanapinga matokeo ambayo yalitangazwa na tume ya uchaguzi IEBC, ambayo hmm, alimpa uh, William Ruto ushindi, kwamba imekuwa ni siku yao ya kuwasilisha hoja zao, mm -hmm. kwa taifa na mbele ya majaji saba wa ile mahakama kusikiliza no. Na wameelezea yale ambayo wanahisi ndio ya kweli upande wao, ili kuonyesha taifa kwamba hoja zao ni nzito na uchaguzi kulingana nao haukuwa huru na haki mm. Na hivyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC hangekubaliwa e, kumtangaza William Ruto, lakini kubwa zaidi sande linaloendelea ni kwamba Majaji waliamua baadhi ya vituo vya kupigia kura kumi na tano kura zihesabiwe upya. Hili ni tukio halijawahi fanyika nchini Kenya, linafanyika mara ya kwanza, kwamba kuna vituo ambavyo kura zinahesabiwa ili wajue kwamba kulikuwa na haki ama kulikuwa na ukora ndani yake. Shughuli hiyo inaendelea na inatarajiwa kukamilika kesho, ripoti iwasilishwe mbele ya hayo majaji. Kumekuwepo madai kwamba katika baadhi ya vituo vya kupigia kura kuna matatizo, kwamba fomu zimepatikana hazikujazwa na, hazi na baadhi ya fomu ziliwekwa mle ndani, japo zinaonyesha ile nakala carbon kwamba kulikuwa na namna fulani ya kutaka kujaza, lakini hazikujazwa na zikawekwa, na madai ambayo yame yanajadiliwa na Wakenya wote, lakini kuna wale ambao wanasema kisheria kuna fomu ambazo zinastahili kufungiwa kwenye mle sanduku bila kujazwa chochote kisheria, na na kuna zile zile ambazo ambazo lazima zijazwe. So hazijajazwa, mahakama itakuwa na uamuzi wake. Hilo ni swala lingine. Swala lingine ambalo upande wa Raila inaleta ni kwamba kuna vituo vya kupigia kura ambavyo havipo, lakini vilitoa matokeo. Ni hoja ambazo wamewasilisha mbele ya majaji, lakini kuna wale wanasema kwamba wamekosea kwamba ndio wamesema havipo, lakini ukienda kwenye Kenya gazeti la serikali, gazeti rasmi la serikali hmm, utaviona hivyo vituo vipo. Kwa hivyo labda yale ambayo wamewasilisha, wanasubiri sasa upande wa Ruto nao utoe kanuni zao kwamba mumewasilisha hivi havipo na mbona tunaviona hapa. La muhimu zaidi ambayo linafanyika hivi sasa, sande ni hmm, kwamba mahakama iliamuru IEBC ifungue saba ifungue eh, pale ambapo matokeo yote yalikuwa yanakuja na kuondoka. Kumekuwepo tetesi ambazo wakili wa Raila Odinga, James Orengo, amewasilisha mahakamani, akaambia jopo je, la majaji kwamba mliamuru sava zifunguliwe, lakini IBC imefungua sava moja na haijafungua sava nyingine saba na kwa hivyo tumeandikia mahakama itoe mwelekeo, lakini jaji Lenaola amemjibu kwa haraka kabla hata Orengo hajamaliza kwamba tunajua kinachoendelea na tunajua kazi inayoendelea na kesho tutapata ripoti. Sasa katika majibu yake Lenaola, hatuwezi kuwa na uhakika alikuwa anamaanisha nini, kama yenye alikuwa anasema Orengo ni ya kweli ama ilikuwa ni uvumi. Na anaposema kazi inaendelea, ndio tunasubiri kama kama safa hazikufunguliwa mm kama kazi inayoendelea inaendelea wapi sasa hatuwezi jua mahakama yenyewe itaamua lakini la mwisho kuna kituo cha kupigia kura cha majengo Mombasa ambapo imedaiwa kwamba kulikuwepo na fomu 34A hii ndio fomu muhimu zaidi ambayo imebeba matokeo kutoka kituo cha kupigia kura kwamba ndani ya boksi mle ndani haikujazwa lakini baada ya kuhesabu wamepata kwamba kura zilimo, zilizo kwenye box na ile fomu ambayo imewekwa kwenye poto haina tofauti. Kwa hivyo watakuwa wanauliza mbona hai haikujazwa, lakini iko pale. Aliyejaza alikosea, hakuweka kaboni, ikaandika pale chini, alijaza tu akararua, akaweka. Ndio tasubiri kujua. Bila shaka, Bwire umelichambua vyema hiyo swala hilo, na tutaendelea kulifuatilia. Eh, juu ya hayo maswala yanaendelea kwenye mahakama nchini Kenya. Sande, huu ni muondoko wa Marekani hapa. Hii miziki ndio inasikika sana huku Marekani, kwenye redio, kwenye ukipita kwenye magari eh? Namna ndivyo anavyofanya bibie Tanasha Dona akitoa katika miondoko ya Bongo Flava au Kenya Flava, mm, mm. akiingia katika hip-hop, mm. na rap. Mbona ameteremka hapo, mpaka kajuliza huyu ni kiminaji au kajiuliza maswali <laughs> yani zile beats zinagonga kweli kweli, tatata -ta. huh? zinagonga na yeye anaanguka na rap kweli kweli, yani Tanasha Dona hapa anakwenda tisza. International, anakwenda international kweli kweli, akiwa naye Baraka Jakuzi wametamba wa kweli kweli pamoja kama ulivomsikia Baraka huyo flow hapo, msikilizaji katika VOA Express. Basi moja kwa moja toka huko chini Kenya, na mziki huo wa Tanasha dona unatupeleka mpaka nchini Tanzania. so razima ambazi zungumzo mbrefu katika kuangalia swala zima la tozo ambazo zimekuwa zikizungumzwa kwa muda mrefu, kutangazwa, kutumika katika maeneo mbalimbali nchini humo katika miamala ya fedha, hali kadhalika kule benki Hayo yamezusha magomzo, amezusha mengi yakijadiliwa na Watanzania juu ya ulipaji wa tozo hizi. Sasa basi, kwa upande mwingine, tunamulika wafanyabiashara wadogo ambao wanafanya biashara zao kwenye mitandao ya kijamii, Instagram, Facebook na kwingineko, na wengi wamekuwa wakitoa malalamiko juu ya hizi tozo na jinsi gani changamoto ambazo anakutana nazo. Nimezungumza na mtu ambaye ana e, upeo katika masuala ya kibiashara, hali kadhalika ni mwanasikolojia akiwa kule nchini Tanzania. Huyu anaitwa Bupe, atueleze nini ambacho E, changamoto wanazoziona kwa upande wake kwa wafanyabiashara ambao amekizungumza nao kuhusu swala hili. Kila kitu kinachokuwa kipya, kuna namna ambavyo kinaleta changamoto kwenye kwenye, kwenye jambo lingine. Kwa hiyo zinapotokea tozo, kuna namna ambavyo zitawaathiri wao wafanyabiashara. Moja, kwa sababu wao wenyewe wanahitaji kufanya miamala ama ya kibenki ama ya mitandao ya simu, lakini pia wateja wao, kuna namna wanapaswa kufanya miamala. Kwa hiyo kuna wakati ambapo mtu ataona kuliko kuzungusha hii miamala basi niache biashara hii ama kuchukua mzigo huu niende ni ufuate kwa kuangalia ukubwa ama udogo wa gharama anazoziokoa. Kwa hiyo, changamoto ya kwanza ambayo wanaipata ni wanaweza kujikuta wanapungukiwa na wateja, na wakati mwingine na wao wanaweza pia kuathirika kujikuta kwamba wanapata changamoto zaidi katika namna ya kuwafikia wateja, kwa sababu jinsi ambavyo tozo inazidi, ndivyo ambavyo wanaweza wakajikuta wanako-wana Kukosa kiasi cha pesa cha kutosha kununua mabando na vitu vya namna hiyo. Bila shaka, bila shaka, hizo ndizo changamoto ambazo wanakutana nazo, lakini pia Bwire, ujue kwamba sehemu kubwa ya Watanzania bado wanafahamu kwamba suala hili, nakubali kwamba tozo na kodi ni muhimu, hawalikataa hilo mm. Utekelezaji wa bajeti wanajua kwamba inahitaji hizi tozo ndio waweze kufikia yale malengo ambayo bajeti imeweka ya nchi na waweze kufanikisha mambo yao, lakini vilevile vile, mm. kelele zimeendelea kuwepo kwa wafanyabiashara, kwa sababu wengi wanasema kwamba agizo hilo linaonekana kwamba kwenye mambo mengi, si tu kwenye miamala ya fedha, lakini hata kwenye pango la nyumba. Wamekuwa akizungumza juzi kwamba asilimia kumi mm. wewe kwenye nyumba upeleke TRA. TRA ni wale ambao wanakusanya nini kodi nyumba, ukilipa wewe mmiliki wa nyumba mm. asilimia kumi, lipa kule kwenye, kando na kodi zingine eh, kando na kodi zingine. Sasa wanasema kwamba zinakuwa zina msururu ambao ni mwingi, na kwa wafanyabiashara ni changamoto, na anajiuliza mtu kwamba sasa, mimi ndio kazi yangu mimi ndio mkusanya kodi au serikali ndio mkusanya kodi, kija kwenye swala kama hilo. Kwa hiyo ni mengi ambayo Bwire hapa yamekuwa yakizungumza na pengine wachambuzi wa kibiashara na uchumi leo, kaza nataka watu watueleze vizuri hii. yeah. yeah. mimi nipokee pesa kutoka kwako, umpe, alafu mimi ndio nibebe nipeleke. yeah. na vile pesa ni tamu, na wakusanyaji wapo vile vile. Sasa kwa wao sasa, wewe utalipwa kwa kusanya, kupeleka, ama silipu ama unafanya ah yeah. Okay sasa... maswali hayo yatajibiwa, ni maswali mengi ambayo yatajibiwa bila shaka. Basi moja kwa moja msikizaji eh, baada ya kupata taarifa hizo tuelekee kwenye habari za dunia. Mikhail Gorbachev ambaye aliongoza umoja wa Kisovieti na kusaidia kumaliza miongo kadhaa ya hofu ya vita ya baridi na kupata tuzo ya amani ya Nobeli na kumaliza uadui wa kudumu wa mamilioni ya Urusi wenye uchungu juu ya machafuko yaliyotokana na kuanguka kwa nchi hiyo kubwa zaidi duniani amefariki dunia ikiwa na umri wa miaka 91. Hospitali kuu ya kliniki nje kidogo ya Moscow iliambia shirika la habari la serikali la TASS kwamba Gorbachev alifariki Jumanne usiku baada ya ugonjwa mbaya na wa muda mrefu. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisema kwenye rambirambi rambi kwa njia ya Telegram hii leo kwamba Gorbachev alielewa hitaji la kurekebisha mfumo wa Sovieti na kwamba alijitahidi kutoa suluhisho lake mwenyewe kwa shida za dharura. Shambulio la anga limepiga karibu na hospitali moja katika mji mkuu na wa mkoa wa Tigrey kaskazini mwa Ethiopia, alisema mkuu wa hospitali nyingine ambayo alipokea majeruhi chini ya wiki moja baada ya mapigano kusambaratisha usitishaji mapigano wa miezi minne wakiwa katika vita tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini. Chama cha Tigray People's Liberation Front, PLF ambacho kinadhibiti eneo hilo na serikali kuu ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed wamelaumiana kwa mzozo mpya ambao unazuia msaada wa chakula unaohitajika sana. Na India na China ni miongoni mwa nchi kadhaa zinazoshiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya wiki moja ya Russia yaliyopangwa kuanza Alhamisi mashariki mwa nchi, kulingana na shirika la habari la serikali la Russia la TAS. Wakati India iliwahi kushiriki katika mazoezi ya kijeshi ya kimataifa nchini Rusia, kikosi cha India kilikuwa sehemu ya mazoezi ya kijeshi ya Zapad yaliyofanyika Septemba 2021 Wachambuzi wanasema ushiriki wake katika mazoezi ya kijeshi ya itayo Vostok 2022 katikati ya uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine unathibitisha uhusiano wa New Delhi wa kirafiki na Moscow licha ya ushirikiano wake wa kimkakati unaoimarika na Marekani. Naarifiwa kwamba mojawapo wa wimbo wa msanii huyu umetumika katika mojawapo ya filamu za Netflix. Tetu Shani li Mkenya, naye pia amekwenda international, anaimba miondoko kama eh, metal rock hivi au ni, ni kama alikuwa anapewa ushauri na marehemu Michael Jackson. Naona vinakaribiana kidogo, sio mchezo yani. Hii inaonyesha kwamba yani jamaa hmm, wapo kila mahali wanagonga international vya kuimba pale. Najua kulikuwa na kikundi pale kilikuwa kinaimba unaruka hmm, unakanyaga uh unaruka unaruka mkojo, unakanyaga kinyesi, yaani ni wimbo mtu ameimba, unaujua hata kwambia <laughs> aida ni mwelekezi, ni wimbo ambao ulitamba sana <laughs> he, he. Ni kai naide, anieleze vizuri. Aa, kulikuwa nawasani, na wasanii walikuwa naimba hivyo <laughs> unamsikiliza, unaingia unasikiliza mambo ya ajabu, mambo ya ajabu, saa hii wanakwenda international ili. Sasa kwa hiyo Bwire, ukae tayari kuingia international ama ha? Kuimba mi siwezi, sauti yenyewe haipo sawa kabisa mm. Haya, Bwire, tunaenda kwenye barazani, sio tuingie kule barazani. Msikilizaji um, katika barazani tunajadiliana na wewe. Je, ni sahihi kwa vikao vya vyombo vya usalama kudaminiwa na mashirika yasiyo ya serikali? Hii ni sababu gani? Sunday lilizungumza hivi karibuni na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akaonya jeshi la polisi nchini humo. Wakati anazungumza nao, akasema, jamani, msitumie wadhamini kufanya vikao kazi, na badala yake mfanye wenyewe. Yaani amewapa hili onyo, amewapa maelezo mengi tu jeshi la polisi, akisema kwamba kuwatumia wadhamini kuwawezesha kuendesha vikao vyao kutawafanya washindwe wa jamaa <laughs> wanapofanya <wanamufanya> makosa <laughs> anayekulisha, itabidi ufate sheria zake. Sio sasa Samia anasema hapana, hapa tutaenda hivi. Je, wakifanya makosa na yeye ndiye anakulisha? Mm -hmm, utafanya nini? Utafanya, itabidi usifanye kazi jinsi ipasavyo, utafanya kwa mapendeleo fulani. Ndio tukapata swali msikilizaji hapo tukakuletea ili tujadiliana nawe katika barazani, tukaduliza tujeni, sahihi kwa vikao vya vyombo vya usalama kudhaminiwa na mashirika ya kiserikali maoni yako msikilizaji, unasemaje? Karibu msikilizaji, tambulishe jina lako mahali ulipo na tupe maoni yako. Karibu. Asante, naitwa Michael Tikson Miombe Myombe eh, kutoka Morogoro, Tanzania hapa. Eh, kwa maoni yangu naona sio sahihi kabisa, na ni, ni jambo la hatari kwa usalama wa nchi pia, kwa sababu Eh, anayekudhamini ambaye anakupatia wewe uweze kuishi, sio rahisi kuweza kumchukulia hatua pindi anapokuwa anafanya kosa, kwa sababu utakapochukua hatua, manake kuna vitu vitakavyokukosesha kwenye maisha yako, na hiyo itapelekea taifa kuwa katika hali mbaya ya kiusalama, ikiwa wataweza kushirikishwa wadhamini wa namna hiyo. Kwa hivyo mimi siungi mkono na wala nisingependa kulisikia kabisa katika taifa lolote ambalo linapenda amani na usalama wa wa, wa maeneo yake pamoja na raia wake, kwa sababu no. Pia kama anafanya biashara zote zee ni haramu, anafanya ni makosa, inafanya nini, haiwezekaniki kumchukulia hatua, na tumeshashuhudia e, matatizo haya mbalimbali mbali. Kwa baadhi ya viongozi wanaokuwa wanateuliwa na kiongozi yao, hata kama wangewaagiza jambo baya uh -huh. basi watafanya tu, hata kama wanapingana nalo, kwa sababu wamepewa wa, wa, wa chakula na yeye. Kwa hiyo sawa, mimi siungi mkono kabisa bila shaka. Nakushukuru ja sana kwa maoni yako msikilizaji e, Bwire. Umesikia maneno hayo, basi tuangalie na wale pia pia, wengi sana wametoa mawazo yao kwenye Facebook. Ismail Chinginga hasemi yupo wapi, anasema swala la usalama ni la kila mtu. Ni sahihi kwa vikao vya vyombo vya ulinzi kudhaminiwa na mashirika yasiyo ya kiserikali, ila pia inategemea na aina ya vikao. Vikao vya kimkakati, majukumu yanayohusu jeshi wanataka wenyewe wafanye hivyo, vikao wasimhusishe mtu yeyote, na vile vikao vinavyohusu jeshi na jamii na wengine basi wamhusishe kila mtu ili naye kachangie. Haya naye Hamisi Mangati Nyonyo, yuko wapi huku? Uh, anasema ni balozi wa Wagogo. Anasema hii si sahihi, maana tukisema vyombo vya usalama, ina maana viko chini ya serikali, hivyo havipaswi kabisa kudhaminiwa na mashirika yoyote au mtu yeyote binafsi. Nazael Madede anasema yeye anahisi kwamba hilo, hapana, sio sahihi kwa sababu itawafanya maafisa wa usalama kuwa na uoga wanaposhughulikia baadhi ya haya mashirika, na pindi wanapofanya hivyo, wanaanza kuyakosoa na kutoa siri zote, kama labda wao ndio wanawafadhili na kuwapa kila kitu. Haya, bila shaka basi, maoni ni mengi. Endelea kutoa maoni yako msikilizaji, pale kwenye mtandao wetu wa Facebook, bila shaka na moja kwa moja expressi, kama hmm, muziki, express kama tunavyozungumza, bila muziki hujasukuma gurudumu la express. Ndio hiyo unaisikia chini hapo eh? Anaanza ha, ha, kuleta polepole ned music, akiwa naye dayu au dayo, anasemaje haula, twende kazi vitu hivyo haula, haula. Kitu hicho bwire, mm. hakina muda mrefu sana, ni siku saba tu tangu kimepanda kwenye YouTube, tayari kina views zaidi ya elfu hamsini na tatu. Ni vijana machachari kule nchini Tanzania, Nedi Music akishirikiana naye the you. Kitu hicho, kama ukisikia bwire haula kwa kweli, mimi nimependa kila kitu humo ndani, mpangilio wa mashairi, mpangilio wa maneno, mpangilio wa beti, na mpangilio wa vyombo za la zaidi mno Yani havifanyi kelele sana na sauti inakwenda na vile vyombo ambavyo vimepangwa. Ni rekodi nzuri, unaweza isikiliza hata kama unahisi lala, unataka kulala, unataka burudani, unataka lanch, unafanya. Yani itacheza popote na itakubalika. Bila shaka, basi, moja kwa moja, b tuingie kwenye maswala ya leo. Unajua ni siku ya Jumatano hmm. na tunaangalia masuala ya teknolojia. Katika maswala ya teknolojia tunaangalia hmm. matumizi ya vifaa vya elektroniki bila kuzingatia maelekezo ya kitaalam inaonekana inasababisha vijana wengi katika miji mbalimbali huko nchini Tanzania kukabiliwa na matatizo ya macho, tatizo ambalo baadhi ya wataalam wanasema pia nachangiwa na ulaji holela wa vyakula usiozingatia lishe bora. Kwa sababu gani? usipozingatia lishe bora utakuwa na shida. Mm -hmm. Mwandishi Mvungi, baadhi wataalam na shida sio haya. Mwandishi wetu Saraji Mvungi amezungumza na baadhi ya wataalam na wanaeleza kuhusu kwa undani kabisa kuhusu suala hili. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambazo asilimia kubwa ya wananchi wake sasa wanatumia teknolojia za kisasa pia vifaa vya kielektroniki ambavyo vimekuwa vikitumika maofisini na pia majumbani. Pamoja na mafanikio hayo, sasa asilimia kubwa ya wananchi wakiwemo vijana wanakabiliwa na tatizo kubwa la macho. Kwa jina naitwa Othmani Bakari Mkuta na mimi macho yameniathiri muda mrefu sana kiasi kwamba hata shughuli zangu usiku kuzifanya nakuwa ni matatizo sana. Viongozi wa baadhi ya maeneo yanayokabiliwa na tatizo hilo wamesema licha ya kuwepo kwa huduma za matibabu ya macho, wananchi wengi wanashindwa kumudu gharama kutokana na kutokuwa na utamaduni wa kuchekia afya zao, lakini pia la uh, na tatizo la umaskini. Kwa majina naitwa Bakari Raibu Msangi. Watu wengi wanaugua macho lakini hawana uwezo wa kujitibu. Watu wengi wanaumwa lakini hawajui -ha kama wanaumwa, kwa hiyo hawafanyi check up. Watoto wadogo nao wamepata matatizo ya macho, wengine wanahitaji miwani, wengine wanahitaji kufanyiwa operation kwa ajili ya mtoto wa jicho, na wazee wetu, wakina mama, kwa ujumla. Kwa jina ni mzee Gulam Hussein Ramadhan Mukhtar. Wengine hawaoni mbali, wengine hawaoni karibu, wengine kusoma, wengine wana matatizo ya kutoka kuzaliwa, matatizo ya macho, na watu wengi kwa ujumla wao hawana uwezo wa kwenda kwenye mahospitali kwenda kupima macho, hawana uwezo wa kwenda kwenye mahospitali kwenda kununua miwani. Wataalamu wa tiba ya macho akiwemo Dr. Lawrence Mremi wanasema tatizo linakuwa kubwa zaidi kutokana na asilimia kubwa ya watumiaji wa vifaa hivyo vya kielektroniki kutofuata maelekezo ya wataalamu. Mimi kwa jina naitwa Dr. Lawrence Michael Mremi, ndiye mratibu wa macho wa mkoa wa Arusha. muda mwingi mtoto yuko na simu mpaka analala nayo, game, sijui anafanya nini hasa. Vile vyote ukivitizama ni vitu ambavyo vinaweza kuchangia sana kuharibu macho. Kwa mujibu wa wataalamu hao, asilimia kubwa ya vijana katika miji mbalimbali nchini Tanzania kwa sasa wanatumia simu za mkononi na pia asilimia kubwa ya wafanyakazi maofisini wanatumia kompyuta, wengi wao wakiwa hawafuati maelekezo ya wataalamu. Teknolojia ya kutumia kompyuta sasa hivi imekuwa ni kubwa sana, kuanzia vijana mpaka watu maofisini. Sasa wengi wanatumia uh, vifaa vile pasipokuwa na tahadhari, kwamba kuna tahadhari ambazo unatakiwa utumie wakati unataka kutumia vifaa vile vya, vya kisasa kwa sasa, wengi ni vijana hmm. mm-hmm. Nimependa mle amesema hapo kwamba hata kitandani yupo simu. E, simu unajua, zimekuwa watoto wanatumia sana, hata watu wazima wengi wanajisahau. Kweli najisahau kwe, lakini masimu ni hatari kabisa kwa afya, kama tulivyosikia yep, wanavuma kwenye mitandao. Tuanze huko wapi? Haya, tuanzie hapa pa, imi, hmm. naona, hapa Marekani mimi naona kinachovuma hapa Marekani. Unamjua Chris Rock, unakumbuka kofi alilopigwa kwenye Oscars inazungumzwa <laughs> na <Will Smith. laughs> Yani mimi bwile nikipigwa kofi hapa, alitaenda popote lakini, sanda akiwa ni celebrity mm, ilo kofi linadumu mwaka mzima e. Lakini sasa shida ili kofi bwire alikuwa mm, kwenye nyumba mmekaa pembeni, ni mbele ya mm, dunia nzima kwenye tuzo za Oscar. Sasa wanasemaje kuhusu kofi? Sasa wanasema kwamba Chris Rock amepata mwaliko mwingine wa kwenda kwenye Oscar baada ya kupigwa kofi e. Sasa huu ni mwaliko umekuja, akasema amegomea haendi. <laughs> Amegomea mwaliko yule, mwingine aliyempiga alie mgusa anaona amealikwa. Kuna timu ambayo ilichapwa magoli tisa, mm-hmm. alafu kocha wake akafukuzwa, inatamba sana, inaitwaje? sawa na Bournemouth imemfukuza kocha wake. Muda umekwisha, tuage kutoka studio. Jina langu ni Sunday Shomari, upande wa pili Aida Issa amerudi leo baada ya muda mrefu, karibu tena. Elekezo haya basi, tunawaambia kwaherini kutoka Washington, msimamizi Idd Ligongo. Kwaherini kwa sasa. Nimependa sauti yako unavyomaliza, pole ni kama unaenda kujificha. Ni sawa, asante msikilizaji.