Waxay tahayhada ina hortagan ujedna ahii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Leo ni siku ya Ijumaa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile tunasikika katika mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Taarifa tulizo nazo hivi sasa ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Angola kimewasilisha kesi katika mahakama ya katiba nchini humo kupinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita ambapo chama tawala MPLA kilitangazwa mshindi. Na katika live talk hii leo e, tunaangazia namna tozo zilivyoibua mjadala mkubwa na jinsi zinavyoleta changamoto katika maisha ya kila siku, uh, ukanda wa Afrika Mashariki na kati Hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika live talk ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Id Ligongo. Chama kikuu cha upinzani nchini Angola kimewasilisha kesi katika mahakama ya katiba ya taifa hilo kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita ambapo chama tawala cha Peoples Movement for Liberation of Angola MPLA kilitangazwa mshindi. Uchaguzi wa Agosti 24 ulikuwa wenye ushindani mkali zaidi katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta tangu kura yake ya kwanza ya vyama vingi mwaka 1992, ikichukua zaidi ya asilimia 51 ya kura. Tume ya uchaguzi ilitangaza MPLA kuwa mshindi. Vuguvugu la zamani la waasi ambalo lilipigania vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka 27 dhidi ya serikali ya MPLA vilivyomalizika mwaka 2002 lilipata takriban asilimia 44 ya kura, matokeo yake bora zaidi, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi. Katika hotuba yake ya video, kiongozi wa UNITA Adalberto Costa Junior mwenye umri wa miaka 60 alirudia kauli yake ya awali kwamba vuguvugu vugu hilo halitambui matokeo ya mwisho kutoka tume ya taifa ya uchaguzi. Watu saba waliuawa na 23 kujeruhiwa wakati ghasia za kikabila zikiongezeka katika jimbo la kusini mwa Sudan la Blue Nile, kamati ya usalama ya jimbo hilo imesema wiki chache baada ya mapigano makubwa kutokea katikati ya Julai, watu wasiopungua mia moja na tano waliuawa na maelfu kuyahama makazi yao katika mapigano kati ya makabila ya Hausa na Funj, na machafuko yakaenea katika majimbo mengine, kamati hiyo imesema. Chanzo cha ghasia hizo za hivi punde bado kinachunguzwa, na haikueleweza haikueleweka ni makabila gani yaliyohusika katika mapigano hayo katika sehemu mbili za jimbo hilo, kupitia taarifa Amri ya kutotoka nje ilitangazwa katika miji miwili mikubwa na kupiga marufuku, kupiga marufuku mikusanyiko isiyo ya lazima. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo Ijumaa kuwa mapigano makali yanaendelea kusini mwa Ukraine yakiwemo makombora katika wilaya ya Enerhodar karibu na kiwanda cha nyuklia cha Zaporizhzhia kinachochukuliwa na Russia ambacho sasa kinakaguliwa na wataalamu wa nyuklia wa Umoja wa Mataifa. Wizara hiyo pia imesema katika taarifa yake kwamba mazoezi ya kimkakati kama yale yaliyopewa jina la Vostok 22 ya pamoja ya Russia yaliyoanza jana Alhamisi yameshindwa kudumisha uwezo wa kijeshi kufanya operesheni kubwa na ngumu. Timu ya Umoja wa Mataifa ya wataalamu wa nyuklia ilikamilisha ziara yake kwenye kinu hicho Alhamisi na wakati mapigano kati ya vikosi vya Rusia na Ukraine yakiendelea karibu na kituo hicho, wataalamu hao wanaendelea na kazi yao Ijumaa. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema katika hotuba yake ya kila siku jana Alhamisi kwamba Ukraine ilifanya kila kitu kufanikisha operesheni hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ujerumani na familia za wanamichezo wa Israel waliouawa katika Olimpiki ya mwaka 1972 wamekubaliana fidia ya jumla ya dola milioni 28 kwa mujibu wa taarifa ya leo ya msemaji wa wizara ya mambo ya ndani. Mwezi uliopita familia zilieleza kutofurahishwa na mapendekezo ya fidia ya karibuni ya Ujerumani na kwamba wamepanga kugomea hafla ya Jumatatu mjini Munich inayoadhimisha miaka 50 ya shambulizi hilo. Serikali kuu itachangia dola milioni 225, huku dola milioni tano zitatoka katika jimbo la Bavaria na dola laki mbili zitatoka jiji la Munich, amesema msemaji huyo. Hapo Septemba 5, 1972 wanamichezo wa timu ya Israel ya Olimpiki walitekwa katika kijiji cha wanamichezo ambacho kilikuwa hakina ulinzi wa kutosha na wanaume wa Kipalestina waliokuwa na bunduki kutoka kundi la msimamo mkali la Black Septemba. Mjitoa muhanga alijilipua katika msikiti magharibi mwa Afghanistan leo hii na kuua watu kumi na wanane ambao walikuwa ni waumin ikijumuisha kiongozi wa kidini ambaye anatii utawala wa Taliban, maafisa wa polisi wamesema. Mwanazuoni huyo anayeheshimika Mujibur Rahman Ansari alikuwa akiongoza sala ya mchana katika msikiti wake wa Gusgraun katika mji wa Herat unaopatikana katika mpaka na Iran wakati bomu lenye nguvu lilipolipuka. Takribani waumini 24 walijeruhiwa katika shambulizi na idadi ya vifo ilitarajiwa kuongezeka kwa mujibu wa polisi na mashuhuda. Msemaji mkuu wa Taliban Zabihullah Mujahid ameshutumu shambulizi hilo na kusema wote waliohusika watafikishwa mbele ya sheria. Na makamu wa rais wa Argentina, Cristina Fernandez de Kirchner, jana alinusurika jaribio la mauaji kwa mujibu wa serikali ya nchi hiyo. Rais wa nchi hiyo Alberto Fernandez alisema katika hotuba kwa taifa iliyopeperushwa kupitia runinga kwamba mtu mmoja alimnyoshia makamu wa rais bunduki kichwani na kujaribu kufyatua risasi video ya tukio hilo inaonyesha bunduki ikiwa karibu kugusa uso wa cristina fernandez tukio hilo lilitokea wakati makamu wa rais akiwa amezungukwa na wafuasi wake alipokuwa akirejea nyumbani baada ya siku moja mahakamani ambapo anakabiliwa na tuhuma za rushwa wakati alipokuwa rais wa argentina kuanzia 2007 hadi 2015 amekana mashtaka yote Rais Fernandez alisema jaribio la mauaji lilikuwa tukio baya zaidi tangu nchi hiyo kurejea kwa mfumo wa demokrasia mnamo mwaka 1983. Naam, msikilizaji, karibu kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ni kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo, utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Ed Ligongo kuendeshea mada inayokugusa moja kwa moja wewe mwananchi na maisha yako ya kila siku: ni tozo na changamoto zake maishani. Washiriki ambao watakuwepo katika live talk hii leo ni Dr Magoti Mnobi kutoka Tanzania, hali kadhalika atakuwa Gwandumi Mwakatobi kutoka Tanzania, Dr Sam Ikwaye kutoka Kenya na Ruziga Emmanuel kutoka nchini Rwanda. Hapa studio nitashirikiana naye Idd Ligongo. Vile vilevile wewe msikilizaji unayo fursa na unakaribishwa kushiriki kwa kutupigia simu kutumia namba yetu ya hapa studio, ambapo ukiwa nje ya Marekani unaanza na plus 1 202 619 Tatu moja, tano moja. Ninarudia kwako wewe msikilizaji ambaye upo nje ya Marekani na ungependa kupiga simu hapa studio kutoa maoni yako ili na wengine waweze kufaidika kupitia live talk ya leo ambapo tunazungumzia suala la tozo na changamoto zake katika maisha ya kila siku, basi hakikisha unapiga kwa kuanza na plus moja, mbili, sifuri, mbili. 6193151 Karibuni sana katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Shukrani washiriki kwa kujiunga nasi, ambapo mpaka hivi sasa ninavyozungumza ni Dr. Magoti Mnubi na Gwandumi Mwakatobi wote kutoka Tanzania ndio ninao hivi sasa katika laini ya simu, na wengine washiriki bado tunaendelea kuwatafuta. Uh, kadri tutakavyowapata ndivyo tutakavyoshirikiana nao. Washiriki mliopo hivi sasa katika laini ya simu Asanteni kwa kuwa nasi na bila shaka mtakubaliana nami kwamba kila taifa duniani lina sehemu ya mapato ya ndani kulingana na vyanzo vyake mbalimbali mbali, au rasilimali zilizopo. Hivi karibuni basi, tumeshuhudia tozo zikiongezeka katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati, na mjadala mkali unaendelea hivi sasa nchini Tanzania kuhusiana na tozo iliyowekwa na serikali kwa wananchi wake. Waziri wa fedha wa Tanzania Mwigulu Nchemba anatetea tozo hizo zinazotozwa kwenye miamala ya kifedha. Anasema kwamba kuna majukumu ya msingi ambayo kila mtanzania katika ardhi ya Tanzania anatakiwa kuyabeba. Nianze na Gwandumi, umeyapokea vipi matamshi haya ya Mwigulu Nchemba? Naam, kwanza niseme kwamba eh, mambo ambayo ameyasema ni tofauti kabisa na misimamo ya waziri yeyote yule wa fedha au hata rais, kwa sababu mara nyingi tumekuwa tunasikia kwamba serikali inapaswa kuwa na vyanzo vipya vingi vya kutosha, kwa sababu kuna maeneo mengi ambayo serikali inaweza ikapata kodi, kuna maeneo mengi ambayo serikali inaweza ikatoza hizo tozo kwa msimamo wa serikali miaka yote ambazo tumekuwa tukisikia, ni kuwa na vyanzo vingi, lakini tofauti na tunaiona sasa, ambayo ni kilio kikubwa sasa kwa wananchi, ni kwamba kunakuwa na chanzo kimoja tu ambacho kinakuwa na kodi nyingi. Msimamo wa serikali siokuwa na, na kodi nyingi kwenye chanzo kimoja bali kuwa na vyanzo vingi hata kama kodi yake ni kidogo kidogo, lakini vikiwa vingi, ili visiumie. Tuwe na vyanzo vingi vya tozo, vyanzo vingi vya kodi, sio kuwa na kodi nyingi au kuwa na tozo nyingi kwenye chanzo kimoja. Sasa hilo ndilo limekuwa tatizo, kwamba inaonekana katika rasilimali tulizo nazo Tanzania, rasilimali pekee ambayo inapaswa kuwa na tozo nyingi na kodi nyingi ni watu. Ni makosa makubwa kama ulivyosema mtangazaji hapo kwamba nchi kweli inategemea wananchi wake kuendelea, lakini pia inategemea na rasilimali ilizo nazo. Mimi nilitegemea kwamba Mwigulu Nchemba angekuwa anaongeza vyanzo vya mapato, sio kuongeza kodi kwenye chanzo kimoja ambacho ni wananchi na ndugu mtangazaji, unachoshangaza ni kwamba hawa hawa watawala wetu viongozi wetu wanakiri kabisa kwamba watanzania ni, ma, ni masikini sana, ni watu ambao ni duni. Sasa mimi najiuliza, masikini ambaye ni duni anawezaje kuleta uchumi imara wa nchi? Kifalsafa ni ngumu sana, kwa sababu mimi nafikiri hata jeshi, ukitaka kuwa na jeshi ambalo ni imara ukitaka kuwa na jeshi ambalo ni kakamavu, unahitaji wanajeshi ambao ni imara, ni kakamavu, walio shiba, ambao ni shupavu mm -hmm. Uwezi ukawa na jeshi imara kutoka kwa wagonjwa au watu dhaifu. Watanzania wanalalamika sana kwa umasikini walio nao. Asante gondumi hizo. Mfano mwingine ambao unaumiza mtangazaji, ni kwamba inatakiwa kwamba wewe mwananchi ukiwa na chanzo fulani cha mapato yake, ukate kodi mara moja. Mfano sasa, mwalimu ambaye anapata mshahara serikalini, unapotoka tu ule mshahara una kodi tayari, anakuwa ameulipia. Unaenda benki, bahati mbaya, ukienda benki sasa hivi ule mshahara ni kwamba serikali inaufuata tena ule mshahara kwa neno linaloitwa tozo. Ni kodi hiyo pia, unaukata mshahara ule ule chanzo kile kile na mapato aliyo nayo ambayo tayari ameshakatwa ameshalipa amesha serikali na michango mingine. Ikiingia fedha yake tu benki, anapotaka kuitoa, serikali inaingia pia, inatoza chanzo kile kile kimoja. Naam, inaenda benki pia inamkata. Ukitoa ile fedha, mwalimu, akitoa, natoa mfano wa mwalimu kama mfanyakazi wa serikali, akitoa ile fedha benki kwa kutumia simu yake, inapotoka tu, serikali inakata alafu mtandao wa simu pia unamkata, wakati kule benki imemkata, benki na pia umem, e, serikali imemkata sasa, Gwandumi, kwenye simu yake sasa ni zile zile Gwand... Gwandumi, hebu nisikilize na mimi kidogo. N nashukuru kwa maelezo mazuri ambayo Gwandumi, nashukuru kwa maelezo mazuri unayotupatia. Hebu nisikiliza na mimi sasa, anayeongoza mjadala, ili tuweze kusonga mbele. Tukiwa bado hapa po Tanzania, tugeukie upande wa Dr Magoti Mnubi. Nini mtazamo wako kufuatia matamshi haya ya Nchemba kwamba anatambua vyema machungu yanayotokana na tozo, lakini lazima Watanzania wabebe jukumu la msingi la kuleta maendeleo ya nchi yao kupitia miradi ya kimkakati ya maendeleo inayotekelezwa, ikiwemo elimu pamoja na afya. Ye yeah, na na shukuru. Tozo na, kama tozo tunaweza tukaaminishwa kwamba ni njia sahihi ya serikali kukusanya mapato katika kuboresha miundombinu afya, lakini siamini kama ni endelevu. Kama alivyosema mtangulizi mwenzangu hapo, hali ya Watanzania maisha ni magumu, ni duni na vipato vyao ni finyu, ko hizi tozo ni kama watu unawafanyia, unawakata kodi zaidi ya mara moja. Ukichukulia mfanyakazi, kodi yake tayari inakatwa. Akifanya transaction akifanya yani, ma-, ma, ma matumizi ya hizo fedha kwenye hii mitandao anakutana na kodi tena vile vile, wafanya biashara ko asali inayoiona inaweza ikadumaza mifumo ya fedha, kwa sababu wengi watakopa hela zao kuzihifadhi katika mabenki na mabenki, ili yaweze kuendelea kuhamasisha uchumi ukuwe, inahitaji mzunguko wa pesa uwepo. Kwao tunaweza tukaaminishwa kwamba ni lengo zuri, na naamini inaweza kawa lengo zuri lakini madhara yake yanadhoofisha sekta za fedha, yanadhoofisha wananchi ambao wengi ni maskini, yanadhoofisha uchumi, kwa sababu mzunguko wa pesa utayumba na hali halisi ya, ya Watanzania ambao tunataka tuwasaidie, ambao wengi ni maskini, bado tutakuwa hatujawatendea haki no. so, siamini kama ni mfumo endelevu wa kodi ambao una faida kubwa sana kwa wananchi wa chini ambao ni wengi ni maskini. Asante sana uh, Dr. Magoti Mnubi, kwa ufafanuzi huo. Sasa labda tukielekea kwa upande mwingine, maanake tunaye hapa Ruziga Emmanuel kutoka nchini Rwanda, eh, hali kadhalika uh, Dr. Samu Ikwai, labda tuelekee nchini Kenya. Uh, hivi majuzi imetolewa taarifa na waziri Matiang'e kwamba kuna mpango wa kubadilisha nambari za magari kuweka za kidijitali, lakini ukiangalia yale ambayo yameainishwa unagundua ama unajiuliza kidogo, je, haya ambayo yanaainishwa yalikuwa hayafanyiki? Kwa mfano, e, kuonyesha ku, nambari za chassis za magari kwenye nambari za magari au kuweka mazingira ambayo mtu ashindwe kutumia e, nambari zile kwa kuweka kwenye gari lingine, jambo ambalo kwa kweli bado halijaainishwa kinaga ubaga namna gani linawezekana. Na je, kweli siku za nyuma magari ya Kenya yalikuwa anasajiliwa bila kufuata utaratibu huo wa kuweka hizo namba za chese? Sasa wapo wadadisi wa mambo wanau, wanazungumza kwamba hili nalo ni lingine linaandaliwa kwa ajili ya kupata mapato fulani. Dr. Sam Ikwai, hebu tueleze kwa mazingira ya Kenya na tozo za Kenya na tukiingia kwenye suala hili hali ikoje? Nini ambacho unakiona kipo hapa? Uh, asante sana. Ujambo uh, msikilizaji, asante kwa kuwa nami kwenye show jioni ya leo uh, ni kweli kwamba waziri uh, wa masuala ya ndani amekuja uh, na mpango ama mfumo mpya ambao Uh, unanuia kuweza kuainisha chesi ya gari na kuleta ile ambayo uh, uh, uh, digital number plate, suala ambalo linakusaidia kuweza kuzuia ukora ama tunaweza kusema uh, amba ambao umekuwa unaendelea, uh, kwa sababu watu wengi walifanya uhalifu. Kuna uhalifu mwingi ambao ulikuwa unaendelea, uh, kwa sababu wakati mwingine ungepata gari ambalo limepatikana katika scene of crime ama mahali ambapo uhalifu uh, fulani umefanyika unapofuata ile namba plate inakuwa e, kwamba ni vigumu kwako kuweza kwa kujua hiyo namba plate kutoka wapi, unapoitachukua muda basi kwa wapelelezi kuweza kuenda labda kwenye usajili wa magari, na unapofika pale unapata kwamba hii namba plate ambayo katika gari ambalo limehusika katika uhalifu mahali fulani, labda ni namba plate ambayo imetolewa kwenye sehemu uh, nyingine. Kwa hivyo serikali inanuia kuweza kupunguza uh, masuala haya kwa msingi wa um, uh, masuala ya usalama na ni jambo ambalo basi bila shaka litakuja na gharama fulani, eh, kwa sababu katika kutoza na kutokeza uh, shughuli serikali inawajibika kuweza kupatia usalama wananchi wake, na basi kwa kufanya vile lazima pia kuwe na uh, gharama fulani ambazo zitatokezwa uh, uh, na ningependa kuzungumzia basi suala zima la tozo ambalo tumekuwa linazungumziwa katika mjadala jioni ya leo. Kwa mfano uh, mwezi ujao inatakamiwa kuanzia Oktoba mosi hapa nchini kutakuwa na tozo mpya kwa bidhaa uh, za bia maji, ambayo inatakikana iweze kuanza kutozwa. Tumepatiwa notisi tayari na shirika la Kenya Revenue Authority ambalo linasimamia uh, uh, maswala yote hapa nchini Kenya, na jambo hili limeweza kuchanguliwa na kuchanguliwa na uh, uh, wadau wengi uh, na inatazamiwa kwamba kutakuwa na ongezeko la karibu asilimia sita nukta tatu kuanzia wakati huo, na hii inatokana na inflation. Nimetangulia eh, kusema kwamba serikali inatazamiwa kuweza kupeana huduma fulani muhimu kwa wananchi wake, na hivyo kunapokuwa na inflation ama inapotokea kwamba gharama za maisha zimepanda, hayo hiyo gharama ya maisha inapopanda kwa mkenyi wa kawaida ama kwa mwananchi wa kawaida wa nchi yoyote, huwo vilevile inapanda kwa upande wa serikali. Kwa hivyo serikali inawajibika basi kuweza kufanya uh, uh, adjustments ama mabadiliko fulani katika mfumo wa ushuru, ili kwamba waweze kupata kipato cha kuweza kuchangia uh, na kusaidia uh, kuweza kuhimili uh, na kuweza kutoa huduma ambazo zinatakikana. Uh, la kuikisha ni kwamba tu basi, tozo hizi mara nyingi zinapotolewa kwa bidhaa, kwa mfano kama bia na bidhaa nyingine eh, ni kwamba basi na maji, inamaanisha kwamba ile tozo inapotolewa, wale manufacturers ambao wanahusika na kuweza kuzalisha uh, uh, zalisha rasilimali katika nchi, basi hizi tozo zitaweza kupitishwa kwa mnunuzi, okay? na katika kupitisha kule ndio naona watu wanasema kwamba gharama ya maisha basi imepaa juu, lakini serikali haina njia nyingine ya kuweza kupata pesa isipokuwa kwa tozo. Kutoka siku za awali, ukiweza kuangalia katika vitabu vitakatifu, ukiweza kuangalia katika Bibilia, ukiweza kuangalia katika machapisho mengine ya kale, ni kwamba serikali ilipata pesa katika tozo, inapokopa inaweza inawajibika, ina na natakana, naweza kuzalisha mali ili kwamba iweze kulipa mkopo ule. Tu vile tu mtu wa kawaida atapofanya e, anatafuta mshahara wake, nikiwa hawezi kuzalisha pesa yake mwenyewe, kama ni mkulima, tamaanisha kwenda kwenye benki kuchukua mkopo, lakini itabidi afanye kazi ili kuweza kulipa ule mkopo. Jambo ambalo linatatizo hapa nchini Kenya na South Africa Mashariki, eh, ni kwamba tu eh, biashara mingi zime eh, athirika pakubwa, kutokana na makali eh, ambayo mm uh -huh. ilitokezwa na uh, virusi ya uh, COVID-19 Dokta, na sasa virusi vile vimefanya kwamba biashara nyingi sana zimeweza kutatizika. Uh, wafanyikazi wengi ambao walipoteza e, ajira wakati huo ku uh, walikuwa wali wako kazini, wale ambao walikuwa kazini wengi walitakikana wali, wali, wali, na walilazimika kuweza kuchukua mishahara nusu, na katika maeneo mengine mishahara iko kabisa. Kwa hivyo kufungwa kwa biashara zile inafanya kwamba gharama ya maisha inapopanda, kuna watu wachache basi ambao mm -hmm. uh, ile tozo inapotolewa wataweza kuwa Uh, kwamba watachangia. Kwa hivyo, watu ambao wanaweza kupata na ile tazo, namaanisha kwamba serikali nyingi zinapata, uh, changamoto. Nashukuru na basi endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu tumsikilize msikilizaji ambaye yupo kwenye laini ya simu. Karibu, taja jina lako, mahali unapopiga simu, nikimaanisha nchi uliopo, na tupatie maoni yako na mchango wako kuhusiana na mada hii tunayezungumza hivi sasa tozo na changamoto uh, zinazojitokeza hivi sasa katika maisha ya kila siku. Uh, mimi napiga simu kutoka Kenya katika kaunti ya Narok inaitwa Dominic walea Nairoba, na maoni yangu kutokana na ma uh, mjadala wa leo, ingependa kwanza kabisa kuunga mkono mjadala, alafu nasema kwamba kusema ukweli, katika Kenya tungekuwa na hali changamoto mbalimbali kuhusiana na magari nambari na za na usajili za gari, sababu kusema ukweli, katika siku za nyuma tumekuwa na hali ya changamoto kwamba eh, magari yetu yana, kwa mfano, wakora wakiiba gari wanaenda wanabadilisha nambari ya usajili, na inakuwa kwa kweli ni changamoto. Sasa tukisikia vile eh, waziri wetu wa usalama ametaja mambo ya eh, kuweka katika kidijitali na baadhi ya usajili naona kama itatusaidia kwa sababu, katika eh, katika kitengo cha magari ama inaweza kusema katika eh, hali ya uendeshaji magari, mapikipiki kwa ukweli, imekuwa ikisaidia vijana sana, ambapo tukipata kusaidiwa katika njia ya kidijitali naam, itasaidia itasuia changamoto mingi ambayo tumekuwa tukiyaona. Kwa hivyo hayo ndio mm -hmm, maoni yangu naweza sema. Nashukuru sana asante ah, sana kwa maoni yako hayo. Ah, tunaye vilevile vile Ruziga Emmanuel eh, kutoka kule Rwanda. Hali ikoje nchini Rwanda? Manake ah, amegusia hapa D Magoti ah, ah, D Sam Ikwaye kwamba hili linaweza ikawa limechochewa na makali ya ah, Covid kumi na tisa. Hali iko vipi Rwanda na masuala ya tozo? Nam shukran sana nafkiri uh picha unayoisikia katika ukanda wa Afrika Mashariki huwa ni moja tofauti, inakuwa ni uh, mbili. Moja ni namna ambavyo wananchi wana zile chano wanazozitumia kuweza kutoa sauti yao, lakini uh, mbili ni muundo wa uongozi unaokuwepo kwamba kuna kuna nyakati tunaona kuna tofauti kubwa ya uongozi unaoliopo katika mataifa haya au katika ukanda. Kwa hiyo lakini, ukweli ni kwamba hali ya wananchi ni moja na tozo zinakaribia kufanana, kwa sababu nyingi, kwanza huwa wanakubaliana, wanatofautiana kidogo, ila wengi nyingi wanakubaliana. Kupitia jumuiya ya Afrika Mashariki, unakuta wamekuwa wameshajadiliana na kukubaliana, halafu taifa linakwenda kuweka ya kwake sasa, kulingana na mazingira halisi na jinsi ya uongozi wake. Kwa hiyo kwa mfano kama Rwanda hizi tozo unazosikia uh, zinalalamikiwa katika uh, mataifa mengine. Hata Rwanda tumeanza kusikia lawama lawama la la la lakini lawama nyingi, kama navo, kama mchambuzi mwingine alivyotoka kusema, kweli kabisa, zinatokana na hali halisi ya maisha, kwa sababu zimekuwepo yaani ukiangalia mpya ambazo zinakuja uh, kwa sasa hivi kwa, kwa mfano kama Rwanda hatuwezi wezi tukasema kwamba kuna tozo mpya ambayo inaingia, badala yake tumeona zile ambazo zimeondolewa kutokana na na tatizo la la uviko kumi na tisa ambalo limesababisha hali ya maisha ikabadilika sana kwa kwa miongoni mwa wananchi. Kwa hiyo kuna mengi yamekuwa yakiwekwa na serikali kwa ajili ya kujaziliza kile ambacho kinakosekana kutoka kwa wananchi, naweza nikatoa mfano wakati hali ya bei za mafuta imeendelea kupanda duniani serikali ya Rwanda uh, kwa takribani miezi nane sasa imekuwa ikiongeza iki pesa katika uh, ka, ka, ku, ili, ku, ili kuweza kupunguza makali ya bei ambayo inatakiwa ifike sokoni uh, na mara ya mwisho nakumbuka waliweka uh, bilioni kumi na nne kwa ajili ya ku, hakikisha kila baada ya miezi miwili wanatangaza bei mpya, na wanatangaza pesa ambayo serikali imeweka ili kupunguza yale makali ambayo yangeenda moja kwa moja iwe kwenye kodi na iwe kwenye maisha ya kawaida. Sam, basi uh, Ruziga, hebu kwanza ni kusitishe hapo ulipo, endelea kuwepo katika laini ya simu ili niweze kukamilisha dakika thelathini za kwanza za matangazo haya ambayo yanasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao, lakini live inaendelea kwa dakika 30 zijazo ambazo zitakuwa kwa njia ya mtandao pekee wa www voaswahili.com. Tukutane huko sekunde chache zijazo, washiriki, msiondoke katika laini ya simu. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, bado nipo ni na Id Ligongo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inatangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji unasikiliza uh, dakika thelathini hizi za Live Talk kutoka hapa Washington DC, ambapo tunaangazia tozo na changamoto zake maishani. Washiriki ambao ninao katika Live Talk hivi sasa ni Dr Sam Ikwai kutoka nchini Kenya, Ruziga Emmanuel kutoka nchini Rwanda, Dr Magoti Mnubi na Gwandumi Mwakatobe kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nipo na Idi Ligongo. Basi, Uh, nikupe fursa bado, uh, Ruziga Emmanuel uendelee pale ambapo uliishia katika uh, sekunde chache zilizopita kabla sijafungua matangazo haya mapya nam. Shukran sana Mkamiti, um, pamoja na Idi labda, nilikuwa nimefikia pale kwa kusema kwamba tozo ambayo inaonekana kuwa changamoto kwa sasa hivi ni ya wale wanaolipa kwa kutumia uh, simu za mkononi. Unajua kipindi cha cha uviko kumi na tisa kimesababisha matumizi ya teknolojia eh, kuongezeka sana nchini hapa, hasa katika kulipa, kwa sababu walikuwa na, wanasema kwamba eh, kupunguza idadi ya watu wanaopokezana wana, wana pesa ilikuwa wanaweka mbele zaidi sera ya kuhakikisha kwamba watu wanalipana kwa kutumia mtandao. Sasa imechukua hatua kubwa, ambapo watu walikuwa wametoa tozo zote ili watu walipe walipe bure, lakini baadaye wakarudisha hizo tozo. Hizo ndo kidogo zimesumbua, kwa sababu watu walianza kurudi nyuma sasa kuacha kulipa kwa kutumia uh, njia hiyo ambayo ni mpya. Watu wengi walikuwa wameitikia wito, wakaanza kurudi nyuma kwa sababu kumeongezewa, wameweka tozo zile ambazo kwa yule ambaye analipa na yule anayepokea, <coughs> ya tozo nyingine ambayo imesumbua kidogo na imesababisha mpaka hivi karibuni, wakati eh, rais anazunguka mikoani kuongea na wananchi, kusikiliza matatizo yao, ni tozo uh, ambayo inaendana na watu wa pikipiki kwa sababu kuna teknolojia mpya ilikuja hii ya kwamba wana, watakuwa wanatumia uh, vifaa vya kuweza kutaja ku, ku, ku bei na ku, unapofika wanapot, wanapokuwa wanahudumia wana, wana, wana, wana abiria wa so, kipindi hicho ikaonekana kwamba vifaa hivi vimewekewa pe, wa, kuna pesa ambayo wanatakiwa kulipa ambayo wa, watu waendeshaji bodaboda pikipiki wamelalamika kwa muda mrefu, na ikafikia mahali wakawa wanagomea kabisa kutumia vifaa hivi jambo ambalo limesababisha kidogo changamoto na Rais mwenyewe ame, ame, amesema kwamba ameisikia na ametaka litatuliwe ndani ya kipindi kifupi. Kwa hiyo mm -hmm. hizo ni tozo ambazo tumezisikia mara nyingi sana zikizijadiliwa katika kipindi hiki, lakini tozo zimekuwepo na zitaendelea kuwepo. Labda uniulize ni muhimu ama si muhimu ha, mmoja basi, kabla hatujafika huko ruziga ruziga nikasema zinarudi na katika namna nyingine, na, na, na, na, samahani, kabla hatujafika kuangalia muhimu ama sio muhimu, hebu tumpe fursa kwanza msikilizaji ambaye yupo kwenye laini ya simu atoe mchango wake, alafu tutaendelea na mazungumzo yetu. Karibu msikilizaji, tupatie jina lako na mahala unapopiga simu na tueleze mchango na mtazamo wako kuhusiana na suala zima la tozo na changamoto zake katika maisha ya kila siku. Bila e, shaka, mimi ni Josfat Ayora kutoka Taribo Kenya ambaye ni yule mwananchi wa Kenya mwenye amekuwa na changamoto kubwa sana katika hizi toso zenye zinatoswa kutoka kwa serikali e, kama saa hizi tumekuwa na changamoto ya COVID 19, ikache ikawa ni changamoto zingine zimetokana na hali ya siasa, kampeini mamara nini mara u, mambo kusimamiso ya urais na nini, leo hii mambo ya u, kuto, e, tosa zimekuwa ni ghali mno. Unapata kama mwananchi wa Kenya, yeah. Mwananchi huyu wa chini anatoswa kila kitu anapoenda kununua sabuni anatozwa usuru anapo, uh, tembea kwa, uh, gari, anatozwa usuru yenye iko juu sana. Chochote chenye anatumia hata kiwe, iwe kiperiti iwe pikipiki, anatozwa usuru. Huyu ndio eh, wetu, nasema waangalie hawa viongozi wetu, wanatakikana waangalie njia zingine mbadala, badala ya kuangalia uh -huh. kila kitu. Mwananchi anatozwa kuanzia hata nguo, hata chochote, hospitali, kila mahali. Huyu mwananchi atatoroka aende wapi? Serikali jaribu kuangalia tuko na rasili mingi sana, tuko na masamba yenye yako na rutuba, wajaribu kuangalia. Tuko na mito yenye iko na machi mingi, wajaribu kuona, watengeneze vitu vyenye vitaweza kuletea serikali fedha. Eh, ili huyu mwananchi aweze kupumua kutoka kubeba hii mizigo mzito ya tozo nyingi kabisa. Kwa hivyo mm -hmm. Kwa ufupi, Mkenya huyu wa chini ameumia kabisa, vile nimetaja hiyo mifano kidogo. Hata shule saa hizi imekuwa ni gharama, saa hii kukule imekuwa As... ni gharama. Je, tutaelekea wapi? Serikali iangalie iweze kuokoa mwananchi huyu Mkenya. Nashukuru sana. Shukrani sana kwa mchango wako na na maoni yako kuhusiana na swala la tozo idi e, mwananchi wa kawaida anafunguka, anazungumza, anatoa yale ambayo anayo moyoni kuhusiana na tozo inavyoumiza katika maisha. Kila anapoamka anafikiria tozo no. Shule tozo, mm -hmm. afya tozo, simu ya mkononi tozo. Naam, sasa uh, Rozige alikuwa ameelekeza uh, huu mjadala kwenye suala ambalo tulikuwa tunataka kwenda kuliuliza, eh, na tunataka kusikia maoni ya washiriki wetu hii hi leo wote. Uh, kuna suala ambalo watu wanajiuliza kwamba je, tozo inaepukika na vilevile vile ina umuhimu wake kwa namna moja ama nyingine kwa sababu mjenzi wa nchi ni mwananchi mwenyewe. Sasa kama wananchi hawalipi hizi tozo mbalimbali mbali, e, nani ambaye anakuja ku, kujenga hii nchi? Ndiyo uh, yes, yes, shauri ambalo mara nyingi serikali nyingi linakuwa inazungumza hebu. E, tuangalie kwa upande mwingine, je, tozo ina umuhimu au haina umuhimu e? Gwandumi Mwakatobe, tunaanza na wewe nam. Tozo ina umuhimu kabisa kama mlivyosema. E, nchi inajengwa na mwananchi, ni kweli kabisa, lakini ujenzi huu wa nchi mwananchi anaotaka kujenga ni pamoja na kuhakikisha kwamba serikali inaweza kuwa na vyanzo vya kutosha vingi katika rasilimali ilizo nazo, huo nao ni ujenzi. Ujenzi wa kujenga nchi si tu kwamba wewe mwenyewe unatoa hela ambazo izitumie serikali kwa maendeleo yako, hapana ni pamoja na mawazo unayoyatoa ili serikali ipate vya, ipate vyanzo vingine vya mapato, mbali na rasilimali watu. Kama nilivyosema awali, tunasikia kilio nchi nzima, tunasikia hata huyo mtu wa Kenya aliyosema kwamba serikali sasa inajielekeza kwenye chanzo kimoja tu cha rasilimali watu, na bahati mbaya serikali yenyewe inakiri kwamba hawa watu ni maskini, ni dhaifu. Ndio maana awali nimesema hakuna nchi yoyote ambayo inaweza ikaendelezwa na watu maskini, watu ambao ni, ni dhaifu. Inaendelezwa na watu wenye uwezo kifikira na fedha, wenye mzunguko mzuri wa fedha. Serikali inapokuwa inatoa huduma mbalimbali, serikali inapoachia bidhaa mbalimbali sokoni, so huyu mwananchi awe na uwezo, miguru nchemba nakili kwamba purchasing power, uwezo wa kuweza kununua ili a, a, a, awe, awe na afya njema ili aweze kujitibu ili aweze kununua chakula. Huyo mwananchi anashindwa kununua chakula, anashindwa kujitibu, anashindwa kumsomesha mtoto, anashindwa pengine hata kusafiri kwa sababu hana nauli, ili aende akatafute maisha sehemu mbalimbali, anashindwa kununua mbolea, ili shamba lake aliweze kuotesha mazao yaliyostawi vizuri huyo mwananchi unamwendea tena, unaenda kumkamua hata kidogo alicho nani. Mimi nilikuwa nafikiri hata kama unataka kukamua maziwa mengi kwa ng'ombe, hupasi kuelekeza kwenye kukamua maziwa mengi, unapaswa kuelekeza kumlisha ng'ombe majani mengi, ale vizuri, lakini, imara lakini Mwakatobe, serikali sasa ni kwamba inavyo vyanzo vingine ambavyo ni ardhi, tunayo madini, tunayo maji tunaweza tukaotesha mazao ambayo tukauza hata nchi za nje. Na hata hiki ninachokisema, ndio maana hata nchi zote za sadiki zilipendekeza isipungua asilimia kumi ya bajeti ya kilimo, kwa sababu tunayo ardhi nzuri inayoweza kujenga uchumi. Uchumi wa ujengwi, tuna rasilimali watu unajengwa pia na rasilimali asilia. Hivyo ndio vyanzo vingine, tunapaswa kuwa na vyanzo vipya ili tuwe na kodi kutoka sehemu mbalimbali na sio kuelekeza chanzo kimoja chenye kodi na tozo nyingi. Naam, asante sana, asante sana Mwakatobi kwa na-kwa uh, uh, maoni yako. Uh, Dakta Magoti sasa Mnubi, tunafahamu pia, we unafahamu haya masuala ya ya mambo ya biashara, mambo ya uchumi na kadhalika, hebu tueleze manake, uh, Mwakatobi akisema kwamba serikali zisielekeze tu eh, kuangalizia rasilimali watu, kuna vyanzo vingine mbalimbali vya, vya, vya kukusanya mapato, lakini tunajua swala hili tunaliona limeji, limejitokeza na kushamiri zaidi baada ya janga la Covid 19. Je, ni swala ambalo linaepukika na kweli kama anavyozungumza Mwakatobe, vyanzo hivyo vingine vinaweza kweli kuondoa eh, mazingira haya ya tozo, ambapo serikali nyingi zinaonekana kwamba zinataka kuchukua fedha ili kuweka mambo sawa, kuendesha miradi mbalimbali, kwa sababu hata wahisani wenyewe hivi sasa hawana hizo fedha kwa sababu ya janga la Covid 19, uchumi wa dunia ulikuwa umesimama. Na nakubaliana kabisa na ndugu yangu Mapatote kwamba kwa nchi za Afrika Mashariki zina utajiri mwingi sana, na kuna vyanzo vya kodi nyingi ambayo bado kama inachukuliwa haichukuliwi kwa kadri inavyotakiwa ukiangalia mfano kama Tanzania nchi inayotoka na nchi nyingine zote za Afrika Mashariki, tuna utajiri wa hali ya juu sana, lakini je, yes, tunakusanya kodi kadri inavyotakiwa? Koo cha msingi ni kwamba ni nchi zetu za Afrika Mashariki zijikite katika kuimarisha na kujenga mifumo ya kodi inayopanua na kutoa fursa kwa nchi ya kukua kiuchumi, lakini vile vile na kwa wananchi kuona kuwa na kodi inayotoa ha hamasa ya ukuaji wa kiuchumi kwa mtu binafsi vile vile na serikali. Kwa hiyo ina maana inabidi tuangalie tena, tuangalie ni kodi gani endelevu inaweza akausaidia kweli, kama alivyosema mwenzangu Mwakatobe, tuna madini mengi mno, kila aina ya madini, kila aina, tuna wanyama, mvua nzuri, kuna maji. Je, tunayatumia kikamilifu? Je, tunatoza kodi kama inavyotakiwa? Kwao ni kuboresha na kuimarisha mifumo ya kuchukua na kukusanya kodi, kwanza katika vyanzo tulivyonavyo kabla ya kugusa vyanzo ambavyo vinamwasili mwananchi moja kwa moja. Na wananchi wetu wana shida, Wanasikitika, wanaweza wasiseme, lakini wanaumia kwa sababu so, maisha yanajulikana ya, ya wananchi wetu mpaka kijijini. Sahizi kuna simu kijijini, sahizi watu wana- wana wana nini, benki banki akaunti. Sasa kila transaction ukiwa unaikata unaumiza sana wananchi. Asante uh, sana uh... Uh, mshiriki kwa maoni yako hayo. Na hapa mkononi tuna ujumbe kutoka kwa msikilizaji, basi ni vyema tukasoma maoni mawili matatu, alafu tunarejea tena kwako wewe, mshiriki, ili tuweze kuzungumza zaidi mpaka pale muda utakapokomea. Id Ligongo na ujumbe kutoka kwa Vidasto Romani, yeye yeah, anasema ni mkazi wa Nzega, Tabora, nchini Tanzania. Anapatikana katika klabu wanaita Full Respect. changamoto anasema changamoto kubwa iliyojitokeza ni kwamba hizo tozo zitakuwa ni pasua kichwa tosha mimi nina ujumbe wake masanja deus wa igate geita tanzania anasema swali la kujiuliza je akina nyerere mwinyi ambao uliongoza nchi bila kutegemea tozo mbona nchi ilisonga mbele tena kwa kasi ya 4G uongozi huu haufai tena katiba ibadilishwe bila katiba tutaendelea kunyonywa tu. Hamisi Mahati Nyonyo Mnyausi, yeye ni balozi wa Wagogo kutoka Mayamaya Maya, Bahi, Dodoma, Tanzania, ameandika, raia hawajakataa swala la tozo, bali tozo zinapaswa kuangaliwa maana zimekuja juu mno. Andrea John AJ anasema yeye kwamba tozo zinatakiwa kuwa za kawaida tu. Zikivuka mstari, lazima ziibue mjadala mwingine kwa watu, hata watoza ushuru yesi, Yesu aliwaambia msitoze zaidi ya kiwango mlichopangiwa. Mama Maige yeye anasema changamoto kubwa kwa wafanyabiashara wa chini ni jitihada zao za kimaisha, badala wapande juu wanazidi kushuka kutokana na kodi hizo. Ni ujumbe wake mwingine. Sawaya Nkuba Shagembe E, anasema tozo kweli zinaleta changamoto katika hali ya makato yanapozidi viwango, heri wakipunguza, kwani serikali ikumbuke, ikumbuke kuwa kuna watu walio chini kiuwezo, nao wanahitaji kuinuka. Haya basi, ni ujumbe ambao msikilizaji umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Turejee tena kwenu washiriki ambapo kabla uh, dakika chache zilizopita washiriki wote wa Tanzania wameelezea kwamba zipo njia nyingine ambazo uh, pengine serikali ya Tanzania inaweza kupata uh, tozo uh, kutoka katika vyanzo vinginevyo, hivyo na kupunguza makali kutoka kwa rasilimali watu, lakini kwa upande Kenya, Dr. Sam, kuna tozo mpya ya mayai na kuku kutoka uh, kuku wanaoingia kutoka nchini Uganda. Wafanya biashara wanatozwa shilingi sabini za Kenya ambazo ni sawa na shilingi elfu mbili na mia tano za Uganda kupata idhini ya kuingiza bidhaa hiyo Kenya. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba uh, katika kiuchumi Uh, hii imeisogeza Kenya mbele au uchumi bado uko pale pale? Pengine inahitajika muda zaidi wa kufanya utafiti ili kujua ni tozo gani endelevu ambayo itampunguzia ukali wa maisha uh, mwananchi wa Kenya uh, kwa ujumla. Ni nchi inajita, inajitahidi kuweza mara nyingi kuwa na policies ama mfumo ambayo itasaidia kuweza kudhibiti na kuweza kutunza uh, wafanyikazi ama wazalishaji rasilimali wa ndani. Kwa hivyo nafikiri eh, tozo hii imekusudiwa kuweza kuwapatia fursa wa Kenya kuweza kupatiwa nafasi ya kwanza, ili kwamba kabla mtu hajafikiria kwenda nje eh, tuweze kuona ni vipi tunaweza kusukukuza uh, pato la mfugaji uh, wa ndani kwa ndani hapa ambaye ni Mkenya eh, ili kwamba naye aweze kufaidi E, mara nyingi unapoenda katika nchi nyingine, ni kwamba nchi inapoteza rasilimali. Kuna ile pesa ambayo inaenda katika nchi nyingine, pesa ambayo kwa kawaida ingeweza kutumiwa uh, kuweza kufanya shughuli fulani za kimaendeleo hapa nchini. Lakini ni ruhusu kwamba niweze kuzungumzia jambo ambalo tumeweza kushuhudia hivi karibuni. Umeweza ku uh, utafiti wa hivi karibuni umeweza kuweka Kenya uh, na hasa Tanzania uh, kati uh, zile ya zile nchi ambazo zimefika ile ambayo inaitwa katika kizungu nchi ambazo ziko na pato la wastani. Uh, hali ile inamaanisha kwamba uh, utajiri wa nchi umeweza kuongezeka, na basi inaweka mu, uh, msukumo zaidi kwa nchi kuweza kujitahidi kuweza kutokeza huduma ambazo ni endelevu na masuala mengine ambayo uh, ni kiwango cha juu kuweza ku, ambayo kinawiana na hadhi ambayo nchi imeweza kufikia, na hiyo inamaanisha basi kwamba uh, masuala ya uh, uh, u elimu ya bure masuala ambayo eh, eh, eh, kama hapa Kenya tuna uchaguzi ambao umeweza ukamilika hivi karibuni, ambayo yameweza kufanya kwamba tuna waongo wengi zaidi eh, masuala ambayo uh, kila mwanasiasa anasema kwamba atakaana huduma uh, za za afya bure. Hakuna kitu cha bure, ni kwamba lazima serikali itatakikana kuweza kutoa hizi pesa mahali fulani. Mara nyingi inakuwa kwenye eh, pato, jambo ambalo tu tunaweza kuzingatia. Uh, waziri wa fedha hapa nchini Kenya alipokuwa akipeana ilani ile kwa bunge ya kwamba kutakuwa na ongezeko kutokana na adjustment ambayo ilitakana kufanywa kwa cost of living ama gharama ya maisha uh, katika bajeti ambayo ilikuwa inasomwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili na elfu mbili ishirini na tatu waziri wa fedha aliweza kupeana uh, mwelekeo kwamba kuna huduma fulani na kuna uh, bidhaa fulani ambazo labda hazingeweza kuweka uh, katika uh, ile review ama yale mabadiliko ambayo yangeweza kufanywa, na hiyo tu ndiyo njia ambayo uh, labda wanasiasa na nchi vile tumesikia nchini Rwanda, basi labda kuna matozo fulani kwa bidhaa fulani muhimu kama hapa Kenya ni ugali, unga, mkate eh, na masuala vyakoe fulani fulani ambavyo ni vya muhimu ambazo ni staple food Uh, ambazo zinaweza kupatiwa uh, ile relief ili kwamba zisiweze kutozwa ile ada na yale matumizi, zile uh, taxes, ili kwamba ziweze kuwa zinapatikana kwa mtu wa kawaida. Naam, asante uh, sana uh, kwa maelezo haya uh, Dr. Sam uh, Ikwai. Labda tukirejea kwako uh, Emmanuel uh, Ruziga kutoka pale uh, Kigali nchini Rwanda, kwa namna moja ama nyingine uli umeeleza kwamba tozo zilikuwepo, uh, na pengine zitaendelea kuwepo, lakini kwa nini hivi sasa kelele zimekuwa nyingi? Eh, labda ungetufafanulia hili swala. Kuna sababu nyingi za ku, za kuanza kusikia kelele kwa wingi kwa sasa hivi. Kwanza, maisha ni magumu. Maisha ni magumu na sasa hivi eh, siyo yale malalamiko ya kawaida ya mtu ambaye anajiweza, anasema ananung'unika tu kimoyomoyo -moyo, lakini baadaye analipa. Sasa hivi tumeona hata hapa Rwanda tunaona, minada mingi inapigwa sana, yaani watu wameshindwa kulipa madeni yao, watu wameshindwa kulipa kodi, watu wameshindwa kuelewana kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu sio yale tu ya kula, kunung'unika lakini unalipwa huko unanung'unika. Sasa hivi imekuwa ni ngumu, kwa hiyo maisha ni magumu kwa ujumla. Hiyo ni sababu moja ambayo inafanya sasa hivi sauti inakuwa kubwa na inasikika kwamba hizi tozo bwana zinatusumbua, lakini eh, sababu ya pili ni mfumo wenyewe wa uchukuaji hizo hizo tozo. Kwa sababu tozo zinawekwa katika kila kitu, inakuwa inasumbua. Nafikiri naongea na binadamu wenzangu, sio robot. Hata wewe mwenyewe ukiingia kwenye ndege sasa hivi, ukitoka hapo makao uh, uh, makuu ya Voice of America, ukaja uka, ukaenda Dar es Salaam, ukapanda kwenye ndege, umenunua tiketi alafu uka, ukapewa soda alafu unapewa bili pembeni ya soda utajisikiaje? Na, nafikiri jibu unalo mwenyewe kwa sababu uh, hizi tozo zinatolewa zina kila mahali, kila unapogusa wanakata, kila unapogusa wanakata, na una, inasumbua kichwani. Kungekuwa na uwezekano wa kuikusanya wak, kwa namna moja ambayo unasema ni mzigo sawa, lakini nimesha nimeshalipa hapa, imekwenda imeisha. Lakini ukienda hapa unadaiwa, una hili, ukienda hapa unadaiwa hili, ukienda hapa na kila unachokifanya, kila unachokiingiza hata ambacho haujaingiza unaambiwa unatakiwa ulipe tozo pia, kwa sababu kuna vitu ambavyo unaambiwa unatakiwa kulipa bila hata kutumia. Sasa hapo kidogo inakuwa na in, in, inakuwa hali ni mbaya. Watoto wanataka kwenda mm -hmm. shule unahitaji chakula, unahitaji kulipa kodi ya nyumba, unahitaji mm, pesa ya nauli. Kwa hiyo kila mahali ukiambiwa kuna tozo, kuna tozo, inasumbua kichwa. Na soon mtakuja kusikia kuna watu wanapigwa na depression, kwa sababu kuna watu wengi ambao hawavumiliaji hizi stresi za kurudiarudia mara nyingi vitu aina uh, moja ya ya malipo ambayo inakuja katika kila vitu tofauti tofauti. Kwa hiyo nafikiri ndio sababu kubwa ya msingi. Namna ya kuchukua hizi tozo pia inasumbua, ndio. Uh, kwa kuwa muda nao pia unakimbia hasa, so, tunakaribia ukingoni. Nikupe dakika moja na nusu, Gwandomi. Iwapo uh, leo hii unapata fursa ya kukutana na waziri uh, uh, Mwigulu Nchemba wa Tanzania, waziri wa fedha Je, nini ambacho unaweza ukashirikiana naye kimawazo ili kuweza kumnusuru mwananchi wa Tanzania na suala zima la tozo ambalo limeibua mjadala na kuweka maisha kuwa katika hali ngumu siku hadi siku? Dakika moja na nusu, tunaye waziri ambaye pia ni msomi na amesomea. Kwa kweli, ningemurudisha kwenye uchumi ambao unajenga nchi. Kwa mfano, nianze na farufafa, lakini ni hali ya resi tunasema kwamba less profit in more business. Kwa kifupi, tafsiri yake ni kwamba kadiri ambavyo unatafuta faida ndogo ndivyo biashara yako inavyokuwa kubwa, au tunasema low tariff higher revenue, yaani kadiri ambavyo unakuwa na tozo au kodi ndogo ndivyo ambavyo utakuwa na mapato makubwa. Kwa nini nasema hivyo? Ni kwa sababu watu ambao sasa hivi walikuwa wanataka wawekeze hela, wawe wanaweka hela zao benki, wanataka wao wanabeba kwenye mifuko, wanaweka kwenye soksi. Watu ambao walikuwa wanataka waweke hela kwenye simu sasa hivi wanaogopa kwa sababu ya mlolongo wa kodi, vimekuwa nyingi. Kwa hiyo maanake watapungua sana, kwa na serikali pia itakosa kodi kwenye benki itakosa, na kwenye simu, na inapokosa kodi, inapofungua mm -hmm. Maanaake hata walichotarajia kupata kinakosekana. Uchumi unataka kwamba ulete unafuu kwa ba, wa wananchi, uwaamishe mwamko wa biashara na shughuli mbalimbali kwenye soko, wawe na uwezo wa kununua, ndipo ambapo pale sasa unaweza hata ukafanya mabadiliko makubwa ya kiuchumi. Nashukuru uchumi, uchumi ukue kwa kuwakamua wananchi, unafanya uchumi ukue kwa kuwawezesha wananchi kuwa na fedha, pawa uwezo mkubwa wa fedha walizonazo fukoni. Gwandumi nashukuru. Sasa umepitiliza dakika moja na nusu, tuelekee kwa uh, Dr. Sam umealikwa katika kamati. Uh, tuchukulia mfano, umealikwa katika kamati ya uh, ushauri wa kiuchumi huko Kenya, nini ambacho unaweza uka, ukatoa uh, ubunifu wako na elimu uliokuwa nayo uh, kushirikiana na kamati hiyo katika swala la tozo ili kuweza kuimarisha uchumi wa Kenya na kuleta uheni kwa mwananchi wa Kenya kuhusiana na swala la tozo? Vile uh, nimetangulia kusema ni kwamba tozo uh, njio njia ya pekee ambayo serikali inayo ya kuweza kupata pato la kuweza kupeana huduma muhimu ambayo wananchi wanahitaji. Kuna huduma nyingi muhimu tu ikiwemo usalama ambao hauwezi kuona labda, uh, na mazingira ya kawaida ambayo huwezi kuona serikali yenyewe kuweza kufanya kazi uh, nimetangulia kusema uh, uh, wanasiasa ambao walipo na huduma ambayo serikali inapeana. Kwa hivyo uh, jambo moja ambayo mi nimeona hapa Afrika ni kwamba Tuzo nyingi ambayo inatolewa kwa wananchi mara nyingi haitumiwi vizuri. Kwa hivyo, jambo la kwanza ninge- labda ingepeana wazo ni kwamba kutafuta njia mwafaka ya kuweza kupunguza ile wastage, ama ule ubadhirifu ambao unaonekana uh, kwa serikali na jinsi ambavyo wanatumia pato ambalo wanaweza kupata. Uh, jambo la pili labda ni kuweza kufikiria njia ya kuweza kupanua pato lile. Kuna watu wengi mabwenyenye ambao kwa sababu moja ama nyingine na kwa sababu ya ufisadi anitozi pato lile ama tozo lile. Kwa hivyo uh, namhii nilikuweza kuangalia ni vipi tunaweza kupanua tax tax net, ili kwamba tuweze kuwa na watu wengi zaidi ambao wanaweza ku- wanachangia. Ikiwa kila mtu anaweza kuchangia, basi ile tozo ikiweza kupunguzwa, halafu tuwe na watu wengi ambao wanachangia, itakuwa bora kuliko watu wachache, kwa hayo kwamba wabeba mzigo wa nchi nzima. Na jambo la mwisho ambalo ni labda naweza ku zingatiwa, ni kuweza kuona ni vipi nchi inaweza ku- kwa mfano nchini Kenya sasa tutakuwa na uwekezaji mingi sana Uh, katika uh, mundo msingi. Kwa hivyo ni vipi huu mundo msingi unaweza kuimarishwa na kuweza kutumika ili kwamba mkulima na yule mgine ambaye anahitaji kuweza kuzalisha mali aweze kuzalisha mali yake kwa njia rahisi zaidi, na mali ile aweze kufika sokoni kwa njia bora zaidi, ili kwamba basi upato uzalishaji wa rasilimali na umma ndio njia pekee ambayo tunaweza kupunguza utegemeo wa pato uh, wa tozo na kuweza kuhisi ule uzito wa tozo yote ambao unaweza kuchukuliwa na serikali yote. Asante sana Dkt. uh, uh, Sam Ikwaye kwa maelezo hayo. Uh, sasa Ruziga, na tukikamilisha kwa upande wako, wewe nini ambacho unakiona unakijumuisha suluhisho uh, la kuondoa hizi kelele, na kwa mazingira yaliyopo, je, unaona kuna hali hii labda siku moja kuondoka? Maanake janga la COVID-19 limeshaondoka na maafa yaliyotokana na kiuchumi yamekuwa makubwa zaidi. Naam, naweza nikasema, uh, sitarajii tarajii tozo kutoka kuondolewa na sitarajii bei kwenda chini. Badala yake natarajia ya kwamba wanauchumi tunakubaliana kwamba kinachotakiwa kufanyika sasa hivi ni kuongeza uzalishaji ili angalau bidhaa ziwepo zinazotoka nje na zinazotoka ndani, uh, halafu Uh, kuongeza uwezo wa wananchi kumudu maisha yaliyopo sasa hivi, tuambizane ukweli, lakini kiuhalisia, kuhusu uh, suala la tozo, nadhani kikubwa ambacho naweza nikashauri nika, nika wanaohusika hasa na hizi sera ni kuongeza nguvu katika uh, management, katika usimamizi wa miradi ya uwekezaji ya serikali ili iweze kuiingizia pesa zaidi serikali badala ya kutegemea tozo za wananchi wanaowakamua ambao hata wao wame, hawana uwezo huo. Aa, lakini pia kuongeza wigo wa ukusanyaji eh, ku, wa, wa ukusanyaji haya mapato ili ku, kuondoa mzigo kwa watu wachache, na tatu, naweza nikasema naweza nikashauri zaidi upande wa serikali kuangalia jinsi halisi ya kuonyesha ku, ku, kuwasiliana kutoa mawasiliano mazuri kwa wananchi, kuwaonyesha umuhimu wa pesa za tozo zinachokwenda kufanya, ili wananchi waone kwamba kuna umuhimu kweli wa hiyo tozo, kwa sababu kama miundo mbinu inajengwa kwa kutumia tozo hizo, basi waonyeshe hiyo miundo mbinu na wananchi waione kweli, iwe kwamba pesa inayokusanywa hata kama ni, ni, ni, ni mzigo, lakini basi mzigo huo iwe ahueni kwamba nakwenda kutoa suluhisho kwa matatizo mengine ya wananchi. Asante uh, sana. Naona muda nao pia umekimbia, na shukrani kwako wewe Ruziga Emmanuel kutoka nchini Rwanda, ambapo ni mwandishi wa masuala ya kiuchumi na vilevile vile ni mwana mchumi kutoka huko Rwanda. Nakushukuru Dr Sam Ikwaye kutoka nchini Kenya, hali kadhalika nakushukuru Gwandumi Mwakatobe pamoja na Dr Magoti Mnubi, wote kutoka Tanzania. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshiriki kiana na mwenzangu ni idi Ligongo. Kwa pamoja tunawatakia weekend njema bila kumsahau uh, produsa wetu ni aida Isa ambaye amesimamia matangazo haya kwa takriban saa nzima. Vilevile vile, shukran kwako wewe sande Shomari ambaye umekuwa ukiongoza matangazo ya siku ya leo. Uwe na wakati mzuri. Kutoka hapa Washington DC na kutakia kila la heri.