Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia yaliyojiri katika mahakama ya juu nchini kenya ambako kesi inaendelea iliyowasilishwa na mgombea urais Raila Odinga kupinga matokeo kama ilivyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo IEBC mengi yamejiri kulikoni kuna utulivu zaidi katika mahakama ni kwamba majaji pia wamekuja wakiwa wamejitayarisha vilevile mawakili si kama siku za mbeleni ambao walikuja zaidi na hisia safari hiyo wamekuja katika kisayansi zaidi katika sehemu ya pili tutaangalia mfumo mpya wa nambari za magari ambao umezinduliwa na serikali ya Kenya ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi. Nama, leo imekuwa ni siku ya kwanza ya kusikilizwa rasmi kwa kesi ambayo imewasilishwa mahakamani katika mahakama ya juu nchini Kenya na Raila Odinga ambaye alikuwa ni mgombea urais, pamoja na mgombea mwenza Martha Karua, ambapo mawakili wa pande zote mbili e, wamekuwa wakieleza hoja zao au wakitoa maelezo kuhusu hoja mbalimbali mbali, ambazo wameziwasilisha E, katika kupinga yale yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka e, kwamba naibu wa rais wa sasa William Ruto ndiye aliyechaguliwa kama rais wa nchi hiyo, rais wa tano wa nchi hiyo. Kuna mengi ambayo yameendelea hivi leo pamoja na kusikilizwa e, kwa kesi hiyo katika mahakama ya juu kule milimani mjini Nairobi lakini kwanza tupate taarifa hii iliyotayarishwa mapema leo na mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. manipulated... katika mawasilisho hayo yaliyofanyika Jumatano mbele ya jaji mkuu Martha Kome na majaji Filomena Mwilu, Dr. Smokin Wanjala, William Mouko, Isaac Lenaola, Mohammed Ibrahim na Njoki Ndungu, mawakili wa bwana Odinga na Martha Karua ambao ni James Orengo, Julius Soweto, Philip Murgor, Feroz Norji na Paul Mwangi wameieleza mahakama kuwa uchaguzi wa urais uliofanyika Agosti 9 hauafiki viwango vya kisheria kwa mujibu wa kifungu cha 138 sehemu ya tatu cha na 138 sehemu ya kumi cha katiba ya Kenya. Bwana Orengo, katika utathmini wa iwapo rais mteule aliyetangazwa alipata kura asilimia 50 na kura moja ya kura zote zilizopigwa ameeleza kuwa hesabu hiyo ilitokana na hesabu isiyo sahihi ya jumla ya kura zilizopigwa kama ilivyotangazwa na IBC, kwani kuna ujumla wa zaidi ya kura elfu mia moja arobaini na nne ambazo hazijulikani zilipo na kwamba kulikuwa na udanganyifu wa hali ya juu. Bwana Orengo anadai kuwa katika uchaguzi huu palikuwa na hila na gilba na mpango wa kimakusudi kudukua mfumo wa kiteknolojia wa tume ya uchaguzi na kuwekwa matokeo bandia. There was a na kuhusu iwapo kulikuwa na tofauti zisizoelezeka katika kura zilizopigwa kwa wagombea urais na nafasi nyingine za uchaguzi iwapo kulikuwa na tofauti kati ya fomu 34A zilizopakiwa kwenye tovuti ya umma ya IBC na fomu 34A zilizopokelewa katika kituo cha kitaifa cha kujumulisha kura ya urais katika ukumbi wa Bomas, Juli Soweto ameieleza mahakama kuwa takwimu zilizopo kwenye fomu zimefanyiwa ujanja na ni tofauti kabisa, licha ya kuwa na nembo, mihuri na saini za majenti wa vyama. Aidha, ameeleza kuwa katika vituo vyote 41 vya kupigia kura, kura za bwana Odinga zilipunguzwa na kupewa Bwana Ruto lakini idadi ya wapiga kura ilisalia ilivyo, hasa katika majimbo ya Bomet, Kiambu, Kakamega, Nairobi na Baringo. Mfano, Soweto anadai kuwa nakala za fomu 41 za 34a ambazo zinaonyesha hitilafu kubwa za kura kutoka Bomet, Kiambu na Kakamega zilizopewa majenti zinatofautiana na zile za IBC na zilizowasilishwa katika kituo cha kitaifa cha kujumulisha kura Bomas jijini Nairobi. We have Na iwapo teknolojia iliyotumiwa na IBC likidhi viwango vya uadilifu, uthibitisho wa usalama na uwazi ili kuhakikisha matokeo sahihi na yanayoweza kuthibitishwa. Philip Murgor amewaeleza majaji hao kuwa mfumo wa teknolojia ya uchaguzi wa IBC uliingiliwa na raia wa kigeni, wakiwemo raia wa Venezuela na watu wengine, akiwemo msaidizi wa kibinafsi wa Wafula Chebukati. Bwana Murgor pia ameeleza kuwa kuna ushahidi kwamba fomu zilizokuwa zinapakiwa kutoka vituo vya kupigia kura zilikuwa zinazuiliwa zinapakuliwa na kupakiwa upya na maelezo mapya baada ya kubadilishwa katika muundo unaoweza kuhaririwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, baada ya ripoti hiyo, a, moja kwa moja niko na mgeni wetu ambaye ni mchambuzi wa siasa Amin Mwidau anajiunga nasi kutoka Toronto nchini Canada. Amin Mwidau, sijui kwanza kabisa, wewe umefuatilia tena kwa karibu tena wewe ni mtaalamu wa masuala ya uchaguzi, umeshiriki mambo mengi tu katika michakato mbalimbali kuhusu uchaguzi maeneo tofauti tofauti. Ukiangalia tu kwa upana wake, yale ambayo yameendelea katika mahakama ya juu hivi leo, nipe hisia zako kwanza. Asante ndugu Mrevi. Kwa kifupi, nilipoangalia Uh, mchakato mzima ule wa wa siku ya kwanza ya kesi ya uraisi, jambo ambalo nililiona ni kwamba wale wenye kupeleka malalamishi kotini, wale wenye ku, ku wenye kusimamia Raila Odinga na Masa Karua katika kesi hii, wamejaribu kwa kwa njia tofauti kuleta malalamishi ambayo kwamba ikiwa imekubalika moja kati ya ya hayo basi, itakuwa itakuwa koti aina ya budi isipokuwa ni kutengua. Sawa sawa kabisa. Kuna masala ambayo yameibuka, kama unavyojua. Kwanza kabisa, kuna ule uamuzi uliotolewa hapo jana na mahakama hiyo, e, tuseme ni maamuzi ama amri za awali ambazo zilitolewa jana. Na moja ya masala nyeti ilikuwa ni kwamba IEBC, tume ya uchaguzi na mipaka iwape uwezo wale wawakilishi wa walalamishi hususan Raila Odinga eh, kwamba waweze kufikia zile sava zote ambazo IBC inatumia kuhifadhi deta. Eh, nini ambacho umekijua mi ni Mwidao kuhusu suala hili mpaka sasa? Hali yake ni kwamba mchakato ule wa sava kufunguliwa unaendelea, na tegemeo ni kwamba ikifika kesho watakuwa wamepata nafasi ya kuziangalia sava zote ni nane ama tisa, na kuna mchakato mwingine ulikuwa unaendelea leo wa kuhesabu eh, kura kutoka baadhi ya maeneo kama pia ambavyo iliamuriwa hapo jana. Hilo hilo pia ni, ni suala lingine ambalo bado linaendelea. Mchakato ule wa wa, kuf, wa kufungua zile sava na kuzipeleleza unaendelea pamoja na ule mchakato wa kuhesabu kura, na huu mchakato wa kuhesabu kura kama unavyotaja ni mchakato muhimu sana katika zoezi lote la hii kesi kwa sababu huu unajumlisha zile uh, presentations ama maelezo aliyoeleza mmoja wa wakili wa, wa, wa, wa Raila Odinga, Julie Soweto, ambaye amesema kwamba nakala zile za fomu 34A kutoka kaunti mbalimbali zilikuwa ziko tofauti na zile ambazo kwamba zilikuwa zimeonekana katika, katika to, tovuti ya IBC. Kwa hiyo zoezi lile likiweza li, li, kukamilika kikamilifu litakuwa limedhihirisha kwamba mbali na yale yaliyoyataja Bisoweto, kulikuwa na mengine zaidi ambayo yalikuwa yamekwenda kinyume na utaratibu wa kupiga kura. Kwa hiyo hiyo ndio itakayokuwa kigumizi kikubwa ambacho koti lazima itakuwa ikiamue. Amini mida, unajua huenda ni mapema sana kuanza kutoa tathmini ya mchakato huu, lakini wewe, kwa sababu kama nilivyoeleza hapo mwanzo ufuatiliaji wako umekuwepo kwa uh, kipindi kirefu na wewe umeshuhudia yaliyoendelea mwaka elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na saba na sasa hivi. E, e, je, ni nini ambacho, ingawa ni siku ya kwanza, ambacho unaweza kusema unakiona tofauti kwa mchakato wenyewe, jinsi mambo yanavyoendeshwa katika mahakama hii ya juu? Kikubwa zaidi ninachokiona ni kwamba kuna utulivu zaidi katika mahakama ni kwamba majaji pia wamekuja wakiwa wamejitayarisha, wana maswali ya kina ambayo wanye kuuliza wale mawakili. Vile vile mawakili si kama siku za mbeleni ambao walikuja zaidi na hisia na kile kwa Kizungu tunachoita circumstantial evidence ama habari za kusikia na kuona. Safari hii wamekuja katika kisayansi zaidi, kwa maana kuna baadhi ambayo kulingana na fikira zangu nafikiri moja ya ya malalamishi ambayo kwamba yatakuwa ye, ni ya msingi zaidi, yatakuweza kuamua kesi hii ni yale yaliyoletwa ya na mshtaki uh, mkia au mtata ambaye ameeleza kwa kina sana zile kwa kihesabu kwamba ili zoezi la kura lote lilopigwa hakuna hata mmoja aliweza kufikia ile asilimia hamsini na kura moja yani, 50 plus one. Tukimalizia kwa dakika moja tu au chini ya dakika moja kuna pia waangalizi ambao wameruhusiwa kuwepo mahakamani, ikiwa ni pamoja na tulite ni jopo la eh, majaji wengine wastaafu, wengine bado wako kazini eh, kutoka nchi mbalimbali za Afrika chini ya mpango ule wa Commonwealth ama jumuiya ya Madola. Umuhimu wa hawa majaji ambao wapo pale, kundi kubwa hili ni upi? Tukiwaangalia wengi, waliokuja ni wale majaji wakuu wastaafu kama vile Othman Mohamed Chande wa Tanzania na wa sehemu nchi zingine zingine za Afrika. Umuhimu wao ni kwamba kila kinachoelezwa ni kitu ambacho wanakielewa katika mazingira ya kisheria. Kwa hiyo, hawa watakapoamua kwamba mwisho wa kesi hii kwamba kesi ilienda sawa, watakuwa wameipa koti ya Kenya kile kitu tunachoita legitimacy kwamba taarifa halisia walizozisikiza wao na waliosikiza jaji uamuzi wa wao unaambatana kuwa ni wasawa. Ni kushukuru sana, Amin Mwidau kwa kuzungumza na Sauti America kwa leo. Asante ndugu mrezi msikilizaji. Amin Muidau mchambuzi wetu wa masala ya siasa ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Anajiunga nasi amejiunga nasi kutoka Toronto, Canada, lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Naam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, jiji kuu cool la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Serikali ya Kenya imetangaza mfumo mpya wa nambari za usajili wa magari kidijitali kama hatua moja ya kuzuia uhalifu ukiwepo ule wa ugaidi. Waziri wa usalama wa ndani nchini humo Fred Matiang'i anasema kwamba agizo hilo linahusu magari takriban milioni tano na litatekelezwa katika muda wa miezi kumi na minane ijayo. Katika sehemu hii ya kwa undani wenzetu kutoka Mombasa, Amina Chombo na Josephat Kioko wanayo maelezo zaidi. Ah, shukran sana BMJ, muredi ulivyotangulia hapo kuhusu agizo hili la serikali, ni agizo jipya, lakini serikali kwa takriban miaka mitatu imekuwa ikiangazia hili kwamba watafanya mabadiliko makubwa katika sekta ya uchukuzi, na hili la nambari za usajili kidijitali linaonekana kwamba litakuwa linaleta usalama katika sekta ya uchukuzi na kuondoa zaidi wizi wa magari. Waziri Matiang'i alipokuwa akizungumza jana katika uzinduzi huu ameeleza kwamba Serikali itakuwa inafuatilia kwa makini jinsi magari yanatumika, na ametaja kisa kimoja ambapo mtu ameonekana akiendesha gari, lakini kwa kuchunguza, unakuta nambari ya usajili ilikuwa imesajiliwa kwa gari aina ya tinga tinga, lakini hapa ana gari aina tofauti kabisa. Hapo akaeleza kwamba mfumo huu utasaidia nchi zaidi maswala ya usalama na hata kuepusha visa vya kigaidi. Ndio maana hayo unayapata hapa katika undani, ikiwa kipindi cha kusajili magari mwaka mmoja na nusu unaokuja, wananchi wamepewa nafasi kujiandaa rasmi. Hili linafanyika chini ya sheria ya mwaka elfu mbili kumi na sita iliyofanyiwa mabadiliko, sheria ya trafiki, ambapo kulikuwa na maelekezo na mwongozo mpya wa jinsi ya kukabiliana na maswala ya usajili wa magari nchini Kenya. Ndio linaanza kufanyika baada tu ya kuwepo kutengenezwa leseni za kidijitali, tukaona wanabodaboda pia wakilazimishwa kuchukua leseni za kidijitali katika hali ya kuhamia katika mfumo wa kidijitali. Uh, waziri wa usalama Fred Matiangi alisema kupitia mfumo huu, KRA ambayo ndio inatoza ushuru wa magari, itaweza kuainisha mitambo yao pamoja na NTSA ili kuhakikisha kwamba wale ambao huwa hawataki kulipa ushuru ama zile tozo muhimu kuhakikisha kwamba gari inapata uh, nambari ya gari, basi wote watakuwa wanakamatwa. Nambari hizi ambazo ni mpya na kidijitali za smart ziko tofauti na zile nyingine. Nambari zenyewe zinakuja na mfumo tofauti, kuna kijibendera cha Kenya unakiona kwa pale kando, na pia iko na namba ya siri iko katika sehemu ya mbele na ni kuhakikisha kwamba gari ni gari dogo, lakini ukiangalia uh, utapata kwamba injini gari hilo likichunguzwa unapata sio aina ya gari ya plate namba iko kwa hivyo, itaainishwa na nambari ya injini ya gari vile vile, rangi na aina ya gari, pamoja na kuhakikisha kwamba ile habari ambayo iko pale ndani inaangaliwa katika mamlaka ya utozaji ushuru. Na gari tu likiingia Kenya, basi linachukuliwa habari zake zote na kuweza kuainishwa mfumo huu unalenga magari takriban milioni tano ambayo serikali imetangaza kwamba yanafanya kazi nchini Kenya, na kila gari ya usajili nambari mpya hii ya dijitali itakuwa inalipiwa dola thelathini. Na hapo serikali itakuwa inalenga kupata bilioni kumi na tano, yani dola za Marekani milioni mia moja na hamsini. Na ndio maana hapa VOA tumechukua kauli ya wananchi waliopokea habari hii iliyotangazwa na mawaziri watatu jana. Wao wanasemaje kuhusu tangazo hili ambalo lazima litekelezwe, tuwasikie wamiliki wa magari ya kibinafsi na pia y uchunguzi. Naitwa Maria mimi, ta mimi ni Mkenya halisi. nangoja last minute, pesa ziko wapi za kubadilisha saa hizi? Hakuna. Okay, sioni kama kuna ubaya wa sisi kuwa na digital number plates because najua ina safe purpose, eh? Mkenya saa hizi mkenya saa hizi amefinyika upande wa pesa sana, so naona ni nikaambaye serikali saa hizi haiko fair kutufanyia hivi kwa sasa. Naona wangengoja kwanza uchumi uimarike kidogo, because saizi hata chakula ni, ni shida. Wangetupatia muda kidogo, mebi hivi siasa zikiisha, alafu uchumi ukirudi kuwa sawa, wailete sasa, mebi baada, mebi another two years or o somthing. Saizi naona ni kidogo karibu sana, tuna matatizo mengi. Yani kwangu mi naona hii inasaidia tu kwa identifai gari sana sana kwa mambo ya ya nini ya traffic offenses ya mtu akifanya maybe nini. Kama tutaweza kuweka zile kamera kama nchi za zile zimeendelea, naona wanafanya hivyo pengine, lakini sijafikiria. Mimi naitwa David wa Mlengala Wanjala. Mi ni dereva tuktuku Mombasa county. Hizo biashara wao, biashara ndogondogo tu. Wenyewe ni loan, tumechukua loan, tujamaliza tena kutuambia, oh mambo ya kulipia plate number mpya na, na, yom, na, na, yom, yom, na alafu tena hiyo na masaa ya biashara imekuwa ngumu. Hiyo hiyo muda ni kidogo. Juu ukiangalia social venye iko huko juu bado watu wanasukumana mambo ya kotini. Alafu tena biashara saa hii bado jarudi. Na hiyo plate number itatusumbua manake elfu tatu saa hii na hii hali tunayoona si nzuri. Hali imekuwa ngumu sana sasa hii. Kule juu bado watu wanasukumana mambo ya kotini. Kotini. Hatujajua rais nani? Biashara bado jarudi. Chini loan yenyewe sasa hiyo ukichukua loan tuk tuk unalipa unalipa kama laki like saba huko ndo kwa hivi. Alafu uu ukiangalia hii ground penye huko iko aje? siko hat sana. Ah, at least wangesema tu wanabadilisha, lakini hawangeweka malipo yote a ama. Kama ingekuwa malipo ya rahisi kama elfu moja hiyo kidogo aingesugua. Bodaboda ni mtu ana asol, tuktuk ni mtu ana asol, uko na matatu ni mtu ana asol. So, maximum kama ni wamiliki wa magari ya uchukuzi ya kibinafsi na vile vile ya umma, wakizungumzia hasa, naona wametaja sana kuhusiana na gharama ya maisha na kutafuta shilingi elfu tatu kwa pesa ya Kenya ama dola 30 ama 25 kulingana na ule wakati utakapokuwa wanafanya malipo hayo, maana dola inapanda ikishuka. Jingine ambalo waziri wa waziri wa uchukuzi nchini Kenya James Masharia alilitilia mkazo ni kusema kwamba kutakuwa na hali ya kudhibiti usajili wa magari. Kipindi cha mwaka mmoja, magari yameongezeka nchini Kenya kutoka magari eh, milioni tatu nukta mbili hadi magari milioni nne nukta nane Anasema kwamba na magari haya yakichunguzwa, kuna baadhi hata hawajalipa ushuru, hayajulikani magari haya yako vipi. Vilevile, eh, wanasema vile kwamba wengine hata wanatumia karatasi kushi ama logbook, vile vitabu vya kuhakikisha kwamba wewe unamiliki ya gari pia inakuwa ni gushi. Kwa hivyo wao wana imani kwamba mfumo huu utakwenda kumaliza masuala ya ufisadi na pia uhalifu. Chama cha wamiliki wa magari ya uchukuzi nchini Kenya ambao inajulikana kama Matatu Owners Association, ambao hawa ni wale ambao wanatekeleza biashara hizi za uchukuzi, na hapa nimepata fursa ya kuzungumza na Salim Barak Salim, ambaye yeye ni mmoja kati ya wanachama wa baraza kuu la kitaifa la wamiliki wa matatu, na kwanza nimemuuliza vipi wamepokea habari hizi. Ukweli sisi tulivyolipokea, tuliambiwa ni grace period ya 18 months kwa hivyo kama ni grace period ya 18 months, that is a nice period ya watu kukata hiyo digital plate uh, number we have no, no problem well with that okay, hayo mabadiliko yalikuwa yafanyike kitambo. Io, huo muda ni muda mkubwa, na haiku target yani watu fulani uh, mfano kama PSV tuktuk, uh, mabasi ama matatu, ime, imetarget magari yote kwa pamoja. Kwa hivyo sisi tunasema tuta- tumepokea na tutavuka tuingie hiyo digital plate number. Hatuna wasiwasi na hiyo kwa sababu it is overboard kwa motorists wote countrywide be it matatu, tuktuk, private vehicle, malori hiyo yote lazima digital tumeipokea hatuna neno, kwa sababu muda wenyewe pia ni mwingi sana. Yewe, kwa maoni yako, unahisi kwamba zile sababu ambazo zimetolewa na serikali ikiwemo maswala ya kuweza kufuatilia magari ambayo yanatekeleza uhalifu, je, unahisi kwamba uh, kuwepo kwa uh, namba hizi za dijitali kutamaliza uh, maswala haya ikiwemo ya uhalifu wa magari na maswala ya kutumia uh, vitabugushi vya umiliki wa magari? Wajua serikali ina mkono mrefu. Sisi waliweza kupa mfano mzuri hili swala lako uliouliza, tukija hii digital speed governor, walisema haitakuwa hii itakuwa itakuwa iko sawa, kila kitu itaonyesha mpaka katika ofisi zao kuu, na ni hivyo hivyo tu. Baada ya muda fulani wanabadilisha hii, wanaregesha hii hi, ni Sawa, serikali yataka wachoe uhakika na zifatilize, lakini mimi ningewafatilize hii kisa. Sawa na inadumishwa na inaonekana sawa, lakini mimi ninasema ikiwa wewe unaona kuna plate number unaona ziko double ama triple, na hii baada ya muda fulani inashtukiwa sasa hapa makosa yako upande wa serikali katika department yao ya NTSA, yatakana yangaliwe. E, hiyo uharibifu unaokuja ama mchezo unaokuja katika hiyo department isimamishwe na ikomeshwe na isitokee. Kwa hivyo nasema yeah, kwamba zile digital, uh, digital speed governor kulikuwa na watu walikuwa bado wanazitempa digital speed governor, zinakuwa tempered, wao wenyewe wamekubali mshanielewa na walisema haitakuwa tempered. sinakupa huo mfano kila mm -hmm. Baada ya miaka miwili mitatu, twaletiwa gavana hii twaletiwa gavana hii, mshanielewa na watasema itakuwa tempered na zote ma itakuwa inaonyesha pale ofisi yao kuu ya NTSA head office Upper Hill Nairobi. Lakini sasa wanasema inakuwa tempered inakuwa hivi, twataka wao wakitoa hii kitu, wa hi, kitu wasiumize motorist, wasiumize iwe sawa, ni sawa lakini si baada ya mda fulani sawa. Na hii unavyosema, kuna double eh, logbook ama plate number. Sasa hii zinatoka wapi? Ni katika hiyo department, ipigwe darubini na wale wale wanaokosea, wachukuliwa tu za dharura, manake si wote wabaya wale, wachache siku zote, walipopote vidole havikufanana. Wale ambao wanaleta haya mabaya ama uchafu wakamatwe wapelekwe katika sheria zichukuliwe za, za dharura juu yao, ili pawe usafi. Uchafu unatoka kwa department hiyo maanake zinapita hapo hapo. Uliyemsikia hapo ni Barak Salim Barak. Na yapata miaka mitatu iliyopita, wakati shambulio la kigaidi iliporipotiwa katika hoteli moja Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza mabadiliko haya, kwa sababu magaidi wanatumia njia kama hizi za mkato ili kuangaisha wananchi. Na ndio sasa serikali imeanza kutekeleza rasmi mabadiliko haya kupitia leseni na sasa nambari za usajili wa magari. Tumejaribu kumtafuta mkurugenzi na yote ambayo anahusika na NTSA ambayo ndiyo mamlaka iliyopewa majukumu ya kutekeleza ilani hii, na tulikuwa na maswali ambayo yamezungumzwa na wananchi katika mitandao ya kijamii. Je, serikali itakwenda kuweka sehemu tofauti tofauti za kutekeleza haya? Maana ikiwa kwa uhamiaji huu katika ofisi za kitaifa na zile zile za kanda, huenda kukawa na msongamano. Na sasa twakuregesha kwa mwenzetu pale studio Washington. Shukran sana wenzangu, Amina Chombo na Josephat Kioko hapo Mombasa. Msikilizaji wawili hao ndio wanatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani kwa leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, msimamizi mkuu Hadija Riyami, mimi naitwa BMJ Muridhi. Tuonane siku nyingine, panapo majaliwa. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. Navuka mipaka tu, sao shida hapo ni furaha tu, yeah