Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. "Kwa Undani" kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazoonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, kama ambavyo tumefanya wiki yote hii, tutakwenda mpaka nchini Kenya kuangalia yalojiri ya hivi punde kabisa kuhusu kesi inayoendelea katika mahakama ya juu ya kupinga matokeo ya kura ya urais. Kwenye sehemu ya pili tutakwenda mpaka Kenya ambako mwandishi wetu naye anaangazia mambo ambayo yamekuwa yakiathiri ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya nchi za Afrika Mashariki na ni nini kinatakiwa kufanyika kuboresha hali ilivyo kwa sasa hivi. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Muridhi. Nam, leo ni siku ya pili ya kusikilizwa kwa kesi katika mahakama ya juu nchini Kenya, ambapo Raila Odinga, mgombea urais katika nchi hiyo, uchaguzi uliomalizika e, mwezi Agosti e, mwaka huu anapinga matokeo ya uchaguzi huo kama yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC. Mambo kadhaa yamejitokeza katika e, siku hii ya pili. E, yakiwa ni pamoja na humo humo mahakamani, na vilevile vile nje ya mahakama e, na kabla hatujazungumza na mgeni wetu hivi leo, kwanza tusikilize ripoti hii ya mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Alhamisi nzima mbele ya majaji saba wa mahakama hiyo wanaongozwa na Jaji mkuu Martha Karambu Kome Mawakili wa tume ya uchaguzi Profesa Githu Mwigai, Eric Gumbo, Muhammad Somane na Kamau Karori wameithibitishia mahakama kuwa IBC ilifanya kura ya urais kwa kufuata sheria na miongozo yote inayohitajika katika ufanyikaji wa kura hiyo kwa mujibu wa kifungu cha 138 3 cha na 138 10 cha katiba ya Kenya, na kukariri kwamba makosa madogo madogo yaliyojitokeza katika kujumulisha na kuthibitisha matokeo hayo ya kura ya urais hayatoshi kubatilisha ushindi wa Bwana Ruto. Profesa Gidhu Muigai ameeleza kuwa Wafula Chabukati, kwa kuwa wakili, anafahamu athari ya kukiuka kwa sheria na kiapo cha majukumu alichochukua na kusisitiza kuwa kinachofanyika sasa ni mwendelezo wa nia mbovu dhiri ya tume ya uchaguzi. Aidha, Profesa Muigai anaeleza kuwa ushahidi uliowasilishwa ni porojo tupu na mahakama haiwezi kutegemea porojo hizo kubatilisha kura hiyo na iwapo teknolojia iliyotumiwa na IBC likidhi viwango vya uadilifu, uthibitisho, usalama na uwazi ili kuhakikisha matokeo sahihi na yanayoweza kuthibitishwa na iwapo kulikuwa na uingiliaji wa upakiaji na uwasilishaji wa fomu 34A kutoka vituo vya kupigia kura hadi seva ya IBC. Tume hiyo kupitia wakili wake Eric Gumbo inasema kuwa fomu 34A ina vipengele nane vya usalama na ngome mbili thabiti na zinazozuia udukuzi wa aina yoyote. Aidha, Bwana Gumbo ameeleza kuwa baada ya fomu 34A kujazwa, nakala yake hupakiwa kwenye seva ya IBC na nyingine halisi hupelekwa kwenye kituo cha kuhesabia kura za eneo bunge ambako majenti ma wa vyama huwa na haiwezekani kugushi fomu hizo. William Ruto kupitia mawakili wake Fred Ngatia, Katwa Kigen, Kiragu Kimani, Kioko Kilukumi, Melisa Ngania na Kithuri Kindiki ameiambia mahakama hiyo ya majaji saba kuwa alichaguliwa kihalali na iwapo mahakama itakubali maombi ya bwana Odinga na kubatilisha ushindi wake, basi nchi itaingia kwenye mgogoro wa kikatiba kwa kuwa Rais Uhuru Kenyatta bado yuko kwenye ofisi, lakini amefungwa mikono kikatiba na hawezi hata kumteua yote, afisini after nullification of the election, no solution is provided. Mwisho wekiwoko kilu kumi ameeleza kuwa bwana Odinga na makamishina wanne waliopinga matokeo hayo walijaribu kufanya mapinduzi ya sauti ya raia wa Kenya, lakini bwana Chebukati, profesa Gulie na bwana Molu walisimama kidete hilo kutofanyika. Aidha, anadai kuwa baraza la kitaifa la ushauri wa usalama liliwateka nyara makamishna wanne wa tume hiyo ili kujaribu kubadilisha matokeo ya kura ya urais. Vikao hivyo vinakamilika Ijumaa wiki hii. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, baada ya maelezo hayo, sasa tujiunge moja kwa moja na mchambuzi wa siasa za Kenya. Beatrice Gambo anajiunga nasi kwa njia ya simu. Beatrice, kwanza kabisa labda tupe tu yale ambayo umeyashuhudia hivi leo, yaani tathmini yako ya yale ambayo yameendelea. Nilitaka niulize kuhusu maswali ambayo niliona jana majaji wale eh, saba waliuliza eh, wale ambao wamewasilisha kesi mahakamani, lakini pia leo wamewauliza maswali wale ambao walikuwa wanajibu wakiwa ni mawakili wa um, naibu rais William Ruto na vilevile vile, vile, wa tume ya uchaguzi ya IBC. Lakini kwa ujumla wake, nini ambacho umekiona hivi leo kwa tathmini yako? um, asante sana um, kwa kweli, Kenya tuko katika hali ya kutupa moyo, kutupatia moyo kwa sababu tumeonyesha kabisa ya kwamba tuko na system ambazo zimeweza kufanya kazi jana. Wale mawakili waliokuja mbele ya ya uh, majaji wale saba walipata wali, wali nafasi ya kuzungumzia, kwa sababu kama unavyojua ni kesi nane ambazo zimewakilishwa katika uh, katika Supreme Court ambazo zinapinga uchaguzi wa, wa wa Naibu Rais William, um, kwa hivyo wakapata nafasi yao ya ku ya kupeana yale mawazo ambayo yalikuwa nayo kutoka kwa aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga pamoja na mgombeaji mwenza uh, Mata Karua. Baada ya hapo, wakapata nafasi pia ya kuulizwa maswali, na kweli tulisikiza maswali yalikuwa si maswali rahisi, na wakapewa muda waende wakajitayarishe ili weze kujibu maswali yao. Na leo vilevile vile, pia tuliona kwa masaa ya kutosha pia mawakili ambao wanasimamia uh, wanawakilisha Uh, William Ruto pamoja na wale wanaowakilisha tume ya uchaguzi ya ABC wali pia, pia walipata nafasi kuchambua kulingana na kujibu yale ambayo yaliletwa mbele ya wale majaji hapo jana, na pia hawa wakapata nafasi ya kuulizwa maswali, na kwa kweli yalikuwa si maswali rahisi. Pia wale majaji waliweza kupata kuwauliza maswali ili waweze kufafanua kwa urefu na kwa undani yale ambayo walikuwa wameyawasilisha mbele yao. So mimi kwa mtazamo wangu naona hawa majaji wako, wako wako tayari kabisa, na wamefungua kabisa akili yao na kuweza kuchambua yale ambayo yameletwa mbele yao. Na ukiwaangalia, ukiwatazama, wale majaji wanaifata kwa umakini kabisa, kwa umakini kila neno. Huoni watu wakifunga macho wakifumbua, wanawasikiza na wananakili mambo mbao wanayazungumza, ili nao pia wapate nafasi ya kuwauliza maswali. So kwa kweli mimi kama mkenya imenitia moyo sana, ya kwamba hawa hakuna kuegemea upande wowote hapa, ni sheria tu ambayo inafanya kazi. Na kitu ambacho kimenifurahisha ni kwamba pande zote mbili wanaangalia hesabu na yote hufanyika, ya mwisho watu huangalia hesabu, ni nani alipata ngapi, na si kwamba tu nani alipata ngapi. Kwa sababu tunaona ni kweli kulitangazwa, na hata jaji mmoja leo akauliza ni kweli yule chairman, E, mwenyekiti wa tume inayosimamia uchaguzi Kenya alitangaza, you know. Sasa kuna tofauti ya kusema na kutangaza, okay. So tunaona ndo kwa kimombo wanasema announcing na declaration. Kuna tofauti hapo, ni tofauti nyembamba lakini tofauti kuliko, na leo pia chairman, uh, akawekwa katika mizani, akaulizwa kulikuwa bado kuna siku moja kisheria ya wewe kungoja ili kuweza kutangaza yale majibu. Kwa nini ulikuwa na haraka ya kutangaza ile siku ile, na ili hali kulikuwa bado kuna siku moja, na kulikuwa bado kuna mvutano fulani baida ya yeye na wale wenzake wale makomishona wengine? Um, na pia nikaona swali lingine ambalo limejitokeza kabisa, wakaulizwa je, e, kazi ya uh, chairman ya mwenyekiti ni gani na kazi ya wale makomishona ni gani, na kazi ya komishona inafika mpaka kiwango gani alafu kichukuliwe na komishona. Na je, katika ile siku na katika mtazamo ule kazi ya komishona waliifanya kikamilifu bila wasiwasi, ama kuna mahali ambapo waliona wamezuiliwa kufanya ile kazi ambayo walikuwa wameandikwa na walikuwa wame, wamepitia e, mpaka kupitia uh, parliament kuweza kupigwa msasa kuandikiwa. Ile kazi ilikuwa inaingiliana kweli ama ilikuwa haijaingiliana? So kwa mtazamo wangu nafikiri hawa majaji walikuwa na nafasi, wameweza wame, kutupatia nafasi, fursa sisi kama Wakenya pia kupata nafasi ya kuweza kufuatilia, labda wengine tulikuwa na maswali yale walioyauliza So tulifurahi sana maswali yale yaliyoulizwa jana na leo, kwa sababu pia sisi yale maswali yalikuwa ni maswali ambayo tumekuwa tukijiuliza huku mitaani, naam, na huku nyanjani. Okay, na kwa sababu tunaifuatilia kwa runinga, naam, okay, moja inapeperushwa moja kwa moja, pia imetupatia fursa kama Wakenya pia kujumuika na yale ambayo yanaendelea kule katika Mahakama Kuu, kulikuwa na taarifa kuhusu uh, ule mchakato wa kuhesabu kura uh, kutoka baadhi ya vituo kama ambavyo mahakama iliamuru ifanyike siku mbili zilizopita. Uh, sijui kama umefuatilia yeah, kujua mchakato huo. Uh, kulikuwa na tetesi za hapa na pale kwamba unachukua muda mrefu. Uh, hivi mm, wamefikia wapi? Um, kusema kweli um, kulikuwa na suala la kufungua zile servers kwa sababu swala la kuhesabu kura. Kama jana uliona maboksi yaliletwa kutoka kituo kimoja cha mpita kutoka Mombasa, na vingine vikaletwa kutoka sehemu zingine tofauti nchini, na zililetwa pale ili watu waweze kuhesabu. E, kulikuwa kuna changamoto kidogo, kwa sababu kuna kitu kwa kimombo wanayesema ni scope, ambapo walikuwa wanauliza tuna tuna, tuna tukifanya scrutiny tunafikia wapi? Na wakasema kuna mambo manane ama features nane kisayansi, eh, ambazo kisayansi zinaangaliwa katika karatasi ile ya kupigia kura watermark, eh, na mambo kadhaa kadhaa, kama kuna umuhuri wa idc nyuma ile balot. Kwa kuna features nane ambazo walikuwa ni waangalie na wa, wa, watik okay. Wasema ya kwamba hizi ziko kila mahali, sio si kazi rahisi yeah. Lakini ni kazi ambayo ni lazima ifanyike ili waweze kuwasilisha ripoti pale lakini jambo lingine ambalo mimi limenitia limeni hofu kidogo, na nina imani ya kwamba eh, kufikia kesho litaweza kuzungumziwa ni swala la la savas, kwa sababu kulingana na vile ambayo tumeambia tumesikia wakili uh, Orengo wakiongea ni kwamba zile sava si moja, ni kadhaa. Lakini ripoti ambayo tunaipata ni kwamba ile kampuni ambayo ilipewa kandarasi ya kuweka zile savas na kuzifatilia zile servers wamekataa kufungua servers zote, na wakili Orengo wakazungumzia tena leo. Jana alizungumza na jaji Lenaula akamwambia usiwe na wasiwasi, nimeambiwa mimi kila kitu kiko sawa no. Leo akazungumza mara mbili akasema, mimi mbona ile uh, ujumbe tunapata kutoka kwa watu wetu sisi ni kwamba ile kampuni imekataa kufungua lakini jaji ile Naula akasema usiwe na wasiwasi, mi nimeambiwa kila kitu ni sawa. So mi nataka ku-, mimi kesho nitategea kuanzia asubuhi saa tatu niangalie je hii hizi sava zote zimefunguliwa ama kuna saha zingine ambazo hazijafunguliwa. Na, na kama hazijafunguliwa, lazima washurutishwe na mahakama kuu wapewe kitu kwa kimombo inaitwa court order, ili waweze kuzifungua kwa uharaka. Naam, labda kwa kuongezea tu hapo ni kwamba baadaye iligundulika kwamba a, ile kampuni ilikuwa imeandika barua rasmi kusema e, kuna ndani kabisa ya mifumo hiyo ambayo hawawezi kuruhusu ifikiwe kwa sababu itakuwa kwamba inakiuka e, kanuni na vile vile sheria za kimataifa kuhusu haki miliki na kwamba iwapo watafungua zile sava mpaka kuangalia kina kabisa cha saba hizo e, watakuwa kwamba wanaingilia hata uchaguzi katika nchi zingine ambao labda e, mashini zao zimetumika hapo awali. Ni kushukuru sana Beatrice Gambo kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Shukran sana msikilizaji. Beatrice Gambo ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi kwa undani hii leo. Sehemu hii, mwandishi wetu nchini Kenya Jason Nyakundi anaangazia baadhi ya masuala ya kiuchumi na kisiasa ambayo mara nyingi yameteteresha Jumuiya ya Afrika Mashariki na hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa kuwahakikishia manufaa wananchi wa nchi wanachama wake. Tangu kufufuliwa kwake takriban miaka 24 iliyopita jumuiya ya Afrika Mashariki imepitia mitihani mingi kiwemo ya kiuchumi, kiusalama na tofauti baina ya viongozi wa nchi wanachama wake. Mwaka 2014 Tanzania na Rwanda nusura ziingia vitani kutokana na kupishana kwa mtazamo wa namna ya kushughulika na makundi ya waasi wa taifa hilo lililopitia katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Kenya na Uganda zimewahi kuvutana kutokana na suala la umiliki wa visiwa vya Migingo vilivyoko ndani ya ziwa Victoria. Rwanda na Burundi zilikaribia kuingia vitani kati ya mwaka 2017 na 2018, kutokana na tofauti za watawala wa nchi hizo. Vikwazo visivyo na ushuru na sheria na kanuni ambazo hazijauyanishwa vimekuwa kikwazo kikubwa zaidi kwa utekelezaji kamili wa soko la pamoja iliyodumu kwa miaka 11 na kudumaza biashara kati ya wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hivi sasa biashara kati ya wanachama iko katika asilimia ishirini, chini ya matarajio ya viongozi wakati wa uzinduzi. Wanachama wa jumuiya wanafanya biashara zaidi na nchi zilizo nje ya jumuiya kuliko nchi washirika, na kuwa waagizaji wa bidhaa na huduma ambazo zinapaswa kupatikana miongoni mwao. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Jambo la kwanza ambalo ninaliona ni kwamba ni namna ambavyo eh, wana Afrika ya mashariki wanachukulia eh, jumuia hii a, wa wanachukulia muungano huu kwamba asilimia kubwa wanaochukulia kama ni muungano wa kisiasa zaidi, kwamba ni viongozi wa kisiasa wanaamua kukutana na kuzungumza mambo yao na kunywa chai pamoja, mambo kama hayo. Kwa hivyo unakuta kwamba watu wengi hawajalichukulia, eh, hawaoni kama E, jumuiya hii imeweza kuwa na manufaa makubwa sana hususan kwenye masuala ya, ya kibiashara. Sasa ukiangalia ni kwamba jumuiya nyingi hasa ukienda jumuiya e, za Ulaya e, Marekani kule, jumuiya zao nyingi unakuta kwamba zimejikita sana kwenye masuala e, ya kiuchumi, masuala ya kibiashara, na huo ndio msingi unaopaswa kuwa msingi nambari moja katika jumuia yetu ya Afrika ya Mashariki, lakini tumekuwa na na jumuia ambayo imekuwa na msingi mzuri au mkubwa sana kisiasa, lakini kwenye upande wa kibiashara bado hatujakaa sawasawa. Kwa hiyo ni jambo ambalo katika jumuia inabidi waweze kuliangalia kwa umakini mkubwa kabisa, kwa sababu eh, ukitizama hivi sasa, uh, ule, ule, ule uthubutu wa wanaafrika ya mashariki kusema kwamba E, ninaweza nikafanya biashara sehemu yoyote ndani ya Afrika ya Mashariki haupo vya kutosha. Ukiangalia kwamba e, ni Wakenya wangapi wanaweza kufanya biashara na, na, na, na, na Mnyarwanda kufanya biashara na, na Muganda au na Mtanzania au na Msudani na, na, na, na kusini au Burundi eh, au Congo, unaweza kuona kwamba ni kwa uchache sana. Mwingiliano wa kibiashara bado ni mdogo sana japokuwa kwamba ndani ya Afrika ya Mashariki wanajitahidi kutengeneza miundo mbinu ya kuweza kuunganisha Afrika ya Mashariki, lakini miundo mbinu ile ya ya kibiashara bado iko mashakani, haiko vizuri kiasi kwamba inawavutia wengi kuweza kuingia na kufanya biashara sehemu mbalimbali ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Kiwango cha chini cha biashara kinachangiwa na matakwa ya sekta binafsi, urasimu wa watumishi wa umma wanaosimamia mchakato huo na nchi washiriki kushindwa kuruhusu usafirishaji huru wa bidhaa na huduma. Kwa sasa, uimarishwaji wa taasisi za jumuiya ni suala jingine muhimu linalohitaji kipaumbele na kupigania kuondoshwa kwa tofauti za kisiasa zinazosababisha kuzorota kwa taasisi hizo. Miaka ya karibuni itakumbukwa, jumuiya ilikuwa na azma ya kufikia hatua ya shirikisho la kisiasa ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili, lakini ilikwama kwa sababu mbalimbali mbali ikiwemo mivutano na migogoro kati ya wanachama. Miongoni mwa mivutano hiyo ni kati ya Rwanda na Burundi na Rwanda na Uganda. Ingawa kwa kiwango fulani Rwanda na Uganda zimeafikia kuondoa tofauti zao, lakini hatua hiyo haijafikiwa panapohitajika na Rwanda na Burundi, pamoja na kuwa hali imetulia kiasi fulani. Katika mkutano uliofanyika Julai mwaka huu jijini Arusha, maendeleo tofauti ya kiuchumi kati ya nchi washirika yalisemekana kuchangia utekelezwaji polepole wa uwepo wa soko la pamoja. Mkutano huo ulitoa mwelekeo wa mazungumzo kuhusu soko la pamoja ambayo yamekuwa yakisubiriwa. Uzinduzi wake ulipaswa kuondoa ushuru wa kitaifa na vizuizi vingine visivyo vya ushuru na kutoa mwelekeo kwa mchakato ulioainishwa. Mustakabali wa, mustaka wa jumuiya unategemea zaidi ushirikishwaji na uimarishwaji wa taasisi za kiraia katika mchakato mzima wa kufunganisha jumuiya hiyo. Hali ya usalama ya eneo hilo hali ya ukuaji wa uchumi wa nchi wanachama na utashi wa viongozi wa nchi wanachama. Kama unakumbuka, wana kuna wakati hapa yalitokea masuala mbalimbali, kwa mfano magari yanakwama, e, hayaingii e, haya Kenya ya e, Kenya hayaingii Tanzania, lakini ikatokea tena suala la kwamba ndege za Kenya hazitui Tanzania wakati ule wa COVID kumi na tisa nyingine hazitui hazitui e, Nairobi e, na ukiangalia pale wanasiasa wanarushiana maneno na barua za hapa na pale e, le, hali hiyo inamnyima mfanyabiashara ule ujasiri wa kusema kwamba sasa nikawekeze labda Kenya, nikawekeze labda Uganda, nikawekeze labda Burundi, nikawekeze labda Congo au Kenya au Tanzania hivyo. Kwa hiyo kama tungelikuwa na taasisi ambayo ndio inakuwa na last say, inakuwa wao ndio wanakuwa na neno la mwisho eh, juu ya, ya wafanyabiashara, hilo lingekuwa limesaidia kwa kiasi kikubwa. Lakini pia ukija kuangalia ni kwamba pamoja na kwamba tuna jumuiya ambayo ina miaka mingi, lakini bado ukija kuangalia tuna tatizo kubwa kwenye masuala ya ushuru. Ushuru baina ya nchi na nchi bado kuna tatizo kubwa sana, jambo ambalo lingepaswa ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki liwe tayari limepatiwa ufumbuzi wa kutosha. Tokea sabini na saba mpaka leo, eh, hatujaweza kuwa na ushuru ambao ni wa kueleweka eh, kwa wafanyabiashara. Hiyo ni kitu ambayo ni ya kustajabisha sana. Pengine tunamsubiria Marekani au Mwingereza ndio aje kutupangia ushuru eh, ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Hili ni jambo la aibu sana, ni jambo ambalo linapaswa kufanyiwa kazi kwa haraka sana. Lakini jambo lingine ambalo eh, ninaliona ambalo linapaswa kufanywa ndani ya jumuiya ya, ya Afrika ya Mashariki ni kuweza kuweka viwango sawia, eh, hasa kwenye masuala ya kodi eh, masuala ya uwekezaji. Haya ni mambo ambayo tunapaswa kushirikiana kwa pamoja kuweza kuona kwamba ndani ya Afrika ya Mashariki hawa wafanyabiashara ambao ni wazawa wa ndani ya Afrika ya Mashariki, tunaweza kuwa na mpango gani mkakati wa kuweza kuhakikisha kwamba mfanyabiashara huyu akienda At... kufanya biashara Kenya, akienda kufanya biashara Congo, Uganda, Burundi, basi akutane na mazingira yale yale ambayo yako nyumbani kwake au kwenye nchi yake, kwamba kuwe na mazingira rafiki zaidi kwa huyu mfanyabiashara asijione, kwamba ninatoka kufanya biashara Kenya, kwa hiyo nikienda kufanya biashara Uganda au Tanzania, basi mimi ni mgeni. Hapana, aone kwamba kufanya biashara ndani ya Afrika ya Mashariki basi ni kufanya biashara, hauna tofauti na kufanya biashara na ile nchi ambayo umezaliwa kwa hiyo ni mambo ambayo wanapaswa kuyaangalia kwa umakini, kama kweli lengo letu ni kutaka kuona kwamba tunaongeza wigo wa ajira kwa vijana, kama lengo letu hasa ni kutaka kuona kwamba e, tunaondokana na utegemezi huu wa kibajeti ambao tunao kwa mataifa mengine e, katika kutekeleza bajeti zetu, kama lengo letu hasa ni kutaka kwa kuona kwamba tunaongeza mapato yetu, basi ni vyema kuhakikisha kabisa kwamba tunatengeneza mazingira rafiki, mazingira wezeshi, mazingira ambayo yatawafanya wafanyabiashara wa Afrika ya Mashariki kuweza kufanya biashara pasina kuwa na hofu ya aina yoyote ile. Uimarishaji wa haki za kiraia, ikiwemo uhakika wa usalama katika nchi wanachama, ukuaji wa demokrasia na uhuru wa kutoa maoni ni mambo ambayo yamesaidia jumuiya kama ya Ulaya, EU, kuvuka vizingiti vingi na kudumu hadi leo. Katika hali ya sasa, jumuiya ya Afrika Mashariki, kudumu kwake kunategemea zaidi kuwepo kwa viongozi wenye utashi wa kutaka idumu. Bahati nzuri, viongozi karibu wote wa sasa katika jumuiya wanaamini katika ukuzaji wa uchumi wa nchi zao na wanajua kwamba jumuiya hii ni soko kubwa kwa ajili ya bidhaa zao, lakini pia kiusalama. Ndiyo sababu, pamoja na changamoto zote za sasa, hakuna hata kiongozi mmoja wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye amezungumza hadharani kuwa anatamani kujiondoa kwenye jumuiya. Asante uh, sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji, hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema, tukutane kesho katika kipindi cha Jukwaa la Waandishi. Kwa heri. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Kwamba kashapotea huyu mtoto wa mtumi kwangu, kashajifia, sijamroga mwenyewe kazimikia. Basi nendeni kwenye vyombo vya bahari, mkatangaze kwamba kashapotea huyu mtoto wa mtumi kwangu, kashajifia, sijamroga mwenyewe kazimikia. Penzi sio kidebe nikofuru nimelijaza