Africa. Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss Leo hii ameapishwa kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza, akichukua nafasi ya Boris Johnson ambaye aliwasilisha rasmi nyaraka za kujiuzulu kwa Malkia Elizabeth wa pili katika eneo la Balmoral huko Ska Scotland, ambapo malkia alimteua Trus kuwa waziri mkuu. Trus mwenye umri wa miaka 47 atakuwa mwanamke wa tatu kuongoza nchi hiyo na waziri mkuu wa nne wa Uingereza katika kipindi cha miaka sita. Akizungumza nje ya ofisi ya waziri mkuu mjini London, Johnson alisema Jumanne anajivunia kutekeleza ahadi alizotoa kwa chama chake wakati a, ambapo alikuwa na ukarimu wa kumchagua na kwamba hata ilitolea serikali mpya bila shaka kukosa chochote isipokuwa msaada wa dhati ambao wataufanikisha. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kuwa mwenyeji wa rais wa zamani Barack Obama na mke wake Michelle Obama kwa ajili ya kuzindua picha zao rasmi za ikulu siku ya Jumatano. Katika utamaduni wa hivi karibuni, viongozi wa sasa wa Marekani wanamkaribisha mtangulizi wao, huku picha mpya ikiongezwa kwenye mkusanyiko wa White House. Rais wa zamani Donald Trump hakuendelea na zoezi hili wakati wa muhula wake na kumwacha Biden, ambaye aliwahi kuwa makamu wa rais wa Obama, kusimamia uzinduzi wa picha za Obama. Mkusanyiko wa White House ulianza kwa kiongozi wa kwanza wa nchi Raisi George Washington na inajumuisha kila rais tangu wakati huo. Nyingi zinaonyesha kwenye njia za ukumbi wa nyumba kwenye ikulu ya Marekani. Mamia ya watoto tayari wamefariki katika vituo vya lishe nchini Somalia, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema Jumanne, siku moja baada ya shirikisho hilo la kimataifa kuonyesha kwamba baadhi ya maeneo ya Somalia yatakumbwa na njaa katika miezi ijayo. Kanda ya pembe ya Afrika iko katika msimu wa tano mfululizo wa msimu mbaya wa mvua. Njaa iliyotokea mwaka elfu mbili kumi na moja nchini Somalia ilisababisha vifo vya zaidi ya watu robo milioni, wengi wao wakiwa ni watoto. Takriban watoto mia saba thelathini wameripotiwa kufariki katika vituo vya chakula na lishe nchini kote katika mwezi wa Januari na Julai mwaka huu, lakini idadi hiyo inaweza kuongezeka zaidi kwa vifo vingi ambavyo havijaripotiwa. Mwakilishi wa UNICEF Somalia, Wafaa Saidi, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Jeneva. Vituo hivyo ni vya watoto walio na utapia mlo uliokithiri pamoja na matatizo mengine kama vile surua, kipindupindu au malaria, na vinachukuliwa kuwa picha tu ya hali ilivyo kote nchini. Mvua kubwa sana imenyesha katika msimu huu nchini Chad baada ya kipindi cha miaka thelathini. Imeacha sehemu ya mji mkuu Jamina kupitika kwa kutumia boti pekee na kuwalazimu maelfu wa kukimbia makazi yao yaliyofurika maji katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, kulingana na mashirika ya misaada na shirika la taifa la hali ya hewa ya serikali katika wilaya nne za Jamina. Familia zimerundikana kwenye boti za mbao kuvuka mitaa ambayo imejaa maji ya mafuriko tangu mwisho wa mwezi Julai. Mafuriko si jambo la kawaida wakati wa msimu wa mvua katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati, ambayo kawaida huanza mwezi Mei hadi Oktoba katika maeneo yake ya kati na kusini. Lakini wakati huu mvua ilikuja mapema na ilikuwa nyingi sana na kwa haraka ikajaza mifereji ya maji pamoja na madimbwi maafisa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa icc wamewasili nchini guinea kuangalia maandalizi ya kesi iliyocheleweshwa kwa kipindi kirefu ya mauaji ya watu zaidi ya 150 hapo septemba 2019 vikosi vilivyokuwa chini ya kiongozi wa zamani wa serikali ya mapinduzi mausa, dadis, kamara walifyatua risasi kwa wafuasi wa upinzani waliokuwa wakiandamana katika uwanja wa mji mkuu wa taifa hilo la Afrika magharibi ya Conakry. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Jina langu ni Idi Ligongo. Endelea kusikiliza matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji, karibu katika matangazo ya Kwa Undani hapo tukiangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia juu ya waziri mkuu mpya wa Uingereza, Liz Truss, aliyechukua madaraka hii leo baada ya kukutana na Malkia Elizabeth Je, yeah, ni changamoto gani zinazomkabili hivi sasa na jinsi atakavyoshughulikia maswala ya kimataifa, ndiyo maswala tutaangalia vilevile. Tutaangalia hali ya miundo mbinu ya maji hapa Marekani kufuatia mafuriko na mvua nyingi kukumba majimbo ya kati. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud katika kwa undani. Karibu kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Na kwanza hii leo tunaelekea huko Uingereza, ambako kama nilivyotaja hapo mwanzoni, waziri mkuu mpya Liz Truss ameingia madarakani baada ya kuidhinishwa na Malkia Elizabeth, akiwa anakabiliwa na kazi kubwa ya kukabiliana na ughali wa maisha, kuongezeka kwa bei za bidhaa, pamoja na malalamiko na migomo ya wafanyakazi, upungufu mkubwa wa wafanyakazi wa afya na mfumo kamili wa afya, pamoja na swala la Ukraine. Hata hivyo changamoto kuu inayomkabili ni mzozo wa nishati unaotokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine ambao unatishia kuongezwa kwa bei za nishati nchini Uingereza na kutikisa mfumo kamili wa biashara na kuwasababisha watu wengi maskini wa taifa hilo kujikuta katika hali ya baridi wakati wa majira ya baridi mwaka huu. Trus hajazungumzia mkakati wake wa nishati wakati wa kampeni ya miezi miwili ya kumwania nafasi ya waziri mkuu baada ya kuondolewa kwa Boris Johnson mwezi Julai kutokana na kashwa mbalimbali zinazomkumba. Lakini akizungumza baada ya kuchaguliwa na wakuu wa chama cha kihafidhina cha Uingereza cha Conservative Party, Trus amesema atachukua hatua kali, ikiwa ni pamoja na kupunguza kodi we'll And I will make sure that we, tutajitolea kwa ajili ya wote, kwa ajili ya nchi yetu, na nitahakikisha kwamba tunatumia vipaji vyote vya chama cha Conservative, wabunge wetu mahiri na wenzao, madiwani wetu, wanachama wa bunge la Scottish, madiwani, wanaharakati na wanachama wetu wote katika nchi yetu, kwa sababu ninajua kwamba tutafanikisha na tutapata ushindi mkubwa sana kwa ajili ya chama cha Conservative mwaka 2024 asanteni. Lakini kabla ya kukabiliana na swala la nishati, baadhi ya wa wachambuzi wanasema kiongozi huyo atakuwa na changamoto kubwa ya kukiunganisha kwanza chama chake cha Conservative kilichogawika kutokana na siasa za aliyemtangulia Johnson. Ezra Chemete akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Reddings, Uingereza, anasema hiyo ndio itakuwa kazi yake ya kwanza ya waziri mkuu. Kwanza kuna la kwanza kabisa ambalo inabidi alishughulikie, ambalo ni swala la kuleta umoja kwenye uh, bunge lake, kwa sababu kuna watu ambao hawakumpa kura nyingi au hawakumchagua kabisa, wakati ule ambapo walikuwa wengi. Na vilevile hata wabimbobake wawili, ni yeye ni waziri mkuu wa kwanza kwa kupata asilimia ndogo sana, amepata asilimia hamsini na saba katika uchaguzi na sasa, ukiangalia kuna bado watu hawaelewani, kuna watu wanampingapinga, lakini kwa sababu ameshakuwa waziri mkuu inabidi wakubali na watafanya naye kazi. Sasa yeye anatakiwa kuondoa ule mzizi wa fitina, inatakiwa ajue jinsi ya kucheza na pande zote mbili na waweke pamoja. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili, nadhani anatakiwa angalie kwamba atajitahidi sana kuyaondoa kuondoa hizi. Na unajua sasa hivi gharama za, za maisha zimepanda sana, hasa ukiangalia katika uh, mambo ya bili za umeme za maji na uh, chakula. Kila kitu kimepanda, hata nyumba zimepanda renti na vitu mbalimbali. Kwa hiyo, kwa sababu zimepanda, ameahidi kwamba atapigana nalo hilo, na atashusha atashusha bei zake, na unaweza ukaweka Eh, kapu hasa kwenye masuala ya umeme, bil za umeme, bil za maji na vitu mbalimbali, lakini bado watu wanataka waone kwamba kweli alichoahidi anakifanya vilevile. Kuna kama unakumbuka wakati ule alikuwa anaongea bwana Sunak. Sunak alikuwa amesema kwamba yeye anaongeza bei kwa sababu alikuwa ndio waziri wa ndio ndio ndio alikuwa ndio waziri wa nani chancellor, alikuwa amesema anaongeza taxi 1.25 1.25% lakini sasa kwa sababu kwenye national insurance. Lakini sasa kwa sababu huyu amekuja amesema ata review na ataiondoa hiyo hiyo, ambayo kwa upande mwingine watu watafurahia, lakini kwa upande mwingine watu hawatafurahia, wale ambao wanategemea hasa wale wanaotegemea, eh, benefit. Unavyoongea hivyo, nadhani unaifahamu, itapunguza kama paundi hamsini na tisa kwa kila mmoja kwa mwezi, na sio wengi watakaopenda. Huku hata paundi moja ikipungua, watu hawapendi. Kazi nyingine kubwa inayomkumba Bitrus ni kuunda baraza la mawaziri litakaloweza kutekeleza mipango yake hasa ya uchumi na maswala ya benki kuu ya Uingereza, Bank of England, na uhusiano na mataifa ya Ulaya, na lingine ni Bank of England, kwa sababu Bank of England nayo ni challenge kwake, huyu mama kwa sababu E, inabidi asapoti nani zao zote jinsi zinavyoenda. Katikati ya hapo, kumekuwa na kutokuelewana vizuri kwa Bank of England kwamba matumizi uh, serikali, ya serikali yaendane sawa na, na, na, na, na, na, na kipato kilichopo, uh, kwa huyu bwana Andrew Bailey ambaye ndiye mkubwa wa hiyo benki, kidogo alikuwa n anajaribu kuangalia ni jinsi gani serikali inavyoweza kufanya Eh, jinsi matumizi yanavyokwenda najaribu kuwashauri serikali kama ilivyo kawaida, lakini sasa hiyo nayo inabidi afanye nayo kazi kwa pamo, kwa karibu, kwa sababu bila kufanya na benki ya dunia ama ni benki ya nchi yako hen, eh, mambo yatakuwa sio mazuri sana, lakini nina hakika hilo sio kubwa sana litakalomtatiza. Lingine litakalomtatiza ni hili suala la Brexit, las, Brexit imeshatoka. Uh, Britain imeshatoka kwa, kwa Europe, lakini Brexit hiyo bado watu wanaiangalia kwa mapana kwamba kama Uingereza iko nje ya Europe inafaidi nini na hasara zake ni zipi? Kwa mfano nchi za Euro sasa hivi zinakuwa hazipendi sana i, Uingereza kuwa lida kwenye mambo mbalimbali mbali, kama haya mambo ya research, environment, na nini, wanajaribu kuona kwamba kama Uingereza inajitoa inajihusisha vipi ina mchango gani kwenye jumuiya ile ya Europe. Kwa hiyo wamesema watajaribu kurahisisha, kwa sababu kama sasa hivi mtu ukisafiri kutoka Uingereza unaenda labda nchi nyingine ya Europe hapo Uh, nchi zingine sio lazima visa, lakini hata hivyo kuna restrictions za mambo ya biashara. Kwa mfano kama unaingiza vitu kutoka nchi nyingine kuleta huku Uingereza, kuna kuna vitu vimewekwa vitu mbalimbali. Kwa mfano kama juzijuzi hapa, juzi niliagiza masuala ya wino wa kuprintia tu huu, uh, wakati zilivyofika, nilichajiwa pesa zaidi ya kwamba nilipe ushuru. Sasa nikiangalia na jinsi mwanzoni tulikuwa tunaagiza tulikuwa hatulipi huo ushuru, kwa hiyo kuna vitu ambavyo kwa nchi za Yuropu hazisapoti Uingereza kulingana na kwamba nchi ya Uingereza imejitenga. Na huyu mama, kama unakumbuka, ndiye waziri wa mambo ya nje aliyekuwepo, na yeye inavyoonekana ni kwamba atamenteini kile kile kilichopo, hawezi kubadilisha kingine kwa sababu tayari yeye ndiye alikuwa anafanya kwenye hiyo wizara mmoja kati ya msimamo mkubwa aliyechukua Johnson wakati wa enzi yake ni kupambana na uvamizi wa Urusi huko Ukraine, na chemete anasema Truss atalazimika kwa njia moja au nyingine kufuata msimamo huo huo, au la atakabiliwa na upinzani mkubwa bungeni. Uhusiano unaweza ukawa mbaya, kwa sababu kwanza litros mwenyewe anasapoti sana, hata kama umesikia ndani yake jana alivyokuwa ametajwa pale alimsifia sana eh, bwana Johnson kwamba Johnson amejitahidi sana kuweka msimamo wake na ku, na kuwa mm, kama mbabe fulani, yani akuwa kucontrol hasa kuhakikisha kwamba anamcontrol huyu rais wa, wa Russia. Sasa kitu kama hicho sio kwamba kimeongelewa tu hapo Uingereza kikasikika, lakini hata nchi za nje kimesikika. Kwa hiyo hali hiyo, uhusiano wake ye mwenyewe hata alivyokuwa waziri wa mambo ya nje haukuwa mzuri kabisa na wananchi ya Russia. Kwa hiyo uhusiano umezidi kuwa mbaya zaidi, au umezidi kuwa um, sio mzuri. Kwa hiyo anatakiwa aendelee kuchukua msimamo mkali dhidi ya Putin na, na Russia. Jinsi tunavyoona ni kwamba baadaye atakuja, kwa sababu ushaka kwenye kiti. Sasa wewe ndio mkubwa ndani sinabidi utatue matatizo ya familia <laughs> kwa hiyo mimi nadhani kwamba atakuja wakutane, na baadaye atafuata Eh, kwa sababu sasa hivi sio tu kwamba ni Uingereza inalaumu inalaumu Russia, nchi nyingi zinalaumu Russia kwa sababu ya kuinvade nani, eh, Ukraine. Lakini baadaye ninadhani kwamba au unavyoona tu watu eh, wanavyoona ni kwamba itafika hatua sasa, watakaa chini kwenye kiti, wataongea kwa sababu haitakuwa vita siku zote, lakini kwa sasa hivi nadhani bado ataendelea kufanya yale yale kwa sababu akishusha tu mguu, watu watasema okay, waziri mkuu aliyekuwepo alikuwa anafanya vizuri na wewe umefanya tofauti. Kabla ya kiongozi huyo mpya kuchukua uongozi wa nchi, alikuwa ni waziri wa mambo ya nje na hakufurahishwa sana na kupunguzwa kwa msaada wa kigeni wa Uingereza kutokana na vita vya Ukraine, na hivyo atakuwa na kazi ya kuwarai rai wa bunge kulingana na swala hilo. Anasema chemete overseas aid, nayo hii masuala ya uh, misaada kwa nchi zingine kwa nchi za nje, hii nayo ilikuwa imekatwa kidogo eh? Ilikuwa imepunguzwa na baada ya kuwa government imeblock kwa sababu ya uchumi imesimamisha ime, ime, ime, ime, ime, ime, hiyo misaada kwa sababu ya uchumi. Na hasa wanavyoongea wakati wa wasama wakati wa uh, ukraini relifu imekuwa kidogo, imechanganya mambo kwa sababu wametumia hela nyingi sana kusaidia kule Ukraini, na sio wabunge wote wamekuwa na sapoti hilo. Wengine walikuwa na sapoti, lakini wengine hawasapoti ko. Kama hawasapoti, unakuwa na changamoto kwenye bunge kwamba bwana hil hiki na kile kisipitishwe na hicho nacho, inabidi waziri mkuu akiangalie kwa sababu inapunguza vilevile mapato ya nchi. Mbali na hiyo, kuna vitu vingi inabidi aviangalie yeye mwenyewe kwa jinsi anavyokuwa alivyokuwa amesimamia mwanzoni na baadaye amebadilisha mawazo na kuvisema kwamba ah, hivyo havina tatizo. Eh, kwa sababu mwanzoni alikuwa anakataa hata hili swala la, la Brexit lakini baadaye akageuza tena mawazo akasema ni sawa. Kwa hiyo watu wanakuwa hawamwelewi vizuri kwamba unasimamia wapi. Na basi tumekamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kwa hii leo ambapo tuliangalia changamoto zinazomkabili waziri mkuu mpya wa Uingereza Liz Truss. Aliyeanza kazi zake hii leo baada ya kuidhinishwa na Malkia Elizabeth. Usiondoke kando ya redio yako, tutarudi punde tu kukuletea sehemu ya pili ya Kwa Undani. Endelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika sehemu yetu ya pili basi tunazingatia matatizo ya miundo mbinu ya miundombinu ya huduma ya maji hapa Marekani, hasa katika miji yenye wakazi wengi wenye kipato cha chini, hasa wa Marekani wenye asili ya Kiafrika. Tatizo limejitokeza safari hii katika mji wa Jackson, mji mkuu wa jimbo la kusini la Misissipi, ambako tangu Agasti 29 wakazi karibu laki moja elfu sabini wa mji huo hawana maji ya kunywa, kupika au hata kukoga. Ingawa wiki hii maji yameanza kupatikana baada ya kutengenezwa kwa mitambo, lakini bado kuna tatizo na watu wangali wanakwenda kufanya foleni kwa muda mrefu kuweza kupata maji ya chupa yanayogaiwa na mji na watu wanaojitolea. Hali hii imetokea kwanza na mafuriko makubwa kuwahi kutokea katika majimbo ya kusini na kati ya Marekani mwezi uliopita, hasa kufurika kwa mto Pearl huko Jackson uliosababisha kuharibika kwa mitambo ya kusafisha maji. Zaidi ya hayo ni tatizo la mitambo ambayo ni ya zamani, sawa na katika miji mingi ya hapa Marekani wanaoishi watu wa tabaka la chini Kabla ya mafuriko hayo, wakazi wa mji huo walikuwa tayari katika wiki kadhaa katika hali ya tahadhari kuchemsha maji kabla ya kutumia. Sasa kuweza kufahamu zaidi tatizo hilo la miundo mbinu ya huduma za maji, nimezungumza na William kante, mhadhir katika chuo kikuu cha Western Kentucky hapa Marekani, na kwanza kumuuliza tatizo hili la Jacksonville limejitokeza vipi? Uh, kwa kweli tatizo ni kubwa na linaashiria um tatizo kubwa kwenye upande wa afya ya jamii, kwa sababu wakati wote ambapo kuna tatizo la maji, basi afya ya jamii inakuwa imeathirika. Lakini tatizo hili pia linaweza kusema kwamba haya mafuriko yameenda tu kufichua kile ambacho kilikuwa bado kinaendelea kama tatizo katika mfumo wa maji wa mji huu ambao ni wa muda mrefu. Kwa hiyo uh, pamoja na kwamba ni tatizo limejitokeza hivi karibuni, lakini kihistoria lilikuwepo na inaonekana kwamba utaratibu wa mfumo wa maji ulikuwa hujafanyiwa kazi ambayo inatakiwa kufaa kwa ajili ya wananchi wa, wa uh, Jackson na hivyo basi, ukisema kwamba ni tatizo ambalo si jipya, ni tatizo ambalo limekuwa likitokea, tumeona miji mingine, lakini hasa linatokea katika miji ambapo kuna watu wenye asili ya Kiafrika au watu maskini zaidi. Kwa nini imekuwa swala hili? Ni kweli linaleta li, hisia hizo, na hata ukiangalia uh, wataalamu wanaochunguza mambo wanakuambia kwamba hapa kuna ubaguzi wa kimiundo mbinu na ubaguzi pia wa kimazingira, kwamba katika maeneo haya ambayo wana, wanaishi kama walivyosema watu wa, wa hali ya chini au watu ambao ni wale wanaitwa minority au African Americans kwa hapa Marekani. Ndio, po matatizo kama hayo yameweza kujitokeza, na nafikiri historia inaonyesha hata miaka ya karibuni kwamba kuna mji mwingine ambao uko katika mfumo kama huu katika mchanganyiko wa watu wanaoishi kule Flint, Michigan na kulitokea tatizo kama hili. Kwa hiyo inaonyesha kwamba uh, hasa ukiangalia kwamba ni tatizo la muda mrefu kwamba kwenye watu wa aina hiyo tuliohitaja, basi matatizo hayo yanaonekana ni sugu kulinganisha na maeneo mengine, na inaleta hisia hizo katika wananchi wanaoishi katika maeneo hayo wa na wale watetezi wa haki za binadamu hii tunaweza kusema ni mabaki ya siasa za ubaguzi zilizokuwa zikifanyika hapa Marekani kabla ya miaka sitini, ambapo fedha hazikutumiwa sana katika maeneo ya watu maskini. Au nafikiri ni kitu ambacho kingine kabisa tofauti na hilo. A, ni mchanganyiko, ni mchanganyiko kwamba kuna ule ubaguzi baridi bado upo. A, kuna maeneo yale ambayo kama tulivyotaja Jackson na Mississippi, ni eneo kihistoria linakaliwa na Marekani weusi wa au wale watu wa a, wa, wa kipato cha chini kwa hiyo miji kama hii kwa kweli, kihistoria maendeleo yake hayakuwa na kasi kama ile miji mingine ambayo inalinganishwa nayo. Hata katika jimbo moja unakuta kwamba Jackson Mississippi uh, ni mji katika jimbo la Mississippi, ambapo ukilinganisha na miji mingine, ambapo wakazi wake uh, ni, ni ni wa- wazungu, basi utakuta kwamba ni tofauti na kile kinachofanyika katika uh, makazi ambayo A watu ambao sio wazungu. Kwa hiyo kuna tofauti ile inayojitokeza na ambayo imekuwa ni ya kihistoria. Kwa hiyo historia ina ina mchango wake na pia uh, hali iliyopo sasa hivi pia na mchango wake, kwa kuwa maendeleo yanayofanyika katika maeneo haya yanakwenda kwa kasi ndogo kulinganisha na maeneo yanayokaliwa na watu wa jamii nyingine wachambuzi wa kiuchumi watasema ni kwamba kulingana na hali ya mfumo wa shirikisho hapa Marekani, ni kwamba watu wanalipa kodi kutokana na mapato waliokuwa navyo. Kwa hivyo maeneo yenye matajiri, mapato yao yanakuwa ni makubwa zaidi, kwa hivyo kodi inakuwa zaidi, wanatumia fedha zaidi katika maendeleo katika maeneo. Watu wenye umaskini na kadhalika, mapato yao ni madogo, kodi ni ndogo. Vipi serikali kuu inaingeza kusawazisha hali hii? Na je, ni kweli hali hii Natokea hapa Marekani, hali hiyo ha, ina mchango kiasi chake, lakini kama walivyosema serikali kuu ya Marekani inapaswa kuangalia pale ambapo pana mapungufu. Kwa hiyo mapungufu yanapojitokeza inabidi yafanyiwe kazi, uh, bila kuangalia kazi anayekaa pale ni wa rangi gani, uh, au wa jamii gani. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba tunarudi pale pale kuonyesha kwamba kasi ya maendeleo, kasi ya, ya, ya kuleta viwango vya maendeleo katika sehemu ambapo jamii inaokaa ni uh, watu ambao sio wazungu imekuwa ni ndogo kihistoria na na inaendelea kuwa hivyo. Kwa hiyo serikali kuu bado ina nafasi kubwa sana ya kufanya uchanganuzi ambao utasaidia kufanya usawa katika jamii zote, kwa sababu um, matatizo ambayo yanaweza kutokea Jackson Mississippi hayawezi kuishia pale tu. Kama ni matatizo ya afya ya jamii, yanaweza kuenea pia na sehemu zingine za uh, za za jimbo ambapo pia wanakaa watu wale wenye kipato cha juu. Kwa hiyo kuhudumia sehemu moja kwa ajili ya kutatua tatizo la afya ya jamii ni kusaidia jimbo zima au nchi nzima, na sio tu ile sehemu iliyoathirika. Na hivyo basi moja ya malengo ya mradi mkubwa wa Rais Joe Biden ni ku imarisha miundo mbinu. Unadhani mchango wake au tuseme azimio, mswada uliopitishwa bungeni naye akaifanya ni sheria, kuongeza matumizi ya miundo mbinu itaweza kuleta mabadiliko makubwa katika hali hii, au ni miundo mbinu jumla ya nchi tu inaweza kuleta maendeleo? Lakini pia uh, kwa sababu ya uh, mfumo wenyewe au sheria yenyewe iliyowekwa, ni ile sheria ambayo ni ya muda au inaendana na uongozi ulioko madarakani? Uh, wakati miradi kama hii ya uh, kutengeneza miundo mbinu ya maji na vitu vingine inachukua muda mrefu. Kwa hiyo inawezekana sehemu fulani ya ma ma ma malengo yakatimia, lakini yasitimie kwa asilimia mia moja, na itategemea sana jinsi ambavyo utawala mwingine labda hata tawala zingine mbili zijazo zikafanya nini kuendeleza kile kilichoanzishwa na Biden, ili kuweza kufikia katika kiwango kamili cha kutoa uh, matatizo ambayo yamekabili sehemu mbalimbali yenye masuala ya kimiundo mbinu kama mchambuzi, unafuatilia sana siasa za Marekani, unafikiri basi nini linabidi kufanyika, mbali na mchango wa serikali kuu, lakini nini inaweza kufanyika? Maanake tukiangalia mbali na miundombinu, tumekuta hata katika swala la uchaguzi kumekuepo na hali hii ya kwamba maeneo yenye wakazi wenye mapato ya chini wanakabiliwa na matatizo makubwa kama kule Georgia na na kadhalika. Uh, vyama vya chama cha Republic nataka kubadilisha sheria za uchaguzi, inaingiliana na swala hili hili la ubaguzi, au unafikiri Yeah, bado ni, ni suala la, la ubaguzi baridi na ni swala ambalo kwa kweli uh, ni la kisiasa na ndio maana anasema kwamba inategemea sana utawala wa wakati huu ambapo swala linashughulikiwa ni upi na una nia gani, au una, una, una, una malengo gani ya, ku, ya kuondoa matatizo yaliyopo. Kwa mfano hata tukiangalia utawala wa Biden alipotaka kupambana na maswala ya miundo mbinu, kwa sababu ya ule mchanganyiko wa wabunge katika Senate na, na na ile nyumba wa ya wakilishi hapa Marekani imekuwa ni vigumu kupitisha miswada yake katika wakati unaotakiwa. Kwa hiyo, ingawa anaelekea katika mwelekeo mzuri, lakini siasa inaingilia kati na mara na nyingi inakwamisha uh, matumaini walionayo wananchi. Na kwa hali hiyo basi, wale ambao wanakandamizwa au katika hali duni wataendelea kuwa katika hali duni, na wale ambao katika hali nzuri kwa kiasi fulani wataendelea kuwa na hali nzuri vilevile. Kwa hiyo huu mgawanyiko upo na uh, ni wakimfumo. Kwa hiyo lazima mfumo mzima uangaliwe kwamba unatetea haki za watu wote bila kujali rangi yao au mahali wanapoishi. Asante sana William Kanta. Asante ndugu yangu, nashukuru. Rais Joe Biden ameahidi msaada wa dharura wa serikali kuu wiki iliyopita, ili kusaidia mji huo kukabiliana na janga hilo la maji, huku wakuu wa mji wakitoa wito mageuzi makubwa yafanyike katika huduma kama hizo za maji na dharura. Na hapo basi ndo tunafikia mwisho wa kipindi chetu cha kwa undani. Asante sana kuwa pamoja nasi, usikose kwa nasi hapo kesho. Mimi ni Abdu Shakur Abud, Mwongozi wa matangazo Aida Issa tunasema kwaherini, hadi kesho.