shalay oo lagu fuliyey afar qof maxkamadaha rayidka ah ayaa la sheegay. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu popote unaposikiliza. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumaatano, tarehe 7 Septemba mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Kati ya yale tuliyokuandalia, Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amfutakazi waziri mkuu wake Alengiobonyoni na kumteua wa waziri wa usalama Gervendi Rakobucha kwenye wadhifa wa waziri mkuu mpya. Na katika taarifa nyingine, Tanzania asitisha utoaji wa vibali vya manunuzi ya mahindi kutoka Tanzania kwa wafanyabiashara wa Kenya. Nini huenda kimechochea katazo hilo? Zimekuwa ni hatua za tahadhari ambazo zimeweza kuchukuliwa na serikali katika kuhakikisha kwamba Tanzania haiwezi kuingia ama kukumbwa na msukosuko wa oh, ukosefu wa chakula. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha Mkamiti Kibayasi akusomee habari za dunia. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye Jumatano amemfuta kazi waziri wake mkuu baada ya kuonywa kwamba kulikuwa na mpango wa jaribio la mapinduzi dhidi yake. Ndayishimiye ambaye ni jenerali wa zamani katika jeshi la Burundi amemwondoa Alan Gilaume Bunyoni katika kikao cha bunge ambacho kimeitishwa kwa haraka hii leo. Wabunge wameidhinisha uteuzi wa waziri wa usalama na mambo ya ndani Gerva jeve ndirakobucha kuchukua nafasi ya Bunyoni kwa kura 113 za wabunge walioshiriki katika kikao hicho, kwa mujibu wa redio ya taifa RTNB. Habari hiyo ilithibitishwa pia na vyombo kadhaa vya habari vya mtandaoni katika taifa hilo la Afrika ya kati. Ndeeshimie ambaye yuko madarakani tangu mwaka elfu mbili na ishirini akueleza sababu za kumfuta kazi Bunyoni, lakini wiki iliyopita alisikika akionya kwamba kuna mpango wa jaribio la mapinduzi dhidi yake. Wakati huo mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha CNL, mbunge Agaton Rwasa, ameiomba serikali nchini humo itakayoteua waziri mkuu mpya iwashirikishe pia wanasiasa wa upinzani. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa alitabiri Jumanne kwamba angalau dola bilioni moja zitahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa nchini Somalia katika miezi ijayo na mapema mwaka ujao, wakati misimu miwili zaidi ya kiangazi inatarajiwa kuingilia kati ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya Afrika. Martin Grives alisema katika mkutano kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwamba ripoti mpya kutoka kwa jopo lenye mamlaka la wataalam huru inasema kutakuwa na baa la njaa nchini Somalia kati ya mwezi Oktoba na Disemba ikiwa hawatafanikiwa kuzuia na kuepuka kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na kumi na sita na mwaka elfu mbili na kumi na saba. Waziri mkuu mpya wa Uingereza, Liz Truss, amechagua baraza la mawaziri ambapo kwa mara ya kwanza mzungu hatashikilia moja ya na nafasi nne muhimu za uwaziri nchini humo. Truss alimteua Kwasi Kwarteng kwa ambaye wazazi wake walitokea Ghana katika miaka elfu moja mia tisa na sitini kama waziri wa kwanza wa fedha mweusi wa Uingereza, wakati James Cleverly anakuwa waziri wa kwanza wa mambo ya nje mweusi Clevery ambaye mama yake anatokea Sierra Leon na baba yake mzungu, siku za nyuma alizungumzia kuhusu alivyokuwa akionewa kama mtoto wa rangi mchanganyiko, na amesema chama hicho kinahitaji kufanya juhudi zaidi kuwavutia wapiga kura weusi. Suela Braveman ambaye wazazi wake walihamia Uingereza kutoka Kenya miongo sita iliyopita anachukua nafasi ya Priti Patel kama waziri wa pili wa mambo ya ndani utofauti unaoongezeka kwa sehemu unatokana na msukumo wa chama cha Conservative katika miaka ya karibuni kuwaweka mbele wagombea mbalimbali mbali wa ubunge. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anasema tani za nafaka kutoka nchi yake zitawasili katika wiki zijazo nchini Somalia, ambapo njaa inakaribia. Migogoro ya kimataifa ya usalama wa chakula na mabadiliko ya hali ya hewa yanaweka mamilioni ya watu katika hatari. Sande Shomari anaisoma taarifa ifuatayo. Kauli ya Raisi Volodimir Zelenski ilikuja huku rais wa Russia Vladimir Putin akizishutumu nchi za magharibi kwa kutuma sehemu kubwa ya nafaka kutoka bandari zilizofunguliwa za Ukrain hadi Ulaya badala ya sehemu maskini na zenye njaa zaidi duniani. Akizungumza katika kongamano la kiuchumi mjini Vladivostok siku ya Jumatano, Putin alipendekeza kuwa Rusia inaweza kuzungumza na Uturuki kuhusu kurekebisha mpango huo ulioondoa vikwazo vya Rusia kwenye bandari za Ukraine na kuruhusu meli kupita kwa usalama. Na Rusia iliwahi kudai haya hapo awali lakini hii ni mara ya kwanza kwa Putin kuyaeleza bayana, kwa kutengwa na Uturuki kama mpatanishi. karibu nafaka zote ziosafirishwa kutoka Ukraine zilitumwa kwenye mataifa ya umoja wa Ulaya badala ya nchi masikini zaidi, Putin alisema, na kuongeza kwamba labda inafaa kufikiria juu ya kuzuia mauzo ya nafaka na bidhaa nyingine kwenye njia hiyo. nitajadili swala hilo na rais wa Uturuki, aliongeza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wanadiplomasia kutoka Marekani, Japan na Korea Kusini wamethibitisha tena nia ya yao ya dhati Jumatano kushirikiana kufanya kazi pamoja kukabiliana na tishio lolote kutoka Korea Kaskazini, ikiwa ni pamoja na uwezekano wa jaribio jipya la nyuklia. Wanadiplomasia hao watatu waandamizi wanaosimamia masuala ya Korea Kaskazini pia walisisitiza juhudi zao za kuimarisha ushirikiano wao wa kiusalama. Japan na Korea Kusini zinatambua haja yao ya kuboresha ushirikiano wa pande mbili na pande tatu. Uhusiano kati ya Japan na Korea Kusini uliharibiwa vibaya na mizozo ya kihistoria kuhusu ukoloni wa Japan katika rasi ya Korea. Takehiro Funakoshi, mkurugenzi mkuu wa ofisi inayohusika na masuala ya Asia na bahari katika wizara ya mambo ya nje ya Japan, alisema lengo la ushirikiano wa pande tatu ni kuangalia Korea Kaskazini na harakati zake maendeleo ya nyuklia pamoja na makombora. Rais wa Rusia Vladimir Putin na rais wa China Xi Jinping Watakutana wiki ijayo katika mkutano huko Uzbekistan. Afisa mmoja wa Russia amesema leo Jumatano, viongozi hao wawili watakutana katika mkutano wa shirika la ushirikiano la Shanghai unaofanyika katika mji wa Samarkanda nchini Uzbekistan hapo Septemba 16 na 17. Balozi wa Russia nchini China Andrei Denisov aliwaambia waandishi wa habari chini ya siku kumi kutoka sasa, mkutano mwingine wa viongozi wetu utafanyika katika mkutano wa SCO huko Samarkand. Tunajiandaa kikamilifu kwa hilo, Denisov alinukuliwa na shirika la habari la serikali ya Rusia TAS. Ziara ya Uzbekistan ikiwa itaendelea itakuwa ziara ya kwanza ya kigeni ya Shii katika miaka miwili na nusu. Vyombo vya habari vya Rusia pia viliripoti mipango ya Shi kuitembelea Kazakhstan kabla ya mkutano wa kilele nchini Uzbekistan, lakini ripoti hizo bado hazijathibitishwa. Albania imewaamuru maafisa wa Iran kuondoka nchini humo na kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Tehran kufuatia uchunguzi wa shambulizi la kimtandao ambalo lilihitimisha ni uchokozi wa serikali ya Iran wakati ilipolipiga taifa hilo la pwani la Adria hapo mwezi Julai. Siku ya Jumatano, waziri mkuu Edi Rama alitangaza kuwafukuza wanadiplomasia na wafanyakazi wote wa ubalozi wa Iran na kuwapa saa 24 kuondoka. Tovuti rasmi ya Rama ilisema kulikuwa na ushahidi usiopingika kwamba Teheran iliunga mkono kitendo cha mashambulizi makali ya kimtandao dhidi ya miundombinu ya kidijitali ya serikali ya jamhuri ya Albania. Serikali imeamua huku, athari za haraka ni kumaliza uhusiano wa kidiplomasia na jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Rama alisema katika taarifa kwa njia ya mtandao kwenye tovuti yake rasmi. unaendelea ya kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko Burundi, ambapo rais wa nchi hiyo Evarist Ndaishimie amemfuta kazi waziri mkuu wake Alengyon Bunyoni na kumteua Gervain de la Kovucha kwenye wadhifa wa waziri mkuu mpya wa serikali. Kwa siku kadhaa Ndaishimie amesikika akisema kwamba kuna watu katika serikali ya... kwa siku kadhaa Ndaishimi amesikika akisema kwamba kuna watu katika serikali yake bila kuwataja majina wanaopanga njama ya kumwondoa madarakani. Ndirakobucha ambaye alikuwa waziri wa usalama na mambo ya ndani ameidhinishwa na bunge Jumatano kama waziri mkuu mpya. Maelezo zaidi na Jean-Marie Vianehichu, Burundi, kutoka mjini Kigali. Imbere yimana mushobora vyose imbere yumukuru w'igihugu imbere yinama nshinga mateka. Huyo ni waziri mkuu mpya wa serikali ya Burundi, Gervais Ndirakobucha, akiapishwa mbele ya rais wa jamhuri wa bunge na majaji wa mahakama kuu, akikiri kwamba ataheshimisha umoja kati ya Warundi wa makabila yote, katiba ya nchi, amani, usalama, haki za kibinadamu na sheria kwa wote. Jenerali Gervais Ndirakobuca ameteuliwa kwenye wadhifa wa waziri mkuu wa serikali ya Burundi baada ya jina lake kupendekezwa na rais wa jamhuri Evariste Ndayishimiye na kuidhinishwa na bunge la taifa kwa sauti asilimia kwa mia na amechukua nafasi ya Jenerali Alain Guillaume Bunyoni ambaye tokea siku kadhaa alionekana kutoelewana na rais wa jamhuri, akimshutumu kuwa na nyama ya kuupindua wa kijeshi utawala wa Burundi na pia kudidimiza uchumi wa taifa kwa kujihusisha na vitendo vya ulaji rushwa. Waziri mkuu mpya wa serikali ya Burundi ni raia wa kabila la Wahutu walio wengi nchini Burundi na alizaliwa mwaka 1970 katika mkoa wa Chilitoke kaskazini magharibi mwa Burundi kwenye mpaka na nchi jirani ya demokrasia ya Congo. Aliamua kusitisha elimu yake katika chuo kikuu cha Burundi na kujiunga na uwasi wenye silaha wa chama cha CNDD FDD baada ya kuuawa kwa rais wa kwanza wa kabila la wahutu Mekio Ndadae mwaka 1993. Waziri huyo mkuu mpya wa serikali ya Burundi aliwahi kuwa miongoni mwa makamanda mashuhuri wa uasi wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomalizika nchini Burundi mwaka elfu mbili na tatu kati ya jeshi la Burundi na uasi wenye silaha wa chama cha CNDD FDD kinachotawala wakati huu. Wanasiasa wa upinzani waliouhamishoni na wadau wa asasi za kiraia wanamshutumu waziri mkuu mpya kuhusika katika mauaji, unyanyasaji na visa vingine vya ukiukaji wa haki za kibinadamu Dhidi ya raia walioandamana mwaka elfu mbili na kumi na tano ili kuupinga muhula watatu wa hayati rais wa jamhuri Pierre Ngurunziza. Hayo yakiharifiwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi, CNL, mbunge Agaton Gwasa, ameomba serikali mpya itakayoteuliwa na waziri mkuu mpya iwashirikishe pia wanasiasa wa upinzani. Nous pensons que le président de la République et son premier ministre qui vient d'être approuvé par le parlement. Tunahisi kwamba rais wa jamhuri na waziri mkuu mpya ambaye ameteuliwa wataunda serikali mpya yenye uwezo wa kuboresha uchumi wa taifa la Burundi, kwa kuwashirikisha wanasiasa wa uchama madarakani SNDD FDD na wale wa upinzani ili kuyapatia ufumbuzi matatizo mengi yanayokabili raia wote wa Burundi. To répondre aux aspirations et aux attentes du peuple burundais. Itafahamika kwamba kabla ya kuteuliwa kwenye uwadhifa huo wa Waziri Mkuu Gerve Ndirako Bucha alikuwa ni waziri wa mambo ya ndani, maendeleo ya jamii na usalama wa taifa. —Jamarivaneo, Burundi, Sauti Amerika, Kigali. <mulia> Mjadala wa mahusiano ya Kenya na Tanzania unazuka tena baada ya Tanzania kusitisha utoaji wa vibali vya manunuzi ya mahindi kutoka Tanzania kwa wafanyabiashara wa Kenya. Kutokana na hili, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Goodluck Ngingo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia na kwanza akamuuliza nini anadhani kipo nyuma ya katazo hili la Tanzania. Kikubwa kwamba ikumbukwe kwamba biashara za mazao hasa ya chakula ni biashara ambayo mara kadhaa imekuwa ikiruhusiwa na kutoa vizuizi kulingana na hali ya halisi ya chakula, na ikitazamwa bidhaa kama mahindi kumekuwa pia na ongezeko na mfumuko wa bei baada ya hasa ya mahindi kuruhusiwa kuuzwa nchi za jirani. Lakini kikubwa zimekuwa ni hatua za tahadhari ambazo zimeweza kuchukuliwa na serikali katika kuhakikisha kwamba Tanzania haiwezi kuingia ama kukumbwa na msukosuko wa ukosefu wa chakula kutokana na migogoro inayoendelea na vilevile hali ya hewa katika nchi za Afrika. Lakini vilevile vile na sisi Tanzania inaweza ikatokea ambayo inaweza ikaathiri hali ya mavuno ya chakula. Kwa nini katazo hili limewalenga wafanyabiashara moja kwa moja wa Kenya? Kenya wamekuwa ni mnunuzi mkubwa wa bidhaa ambazo zinatokana na mahindi, lakini kikubwa kwamba ikumbukwe, nchi ya Kenya imekuwa hairuhusu bidhaa ambazo zinatokana na mahindi kama unga kuweza kuingizwa nchini Kenya, hasa wakizungumzia uwepo wa sumukuvu na mambo kadha wa kadha. Lakini nchi nyingine zimekuwa na masharti nafuu ya ufanyaji biashara baina yao na Tanzania, lakini Kenya kumekuwa na misukosuko mingi sana Kenya ni nchi ambayo imekuwa ikichukua bidhaa ghafi kutoka Tanzania na baadaye kuweza kuzurudisha bidhaa ambazo zimeweza kukamilika. Lakini kikubwa unaweza kaona hata msigano wa Tanzania na Kenya kuhusiana na biashara ya gesi, hasa kuzuia bomba la gesi kwenda nchini Kenya. Kwa hiyo ni nchi ambazo hashindani hasa kwenye suala zima la uchumi, lakini vilevile vile ununuzi na uzalishaji wa bidhaa ghafi ambazo zinatokana na bidhaa za kilimo. Kwa suala hili la hivi sasa, ni suala la mvutano ama ushindano wa kibiashara au ni suala la kujilinda? Hatua hii hasa imechukuliwa katika kama hatua ya kuweza kujilinda na balaa njaa ambalo limekuwa likielekea ukanda wa Afrika Mashariki, lakini vilevile vile kikubwa ni kuweza kudhibiti mfumuko wa bei wa ndani wa bidhaa za chakula, kwa sababu Tanzania bidhaa za vyakula zimepanda, hasa mahindi, lakini vilevile vile ni maharage. Kwa hiyo katika kuhakikisha kwamba kunakuwa na unafuu wa maisha hasa kwa Watanzania, imekuwa ni hatua kubwa ya kuweza kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na bidhaa za kutosha ndani, na ziweze kuwa katika bei ambayo ni stahimilivu. Unadhani kwamba hili linaweza likaleta uhasama ma mvutano wa uhusiano baina ya Kenya na Tanzania? kuleta mvutano kwa sababu ikumbukwe, katika mikataba ya kibiashara bidhaa ambazo zinatokana na mazao muhimu ya vyakula imewekewa ya kwamba nchi inaweza kuamua na kuweka sheria zake, hata katika mikataba vilevile ya jumuiya ya Afrika Mashariki, kama ambavyo Kenya iliweza kuchukua hatua za kuzuia gesi ya asili kuingia ambayo haijachakatwa nchini Kenya. Kwa hiyo nadhani nao wanaweza kuelewa hii inaweza ukaleta athari gani kwa Kenya ambayo inakabiliwa na baa la njaa kwa hivi sasa. Kwa Kenya tuamini ya kwamba inaweza kuleta athari kubwa, kwa sababu Kenya imekuwa ikiagiza mahindi kutoka nje, hasa Marekani na nchi zingine za za Ulaya mashariki katika kuhakikisha kwamba inaweza kutosheleza soko lake la ndani, na ikumbukwe kwamba hata bidhaa za mahindi ambazo zimekuwa zikinunuliwa Tanzania zaidi zimekuwa zikipita Kenya na kupelekwa Sudani ya kusini na hata wakati mwingine nchini Ethiopia, hazitumiki zaidi kwa matumizi ya ndani. Miezi kadhaa nyuma, serikali ya Kenya iliweza kuchukua hatua za kuweza kudhibiti mfumuko wa unga wa mahindi na hasa kuweka bei elekezi ama bei kikomo. Kwa hiyo hatuoni sana ikiweza kuleta athari katika nchi yenyewe ya Kenya na hasa athari katika bei za bidhaa za unga na bidhaa ambazo zina otokana na mazao ya mahindi. Huyo ni Goodluck Ngingo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Tukielekea huko Kenya, miungano ya kisiasa nchini Kenya imeimarisha juhudi za kutaka kuongoza bunge la taifa na seneti ikilenga kushinda uchaguzi wa spika katika mabunge yote mawili. Muungano wa Azimio wake Raila Odinga umemteua spika wa zamani Kenneth Marende kugombea nafasi ya spika katika bunge la taifa huku aliyekuwa makamu rais Kalonzo Musyoka akigombea uspika katika bunge la seneti. Moses Watangula anagombea nafasi ya spika kwa kupitia muungano wa Kenya Kwanza. Mwenzetu Kennes Bwire amezungumza na wakili wa masuala ya katiba na mchambuzi wa siasa za Kenya, Danstan Omar, anaanza kwa kueleza umuhimu wa nafasi ya spika kulingana na katiba ya Kenya. ule watatu kuchukua nafasi ya urais ni spika. Pili, iwapo ni mswada wa kung'atua mamlakani rais mteule William Ruto ama gashawa ile ya impeachment, basi yule spika ndiye anayekubalia ule mswada. Kumbuka, rais mteule katika ile manifesto yake ya Hasla, kuna mambo mengi ameyaleta, anataka kufanya. Hakuna jambo lolote litakalopitishwa kabla ya kwenda bunge kujadiliwa, kukubaliwa fedha zikawekwa. Kwa hivyo ule spika ni kufa na kupona. Nafasi ya Wetangula na Kenneth Marende wametajwa sana katika kuongoza bunge la taifa. Ni ipi sasa hivi, mbwembwe za Wetangula, mbwembwe za nani? Hatujui bichi na mbivu. Kalonzo Msioka alikuwa ashapewa nafasi katika mlengo wa Azimio ambao wakati ule ulikuwa kipaumbele. Sasa azimio imedidimia. Kura ni mambo ya kabila. Iwapo Kenya Kwanza watamtoa mluya Wetangula, azimio huenda pia wakamtoa mluya hivi, kwamba wale wajumbe wa azimio wa luya wabaki kwenye eneo la azimio, wale wabunge ambao ni wa upande wa, wa Kenya Kwanza waluya wabaki pande hivi Iwapo Wetangula atasimama peke yake kama Mluya, huenda Waluya wote wakampigia kura. Kalonzo wabunge wake eneo analotoka ni wachache, ni aibu sana. Kumbuka kwamba Kalonzo Musyoka ashaikuwa naibu wa spika wakati wa KANU, ashaikuwa naibu wa rais, ashaikuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga mara mbili. Kwa hivyo je swali watu watamuuliza tena, unakuja kurudi hata kiti kidogo, wewe ulikuwa unaia urais. Kwa hivyo siasa ina siku zake. Naam, huyo ni Danstan Omar, mwanasheria na mchambuzi wa siasa za Kenya. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala hii ya afya, na hivi leo hapa studio naitwa Meri Mgawe. Niko na daktari Raymond mgeni kutoka Tanzania, na topiki yetu ya leo tunazungumzia kuhusu magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Daktari Raymond, moja kwa moja ni kuwekee microphone, uanze kabisa kwa kutueleza kwamba magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika ni ya aina gani? -ninashukuru uh, magonjwa ya haiba uh, ya haiba personality disorders ni magonjwa ambayo yanaonyesha hali ya utofauti katika namna ya mtu, mienendo yanayohusiana na namna anavyohusiana na jamii inayomzunguka ambapo kwa namna moja, yeye anaweza akaona si tatizo katika zile tabia, lakini wale wanaomzunguka wanaona ni tatizo. Na anapokuja kwenye haya magonjwa ya aidha, kuna makundi mbalimbali mbali, Aa, na kundi ambalo leo tunalizungumzia ni inaitwa ni borderline uh, personality disorders, kwamba magonjwa ya iba ya hisia ambazo zinapanda na kushuka, au tunasema tuna ni changamoto katika usimamizi wa hisia kwa maana emotional stability. Ya kundi hili la magonjwa ya iba linahusianisha wale watu ambao hawana uwezo wa ustahimilivu wa hisia zao, yaani ni hisia zenye mawimbi ya kupanda na kushuka uh, na hili linachangia sana kwa, kwa asili katika maamuzi kwamba huyu mtu anapokuwa katika hali ya furaha anaweza akatumia sana pesa ovyo. Akiwa katika hali ya huzuni pia anaweza akatumia vilezi kupitiliza uh, lakini pia kundi hili eh, kama ni mtu anakuwa na mahusiano watu ambao mara nyingi mahusiano no, yao hayawi imara kwa sababu ya hisia zao zinapanda na kushuka. Akiwa katika hali ya, ya huzuni anaweza aka- akavunja mahusiano yake na anapokuwa ameudi katika hali ya kawaida akatamani tena kurudi kwenye yale mahusiano ya awali ambayo aliyafanya, sababu Wele... zake hasa nini? Ni daktari uh, sababu kubwa sana ya magonjwa haya au aina hii ya, ya magonjwa ya iba ni malezi Uh, mtoto ambaye amekulia malezi ya uonevu ya manyanyaso mara nyingi anakuwa anapata asindiko katika hisia zake, kwa anapokuwa mkubwa zinajitokeza athari hizi katika namna anavyoweza kuhusiana na watu wengine. Magonjwa haya ya haiba na hisia za kubadilika yanatibika, uh, yanatibika kwa maana ya, ya kwanza ni kumpa mtu utambuzi wa kujielewa kwamba ana tatizo uh, Uh, lakini aina ya, ya pili ni kwa maana kumsaidia kuweza kubadilika kidogo, kwa maana adjustment ya personality kwamba anaweza akabadilika kidogo aweze kuendana na watu e, na watu wengine na wakati mwingine uzuri au e, kwamba e, magonjwa haya hayana athari kubwa sana ya kuleta naita ile hali ya ukichaa, kwa maana mtu anaweza kusikia sauti ambazo wengine hawasikii E, au kupata maluelue watu anapata asiliko laki la kitabia lakini kusiko asili laki hali ya mtu mpaka kuja kupata ukichaa. yanawapata hasa watu wenye umri gani? Hii inaweza ika kundi kubwa ambayo inaweza likaasilika ni katika ngazi ya watu ambao ni, ni vijana, lakini pia uh, inapokuwa mtu ajalifahamu litatizo lake anaweza akaendelea kuwa nalo mpaka katika umri mkubwa. Na je, mtu anapokuwa na ugonjwa huu wa haiba na hisia ya kubadilika anaweza kuwa hatarishi? Ni hatarishi sana, kwa sababu tunasema huyu mtu hisia zake zinapobadilika, akiwa ni mtu mwenye huzuni anaweza akafanya kanywa pombe kupitiliza uh, au akiwa ni mtu mwenye furaha anaweza akafanya matumizi ya ovyo ya pesa. Lakini pia kundi hili ni la watu ambao wana, wanafanya maamuzi mengi pasipo kufikiri kwa wanaweza akafanya maamuzi kama ya kutumia pesa sana ya kunywa vinywaji zaidi eh, kwa hiyo imeleta asiliko kubwa la kimahusiano la kiuchumi, hata pia kiafya, na wakati mwingine lina waasili hata wanaweza wakapata sonona. Shukran sana Dkt Raymond, mgeni kutoka Tanzania. Na hivi leo katika makala yetu tulikuwa tunazungumzia magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Naitwa Meri Mgawe, hadi wakati mwingine tuonane tena, asante kwa nasi Nam makala hayo ya afya ndiyo yanakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Sandey Shomari, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamili Kibayasi. Kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katikati mwa mwezi Agosti mwaka huu meli iliyokodishwa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP iliondoka kwenye bandari ya Odessa nchini Ukraine ikiwa imebeba tani elfu 23 za ngano kutoka nchini humo. Ni shehena ya kwanza ya ngano ya Ukraine ya mpango unaungwa mkono na shirika la usaidizi wa kimataifa la Marekani, USAID, pamoja na wakfu wa Howard Buffett wa ushirikiano na wakfu wa Mideru. Usafirishaji huu wa kwanza wa aina yake utasaidia mwitikio wa kibinadamu katika maeneo yenye mahitaji makubwa ikiwa ni pamoja na pembe ya Afrika ambako ukame wa kihistoria unasukuma mamilioni ya watu kwenye ukingo wa njaa, alisema naibu msimamizi wa USAID Isobel Coleman. Kiwango cha mzozo wa njaa ni kikubwa mno, aliongeza. Ndio sababu tumetangaza dola milioni 68 kama ufadhili wa ziada kwa ajili ya mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa wa kununua, kuhamisha na kuhifadhi hadi tani mia moja hamsini elfu za ngano ya Ukraine kusaidia mpango unaoendelea wa utoaji wa msaada wa dharura wa chakula katika nchi zinazokabiliwa na janga kubwa la uhaba wa chakula. Ufadhili huu utasaidia usafirishaji zaidi kupitia baharini kutoka Ukraine, alisema Colman. USAID pia inatafakari kikamilifu njia nyingine za kupanua operesheni za dharura za utoaji chakula kwa nchi zilizoathiriwa zaidi na mzozo wa usalama wa chakula. tumezindua mpango mpya wa dola milioni mia moja kwa ajili ya kilimo nchini Ukraini na kujaribu kukwamua mpango wa usambazaji muhimu wa chakula ambacho kimekwama siyo tu bandarini, lakini pia kutafuta njia za kusafirisha chakula hicho kwa barabara, alisema tumejitahidi sana kurudisha nafaka za Ukraini sokoni. Mkuu wa ofisi ya uratibu wa vikwazo katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, Balozi Jim O'Brien, alisema hadi nusu ya ngano yote ambayo WFP inasambaza kwa wale wanaohitaji inatoka Ukrain kwa kununua ngano ya Ukraine, WFP inatoa ishara kwa wakulima wa nchi hiyo kwamba mteja wao mkubwa zaidi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita amerejea kununua ngano yao. Baada ya kusema hayo, tunasisitiza kwamba licha ya vikwazo vizito vilivyowekwa kwa Russia kwa kuivamia Ukraine, hatuidhinishi chakula na mbolea ya Russia, balozi O'Brien alisema. Lengo letu la kuona Russia ikisalia kuwa mtoaji huduma muhimu na dani, hicho ndicho kinachoendelea, na tunachojaribu kufanya ni kuhakikisha kuwa nchi zote duniani ambazo zinategemea Russia kupata nafaka zinaweza kuipata, alisema. Tunajibu kwa kasi kubwa ili kusaidia wale wanaohitaji zaidi, alisema naibu msimamizi wa USAID Coleman. Lakini rasilimali zaidi zinahitajika na itabidi jumuiya ya kimataifa kuitikia mwito huo, aliongeza Coleman. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <mulia>