Ini, na usiku mwema kutoka Washington DC. Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia juu ya ghasia zinazoendelea kwenye kisiwa cha Komoro cha Nzwani kutokana na ukosefu wa mchele unaosababisha njaa katika baadhi ya maeneo na vilevile tunazungumzia vile juu ya mashirika ndege ya nchi za Afrika Mashariki ambayo yanamilikiwa na serikali za nchi husika ambayo yanazidi kukumbwa na changamoto nyingi za kibiashara yakiwa yanazidi kuandikisha hasara mamilioni ya dola. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud hii leo kwa undani. Karibuni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na kwanza hii leo tunaelekea huko visiwani Komoro, ambako ghasia zimekuwa zikiendelea kwa siku ya pili katika kisiwa cha Nzwani kutokana na ukosefu wa mchele ambao umekuwa ni chakula kikuu cha visiwa hivyo. Na hii leo wakazi wa mji wa Uwani, karibu na mji mkuu wa kisiwa hicho, Mutsamudu, walivamia malori yaliyokuwa yanawasilisha mchele uliokuwa unatolewa na shirika la serikali la kuagizia mchele Omnicor. Muhammed Jafar Abbas, msemaji wa zamani wa rais ambaye yuko huko Nzwani, anasema hilo ni mojawapo tu ya matatizo mengi ya kisiasa yanayokumba visiwa hivyo kwa wakati huu chini ya utawala wa Rais Azali. <coughs> Kwa hakika tukio la jana la Mironsi na leo ni mojawapo tu ya matatizo makubwa yanayokabili kisiwa cha Nzwani. Kama mnavyofahamu, ni kisiwa kinachokabiliwa na matatizo makubwa kuliko visiwa vingine, kuanzia siasa mbaya za Azali, matatizo ya kisiasa kutokana na kufungwa kwa rais wa zamani Sambi, ukosefu wa uhuru wa watu kujieleza. Kwa hiyo mambo haya yamemsababisha Mzwani kujikuta katika hali ngumu ya maisha kuliko visiwa vingine. Kwa hivyo hii sababu ya mchele na ghasia za jana na leo ni kisingizio tu, ambapo wakazi wanajitokeza kueleza malalamiko yao kutokana na hali ngumu ya maisha. Na ili kuweza kufahamu kwa nini ghasia zimetokea kutokana na upungufu wa mchele, nimezungumza na Mohammed Mshangama ambaye anasema ni ukosefu wa mipango na usimamizi wa shirika la serikali la Omnicor na gilii watu maskini zaidi kuliko visiwa vingine ndo wananunua mchele huyu wa nionicor ambao ndo mchele wa rahisi, ni mzuri, lakini ni hii ndo rahisi. Kwa hivyo walikuwa na tabika sana watu wanajua nini hii. Uh, kuna famili siku hizi hawapati chakula hata kidogo. Sasa jana uh, ndo amikuja ninhii meli ka ni mchele ya Tanzania kuja lakini kidogo sana. Halafu kuna gari likuwa lipite uh, mjini huko Mironsi kuenda katika sehemu nyingine na huyo mchele, wale vijana wa hiyo kijiji ndo wamesimamisha hilo gari wakaanza kuchukua mchele, hapo ndo kaanza maandamano na ghasia na jeshi lisimaandamano wamesimamisha hilo gari, big lori ni kubwa, wameanza kuchukua. Oh, kwa sababu wanasema ni nini inakwenda wapi na sisi sote? Ha, tupate kwa hivyo, ni suala la kwamba watu wamezuia gari kutokana na swala kwamba wako na njaa, wanataka lori lisimame hapa. Hali ikoje hivi leo? Aya. Aya. Yeah, kwa nini peleke wapelekee katika hii sehemu nyingine wasianze hapo hapo, manaake huyo mji Miroi ni karibu na capital na bandari hapo, ambao inakuja hizo meli hapo, basi ndio kaanza uka, ukaanza ugomvi sasa hivi tunavyosema, kuna mji mwingine ni karibu hapo, unaitwa Wani. Wao walikuwa wamekaa tu kama mji mwingine, maana wanangoja afu gari e, wamekuja sasa hivi, walikuwa wanaletewa mchele huko, lakini tabu yenyewe ni kuwa wanaleta naleta kidogo na watu wengi, siku nyingi walikuwa hawana pesa, unajua Uh, ingine hii mchele wa basmati ulikuwa nauzwa bei yake mara tatu mara yake, hata mwengine mara nne. Kipatikana pale hapa, ndapiga sio njwani, kwa sababu njwani hamna lolote. Basi ndo sasa hivi nimepigwa simu hapo kwa, wameanza ugomvi huko kupigana huko tena, kwa sababu wamepeleka kidogo, lakini haitoshi. Sasa nini hasa kimesababisha hadi kuwepo na ukosefu wa mchele kusababisha ghasia na watu kabiliwa na njaa huko Komoro. Mshangama anasema ni ukosefu wa uongozi, pia ukosefu wa kuongozi wa uongozi wa hii uh, uh, akaunti ya serikali, kwa sababu uh, management maanake hawajui, kwa sababu hao watu wanawekwa hapa tu kisiasa tu lakini uh, si uh, non-professional, si kazi zao. Basi na unajua, hapa katika mwezi wa saba na nane hapa kuna jamaa wengi wa Komoro ambao wanatoka uh, Ufaransa, wanakuja hapa na harusi na nini. Kwa hivyo wanatumia sana nini hii mchele katika nini hii wali, unajua katika nini hii kama hayo, na kwa vile miaka ilikuwa hii Covid iliyopita uh, ilikuwa na 20, uh, 2020, na 23, 2021. na uh, watu wasafiri. Kwa hiyo hizo harusi hazijafanyika, kwa hivyo Mwaka huu ilikuwa tuseme kama harusi za miaka mitatu zinafanyikwa kwa uh, mwaka moja. Kwa hivyo mchele ni mwengi sana, b imetumika wale, na kila mtu alipindwa, hawajaagiza na vile vile ni kweli kuwa hawana pesa, vile vile, kwa sababu kwa bed management hiyo kampuni kama imefilisika. Ingawa kampuni hiyo ya Onicore imeagizia kiwango kidogo cha mchele, lakini hadi hivi sasa serikali haijatoa taarifa rasmi yoyote kurudhisha wananchi kuhusiana na, na mzozo huu. Kulingana na Mhamed Mshangama, serikali inasema tu unajua nini, uh, ifike labda wiki mbili mambo yalipoanza huko ai kuwa vibaya na watu wakakelena kwa maana wakubwa wa serikali na hiyo ni, hii company wakasema kuwa wameagiza sijui ni tan, uh, elfu tano sijui na nini, japo haitoshi, lakini uongo tu, kwa sababu tunaona hapa kwa kwa serikali kama hawamaizi kuwa ni, hii ni suala kubwa, ni chakula la raia, na na hata hapa Ngazija vilivili ni zito lakini Ngazija kama ilikuwa ilikiwa ah, kidogo kwa sababu wale watu wengi waliokawa mifaransa wanatoka hapa, kwa sababu wanakuja na, na pesa kidogo, lakini wakitoka hapa ndo tunaweza kupata tabu sana. Kwa upande wake Jafar Abas anakubaliana na Mshangama, lakini anasema baada ya kuzungumza na wakuu wa Onicor na wakuu wa kisiwa hawajaridhika na maelezo yaliyotolewa yeah, on entretien qui s'occupe du riz, qui exporte le Mimi kwanza nadhani ni ukosefu wa mipango upande wa serikali, kwani sisi tumezungumza na mkurugenzi mkuu wa ONICO inayoagizia mchele, na yeye anatoa sababu za vita vya vi Ukraini na kwamba Pakistan inajaribu kuzuia kusafirisha mchele wake kwa wakati huu. Hizo zote ni sababu za uongo. Hii leo baraza la mawaziri limesema kwamba benki ya biashara ya Komoro itaagiza mchele. Hiyo sababu tunafahamu kwamba mzozo wa mchele sehemu fulani inatokana na kwamba taifa limefilisika na haina uwezo wa kununua mchele. Hilo Jafar Abbas anasema ni tatizo linalotokana na ulaji rushwa uliokithiri na usimamizi mbaya wa mashirika ya umma. Wachambuzi hao wanahofia kwamba huu ni mwanzo tu wa mzozo mkubwa ambao unajitokeza huko Komoro hivi sasa. Abbas anasema anahofia watu wengi watakabiliwa na njaa na serikali haina jibu lolote kwa hivi sasa. Mshangama anasema watu wamechoka na utawala ambao haujali matatizo ya wananchi. Juhudi zetu za kumpata mwakilishi wa serikali kujibu madai hayo hayajafanikiwa, lakini tunafuatilia hadi kupata maelezo zaidi kutoka serikali. Na kwa hayo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza kipindi cha Kwa Undani. Usiondoke kando ya chombo unachosikiliza, tutakuletea sehemu ya pili itakayozungumzia changamoto za mashirika ya ndege ya Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo nahodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Ripoti ya hivi karibuni inaonyesha kwamba shirika la ndege la Ethiopia pekee katika bara la Afrika limeweza kupata faida kubwa zaidi baada ya kipindi cha COVID kutokana na kuongezeka kwa idadi ya abiria na mizigo. Lakini mashirika ya ndege ya nchi za Afrika Mashariki, ambayo yote yanamilikiwa na serikali za nchi husika, yanazidi kukumbwa na changamoto nyingi za kibiashara, ikiwa inazidi kuandikisha hasara kubwa ya mamilioni ya dola Licha ya mashirika haya kupokea ufadhili wa pesa nyingi kutoka kwa serikali zao, bado hayawezi kujimudu kifedha, ikiwa ni tofauti kubwa kabisa na shirika hilo la Ethiopia. Kwa hivyo, kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia changamoto zinazokumba mashirika haya na suluhu yake inaweza kuwa ni ipi. Shirika la ndege la Ethiopia, moja ya mashirika ya ndege yanayoongoza Afrika, mwezi uliopita liliripoti kuongezeka kwa, kwa faida kwa mwaka wa fedha uliopita tofauti na mashirika mengine ya ndege katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Shirika hilo la Ethiopia linalomilikiwa na serikali lilishuhudia kuongezeka kwa, kwa mapato kwa asilimia 79 hadi dola bilioni 5 kwa muda wa miezi 12 hadi Julai mwaka huu, huku faida ikipanda kwa asilimia 90 hadi dola bilioni 937 kulingana na hazina ya taifa la Ethiopia. Mashirika mengi ya ndege kanda ya Afrika Mashariki yaliathiriwa na janga la Covid 19 na sasa yanakabiliana na athari za vita vya vi Ukraine ambavyo vimesababisha bei ya mafuta duniani kupanda. Shirika la ndege la Kenya kwa mfano, mwezi uliopita liliripoti hasara ya dola milioni 82 katika muda wa miezi sita hadi Juni, ingawa ilikuwa ni kuboreka kutoka hasara ya dola milioni 95 katika nusu ya kwanza ya mwaka jana. Shirika hilo la ndege ambalo limekwama kwa miaka mingi na linategemea ufadhili wa serikali liliripoti ongezeko la asilimia sabini na tisa ya mapato hadi dola milioni mia nne katika kipindi sawa huku idadi ya abiria ikiongezeka karibu mara mbili hadi milioni 1.6. Profesa Kitojo Waitengele ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Jambo la kwanza nafikiri, kwanza niseme kwamba kwanza usafiri wa anga ni usafiri muhimu sana Uh, kwa maendeleo ya nchi hasa nchi zetu za, za Afrika na Afrika Mashariki, lakini kwa bahati mbaya uh, mashirika hayo hayaja uh, take advantage ya, ya hizo faida, na moja ya tatizo kubwa ambalo linakabili ni ile management ya ndege yenyewe, ule usimamizi wa usafiri anga, kwa sababu usafiri wa anga una ushindani mkubwa. Sasa ule usimamizi kuwa na wataalamu wa kusimamia ile management kwa jumla, hilo ni changamoto kubwa. Lakini la pili ambalo pia ni kubwa ni rushwa, ufisadi, matumizi mabaya ya hela ambayo yanajitokeza katika maeneo mengi ya uchumi. Mimi kwa mtazamo wangu, hayo ndio matatizo makubwa ambayo yanatutafuna. Unafahamu kwamba serikali haifanyi biashara na haina wataalamu wa kutosha wa kufanya biashara. Unafahamu jinsi ambavyo serikali zetu zimegubikwa ukiritimba na ufisadi. Unategemea vipi serikali hiyo hiyo isimamie shirika ambalo linahitaji ufanisi wa hali ya juu na ushindani ili liweze kufanikiwa? Hapo ndipo pani changamoto. Lazima mashirika haya, kwa sababu biashara ya ndege ni biashara ya ushindani, kuwe na injection ya zile fikra za private sector, au usimamizi wa private sector ndio ambao unaweza ukafanya vizuri zaidi kwenye usimamizi. Ni, ni, ni kwamba Ethiopia yenyewe imesimamiwa na serikali na inafanya vizuri, lakini historia ya, ya shirika la Ethiopia ni tofauti kidogo na, na, na mashirika mengine haya mapya mapya ambayo yanaingia, unakuta kwamba hayajasimama vizuri kama alivyosema. Kwa hiyo uh, buguza kidogo inapotokea kama tulivyoona COVID tulivyoona uh, vita vya Urusi tulivyoona kutetereka kwa uchumi wa nchi za Afrika Mashariki ndio kunalifanya kabisa lisiweze kustahimili. Ili mashirika haya yaweze kusimama Lazima kuwepo ama, kama serikali inataka kuwepo na ushirikiano wa usimamizi wa serikali na mashirika binafsi au na watu binafsi, au mashirika binafsi yasimamie hiyo nani, sekta ya, ya usafiri kwa kwa amba, wa anga kwa maana kwamba wao wataleta sasa ujuzi na usimamizi thabiti ambao utaondoa haya matatizo mawili makubwa ambayo nimetaja, matatizo ya ukosefu wa, wa, wa, wa ujuzi wa kusimamia, lakini pia ufisadi mwingi ambao tunaona umegubika nchi zetu za, za, za Afrika. Kama unavyofahamu, e, rushwa na ufisadi ndio tatizo kubwa linaloua uchumi wa Afrika. Kwa hiyo sitegemei shirika la ndege lolote likasimama katikati ya ufisadi huu ambao unaendelea katika nchi za Afrika. Ukiangalia ni kwamba Afrika tunajitokeza tuna, tuna nchi moja moja inapambana na mashirika mengine makubwa ya nje, badala sisi Afrika, naongelea Afrika kwa jumla kuangalia jinsi ambavyo tunavyoweza kushirikiana kukawa na kitu kinachoitwa integration ya intra-travel in Africa yenyewe ili kuweza kuwa na ufanisi kwanza ndani alafu ndio tukajenga uwezo sasa, tukatoka tukaenda nje. Na hii pia inaweza kutokea katika Afrika Mashariki, unakuta kwamba sisi wenyewe kwa wenyewe wenye tunashindana badala ya kujenga nguvu ya pamoja ambayo itatusaidia sasa kuwa na nguvu ya kuweza kustahimili ushindani na, ma na mashirika mengine ya nje. Nalo shirika la ndege la Uganda, baada ya kamati ya uangalizi ya bunge ilipochunguza shughuli zake, ni kuwa shirika hilo linaweza kubakia katika hali ya hasara kulingana na wataalamu wa biashara ya usafiri wa anga. Habari zinasema shirika hilo la ndege linatarajiwa kuripoti hasara zaidi kwa mwaka wa fedha 2021-2022 uliomalizika Juni. Hii inaweza kuchangiwa na kutofautiana kwa ukuaji wa mapato na kupanda kwa gharama, wakati shirika hili lilipozindua safari yake ya kwanza ya mabara hadi Dubai Oktoba iliyopita na kupanda kwa kasi kwa gharama ya mafuta. Uchunguzi wa bunge ulibaini kwamba shirika hilo lilipata hasara ya dola bilioni 43 katika mwaka wa fedha wa 2020-2021. Lakini sio mashirika ya ndege ya Kenya na Uganda pekee ambayo ya yanaripoti hasara. Mashirika ya ndege ya kanda hii yanakabiliwa na misukusuku licha ya serikali kukataa kuyaachilia na kuendelea na ufadhili zaidi. Mashirika mengi ya ndege yamekabiliwa na kupanda kwa bei ya mafuta duniani, hasara na kupungua kwa idadi ya abiria, huku watu wengi wakiamua kutosafiri kutokana na gharama kubwa iliyopo. Shirika la ndege la Tanzania Air Tanzania limeendelea kupigia debe mpango wake kabambe wa upanuzi wa safari za kimataifa, huku safari mpya kwenda maeneo ya Afrika Magharibi zikitarajiwa mwaka 2023, licha ya kuripotiwa mara mbili katika ripoti za hivi karibuni za ukaguzi wa hesabu za serikali kwa kuendelea kuingiza hasara kubwa. Walter Nguma ambaye ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania anasema mifumo ya kuweza kuendesha mashirika haya ya kibiashara ndiyo haijawekwa vizuri. Usimamizi wa mashirika haya lazima ujizatiti kibiashara. Sasa unakuta kwamba kwa mfano, shirika la Ethiopia wao walikubaliana kwamba baada ya wakati ule wa covid kumi na tisa ndege zisikae chini, kwa sababu eh, kulikuwa na, na madeni. Sasa lazima eh, mjizatiti, muwe na mbinu eh, lazima mbadilike, muondokane na ile kwamba sisi ni serikali jiendeshe, ah -ah. kibiashara kama wenzetu wanavyofanya. Walibadilisha ndege zao, wakaanza kubeba mizigo. Lakini hapo unaona kwamba kila mtu alitulia ne, watu walipaki ndege eh, ndege hazikuruka tena. Hiyo ni hasara imetengenezeka. Hata ripoti zitakazokuja zitakuwa zinaonyesha mashirika haya bado yanatengeneza hasara. Unajua, swala ni kwamba wengi wanakimbilia kuwa na idadi nyingi za ndege. Ni jambo zuri, lakini lazima uhakikishe kabisa kwamba kabla ya kuwa na, na ndege nyingi, lazima huwa umetengeneza e, mfumo mzuri wa mashirika hayo kutengeneza faida. Lazima utengeneze mfumo mzuri wa kufanya mashirika hayo kujiendesha kibiashara. Sasa mifumo ya kujiendesha kwa mashirika haya ya kibiashara haujakaa vizuri, na ndio maana mwisho wa siku unakuta kwamba mashirika haya bado yanategemea pesa kutoka serikalini kujiendesha. Jambo la aibu hilo e, kwamba mashirika ambayo ndege zake zinaruka, zinafanya kazi, zinakwenda sehemu mbalimbali, zinabeba abiria, lakini bado zinategemea eh, pesa kutoka serikalini. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba, eh, kabla ya kukimbilia kuwa na ndege nyingi, hizo chache ulizo nazo umeshaweza kuhakikisha kwamba zinatengeneza faida. Ona faida kwanza, faida ile ikusukume kuweza kuwa na ndege nyingi. Lakini kuwa na ndege nyingi pia ni kwa ajili ya kuweza kuwa na eh, na ruti nyingi za kibiashara, kama mtakuwa mmejipanga vizuri, mna management nzuri eh, ya kufanya biashara. Kwa hiyo hiyo itasaidia, ni jambo zuri eh, kama kuwa na ndege nyingi ni swala zuri, lakini kama umejipanga kibiashara, lakini usinunue ndege kisiasa, nunua ndege kibiashara ili ili mwisho wa siku eh, wananchi wasipate kulalamikia uwepo wa ndege hizo. Kama ikija kutokea kwamba kila ripoti za wakaguzi wa hesabu kwenye mashirika haya ambayo eh, yapo katika nchi zetu za Afrika ya Mashariki yanaonekana kutengeneza faida na pia yanaonekana kwamba kuna matumizi ambayo sio sahihi ya kifedha, yataendelea kuleta hata hofu eh, na, na, na uhasama baina ya wananchi pamoja na serikali yao. Kwa hiyo ni vyema, ni wakati mzuri wa kuyatengeneza mashirika haya kufanya kazi kibiashara zaidi eh, na mwisho wa siku ndo e, e, e, tukaanza kuwa na, na, na ndege nyingi sana ambazo e, nali lakini pia lazima tuimarishe e, ule e, ufanyaji wa biashara katika ukanda wetu, kwa sababu Kenya wana ndege, Uganda wana ndege, ukenda Rwanda wana ndege, Tanzania wana ndege. Sawa, wote e, mna ndege, lakini sasa lazima muwe na, e, na, na, na, na umoja kupitia Jumuiya ya Afrika ya Mashariki ambao utakuwa unazungumzia masuala mazima ya biashara ya ndege angalau huweze kutengenezeka mazingira ambayo yatafanya ma, e, ndege hizi kuweza kutengeneza faida nyingi pasipo kuwepo na mwingiliano mkubwa sana, lakini kuwepo na ushirikiano wa kuweza kuona kwamba namna gani wanaweza kutengeneza e, e, fursa ya kibiashara. Kama kuna ndege zinaweza kwenda e, Asia ziende, kama zinaweza kwenda Amerika ziende, za kwenda Ulaya zikwende Ulaya, za kuzunguka ndani ya Afrika zizunguke ndani ya Afrika. Na ndivyo wanavyoweza kuliteka soko la, la, la dunia, kama wakiunganisha nguvu kwa pamoja kwa ndege hizi chache walizonazo. Safari za Air Tanzania kwenda Afrika Magharibi itakuwa ni hatua ya hivi punde zaidi katika mkakati wa ufufuaji wa shirika hilo la ndege la taifa baada ya kurejesha safari zake hadi Wanzu nchini China mwezi Julai, licha ya mkurugenzi mkuu wa hesabu za serikali uliweka Air Tanzania katika nafasi ya sita kati ya makampuni ya serikali yenye madeni makubwa zaidi katika mwaka wa fedha wa 2020. Rais wa zamani wa Tanzania John Magufuli alianzisha mpango ghali wa kufufua shirika hilo lililokuwa likitatizika wakati aliingia madarakani mwaka 2015, akitanga kuongezeka kwa idadi ya watalii. Licha ya matumizi makubwa ya zaidi ya dola bilioni 700 kwa ndege mpya zilizoagizwa na utawala wa Magufuli katika kipindi cha miaka mitano na nusu ya uongozi wake, shirika hilo bado linazidi kukumbwa na changamoto, hali ambayo kwa kiwango kikubwa imechangiwa na janga la COVID-19 basi kwa ripoti hiyo ya jason nyakundi tunakamilisha kwa undani kwa hii leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuwa nasi wakati mwingine kwa niaba ya mwongozo wa kipindi aida isa mimi ni abdi shakur abud nikisema usiku mwema lala salama Mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Wengine sandi teseka hata niambiwe nini, wengine sandi teseka wake, nakosa nini, napewa nachotaka, ikiwa cha bakulini, nakula pasi na shaka kosa nini napewa nachotaka, ikiwacha bakulini nakula basi na shaka, iwe ndani ya sahani, unilisha muhiba.