Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, karibu katika matangazo yetu ya jioni. Ni Ijumaa, Septemba 16 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi, vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, ni ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, na hii leo tutaangazia suala la usalama wa chakula barani Afrika, ambapo baadhi ya nchi zipo katika hatari ya njaa na nini basi kifanyike katika mataifa ya afrika ya mashariki? Serikali zetu za Afrika, hasa Afrika Mashariki, tusitegemee kile kilimo cha kusubilia mvua. Kilimo cha kusubilia mvua ni vitu vigumu sana, kwa sababu kama kwa mfano hapa nyumbani Tanzania, nikizungumzia mkoa niliopo wa Dodoma, kwa mwaka huu mvua imekuwa shida sana. Na katika taarifa nyingine, makundi ya vyombo vya habari yanayotaka kununua washindani wao wadogo yatalazimika kuhakikisha kuwa mikataba yao inahakikisha mashindano ya vyombo vya habari na kulinda uhuru wa uhariri kufuatana na rasimu ya kanuni zilizotangazwa na tume ya Ulaya leo Ijumaa. Basi ni vidokezo vya ripoti ya kusikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa Mkamiti Kibasi anakusomea habari muhimu za dunia. Spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi alisema Ijumaa anapanga kufanya ziara mwishoni mwa wiki nchini Armenia, ambako makubaliano ya kusitisha mapigano yalifanyika kwa siku mbili baada ya mapigano makali na nchi jirani ya Azerbaijan yaliyosababisha vifo vya zaidi ya wanajeshi mia mbili kutoka pande zote mbili. Pelosi aliwaambia waandishi wa habari mjini Berlin kwamba atasafiri kwenda Armenia siku ya Jumamosi akiongoza ujumbe utakaojumuisha pia mbunge Jaki Spier mdemokrati kutoka California ambaye ana asili ya Armenia. Pelosi alikataa kutoa maelezo zaidi kuhusu ziara hiyo, akisema kuwa wabunge wanaosafiri hawapendi kuwa walengwa. Kwa vyovyote vile, yote ni kuhusu haki za binadamu na kuheshimu utu pamoja na thamani ya kila mtu, alisema. Wizara ya ulinzi ya Armenia imesema hali katika mpaka wa Azerbaijan imekuwa tulivu tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yalipoanza kutekelezwa saa nane mchana siku ya Jumatano, na hakuna ukiukaji wowote ulioripotiwa. Rais wa Marekani Jo Biden anapanga kukutana White House leo Ijumaa na wanafamilia wa nyota wa mpira wa vikapu wanawake WNBA Britney Griner na afisa mkuu mtendaji wa usalama wa kampuni ya Michigan Paul Willan ambao wote bado wanashikiliwa jela nchini Russia. White House imetangaza Alhamis, alitaka kuwajulisha kwamba bado suala hilo analipatia kipaumbele na kwamba timu yake inafanya kazi hii kila siku katika kuhakikisha kwamba Britney na Paul wanarejea nyumbani salama, msemaji wa White House Karin Jean Pierre alisema katika mkutano na waandishi wa habari huko White House siku ya Alhamisi. Mikutano hiyo tofauti inatarajiwa kuwa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana kati ya Biden na familia hizo, na unafanyika huku kukiwa na juhudi endelevu, lakini hadi sasa hazikufanikiwa na utawala huo kufanikisha kuachiliwa kwa wamarekani hao. Kaburi la pamoja lenye miili zaidi ya 440 liligunduliwa huko Izium, kaskazini mashariki mwa Ukraine, ambako vikosi vya Rusia viliondolewa siku chache zilizopita, maafisa wa Ukraine walisema. Mapambano dhidi ya Ukraine yaliwasukuma wanajeshi wa Rusia kutoka eneo hilo mwishoni mwa wiki iliyopita. Warasia walikuwa wakikalia mji huo katika mkoa Kharkiv. Maafisa wa Ukraine walisema wanajeshi hao waliacha nyuma kiasi kikubwa cha risasi na vifaa, shirika la habari la Reuters limeripoti. Reuters haikuweza kuthibitisha mara moja madai hayo ya Ukraine na hakukuwa na tamko lolote la umma kutoka Russia kuhusu madai hayo. Benki tatu za Lebanon zilishikiliwa na wenye amana waliotaka kuchukua pesa zao zilizozuiliwa katika mabenki hayo leo Ijumaa, na hivyo kuongeza wimbi la tatu la kuingia kwa nguvu ndani ya benki wiki hii kutokana na hasira kufuatia kuporomoka kwa mfumo wa fedha nchini humo wanaume aliyekuwa na bunduki ambaye haikuwa ya kweli alikamatwa baada ya kushikilia benki moja ya Lebanon katika mji wa kusini wa Gaysel, chanzo cha usalama kimesema. Pia Ijumaa asubuhi mtu mwenye silaha aliingia katika tawi la benki ya Blom katika kitongoji cha Tariq al Jadid kwenye mji wa Lebanon akitafuta amana yake, benki hiyo ililiambia shirika la habari la Roita katika taarifa, na kuongeza kuwa hali imedhibitiwa. Mwanamume huyo aliyetambuliwa kama Abed Sobra alishangiliwa na umati mkubwa wa watu waliokusanyika nje, jambo ambalo limekuwa likijitokeza katika matukio kadhaa ya aina hiyo. Takriban safari elfu moja za ndege za kuingia na kutoka Ufaransa zilifutwa Ijumaa wakati waongozaji wa ndege nchini humo walipoanza mgomo na kusababisha kucheleweshwa kwa safari za ndege kote barani Ulaya. Mamlaka ya usafiri wa ndege ya Ufaransa DGAC imesema viwanja 16 vya ndege vinafanya kazi ikiwa na watumishi wachache kabisa kwenye kituo cha kuongoza ndege zinazopita kwenye anga za juu za Ufaransa, lakini viwanja kadhaa vya ndege vya majimbo vilifungwa, na DGAC ilionya kwamba kufutwa na ucheleweshwaji mkubwa kote nchini humo. Shirika la usafiri wa ndege la Ulaya Eurocontrol limesema linashuhudia usumbufu mkubwa na ucheleweshwaji wa jumla ya dakika laki tano kufikia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za huko. Hiyo ilikuwa zaidi ya mara tatu ya kiwango katika kipindi chote cha Ijumaa iliyopita wakati usafiri wa ndege ulikuwa ukifanya kazi kwa kawaida. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kituo cha kitaifa cha kimbunga cha Marekani kimetoa tahadhari ya kutokea kimbunga kwenye visiwa vya Leeward vya magharibi mwa Atlantic, wakati kimbunga hicho kilichopewa jina la Fiona kikielekea upande wa magharibi. Katika ripoti yake ya hivi karibuni watabiri wanasema Fiona ilikuwa iko takriban kilomita 425 mashariki mwa visiwa vya Leeward, na upepo mkali wa karibu kilomita 85 kwa saa. Kimbunga hicho kilikuwa kikielekea magharibi takriban kilomita 24 kwa saa. Katika mkondo wake wa sasa, watabiri wanasema Fiona inapaswa kufika visiwa vya Leeward Ijumaa jioni, kisha itasogea karibu na visiwa vya Virgin vya Marekani, Puerto Rico na kisiwa cha Hispaniola mwishoni mwa wiki pamoja na mwanzoni mwa wiki ijayo. Makundi ya vyombo vya habari yanayotaka kununua washindani wao wadogo yatalazimika kuhakikisha kwamba mikataba yao inahakikisha mashindano ya vyombo vya habari na kulinda uhuru wa uhariri kufuatana na rasimu ya kanuni zilizotangazwa na tume ya Ulaya Ijumaa. Sheria ya uhuru wa vyombo vya habari MFA ni sehemu ya mkakati wa umoja wa Ulaya wa kuzuia uingiliaji wa kisiasa katika vyombo vya habari na kuwapeleleza waandishi wa habari. Pia inahitaji matangazo ya biashara ya serikali kwa watoa wa huduma za vyombo vya habari kuwa wawazi na bila ya ubaguzi. Kanuni hizo zinatolewa huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu uhuru wa vyombo vya habari nchini Hungary, Poland na Slovenia, na uingiliaji wa kigeni katika nchi zinazofanya uchaguzi wa kitaifa takriban watu kumi wameuawa kufuatia mvua kubwa usiku wa kuamkia Ijumaa kutokana na mafuriko katika mkoa wa kati wa Italy, maafisa wamesema Ijumaa. Waokoaji waliendelea kuwatafuta watu wanne ambao hawajulikani waliko. Takriban milimita 400 za mvua zilinyesha ndani ya saa 2 hadi tatu na kuharibu mitaa ya miji kadhaa karibu na mji wa mkoa Acona kwenye pwani ya Adriatic. Picha za video zilizotolewa na vikosi vya zimamoto zilionyesha waokoaji wakiwa kwenye mabanda wakijaribu kuwahamisha watu katika mji ulio kando ya bahari, huku wengine wakijaribu kusafisha vifusi hivyo vilivyo chini ya bahari. Stefano Aguzi mkuu wa ulinzi wa raia katika serikali ya mkoa alisema mvua hiyo ina nguvu zaidi kulivyo kuliko ilivyotabiriwa. Tulipewa tahadhari ya kawaida ya mvua, lakini hakuna mtu aliyetarajia kitu kama hiki, aliwaambia waandishi wa habari. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kusikiliza aendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, baada ya kupata habari hizo za dunia na Mkamiti Kibayasi, sasa moja kwa moja tunalekea kwenye mjadala wetu wa leo ambapo hii leo eh, tunamulika hali ya usalama wa chakula eh, barani Afrika, hasa tukimulika nchi za Afrika Mashariki. Ni kitu gani ambazo eh, zinaweza kufanya wadau na wahusika wa masuala ya kilimo na chakula wamesema kwamba bara hilo litakabiliwa na ukosefu wa chakula cha kutosha ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini endapo serikali za mataifa hazitachukua mikakati ya kutosha. Kauli hii ilitolewa mjini Kigali wakati wa ufunguzi wa mkutano wa JAGRF Africa Green Revolution mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo walikuwama maraisi na wakuu wa serikali. Hali ya usalama wa chakula ni tete katika mabara, inatokana pia na sekta ya kilimo kutokuwa na uwezo wa kuzalisha nafaka za kutosha hasa ngano na mbegu za mafuta kukidhi walao nusu ya mahitaji ndani ya bara la Afrika. Na kupanda kwa bei ya vyakula pia kumezua ghadhabu katika baadhi ya nchi ikiwemo Kenya. Sasa basi, mkutano huo wa Africa Green Revolution ni mkubwa ambao umezungumzia umuhimu wa Afrika katika bara hilo kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazopatikana kwenye mfumo mzima wa uzalishaji chakula barani Afrika. Wakati huo huo, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu inaonya kwamba baadhi ya Waafrika wapatao milioni 346, zaidi ya robo ya wakazi wa bara hilo, wana uhaba mkubwa wa chakula. Na wajumbe waliohudhuria mkutano wa AGRF ni viongozi wenye sauti kubwa kwenye nyanja mbalimbali, zikiwemo serikali na mashirika ya kimataifa, kuhusu kilimo, uwekezaji na fedha, lakini wote kwa pamoja wamesema kwamba kwa kawaida Afrika imekuwa na changamoto kwenye suala zima la uzalishaji wa chakula cha kutosha. Sasa basi, ni kwa nini na yapi yafanyike? Kujadili haya tunayo tunao hapa kwenye Sauti Amerika mkurugenzi wa masuala ya utafiti na matumizi ya hali ya hewa katika mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA, Dr Ladislau Sichanga. Hali kadhalika tunaye mkurugenzi wa ANSAF, jukwaa la wadau wa sekta ya kilimo nchini Tanzania. Jukwaa hili linajumuisha mashirika mavuli ya wa wakulima na mashirika yasiyo ya kiserikali ya kitaifa pamoja na kimataifa, na, na sekta binafsi bana Audax Rukonge. Hali kadhalika Ann Maina, yeye ni mratibu wa kitaifa wa Biodiversity and Biosafety Association of Kenya na vilevile tunaye Aisha Muhamed, mkurugenzi wa Red Cross nchini Kenya, ambaye kwa sasa yuko Geneva, Uswisi. Karibuni sana kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana. Asante sana basi, ni washukuru sana na bila kupoteza wakati, uh, mwenzangu niko naye hapa studio mkamiti kibayasi moja kwa moja. Uh, pengine tuangalie basi yale ambayo tunaweza kuyasikia kutoka kwa wataalamu wetu, nikimkaribisha kwanza kabisa uh, bi, bwana Audax Rukunge, huo ukiwa ni mtaalam na upo kwenye sekta ya kilimo pengine haya mapinduzi yanayozungumzwa ya kilimo, haya mapinduzi ya kuzundua mikakati ya miaka mitano kuanzisha njia mpya za kilimo eh, kuwa cha kisasa zaidi, lakini pia kusaidia serikali kuweka mazingira wezeshi kwenye hizi sekta binafsi kuleta mabadiliko kwenye kilimo. Je, kwa mtazamo wako unadhani hili linafanikiwa? Ni kushukuru sana jioni ya leo ambayo ni ya muhimu zaidi. Ni wazi kwamba uh, uh, mapinduzi ya, ya kijani kwenye bara ya Afrika aa, tunazoona zimewekwa jitihada za kisela, lakini pia jitihada za kutenga rasilimali fedha pamoja na kuwajengea uwezo rasilimali watu ambao wako kwenye sekta ya umma, sekta binafsi na na taasisi mbalimbali. Uh, kwa maana ya matokeo na, na, nadhani inaweza kuwa mapema sana kusema tumeanza kuyaona sasa, kwa sababu ambazo nitazielezea hapo baadaye. Lakini ni wazi tunapoongelea mabadiliko uh, ya, ya kijani kwenye sekta ya kilimo tunaongelea hasa hasa kuangalia uh, mabadiliko ambayo yanazingatia uh, kilimo endelevu kilimo endelevu ambacho kinajali mazingira, ambacho pia kinamjali mlaji, kwa maana afya ya mlaji na mazingira tunayosema ni ya sasa na ya vizazi vinavyokuja. Sasa kwenye hiyo mapinduzi, hasa hasa kama tunataka kufanya mapinduzi, tunafikiria namna gani tunatumia fedha zetu kwenye utafiti. Kwa hiyo fungu la bajeti ambalo linaingia kwenye masuala ya utafiti, ugunduzi wa mbegu nzuri bora ambazo zinazaa na zenye tija ambazo zinastahimili magonjwa na wadudu, na wakati mwingine zinatumia maji kidogo, na nitakuja kuongelea pia kwa nini naongelea maji kidogo, kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi. Lakini kwenye mbegu pia, ni upatikanaji pia wa mbolea, na inaposema mbolea hii, lazima ziwe ni mbolea hizi ambazo tunasema ni mbolea za viwandani za moja kwa moja, tunaweza tukatumia mbolea za mabaki ya vyakula vya organic ambazo kwa sehemu kubwa tunaona polepole watu wanaanza kuwekeza kutafuta mbolea za organic kwenye maduka madawa, kwenye maduka ya organic, lakini tunadhani jitihada hizi bado ni ndogo na zinahitaji kuongezwa kwa kasi kubwa zaidi. Zaidi ya hayo pia tunaona kwenye mabadiliko, upatikanaji wa mbegu ambazo ni bora hata zile ambazo pengine imefanyia utafiti kwa ndani zaidi zile ambazo watu wengine haziwezi kuaucana. Tunaona changamoto ya bei zake ni kubwa kwa mkulima wa kawaida anayetegemea aa, pengine e, mbegu au atuze mbegu mpaka msimu unaokuja, changamoto inaweza kuwa ni kubwa zaidi, mbaya zaidi, kwa sababu ya upungufu kutia wa mvua wa maji nyenyevo kwenye ardhi. Kwa sasa uh, kwa tunaiasasaula aini hata mbegu zile ambazo wakulima wamejitunza watajizura sasa. Kuwa umeongelea mm -hmm. kwamba kuna karibu zaidi ya watu milioni mia tatu na arobaini na sita kwenye bara la Afrika, kati wa watu bilioni moja na nokta mbili ndani ya bara ambao wanakabiliwa na changamoto ya chakula, lakini kwenye ukanda wa Afrika Mashariki uh, takwimu zinaonyesha ni kati ya watu milioni hamsini na moja mpaka themanini na idadi hii ni kubwa sana sana, ambayo inakabiliwa na changamoto ya chakula. Na tumeona kwa Tanzania, hata bei za chakula zimepanda, si unga wa mahindi tu peke yake, maharage, mchere. Na kipindi hiki ambacho ni mwezi wa tisa, ambao wakulima wengi ndio wamemaliza tu kuvuna, tungetegemea kwamba bei hizi zingekuwa zinashuka, lakini kwa bahati mbaya mm, bei zinapanda ila unaokuta. Okay, sasa, sasa samahani. Uh, Odax ninaomba nikusitishe hapo kwanza, lakini endelea kuwepo katika laini ya simu, tutarejea tena kwako baadaye ili kuweza kusonga mbele, kwa sababu muda nao pia Uh, haupo rafiki sana kwa upande wetu washiriki. Mimi jina langu ni Mkamiti na hili swali linaenda kwa Aisha Mohamed ambaye ni mkurugenzi wa Red Cross nchini Kenya na kwa sasa yupo huko Geneva katika uh, mkutano ambao ulifanyika hivi karibuni wa taasisi ya mapinduzi ya kijani barani Afrika AGRA. Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi ya AGRA Haile Mariam Desalang alizitaka serikali zote hasa za Afrika Mashariki kushirikiana kuhakikisha uwepo wa mifumo thabiti ya kilimo ili kujihakikishia usalama wa chakula na ubora wake. Lakini haya ni maneno tu. Je, ni hatua zipi unadhani zinatakiwa kuwekwa za muda mfupi ili kuweza kukabiliana na matamshi haya pamoja na hali ambayo tunaishuhudia hivi sasa katika suala so zima la usalama wa chakula? um... Uh, shukran kwa swali uh, hilo. Sijui kama unanipata vizuri? Tunakupata vizuri sawa. Nafikiri um, changamoto iliyoko ni hela ambazo zinahitajika kwa wananchi kuweza ku kuendelea na kilimo uh, wakati wa sasa tunaona kuwa vifaa vinazidi eh, kuwa ghali, bei eh, uh, ya fatalizer bei ya uzalishaji inazidi kuongezeka, na hiyo inafanya mpaka wale wengi ambao wanategemea kilimo ama wale ambao ndio wanakusaidia uh, kupata chakula, inakuwa ni changamoto. Kwa hivyo jambo la kwanza linaona lazima, uh, serikali za Afrika ziangazie kuhakikisha kuwa uh, kilimo ni, ni, ni jambo ambalo halitatizi watu, kwa sababu ya vifaa ambavyo wanahitaji kama hata ni kama Kenya, hiyo ndiyo imekuwa changamoto. Wakulima wamekuwa wakilia sana uh, kwa sababu hiyo, na tunatarajia uh, serikali ambayo imekuja kwa sasa itaangazia. Kwa hivyo, kwanza ni kushukisha gharama uh, ya ukulima uh, pili ni, ni kuangalia ni vipi tunaweza kutumia tuseme uh, modern technology kuhakikisha kuwa tunaendeleza kilimo, kwa maana hatuwezi kuendelea vile uh, tulivyokuwa tukifanya zamani na kutarajia itatupatia uh, chakula cha kutosha, kwa maana ardhi pia imetumika uh, kwa mda. Kuna pia mabadiliko ya anga ambayo inachangia, ina pia ku athiri sana mazao. Kwa hivyo nafikiri pia kuangalia kama ile yes, tunaita kama drought resistance mcii, kuhakikisha kuwa uh, wakulima pia wana, wanapewa mbegu uh, kama hizo ambazo zinaweza kupandwa uh, katika sehemu ambazo hazipati mvua uh, za kutosha. Asante sana uh, Bi Aisha Muhamed, ukiwa huko Geneva, na labda nafasi hii sasa nielekeze kwako uh, Bi Maina, uh, ukiwa kwenye taasisi hii about diversity in diversity ya Kenya. Pengine kwa upande wako, tumeona kwamba kumezungumza swala la uwekezaji, swala la maendeleo ya kilimo, mapinduzi ya kilimo, kwamba pengine kwa upande huu, nini ambacho ataka kuona kukuza ufumbuzi katika swala hili na hasa kuweza kufikia hali ambapo mataifa ya Afrika na Afrika mashariki kwa jumla ataweza kujitosheleza. Tunaona kila siku hatari zikitangazwa za usalama wa chakula katika maeneo mbalimbali mbali. Sasa kwa upande huo, pengine nini ambacho wewe unapendekeza na, na kusisitiza kifanyike? Asante sana vile uh, ambavyo wengine wenzangu wamesema ni kwamba tumeona kwamba kumekuwa na uongezikaji uh, maradufu wa bei ya vyakula na hata zile inputs kama fertilizers uh, na hata mbegu na hata ukiangalia katika hata uh, bei ya mafuta imepanda maradufu. Ukiangalia katika statistics uh, naunga Kenya ama vyakula, bei ya vyakula imepanda kutoka uh, before hata vile kulikuwa na korona, imepanda asilimia kumi na mbili na hii inaleta shida kubwa sana katika watu kuweza kupata access kwa vyakula ambavyo vitakuwa kwa manufaa katika miili yao. Sisi kama kikundi na kufanya kazi na wenzetu we, we, we kule huku bara Afrika, kitu ambacho tunasema ni kwamba hata kama serikali kama Kenya, tumesikia serikali mpya imetangaza kwamba watatumia karibu bilioni in, nne nukta mbili Kenya shillings kuleta fertilizer na kupeana subsidy lakini hatukubali kwamba fertilizer pia ndio the the the the magic bullet ama kitu ambacho kitaleta food security, ama uhakika wa chakula uh, ama uhuru wa chakula ambayo ndio tunasema huku Kenya. Uh, tunafaa tuweke tuiishe pesa katika kuhamasisha extension services uh, kuanzia miaka ya uh, eh, themanini, tunaona kwamba serikali nyingi zimepatiwa advice na IMF na World Bank naliachana na kuweza ku, ku train. Ukienda kwenye counties ama kwenye ministry za agriculture katika counties za Kenya unapata kwamba wale extension officers bado wako ni wa, ni wale wamezeeka, karibu wanataka ku kuondoka kazini, na hakuna watu wapi ambao wanaletwa kufunzwa kazi. Na walikuwa watu wa, wa wa manani sana kwa sababu waliweza kufunza wakulima, kuonyesha jinsi ya kulima na wakulima wangeweza kwenda kwao. Kuondoka kwao kwa ama kupunguka kwao kunaonyesha kwamba kumekuwa na push ama kumekuwa na watu sasa ambao wana, wanajaribu kupromote sana sana hizi uh, synthetic fertilizers na uh, pesticides ambazo zina sumu ama madawa ambayo tumeona, tumefanya utafiti na kwa tukaona kwamba mengi yao kama huku Kenya yanatumika yamebaniwa ya kule Uropa bara Uropa, lakini bado wanakuja huko Afrika na yanaleta yana uh, madhara mengi katika miili yetu, katika ardhi yetu. Sisi kama kikundi cha Biba Kenya, na tuko kwenye mtandao mkubwa na uh, unaoitwa Alliance of Food in Africa ambao unaleta mashirika mengi ambayo yanafanya mambo ya, ya organic kama kilimo hai uh, katika mtandao huo kama Tanzania tuna tuko pamoja pale na Mviwata, tuko na vikundi vingi ili ambacho tunasema Uh, pia ni kwamba lazima pia tupromote mambo ya um, joint research ama utafiti ambao unafanywa katika bara la kama ni huko East Africa uh, tuko tunafanya hiyo joint research ndio tuweze kuweza ku, ku, ku, kuinform especially, sasa ambapo so tunapo mabadiliko ya tabia nchi yanayoleta uh, shida kubwa. Hata kule Amerika juzi tumejua kwamba kuna drought kubwa sana uh, sana sana hata tukiangalia huku kenya kumekuwa na karibu season nne ambapo chakula hajakuwa vizuri kwa sababu kama sio jua kali ni mafuriko sawa kabisa na umetaja jambo la msingi, msingi. nashukuru sana anmaina naomba uendelee kubaki laini ya simu kipindi live kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda si rafiki lakini nimpe nafasi dkt ladislaus changa kwa upande wako dkt tuelezee kumetajwa mambo ya masuala ya matatizo ya hali ya hewa na mabadiliko ya hali ya hewa nini kifanyike kupambana na haya mabadiliko na watu wanaoingia kwenye kilimo daktari? Ni kushukuru sana ndugu yangu na ni shukuru Sauti ya Amerika kwa kuendelea kuandaa kipindi kama hiki ambacho ni muhimu sana, na nitumie fursa hii pia kuwashukuru kaka yangu Audax na Daraisha na Ana kwa yale ambayo wamechangia tayari, na labda tu nianze kwa kusema kwamba ili kuweza kuimarisha kilimo chetu na kufanya kiwe endelevu ni lazima na hatuna budi kuhakikisha kwamba tunazingatia changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa katika mipango yetu ya kilimo na katika utekelezaji wake. Mabadiliko ya hali ya hewa yapo, yanaendelea kuongezeka kwa, kwa kasi, na tunaona kwamba joto linaendelea kuongezeka na idadi na ukubwa wa matukio ya hali, ya hali mbaya ya hewa ikiwemo mvua kubwa, upepo mkali, joto kali kama vile alivyoeleza dada Ana yanaendelea kuongezeka na tunaona kabisa hivi karibuni, ambapo uh, kule wenzetu kule Ulaya wamekuwa na changamoto kubwa ya joto na watu wengi waliweza kupoteza maisha kutokana na hilo, lakini pia Pakistani, ambapo tumeona kwamba mafuriko makubwa yaliweza kusababisha madhara makubwa. Lakini kwa ukanda wa Afrika Mashariki pia tunaona kwamba eh, changamoto ya matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo joto kali na ukame na mafuriko yanaendelea kuongezeka kwa idadi na ukubwa wa matukio yenyewe, na yeah, joto limeendelea, wastani waongezeko la joto katika dunia no. katika miaka mitano ya hivi karibuni limeendelea kuwa takriban joto moja nukta sifuri. Na naomba ni kushukuru sana Dokta Changa, naomba ubaki nani ya simu usiondoke tafadhali. Pia ni washukuru Audax Rokonge, mkurugenzi ansafu b an Maina ukiwa kule bibs. biba Kenya b Aisha Muhamed na kamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha live Tok. Tafadhali msendee kwenye laini za simu, na msikilizaji, ungana nasi kwenye www voaswahili com. Tuendelee na sehemu ya pili ya kipindi hiki, upande wa pili aida. Mimi ni Sandey Shomari, mwenzangu Kamiti Kibasi. Asanteni kuungana nasi, tuungane katika sehemu ya pili. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Iwapo unafungua redio yako hivi sasa, basi hewani ni kipindi cha Live Talk kinachokujia kila siku ya Ijumaa. Na leo hii basi, katika Live Talk tunaangazia suala zima la usalama wa chakula barani Afrika, ambapo kwenye laini ya simu kuna washiriki. Tunaye Dr. Ladislau Sianga, yeye ni mkurugenzi wa masuala ya utafiti na matumizi ya hali ya hewa katika mamlaka hali ya hewa nchini Tanzania TMA, hali kadhalika yupo N Maina ambaye ni mratibu wa kitaifa wa bio biodiversity and biosist association ya Kenya. Tunaye Audax Rukonge, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa ANSAF, ni jukwaa la wadau wa sekta ya kilimo Tanzania. Na vilevile tunaye Aisha Mohamed, mkurugenzi wa Red Cross nchini Kenya, ambaye kwa sasa yupo huko Geneva. Mimi ni mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Sandey Shomari katika sehemu hii ya pili, ambayo inasikika kwa njia ya mtandao peke yake. Wa msikilizaji pia una fursa ya kupiga simu na kutoa mchango wako kuhusiana na mada yetu ya leo ya usalama wa chakula barani Afrika. Ni jambo ambalo linamgusa kila binadamu katika maisha yake hai hapa duniani. Namba ya simu ni plus 1202619 Nami basi washiriki uh, mshiriki uh, aliyekamilisha uh, kuongea katika sehemu ya kwanza, Ladislaus Changa, amezungumzia mabadiliko ya hali ya hewa ambavyo vijana wanaweza kushirikishwa katika suala la ufahamu wa usalama wa chakula ili waweze uh, kuja na, na, na, na, na mawazo mapya ya kiteknolojia ili kuweza kupata uh, vigezo au kuangalia hali bora zaidi katika uhifadhi na upatikanaji wa usalama wa chakula. Naelekeza kwako wewe N Maina, uh, Uh, suala la vijana, umepata ya kwamba vijana wanapenda kwanza ama umefurahia sana mambo ya ICT kutumia teknolojia, na sisi kama watu ambao tuna, tuna promote ama tunasema tunataka uhuru wa chakula ambao tunaita food sovereignty kwa kizungu uh, tunafurahia kufanya kazi na watu ambao wana miaka midogo. Na ukiangalia kwanza hiyo shida ambayo tunayo ya mabadiliko ya tabia nchi, vijana wakiwa na kwa, kwa mambo ya ICT, wako, wako very dot com wanaweza kuwa, wanaweza kusaidia wazazi wao ama wale tu ambao watu ambao wamezeeka kidogo kufanya zile prediction, ndio wanaweza kujua wakati wa kupanda, wakati wa kuvuna. Pia vijana unapata, wanapenda sana mambo ya agribusiness, ukulima wa haraka haraka, kuuza vyakula ambavyo vinawaletea pesa kwa haraka, kama hotikacha kuuza mboga na matunda kwa hivyo tukisupport vijana vitu vya value addition, kuongeza value addition. kama ni wanakuza mboga ama vitu vingine ama seme kama ni vanila kule wanaweza kuiprocess, wana, kui process, wana package. Kama ni maziwa wana wanatengeneza yogurt, hapo itakuwa kazi nzuri sana sana sana, kwamba kwa sababu unapata katika kati kilimo kingi ambacho, ambacho kinafanya huku bara ya Afrika tunakuwa na zile zinaitwa post harvest losses viko juu sana wakati wa maembe, maembe ni mengi, yanaoza yanakuliwa mpaka na na mbuzi na kuku na na wanyama. Sio vibaya, lakini tunaweza kukausha haya maembe tuya package na watu ambao wa, vijana wataweza kufanya hiyo kazi kwa haraka na kuexport, lakini anakuza pia lokali. Lakini serikali lazima isiwe maanani kusupport vijana kwa sababu wanataka capital. Vijana wengi wanalia, shamba sina sina pesa za kununua shamba. Pengine mzazi akimzazi akimpa shamba, anataka produce aweze kuuza, lakini akipata ile capital, hata wazazi wataweza kuwasupport hawa vijana wetu waweze kukuza na kutusaidia katika kufanya hiyo hiyo value addition processing na ku, kuenshua kwamba katika mwaka wote ambao una, tuko kwenye mwaka mzima kuna availability ya vyakula ambavyo utasaidia katika uh, kuendelesha ama kupunguza research, na kupunguza tabii ya chakula uh, hata kwenye research ambapo niliongea tunataka tufanye. Kama tuko na vijana wengi ambao tumewapeleka shuleni wamesema mambo ya ukulima, hao wakiweza kuhamasishwa na kuwezeshwa kufanya hiyo kind of research, na kuleta na kuangalia vile ambavyo tutadili na mambo ya tabia ya nchi, vile ambavyo tutasapoti wakulima hata kufanya zile small irrigation kama tulipoangalia eh, uh, ukiangalia nchi kama Israeli ama nchi ambazo zinakuwa na ziko very dry unapata kwamba wale wanaasaa wana, wanatuuzia wana, uh, vyakula vingine kama grapes vitu vingine. Tukiweza kusaidia kuleta maji katika kila sub county katika Kenya ama kila district, kuna kuna dam na watu wanaweza kukuza chakula apunguza shida ya kukosa chakula na tuteleka uhuru wa chakula katika uh, nchi za Afrika na, na itakuwa vizuri sana katika bara la Afrika. Shukrani sana. Kabla ya kusonga mbele kumsikiliza mshiriki mwingine, tunaye msikilizaji katika laini ya simu. Karibu, ujitambulishe jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tupatie mchango wako kuhusiana na mada ya usalama wa chakula barani Afrika. Kakajii, naitwa Emmanuel Charles au MC Masai, nipo Wasakatonge Salam Klabu, Babai, Dodoma, Tanzania. Uh, ni kweli kabisa ndugu mtangazaji, kwamba bara la Afrika ni sehemu ambayo kimsingi kabisa kumekuwa na baadhi ya nchi zimekuwa na janga la njaa. Uh, nchi nyingi sana zimekuwa zikiripotiwa kutokana na shida hii ya njaa, lakini kitu cha msingi mimi nachokiona kwamba kwa mataifa yale ambayo labda kwa mfano mwaka huu, wakati wa mvua, msimu wa mvua, wananchi wamejaribu kupata labda chakula cha kutosha, ni vizuri sana wakahakikisha kwamba wana kihifadhi. Unajua, kumekuwa na mfumo wa baadhi ya watu, unakuta labda wakipata chakula wanakuwa nakitumia isivyostahili, kwa hiyo unakuta ikifika muda fulani kunakuwa na shida sana ya chakula. Kwa hiyo ni vizuri sana kwa wale wananchi ambao wamepata vyakula, basi wakahakikisha kwamba uh, wanavitunza. Lakini kuna jambo muhimu sana ambalo mimi ninalitazama serikali zetu za Afrika hasa Afrika Mashariki, tusitegemee kile kilimo cha kusubiria mvua. Kilimo cha kusubiria mvua ni vitu eh, ni vitu vigumu sana, kwa sababu kama kwa mfano hapa nyumbani Tanzania, nikizungumzia mkoa niliopo wa Dodoma, kwa mwaka huu mvua imekuwa shida sana, kwa hiyo sehemu nyingi sana zimekuwa na shida ya chakula. Kwa hiyo ni vizuri sana serikali zetu zikajaribu kuangalia kwamba ni namna gani ikijaribu kuwekeza katika kilimo cha umwagiliaji, kwa sababu kilimo cha umwagiliaji huwa hakimtupi mtu. Kwa hiyo ni vizuri sana kuhakikisha tuwekeze katika kilimo cha umwagiliaji. Mimi nadhani moja kwa moja endapo tuta kisiasa katika kilimo cha umwagiliaji tutaondoa athari nyingi ambazo huwa zinajitokeza labda mvua kwa ndogo na kuleta baraa la njaa katika mataifa mengi ya Afrika. Asante sana MC Masai kutoka huko Tanzania, mitaa ya Geita mkamiti. Kuna swala moja ambao tumekuwa tukilizungumza hapa hivi karibuni, ambao limesimama sana kwenye vyombo vya habari, ambapo mbunge um, mmoja huko nchini Tanzania alikuwa kibishana na spika wa bunge juu ya matumizi ya maji kwa hawa wakulima wadogo, mm -hmm. Na ikaonekana kana kwamba kuna faini zimewekwa kwa watu ambao wanatumia maji zaidi kuliko wenzao. Sasa inaelekea hapa wakibishana kwamba maji nani anatumia zaidi na nani anatakiwa kutumia maji kiasi gani? mm -hmm, na vitu kama hivyo. Sasa labda nikirudi kwa, nakumbuka bwana uh, Audax Lukongi aligusia hapa kwamba kuna swala la matumizi ya maji kidogo, yaani maji kutumika kidogo. Sasa hili swala la maji kutumika kidogo itafanyaje kwa hao wakulima ambao wanategemea hayo hayo maji kutaka awayapate zaidi pengine kuweza kuzalisha zaidi na kufanikiwa katika kilimo. Pengine wewe kama mtaalam na uko katika jukwaa la kilimo, kile ambacho mnafanya ni kipi kuwasaidia hawa wakulima na matumizi haya ya maji ambayo unasema kwamba yanaweza kutumika kidogo, lakini vipi haya yatafanyika? Karibu Bwana Audax Rukonge. Asante sana. Mambo kadhaa ambayo nadhani ni ya muhimu, cha kwanza ni kwamba ni lazima tujue maji yaliyoko yako wapi. Sisi kilimo chetu nadhani zaidi ya asilimia tisini kinatumia maji ya mvua. Sasa maji haya ni wakati mwafaka tunasema maji haya yavunwe, yahifadhiwe, alafu ndiyo yatolewe kwa matumizi mahususi, kwa sababu misimu ya mvua hata kama ni mifupi, maji yanakuwa ni mengi, yanatiririka, yanaingia mitoni, yanaingia kwenye maziwa, yanaingia baharini. kwa tunadhani ni wakati mwafaka kuweka teknolojia ya kuvuna maji haya ya mvua Water harvesting technology, alafu tena tuyatunze, tuyahifadhi, kisha tuyatoe kuya mashambani au kwenye malisho. La pili kwenye maji pia tuna kawaida pia ya kumwagilia kwa kugalikisha mashamba, yaani una unamwaga maji mengi tu shambani aa, katika teknolojia na na wagunduzi sasa, watu wanaongelea umwagiliaji wa maji kwa matone. Kilimo hiki kinapunguza sana sana matumizi mengi isivyokuwa na ya lazima, na kwenye hii sasa tunaona pia watu wanasayansi, sayansi pia wameendelea zaidi hata sasa unaweza ukamwagilia mimea kulingana na uhitaji wa unyevunyevu kwenye mmea. Kwa hiyo hata kama ni matone, lakini pia unaruhusu, unasema unyevunyevu umepungua, unaruhusu kwa kutumia kompyuta uh, au mifumo maji yanaingia kwenye mimea, baadaye pia unyevunyevu ukishatulia inapungua. Ina hivyo ni cha muhimu zaidi, lakini kingine ambacho pia tumekuwa tunakiongelea ni kuwasaidia hasa hasa vituo vya utafiti vya kilimo wagundue mbegu, hata na makampuni binafsi ikiwezekana, wagundue mbegu ambazo moja, zinakomaa kwa muda mfupi; mbili, hazitumii maji mengi, lakini tija inabakia ile ile, au pengine ni bora zaidi. Hiki ni cha muhimu zaidi, kwa sababu unapotumia hizi tekniki mbalimbali mbali, unasaidia pia kutoegemea kwenye mfumo um, mmoja wa teknolojia na inakusaidia pia kuwafikia watu wengi mbalimbali cha mbali. Tatu, nadhani pengine siwezi kumalizia bila kuongelea swala la vijana. Swala la vijana, mojawapo ya eneo ambalo pia tumekuwa tunaliongelea ni kujaribu kudiriski, kupunguza baadhi ya asali ambazo inawafanya vijana wakimbie kwenye kilimo. Kwenye hiyo kuna vitu viwili vya muhimu zaidi. Cha kwanza ni kuona namna gani pia kilimo hiki kinaweza kikawa na bima. Kwa hiyo bima inapokuwa iko kwenye kwenye sera na sheria zetu na taratibu zetu za ukulima za ufugaji za uvuvi inaweza kuwavutia vijana wakawekeza kwenye sekta ya kilimo, kwa sababu wanajua likitokea mm -hmm, pengine jambo baya ambalo sijalitegemea bado bima itani itani cover kwenye hizi mm hasara -hmm, ambazo tunaweza kukumbana nazo uh -huh. na, na cha pili sasa Odax, naomba nikusitishe kwanza hapo ili tusome kwanza maoni mawili matatu ya msikilizaji, kisha tutarudi tena kwenu washiriki tuweze kuendelea hapa. Na maoni kutoka kwa Isaac Swai, yeye anapatikana Tanzania, ameandika Uh, kuna mashamba maji kibao tunaomba serikali sasa ielekeze kazi mbele ya kilimo cha umwagiliaji, pamoja na kumsaidia pembejeo mwananchi moja moja, kati ya asilimia nane tunaulima ili kuondoa njaa iliyoko mbele yetu kwa wakati huu. Naye hapa, Bernard Kangongo Orono, akiwa kule Iten, Kenya, anasema kutegemea mvua peke yake ndio kasoro kubwa zaidi kila serikali ya nchi itoe mbinu nyingine ya kupata maji. tekea kikukuru unapatikana Kagera, Tanzania wewe unasema ni vyema kutafuta njia mbadala za uzalishaji mbegu za vyakula hususan mahindi, maharagwe na mengine, ili uzalishaji wa chakula uwe mwingi, ili kuepukana na swala hili la njaa, hali kadhalika usalama wa chakula. Peter Owino anasema kwamba wengine wetu Afrika hatuna mashamba ya kulima, na sasa hivi ni vigumu sana kutegemea chakula chetu wenyewe kulima. Tunaomba tu ushirikiano kwa pamoja, ili tuweze kufukuza njaa kwenye vitengo tofauti. Asante sana msikilizaji, tutaendelea kusoma maoni mengine a, muda pale utakapo turuhusu, nirudi kwenu washiriki. Dkt. Ladislaus Changa, Uh, mshiriki aliyepita Odax amezungumzia mbegu za muda mfupi. Je, kwa mtazamo wako unadhani kwamba wakulima wana ufahamu wa kutosha juu ya matumizi ya mbegu za muda mfupi? Na je, nini kifanyike ili kuweza kuhamasisha wakulima wengi zaidi kuweza kutumia mbegu hizi za muda mfupi na kuweza kupata ma, ma, mazao au mavuno kwa wakati mfupi zaidi? Asante sana, nashukuru sana na nipende kushukuru kwa mchango ambao Kakauda ameutoa, na, na niainishe tu kwamba, uh, wazo ambalo Kakauda analizungumzia la kuhamasisha wa wakulima kutumia mbegu za muda mfupi limeainishwa bayana katika mkakati wa kitaifa wa kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa ambao ni mwaka elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili ishirini na sita ambapo pia unahamasisha na unawataka kila mwananchi kila taasisi kuweka misingi na kuweka uh, kuweka utamaduni wa kuvuna maji ya mvua na pamoja na wakulima uh, kuweza kutumia mbegu za muda mfupi, lakini hata mbegu zinazostahimili ukame. Hilo utakumbuka awali nilizungumza kwamba matukio ya ukame yataendelea kuongezeka kwa idadi na ukubwa wa matukio yake, lakini kikubwa ambacho tunaweza kufanya ni kuweza sasa kutafsiri kwa vitendo sera na mikakati ambayo ipo, na kinachohitajika kwa kweli ni matendo ya dhati kabisa ya kukabiliana na hizi changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa, ikiwemo kilimo endelevu kama ambavyo wenzangu wamezungumza, lakini kinachostahimili au kinachostahimili ukame na kinachozingatia changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivyo tunahitaji kutafsiri kwa vite, katika vitendo sera na mikakati yoyote ambayo katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki zipo na katika nchi zetu zipo, na tunashukuru kwamba serikali zetu zimeanza, zinaendelea kuchukua hatua za makusudi kabisa za kuweza kukabiliana na hizi changamoto. Asante sana. Basi bila shaka eh, kwa upande huu wa teknolojia mkamiti na vijana ni swala ambalo ni mtambuka, limezungumzwa na wengi nami pia ningependa kusikia washiriki mkiongea zaidi kuhusu hili, kwa sababu tumekuliza tumeuliza pia kwenye swala letu kwamba hapa nchi za Afrika Mashariki zitafanya vipi walau kujitahidi kujitosheleza kwa chakula, na hilo linaweza likafikiwa vipi? Vijana ni nguvu moja kubwa sana e, ya taifa, na pengine teknolojia ni swala jingine ambalo linahitaji e, kupewa umuhimu wa kipekeake kabisa. Sasa pengine uh, Bwana Auda ametaja teknolojia mbalimbali hapa za kwenye upande huo wa kilimo lakini hivi sasa basi pengine kile ambacho wachambuzi mnakiona, e, viongozi wa nchi walishakubaliana kule Maputo, walishakubaliana kule Malabo, wakaweka kwamba asilimia kumi ya rasilimali ziwekwe kwenye kilimo, lakini bado hatujayaona hayo yakifanyika vile ambavyo viongozi wanazungumza. Sasa nyinyi wataalam, pengine kwa upande wenu, mnataka kuona nini na mnagusia nini hapa kiweze kugusiwa na kufanyika zaidi ni je? Kwako Bwana Maina? Bian Maina, karibu. Asante sana, asante sana. Uh, umesema vizuri ukitukumbusha vile uh, ma, ma, ambavyo serikali zetu zilisaini kule Maputo, wakarudi kule Malabo, lakini jambo la kusikia kwamba serikali nyingi sisi, ni serikali Rwanda peke yake ndio nakumbuka nikiona kwamba unaweza kufikia asilimia kumi ya bajeti yao ikienda kwenye uh, ku support agriculture na tunaona difference kule kwamba wanaile hata wana wanaile policy wana ya kwamba kila familia iwe na ng'ombe wale ambao wanaishi katika sehemu ambapo wanalima. Aa, kitu ambacho mimi ningependa kusema ni kwamba tunataka tuwe na diversity. Ukiangalia katika mkutano ambao ulifanyika kule Rwanda juzi wa IGRF, kumekuwa na push kubwa ya kwamba serikali za Afrika zinataka ziongeze ama zitie pesa nyingi katika kuleta zile synthetic fertilizers na jambo la kusikia ni kwamba unajua, uh, katika hii uh, vita ambavyo vimekuwa katika kati ya Russia na Ukraine imeonyesha kwamba kudepend ama kutumaini kwamba utaleta vitu kuimport, ulete kwenye nchi yako ndio utumie, itakuwa shida kubwa. Sisi ambayo tuna promota uhuru wa chakula ama food security na kilimo endelevu tumekuwa tukifanya kazi na washirika hata wa- wanasayansi na kuangalia vile ambavyo tunaweza tumia local resources kutengeneza vitu kama biofertilizer, umatengeneza na vitu ambavyo tuko nazo. Unaweza tengeneza hata na vitu ambavyo umetumia katika comp umetengeneza fertilizer ambayo umetumia. Na hii inasaidia kwa sababu inakuwa in inaenda sa kukuza kufuza hata shamba yako. Katika sehemu ambapo tume- tumefanya utafiti tukuona Kenya kumetumika sana hizi synthetic fertilizer for many years Unapata kwamba um, um, um, unatumia nyingi zaidi na nyingi zaidi, lakini ukifanya ukulima endelevu unatumia using biofertilizers, biopesticides inaendeleza ile shamba yako kwa wakati huu na hata kwenye vizazi ambavyo vitakuja. Jambo la pili ambalo niliongea na tumesema mengi juu yake ni hutaga maji yetu na kutu, kuyatumia. Serikali inataka iweke mikakati ambayo itasupport uh, wakulima na kuweka pesa katika kufanya hizo small dams. Kujenga. Eh, dam kubwa kubwa ni nzuri lakini wakulima wanataka. Mm -hmm. Sasa, en, naona, naona uh, kabla hauja unaanza kupotea lakini naomba ubaki hapo hapo, hapo nikuulize hili swali. Umezungumzia swala la uh, mfano mzuri kabisa nchi ya Rwanda yenyewe inatenga asilimia kumi mm -hmm. ya bajeti yake kwenye kilimo ambapo Rwanda pia imeonyesha mm -hmm. mfano mzuri uh, siku kadhaa zilizopita ilikuwa ni mwenyeji wa kongamano la kumi na mbili la AGRF. Sasa wewe ukiwa ni mmoja kati ya wadau wa masuala ya kilimo nchini Kenya leo hii Kenya imepata Rais mpya William Ruto n ukapata fursa ya kukutana ana kwa ana na Rais Ruto, nini ambacho unaweza ukamshauri katika suala zima hili la uh, usalama wa chakula, hali kadhalika tuangalie uh, bajeti ya kilimo Kenya? Naona bahati mbaya, namba yake ya simu BN imekatika, lakini tutaendelea mm. Uh, mtafuta kurejea kwake muda si mrefu, lakini basi mkamiti, kwa sababu mm -hmm. Tunao wataalam wengine pandani ya simu, pengine nipeleke eh, swala hilo kwake, bwana eh, Odax Rukunge, kwamba pengine nitoe tu jumla wa ulikuwa umelekeza kwa rais Ruto, lakini pengine ningependa kumuliza yeye aseme kwa wataalam wao wangependa kuona nini kutoka kwa viongozi hawa barani Afrika, hasa ukizingatia kwamba waliweka mpango wa kumaliza njaa ifikapo elfu mbili na ishirini na tano. Je, kwa uhalisia hilo linaweza kufikiwa? Moja napili, kwa, na pili angependa kuona nini kwa hawa viongozi wanafanya kufikia hili lengo ambalo limewekwa elfu mbili na ishirini na tano. Okay, moja ni kwamba nchi baadhi za Afrika zimefikia asilimia kumi ya bajeti ya taifa kwenye sekta ya kilimo kwa mwaka huu. Kwa Tanzania tumeona serikali wamejitahidi sana sekta ya kilimo kwa mara ya kwanza, na wizara ya kilimo, mifugo na zile nyingine zinazohusiana. Ukifanya uchambuzi wa bajeti, unaona kwa mara ya kwanza wamepata fungu kubwa, lakini tunachosisitiza kuwa na fungu kubwa la bajeti ni kitu kimoja na kupatikana kwa bajeti yenyewe ni kitu kingine, na kitu cha tatu pia na je, imetumika kule ilikopangiwa. Haya mambo makubwa matatu ni ya muhimu zaidi. Lakini cha pili ambacho nitaka kukiongelea, wakuu wa nchi za Afrika walisema kwamba tuongeze biashara ndani ya bara yenyewe, anasema intra regional trade. Kwa sehemu kubwa sana sisi hatujahamasisha biashara kati ya nchi na nchi kwenye ukanda wa bara lenyewe. Tunaagiza mchele kutoka nje ya bara tunaagiza mafuta ya kula kutoka nje ya bara, tunaagiza nyama kutoka nje ya bara, tunaagiza mpaka maziwa ya kunywa kutoka nje ya bara. Sasa hii ni aibu, ni aibu, ni sana sana sana. Na ili tulete mapinduzi, inazo tuangalie kwamba mambo yetu tunayaweza, na tuachane kabisa, ikiwezekana, tupunguze uagizaji wa hii bidhaa, na ili tupunguze, ni lazima tuongeze tija, ili tuweze kushindana vizuri zaidi, hiki ni cha muhimu zaidi sana sana. Jambo la la pili, la tatu, tuna upotevu mkubwa sana wa mazao baada ya kuvuna. Mazao kama nafaka kwa Tanzania ni kati ya asilimia ishirini na tano mpaka arobaini. Mazao kama mboga mboga wakati mwingine ni hatari zaidi. Mazao kama samaki na nyama na maziwa, usipopata huduma ya umeme na huduma ya ya, ya tunasema cold, cold chain system. Nayo inakuwa ni changamoto kubwa zaidi. Kwa hiyo ni lazima tuwekeze hu, huko ili tupunguze upotevu wa mazao baada ya, ya kuvuna. Cha mwisho ambacho kutoka kwangu ni kuwekeza kwenye kuongeza thamani, hili nimesema na ami na watu wengine waliotangulia. Ni lazima tuongeze thamani, na ili tuongeze thamani lazima tujenge viwanda, na viwanda ni vya muhimu zaidi, kwa sababu vitatengeneza ajira kwa wanawake na vijana ambao wanamaliza vyuo wanakaa mitaani, hawana kazi za kufanya. Nawashukuru sana. Haya basi, kabla ya kwenda kwa mshiriki, ni some maoni mawili matatu kutoka kwako we msikilizaji. David Sechenga huwa unapatikana wagumu, tunadumu heza, Tanga, umeandika, mataifa yetu ya Afrika ya Mashariki kinachotakiwa kukifanya ni kuepukana na janga la njaa ni kulima kilimo cha umwagiliaji tofauti na kutegemea kilimo cha mazoea cha kutegemea mvua. Hivyo mvua zisiponyesha, hali ya chakula huwa mbaya, wakulima kukosa chakula na kuyafanya mataifa yetu haya kuingia katika baa la njaa. Mwanzalima Nkinda yeye anasema, anapatikana Meatu Simiyu Tanzania, amesema Watanzania kuhusu baa la njaa Tutunze sana vyakula tulivyo navyo na tujifunze kilimo cha umwagiliaji ili kulitokomeza janga hili la njaa. Na vilevile tuwe wabunifu katika masuala ya kilimo, kwa ubunifu hilo ni muhimu sana. Mkamiti wengi ee, amekuwa wakizungumza hapa, vijana ambao wamekuwa wakitoa maoni yao. Sasa moja kwa moja nikirudi kwake Dkt. Ladislaus Changa, unapozungumza masuala ya hali ya hewa, pia kuna masuala ya utafiti, pia kuna masuala mengine ya mashirikiano pengine kwa kijana wa kawaida ambaye anataka kwenda kwenye kilimo maswala haya ya utafiti na maswala ya mabadiliko ya li hewa wanayeelewa? na pengine kuna juhudi gani za kuwasaidia ili kufahamu suala hili zaidi linavyoweza kuathiri maswala ya kilimo k. Changa, karibu Dr. Changa, kama unanipata p kwenye ani ya simu. Vijana wanapata ufahamu kuhusiana na changamoto ya uendeshaji uh, uh, wa kilimo lakini na mabadiliko ya hali ya hewa. Labda awali ya yote kabla ya kujibu hiyo swali, niongelee tu kitu kimoja kwamba kwa upande wa jitihada ambazo zinachukuliwa na serikali zetu, uh, nafikiri serikali ya Tanzania imeonyesha mfano mkubwa sana na wakuigwa kwamba kwa bajeti kwa ya mwaka huu, uh, imeongezeka kwa asilimia mia mbili hamsini toka bilioni kumi na moja nukta sita mpaka takriban bilioni arobaini kwa hivyo ni jitihada za makusudi za kuonyesha ni na namna gani ambavyo serikali inaweka mkakati wa kukabiliana na kukikuza kilimo. Lakini vingine ni umuhimu mkubwa katika kuhakikisha kwamba tunajenga na kuimarisha miundombinu wezeshi na ambayo ya kustahimili, ambayo itatusaidia katika kusambaza na kuwezesha kilimo na hapa tunazungumzia kwa mfano uh, ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme mega, megawati elfu mbili mia moja kumi na tano lakini vilevile reli ya SGR ambayo pia itasaidia kwa asilimia kubwa katika kuhakikisha kwamba ule upotevu ambao Audax na wenzangu wengine wameuzungumzia unapungua kwa asilimia kubwa, kwa sababu usafirishaji wa mazao ya chakula utakuwa kwa kasi kubwa. Labda sasa kuhusiana na uelewa Uh, kupitia mkakati wa kitaifa wa kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa, lakini vile vile hata katika mikutano ya kule Glasgow na baadaye Sharm el Sheikh uh, masuala ya kuendelea kuimarisha uelewa wa jamii na hasa vijana yanaendelea kupigiwa uh, kelele na yanaendelea kufanywa kwa, hapa Tanzania jitihada kubwa zinaendelea kufanyika kuhakikisha kwamba vijana wanapata uelewa mkubwa wa ku, uh, kukabiliana na changamoto za kilimo lakini na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwemo ku, kuandaa mitaala ambayo inaendelea kutoa elimu kuhusiana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hiyo kinachohitajika sasa hivi naweza hmm, kusema tena kwa mara yingine ni matendo, kutafsiri katika vitendo sera na mikakati ambayo tumekwishajiwekea jiwekea. Tukifanya hivyo, nafikiri tutaweza kupiga hatua nzuri sana katika kupunguza athari mabadiliko ya hali ya hewa na vile vile kuimarisha kilimo chetu kiweze kuwa na mchango mkubwa na kiweze kuwa na ufanisi zaidi. Asante uh, sana Dr. Ladislaus Changa. Um, muda wetu nao unakimbia kwelikweli. Kukamilisha tu, kuna swala la masoko ya ndani, labda unaweza ukagusia hili kidogo, Bi Ana Maina. Kulinda masoko ya ndani kunasaidia usalama wa chakula. Kwa mfano, hivi karibuni tulisikia kulikuwa kuna vibali vya kuuzwa mahindi vilikatazwa kule nchini Tanzania ya kuuza mahindi Kenya. Swala kama hili we unalionaje? Kwa kualizia tu sekunde chache, bmin. naona ni, ni vyema sisi kupromote kuuza katika, especially kama hii bara la East Africa, East Africa region, kwa sababu hakuna nchi ambayo itaweza kujiwezesha kabisa katika kuuzaji ama production ya mahindi. Kwa hiyo mi nakataa lazima tuwe na ile integration. Kwa hivyo kama mahindi hayapo Kenya, tunaweza kuyachukua kule Tanzania, na kama tuna vitu vingi, kuna chakula ni kingi hapa, tuseme ngano ni nyingi, tunapeleka Tanzania, hiyo itasaidia katika kuuza na pesa watu katika East Africa, pesa wanapata pesa na chakula kinakuwa sufficient. Asante katika sana Bi Ann Maina, ndio umemalizia kabisa muda wetu. ni kushukuru sana kushiriki live talk siku ya leo, hali kadhalika Bwana Odax Rukonge, mkurugenzi ASAF, jukwaa la wadau wa sekta ya kilimo Tanzania na bi Aisha Mohamed, mkurugenzi wa Red Cross nchini Kenya, ambaye yuko Jiniva, Uswisi. Hali kadhalika Daktari Ladislaus Chang'a, mkurugenzi wa masuala ya utafiti na matumizi ya hali ya hewa katika mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA. Asanteni sana kushirikiana nasi. Upande wa pili Aida Isa msimamizi, ni idi ligongo langu jina ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Asanteni sana, tukiwakuta ijumaa njema. Kwaherini kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.