Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Kwa undani Sehemu ya kwanza tunaangazia uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Moroko, rais wa Kenya Dr. William Ruto akitangaza kuunga mkono Moroko yenye mzozo wa muda mrefu na Sahrawi. Sehemu ya pili tutaangazia mzozo wa Tigrei nchini Ethiopia. Karibu, jina langu ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Kenya imechukua hatua ya kufuta ushirikiano wake rasmi wa kidiplomasia na jamhuri ya kidemokrasia ya Sahirawi na kutambua msimamo wa Moroko. Sahirawi ni sehemu ambayo imekuwa ikipigania kutaka kujitenga na Moroko na kuwa taifa huru, jaribio la muda mrefu ambalo limekataliwa na Moroko. Rais wa Kenya Dr. William Ruto amesema kwamba Kenya itafunga ubalozi wa Sahirawi jijini Nairobi na kutambua Moroko ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Afrika. Au, Dkta Ruto amesema hayo baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Moroko, Nasa Borita, katika ikulu ya rais jijini Nairobi. Wavuti wa wizara ya mambo ya nje ya Moroko umethibitisha hilo. Ruto amesema kwamba Kenya inaunga mkono mchakato na msimamo wa Umoja wa Mataifa wa kutafuta suluhisho katika mgogoro kati ya Moroko na Sahirawi. Mnamo mwaka elfu mbili ishirini Umoja wa Afrika ulisisitiza kwamba hali ya baadaye ya magharibi mwa Sahara ni lazima iamuliwe kupitia kwa kura ya maamuzi au referenda. Msimamo huo ulitolewa baada ya Marekani kusema kwamba Moroko ilikuwa na haki ya usimamizi wa eneo hilo. Wakati huo huo, msemaji aliyekuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Mosafaki Mahamat Eba Kalondo Alisema mwaka 2020 kwamba Umoja wa Afrika unaunga mkono hatua za Sahirawi kutaka kuwa taifa huru kupitia kwa kura ya maamuzi iliyo huru na haki, ilivyokuwa imeamuliwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Eneo la magharibi mwa Sahara na Moroko ni wanachama wa Umoja wa Afrika, japo Moroko inashikilia kwamba Sahirawi ni sehemu yake. Moroko ilijiondoa katika Umoja wa Afrika mwaka 1982 ikilalamikia hatua ya muungano wa nchi za Afrika wakati huo ikijulikana kama OAU kukubali wanachama wa Saharawi. Moroko ilirudi kuwa mwanachama wa OAU mwaka 2017 wakati huo ikitambuliwa kama AU baada ya ombi lake la kutaka kujiunga na Umoja wa Ulaya kukataliwa. Marekani chini ya uongozi wa aliyekuwa rais Donald J Trump mwaka 2020 ilisema kwamba Sahirawi ni sehemu ya Moroko. Tangazo la Marekani lilijiri baada ya Moroko kuanzisha upya uhusiano wake na Israel na kuwa nchi ya tano katika muungano wa nchi za Kiarabu kuboresha uhusiano wake na Israel. Sahirawi ilikuwa koloni la Uhispania lakini ikachukuliwa na Moroko mwaka 1975. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipendekeza kufanyike kura ya maamuzi kuhusu Sahirawi iwapo inataka kuwa nchi huru au isalie kuwa sehemu ya Moroko. Moroko imekuwa ikishutumiwa kwa kutuma watu ambao sio wazawa wa Sahirawi kuishi eneo hilo ili kuhakikisha kwamba endapo kura hiyo itaitishwa, haifanikiwi kuunda taifa huru. Hakuna mipango ya kuandaliwa kura hiyo hivi karibuni. Mnamo mwezi Februari mwaka huu, Kenya ilikuwa inaendeleza juhudi za kutaka kuwepo mazungumzo kuhusu uhuru wa Sahirawi. Kenya imekuwa ikizozana na Moroko kuhusu Sahirawi kwa muda wa miaka mitatu iliyopita, Kenya ikitaka kura ya maamuzi kufanyika kuhusu hali ya baadaye ya Sahirawi. Mwaka uliopita mwezi Machi, Kenya ilikuwa mwenyekiti wa baraza la usalama la Umoja wa Afrika. Rais mstaafu Uhuru Kenyatta aliongoza kikao hicho kilichozungumzia amani barani Afrika. Kikao kilitaka mapigano yaliyokuwa yakiendelea magharibi mwa Sahara kusitishwa mara moja. Kikao hicho vile vile kilimtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kusaidia kuimarisha usalama katika eneo hilo. Kenya imekuwa ikisema kwamba mgogoro wa Sahara Magharibi umekuwa ukichelewesha juhudi za maendeleo katika eneo la Maghreb. Utawala wa rais ambaye ameondoka madarakani, Uhuru Kenyatta, umekuwa ukitaka Saharawi kutambuliwa kama nchi huru na wala sio sehemu ya Moroko. Mbona rais wa Kenya wa sasa Dkt William Ruto, ambaye alikuwa naibu wa Uhuru Kenyatta, akaamua kutambua Moroko na kuweka kando Saharawi kwa sasa? Amini Midaoni, msomi na mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kidiplomasia: kuna mambo tofauti. Jambo la kwanza ni kwamba pengine anataka kujitambulisha kwamba yeye ndiyo kiongozi mtawala, kwa sababu hizi si habari kwake yeye kuziingilia kwa, kuzi kuzi kwa mara ya kwanza. Alipokuwa naibu wa rais alitofautiana na msimamo wa serikali pale alipotangaza kwamba maoni yake ilikuwa ni kuikubali Moroko kwamba ndiyo, ndiyo mtawala wa ile sehemu ya Western Sahara, na kwamba kama kutakuwa na suluhisho lolote, iliwe la Sawaria uh, Arab Democratic Republic ingekuwa ndani ya ya, ya Moroko, lakini si ya nje, kwa vile alitambua kwamba Moroko ni ni, ni nchi kiongozi katika kanda ya magharibi kama ambavyo Kenya ni nchi kiongozi katika kanda ya mashariki. Kwa hiyo hakuamini kuingilia uh, tofauti za, za, za wananchi wa sehemu moja kama nchi nyingine tofauti. Rais wa Sahirawi Ibrahim Gali alihudhuria sherehe ya kuapisha kwa Dr. William Ruto kama rais wa Kenya. Rais Ruto alimtambua rais wa Sahirawi na wala sio waziri wa mambo ya nje wa Moroko ambaye pia alikuwa miongoni mwa wageni walioalikwa katika sherehe ya kuapishwa kwake. Kulingana na Amini Mwidau, rais Ruto anaangazia sana masilahi ya Kenya kiuchumi. Ruto ameahidi kupunguza bei ya mbolea kwa wakulima wa Kenya na kuhakikisha kwamba uzalishaji wa chakula unaongezeka kwa kasi. Ameahidi kwamba bei ya mbolea itashuka kabla ya mwisho wa mwezi huu wa Septemba. Kenya haina mbolea ya kutosha. Moroko ni muuzaji mkubwa wa mbolea. Moroko huuza mbolea kwa Spain, Italy, India, Ujerumani na nchi zingine. Kuna matumaini ya kwamba Moroko ni ndo nchi yenye kuuza mbolea kwa wingi zaidi ya phosphorus ulimwenguni, na u, na uchumi anaotegemea yeye ku kuupa nguvu katika Kenya ni uchumi wa kilimo. Pengine ame, amekuwa na, na matumaini, pengine huenda akafanya biashara nzuri ya ya mbolea na na Moroko, na hiyo ikawa ni faida pia kwake yeye kwa uchumi. Sasa katika Western Sahara kitu ambacho kwamba kimo kwa wingi zaidi ni madini ya phosphorus. Haya ni madini yenye kutumiwa katika kutengeza mbolea na pia ni ni sehemu ambayo ina ina mafuta mengi sana na na madini tofauti tofauti ambayo kwa sasa yako chini ya mamlaka ya ya Morocco. Morocco ni mmoja wapo ya yenye nchi yenye kuongoza katika uzalishaji wa madini, wa madini ya phosphorus kwa matumizi ya mbolea kwa asilimia sabini na saba ulimwenguni. Kwamba pengine ushirikiano wake wa karibu na Moroko ungemwezesha katika muda mfupi sana kutekeleza baadhi ya ahadi alizozitoa alipochukua kiapo cha cha urais. Hivi jana, Kenya sasa imejiunga na Marekani katika kutambua msimamo wa Moroko, inakuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufanya hivyo. Wakati wa utawala wa Kenyatta, Kenya iliamua kuimarisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Algeria kwa kufungua ubalozi huko ilivyotaka Sahrawi na kuwa na ubalozi mdogo Rabat, Morocco. Hatua ya Ruto sasa inaashiria kwamba huenda Kenya ikafungua ubalozi kamili mjini Rabat, Morocco. Je, Sahrawi itachukulia namna gani hatua ya Kenya? Ah, kwa, kwa kwa wao hili si jambo la kwanza. Ni watu ambao kwamba wamepata changamoto nyingi za za kidiplomasia, kwamba kuna wakati ambao kwamba Kenya iliwahi kuwatambua wakati wa Rais Kibaki, alafu baadaye ofisi zao zikafungwa na wakati wa Rais Uhuru walitambuliwa tena. Kwa hiyo bila shaka watakuwa ni watu ambao wanainye, kwa kama watu wengine wenye harakati ulimwenguni, imani zao lazima ziweko pale, pale wakitumainia kwamba suluhisho ya ya ya mahitaji yao ya kuwa huru yatapatikana kama si leo mbeleni. So, siku za mbeleni Sahrawi inafikiri, kwanza wanao wafadhili wengine ambao kwamba wenye kuwasaidia na ufadhili wake mkubwa toka Algeria, na ulianza tangu wakati wa aliyekuwa rais wa nchi ile Houari Boumediene kuji, kujiweka katika kuwasaidia na harakati zao za kutafuta uhuru. Sasa japokuwa, Moroko wana, wana control sehemu kubwa ya Saharawi, lakini matumaini ya kwamba kwa Wasaharawi ni kwamba watakapopata haki zao za za kujitawala wenyewe, basi kutakuwa na uwezekano mkubwa sana wa mashirika ya kimataifa kuja kutaka kuchimbua kama ni madini ya phosphorus ama kuchimbua mafuta na madini mengine tofauti ambayo yanapatikana katika sehemu ile ya ya ya Western Sahara. Sasa katika hizi nchi zingine ambazo kwamba zinategemea kuanza uhusiano na Morocco ili kunufaika na madini yale ama madini ya ina ama utalii ambao umetoka kutoka Morocco bila shaka yeah, litakuwa ni, ni swali lenye ku, lenye kuwa, kuuma sana hawa wapiganaji ha, ha, haki za Polisario, lakini hawana budi jambo muhimu walichonacho sasa hivi ni ku- ni kuzidi kuweka kuweka ukakamavu katika harakati zao za kutaka kutambuliwa, kutambuliwa haki zao, kwa sababu hii sehemu ya kutaka kutambuliwa pia imekubaliwa na Umoja wa Mataifa. Kigumizi kikubwa kilichobakia ni kwamba uh, ni kuchagua ni nani ambaye atahusika katika ile kura ya maoni itakawapa haki wao watu wa Polisari ya kuchagua edha wakae chini ya Moroko, ama waiwe ni watu wenye kujitegemea ndani ya Moroko ama wawe uhuru. Kwa hiyo matumaini yako yatapatikana, lakini pengine kwa kipi-kwa kipindi kinachokuja kifupi kitakuwa ni kipindi kigumu, lakini siku za mbeleni watakuwa ni watu ambao kwamba wana haki. Kwa sasa hawana budi kukubali ile hali yao ilivyo. Uchumi wa Sahirawi unategemea uvuvi. Sehemu hiyo huwa haipati mvua ya kutosha kusaidia katika kilimo, japo ina madini mengi ya kutengeneza mbolea na licha ya kuwa na madini hayo haitengenezi mbolea. Kiasi kikubwa cha chakula kinachotumika Sahirawi kinaagizwa kutoka nje ya sehemu hiyo. Shughuli zake za biashara zinasimamiwa na serikali ya Moroko. Ni wafugaji wa ngamia. Kuna taarifa za kuwepo utajiri wa mafuta, lakini hakuna dalili za kuanza kuchimba. Moroko imedai kumiliki Sahara Magharibi tangu mwaka 1975. Mauritania pia ilikuwa inadai kumiliki Saharawi lakini ilijiondoa kwenye mzozo huo na kuacha Morocco. Mgogoro kati ya Morocco na Saharawi umejadiliwa katika ngazi zote za Umoja wa Mataifa, ikiwemo katika Mahakama ya Kimataifa ya Kusuluhisha Migogoro, ICJ. Je, Kenya imefanya makosa kutambua msimamo wa Morocco? Kwa serikali ambayo ni changa imeingia ndani ya mamlaka, ilikuwa si mua, uamuzi mzuri Ku, kujiingiza katika mitego ya ki ya, kimataifa ya kisiasa za kimataifa kabla hawajaangalia athari zake za mbele zitakuwa ni za aina gani, kwa maana kila nchi ina sera zake za kimataifa, na ikiwa zile sera hazilingani na sera za Kenya, hatujui athari yake imekuwa nchi gani. Kwa hiyo ni nchi ambayo kwamba kwa, kwa, kwa serikali ambayo ni mpya, ilikuwa ni muhimu kwa wao kutathmini mipangilio mingi na sera nyingi zao kabla hawajaanza kujitia katika ulimwengu wa kimataifa kama vile rais Biden alivyofanya. Kuna baadhi ya uh, uh, uamuzi wa uh, uam, uh, rais aliyemtangulia aliyoyafanya ambayo hakukubaliana nayo, lakini ni uamuzi ambao kwamba ulikuwa ume- umeifunga nchi katika mikataba ya kimataifa. Kwa hiyo ilikuwa ni jukumu lake kuchukua tahadhari na kufanya utaratibu wa, wa kina kabla kufanya uamuzi wa aina yoyote. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Muda si mrefu unarejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia vita vilivyodumu kwa takriban miaka miwili kaskazini mwa Ethiopia na kusababisha vifo vya maelfu ya raia huku mamilioni ya watu wakihitaji msaada wa chakula na mamilioni ya wengine kuyahama makazi yao. Vita kati ya vikosi vya Tigrei TPLF na vikosi vya jeshi vilisitishwa mwezi Machi mwaka huu kwa misingi ya kibinadamu, lakini vita vimeripotiwa kuzuka upya Mnamo tarehe 4 Novemba mwaka 2020 waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alituma wanajeshi katika eneo la kaskazini mwa nchi la Tigray akishutumu chama chake tawala cha Tigray People's Liberation Front, TPLF kwa kuendeleza mashambulizi dhidi ya kambi za kijeshi katika eneo hilo. TPLF ambayo ilitawala siasa za Ethiopia hadi Abi alipoingia madarakani mwaka 2018, inasema ilikamata vifaa vya kijeshi na kuchukua maelfu ya wanajeshi mateka kwa sababu Abiy alikuwa akijiandaa kutuma wanajeshi katika eneo hilo baada ya kupiga kura mwezi Septemba kinyume na maagizo ya serikali ya shirikisho. Katika siku zilizofuata, wanajeshi wa Eritria na vikosi kutoka eneo jirani la Amhara walikusanyika ili kuwaunga mkono wanajeshi wa Ethiopia. Ethiopia, mzozo ulianza tena kaskazini mwa Ethiopia mwezi uliopita na kumaliza usitishaji mapigano kwa misingi ya kibinadamu uliotiwa saini mwezi Machi, ambao ulisimamisha ghasia za miezi kumi na sita ambapo mamilioni ya watu walilazimika kukimbia makazi yao. Richard Tuta ni mtaalamu wa masuala ya usalama, na kwanza nimemuuliza jinsi anavyoelewa hali ilivyo kwa sasa huko Tigray. Kwa hivi sasa utakuta kwamba pande zote mbili zimefikia kuelewana kwamba, kwamba kuwe na kuwe na mazungumzo. Na haya mazungumzo yaongozwe ya na Afri, na Umoja wa Afrika kwa sababu utakuta kwamba pande ya Tigray wanasema kwamba wamekubali, na pande pia wa serikali pia wamesema wamekubali kwamba mashauriano haya yaongozwe na Umoja wa Afrika. Nafikiria hilo ni jambo la kutia uh, matumaini katika kupatikana, katika kupatikana sul, na suluhisho. Nafikira kwa hivi sasa ni kwamba eh, sababu ni kutoaminiana kwa vikundi vyote viwili kwa sababu upande wa serikali una shauku una, na na, na, na huamini upande wa waasi wa Tigray kwa sababu utakuta kwa hivi sasa kila upande ina naumu lingine. Waasi wanasema kwamba uh, ni upande wa serikali ndio wameanza mashambulizi, upande wa, wa serikali nao wa pia wanasema ni upande wa waasi ambao umeanza mashambulizi, lakini cha umuhimu ni kwamba uh, tunastahili kujiuliza kwamba uh, yale ambayo yalianzisha vita uh, mwezi wa tatu uh, mwaka el, el, el, elfu mbili na ishirini je, yalisuluhishwa ama hayakusuluhishwa? Kwa sababu ni kama kwamba yale masuala ambayo yalianzisha vikundi uh, hivi viwili kuweza kupigana hayakusuluhishwa ah, vilivyo. Utakuta kwamba kuna hali ya kutoeleweka kule Tigray kwa sababu ya ukosefu wa chakula, ukosefu wa maji, utakuta kwamba kwa hivi sasa wanalalamika, hata madawa inakuwa ni ngumu kuyapata, na hata kwamba hali ya, ya kuwasiliana ni ngumu kule te, kwa sababu utakuta uh, intaneti zote zimekatizwa, zime uh, vyombo vya kusambaza habari kule unakuta, hata, hata jana tu, kati ya tuhuma zilizoko kwa hivi zi sasa ni kwamba kulitokea mashambulizi hata katika stesheni ya kupeperusha habari ya, ya, ya Tigray pale na pia kwamba kuna tuhuma kwamba uh, bomu moja limeanguka katika kituo kikuu cha mji mkuu wa Tigray. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni mambo ambayo kwa hivi sasa hayawezi yakaeleweka kindani kwa sababu hata habari inayotokea kule Tigray siyo habari ya kueleweka vilivyo. Mapigano mapya yanatishia kukwamisha juhudi za serikali ya Ethiopia kuboresha uhusiano na wafadhili wa kimataifa wakati inasubiri mkopo wa shirika la fedha duniani IMF. Chama cha Tigray Peoples Liberation Front siku ya Jumapili kilisema kiko tayari kutii kusitishwa mara moja kwa uhasama na kushiriki katika mchakato wa amani chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika, kulingana na taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa Twitter. Pendekezo hilo la mazungumzo liliweka kando masharti ambayo TPLF ilikuwa imeweka hapo awali, ikiwa ni pamoja na kwamba serikali ya Ethiopia kutambua haki ya eneo hilo kujitawala. Pendekezo la mazungumzo linakuja baada ya wiki kadhaa za mapigano ya umwagaji damu huko Tigray na hasara kubwa ya kijeshi kati ya pande zote katika mzozo huo. Lakini Ethiopia imepata msaada unaostahili hasa kutoka kwa majirani zake kuweza kutatua mgogoro huo ulio nchini mwake. Uh, nafikiri wameweza kuchukua hatua kwa sababu uh, hata kunyamaza tu ni hatua kwa sababu Eh, labda kama wangechukua hatua zaidi ya kunyamaza, eh, ingekuwa vyema zaidi ama ingekuwa vibaya zaidi kwa hali iliyopo kwa hivi sasa kule, eh, kule Ethiopia kwa sababu utakuta nchi zingine zinaamua kunyamaza tu, kutounga mkono pande yoyote ile katika katika huu mzozo. Hayo yote kwa njia moja ama nyingine huenda ikawa kwamba inachangia kutokuwa na makali zaidi ya ule mzozo ama pia kuwa na makali zaidi ya ile mzozo. Lakini utakuta kwamba e, nchi kama vile Kenya ni e, mshirika wa karibu wa nchi ya Ethiopia na kila wakati utakuta kwamba e, waziri mkuu wa Ethiopia anaweza kuja hapa akakutana na rais aliyeondoka aliyeondoka, Rais Uhuru Kenyatta, na nafikiria huenda ikawa katika mazungumzo yale ambayo walikuwa nayo, labda ndio yale ame yameweza kustahimili eh, kutokuwekwa na vita kwa kipindi hicho kuanzia mwezi wa tatu. Nafikiri mambo ni mawili. Kwanza ni kusameheana, hilo ni jambo la kwanza, kwamba uh, serikali kuu inaweza kaamua kwamba ikasamehea, eh, wale ambao walikuwa wamejaribu, hao waasi, na unakuta kwamba wanaongozwa na aliyekuwa mkuu wa jeshi wa nchi ya Ethiopia kwa hivyo na pia inaweza kaamua kuwachukulia hatua zilizoko za kisheria za nchi ya Ethiopia, kwa sababu pia eh, wakibembelezwa sana, huenda pia tukio kama lilo likaweza kutokea tena siku za usoni. Kwa hivyo ni jambo ambalo linahitaji kuangaliwa kwa, kwa kwa kwa undani zaidi, na pia sio kwa haraka hiyo, kwa sababu kuna kwamba kunatakikana kukakuwa kuka na amani katika hiyo nchi na pia kukakuwa na sheria pia, kwa sababu pia watu wakiangalia tu kwamba E, watu wakae chini wakaelewana, mwingine pia kesho atasema basi yeye pia atajaribu ku, ku, kubadilisha serikali ya nchi ile. Kwa hivyo ni jambo ambalo sio jambo la, la mzaha na sio jambo ambalo la, la, la, la, la, la kuchukuliwa hivi hivi, ni jambo ambalo linastahili kuangaliwa kwa undani zaidi. Katika siku za hivi karibuni, umoja wa Ulaya na wanadiplomasia wengine wa kigeni walianza kukusanya timu ya wapatanishi kutoka jumuiya ya kimataifa ili kuunga mkono umoja wa Afrika kama uangalizi, kama njia ya kuunga mkono mazungumzo hayo. Siku ya Jumanne, mapigano yaliendelea katika sehemu kadhaa, wakati ndege isiyo na rubani ilifanya shambulizi katika chuo kikuu cha Makele, kwa mujibu wa Getachu Reda, mwanachama mkuu wa TPLF kupitia kwa Twitter. Mjumbe maalum wa rais wa Marekani Joe Biden katika pembe ya Afrika Mike Hammer yuko katika eneo hilo na anashirikiana kikamilifu na pande zote, umoja wa Afrika na washirika wa kimataifa kusaidia kuendeleza mchakato wa amani. Nimemuuliza mwanadiplomasia wakili Martin Ono iwapo Waziri Mkuu Abi Ahmed atafanikiwa kuiunganisha Ethiopia jinsi ilivyokuwa nia yake. Lazima afanikiwe, la sivyo itakuwa kama vita vya Eritrea. Kumbuka ya kwamba Eritrea walikuwa wanataka kungatuka, nao Ethiopia wanasema la, ni lazima wawe hapo. Ikaonekana wazi kwamba ni lazima wakubaliane. Iwapo hawawezi kuishi kwa pamoja, na watalakiane. Kwa hivyo ilibidi eri iende kivyake. Na haya mambo ni kidogo yapo sana katika nchi zetu za Afrika mbali mbali, kwa sababu tuna makabila mbalimbali tusipokubali kuishi kwa pamoja na kutafuta mbinu ya kutuunganisha uh, itakuwa kila, kila kabila linataka kujitenga na likijitenga basi inakuwa sasa hatuwezi kuwa na nchi moja kubwa, tunakuwa na vipande vya nchi. Mapigano huko Tigrey yalimalizika mnamo Julai 2021. Mzozo kati ya wakati huo na wakati wa kuanza usitishwaji mapigano ulienea kwenda mikoa jirani. TPLF ilivamia na kuteka miji na vijiji vya Afar na Amhara na kusababisha taabu kubwa kwa waethiopia wanaoishi huko. Human Rights Watch na Amnesty International wametaja ubakaji kama silaha ya vita iliyotumiwa na TPLF: mauaji ya raia wasio na hatia, uporaji wa misaada na uharibifu wa miundo mbinu. TPLF walisukumwa nyuma kwenda mipaka ya Tigray. Hata hivyo, wakati serikali na watu wa Ethiopia wametumia suluhu kujaribu kupata amani, TPLF imekuwa ikiimarisha vikosi vyake. Ripoti kutoka vyanzo tofauti zimetaja hata kuajiri watoto kama askari taarifa yake, Jason Nyakunda akiwa Nairobi. Inakamilisha kwa undani hii leo. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki <mildo> ambawalimwengu mujue ah. Mola ndiye anayepanga mkae mtambue mm. Mtakesha mkiwanga nyota yangu muichafue, kama muda ajapanga