Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Septemba 19 mwaka 2022. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika na tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Voice of Africa Korogwe Radio, RFM Kisangani DRC, TKFM Tanga Tanzania, Mitume Redio Kitale Kenya, na sayari redio Eldoret Kenya, bila kusahau UBC Uganda, vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www oswahili.com. Katika habari zetu asubuhi ya leo, viongozi na wananchi wa tabaka mbalimbali wajiandaa kushiriki mazishi ya malkia Elizabeth wa pili aliyeaga dunia tarehe 8 mwezi huu akiwa na umri wa miaka 96. Je, nini kinachoshuhudiwa hivi sasa katika mitaa mbalimbali nchini Uingereza? Kumekuwa na ulinzi mkubwa sana. E, nadhani ni majonzi na simanzi kila mahala hapa Uingereza, kwa sababu asilimia karibu yote ya watu ambao toka wamekuwa maisha yao yote yamekuwa ya yakimwona kwa malikia kama ni alama kwenye pesa, kwenye stamp, kwenye pesa kila kitu. Kwa kweli, katika taarifa nyingine, wakazi wa baadhi ya vijiji wilayani Nyunzu, jimbo la Tanganyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokimbilia vita vya kikabila wameamua kurudi kwenye vijiji vyao baada ya hali ya utulivu kuripotiwa katika baadhi ya maeneo. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya habari ambazo tunakuletea katika matangazo haya takriban dakika 30, lakini kwanza tupate habari za dunia. Zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Mashuhuda watatu wamesema Jumapili kwamba kundi la watu wenye silaha linaloungwa mkono na serikali ya Somalia limeua takriban wapiganaji 45 kutoka kundi la kigaidi la Al-Shabaab, baadhi yao wakikatwa vichwa, huku raia wa kawaida kwenye sehemu za kati ya nchi wakiendelea kuchukua silaha dhidi ya wanamgambo hao. Mauaji hayo ni ya mwishoni mwa wiki ni kufuatia makubaliano makali kwenye eneo la Hiran kwenye jimbo la Hashabele. Jimbo hilo mwezi huu limeshuhudia mapigano makali kati ya raia wenye silaha wanaoungwa mkono na serikali dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab. Kundi la Al-Shabab linalohusishwa na, na Alqaida limekuwa likikabiliana na serikali dhaifu ya Somalia tangu 2006 kwa lengo la kusimika sheria kali za Kiislamu nchini humo. Wakazi wa eneo la Hiran wamesema kwamba kundi hilo limechoma nyumba, kuharibu visima pamoja na kuua watu huku likidai kodi wakati kukiwa na ukame mkali, hatua ambazo zimepelekea wao kuchukua silaha dhidi yao. Gavana wa benki kuu ya Tunisia, Moruana Basi, amesema Jumapili kwamba taifa lake linatarajia kufikia makubaliano na IMF ndani ya wiki kadhaa zijazo kuhusu mkopo wa kati ya dola bilioni 2.4 za kimarekani utakaotolewa ndani ya miaka mitatu. Tunisia ambayo inapitia hali ngumu ya kiuchumi inahitaji mkopo wa IMF ili kuzuia kuporomoka kwa uchumi wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Abasi amesema kwamba kiwango cha mkopo kinaendelea kujadiliwa, lakini huenda kikawa kati ya dola bilioni mbili na nne za Kimarekani. Serikali na muungano wa kitaifa wa wafanyakazi wenye nguvu wa UDTT wiki iliyopita walisaini mkataba wa nyongeza ya asilimia tano kwenye mishahara ikiwa kama hatua ya kupunguza taharuki ya kiuchumi nchini. Hata hivyo serikali haikutangaza hatua zaidi za marekebisho ambazo zinahitajika na IMF kabla ya mkopo kutolewa. IMF hapo awali ilisema kwamba haingetoa mkopo kwa Tunisia hadi serikali ifanye makubaliano na muungano wa UGTT wenye zaidi ya wafanyakazi milioni moja kote nchini. UGTT mara kadhaa umesimamisha uchumi wa taifa hilo kupitia migomo ya kitaifa na wadau wa mazingira wakiwemo watafiti na wataalam wamezungumzia hofu yao kuhusu ongezeko kubwa la uingizaji wa bidhaa za kemikali usiofuata taratibu katika baadhi ya nchi za ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anaoripoti zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Kutokana na tatizo hilo, wadau hao wameshauri kuanzishwa kwa kampeni za kuwaelimisha wananchi wanaoishi maeneo ya mpakani kuelewa madhara yanayosababishwa na bidhaa hizo ili waweze kuepuka na pia kusaidia kudhibiti. Miongoni mwa nchi zinazokabiliwa na tishio la tatizo hilo la uingizaji wa kemikali ni pamoja na Tanzania na Kenya, suala ambalo wataalamu wa mazingira wanasema jitihada za ziada za kudhibiti zinahitajika, kwani athari zake ni kubwa kwa binadamu, mazingira na viumbe wengine. Kwa mujibu wa wataalamu hao, pamoja na kemikali hizo kuwa na athari kwenye mazingira, pia husababisha madhara kwa binadamu. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asra Jimvungi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Wakati viongozi wa kimataifa wakikutana mjini New York wiki hii kwenye kongamano la kila mwaka la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, China inalenga kwenye mkutano mwingine wa Umoja huo mjini Jineva kwa kile kinachoonekana kuwa juhudi za wanadiplomasia wa China kukwepa shinikizo kutoka kwa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kuhusu ukiukaji wa haki za kabila la Uiguru kwenye jimbo la Xinjiang. Hatua hiyo inaonyesha mtazamo tofauti wa China kuhusu Umoja wa Mataifa. Beijing inaangalia Umoja wa Mataifa kama chombo muhimu katika kukabiliana na makundi yanayoongozwa na, na Marekani, kama lile la mataifa saba yenye nguvu ulimwenguni, ingawa pia inapinga kukosolewa na umoja huo kwamba chama tawala cha, cha kikomunisti kinaenda kinyume na malengo yake. China imekuwa ikifanya kila juhudi kuzuia kutolewa kwa ripoti ya Xinjiang kwa zaidi ya mwaka mmoja, lakini hatimaye ilitolewa muda mfupi kabla ya kiongozi wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa aliyetatizika Michelle Bachelet kuondoka ofisini. Sawa na Marekani, China inaonyesha mwenendo fulani wa kupinga baadhi ya kanuni za Umoja wa Mataifa. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, Nancy Pelosi, Jumapili ametembelea Armenia wakati akikemea mashambulizi ya Azerbaijan ya hivi karibuni dhidi ya taifa hilo na kuyataja kuwa mabaya na yanayoenda kinyume cha sheria. Wakati akiwa kwenye mji mkuu wa Armenia wa Yerevan, Pelosi amesema kwamba Marekani inakemea vikali mashambulizi hayo na kwamba inaunga mkono utaifa wake, wakati ikitaka kujua iwapo taifa hilo linahitaji msaada aina yoyote ili kujilinda. Zaidi ya watu mia mbili wameuawa wa kwenye ghasia kwenye mipaka ya mataifa hayo mawili. Pelosi amesema kwamba usalama wa kieneo, utaifa wa Armenia pamoja na demokrasia yake ni kipaumbele cha Marekani. Ameongeza kusema kwamba Marekani na mataifa mengine washirika wanahitaji kutumia ushawishi usha wao kuonyesha umuhimu wa demokrasia na utaifa wa Armenia. Pelosi amesema kwamba mashambulizi ya Azerbaijan dhidi ya Armenia ni sehemu ya mpango wa kimataifa wa hujuma dhidi ya demokrasia. Kufikia sasa hakuna tamko lililotolewa na Azerbaijan kutokana na madai ya Pelosi. Katika taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba viongozi wa nchi na serikali za mataifa wanachama wa Jumuiya ya Madola ni kati ya wale waliowasili mjini London, Uingereza, kwa mazishi ya hayati Malkia Elizabeth wa Pili itakaofanyika hivi leo baadhi ya viongozi hao ni kutoka barani Afrika ambako nchi nyingi zilikuwa chini ya utawala wa kikoloni wakati Elizabeth alipotawazwa kama malkia. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mkazi wa London na mchambuzi wa maswala ya kisiasa, Daktari Hamza Hassan, na kwanza akamuuliza ni nini kikubwa kitarajiwe kwenye hafla ya eh, leo? Kitu ambao kitatarajiwa leo tarehe kumi na tisa Septemba ni kwamba mazishi ya kwini yataonyeshwa kwenye televisheni zote na mazishi yatafanyika asubuhi hii baada ya maandamano kutoka eh, Winso, na watu wote wata wataona kwenye matelevisheni na sehemu nyingi na kwenye maeneo tofauti eh, saa nne na dakika arobaini na nne jeneza la, la malikia litaondolewa kutoka Westminister eh, Palace na litapelekwa Westminister Abey kwa ajili ya mazishi ya kitaifa. Kutakuwa na wageni elfu mbili ambao watategemewa wa, wata, kuingia kwenye e, shughuli hiyo kuanzia saa tano asubuhi na baadaye ikifuatiwa na dakika mbili za maombolezi ya kimya mpaka saa tano na dakika hamsini na tano. Halafu yatakuwepo ma, ma, maandamano ya ya watu wote kuanzia saa sita na robo mm -hmm, ambapo mwili wake utapelekwa kutoka Westminster Abbey to Wellington Arch, London ambapo itakwenda sehemu ya mwisho wa mwili wake kuhifadhiwa. Hapo kwa wageni, daktari, labda tuzungumze kidogo tu sekunde chache, inajulikana kwamba hmm, e, bara la Afrika limekuwa likigonga vichwa vya habari e, kuhusiana na uhusiano ambao e, Afrika imekuwa nao na Malkia Elizabeth. Sijui ni nani ambao wanatarajiwa kama unawajua hata wachache, a, viongozi kutoka Afrika ambao wanahudhuria mazishi haya. E, kwa kifupi tu ningeweza kufahamisha kwamba e, ambao ambao wachache ambao tunajua wamefika ni pamoja na e, rais wa kwa Tanzania Samia Hassan, e, rais wa Ghana Nana Addo Dankwa. Kuna kiongozi wa Kenya vile vile ameshafika, lakini kuna viongozi wengi wa Afrika pamoja na Ali Bongo wa Gabon Cyril Ramaphosa. Mwisho kabisa unaweza kusema eh, labda hali ikoje kwa, hata sio leo tu, lakini katika siku ambazo zimepita, wakati wakijitayarisha kwa mazishi haya, kama tulivyosema, ni hafla moja ya hafla kubwa zaidi za kimataifa. Hey, kukweli, kwa kweli hii ni katika hafla ambayo haijatokea kwa sababu watu wengi duniani wamekuwa wanamuona malikia wengi, kama sisi tuliozaliwa na hata wazazi wetu wamekutana tu na malkia ndio mtu ambaye walikuwa wanamjua. Kumekuwa na ulinzi mkubwa sana na tukio hili la kihistoria litakamilika ambapo watu wote tutaangalia, dunia nzima itaweza kuona tukio la kihistoria ambalo halijawai kutokea. E, mm-hmm. Nadhani ni, ni majonzi na simanzi kila mahala hapa Uingereza kwa sababu asilimia ya karibu yote ya watu ambao toka wamekua maisha yao yote yamekuwa yakimwona malikia kama ni alama kwenye pesa, kwenye stamp, kwenye kila kitu kwa kweli, na amegusa mataifa yote duniani. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kule Uingereza. Daktari Hamza Hassan akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini London. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC na sasa Harison Kamau anaendelea na habari za dunia. Wakati Iran ikiendelea kuomboleza kifo cha mwanamke muda mfupi baada ya kukamatwa na polisi, ukurasa wa kwanza wa gazeti maarufu la Asia uliweka jina lake na maneno kwamba Masa, jina lako halitasahulika kwa mujibu wa shirika la habari la AFP kikosi maalum cha polisi kinachohakikisha sheria kali za mavazi ya wanawake zinafuatwa na ambacho kilimkamata Masa kwa siku kadhaa kimepata ukosoaji mkubwa kutokana na utumizi nguvu kupita kiasi. Kifo cha Masa Amini mwenye umri wa miaka ishirini na miwili kimeibua tena mjadala wa kulinda wanawake wanaodaiwa kukiuka sheria kali za kiislamu za mwaka 1979 kuhusiana na mavazi ya wanawake. Siku moja baada ya mazishi ya Masa, karibu magazeti yote ya Iran yalichapisha picha yake kwenye ukurasa wa kwanza hapo Jumapili. Masa ambaye ni kutoka mkoa wa kaskazini magharibi wa Kurdistan alikuwa ametembelea jamaa zake mjini Teheran, ambako alikamatwa na kuzuiliwa Jumanne wiki iliyopita. Televisheni ya kitaifa ilitangaza kifo chake Ijumaa baada ya kusemekana kupoteza fahamu kwa siku ya tatu baada ya kuzuiliwa na Umoja wa Mataifa Jumapili umeomba utawala wa Taliban nchini Afghanistan kuruhusu tena masomo ya shule za upili kwa wasichana kote nchini, wakati ukikemea marufuku yaliyowekwa mwaka mmoja uliopita na kuyataja kuwa yenye aibu. Wiki chache baada ya kuchukua hatamu za uongozi Agasti mwaka jana, utawala wa Taliban ulifungua tena masomo ya shule za upili kwa wavulana Septemba 18 lakini ukapiga marufuku masomo hayo kwa wasichana, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP miezi michache baadaye, hapo Machi 23 Wizara ya elimu iliruhusu wasichana kurudi shuleni, lakini saa chache baadaye uongozi wa Taliban ulibatilisha hatua hiyo. Tangu wakati huo, zaidi ya wasichana milioni moja wamenyimwa haki ya elimu kote nchini, kulingana na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa Afghanistan, Yunama. Mkuu wa Yunama, Marcos Potzel, kupitia taarifa amesema kwamba marufuku hiyo ni aibu na ingezungirika Ameongeza kusema kwamba ni hatua inayoathiri kizazi kizima cha wasichana nchini Afghanistani. iwapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc tuelekee nchini drc huko kalemi katika mkoa wa tanganyika kusini mashariki mwa nchi hiyo tunaarifua kwamba wakazi wa vijiji vya muhuya malemba na lengwe katika wilaya ya nyunzu waliokimbia vita vya kikabila vilivyotokea mwaka wa elfu mbili kumi na sita wameanza kurejea makwao, baada ya hali ya utulivu kuripotiwa. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Ostel Malivika akiwa mjini Goma. hali ya kambi, maisha ya kambi inatosha, bado tunakuta sisi tuko bafungwa. Mama Patroni ni miongoni mwa wakazi wa Nyunzu, kilometa 184 na muji wa Kalemi ukiwa ni muji mkuu wa mkoa wa Tanganyika. ni miongoni mwa raia wabandu wanaoamua kurudi nyumbani baada ya kuwa uhamishoni katika kambi ya Elia kwa zaidi ya miaka mitano. Tunaona hata kwa makoto kama ungali sawa vile, kautata kidogo, me turudia hata kwa karibu karibu yako kutusaidia kidogo kidogo tupate nafasi ya kuweza kupumzika. Parapora ya kukala a tunaekala ah muda tunaekala karibu miaka sita inatuchosha, tunachoka. Wengi wao wakipitia hali ngumu na mbaya ya kimaisha katika kambi mbalimbali mbali, ikiwemo Kalunga Force Bendera na Elia pembezoni mwa muji wa Kalemie baada ya kukimbia mapigano ya kikabila kati ya Watwa na Wabandu siku zilizopita. Mambo ya makonfli Batwa ebantu njo ituleta asa, tunaona sa vile, hali ya kambi, maisha ya kambi natuchosha maake tunakatsa, tuko bafungwa kambini voa imekutana naye Mjumba Berte aliyepoteza mke wake pamoja na mtoto wakati wa mapigano ya kikabila, japokuwa walikuwa wakiishi pamoja wilayani Nyunzu, kilometa 189 magharibi mwa muji wa Kalemi. Kwa sasa yuko katika kambi ya Eliya. Ndiyo basi vita ilitoka ya vambote na si vatu ya mlini Atukujia kinyi kinyika, tulifia kusituka tu tunaanza kuwiwa hivi. Kwanza mi niko nasema nilibebwa bibi na mimba miezi sita na nusu, na vatoto vawili beko navo na vakia na moya hivi ndio igiiwa bibi mwingine. Tulishangaa sana sababu bale vatu tulikuwa navo mzuri, tunaikala navo mzuri, tukutukiwa na makazi banitusaidia vale nasi tunatosha franga chakula tunevapa, lakini mshangao kabisa, tulishangaa wanaanza eh, kuitua mwe wa ndugu yetu. Tuko wakongomani sisi wote, je tunaanza kupikana? Tunafia nini? Mambo ile tuko ni mshangao, tunakuwa tunaanza kuikala huko makambi kuteswa eh. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa ya mkoa wa Tanganyika pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya kirahia ikiendelea na juhudi za maridhiano kati ya makabila hayo ya watwa pamoja na wabandu, wakiwa wameanja kurudi vijijini kwao kama kijiji cha Kabea, tukaona watu tukawaoji, baadhi yao wamekwisha anza kurejea nafasi zao, na wote wa ng'ambu zote mbili wawatwa na wabantu wanaanza rudia vijijini vyao na kuomba serikali kuhudumisha usalama zaidi na wanasiasa kujizuiza kuweka mgawanyiko katikati ya raia. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington, haya yakiwa ni ya Kumekucha Afrika. Matumaini ya kurudisha sifa kubwa iliyopotea ya jimbo la Mombasa nchini Kenya yanaendelea kuongezeka huku shughuli za kawaida katika bandari zikisubiriwa kurudi rasmi. Gavana aliyeondoka Ali Hassan Joho, wakati wa mapokezi rasmi ya mamlaka kuhusu utawala, ameahidi kwamba ataendelea kutetea jimbo hilo kama raia na pia mwakilishi wa upinzani dhidi ya utawala mpya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, anaangazia jinsi changamoto za kiuchumi katika eneo hilo zimetumika katika siasa za upinzani . Mombasa ni jimbo la pili muhimu zaidi nchini Kenya, ni eneo maarufu kama lango la Afrika Mashariki kwa sababu ya kuwa mwenyeji wa bandari kuu ambayo ni chanzo cha uchumi mkubwa wa eneo hili na taifa kwa ujumla. Juma lililopita rais mpya William Ruto alitoa amri ya kuregeshwa upya kwa shughuli za bandari, jambo ambalo limewapa matumaini wa kazi haswa kwa vijana ambao wengi hawana ajira. Kama kijana wa pwani, ajira zitakuwa kwa wingi. Unaona, vibarua vapa na pale. Yaani inaongelea kwa niaba ya vijana wote, unaona. Akiwa naibu wa rais katika wa serikali ya Jubilii, Ruto alimkejeli gavana Joho aliyekuwa wakati huo akipinga kuhamishwa kwa huduma za bandari hiyo. Miaka mitano baadaye, akiwa rais, Ruto amejitenga na hatua ya serikali ya Jubilii iliyosababisha kuzorota kwa uchumi wa Mombasa na kutoa agizo la kurudishwa upya kwa shughuli za bandari hii. Reli haikukuwa ya kuleta umaskini Mombasa, watu wachache wameitumia vibaya ili wajitajirishe watu wachache na kumasikinisha watu wengi wa Mombasa. Swala hili la kiuchumi ambalo mara kadhaa limetumika kama kigezo cha manufaa ya kisiasa limezua tena siasa za upinzani kwa utawala mpya. Joho ambaye ni naibu kiongozi wa chama cha ODM pamoja na gavana aliyeingia mamlakani Abdulswamad Nasir wanakusudia kufuatilia utekelezwaji wa swala hilo kwa manufaa ya jimbo hili. Nimeuliza watu wa bandari kama wameanza ile amri walipewa na rais juzi, wakasema ati wanangoja formal communication. Mi nawambia, tunawaangalia namna hii. Tulisema bandari irudi, na imetangazwa huko Nairobi irudi, kwa hivyo irudi. Kando na uchumi wa bandarini, jimbo hili chini ya gavana wa sasa linakabiliwa na kazi kubwa ya kusimamia deni la ofisi zake kwa umma, kuboresha mazingira usafi na biashara katika jimbo hili, miongoni mwa mengine. Bwana Abdalla, ambaye ni mchambuzi huru, jimbo la Mombasa, anazungumzia mapungufu yaliyopo, huku akionya utawala mpya kuwajibika kurudisha sifa ya mji huu nzuri. Ni kwako sasa. Serikali ziko tofauti baina ya national na kaunti, wanaweza kufanya checkmate, wanaweza kuchekiwa hawa, sio kuto. Ingekuwa ni azimio government, wakipata tu mabilioni ya fujwa fujwa. Sasa Kenya Kwanza will give you the 400 billion whatever money is due to you but wanakucheki. Ripoti ya mwaka 2019 ya chuo kikuu cha Nairobi, kitengo cha biashara, kuhusu athari za kijamii na kiuchumi kutokana na reli ya SGR katika jimbo la Mombasa, ilionya kupotea kwa dola milioni 282 kwa mwaka pamoja na nafasi 8111 za ajira iwapo serikali ya Jubilii haingelipitia upya agizo la kuhamisha shughuli za bandari hadi Nairobi na Naivasha. Agizo hilo lilikuja ili kuongeza mapato kufidia deni la reli mpya SGR, mradi uliogharimu utawala wa Jubilii mabilioni ya dola. Salma Mohammed, VOA Mombasa. Leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia ufugaji wa samaki ambao unakuwa kwa kasi nchini Tanzania na kuwapatia kipato wananchi wengi, huku kukiwa na changamoto za upatikanaji wa mitaji, jambo ambalo linawafanya baadhi ya wafanyabiashara wa samaki kukata tamaa na hivyo kufanya miradi mingi katika nchi hiyo kuishia njiani. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan ametuandalia makala yafuatayo. Ufugaji wa samaki ni kazi ya kupanda, kukuza na kutunza samaki katika bwawa au uzio uliotengenezwa kwa vyuma, miti pamoja na nyavu. Wanaweza pia kufugwa katika eneo lolote ambalo udhibiti wake huwa uko chini ya mamlaka ya mfugaji mwenyewe. Ufugaji wa samaki kwa sasa ni moja ya miradi ambayo imekuwa ikihamasishwa kwa wajasiria mali ili kujiongezea kipato pamoja na kuondokana na hali ngumu ya kiuchumi ambayo imewakabiliwa wananchi wengi kwani suala la ajira limekuwa kilio kikubwa kwa watu wengi hivi sasa. Muhamadi Mwaruhunga ni mfugaji wa samaki kutoka kijiji cha Senza Kofi, halmashauri ya Handeni Vijijini, mkoani Tanga. Anafuga samaki aina ya perege. Yeye anaelezea changamoto alizozipata kupata mtaji jambo ambalo lilimlazimu kuomba msaada wa kifedha kutoka katika taasisi nyingi bila mafanikio, na kuamua kujiingizwa kwa watu binafsi ili apate msaada wa kutimiza ndoto zake, kama alivyosaidiwa na katibu mkuu kiongozi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar Zen na Saidi. Unajua tena sisi wajasiriamali tunakuwa hatuna mafungo ya kujitosheleza ambapo niliwahi kuomba ufadhili kwa aliyekuwa katibu tawala mkoa wa Tanga. Kwa wakati huo alikuwa akiitwa Zena Ahmad Said, ambaye ilikuwa nafsi yake alikuwa akionyesha kwamba anahitaji kuwaona wajasiriamali wa maswala yanayoshughulika na, na ufugaji wa samaki wanasonga mbele. Maji ni kitu muhimu sana katika ufugaji wa samaki, na huwezi kufuga samaki pasipo kufikiri a upatikanaji wake ambao ndiyo maisha ya samaki, kwani samaki kama viumbe wengine hutumia hewa ya oksijeni ya kwenye maji kwa ajili ya kupumua, na hewa ikiwa safi kwenye maji husababisha ukuaji wa samaki. Mwaruhunga anaelezea jinsi alivyohangaika kupata eneo sahihi kwa ajili ya ufugaji wa samaki na maji ya uhakika, hali iliyomlazimu kwenda kuingia mkataba na mamlaka ya bonde la Wami Ruvu ili aruhusiwe kutumia maji hayo. Nimeenda kufanya ufugaji huo kwenye eneo ambalo lina tatizo kubwa la maji ya kuonyesha Watanzania wengine kwamba ukihifadhi maji unaweza ukafuga samaki lakini pia unaweza ukayatumia kwa matumizi yako mengineyo. Licha ya changamoto hiyo ya upatikanaji wa maji, bado wafugaji wanakabiliwa na mvua wakati wa msimu pale inapokuwa kubwa, hali inayosababisha kuvunjika kwa kingo za bwawa hilo. Na unapofika msimu wa baridi, samaki hao hujichimbia ndani ya matope yaliyotokana na mvua, jambo ambalo linasababisha kupungua kwa idadi ya samaki. Nguliko Ngwadu, mmoja wa wafanyakazi katika eneo hilo, anasema: ikinyesha iliyobaki, kama kuna baridi, samaki ndio anapotoa anaingia kwenye matope, ambao ni ngumu kidogo, lakini baridi ikikata hii kwa samaki wanatoka kama kawaida. Suala la upatikanaji wa vifaranga vya samaki na chakula chao kwa wale wanaofuga kwa kitoweo hicho, ni adha nyingine kwa wale wanaokusudia kufuga, kwani kulazimika kusubiri muda mrefu ili kupatiwa vifaranga hao, na pia ukosefu wa maji ya chumvi husababisha vifo vingi vya vifaranga, jambo ambalo lina nyuma juhudi za wafugaji wenye nia ya kuwekeza huko, kwa kuwa usipodhibiti vifaranga vizuri huenda mfugaji akapata hasara. Maruhunga anasema upatikanaji wa chakula pia ni ghali kiasi kwamba hushindwa kuhimili kwa baadhi ya wafugaji na kutumia njia mbadala wa vyakula vya samaki. swala lazima la upatikanaji wa vifaranga, hii ni changamoto ambayo kwenye ufugaji wa mabwawa haya ambayo maji yake kidogo hayana haya chumvi, lakini bei ya chakula inayotengenezwa ni ghali sana maanake kilo ni elfu tano. Ahmedi Zuberi aliwahi kufuga samaki na sasa anafanya kazi kama mhudumu katika w bwawa hilo. Anaelezea jinsi alivyopoteza kila kitu baada ya kukosa soko la uhakika, hali iliyopelekea kuuza kwa hasara, hivyo kuua mtaji. Na sasa anaiomba serikali iweze kuwasaidia wajasiriamali wadogo wadogo kwa kuwapatia mikopo nafuu ya kuwawezesha kuanzisha miradi ya kuwaingizia kipato. Lakini sasa changamoto imekuwa kwenye soko, hatupati na badala yake tunashindwa uh, kuendelea kuwa dumia kwa kipindi hiki na badala yake sasa unaamua tu kuuza kwa bei ya hasara, ili mradi tu wasije wakafa ukapoteza vyote moja kwa moja na hatimaye mitaji imekata. Ni wajibu wa serikali kuandaa mazingira mazuri kwa mfugaji, ili kuweza kuuza mazao kwa faida, na pia ni vyema mkulima akafanya tafiti za kupata soko la uhakika kwa mazao yake kwa ujumla ili kuwa na soko la uhakika wafugaji wanatakiwa kufanya utafiti wa kina kabla ya kuanzisha biashara hiyo ya ufugaji wa samaki na kupata ushauri wa wataalam wanaofahamu ili kuifanya kazi hiyo kuwa na ufanisi mkubwa. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na sasa kabla ya kutamatisha matangazo haya msikilizaji na mpisha mwenzangu Harison Kamau akusomee muktasar wa habari. Mashuhuda watatu wamesema Jumapili kwamba kundi la watu wenye silaha linaloungwa mkono na serikali ya Somalia limeua takriban wapiganaji 45 kutoka kundi la kigaidi la Al-Shabab, baadhi yao wakikatwa vichwa, huku raia wa yao, kawaida uh, kwenye sehemu za kati ya nchi wakiendelea kuchukua silaha dhidi ya wanamgambo hao. Gavana wa Benki Kuu ya Tunisia Mruana Basi amesema Jumapili kwamba taifa lake linatarajia kufikia makubaliano na IMF ndani ya wiki kadhaa zijazo kuhusu mkopo wa kati ya dola bilioni mbili na nne za kimarekani utakaotolewa ndani ya miaka mitatu tunisia ambayo inapitia hali ngumu ya kiuchumi inahitaji mkopo wa imf ili kujikwamua kutoka kwenye hali ngumu ya kiuchumi wadau wa mazingira wakiwemo watafiti na wataalamu wamezungumzia hofu kuhusu ongezeko kubwa la uingizaji wa bidhaa za kemikali usiofuata taratibu katika baadhi ya nchi za ukanda wa jumuiya ya afrika mashariki Wakati viongozi wa kimataifa wakikutana mjini New York wiki hii kwenye kongamano la kila mwaka la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, China inalenga kwenye mkutano mwingine wa umoja huo mjini Geneva kwa kile kinachoonekana kuwa juhudi za wanadiplomasia wa China kukwepa shinikizo kutoka kwa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kuhusu ukiukaji wa haki za kabila la uiguru kwenye jimbo la Xinjiang. Hatua hiyo inaonyesha mtazamo tofauti wa China kuhusu umoja wa mataifa. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi Jumapili ametembelea Armenia wakati akikemea mashambulizi ya Azerbaijan na hivi karibuni dhidi ya taifa hilo na kuyataja kuwa mabaya na yanayoenda kinyume cha sheria. Wakati akiwa kwenye mji mkuu wa Armenia wa Yerevan, Pelosi amesema kwamba Marekani inakemea vikali mashambulizi hayo na kwamba inaunga mkono utaifa wake, wakati akitaka kujua iwapo taifa hilo linahitaji msaada wa aina yoyote ili kujilinda. Wakati Irani ikiendelea kuomboleza kifo cha mwanamke muda mfupi baada ya kukamatwa na polisi, ukurasa wa kwanza wa gazeti maarufu la Asia ulioweko jina lake kwa maneno kwamba Masa, jina lako halitasaulika. na hadi yapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, wa mwelekezi amekuwa ni Jumbe Hamza, hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawatakieni asubuhi na siku njema, kutoka hapa Washington.