Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Septemba 19 mwaka huu wa 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, vilevile vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com. Karibuni. na katika matangazo yetu hii leo, mamia ya wakuu wa nchi, akiwemo rais wa Marekani Joe Biden na mkewe na waheshimiwa kutoka kote ulimwenguni, wamehudhuria ibada ya mazishi ya malkia Elizabeth huko Windsor. Katika taarifa nyingine, ni kwamba bunge la kitaifa la Kenya linaelekea kujikuta kwenye mpambano wa ubabe siku zijazo kutokana na hatua ya muungano wa rais William Ruto wa Kenya kwanza na muungano wa Azimio la Umoja one wa Kenya wa Raila Odinga, kila mmoja kutaka kiongozi wa walio wengi bungeni humo na nyadhifa nyinginezo. Katiba inasema ya kwamba kiongozi wa walio wengi ndiye yule ambaye atakuwa amechaguliwa kutoka kwa chama ambacho kina wabunge wengi, idadi ya wabunge wengi bungeni. Hizo ni vidokezo tu vya ripoti kasikia kwenye matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa atahudhuria mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa wiki hii badala yake anarejea nyumbani kutoka Uingereza kushughulikia mzozo wa kitaifa wa umeme, msemaji wake alivyoambia vyombo vya habari nchini humo. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali Eskom lilianzisha awamu ya sita ya ugavi wa umeme siku ya Jumapili, kwa mara ya tatu tu kuwahi kutokea, ikimaanisha raia wengi wa Afrika Kusini hawana umeme kwa angalau saa sita kwa siku. Eskom imekuwa ikikata umeme kwa zaidi ya mwongo mmoja, jambo ambalo limekwamisha ukuaji wa uchumi katika taifa hilo lililoendelea kiviwanda barani Afrika. Huku kukiwa na hasira ya umma, Ramaphosa aliahidi hatua mpya za kushughulikia mzozo huo mwezi Julai, lakini kukatwa kwa umeme kumeendelea. Hii si mara ya kwanza kwake kukatisha ziara yake ya kigeni kuhusiana na mzozo wa umeme. Mwaka 2019 Ramafosa alimaliza ziara yake nchini Misri mapema ili aweze kurejea nyumbani kushughulikia suala hilo hilo. Gavana wa benki kuu ya Tunisia Marwan Abasi amesema kwamba Tunisia inatarajia kufikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF katika wiki zijazo kwa mkopo wa kati ya dola bilioni mbili na dola bilioni kumi na nne kwa kipindi cha miaka mitatu. Abasi ameliambia shirika la habari la Roiter kwamba majadiliano ya ngali yanaendelea na IMF kuweza kupata mkopo ili kuokoa uchumi wa nchi. Tunisia ambayo inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kifedha inataka kupata mkopo wa IMF ili kuokoa fedha za umma zisiporomoke. Serikali na muungano wenye nguvu wa wafanyakazi UGTT wiki iliyopita walitia saini makubaliano ya kuongeza mishahara katika sekta ya umma kwa asilimia tano, hatua ambayo inaweza kupunguza mivutano ya kijamii, lakini hawakutangaza makubaliano zaidi juu ya mageuzi yanayohitajika kwa ajili ya mkopo wa IMF. Abasi amesema makubaliano hayo ya mishahara ni hatua muhimu kwa majadiliano na IMF na yatatoa mtazamo wa wazi kuhusu uzito wa mishahara katika pato la taifa katika miaka ijayo. Mamilioni ya watu duniani wamemwaga Malkia Elizabeth wa Pili wa Uingereza kwa kufuatilia mazishi yake kupitia televisheni na mitandao ya kijamii, huku wengi wakikusanyika katika ubalozi wa Uingereza katika miji mikuu mbalimbali huko London kwenyewe maelfu ya watu walijipanga kando ya njia ambayo jeneza la malkia lilipita hii leo kuelekea kasri ya Windsor, ambako mazishi yanafanyika kwa faragha na kuhudhuriwa na familia ya ufalme na baadhi ya maafisa wa serikali. Jeneza la malkia Elizabeth limepita katika njia muhimu kuanzia kanisa la Westminster Abbey hadi mahala anapozikwa baada ya ibada ya huzuni iliyohudhuriwa na viongozi wa dunia familia na watu elfu mbili waliochaguliwa kuwakilisha jamii mbalimbali mbali za Uingereza. Ibada hiyo ambayo ni ya kihistoria, ilikuwa inasifu miaka sabini ya utawala wake, akiwa kiongozi wa kifalme aliyetawala kwa muda mrefu. Jeneza lake linaongozwa na gwaride la kijeshi, huku familia yake ikiwa nyuma yake, huku watu wakirusha maua, wengi wakionekana kuwa na majonzi, wakati gari lililokuwa na jeneza lilipokuwa linapita mwili wake ulipita katika kasri ya Buckingham kwa mara ya mwisho, ambako kulifanyika sherehe ya kitamaduni na Mfalme Charles watatu kutoa heshima zake za mwisho hadharani kwa mama yake mzazi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mamia ya wanafunzi walifunga barabara kuu ya Umoja katika uwanja wa ndege katika mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria, Lagos leo siku ya Jumatatu kupinga kuvurugwa kwa masoko kulikosababishwa na mgomo wa wahadhiri ambao umekuwa ukiendelea kwa zaidi ya miezi saba. Sande Shomari anaisoma taarifa ifuatayo. Migomo kuhusu malipo ya wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma ni ya kawaida nchini Nigeria na mara nyingi huchukua miezi kadhaa. Hatua hii ya mwisho ilianza mwezi Februari. Wakiimba na kushika mabango, wanafunzi walikusanyika kwenye barabara ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Lagos na kusababisha msongamano katika jiji ambalo tayari inakabiliwa na msongamano wa magari kila siku, na kuwaacha madereva na abiria wamekwama. Chama cha kitaifa cha wanafunzi wa Nigeria, NANS, mwishoni mwa juma kilitishia kuandamana katika viwanja vya ndege vikubwa, ili kutuma ujumbe kwamba wanafunzi wamechoshwa na mvutano wa malipo kati ya wahadhiri na serikali ya Rais Muhammadu Buhari. Tuko hapa kusimamisha uchumi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Murtala Muhammed ili serikali watu wa tabaka la juu waweze kufahamu kuwa wanafunzi wetu hawako chuoni kwa miezi saba, Awofinya Opelua msemaji wa NANS wa mkoa wa kusini magharibi aliambia Reuters. Na katika taarifa zaidi ni kwamba Taliban leo Jumatatu ilimwachia huru Mark Frerich mateka pekee wa Marekani aliyesalia nchini Afghanistan kwa kubadilishana na mbabe wa dawa za kulevya wa Taliban Bashir Nurzai, ambaye alikuwa akitumikia kifungo cha maisha jela nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Taliban Amir Khan Mutagi amewaambia waandishi wa habari mjini Kabul kwamba kubadilishana wafungwa kati ya serikali yake na ujumbe wa Marekani kulifanyika katika uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Afghanistan. Polisi wa Iran wamesema hii leo kwamba kifo cha msichana aliyeuliwa akiwa anashikiliwa ni tukio la kusikitisha, lakini kutokana na tuhuma za kumtendea ukatili uliosababisha malalamiko pamoja na maandamano ya siku ya tatu mfululizo hii leo, Mahsa Amin mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alipoteza fahamu na kufariki baada ya kukamatwa mjini Teheran wiki iliyopita na polisi wa kutekeleza maadili na kusababisha maandamano mjini Teheran na jimbo la Kurdistan anakotoka msichana huyo. Kifo chake kimelaaniwa kote nchini na kutolewa ujumbe kwa mtandao uliopewa jina la hashtag Mahsa Amini iliyowafikia karibu watu milioni mbili kwenye mtandao wa Twitter. Kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Na habari wachuka uzetu wa juu ni huko nchini Kenya, ambapo bunge la kitaifa la nchi hiyo linaelekea kujikuta kwenye mpambano wa ubabe siku zijazo, kutokana na hatua ya muungano wa Rais William Ruto wa Kenya kwanza na muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya la Raila Odinga, kila mmoja kutaja kiongozi walio wengi kwenye bunge la nchi hiyo na nyadhifa nyingine. Wataalam masuala ya katiba wanaonya kwamba mzozo huo unaweza kuleta mgawanyiko, kama anavyotaarifu mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera. Ingawa kinadhibiti bunge hilo kwa nafasi ya uspika kutokana na makubaliano ya kisiasa na vyama vingine vilivyogura muungano wa bwana Odinga wa Azimio la Umoja one Kenya, muungano wa bwana Ruto wa Kenya kwanza unajikuta kwenye ubabi na muungano huo wa bwana Odinga kulidhibiti bunge la kitaifa la Kenya. Kila muungano umemtaja kiongozi wake wa walio wengi atakayeongoza shughuli rasmi bungeni humo. Lakini Bobi Mkangi, mtaalamu wa katiba ya Kenya, anaeleza kuwa sheria inatoa mwongozo wa ufaao wa ni nani anayestahili kuwa kiongozi wa walio wengi bungeni. Katiba inasema kwamba kiongozi wa walio wengi ndiye yule ambaye atakuwa amechaguliwa kutoka kwa chama ambacho kina wabunge wengi, idadi ya wabunge wengi bungeni ama muungano wa vyama vilivyo na wabunge wengi. Bwana Ruto amemtaja mbunge wa Kikuyu Ichungwa Kimani kuwania wadhifa wa kiongozi wa walio wa wengi katika bunge la kitaifa, huku mbunge wa Kilifi Kaskazini Owen Baya akiwa naibu wake. Ruto pia amemteua mbunge wa Mgirango Kusini Silva Sosoro kuwania kiranja wa wengi katika bunge hilo na kusaidiwa na mbunge mteule Naomi Wako. Bwana Odinga katika muungano wake wa Azimio la Umoja One Kenya amemteua mbunge wa Ugunja Opio Wandai kama kiongozi wake wa walio wengi na kusaidiwa na Robert Mbui, mbunge wa Kathiani. Odinga vilevile amemteua vile mbunge wa Suna Mashariki Junet Mohamed kama kiranja wake wa walio wengi katika bunge la 13 na kusaidiwa na mbunge mteule Sabina Chege. Bwana Mkange anaeleza kuwa ubabe huu unaweza kuathiri na kukwamiza shughuli muhimu za bunge. Ni swala pengine mwishowe, e, kama vyama vyenyewe haviwezi kuafikiana na kupata suluhu, ni swala pia linaweza kuelekezwa ma, mahakamani mwishowe ili mahakama pengine iweze kutoa tathmini yake ya kikatiba na kisheria. Ushindi wa Moses Wetangula kuwa spika wa bunge la kumi na tatu la kitaifa nchini Kenya na bunge la seneti kumvisha uspika aliyekuwa gavana wa jimbo la Kilifi Amason Jeffa Kingi unampa Rais Ruto nguvu na udhibiti kamili wa mabunge yote mawili katika ajenda ya kutunga sheria na sauti kubwa katika maswala ya masilahi ya kitaifa ambayo yanahitaji uingiliaji kati wa wabunge hasa kwenye misingi ya kisiasa, lakini si kisheria, Bwana Ruto akisisitiza kuwa udhibiti huo utaendelea. That... lakini katika bunge la like Kitaifa kisheria, muungano wa bwana Odinga, wa Azimio, una idadi nyingi ya wabunge ambao ni 176 kutoka kwa vyama tanzu huku Kenya kwanza unaongozwa na bwana Ruto ukiwa na wabunge 161 kutoka vyama tanzu. Hata hivyo, kutokana na makubaliano ya awali ya kisiasa, muungano wa Ruto umevivutia baadhi ya vyama tanzu katika muungano wa Azimio la Umoja. Na japo kisheria wabunge wa Azimio hawastahili kuvuka upande wa Ruto kutokana na mkataba uliopo usioruhusu kugura chini ya miezi mitatu baada ya uchaguzi mkuu, Ruto ana nguvu hasa katika upitishaji wa miswada na upigaji kura kuhusu masuala mbalimbali. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi, ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo baadhi ya wa wabunge na mashirika ya kiraia ikiwemo wanawake wanaomba baraza la Umoja Mataifa kushurutisha Rwanda kuondoa wanajeshi wake katika kundi la waasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo wilayani Rushuru. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma, akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu. Shabola Bindu, mbunge wa chama tawala cha UDPES na mtu wa karibu na rais Felix Tshisekedi, aomba Umoja wa Mataifa kushurutisha mataifa jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Rwanda kosien militaire materiel vizavis ya M23 kubunanga na batoka barujia kwavo. se le plus grand message enye president Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo atandia kur Nations Unies dindu. Amesema hayo wakati ambapo raisi wa Congo Felix Tshisekedi Tshilombo yuko New York ambako anasubiriwa kuhutubia baraza la umoja wa mataifa kikao cha 77 UN, yani umoja wa mataifa ikisema kwamba waasi wa M23 wana silaha nzito nzito, ndio sababu Monisco imeshindwa kukabiliana nao, akisema Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwenye vyombo vya habari vya Ufaransa. Matamshi inayopokelewa shingo upande na vyama tawala shabo la binduni maomplo yene aioui contre de Congo. Wanawake kwa upande wao wakisema msimamo wa Umoja wa Mataifa katika mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaleta wasiwasi. Josephini Mali Mukono anatetea haki za wanawake akiwa mjini Goma. Inaleta woga sababu hapa kwa isti, kwa kwa kwa North Kivu tunaendelea kuona mambo ya vita e, na tunaendelea kuona gisi akina mama wameteseka, watoto Wana, wana wako ndani ya kambi hawaingie kwa somo, na inaleta woga sana kwa kina mama, sababu M23 haiwezi kuwa na nguvu kushinda umoja wa mataifa, haiwezi kuwa na nguvu kushinda FRDC. Mashirika ya kiraia nayo ikinungunika kuhusu matamshi ya umoja wa mataifa kuhusu mzozo wa Kongo. Sermisenga yuko mjini Kalemi, mkoa wa Tanganyika. Ne, ni, ni kwa hiyo wa raia wa, wa Kongo weko na wanaweza kutatizwa sana kwa kuona ile masemo kama ile mutu kama Guterres akisema, ile inanungunisha sana. Rwanda ikisema haijaingilia mzozo wa Kongo bali wanalinda mipaka yao dhidi ya mashambulizi ya waasi wa FDLR ambao wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu katika mbuga la wanyamapori la Virunga likiwa mpakani. Wachambuzi wa kiusalama wakiomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujitegemea kwa kutatua shida zake kuliko kutegemea mataifa ama nguvu kutoka mataifa ya kigeni, yani Umoja wa Mataifa. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. nam kutoka Goma, sasa tunaelekea hadi huko nchini Tanzania, ambapo baada ya jeshi la polisi la kanda maalum ya Dar es Salaam kutangaza kuwaua washukiwa sita wa vitendo vya unyang'anyi wa kutumia silaha wa kundi maarufu kwa jina Panya Road katika eneo la Makongo area 4 Dar es Salaam, wananchi, wadau wa sheria na viongozi wa kisiasa wamesikitishwa na maamuzi hayo ya jeshi la polisi kujichukulia sheria mkononi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan anayo taarifa kamili licha ya kundi la vijana maarufu Panyarodi kuleta taharuki kubwa na kukosesha raia amani katika mitaa yao, lakini bado kitendo cha jeshi la polisi kujichukulia sheria mkononi hakijapokelewa vizuri na wananchi walio wengi, huku wakiamini bado kuna njia bora zingepaswa kutumika ili kuwadhibiti na sio kuwaua. Abdul Omar Nondo, mwenyekiti wa vijana wa chama cha ACT Wazalendo Taifa, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema ni kweli uwepo wa kundi la vijana wa Panyarodi katika jiji la Dar es Salaam ni tishio kwa watu wengi, lakini lakini bado jeshi la polisi lina wajibu wa kutumia sheria katika jitihada zao za kuwadhibiti vijana hao wahalifu ambao wengi wanaonekana kuwa ni vijana wadogo. Ndiyo, polisi wanapambana na uhalifu, tunawaunga mkono, lakini wapambane na uhalifu wapanyarodi kwa mujibu wa sheria, taratibu za nchi yetu. So umemkuta mtu anapanga kwenye furushu unamuua? Ni taarifa ambao imeshukua watu wengi sana. Kwa upande wao, wadau wa maendeleo ya kijamii, Zuberi Mkalaboko pamoja na Baraka Silvesta wote wa Dar es Salaam a hakuna hata mwananchi mmoja anayefurahia tabia zinazofanywa na kundi la panyarodi, lakini njia zinazotumika kuwadhibiti zipo kinyume na sheria za nchi. Hivyo, kama jambo hilo halitokomeshwa litailetea sura mbaya taifa la Tanzania. Wadau hao wamesema chombo chenye haki ya kuthibitisha uhalifu wa raia ni mahakama tu, hivyo jeshi la polisi lina uwajibu wa kuwakamata na kuwafikisha mahakamani kwa ajili ya uthibitisho wa uhalifu wao ili sheria ifuate mkondo wake Nona, ni vifua na viongozi wa juu lakini pili, ukiangalia kwa masala ya haki, e, ni nani sasa anaweza akathibitisha waliouawa ni wao wow? Kwangu binafsi kauli ya mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala e, ilikuwa ni, ni kauli ambayo ni ngumu na pengine askari ambao e, wanania ovu wanaweza wakaitumia vinginevyo. Naye mwanasheria wa kujitegemea Jebra Kambole kutoka Dar es Salaam amesema kitendo kilichofanywa na jeshi la polisi ni ukiukwaji wa haki za binadamu, kwani imezuia nafasi ya vyombo vyenye mamlaka kutekeleza anayekuwa ametenda kosa ndo ambaye anachukuliwa hatua na mtu kama hajatenda kosa asichukuliwa hatua kama ni mahakama ndo iwe naweza kuthibitisha kwamba huyu mtu ametenda kosa au hajatenda kosa lakini tukiacha mauaji yakaendelea yanavyoendelea hivi bila kubalansi au kuhakikisha kwamba tunafuata tuna, tuna, utaratibu wa kisheria hatuwezi kuwa tumetimiza wajibu wetu kama raia lakini, la lakini pia kama jeshi la polisi lakini pia kama watu wengine wa kawaida ni jambo la kusikitisha katika jiji la Dar es Salaam mahali ambapo hakuna shaka kuna askari walio wengi na wa kutosha lakini kwa siku za karibuni kumekuwa na matukio mengi ya uhalifu yanayosababishwa na kundi hili la panyarodi. Vyovyote iwavyo, jeshi la polisi nchini lina kazi kubwa ya kurudisha imani ya wananchi dhidi yao kwa kuhakikisha wanawapoteza kabisa vijana hao wa panyarodi, tena bila kuchukulia sheria mkononi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwana mchezo wako Idi Ligongo, na moja kwa moja tunaanza na taarifa ya ligi ya Uhispania. La Liga imekemea kauli za chuki na kusema inafanyia kazi pamoja na serikali baada ya ripoti za kuwepo kwa kauli hizo zilizotolewa kwa mchezaji wa Real Madrid Vinicius Jr katika mchezo wao dhidi ya Atletico Madrid, ikiwa ni debi ya jiji la Madrid. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo mkurugenzi mkuu wa mawasiliano katika klabu ya AFC Leopards amewataka mashabiki wa timu hiyo kuondoa hofu ya timu hiyo kutofanya vyema msimu huu baada ya wachezaji wake nyota wawili kujiunga na klabu ya Kenya ya Polisi. Denis Wanyonyi na ripoti kamili. Kwenye mahojiano na meza ya VOA kwa njia ya simu, mkuu wa mawasiliano wa mabingwa hao mara kumi na tatu wa ligi kuu nchini Kenya, Victor Milimu anasema kuwa wapo nyota chipukizi ambao watajaza nafasi za wawili hao ambao sasa ni mali ya Kenya Police. Kulingana naye, chipukizi waliosalia katika kambi ya chui wamepiga zoezi na sasa wamepata uzoefu wa kutosha tayari kutoa na kijasho na wapinzani, na tumecheza mechi kadhaa bila wao. Kwaida alikuwa na wada wetu na hmm, mchezaji wa kutegemea na, na mamali alikuwa mchezaji mchanga mbay Tumekuwa tumeweka bidii sana kwake tangu atoke, tunasikitika umeenda, lakini kunasahi kuna wale ambao wamekuja na in uh, uh, wataingia Chui kama wanavyofahamika kwa jina la kupanga, watafungua pazi yao ugenini dhidi ya Bitco United ugenimidhidi na mosi namaoktoba, ya sauti Amerika meza a michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu mimi naitwa Denis Wanyonyi. Tukielekea nchini Tanzania, timu za Simba na Yanga zimekata tiketi ya kuingia hatua ya mtoano katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, huku timu zote zikiingia hatua hiyo kwa kishindo kikubwa. Yanga sasa itavana na Al Hilal ya Sudan, wakati wenzao wa Simba wenyewe kibarua chao kitakuwa kwa Di Agosto ya Angola. Timu zote za Tanzania zitaanzia ugenini, michezo yao ya kumalizia itakuwa nyumbani. Simba yenye uzoefu wa michuano ya kimataifa kupitia msemaji wake Ahmed Ali inasema inaamini itaendelea kung'ara katika michuano hiyo. hii ni nokaut steji, eh, hatuangalii sana performance, eh, tunaangalia malengo kutimia, na malengo kutimia ni kufuzu kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine. Eh, tumeshinda kwa jumla ya mabao manne kwa sifuri kwa maana mbili Malawi, mbili Tanzania, na kwenye mechi za, za mtoano muhimu ni, ni, ni, ni, ni kufuzu. Kwa hiyo kama tumeweza kupata mabao mawili nyumbani mawili ugenini, tena ugenini kweli sio ugenini, nyumbani, inakupa kwamba e, timu imefanya vizuri, na sisi kama Simba tumeridhika ya kwamba malengo yamefanyikiwa na tumekwenda hatua inayofuata. Nchini Rwanda ni kwamba timu ya APR FC imeshindwa kusonga mbele kwenye michuano ya kombe la vilabu barani Afrika, Champions League, baada ya kupata kichapo cha eh, jumla ya goli tatu kwa bila dhidi ya timu ya US Montasir ya Tunisia. Christopher Karenzi na ripoti kamili kutoka Kigali. Timu hii ya APR imekandikwa na US Monastir ya Tunisia magoli matatu kwa bila. Mechi ya mkondo wa kwanza, APR ilifanya vizuri na kukandika Monastir bao moja kwa sifuri. Timu ya Nishati Rege Basketball imetawazwa mabingwa wa ligi mwaka huu nchini Rwanda 2022 kwa mara ya pili mfululizo baada ya kuabwaga watani wao Patriots kwa vikapu 84 kwa 74. Kocha mkuu wa Rege Mtanzania, Henry Mwinuka baada ya kutoa ubingwa huo alikuwa na haya ya kueleza. Mimi ni afurahi sana, ndugu mtangazaji, kwa kweli furaha hii ni iko juu kabisa, sababu kwanza nilikuwa nibidi niweke timu pamoja katika ligi yote, katika mambo ya bali na nini ambayo ametokea na sasa hivi wachezaji tukakubaliana kwamba tuweze kushinda kwani kwa niaba kwa yetu sisi Kwayo, kwa hiyo haikuwa safari ambayo ni kwa rais, kwa sababu ilibidi ni waanze kuongea nao saikoloji pale waweze kuwa tayari kuweza kupambana tena kurudi katika levu ya uh, mashindano na kwenda kwenda. Bado kutoka DW Kigali, huyo ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi nam. Na sasa twende kwake kaozi kosha, ambaye ametuandalia maoni mbalimbali kuhusiana na timu ya TP Mazembe mimi ni jina ya Kalonda Tambo Albert. Mazembe atacheza ugenini na timu ya, ya kutoka Uganda ya Vipers bon, ndio ile ekipe hatuyaiwaka, hatuyaiwaka tunaisikia. Mpaka vile wanaita Vipers kama nyoka, tia matumaini ya kuwa sisi Mbazembe ni tupwisa Mazembe ile maekipe natoka toka leo hii, me tunawaheshimia paske ioko mchampions League, nao me nawo wanapata habari ya kutaka kusema, tuko na kazi kubwa na ile ekipe. Ni bingwa babingwa, bwana Moizi Katumbi chapwe Kwa hayo basi, tunakamilisha michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Nam, hadi hapo basi, kutoka kwenye ripoti hiyo yake michezo ya Idi Ligongo, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA mjini Washington DC. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wako ni mimi Sandey Shomari. Usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo yetu ya kwa undani ifikapo saa tatu kamili za usiku huu, na hapa hewani imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Sina la ziada kutoka Washington DC. Tutikani wote, usiku mwema wa utulivu kutoka mjini Washington DC. Ifuatayo ni taarifa inayoelezea mtazamo wa maoni ya serikali ya Marekani. Ugaidi unaendelea kutishia maisha pamoja na makazi ya maelfu ya watu kote barani Afrika. Mwezi uliopita, kundi la kigaidi la Al-Shabab lilifanya shambulizi kwenye hoteli ya Hayat mjini Mogadishu, Somalia, na kuua watu 30 huku wengine 117 wakiachwa na majeraha. Marekani inaendelea kusaidia washirika wake barani Afrika ili kuweka mazingira endelevu ya kimaadili na yenye uwazi ifikapo kwenye huduma za kiusalama za kijeshi na kiraia ili kuzuia na kukabiliana na tishio la ugaidi, amesema Balozi Jeffrey D. Laurentis ambaye ni mshauri mkuu wa maswala maalum ya kisiasa kwenye Umoja wa Mataifa. Pia amekaribisha ushirikiano na Somalia, timu ya mpito ya Umoja wa Afrika nchini humo pamoja na mataifa yaliyochangia wanajeshi wake wakiwemo washikadau kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuhakikisha kwamba Somalia inajimudu kwenye maswala ya kiusalama. Hayo yakijiri, makundi ya kigaidi ya ISIS na Al Qaida kote barani Afrika yanaendelea kutumia nafasi iliyojitokeza kutokana na kasi ya utawala mbaya, mizozo ya kisiasa, ukosefu wa usawa wa kiuchumi na kijamii wakati akichochewa na kupanga mashambulizi ya kigaidi, ameongeza Balozi D Laurentis. Ameomba jumuiya ya kimataifa kuimarisha juhudi za kijamii zilizopo hatarini kupinga ushawishi wa kigaidi. Ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba tishio la ugaidi linaendelea kuongezeka kwenye maeneo mengi ya Afrika. Washirika wa ISIS na wa Al-Qaida wanaendelea kutumia kasi na mizozo iliyopo katika kuendeleza shughuli zao, wakati wakipata nafasi ya kufanya mashambulizi hatari. Hata zaidi makundi ya kigaidi vilevile yameanza kutumia teknolojia za kisasa, ikiwemo utumizi wa vifaa vya angani visivyo na rubani. Mbinu hiyo inatumiwa na makundi ya kigaidi kutekeleza mashambulizi, kufanya ujasusi pamoja na kueneza propaganda. Marekani itaendelea kuvunja juhudi za utumizi wa vifaa hivyo wakati ikitambua Kenya kwa juhudi zake za, za kukabiliana na tatizo hilo. Kumepwepwa na juhudi nyingi kutoka kwa makundi ya kigaidi za kutumia vifaa vya angani visivyo na rubani pamoja na teknolojia nyingine zinazotishia kufanya mashambulizi kwenye maeneo yaliyopo hatarini, lakini Marekani itaendelea kushirikiana na Kenya dhidi ya juhudi hizo. Ni lazima jumuiya ya kimataifa iendelee kushirikiana katika kuangamiza tatizo la makundi ya kigaidi kama vile ISIS na Al Qaida na Al-Shabab kwa kuwa yanahatarisha amani na usalama kwenye mataifa mengi ya Afrika na nje ya bara hilo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>