Hivi right after the international... Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa hatahudhuria mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa wiki hii. Badala yake anarejea nyumbani kutoka Uingereza kushughulikia mzozo wa kitaifa wa umeme, msemaji wake alivyoambia vyombo vya habari nchini humo. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali Eskom lilianzisha awamu ya sita ya ugavi wa umeme siku ya Jumapili kwa mara ya tatu, ikimaanisha raia wengi wa Afrika Kusini hawana umeme kwa angalau saa sita kwa siku. Eskom imekuwa ikikata umeme kwa zaidi ya mwongo mmoja, jambo ambalo limekwamisha ukuaji wa uchumi katika taifa hilo lililoendelea kiviwanda barani Afrika, huku kukiwa na hasira ya umma. Ramafosa aliahidi hatua mpya za kushughulikia mzozo huo mwezi Julai, lakini kukatwa kwa umeme kumeendelea. Hii si mara ya kwanza kwake kukatiza ziara yake ya kigeni kuhusiana na mzozo wa umeme. Mwaka 2019 Ramafosa alimaliza ziara yake nchini Misri mapema ili aweze kurejea nyumbani kushughulikia suala hilo hilo. Gavana wa benki kuu ya Tunisia Marwan Abasi amesema kwamba Tunisia inatarajia kufikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF katika wiki chache zijazo kwa mkopo wa kati ya dola bilioni mbili na dola bilioni nne kwa kipindi cha miaka mitatu. Abasi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba majadiliano bado yanaendelea na IMF kuweza kupata mkopo ili kuokoa uchumi wa nchi hiyo. Tunisia ambayo inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kifedha inataka kupata mkopo wa IMF ili kuokoa fedha za umma zisiporomoke. Serikali na muungano wenye nguvu wa wafanyakazi UGTT wiki iliyopita walitia saini makubaliano ya kuongeza mishahara katika sekta ya umma kwa asilimia tano, hatua ambayo inaweza kupunguza mivutano ya kijamii , lakini hawakutangaza makubaliano zaidi juu ya mageuzi yanayohitajika kwa ajili ya mkopo wa IMF. Abasi amesema makubaliano hayo ya mishahara ni hatua muhimu kwa majadiliano na IMF na yanatoa mtazamo wa wazi kuhusu uzito wa mishahara katika pato la taifa katika miaka ijayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mamilioni ya watu kote duniani wamemwaga malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza kwa kufuatilia mazishi yake kupitia televisheni na mitandao ya kijamii, huku wengi wakikusanyika katika ubalozi wa Uingereza katika miji mikuu mbalimbali. Huko London kwenyewe maelfu ya watu walijipanga kando ya njia ambayo jeneza la malkia lilipita hii leo kuelekea kasri ya Windsor ambako mazishi yanafanyika kwa faragha na kuhudhuriwa na familia ya ufalme na baadhi ya maafisa serikali. Jeneza la malkia Elizabeth limepita katika njia maalum kuanzia kanisa la Westminster Abbey hadi mahala anapozikwa, baada ya ibada ya huzuni iliyohudhuriwa na viongozi wa dunia, familia na watu elfu mbili waliochaguliwa kuwakilisha jamii mbalimbali mbali za Uingereza. Ibada hiyo ambayo ni ya kihistoria ilikuwa inasifu miaka sabini ya utawala wake akiwa kiongozi wa kifalme aliyetawala kwa muda mrefu. Jeneza lake linaongozwa na gwaride la kijeshi, huku familia yake ikiwa nyuma yake, huku watu wakirusha maua, wengi wakionekana kuwa na majonzi wakati gari lililokuwa na jeneza lilivyokuwa linapita. Mwili wake ulipita katika kasri ya Buckingham kwa mara ya mwisho ambako kulifanyika sherehe za kitamaduni na Mfalme Charles watatu kutoa heshima zake za mwisho hadharani kwa mama yake. Ibada ya mwisho katika mazishi ya Malkia Elizabeth wa Pili inafanyika wakati huu kwenye kanisa la St George kwenye kasri ya Windsor ambako anazikwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi, Mkamiti Kibayasi. ni kwa undani. Sehemu ya kwanza tunaangazia ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoima nchini Uganda hadi Tanga, Tanzania, ambao ufadhili wake na ujenzi wake umeingiwa changamoto chungu nzima. Sehemu ya pili tutaangazia mtaala mpya wa elimu nchini Kenya, CBC. Naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Msikilizaji, ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Hoima ambako kuna vitalu vya mafuta ya Uganda kuelekea Tanga nchini Tanzania umeingiwa changamoto nyingine tena. Bunge la Umoja wa Ulaya wiki iliyopita lilipitisha ilani kwamba ujenzi wa bomba hilo usitishwe mara moja kutokana na uvunjaji wa haki za kibinadamu pamoja na kutojali mazingira. Kulingana na bunge la Ulaya ni kwamba watu ambao wapo katika sehemu bomba hilo linastahili kupita hawajaonyesha dalili ya kupewa fidia, na serikali ya Uganda haijaonyesha mpango maalum namna itakavyowalinda pamoja na kulinda mazingira. Suala hilo liliingia katika bunge kujadiliwa na hata hisia zikaonekana kupanda hasa kutokana upande wa serikali, ambapo naibu wa spika wa bunge la taifa alionekana kushambulia bunge la umoja wa Ulaya akisema kwamba Uganda ni nchi huru na inastahili kuachwa kufanya mambo yake bila kuingiliwa. Lakini mashirika ya kibinadamu ndani ya Uganda vilevile yanakosoa serikali na kusema kwamba haki za binadamu zinastahili kuangaziwa hasa wale watu wanaoishi mahali ambapo bomba hilo litapita. Naungana kwenye laini ya simu mbunge ambaye ni wakili Asuman Basariwa akiwa Kampala, Uganda. Asuman, nini ambacho kijadiliwa bungeni na mazingira yalikuwa yapi? Asante sana spika wetu alituambia maneno yoyote alituambia maneno ya resolution na motion ilikuwa kwa bunge ya Ulaya hiyo maneno kwa bunge ya Uganda, tulikuwa na side mbili. Side moja ilikuwa inasema tuulize uh, ambasada ya Ulaya hapa Uganda, tumwambie atu, tu, tumuulize atuambie maneno gani wanataka sisi tufanye, lazima hiyo maneno ya oil iendelee mbele wa wangine walisema ubunge ya Ulaya etuwache sababu saa hii sisi iko independent, watu wache tuendelee na maneno ya oil yetu, sababu nchi yetu Uganda na Tanzania, hii oil tunajitaka sana, tunataka tupate oil, tunataka pesa kujenga nchi zetu. Sasa wangine walisema watu wache tuendelee na maneno zetu, sisi iko independent au uh, ubunge ya Ulaya esiwezi kutukutoa kutoa decisions kwa maneno yetu. Lakini wangine tulisema, hata na mimi nisema, kama wanasema iko vitu itaendelea vizuri, lazima tuwaulize hiyo maneno gani. Wa executive yetu hapa, hata wapite ambassador ya European Union hapa, wamuulize maneno gani hiyo itaendelea vizuri tufanye kwa hiyo maneno watu wache tuendelee na programu ya oil. Wapo wale watu ambao watakoseshwa makao wakati hili bomba likianza kujengwa, wanaenda wapi? Kuna mpango wowote ambao Uganda imefanya kufikia sasa? Watu ambao watalazimika kuondoka wataenda wapi? Tulisema lazima kama mtu wanat- wanataka atoke hiyo fasi ya oil wampatie compensation, aende apate fasi ingine tunataka watu wawapatie compensation nzuri, waende wajenge nyumba fasi ngine, wapate wapate dongo fasi ngine, wafanye waendelee mbele na kazi yao yao, au wananchi. Lakini kufikia sasa, karibu watu elfu mia moja mumejadili katika Bunge, mnawasaidiaje? Kuna ripoti yoyote kuonyesha kama watasaidiwa, watapewa pesa waende kwingine, unavyosema? Sisi wa ubunge tunasema lazima gavumenti ya Rais Mseveni, hakuna mutu yoyote kutoka kwa fasi hiyo kama bado kumpatia compensation nzuri. Kama watu wa, ba, bado kwa kuwapatia compensation nzuri, wasiwezi kuenda fasi ingine. Hakuna mutu yoyote kutoka kwa dongo yake kutoka kwa nyumba yake kama a, bado kupatiwa compensation ile nzuri. Hata na katiba yetu inasema mtu kutoka kwa dongo yake lazima apatiwe compensation nzuri. Na hiyo compensation kufikia saa hizi, kama mbunge unayekaa bungeni mnajadili, umeisikia mahala popote wanasema watawapea pesa ngapi, ama shughuli yeyote imeanza kuwasaidia hao watu ndipo waondoke? Walituambia wangine walipata compensation, wengine bado lakini kwa ubunge yetu hapa Uganda, tuliambia executive ekuje etupatie comprehensive statement kwa maneno yoyote ilikuwa kwa motion ya ubunge ya Ulaya. Sasa tunagoja wakuje, wapatie watupatie hiyo statement, sababu ste ile motion kwa ubunge ya Ulaya ilikuwa na figures, walikuwa na facts nyingi sana. Sasa tunataka government yetu atwambie kwa ubunge yetu hapa Uganda atwambie hiyo faksi zozote ni uongo au hiyo faksi zote ni ni ziko hapa. Sasa wacha tugoje uh, sababu speaker wetu al, alisema executive uh, wiki mbili erudi kwa ubunge etupatie statement kwa kwa hiyo motion ilikuwa kwa ubunge ya Ulaya. Sasa tunagoja na kuhusiana na maneno ya mazingira, hiyo maneno yoyote tunagoja, sababu mimi Uh, unipatia space ku, ku, kuongea kwa hiyo maneno, nikawauliza kwa ubunge, nikawaambia mnafikiri motion inaweza kukwenda kwa order paper ya ubunge ya Ulaya kama au hakuna facts. Sasa nikawaambia tu- tuone zizo facts zozote, kwa hiyo kwa hiyo uh, resolution, tuone facts. Sasa hizo zizo facts tuone ni uongo hata ni hiyo fact ni iko kwa, kwa kwa ground. Sasa maneno ya ya ya, ya human rights maneno ya, ya environmental protection maneno ya compensation na vitu vingine tunataka prime minister wetu akuje kama leader wa government business, atu- atu- atuambie hiyo maneno hiyo, atupatie comprehensive response kwa maneno yoyote ilikuwa kwa resolution. Serikali ya Uganda na wataalamu wake wanasema kwamba mradi huu utakuwa wa mita thelathini. Watu watahitajika kutoka mita thelathini kutoka mahali inapita, jinsi ilivyoka, sawa na ujenzi wa barabara wa reli na umeme, nyaya za umeme. Na hili bomba litaenda chini ya ardhi kiasi cha mita kama moja hivi, alafu udongo kufunikwa juu yake, na wale watu kurudi kufanya shughuli zao za kawaida. Uh, vitu mm. kumea juu yake, wanyama kutembea juu yake na kufanya mambo mengine. Lakini mm. AU inasema kwamba kutakuwa na na uharibifu wa mazingira hapa um, na haijachukuliwa hatua za kutosha kuwasaidia wale wanyama wa porini. Taasisi zozote mm. kama za wanyama wa porini zimetoa ripoti yake jinsi ambavyo zitawalinda wanyama hawa wakati wa ujenzi wa mradi huu wa kilomita elfu moja mia moja arobaini na saba kutoka Uh, Hoima kuelekea Tanga, ndugu construction zozote. Lakini unajua uh, kama mnafanya construction sasa, hiyo lazima itakuwa, wananchi watakuwa affected um, uh, lakini sisi tunauliza kitu moja, kila mtu yoyote mnataka atoke kwa dongo yake mnataka watu wawapatie space kutia projects zozote au watu lazima first mulete surveyor mulete wa valuers mulete wa, mulete wa, -wa -experts wangine au watu -wa wapewe compensation waende vizuri, sababu hasiwezi kufanya development kama hiyo kama pana, <laughs> pana kupatia watu compensation Nivyo basi, sisi tunataka kitu moja, kama mnataka watu watoke kwa dongo, yawe mnataka watu wa, wa, wa, wa watoke kwa kazi yawe, wa, wanafanya agriculture wanafanya maneno wengine, lazima watu wapatiwe compensation. Hata na maneno ya environment ya maneno ya human rights, tutauliza government maneno hiyo mtafanya namna gani? Sasa uh, nikuambia tunagoja report kama hiyo ripoti hakuna kuwa comprehensive enough tutawaambia, uh, government lazima wa- wakuwe wa, wa, wa na engagement na ambassador wa Ulaya hapa, wa European Union hapa, hiyo maneno tunataka ekwishe kwa njia ya diplomacy. Naibu wa spika wako Thomas Tayebwa, spika wa bunge la Uganda huyo, mm, naibu amesema mm, kwamba hakuna ukweli wowote katika maazimio ama ilivyopitishwa na bunge la Ulaya, na kwamba Ulaya unataka tu kuinyima Uganda fursa ya kupata zaidi ya dola bilioni ishirini kuingia katika soko la Jumuiya ya Afrika Mashariki, na kwamba Ulaya wachane na Uganda kabisa, Uganda ifanye nchi yake isiingilie popote mambo yake. Kama wakili Asuman Basalirwa, wakili sio mbunge japo ni wakili hey, anayeunda sheria katika bunge, kuna ukweli hey, gani ndani ya hili? Unajua hiyo res resolution uh, kutoka kwa bunge ya Ulaya, spika wetu alipatiwa kopi, lakini zile pesa zinaenda kufanya hiyo kazi, pesa nyingine zinatoka Ulaya, kampuni zinaenda kufanya hiyo kazi, zingine zinatoka uh, Ulaya sasa ubunge ya Ulaya iko na mandate kufanya resolution yoyote, kwa maneno ya oil, kwa maneno ya human rights, kwa maneno yoyote. Hakuna problemu yoyote ubunge ya Ulaya kutoa resolution, hakuna maneno yoyote, sababu wanatupatia pesa, hata na kampani zao zinakuja hapa kufanya oil exploration. Mseveni anasema kwamba kama kampuni iliyobaki kujenga bomba hili ya total itaamua kujiondoa, basi atatafuta kampuni nyingine. Kuna muda wa kutosha hapa kutafuta kampuni ingine. Itakuwa na matatizo gani kwa yale, ile mikataba ambayo amesaini na Tanzania na wafadhili wengine? Itapeleka kila kitu kuanza upya ama itakuwaje hapa, wakili? Kupata kampuni nyingine si mbaya, lakini kama unafanya contract na kampuni unataka kupata kampuni nyingine hiyo, utasema hiyo contract itakuwa breached. Kama una breach contract hiyo na kampuni hiyo, lazima uwapatie compensation nyingi sana. Ndivyo basi, mimi nasema twende polepole, twende polepole, tukae chini, tuongee tu, tu, tu, tu, tukuwe na engagement kwa maneno ya kampuni zozote zinafanya exploration. Ah, unajua vizuri saa hii kutoka Ulaya, iko organizations mingi sana zinasema oil exploration ina ina ina inaleta degradation mingi sana kwa environment. Hivyo basi wanasema na kampuni zao zifanye stop kwa oil exploration. Lakini kusema ndio utapata kampuni nyingine, lazima utakuwa una utakuwa kwa breach ya contract. Lazima uwapatie uh, compensation nyingi sana ndio basi, hiyo maneno lazima tukee kwa table tupate discussion. Ni Asumani Basari wa mbunge na wakili ambaye vile vile ni kiongozi wa chama cha Jema, akizungumza na Kwa Undani, kutoka Kampala, Uganda. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, muda mfupi narejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika. msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa mimi naitwa kenneth bwire miaka miwili iliyopita kenya ilianza mtaala mpya wa elimu maarufu kama cbc mtaala ambao unaondoa mtaala wa sasa wa 844 wataalam wakati huo walisema kwamba mfumo wa 844 miaka nane katika shule ya msingi miaka minne chuo eh, shule ya upili na miaka minne chuo kikuu, ilikuwa inaangazia sana wanafunzi kusoma, wala sio kusuluhisha matatizo ambayo wanaikumba Kenya kwa sasa, ikiwemo ukosefu wa ajira, na kwamba mtaala mpya ndio ilikuwa suluhisho kubwa kwa kuleta mabadiliko ya kiuchumi, kijamii na maswala mengine ambayo yanahitajika nchini Kenya kwa sasa. Miaka miwili baadaye zimetokea tete na cheche za maneno, wazazi wale ambao wanahusiana na masuala ya elimu wakisema kwamba mtaala huu wa CBC yani competence based curriculum haufai tena na unastahili kuondolewa. Mjadala mkubwa kati ya wasomi wanaosoma na wanaofahamu yote yanayohusu elimu ni kwamba mtaala huo wa CBC ukaliwe chini, uangaziwe upya na ikiwezekana upigwe marufuku bila mjadala. Hamisi Babusa ni mhadhiri na ameandika vitabu kuhusiana na elimu, kuhusiana na jamii. Anafahamu elimu ya Kenya, amesomea Kenya, anafahamu yanayojadiliwa. Hamisi, mtaala huu ulitekelezwa kwa mbio mbio bila kuzingatia, ama ni siasa zimeingia katika elimu? Kusema ukweli, huo mtaala siatu ulipelekwa mbio mbio vile, huo mtaala wa CBC, unahitaji eh, serikali iwekeze vifaa eh, vya ufundishaji hasa vya kidijitali. Hilo tu hilo ni jambo muhimu. Nchi tunafahamu haina hela, wote wamesema hamna pesa. Mtaala wa elimu, wanaanzisha mtaala ambao unahitaji pesa. Mbona uanzishe kitu ambacho unajua ae, huna uwezo wa kukitekeleza? Ah, unajua sasa serikali ni ina serikali huenda, pengine inaweza kupata msaada mahali na itekeleze mambo. Unajua, mambo ya elimu ni mambo muhimu sana, ni mambo ambayo tuseme ni haki ya watoto kupewa elimu Kwaibu, kwa hivyo ni rahisi kwa serikali hata kupata msaada kutoka kwa vile nchi ambayo zinaendelea bila mkopo, yani msaada utufanye elimu. Kwa hivyo huenda ikawa hivyo, sidhani kama itakuwa vigumu kupata msaada wa kuendeleza mfumo wote mpya wa elimu kwa sababu elimu, kumbuka, ni, ni jambo ni la, la muhimu na ni haki ya watoto wapate elimu ambayo inafaa. Alafu CBC, ni kweli ukitazama vizuri ni kuwa ina ni bora kushinda mfumo wa nane nne, kwa sababu katika mfumo wa nane nne mambo yalienda ikawa tunaangalia tu huyo amepita basi amepata alama ha, hatuangalii ule ujuzi ambao huyo mwanafunzi amepata. Lakini sasa CBC ni lazima tuangalie ule ujuzi, hata mwalimu anapofundisha, anafundisha wale wanafunzi kwa hali ya kupata ujuzi wa kusuluhisha matatizo. Wako mambo ya kushirikiana, kufanya eh, utafiti na mambo ambayo wa akawasaidia wa wa wale wanafunzi baadaye wanapomaliza masomo. Wengi wanasema kwamba huu ni mtaala ambao waliouandika waliangalia namna mtaala wa Marekani ulivyo wakaongeza kidogo mtaala wa Canada alafu wakaja wakafikiria mtaala wa Kiingereza mtaala ambayo hizi nchi zote nizozitaja, ni nchi ambazo kweli zimewekeza katika elimu. Teknolojia ipo sawa uh-huh. Kifedha wapo sawa uh-huh. Wanaobeba hii mtaala wanaiweka pamoja, inakaribiana. Nimesema Marekani, Kanada, Uingereza, nchi itajika, alafu wanaiweka pamoja, wanaletea wanaleta katika nchi ya Afrika ambayo ni Kenya na matatizo yake kwa namna yoyote, namna kama ni kweli ni mtaala ambao ulioigwa vipande vipande kutoka kwingine na kuleta pamoja katika mazingira ya Kenya, japo unasema ni ya kusuluhisha matatizo ya Kenya, unaona mzigo gani hapa? Kusema kweli, mtakataa u ya kuigwa, mtakataa kwa sababu sidhani. Kwa mfano wao wanafunzwa huko, kwa mfano wa wanafanya Kiswahili ama wanasoma historia yetu ilivyo, usime tu pengine jambo ambalo wamekopa ni ule hile namna ya kufundisha, mbinu za ufundishaji. Unajua, hata ukiangalia vizuri, tofauti ya mfumo wa nane nne nne na mfumo wa tofauti f... ni namna, mbinu za kufundisha. Je, una mambo ni yale yale? Huyu mwalimu anayefunza sasa alipokea mafunzo ama ni yale ya kuambiwa nenda kafanye hiki kafanye kile kafanye hivi na hivi vingine? Sasa hapo nitakujibu vizuri, kwa sababu mimi ni mhadhiri ambaye inafundisha waalimu walimu tunapowafundisha hatuwafunzi tu kufu. kwa mfano hatukuwafunza wale walimu wanafunza wale wanafunzan wanafunzi wanapotoka vio vikuu wakiwa wametoa shahada za uhalimu, wanaweza kufunza popote pale ulimwenguni. Hata wengi wako Marekani, walimu wengi najua ambao wameenda Australia wakapata kazi za uhalimu huko, eh, kwa hivyo na huko mifumo ni tofauti ya mfumo wa Kenya, nao wameenda na wakapita. Kwa hivyo tunapowafunza si watu tunawafunza tu sasa, ati hasa mwende nane nne, ama hawa wapya basi, unawafunza unawafunza mbinu tofauti, vifaa tofauti. Yule mwalimu anapo hasili na kufika kule nje, hasa yeye mwenyewe anaona, ah, huu mfumo utahitaji huu ama utahitaji mbinu hii. Kwa hivyo wale walimu hawajui, mzazi analia kwamba mzigo ameachiwa yeye. Ha, yes. mzazi hakutayarishwa, ama ni kweli, mzigo anaumia mzazi E, hapo kidogo ni tatizo pia. Hapo kidogo ndio yale mambo ambayo nimesema, eh, kwa Kiingereza teething problems, ambapo mtaala ukianza unaangalia matatizo hapa na pale. Naona, unajua jambo kubwa ni kuwa huu mtaala mtaala lane nne mwana mwalimu mwana, mwana mzazi alikuwa anamwachia mwalimu mtoto wake, hata hashughuliki naye hapo. Nakuta wale watoto wana- wanadorora kimaadili kizazi yaani kinaharibika kinakuwa kinadorora kimaadili ki, mambo ya ujuzi tu wa kawaida hawana mambo kama hayo hasa katika CBC ilikuwa kwamba mzazi na mwalimu wakishirikiana, basi yule mwanafunzi atakuwa bora. Lakini jambo limefanyika ni kwa kitabu hapo, wamembandika mzazi kidogo eh, shughuli nyingi Laki... mzazi pia amenung'unika kwamba anatakiwa kupeleka vitu shuleni karibu kila siku hadi kuku wanaambiwa pia wapeleke. <laughs> Kuku tumeona video kwenye mitandao, mzazi anapiga nduru kwamba anayekula kuku hao ni mwalimu yeye yeah, yeah, ndiye anabeba gharama ya juu <laughs> <laughs> nadhani, nadhani kidogo wale wana kuna kule kutia chumvi ama kupiga chuku kuongeza mambo. Sidhani kama imefika hapo hata saa, walimu wanakula kuku? Hapana, sidhani. E, ile picha ambayo inaenda mtandaoni pale, sidhani hati ilikuwa sa wale wazazi wamechanga, hati wazazi walimuua kuku sijui nini Nafikiri ilikuwa tu shughuli ya shuleni ambapo vile waliamua wapate kuku na washirikiane na waalimu na wanafunzi, na sidhani kama ni hayo mambo ndio kidogo mesema mzazi ndio amelemewa, lakini hapo kidogo ile picha mtandaoni na zile video, hapo kidogo ni chungi imewekwa. Sidhani waalimu wana haja sana ya kula kuku wa wazazi mpaka wamalize kwenye maboma yao, vile inavyosemekana hapa. ili, natataa ili jopo ambalo linaundwa na serikali kudurusu na kupitia, pitia namna mtaala huu ulivyoanzishwa unavyotekelezwa na tunavyosonga mbele, kwako, kama mhadhiri mtaalamu wa elimu, liangazie ha. Nini iangazie namna ya kuhusisha kila hatua hatua ya kurekebisha eh, ama kuratibisha mtaalaa. Zile hatua ni lazima uhusishe washikadau wote. Washikadau hapa lazima uende wahadhiri wa vyuo vikuu, walimu wanaofunza, wanafunzi ambao washamaliza ule mfumo ule, uwashirikishe mashirika yale ambayo yataajiri, ama unategemea kwamba yatatoa ajira, yashirikishwe, tuseme eh? wa, wa, wa, wa, waajiri tu kwa kijumla, wajenga wa mitaala wale eh? Mimbo, e, ile taasisi ya mtihani NEC. Sasa unakuta hapa kila mtu, mzazi mwenyewe, wote hawa wakae pamoja, alafu waseme haya. Ungomili kawaida huwa itekana katika mfumo wote mpya wa elimu iliopo, inashirikisha e, washikadau wote ambao wanahusiana, wasikizane na kila mtu ajue ya kwamba jukumu hu, langu katika huu mtaalaa na mtaadl ni huu na huu na huu na hasa mkitoka hapo e, kwa hivyo ni kule tu kushirikisha washikadau wote, wakishirikisha tu washikadau wote huo mtaala utanyoroshwa vizuri sana bas, halafu na kule kuwekeza na uwekezaji wa serikali kwa madarasa zaidi na vifaa vya ufundishaji. Ni Hamisi Babusa, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kenyatta, akiangazia mtaala wa elimu mpya nchini Kenya, ambao umezua mjadala wengi, wakisema uondolewe na wengine wakisema hapana, ufanyiwe marekebisho, upigwe randa na msasa na uendelee mbele. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. E, jina langu ni Kenneth Bwire.