Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Naam, karibu katika Kwa Undani na moja kwa moja, tunaanzia jijini New York ambapo mkutano mkuu wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaendelea hivi sasa ambapo marais wa mataifa mbalimbali mbali wanaendelea kutumia jukwaa hilo kuelezea yale masuala ya msingi yanayokumba mataifa yao, lakini kiujumla kidunia. Leo hii rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ametoa hotuba yake ambayo ameelezea ya masuala mengi yanayoikumba taifa la Burundi, taifa ambalo linapakana na mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, ambapo wiki hii vilevile vile mataifa hayo yametumia jukwaa hilo kushutumiana, tuhuma ambazo zimekuwa zikiendelea kwa kipindi kirefu kwamba mataifa hayo yamekuwa yakichangia hali mbalimbali za kutokuwepo na uthabiti kwenye mataifa hayo. Ikumbukwe, rais Felix Chisekedi ameendelea kusema kwamba Rwanda inasaidia waasi wa, wa M23 huku rais wa Rwanda Paul Kagame akieleza kwamba matatizo ambayo yapo ndani ya Rwanda yanatokana na hali ya kuchangiwa na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron yeye amejitolea kuwa mpatanishi na kuweka bayana kwamba basi viongozi hao kuahidi kushughulikia suala hilo ili kuondoa mzozo huo unaoendelea. Baadaye katika mkutano huu mkuu, makamu wa rais wa Tanzania Philipo Mpango anatarajia vilevile kueleza yale ambayo wanataka kuona Umoja wa Mataifa inayashughulikia kwa mtazamo wa nchi hiyo ya Tanzania. Mwanahabari wetu Kennesi Bwire bado yupo katika e, mkutano huo wa 77 e, wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa jijini New York. Na kwanza Kennesi Bwire, labda utupe dondoo hotuba ya rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, ni hotuba ya namna gani na maswala gani ya msingi ambayo yamegusiwa? kubwa ni kuangazia hali ilivyo katika nchini mwake Burundi. Kumekuwa na masuala ya haki za kibinadamu, uhuru wa kujieleza, masuala ya siasa. Hivi karibuni kulikuwa na minong'ono ya mapinduzi ama mipango ya mapinduzi ndani ya serikali, lakini hayo yote ameyaweka nyuma na kueleza namna nchi yake inapiga hatua, hatua za maendeleo, hatua za kuimarisha uhuru huo wa binadamu, hatua za kujieleza, na yote inakuwa ni hatua za kuimarisha siasa za ndani ya Burundi na masilahi ya Burundi na majirani zake, namna ya kusaidia nchi jirani kujilinda kiusalama na kisiasa pamoja na kushirikiana na majirani katika kuendeleza maslahi ya jumuiya na maslahi yake ya kutekeleza katika medani za kimataifa na namna ambavyo uh, Burundi inaendelea kushirikiana na Umoja wa Mataifa katika kutekeleza majukumu yanayostahili kwa upande wake kutekelezwa kwa minajili ya kila nchi mwanachama na isiyo mwanachama. Tueleze sasa uh, mkutano ambao unaendelea hivi sasa ama umefanyika juu ya kile kinachoendelea Ukraine. Nani na nani wapo kwenye mkutano na yapi ambayo yanagusiwa kwa hivi sasa hapo? Mkutano unaoendelea ni unahusu nchi wanachama baraza la kamati ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa, na huu ni mkutano ambao yanayojadiliwa ndio yamezua hoja nzito nzito tangu kikao kilipoanza kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Kabla ya hiyo jana rais wa Marekani Jo Biden kuhutubia baraza hilo, kulitolewa video na serikali ya Russia ambayo Putin mwenyewe anahutubia taifa la Russia na kueleza namna ambavyo anapanga kutumia e, wanajeshi wake wa akiba elfu mia tatu katika vita vya Ukraine na hivyo kikao kimeitishwa na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres, ambao amezungumzia kwa kina zaidi hali ilivyo nchini Ukraine. Kubwa zaidi ambalo linazua wa wasiwasi ni kuhusiana na vinu e, vya nuklia ama kinu cha nuklia cha Zeporiza ambacho kinasemekana kipo katikati ya mapigano na hivyo Umoja wa Mataifa unataka kinu hiki kilindwe kwa namna yoyote, kisije kikapata madhara yoyote, kwa hofu kwamba endapo basi kitashambuliwa, mionzi yake inaweza kaathiri watu wanaoishi ndani na karibu na Ukraine kwa kiwango kikubwa sana. Antonio Guterres ameeleza kikao hichi kwamba watu milioni kumi na nne kufikia sasa wamelazimika kuondoka Ukraine kutokana na machafuko na vita vya Urusi. Ameeleza kwamba hali nchini Ukraine ni mbaya na hali inaendelea kuwa mbaya zaidi kadiri ambavyo majira ya baridi yanapoanza. Chakula kimeanza kudidimia katika baadhi ya sehemu za nchi hiyo, na kutaka jumuia ya kimataifa kuchukua hatua zaidi ya inavyochukuliwa kwa sasa, sio tu kulinda kinu cha nyuklia lakini kukemea kabisa vitendo anavyofanya Putin, rais wa Russia ndani uh, ya Ukraine. Kile ambacho tumekiona vile vile, tukirejea kwenye masuala ya eneo letu ni ule mkutano wa Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na Uh, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi, yeah, na Rwanda yeah, Paul Kagame. Nini mapokezi yake hapo? Kuna mwelekeo wowote labda yanaweza yakabadilisha eh, Afrika namna inavyoweza kushughulikia mgogoro huu hilo lilikuwa ni suala lingine tete, hata ba, hasa baada ya rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi kumshtaki moja kwa moja uh, rais wa Rwanda Paul Kagame kwenye baraza la Umoja wa Mataifa na kwenye viongozi wote wa dunia kwamba matatizo yote ambayo yanaikumba DRC kwa sasa yanasababishwa na Rwanda ilitarajiwa kwamba anapopata jukwaa la kuzungumza labda angejitetea, lakini alipopata fursa hiyo, rais wa Rwanda Paul Kagame alitumia dakika saba kueleza mambo yote aliyokuwa nayo na kulizungumzia swala la Rwanda kwa sekunde chache sana. Niseme kama ni muda mrefu, ilikuwa ni muda wa dakika moja aliyoyasema kwamba masuala ya DRC ni masuala ya kisiasa na yanahitaji suluhu la kisiasa kiasi kwamba kuelezea uh, kwamba hata wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wapo mashariki mwa DRC, lakini hawajafanya lolote ambalo limesaidia DRC kwa muda wa miaka ishirini iliyopita, na hivyo kusisitiza kwamba matatizo DRC ya DRC yashughulikiwe kisiasa kwa sababu ni ya kisiasa, na akasema kwamba hata vilevile vile, ana nchi yake inaathirika zaidi kutokana na matatizo yaliyo ndani ya DRC. Muda mfupi baadaye, ilitoka picha ambayo ilionyesha kwamba rais wa ufaransa Emmanuel Macron alikutana na viongozi hao wawili eh, pembeni mwa mkutano huo na kuzungumzia masuala hayo. Yaliyozungumziwa hayajatolewa hadharani, lakini tunafahamu kwamba eh, wote ni zote ni nchi ambazo zinazungumza Kifaransa, na hivyo inakuwa rahisi labda kuzungumza na mwenzao mmiliki wa Kifaransa. Tuambie kile ambacho kinatarajiwa hapo, maanake Tanzania nayo e, nchi kutoka huo ukanda wa Afrika Mashariki inatarajia kutoa hotuba yake kupitia kwa makamu wa rais Philip Mpango. Dondoo zile ambazo nyinyi wanahabari mnadhani kabisa labda zitakuwa miongoni mwa yale anayozungumza katika mkutano huo? Je, swala la mgogoro huu mnadhani linaweza kugusiwa na Tanzania? Nafikiri Tanzania imejaribu kujiepusha zaidi na masuala ya DRC licha ya kwamba inachangia wanajeshi wake ndani ya DRC. Dondo tulizonazo kwamba Philip Mpango hatatenga kuzungumzia zaidi maendeleo ambayo Tanzania inafanya ndani ya Tanzania kuhusiana na zile shutuma zilizokuwepo za ukandamizaji wa haki za kibinadamu, huru wa kujieleza ataingia zaidi katika ukuaji wa uchumi inanamu na namna Tanzania inavyochangia katika kusaidia majirani, lakini hatajikita zaidi katika mgogoro ndani ya Burundi hata, hata, hata, hatakuwa anazungumzia kwamba Burundi inastahili kufanya hili Rwanda izungumze hili nchi e, nyingine za jirani zifanye hivi. Lile ambalo tunafahamu kwamba mpango atakuwa anazungumzia jukumu la Tanzania katika kukuza Tanzania na kusaidia majirani wake katika medani za kimataifa. Yupo pia rais wa Uganda, uh, makamu wa rais wa Uganda, Jessica Alupo, ambaye atazungumza muda mfupi tu baada ya Tanzania kuzungumza. Na Alupo, licha ya kwamba Uganda nayo inaangaziwa kwamba kundi mojawapo la ADF, Allied Democratic Forces, lipo ndani ya DRC na tayari wanajeshi wa DRC wapo uh, wa Uganda wapo ndani ya DRC kupambana na kundi hili la ADF. Atachukua muda wake kutetea nafasi ya Uganda ambayo Uganda imechukua kusaidia kile ambacho inaiona kama nchi majirani na nchi zilizo mbali hata na jirani, kwa mfano Somalia. Kwa hivyo Jessica Alupo makamu wa rais wa Uganda atakuwa anaangazia masuala ya usalama katika ya maziwa makuu kwa ufupi labda utueleze uh, sauti za, za Afrika mara nyingi zimekuwa kama vile zikilalamikiwa na watu wa kutoka Afrika kwamba hazitiliwi maanani sana hapa Umoja wa Mataifa kwa mwaka huu, mkutano jinsi unavyoendelea, hali unaionaje wewe kwa tathmini yako ya kiwanahabari? Uh, Kendesi Bwire. Wametoa sauti viongozi waliozungumza kutoka Afrika, wametoa sauti ambazo zimesikika. Kwa mfano, alipokuwa akiwakilisha ujumbe wake rais wa DRC ukumbi wote ulikuwa kimya, ulimsikiliza kwa muda huo wote. Aliyezungumza karibu dakika thelathini akitumia Kifaransa na mkalimani akitumia Kiingereza, alisikilizwa moja baada ya nyingine na baada ya Kagame kuzungumza naye vile vile, japo kwa kifupi zaidi. Matunda yake tunaiona kwamba mmojawapo ya viongozi wenye sauti kubwa duniani, Emmanuel Macron wa Ufaransa, aliweza kukutana nao pembeni, ishara kwamba sauti imesikika pale. Amezungumza rais wa Kenya, Dr William Ruto. Masuala aliyozungumzia yote karibu dakika arobaini na nne hivi zilikuwa na mvuto zaidi, ambayo yamejadiliwa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa, kuhusiana na chakula, kuhusiana na kupatikana kwa mbolea, kuhusiana na masuala ya usalama, na yote yamejadiliwa kwa undani zaidi. Lakini la mno alipozungumzia rais wa Marekani, Joe Biden, kwamba hata Afrika nayo na ipate nafasi katika Baraza la Umoja wa Mataifa kuzungumzia masuala ya Afrika, wanachama katika baraza hilo waongezewe idadi, kufanyiwa mabadiliko katika baraza la Umoja wa Mataifa, kwamba sauti ziwe ni nyingi ambazo zinakuja kuwasilisha maswala ya nchi tofauti ikiwemo Afrika. Kwa hivyo sauti ya Afrika katika kikao hiki imesikika na inaendelea kusikika. Asante sana Kennesi Bwire kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo Umoja wa Mataifa jijini New York. Tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tukirejea sehemu ya pili, tutaangazia hali ya chakula na taifa la Somalia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo kama nilivyokueleza, tutaangalia hali ya njaa kwa taifa la Somalia, ambapo zaidi ya watu milioni saba wanahitaji msaada wa dharura wa chakula nchini Somalia kwa mujibu wa mashirika ya kimataifa ya kutoa huduma za kibinadamu. Hali hii kwa kiwango kikubwa imechangiwa na ukosefu wa mvua wa kipindi kirefu. Hata hivyo, jitihada za utoaji misaada ya kibinadamu nchini Somalia mara nyingi hutatizwa na hofu na mashambulizi ya hasa kutoka kwa kundi la kigaidi la Al Shabab ambalo limekuwa likifanya e, shughuli zake katika taifa hilo la Somalia na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Kwa undani, hii leo mwandishi wetu wa Sauti Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia hali hii ya ukosefu mkubwa wa chakula inayowakumba watu wa Somalia. Somalia inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu. Hii inafuatia misimu mine ya ukosefu wa mvua migogoro ya muda mrefu, kukosekana kwa utulivu wa kisiasa na athari za kupanda kwa bei ya chakula duniani, hali iliyochangiwa zaidi na vita vya Ukraine na kuvurugika kwa soko la chakula na mafuta duniani. Kuna uwezekano mkubwa wa njaa kutangazwa baadaye mwaka huu, na hali hii mbaya inatabiriwa kuendelea hadi mwaka ujao. Hadi watu milioni 7.1 wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu, hiyo ni karibu nusu ya wakazi wote wa Somalia majanga mawili ya njaa nchini Somalia yalisababisha vifo vya takriban watu mia mbili hamsini elfu kwa kila njaa. Watu wanaokufa kwa kiasi kikubwa wanatoka katika makundi ya watu waliotengwa na wachache nchini Somalia. Wataalamu wanahofia kwamba idadi ya vifo wakati huu inaweza kufikia au hata kuzidi kiwango hiki. Utafiti unaonyesha kwamba hakuna misaada ya kutosha iliyowafikia watu waliotengwa na walio wachache ndani ya nchi kutoka kwa serikali au mashirika ya misaada. Mohamed Moge ni mchanganuzi wa maswala ya Somalia. Venye uh, tunajua uh, zile miaka zilizopita uh, Somalia uh, watu wao walikuwa wamekuwa uh, wakimbizi hapo Kenya na pia dunia hii yote, na watu wengi uh, kufa kwa sababu ya vita na uh, hali ya janga la like, njaa ilikuwa mingi sana hapo kati ya Wasomali. Drought pia, ukosefu wa maji na mambo mengi ya maisha ilikuwa chini kabisa huko Somalia, na saa hii tukiongea, watu wa Somalia wana wameathiriwa vibaya sana, na na kuna ukosefu wa uh, healthcare mambo ya chakula hakuna huko. Ukienda Somalia na ukitembea, unaona ya kwamba particularly uh, the Jubaland state ukienda hapo Bardere, Buale, Bala hawo those hizo area yote, maeneo yote ukitembea unaona watu wengi ambao wana wameathiriwa vibaya, watoto wengi eh, over millions have been affected, so ukitembea hizo maeneo yote unaona athari ya njaa na ukosefu wa chakula. Wale wakimbizi ambao walitolewa hapo Dadaab na walirudishwa Somalia, walipofika huko na waliona hali ya Somalia na uko kwa upande wa usalama na uko kwa upande wa njaa, waliamua ya kwamba kurudi hapo Kenya, na wamerudi Kenya refugee camp Dadaab na Kakuma. Umoja wa Mataifa wa dunia na mashirika mengi wamejaribu sana kusaidia eh, na wamefanya ah, matendo mengi, lakini venye tunajua ndugu wangu eh, maeneo mengi hakuna eh, hakuna usalama na is controlled by uh, ugaidi na venye access to health care na uh, wale walikuwa wangeleta usaidizi kwa, kwa hao uh, watu uh, na wawezi fika hizo maeneo kwa sababu ya safety yao uh. Lakini wanajaribu sana, United Nations na African Union na mashirika mengi wanajaribu sana kuwasaidia watu wa Somalia, pia wa Somalia wenyewe wale wameenda ugambo wale wako okay, Kenya wengi wanatuma huko, their home country, they are sending back money so wanajaribu kuwasaidia pia uh, exactly uh, hatuwezi sema zile nambari ziliyoathiriwa na wamekufa kwa sababu ya njaa, kwa sababu watu wengi wenye tuna wanajua area mingi ya Shabele, Juba uh, Nihiran, Galmuduk zi ziko under control ya uh, za Al-Shabab na hizo area hakuna internet connection na watu hawatumiangi data na hakuna mambo mengi ya basic life. For that reason, hatuwezi sema wale watu wamekufa huku vijijini na huko ushagodio, wengi zaidi wale wameathiriwa uh, cities venye tuna tumesikia kwa ripoti kutoka mashirika na independent journalist; wengi ambayo walisafiri kwa Somalia walisema there are over thousands wale wamekufa. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema sasa wahamiaji wasio na vibali kutoka Somalia wanakimbilia kaskazini mwa Kenya kutokana na ukame. Hii inajiri wakati pembe ya Afrika inakabiliana na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa, utapia mlo na vifo vya mifugo wa kufuatia misimu sita mfululizo bila mvua yoyote. MSF inasema katika taarifa yake kwamba timu zake za kufikia jamii katika kambi ya wakimbizi ya Dagahale nchini Kenya zimeshuhudia ongezeko la wahamiaji wapya kutoka somalia wengi wakidai kuama kwa sababu ya ukame mnamo julai timu ya msf ilirekodi zaidi ya wahamiaji 300 wapya shirika la kuhudumia wakimbizi unhcr limesema kwamba takriban watu elfu nne wamewasili kenya tangu juni mwaka huu kenya ilisitisha usajili wa wahamiaji wapya kutoka somalia mwaka 2016 na hivyo bila ya hati halali wahamiaji wengi wapya hukosa kupata huduma za kimsingi Mwezi Juni, MSF pia ilionya kwamba kutokuwepo mazao na kupanda kwa bei ya chakula pamoja na ukosefu wa usalama na uvamizi mkubwa wa nzige ambao ulienea katika Pembe ya Afrika umechangia maelfu ya watu kuhama kutoka vijijini kwenda mijini. Kushindwa kwa mashirika ya kibinadamu kusaidia makundi yaliyo hatarini kusini mwa Somalia bado ni changamoto ambayo haijatatuliwa. Makundi haya ambayo yametengwa kwa misingi ya madaraja ya kijamii ya Somalia yalikumbwa na viwango vya juu zaidi vya vifo wakati wa majanga ya njaa kati ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na moja na tisini na mbili na mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kulingana na Bwana Moge, kila mashirika ya kimataifa ya kutoa huduma za kibinadamu yanastahili kufanya ni kutafuta mbinu za kuwafikia wale walioathirika vibaya na ukosefu wa chakula sehemu za mbali vijijini nchini Somalia, venye tunajua serikali ya Somalia wana wana, wana jukumu kubwa sana kuwasaidia watu wao. Lakini ile -ile shida kubwa, changamoto kubwa sana wana face ya kwamba ni mambo ya usalama venye tumeona juzi, eh, spika wa Alshabab uh, aliongea akiintimidate uh, ya kwamba tatenda matendo mabaya kwa serikali ya Somalia, na kwa haya yote inasababisha eh, serikali ya Somalia isifanye mambo mengi venye tume venye uh, as I'm talking to you leo tulikuwa na explosion ambayo ilitendeka kwa barabara moja hapo so Somalia, na hiyo inaonyesha ni ishara kubwa sana, hii serikali ya Somalia bado haijashikanisha, na iko wiki kabisa na usaidizi kwa upande wa chakula uh, haijatenda mengi, haijafanya mambo mengi, lakini ila tuna matarajio kubwa sana e, ikifanya mambo ya usalama clean ama iki fanya mambo mengi kwa upande wa usalama, wanaweza kufanya kitu kwa upande wa chakula, maji na afya uh, uh, uh. uh, Wasomali waliona mambo mengi kwa miaka zilizopita, na hii si mara yao ya kuanza ku, uh, ku, ku face shida kama hayo. And they are very tolerant people, and they know how to cope up with such problems. Na venye tumeona for the past 30 years, walikuwa na machalenji na changamoto mingi, mingi lakini as ni watu ambayo wameingiliana sana na wanasaidiana kabisa kwa katikati yao. So as much as wata- watu wengi watakufa watu uh, na wata face challenges mengi, bado naona kwa fikara yangu uh, they will survive but many will die and suffer in the in the process uh, sisi tunaishi dunia moja na tusipowasaidiana moja uh, wakati hali ya dharura itakuwa shida kwa wao pia kesho. So watu wa United Nations, mmoja wa mataifa uh, naona wa, wawa wa plan wa na wapatie funds ambayo zinawasaidia uh, especially agriculture Somalis agricultural community, wakimpatia wa, waweke funds kwa kwa accounts za serikali. Naona wanaweza fanya namna, na usaidizi yao inaweza fikisha Somali kidogo mbali kiasi kuliko yule mahali wako sahihi. Somalia ilikuwa inaagiza asilimia tisini ya ngano yake kutoka Urusi na Ukraine kabla ya vita. Shehena ya kwanza ya nafaka ya Ukraine tangu mazungumzo ya kupunguza vizuizi vya Urusi iliwasili Afrika Mashariki wiki chache zilizopita, lakini uharibifu uliofanywa umekuwa mkubwa na wa kudumu. Katika upande wa mabadiliko ya hali ya hewa Wasomali wa kawaida kama vile Wapakistani wa kawaida ambao walishuhudia theluthi moja ya taifa lao likifurika siku chache zilizopita wamechangia kidogo katika hewa chafu inayochangia kupanda kwa joto duniani, lakini ndio waathirika wakubwa wa majanga ya hali ya hewa ambayo wanasayansi wanaamini yataongezeka zaidi katika miaka ijayo. Nchini Somalia, wataalam wanatabiri vipindi vya ukame zaidi katika siku za usoni. Ulimwengu unashuhudia jinsi mabadiliko ya hali ya hewa, migogoro, kupanda kwa gharama ya chakula na athari za covid-19 zinavyoathiri mifumo ya chakula na kusababisha vifo vinavyoweza kuzuilika. Nchi kubwa zinastahili kuilinda sayari ya dunia kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuzisaidia nchi ambazo zimeathiriwa vibaya zaidi kama vile Somalia na Pakistan. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza haya yote, na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya leo mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami wa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki The The way. Way. mahaukienda huku na kule, penzi letu la mwaala si kama penzi la wale.